Ujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya America, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumatatu tarehe mosi Aprili mwaka 2024. Naitwa Patrick Ndwimana na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu kwa jumla, ikiwemo Dodoma FM, Chuchu, Redio Zanzibar, Redio Maniema namba moja Kindu, Redio Jambo Isiro DRC, Redio Mitume Kitale Kenya, Sasa Redio Bungoma huko huko Kenya na UBC Redio Uganda kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili. Kama kawaida, karibuni Katika ripoti zetu, akiongoza ibada ya misa ya Pasaka mjini Vatican, kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis ametoa wito wa sitisho la mapigano la mara moja huko Gaza. Na katika ripoti nyingine, makazi ya waziri mkuu wa Libya yashambuliwa kwa guruneti. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza, BMJ Moridhi anakusomea habari za dunia. Kutoka chumba chetu cha habari tunaarifua kwamba dazani za maelfu ya Waisraeli jumaapili walikusanyika nje ya jengo la bunge mjini Jerusalem katika maandamano makubwa zaidi ya kuipinga serikali tangu nchi hiyo ilipoingia vitani mwezi Oktoba mwaka jana. Wanaitaka serikali kufikia makubaliano ya kuachilia huru dazani za mateka wanaoshikiliwa na wanamgambo wa Hamasi huko Gaza na kufanya uchaguzi wa mapema. Takriban miezi sita ya vita imefichua mgawanyiko mpya katika jumuiya ya Waisraeli. Wakati Hamasi imepata hasara kubwa, bado iko na nguvu, na familia za mateka zinaamini kwamba kadri muda unavyosonga ndivyo maisha ya mateka hao yanazidi kuwa hatarini. Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu anasema kutishi, kuitisha uchaguzi mpya kabla ya ushindi huko Gaza kutelemaza uwezo wa Israeli kwa muda wa miezi sita hadi minane na kuzuia mazungumzo kuhusu kuachiliwa kwa mateka hao. Wakati huo huo, shambulizi la anga la Israeli katika hospitali ya Al Aksa katika ukanda wa Gaza liliua watu wanne na kujeruhi wengine kumi na saba. Mkuu wa shirika la afya duniani WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus alisema katika ujumbe kupitia mtandao wa X ambao zamani ulijulikana kama Twitter. Tedros alitoa wito wa kukomeshwa kwa mashambulizi ya Israeli dhidi ya hospitali katika eneo hilo na pia ulinzi wa wagonjwa, wafanyakazi wa afya pamoja na ujumbe wa uh, kibinadamu. Shambulizi kwenye kambi ya mahema ndani ya hospitali hiyo ilishuhudiwa na timu ya WHO iliyokuwa kwenye operesheni za kibinadamu, Gebres aliandika na kuongeza, wafanyakazi wa WHO wote wako salama. Maelfu ya watu wamepata hifadhi katika eneo hilo baada ya mapigano kuwalazimisha kuyahama makazi yao. Jeshi la Israeli halijazungumzia tukio hilo. Mashambulizi ya Israeli yalikumba Gaza siku ya Jumapili, wakati mazungumzo ya kusitisha mapigano kati ya Israeli na Hamas yakianza tena mjini Kairo, Misri. Na makazi ya waziri mkuu wa Libia Abdul Hamid Alo Beiba yalishambuliwa kwa maguruneti na kurushwa kwa roketi Jumapili katika shambulio ambalo halikusababisha hali majeruhi, waziri mmoja wa Libya aliliambia shirika la habari la Reuters. Patrick Ndwimana anaarifu zaidi. Waziri huyo ambaye hakutaka jina lake litajwe alithibitisha katika ujumbe kwamba shambulio hilo lilisababisha uharibifu mdogo. Waziri huyo hakutoa maelezo zaidi. Raia wawili wamesema walisikia milipuko mikubwa karibu na bahari katika kitongoji cha kifahari cha Hei Andalus cha mjini Tripoli ambako ni