Kucha Afrika ni Ijumaa asubuhi tarehe 15 mwezi Machi mwaka 2024 kule Afrika mashariki na kati. Hapa Washington ni usiku mwendo wa saa tano lakini hapa ni Alhamisi na kukaribisha msikilizaji kwa matangazo haya popote pale ulipo. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika mashariki na maziwa makuu zikiwemo Redio Racombo na Ghana RTL, Redio Beni na Redio Baraka, zote hizo zikiwa DRC, Mwananchi Redio Nakuru na Saare FM Eldoret, Redio Kenya, Nuru FM Iringa, Tanzania, bila kusahau UBC Radio nchini Uganda, miongoni mwa nyingine tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voaiswahili.com. Karibuni nami leo katika matangazo haya. Raia wa Rusia waanza kushiriki uchaguzi ambao utaendelea kwa siku tatu, ambapo rais wa sasa Vladimir Putin na anatarajiwa kushinda huku akishutumiwa kwa kukandamiza upinzani. Na katika taarifa nyingine kiongozi wa upinzani mwenye ushawishi mkubwa nchini Senegal, Ousmane Sonko, na mgombea wa urais anayemuunga mkono katika uchaguzi wa Machi 24 Basiru Diomaye Faye waachiliwa huru kutoka gerezani. Ni kati tu ya yale utakayosikia katika matangazo haya takriban dakika 30 kutoka hapa DC Washington, lakini kabla ya kusikiliza yalojiri kutoka kwa waandishi wetu, tupate habari za dunia zikisomwa hapa hapa studio na mwenzangu Patrick Nduimana. Wapalestina wasiopungua 29 waliuawa wa Alhamisi wakati wakisubiri msaada katika mashambulizi mawili tofauti ya Israel katika ukanda wa Gaza. Wizara ya afya ya Gaza ilisema baadaye takriban watu 21 waliuawa na zaidi ya 150 kujeruhiwa kwa risasi za Israel kwenye umati wa watu waliokuwa wakisubiri lori za misaada kwenye makutano ya barabara kaskazini mwa Gaza, wizara ya afya ya Gaza ilisema. Jeshi la Israeli limesema linachunguza matukio yote mawili. Mzozo wa Gaza umewahamisha kwenye makazi yao watu wengi sana kati ya wakazi milioni mbili na laki tatu wa eneo hilo. Matukio mabaya yametokea wakati wa usambazaji wa misaada, huku watu wenye njaa wakihangaika kutafuta chakula. Kiongozi wa walio wengi katika baraza la seneti la Marekani, Shak Shuma, ambaye ni afisa wa ngazi ya juu myahudi nchini Marekani, Alhamisi alitoa wito kwa Israel kuandaa uchaguzi mpya akisema anaamini kuwa waziri mkuu Benjamin Netanyahu amechanganyikiwa katika mashambulizi ya mabomu ya nchi yake huko Gaza. Shuma, mshirika wa muda mrefu wa Israel, alisema Netanyahu kuna hatari aifanye ya nchi yake kuchukuliwa kama mkandamizaji mkubwa wa haki katika maswala ya dunia tangu Hamas ilipoua watu 1200 katika shambulio baya la Oktoba 7 na kushika mateka watu 240 Mashambulizi ya kulipiza kisasi ya israeli yameua zaidi ya wa wapalestina 31 huko Gaza, kulingana na wizara ya afya chini ya utawala wa Hamas. Shuma, kiongozi wa demokrat katika bunge, alisema Israel katika mashambulizi yake ya anga na ardhini kwenye eneo dogo kando ya bahari ya Mediteranean yamekuwa mabaya mno kuweza kuvumilia, mateso ya raia huko Gaza na kusababisha uungwaji mkono kwa Israeli duniani kote kudorora sana. Alisema wananchi wa Israel wamechoshwa na msimamo wa utawala uliokwama katika fikra za zamani. Kama taifa la kidemokrasia, Israeli na haki ya kuchagua viongozi wake, na tunapaswa kuwaacha watu wajiamulie mstakabali wao, Shuma