makazi ya Waziri Mkuu Beiba. Raia mwingine amesema baada ya milipuko hiyo mikubwa kusikika, maafisa wengi wa usalama na magari yao walipelekwa karibu na eneo hilo. Libya haijapata amani au utulivu tangu uasi wa 2011 ulioungwa mkono na NATO na iligawanyika mwaka 2014 kati ya pande za mashariki na magharibi na tawala hasimu zikiongoza kila upande. Serikali ya umoja wa taifa ya Beiba iliundwa kupitia mchakato ulioungwa mkono na Umoja wa Mataifa mwaka wa 2021, lakini bunge huko mashariki lilipinga kutambua uhalali wa serikali hiyo mwishoni mwa mwaka baada ya jaribio ambalo halikufanikiwa la kuandaa uchaguzi wa taifa, hali ambayo ilisababisha mzozo wa kisiasa wa muda mrefu. Mapema mwezi Machi, viongozi watatu wakuu walisema walikubaliana juu ya umuhimu wa kuunda serikali mpya ya umoja ambayo itasimamia uchaguzi uliocheleweshwa kwa muda mrefu. Beiba aliapa kuwa hatokabidhi madaraka kwa serikali mpya bila uchaguzi wa taifa kufanyika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Bomu moja lililipuka katika eneo la maduka katikati mwa mji wa kaskazini mwa Siria unaoshikiliwa na vikosi vinavyounga mkono Uturuki siku ya Jumapili na kuua watu wanane na kujeruhi wengine zaidi ya ishirini. Shirika moja linalofuatilia masuala ya vita lilisema mlipuko huo huko Azaz mkoa wa Alepo ulitokea muda mfupi baada ya saa sita usiku, wakati umati wa watu uliokuwa umetoka kwenye manunuzi wakati wa mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, kwa mujibu wa mwandishi wa habari wa shirika la AFP. Shirika la Syrian Observatory for Human Rights lilisema kwamba watu wanane waliuawa na wengine ishirini na tatu kujeruhiwa wakati bomu lililotegwa kwenye gari lilipolipuka katika soko katikati ya soko moja maarufu. Shirika hilo lenye makao yake makuu nchini Uingereza ambalo lina mtandao wa vyanzo vya ndani nchini Syria limesema mlipuko huo ulisababisha uharibifu mkubwa na pia akusababisha moto. Na chama kikuu cha upinzani nchini Uturuki kimechukua udhibiti wa miji muhimu na kupata mafanikio kisiasa, mafanikio makubwa katika chaguzi za mitaa. Matokeo ya awali yaliyoripotiwa na vyombo vya habari vya serikali Jumapili yalionyesha kwamba mamea wa Istanbul na Ankara, ambao ni wa upinzani, wakihifadhi viti vyao. Utasikiliza habari zaidi kuhusu yale yanayoendelea nchini Uturuki Baadaye katika matangazo haya unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. BMJ Moridhi, Sijui taarifa kuu leo inatupeleka wapi? Safi sana, Patrick. Ni kama msikilizaji ulivyosikia kwenye vidokezo vyetu na pia kwenye taarifa zetu, ni kwamba chama kikuu cha upinzani nchini Uturuki Jumapili kilidai kwamba kimepata ushindi. Kunradhi, nafahamishwa tutazungumza kuhusu Papa Mtakatifu, ndio. Kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki, Papa Francis ametoa wito wa sitisho la mapigano la mara moja katika mzozo kati ya Israeli na Hamasi huko Gaza, wakati Wakristo duniani kote wakisherehekea sikukuu ya Pasaka Jumapili, huku nayo mashiriki ya misaada yakisumbuka kufikisha misaada katika maeneo yanayokaliwa ya Wapalestina. ya wa ripoti ya mwandishi wa sauti ya Amerika, Arash Arabasadi, inasimuliwa hapa studio na Patrick Ndwimana. Mbele ya umati uliofurika kwenye uwanja wa Mtakatifu Petro uliojaa maua Papa Francis alitoa ujumbe wa amani huko Gaza. Inoltre, ninatoa wito kwa mara nyingine tena kwamba upelekaji wa misaada ya kibinadamu huhakikishwe huko Gaza. Na ninatoa wito kwa mara nyingine tena kuachiliwa kwa, kwa haraka kwa mateka waliokamatwa tarehe saba mwezi Oktoba na kusitisha mapigano mara moja katika ukanda wa Gaza. Tusiruhusu hasama uliopo kuendelea kusababisha madhara makubwa kwa raia kwa watu. So, wito wa kupeleka misaada huko Gaza uliongezeka katika siku za hivi karibuni huku misafara ya meli ikiondoka kwenye bandari ya Cyprus Jumamosi ikibeba tani mia nne za chakula na vifaa vingine vya misaada. Shirika la World Central Kitchen linasema meli hizo zimebeba vyakula ambavyo viko tayari kuliwa kama vile mchele, pasta, unga, mboga za makopo na protein kutosha kuandaa milo zaidi ya milioni moja. Umoja wa Mataifa unaonya kwamba eneo la kaskazini mwa Gaza linaweza kukumbwa na njaa kuanzia mwezi Machi. Jeshi la Marekani pamoja na washirika wengine wa kikanda linaendelea kudondosha kwa ndege chakula na maji, lakini usambazaji huu wa misaada unaweza kutokuwa na manufaa ikiwa hakuna njia yeyote iliyopangwa ya kufanya usambazaji wa ardhini. Israel ilitangaza vita dhidi ya Hamas kufuatia shambulio la Oktoba 7 lililofanywa na kundi hilo la wanamgambo ambalo liliua watu 1200 na, na kuteka nyara zaidi ya wengine 250. Tangu wakati huo, Israel imeweka vikwazo kwenye eneo lote ikishambulia majengo ya raia na kuzuia misaada kuingia kwa wingi. Maafisa wa afya huko Gaza wanasema zaidi ya wa wapalestina 32,000 wameuawa. Mahakama ya sheria ya Umoja wa Mataifa ilichukua hatua mbili za muda katika kesi iliyowasilishwa na Afrika Kusini, ikishtumwa Israel kufanya mauaji ya kimbari, mashtaka ambayo Israel nayakanusha vikali, lakini kwa waisraeli wengi vita vinavyoendelea siyo suluhisho, huku wakiandamana barabarani wakiitaka serikali yao kusaini makubaliano ya kusitisha mapigano na Hamas kwa ubadilishanaji wa mateka ambao bado wanashikiliwa na kundi hilo linalochukuliwa na mataifa ya magharibi kama kundi la kigaidi. Jumapili kwenye kanisa la Holy Sepulchre mjini Jerusalem ambalo linachukuliwa na Wakristu kama mahali patakatifu zaidi Askofu mkuu alisimamia misa ya Pasaka katika kanisa ambalo lilikuwa tupu ikilinganishwa na miaka iliyopita, kwa sababu tangu Oktoba 7 waumini wa Kipalestina wanahitaji ruhusa maalum ya kuvuka vituo vya ukaguzi ili kuingia Jerusalemu. Tukiendelea na habari za dunia, ni kwamba afisi ya mwendesha mashtaka wa Peru Jumapili iliamuru rais Dina Bolate kuwasilisha saa zote alizonazo aina ya Rolex baada ya uvamizi wa nyumba na afisi yake kama sehemu ya uchunguzi kuhusu ufisadi. Bolwate mwenye umri wa miaka sitini na mmoja anachunguzwa kwa tuhuma za kujitajirisha kinyume cha sheria na kushindwa kutangaza wazi kuhusu umiliki wa saa kadhaa za kifahari ambazo amekuwa akivaa tangu waingia madarakani mwaka elfu mbili ishirini na mbili kufuatia kukamatwa kwa mtangulizi wake. Na Kalle Rovanpera na dereva mwenzake John Hatutenen waliendesha wakiendesha gari aina ya Toyota walishinda katika mbio za magari za safari rali nchini Kenya Jumapili, huku Tieri Novel na wa Hyundai akionyesha ubingwa wake kwa kupata hadi pointi sita licha ya kumaliza akiwa katika nafasi ya tano. Rovanpera, bingwa wa dunia mara mbili, alishiriki ma, ali shiriki mashindano machache tu msimu huu kabla ya kurudi kamili mwaka ujao, mwaka wa elfu mbili ishirini na tano yani mwaka ujao aa, na aliongoza tangu Ijumaa na kumaliza dakika moja na sekundi 