alisema. Lakini jambo la muhimu ni kwamba Waisraeli wanapewa fursa ya kuamua. Kuna umuhimu wa kuwa na mjadala mpya kuhusu mstakabali wa Israel baada ya shambulio la Oktoba 7. Kwa maoni yangu, hilo linawezekana kwa kufanya uchaguzi, alisema. Jumuiya ya Uchumi wa Nchi za Afrika Magharibi ECOWAS itaanzisha mradi wa kuwezesha uzalishaji wa mawese ili kuimarisha upatikanaji wa mafuta yake kutoka katika eneo hilo na kupunguza utegemezi wa bidhaa hiyo kutoka nje ya bara la Afrika. Mwandishi wetu wa Lagos Collins Atohengbe anaarifu zaidi. Hatua hiyo ni moja ya maamuzi yaliyofikiwa katika mkutano wa jumuiya hiyo, ambapo walizungumza kuhusu suala la ushuru wa forodha kwa bidhaa zinazotengenezwa katika nchi wanachama wa ECOWAS na kuondoa vikwazo vilivyopo. Washiriki wanaonyesha wasiwasi wao juu ya ugavi wa kutosha wa zao la michikichi katika kilimo amba Afrika Magharibi ina faida na uwezo, lakini sasa ina bidi kutegemea uingizaji kutoka nchi ili kukidhi kiasi kinachohitajika katika kande. Ikikabiliwa na ukweli huo, ECOWAS imeamua kutekeleza itifaki yake ya vivutio vya uwekezaji kwa wajasiriamali bila kufunga mlango dhidi ya uingizaji wa mafuta ya mawese kutoka nchi kama Indonesia na Malaysia. uchunguzi wa eneo ufanyike kwa ajili ya kuboresha uzalishaji wa mafuta mawese kutoka Lagos. Jina langu ni Collins Atohebwe kwa Sauti ya Amerika, Washington. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya America, Washington DC. Kiongozi wa upinzani mwenye ushawishi mkubwa nchini Senegal, Usmane Sonko, na mgombea wa urais anayemuunga mkono katika uchaguzi wa Machi 24 Basiru Diomaye Faye waliachiliwa wali huru kutoka jela Alhamisi. Televisheni ya serikali ya Senegal RTS ilisema kwenye tovuti yake, kuachiliwa kwa kwao kulikuwa kunatarajiwa kufuatia sheria ya msamaha iliyopitishwa na bunge tarehe sita Machi, huku viongozi wakijaribu kupunguza mvutano baada ya mpango wao wa kuahirisha uchaguzi kwa miezi kumi kukwama. RTS haikutoa maelezo zaidi na haikufahamika mara moja wawili hao walielekea wapi baada ya kuachiliwa. Maelfu ya wafuasi walikusanyika barabarani anakoishi Sonko mjini Dakar, wakiimba jina lake na kucheza, huku wakishikilia mabango yenye picha la huku wakishikilia mabango yenye picha yake. Sonko alitoa wito kwa wafuasi wake kumuunga mkono Fai katika kinyang'anyiro cha urais, tishio kwa washindani wake, kwa sababu Sonko ana uungwaji mkono mkubwa, hasa miongoni mwa vijana waliokatishwa tamaa na matatizo ya kiuchumi na ukosefu wa ajira katika taifa hilo la Afrika Magharibi lenye watu milioni 17. Wanamgambo wa Kiislamu wa kundi la Al-Shabab Alhamisi walishambulia hoteli maarufu karibu na ikulu ya rais katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, vyanzo vya usalama na mashahidi walisema. Shambulio hilo ambalo Al-Shabab ilidai kuhusika lilianza nyakati za saa tatu na dakika 45 usiku, wakati watu wenye silaha walipovamia hoteli ya SYL kwa risasi nyingi. Watu wengi wenye silaha waliingia kwa nguvu ndani ya jengo hilo baada ya kuharibu ukuta wa pembeni kwa mlipuko mkubwa. Afisa wa usalama Ahmed Dahir aliiambia AFP haikufahamika mara moja ikiwa kuna vifo vilitokea. Mashahidi walielezea kusikia washambuliaji wakifyatua risasi hovyo. Sina taarifa kuhusu majeruhi, lakini kulikuwa na watu wengi ndani wakati shambulio hilo lilipoanza, alisema Hasan Nur ambaye alitoroka kwa kupanda ukuta. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Habari ambayo tumeipa uzito wa juu ni kutoka huko Russia. Vituo vya kupigia kura vilifunguliwa mapema leo Ijumaa nchini humo kwa ajili ya uchaguzi wa rais utakaofanyika kwa siku tatu ambao unatarajiwa kumwongezea muhula mwingine wa miaka sita zaidi rais Vladimir Putin, ambaye anashutumiwa kukandamiza upinzani na kuendelea na vita nchini Ukraine, kati ya mengine vita ambavyo vimeibua utata mkubwa kieneo na kwingineko duniani. Profesa David Monda, mchambuzi wa siasa za kimataifa, amekuwa akifuatilia matukio nchini Russia na sasa anajiunga nasi kwa njia ya simu kutoka New York. Profesa, katika siku hii ya kwanza ya uchaguzi nchini Russia, kwanza kabisa, nini matarajio yako? Uh, mimi matarajio yangu ni kwamba uh, kama inavyotabiriwa uh, rais Putin atashinda uh, uchaguzi huu uh, kwa urahisi sana kwa sababu uh, wapinzani wake wengi wako korokoroni ama wame eh, wamepigwa kalamu. Kwa hivyo ni kama amekuwa babe wa kisiasa na sifikirii kuna mwanasiasa yeyote kwa wakati huu ambaye eh, anaweza ku, eh, kubishana naye eh, Rais Putin eh, kwa uchaguzi huu eh, unaofanyika muhula mwingine wa Putin madarakani. Una maana gani kwa siasa za Marekani na dunia kwa jumla hasa wakati huu ambapo uchaguzi wenyewe unafanyika katika e mwaka ambao pia uchaguzi wa Marekani utafanyika? Nadhani na kwa sera za, za Urusi itaashiria ya kwamba Putin akishinda uchaguzi ata, ataweza sio tu eh, kuendeleza eh, uthabiti wa uongozi wake kwa sababu tusahau ya kwamba Eh, yule mpinzani wake Prigozhin alifariki kwa ajali ya ndege pia, huyu mwanaharakati wa upinzani Alexei Navalny uh, pia alifariki gerezani. Upande wa Marekani nafikiria, uh, uchaguzi huu wa Novemba utaangazia sana uh, Putin, kwa sababu Marekani na washirika wake wa NATO wanaona Urusi na Putin kama tisho uh, kubwa kwa muungano huu wa NATO na demokrasia ya Ulaya, na pia kumalizia ya kwamba pengine, eh, ma, Wamarekani watakuwa na hofu ya kwamba eh, Urusi itafanya udukuzi, iingilie eh, kati kujaribu pengine eh, kushawishi eh, kura au kupiga eh, kalamu kura zingine kwa udukuzi kwa uchaguzi huu wa Marekani. Kwa hivyo, eh, kuna viegezo vingi tu kati ya uchaguzi hizi mbili, ile ya Urusi mm -hmm. na hii ya Marekani. Mwisho kabisa, tumeona katika siku za karibuni eh, ushawishi wa Rusia barani Afrika ukiongezeka, hasa katika ushindani wake na nchi kama Marekani. Je, akichukua akiingia, kwa mara nyingine, akichukua muhula mwingine hii itampa nguvu kuendeleza uh, sera zake ambazo zinaonekana kwamba zime eh, zimekuwa na nguvu zaidi katika siku za karibuni barani Afrika. Nadhani itakuwa hivyo, ataendeleza sera zake na ushawishi wake Afrika, na sana sana kwa mataifa yanayoendelea mengi ambayo huwa yanalawama au yana yanatia shaka ubabe wa Marekani na Marekani kujaribu kuyalazimisha kujiendeleza kwa uh, nyadhifa za kidemokrasia, lakini Urusi itaonyesha kwamba pengine kuna njia mbadala ya kupata maendeleo. Urusi ipo pale, eh, kama Marekani haitaki kusaidia Afrika u, eh, basi Urusi ipo eh, kuweza kuendeleza sera na masilahi ya mataifa ya Afrika. Profesa David Monda, mchambuzi wa siasa za kimataifa akijiunga nasi moja kwa moja kutoka mjini New York hapa Marekani. Shukran sana Profesa. Asante kunialika kuchangia mada ya leo. Uwe na siku njema. Asante. Wapo ndio kwanza unajiunga nasi matangazo. Ni ya Kumekucha Afrika, yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Sasa nimpishe tena mwenzangu Patrick Ndwimana aendelee na habari za dunia. Kiongozi wa genge la wahalifu lenye nguvu nchini Haiti Alhamisi alitoa ujumbe wa vitisho unaowalenga viongozi wa kisiasa ambao watashiriki katika baraza la mpito linalotarajiwa, huku mioto ikiwashwa katika maeneo mbalimbali wakati duru mpya ya machafuko katika mji mkuu wa taifa hilo la Karabian ikiibuka, nchi jirani ziliimarisha usalama wao mpakani na kuwaondoa wafanyakazi wao kwenye balozi huku mipango ya kupeleka kikosi cha usalama cha kimataifa ambacho kilikuwa kikisubiriwa kwa muda mrefu ikiwa haijakamilika baada ya waziri mkuu asiyependwa na watu wengi Ariel Henri kutangaza Jumatatu kuwa atajiuzulu mara tu baraza la rais litakapoundwa. Hali ya utulivu iliripotiwa katika mji mkuu wa Port au Prince, lakini ghasia zilionekana kupamba moto tena Jumatano jioni huku kukiwa na ufyatuaji wa risasi katika kitongoji kimoja na shambulio dhidi ya chuo cha polisi mapema Alhamisi. Chama cha maafisa wa polisi kilisema nyumba ya mkuu wa polisi Franc Elbe ilichomwa moto pia Alhamisi, akikusema ikiwa kuna mtu aliyejeruhiwa au kutoa maelezo kuhusu mahali Elbe alipo. Mwandishi wa habari wa Sauti ya Amerika ni miongoni mwa zaidi ya raia mia mbili wa Marekani waliowekewa vikwazo Alhamisi na serikali ya Rusia. Wizara ya mambo ya nje ya Rusia ilitangaza Alhamisi kwamba imemwekea vikwazo Jeff Seldin anayefuatilia habari za usalama wa taifa kwenye sauti ya Amerika. Seldin ni miongoni mwa waandishi wa habari kadhaa, wakiwemo baadhi ya magazeti, wakiwemo baadhi wa magazeti ya Washington, ya Washington Post na New York Times, kuwekwa kwenye orodha ya hivi karibuni ya vikwazo dhidi ya raia wa Marekani. Kwa jumla raia 227 wa marekani waliorodheshwa wali kwenye duru hii ya hiya, waliorodheshwa kwenye duru hii ya vikwazo vya kile serikali ya Rusia ilisema ni harakati dhidi ya Rusia. Salamu kutoka Kigali, Nairobi, Dar es Salaam na kwingineko, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika e kutoka hapa Washington DC, leo ikiwa ni siku ya Ijumaa. Baadaye kidogo tutaweza kupata kibao e cha muziki, lakini kwanza tuende wapi, Patrick? Tunakwenda kule Afrika ya Kusini, ambapo rais wa nchi hiyo ameshtumu ame chama kikuu cha upinzani nchini humo kwa ombi lake kwa Marekani na nchi na nchi nyingine za magharibi zisaidia katika uangalizi wa uchaguzi ujao. Mwandishi wa VOA Kate Batlet anaripoti kwamba chama tawala cha Afrika Kusini, ANC, kinasema ombi hilo limepoteza mwelekeo kutokana na kwamba chaguzi za magharibi zinakabiliwa na changamoto zinazohitaji kutatuliwa kwanza. Umeifuatilia ripoti hii BMJ Muridhi na hapa unatueleza mengi zaidi. Barua ya chama kikuu cha upinzani nchini Afrika Kusini, Democratic Alliance au DA kwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken na serikali nyingine za magharibi, ikiomba