37 nukta 8 mbele ya dereva mwingine katika timu yake Takamoto Katsuta, wote wakiendesha magari yao kwenye barabara mbovu za changarawe katika mji wa Naivasha. Hiyo nasikiliza, ni Kumekucha Afrika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jimbo la Puntland linalojitawala nchini Somalia limetangaza Jumapili kuwa halitatambua tena taasisi za serikali kuu baada ya bunge huko Mogadishu kuunga mkono mfumo wa uchaguzi wa mtu mmoja kura moja, shirika la habari la AFP limeripoti. Na mwenzetu Mkamiti Kibayasi ametuandalia ripoti ifuatayo. Hii ilikuwa ni hatua ya karibuni ya mvutano wa muda mrefu na wakati mwingine wenye malumbano, huku Puntland ikitoa matamshi kama hayo katika miaka hivi karibuni kuelezea kuto kukubaliana na serikali kuu mjini Mogadishu. Hata hivyo kwa mujibu wa taarifa ya Puntland, utawala huo ulibatilisha utambuzi wake na imani yake kwa taasisi za serikali kuu hadi mchakato wa kikatiba ambao unakubaliwa na pande zote utakapopatikana. Mchambuzi wa masuala ya kidiplomasia kutoka Canada, Amini Mwidau, anasema mvutano huu wa jimbo na serikali kuu unatokana na katiba yao kutoa nguvu tofauti ambazo zimekaa katika misingi ya kikoo kwa hiyo kubadilisha katiba kumwezesha rais achaguliwe moja kwa moja na na mfumo wa watu kutaingilia kati mpangilio wa, wa kikoo ambao kwamba umewekwa katika nchi. Kwa hiyo nafikiri hii itakuwa ni mvurugikano wa, ki, wa, ki, wa kisheria, kama vile ambavyo tunaona kuna mvutano baina ya Somalia na Somaliland ambayo kwa, kwa sasa inajitangaza kwamba iko huru kwa hiyo nafikiri kikubwa zaidi itakuwa ni kuvunjika hadhi na pia ku, kupungu, kupunguza nguvu serikali kuu ya Somalia kutokana na hichi kitendo cha cha Puntland. Mamlaka ya Puntland ilimshutumu Rais Hassan Sheikh Mohamed wa Somalia kwa kukiuka katiba na kupoteza uhalali wake. Wakati wa huo rais wa zamani wa Somalia Muhamed Abdulahi Farmajo pia alipinga mageuzi hayo akisema mchakato unaotumiwa kuleta mfumo wa urais ni kinyume cha sheria. Puntland ilikuwa moja ya majimbo kadhaa wanachama wa, wa serikali kuu ambao hawakushiriki katika mazungumzo ya mageuzi, na rais wake Saidi Abdulahi Deni hakutia saini. Lakini mchambuzi wa masuala ya kidiplomasia Amin Mwidau anasema kuna matumaini, na kitu ambacho kinaashiria kutakuwa na masikilizano ni kauli ya Puntland kwamba japo hawakubaliani na mabadiliko ya kikatiba, lakini wanatoa fursa ya majadiliano. Wao wako tayari kurudi nyuma na kuendelea uhusiano wao na na taifa. Kwa hiyo linafikiri ni swali ambalo kwamba limeanza, kila mmoja ajaribu kupima nguvu zake na kujitafutia upeo wake wa utawala. Kwa hiyo sidhani kwamba kwa sasa tunaweza tukakatilia moja kwa moja kwamba hatima ya Somalia ama ya Puntland itakuwa ni hii ambayo kwamba kauli zao tumezisikia. Kwa sasa jimbo la Puntland lililoko kaskazini mashariki mwa Somalia lilijitangazia utawala mwaka 1998 na limeimarishwa na, na rasilimali za asili ikiwemo mafuta na bandari yake ya Bosaso. Awali lilikuwa katika nafasi nzuri, lakini kutokana na mivutano ya kisiasa imepelekea ukosefu wa utulivu wa usalama. Matokeo ya malalamiko yasiyotatuliwa huko Puntland Ndio mambo ya Kumekucha Afrika. Ni wimbo hatua chani, ni kitu cha fundi mitambo, fundi mitambo. Tuna vipaji hapa Sauti ya Amerika. Naisi mwingine ni Jumbe Hamza, Mr TZ anaangusha vitu kabisa hapa, kwa kweli. Kama tungekuwa na muda tungesikiliza hata ngoma