msaada kufuatilia uchaguzi wa Afrika Kusini wa Mei 29 imeibua cheche za kisiasa wiki hii. Afrika Kusini inachukuliwa kuwa nchi iliofanya uchaguzi huru na wa haki katika siku za nyuma, lakini barua hiyo ya chama cha DA inaomba usaidizi wa kigeni kwa kile inachokiita kulinda uadilifu wa kile inachobainisha kuwa uchaguzi muhimu zaidi katika miaka thelathini ya demokrasia. Rais Seril Ramafosa alisema barua ya DA ilikuwa haina nia njema, kwani nchi hiyo imekuwa ikiwaalika waangalizi wa kimataifa wa kima uchaguzi na kushutumu upinzani kwa kile alichokiita ni kujaribu kuuza mamlaka ya nchi kwa mataifa ya kigeni. Waziri wa uhusiano wa kimataifa na ushirikiano wa Afrika Kusini, Naledi Pandor alisema kuandika barua kama hii, hasa kwa nchi ambazo chaguzi zao hazina waangalizi na zina viwango vya chini sana vya ushiriki katika chaguzi hizo, ni jambo la kushangaza na ni tabia ya kudalilisha Afrika Kusini. Wakati huo huo, Malengi Ebengu Motsiri, msemaji wa ANC, alisema chaguzi za magharibi zenyewe hazijakuwa bila dosari. Anasema licha ya rekodi yetu nzuri ya kuendesha uchaguzi huru na wa haki nchini Afrika Kusini, hatujawahi kutaka kutoa maoni kuhusu uchaguzi katika nchi za Magharibi hata wakati raia wao wenyewe wanatilia shaka uhalali wa michakato yao ya uchaguzi. Ingawa hakutaja Marekani moja kwa moja, baadhi ya raia wa Afrika Kusini wametaja mizozo kuhusu uchaguzi wa Marekani. Kwa mfano, mwaka elfu mbili George W Bush alipomshinda Al Gore na mwaka elfu mbili ishirini wakati ambapo Donald Trump alitoa madai potofu kwamba uchaguzi ulikuwa umeibiwa. Asanda Ngoshen, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, anasema Marekani ina matatizo yake ya kisiasa. Anasema na nadhani inashangaza kwamba da imetuma barua ambayo iliituma kwa sababu huko Marekani rais wa zamani Donald Trump bado wanapinga uchaguzi wao uliopita. Marekani yenyewe imejitenga na mzozo huo. David s Feldman, msemaji wa ubalozi wa Marekani mjini Pretoria, aliambia Sauti Amerika Afrika Kusini ni demokrasia huru ambayo inaendesha mchakato wake wa uchaguzi, na kwamba tume huru ya uchaguzi ina sifa ya muda mrefu na bora ya kuendesha uchaguzi huru na wa haki. <mulia> Nam ndiyo mambo ya Kumekucha Afrika. Huyo ni Jo Mwema kwa jina la usanii Raji Kaniera na wimbo wake Tron. Ni kutoka kule maeneo ya Katanga, Lubumbashi, na kule Lubumbashi mnatupata vyema kupitia Redio Malaika. Ni Kumekucha Afrika. Safi kabisa, ndivyo mambo yalivyo hapo. Na tukiendelea na habari za siasa za kieneo huko huko Afrika ya Kati, ni kwamba jumuia ya kiuchumi na fedha ya Afrika ya Kati, CEMAC, inaadhimisha miaka thelathini wiki hii, lakini baadhi ya hatua zake zina mambo machache ya kusherehekea. Umoja huo unasema nchi wanachama zinafanya biashara zao nyingi na nchi za nje na zimefanya juhudi chache za kujaribu kuondoa vizingiti vya kiuchumi baina yao na kuiacha CEMAC kuwa jumuia yenye maendeleo duni na maskini zaidi barani Afrika. Mwandishi wa VOA Moki Edwin Kinzeka ana ripoti kutoka Yaunde, Kamerun, na Idi Ligongo anaisoma ripoti kamili. Maafisa wanasema Jumuiya ya Kiuchumi ya Fedha ya Afrika ya Kati inabaki kuwa muungano mdogo zaidi wa kiuchumi barani Afrika licha ya uwezekano wake mkubwa wa kiuchumi na kijamii. Maafisa wa SEMAK wanasema nchi wanachama zinafanya zaidi ya asilimia 80 ya biashara zao na Ulaya, China na Rusia, huku asilimia 4 ikiwa baina yao. Nchi za SEMAK Kamerun, Chadi, Equatorio Guinea, Jamhuri ya Kongo, Gabon na Jamhuri ya Afrika ya Kati ziliunda umoja huo mwaka 1994 ili kukuza usafirishaji huru wa bidhaa na watu kwa kuvuka mipaka na kukuza ushirikiano wa kikanda. Silvester Michael Nkou ni mshauri wa uchumi wa serikali ya Kongo na CEMAC alizungumza wakati wa sherehe za kuadhimisha miaka 30 ya jumuiya hiyo ya kiuchumi mjini Younde Alhamisi. Mkou anasema nchi wanachama wasemak zinapaswa kuiga jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ambapo raia na wafanyabiashara wanahama kutoka nchi moja hadi nyingine bila kuogopa kunyanyaswa na polisi, ukatili au kunyang'anywa bidhaa zao. Anasema umasikini utapunguzwa Afrika yekati, ya kati na jumuiya hiyo ya kiuchumi itaondoka kuwa masikini zaidi barani, wakati ushirikiano utakapokuwa wa kweli na si kauli za kisiasa. Nkou anasema nchi za SEMAK zinaendelea kuamini kimakosa kwamba kila jambo linaweza kujiendeleza kivyake. Anasema SEMAK ina watu karibu milioni sabini wanaounda soko kubwa ambalo bado halijatumika. Achingale Queen Anyifuet, msomi wa uhusiano wa kimataifa katika taasisi ya uhusiano wa kimataifa ya Cameroon, anasema ukosefu wa usalama, migogoro ya Boko Haramu inayoathiri Chad na Cameroon, mivutano ya kisiasa na mashambulizi ya nchini CAR, pamoja na serikali ya kijeshi ya Chad na Gabon zimeondoka kujikita kwa viongozi wa semak kwenye maendeleo ya kiuchumi Achingale you anasema, ripoti ya Benki ya Dunia ya urahisi count wa kufanya biashara inapima first nchi mbalimbali mbali duniani ikizingatia e, kanuni za biashara na ulinzi wa haki za kumiliki mali Thieri Ndong, mtaalamu wa ushirikiano wa kikanda na mchambuzi anayefanya kazi na Semak anasema kambi ya kiuchumi ya kanda pia imeshindwa kuunda shirika la ndege la kikanda, kujenga barabara zinazounganisha miji mikuu ya nchi wanachama wa Semak na kuunda soko la hisa la kikanda. Rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati faustin archange Touadera, mwenyekiti wa Semak, anatarajiwa kushughulikia masuala yanayohusu kutoendelea kwa jumuiya hiyo ya kiuchumi katika ujumbe wa Machi 16. VOA mitaani. Katika VOA mitaani hii leo kufuatia chapisho la gazeti rasmi la serikali ya Kenya lilotangaza ongezeko la kodi kwa baadhi ya huduma zikiwemo hati za kusafiria, vitambulisho, kibali cha kazi, maombi ya vyeti vya kuzaliwa na kifo. Baadhi wa ya Wakenya wana hisia mseto kuhusu harama hiyo mpya ambayo inaonekana kama hatua tena ya serikali kuimarisha ukusanyaji wa kodi ya ndani, lakini kwa wengine wanaiona kama njia ya kuwadhulumu wakati ambapo gharama ya maisha bado inazidi kupanda. Mwenzetu Salma Muhamed amezungumza nao katika VOA mitaani. Alituambia atatuonyesha mambo mazuri na sasa hii hatuoni mazuri, kujenga hajenge, aziji kubomoa haya ha. aliongeza pia hange afanya kwa haraka, wangekaa kwanza mpaka kaa taka miaka mitatu minne ndo akaleta mambo haya, lakini sasa yeye sahii aleta mambo haya kwa sasa na watu hata hawajajipanga. Atakachosema haya lazima wananchi wamfate, manake sindo ashasema. Watoto