nyingine na nyingine. <laughs> E, eh, lakini ndivyo hivyo, msikilizaji. Hapa kumekucha Afrika. Nafikiri tuendelee na habari za dunia. Mambo ya Jumbe Hamza tutakuja kusikiliza baadaye, labda katika matangazo ya VOA Express tutasikia nyimbo zake zaidi. Chama kikuu cha upinzani nchini Uturuki kimedai ushindi siku ya Jumapili katika miji ya Istanbul na Ankara huku nyota wake mkuu wa kisiasa akiibuka katika uchaguzi wa serikali za mitaa kama mpinzani mkubwa kwa rais mkongwe Recep Tayyip Erdogan. Patrick Nduimana, mwenzangu hapa, anasimulia zaidi. Erdogan akiwahutubia wafuasi wake kwenye makao makuu ya chama chake mjini Ankara alikiri pigwa kwa chama chake na kuahidi kuwa ataheshimu matokeo ya uchaguzi. Matokeo ya muda kutoka taifa hilo lenye watu milioni yanaonyesha ushindi mkubwa kwa chama cha Republican People's Party CHP dhidi ya chama cha Erdogan cha Justice and Development Party AKP ambacho kimetawala siasa kwa zaidi ya miongo miwili. Erdogan mwenye umri wa miaka 70 alikuwa ameanzisha kampeni yeye binafsi ili kushinda katika mji wa Istanbul, kitovu cha uchumi, ambapo aliwahi kuwa meya wa jiji hilo, lakini mfumko wa bei uliokithiri na mzozo wa kiuchumi umepunguza imani kwa chama tawala. Huku asilimia 96 ya masanduku ya kura yakiwa yamehesabiwa, meya wa mji wa Istanbul kutoka chama cha CHP ekrem Imamoglu alisema ameshuhudia changamoto kutoka kwa mgombea wa Erdogan kwa zaidi ya kura milioni moja na kutangaza kuwa wameshinda uchaguzi. wananchi wenzangu wa Istanbul, mmefungua mlango wa mustakabali mpya leo. Kuanzia kesho, Uturuki itakuwa nchi tofauti Mumetoa fursa kwa hatua ya kwanza kwa Uturuki ambapo demokrasia, uhuru, usawa, busara na sayansi, upendo na mshikamano vitaimarika. Umati mkubwa wa watu ulijaa uwanjani nje ya makao makuu ya chama mjini Istanbul wakipeperusha bendera za Uturuki na kuwasha tochi kusherekea matokeo ya uchaguzi. Mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka 52 anazidi kuonekana kama mpinzani mkuu wa chama cha Erdogan cha AKP Kabla ya uchaguzi ujao wa rais mwaka 2028, mjini Ankara meya kutoka chama cha CHP Mansur Yavas alidai ushindi mbele ya umati mkubwa wa wafuasi wa chama akitangaza, uchaguzi umemalizika. Tutaendelea kuitumikia Ankara. Wale ambao wamekuwa wakipuuzwa wametoa ujumbe ulio wazi kwa wale wanaotawala nchi hii, aliongeza. Yavas aliongoza kwa asilimia 58.6 ya kura dhidi ya asilimia 33.5 ya mpinzani wake wa chama cha AKP huku asilimia 46.4 ya masanduku ya kura yakiwa yamehesabiwa. Chama cha CHP kilikuwa kinaongoza pia huko Izmir, mji wa tatu wa Uturuki kwa ukubwa, na huko Antalia ambako wafuasi wa chama walifurika barabara. Hata baadhi ya miji ambayo ni ngome za chama za AKP ilikuwa kwenye hatari ya kupoteza ushindi. Kwa niaba ya chama cha CHP matokeo yalionyesha. Erdogan alikiri kushindwa kwenye uchaguzi. Katika hotuba kwa wafuasi wake kwenye makao makuu ya chama, kwa bahati mbaya hatujapata matokeo ambayo tulikuwa tunayataka, aliuambia umati uliojaa. Tutaheshimu bila shaka uamuzi wa taifa, aliongeza. Erdogan amekuwa rais tangu mwaka 2014 na alishinda muhula mwingine mwezi Mei mwaka jana. Chini ya mfumo wa muundo shirikishi, programu ya JISRA, the Joint Initiative for Strategic Action, imekuwa ikihusisha vikundi vya kijamii vya wanawake na vijana kwa lengo la kuhamasisha jamii kuhusu masuala ya uhuru wa kidini na wa kiimani. Programu ya JISRA inatekelezwa katika mataifa saba Kenya ikiwemo. Jamii za pwani ya Kenya ni kati ya wale wanaotekeleza programu hii kama anavyoripoti Amina Chombo nchini Kenya, programu hii inatekelezwa na mashirika 11 kwenye majimbo kadhaa ikiwemo Nairobi na pwani ya Kenya. Makundi hayo yanapokea ruzuku kwa lengo la kuleta amani na uwiano miongoni mwa wale walio na tofauti za kidini. Zena Hassan ni mratibu wa programu ya Jisra Kenya. Uh, hivi vikundi itakuwako ni uh, interfaith dialogue session katika mtaa, katika maskani, tuko na little bit of social media engagement. Manake pia tunaamini ya kuwa kuna wafuasi ama kuna watu wengine ambao hatutawapata physically katika mtaa ama maskani, lakini tutaweza kuwapata katika mitandao ya kijamii. So tayari pia uh, katika kile kikundi kilichoweza kufaidika na PGM watakuwa wanafikiria wale kwenye mitandao uh, through Twitter storms. Uh, through um, uh, uh, Facebook live sessions na mengine na mengine na kando na hapo pia tuna kundi ambalo litakuwa kwa lina hususan deal na na mambo ya SGBV issues. Jimbo la Tana River ambalo linafahamika kwa masuala ya dhuluma za kijinsia walifaidika na awamu ya kwanza ya ruzuku ya programu ya Jisra, ambapo kundi la wanawake lilitekeleza hamasa dhidi ya dhuluma za kijinsia mwaka 2023. Zena anaelezea namna mradi huo ulivyobadili fikra na mtizamo kuhusu dhuluma za kijinsia katika eneo hilo. tumeleta mabadiliko katika jamii Uh, people are starting to discuss about FGM issues openly kama kitu ambacho kina cross cut, na vile vile pia kumekuwa na uwiano kati ya taasisi za serikali especially the security actors na watu katika jamii kiasi cha kwamba sasa jamii anaweza kumuita polisi kwenye kikao chake na na, kando na hayo, I think also one thing that that has really worked well for Tana River is the fact that ndio PGM1 imeisha lakini vitabu na shirika halikufungwa bado, wanaendelea kufanya kazi ijapokuwa resources are limited, lakini wanatumia zile skills ambazo walipata kwenye PGM1 ili kuendeleza kuhamasisha jamii. Jimbo la Kwale ni miongoni mwa maeneo ambayo mradi huu unatekelezwa kwa awamu ya pili. Magenge ya vijana wahalifu, kupotoka kwa maadili, dhuluma za kijinsia, itikadi kali za kidini ni kati ya changamoto ambazo zinakabili jamii za jimbo hilo. Makundi ya kijamii yanao shughulika na kuwa nasua vijana dhidi ya uhalifu wakipata ufadhili wa kuendeleza hamasa kuleta amani na uwiano kutoka nchini Uholanzi kupitia shirika la Kekoske. Caroline Katana, mwenyekiti wa kikundi cha wanahabari cha Green Minds, ni miongoni mwa waliopokea ufadhili huo kutekeleza mradi wa punguza vipanga jenga amani, Kwale. Si kwamba hawa vijana ni wabaya. Vijana hawa kuna vitu ambavyo wamekosa wakati wanapokuwa wa, wa, wa katika familia na jamii pia haina ule wakati wa kwamba itawaongoa, lakini sisi kama Green Minds tunaenda kutekeleza huu mradi. Tunaamini kwamba yale mafunzo ambayo tutawapatia hawa vijana yatabadilisha mawazo yao maovu na wawe na mawazo ambayo ni ya kujenga jamii. Jamii, jamii inapokuwa salama inafungua nafasi za maendeleo. Caroline aongeza kuwa kama wanahabari watatumia vyombo vyao vya habari kupaza sauti na kuandaa makala yanayoleta matumaini, kusaidia walio katika magenge kujinasua na kuzuia wengine kuingia huko. Tunajua kwamba hawa ni vijana ambao wako na talanta mbalimbali, ni vile tu hawajapata mtu wa kukuza hizi talanta zao. Hawana