watatiwa mimba mitaani na kuzalishwa ovyo ovyo. Nani atakeoa? Na kama mtu ameolewa itabidi apate shida kwa mume wake, maanake hataweza kurudi. Nani atakee mlipie shilingi elfu thelathini hamsini? ni nani? jana elfu thelathini kuolewa elfu hamsini tukie ajaje tujayaona haya, alafu the thing is ni ile euro loan ile imetoka kwa Europe, the European Union ile loan ile ilipeana kitambo lakini imefika deadline yake ni next year mwezi wa sita. he has to pay that, ni 500 billion tena in dollars. yongeza pesa maisha yataenda vibaya sana. Ndo ndo hivo, ni kama vile Sri Lanka ilivyofanyika dogodogo, mpaka ikaingia hasara kabisa kabisa kabisa, they lost their ports and all. Ni hivo, kichukua chukua madeni halafu ushindwe kulipa. Hakuna ugumu nachofaa, sasa nituzowee tu <coughs> swala la vitambulisho, ukipotea wato wa elfu moja sijui ndo ukapata Abish, hiyo ni sawa kwa sababu sisi wa Kenya ni watu wa kujisahau. Lakini sasa, kama we utakuwa na ile kitambulisho uliipata kwa, kwa pesa, itakuwa ngumu kuiacha kiholelaholela, ipiliwe itapotea, maka ajua ikipotea utatoa pesa nyingine tena ukapata kitambulisho. Tunaona ni ugumu lakini yataikaniwa saa hii tujifundishe, ili tusowee, tujue. Hiyo ndio hali ambayo itakuwa inaendelea, tuumie, tufe, tukishakufa atuzike, kama alivyosema twende mbinguni. Si hayo yalifanywa na nani? nchi zote zafanya hivyo. Mbona Ruto yuatuua? Hakuna atakayeoa. Sasa simpi kura yangu, ntalala nayo kura. Hatujaona matokeo yake mwaka mzima, tumepiga kura, amefanya nini? Ndiyo nchi na madeni, lakini ajue kuzungumza na wananchi elfu mbili leo. Mtu unazo tajiri, anazo maskini, hana tuendatoa wapi pesa? Hivi sasa asubuhi, mwanadamu ukiamka, hujuu utawapa watoto nini, kila kitu kimepanda leo yatuambia habari ya vyeti kuoana kuachana ukikaa na mtoto wa mtu ulipe kila ninio elfu mbili mia tano ziko wapi basi watoto hawatoowa si twamombea uhai mungu amweke ampe umri na afya tuyaone ao ya mazuri atakaoyafanya Sasa na kusomea muktasari wa habari za dunia. Wapalestina wasiopungua 29 waliuawa Alhamisi wakati wakisubiri msaada katika mashambulizi mawili tofauti ya Israeli katika ukanda wa Gaza, wizara ya afya ya Gaza ilisema. Na kiongozi walio wengi katika baraza la seneti la Marekani, Chuck Schumer, ambaye ni afisa wa ngazi ya juu muyahudi nchini Marekani, Alhamisi alitoa wito kwa Israeli kuandaa uchaguzi mpya, akisema anaamini kuwa waziri mkuu Benjamin Netanyahu amechanganyikiwa katika mashambulizi ya mabomu ya nchi yake huko Gaza. Na kiongozi wa upinzani mwenye ushawishi mkubwa nchini Senegal, Usman Sonko, na mgombea wa urais anayeunga mkono anayemuunga mkono katika uchaguzi wa Machi 24 Basiru Diomaye Faye, waliachiliwa huru kutoka jela Alhamisi, televisheni ya serikali ya Senegal RTS ilisema kwenye tovuti yake. Na kwa hizo habari tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hapa Washington DC. Niwashukuru nyote ambao mmetusikiliza kwa leo na wiki nzima hii, kwa sababu tunaingia kwenye wikendi hapa. Kutoka VOA Swahili tunakutakieni wikendi njema. Hapa studio nimeshirikiana na Patrick Ndwima na upande wa pili tulikuwa na mwelekezi wetu Dadi Balawe, msimamizi mkuu Hadija Riami. Mimi naitwa BMJ Mridhi, kwa heri ya kuonana.