mtu wa kuambia ya kwamba ukishika njia hii utakuza talanta yako na ikufaidi tutatumia hivi vyombo vya habari kuhakikisha kwamba hawa vijana tunawapatia nafasi za kujieleza, tunawapatia nafasi za kukuza talanta zao, ili pia wao wasijione kwamba wametengwa. Kwa upande wake, Jamal Abdalah, mwenyekiti wa kikundi cha Smart Move, aelezea mchango wao katika kuleta amani kupitia nembo yao. asasi zetu, na iwapo sisi tutaweza kukumbushana yale malengo ambayo sisi sote tuko nao katika jamii zetu, basi mazungumzo haya yatachangia pakubwa katika kudumisha amani katika swala hili zima na pia ikiwa tutaweza husisha viongozi wa dini katika kusukuma hili gurudumu, basi hapo pia tutaweza kukokoteza hili swala zima kwa kupitia kusukuma maadili ya kijamii ili amani iweze kudumu na kupatikana. Viongozi wa kidini wanasema miradi kama hii ni mwafaka katika kuleta amani na mshikamano wa kijamii. Shekamani Mwachirumu ni mratibu wa baraza la muungano wa hubiri wa dini zote CICC. Kwa hivyo kupitia mradi huu wa Jisira kuhusisha makundi haya mbalimbali, limefanyika jambo bora zaidi, na pia vilevile vile imetutia nguvu sisi viongozi wa kidini. Uh, kwa sababu tulikuwa kuna njia nyingine ambazo hatuwezi kufikia kwa sababu sisi mara nyingi huwa tuko katika zile nyumba za ibada peke yake, lakini madhali tumepata wenzetu ambao tunashikana mkono pia sisi tutapata fursa ya kuweza kufikia jamii kule nyanjani, kwa sababu tukiwa na lile shirika na mimi kiongozi wa dini nikiwa pale itakuwa pia inaweza kunijenga na vilevile vile kujenga lile shirika kutokana kwa muungano huu. Amina Chombo, VOA Mombasa. Shukrani sana, Amina Chombo, kwa ripoti yako. Hiyo ilikuwa ni makala ya jamii na maendeleo. BMJ Muridhi anakusomea sasa muktasari wa habari za dunia. Shambulizi la anga la Israeli katika hospitali ya Al Aksa katika ukanda wa Gaza liliua watu wanane wanne na kujeruhi wengine 17. Mkuu wa shirika la afya duniani WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus alisema katika ujumbe kupitia mtandao wa X ambao zamani ulijulikana kama Twitter jana Jumapili. Dazani za maelfu ya Waisraeli, wakati huo huo Jumapili, walikusanyika nje ya jengo la bunge mjini Jerusalemu katika maandamano makubwa zaidi ya kuipinga serikali tangu nchi hiyo ilipoingia vitani mwezi Oktoba mwaka jana. Makazi ya waziri mkuu wa Libya, Abdulhamid Al Beiba, yalishambuliwa na kwa maguruneti na kurushwa kwa roketi Jumapili katika shambulio ambalo halikusababisha majeruhi, kwa mujibu wa waziri mmoja wa Libya ambaye aliomba jina lake lisitajwe alipozungumza na shirika la habari la Reuters. Bomu lililipuka katika eneo la maduka katika mji wa kaskazini mwa Siria unaoshikiliwa na vikosi vinavyounga mkono Uturuki jana Jumapili na kuua watu wanane na kujeruhi zaidi ya ishirini, shirika moja linalofuatilia masuala ya vita lilisema na chama kikuu cha upinzani nchini Uturuki kimechukua udhibiti wa kisiasa wa miji muhimu na kupata mafanikio makubwa katika chaguzi za mitaa. Matokeo ya awali yaliyoripotiwa na vyombo vya habari vya serikali Jumapili yalionyesha mamea wa Istanbul na Ankara, ambao ni wa upinzani wakihifadhi viti vyao. Matangazo ya alfajiri kutoka Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo wa Khadija Riami, mwelekezi wetu Dadi Balawe, naitwa Patrick Nduimana. Hewani nimeshirikiana na BMJ Muridhi, kwa pamoja tunawaageni tukiwatakia asubuhi njema.