Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika ya mashariki mimi ni idi ligongo na mimi naitwa patrick nduimana tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo alhamisi julai 4 siku ya uhuru wa marekani tunasikika kupitia redio wa shirika wetu afrika mashariki na kati eneo la maziwa makuu vilevile kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com karibuni katika matangazo yetu ya julai 4, 2024 eh, matukio ya rushwa elfu hamsini yanayowahusisha wafanyakazi wa umma wa Uganda yameandikishwa. Tatizo ni nini? Changamoto hiyo inatokana sana sana na uongozi wa ndani kwa ndani ya nchi, na wakati mwingine hali hiyo inaendelezwa na hali ya upendeleo, ubinafsi, miongoni mwa masuala mengine mengi. Na katika taarifa nyingine, wadau wa utalii nchini Kenya wanahofia maandamano yanaweza kudhoofisha sekta hiyo. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia zikisomwa hapa na Patrick Nduwimana. <tri> shambulio la wanamgambo kwenye mgodi wa dhahabu katika jimbo la Ituri liliwaua raia wanne wa China, kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kulingana na vyanzo vya eneo hilo. Raia kadhaa wa Kongo waliuawa pia au kujeruhiwa katika shambulio hilo ambalo baadhi ya vyanzo vya eneo hilo vinasema lilifanywa na kundi la wanamgambo la CODECO wanaodai kulinda maslahi ya kabila la Walendu dhidi ya kabila hasimu la Wahema. Mashambulizi kwenye migodi na dhidi ya misafara ni jambo la kawaida huko Ituri na kadhalika kusini, katika jimbo lingine lenye utajiri wa dhahabu la Kivu Kusini, ambako kuna wachimba migodi wengi raia wa China. Mizozo juu ya dhahabu kati ya wakazi wa Kongo na wachimba migodi raia wa China ni jambo la kawaida. Kodeco ilifanya shambulio kwenye mgodi wa Wachina sio mbali na mji wa Abombi katika wilaya ya Jugu. Naibu gavana wa jimbo la Ituri Jean Pierre Bikilisende ameiambia AFP na idadi ya awali ya wachina wanne waliouawa na wanajeshi wawili wa FRDC waliojeruhiwa aliongeza. Vyanzo vingine vya eneo hilo vimesema raia sita wa China ndio waliuawa, vilevile walinzi wao wa wanajeshi wawili wa Congo na raia wawili waliuawa. Benki ya Dunia imesimamisha haki ya Gabon kupewa mikopo na ruzuku kuanzia Julai mosi kutokana na kushindwa kulipa madeni yake ya zamani barua ambayo shirika la habari la Reuters limeiona imethibitisha hilo Jumatano. Taifa hilo la Afrika ya Kati kwa sasa linalipa takriban mikopo 11 ya Benki ya Dunia, kulingana na tovuti ya benki hiyo. Benki ya Dunia ilikubali kuikopesha au kuipa Gabon pesa ambazo siyo deni zaidi ya dola bilioni 1 tangu mwaka 2012, na kutoa zaidi ya dola milioni 700. Benki hiyo ilisema katika barua kwamba madeni ambayo hajalipwa ilikuwa karibu dola milioni 17 kufikia tarehe 30 Juni. Msemaji wa benki ya dunia alisema inasikitisha kuona barua rasmi imepenya na kufika kwa vyombo vya habari. kusimamisha kutoa pesa za mikopo ni utaratibu uliomo katika mikataba ya ufadhili, msemaji huyo alisema. kuhusu Gabon, tuna imani kwamba mamlaka zitachukua hatua za kurekebisha hali hiyo haraka iwezekanavyo, msemaji huyo alisema katika taarifa. miradi inayofadhiliwa na, na benki ya dunia nchini Gabon ni pamoja na afya ya umma, ukuzaji wa ujuzi, wa ujuzi na takwimu kulingana na tovuti ya benki ya dunia. Serikali na raia wa Nigeria wameeleza kushtushwa na kuendelea kwa shughuli za kigaidi kote nchini hasa katika juhudi zao za kuendelea kuhatarisha maisha ya raia kwa kuingiza silaha na risasi kutoka nje na kuvuruga amani ya nchi. Wakati jeshi likipambana na magaidi upande wa kaskazini mashariki, idara ya forodha imekamata shehena kubwa ya silaha na risasi zenye thamani ya dola milioni nne kutoka Uturuki katika bandari ya One mjini Pau Akur kusini mwa nchi hiyo. Mwandishi wetu wa Lagos Colings Artohengbe ametuandalia ripoti ifuatayo. Idhaa ya foroda iliwaambia waandishi wa habari kwamba ilipata taarifa na kuanza kufuatilia shehena ya makantena hayo kutoka Uturuki na kukamata shehena hiyo wakati meli ilipotia nanga katika bandari ya one huko Port Harcourt, jimbo la Rivers. Mkuu wa foroda wa Nigeria Adewale Adeniyi alisema waagizaji walikuwa na bunduki 1844 za aina mbalimbali na risasi elfu mia moja kumi na mbili na mia tano zilizofichwa chini ya magendo mengine wakijaribu kuwahadaa maafisa wa forodha na bandari huku pia wakijaribu kukwepa kukaguliwa. Kontena hilo lililotiwa shaka lilifanyiwa uchunguzi wa kina na tukagundua kuna bunduki za aina mbalimbali mbali. Risasi zote ziliingizwa chini kinyume cha sheria. Makontena yaliyokamatwa pia yalikuwa na dawa haramu zikiwemo tramadol na aina nyingine za dawa zilizopigwa marufuko za Coldin zinazokadhiriwa kufikia zaidi ya dala milioni nane, ambazo majambazi na magaidi wanajulikana kutumia kama vileo kabla ya kuanza vitendo vyao vya kikatili. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atoengwe, kwa Sauti ya Amerika, Washington. Nam, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa Marekani Joe Biden Jumatano ameapa kuendelea kuwania muhula wa pili, akipuuza hisia zinazozidi kuongezeka kwamba kushindwa kufanya vizuri katika mdahalo wa kwanza kati yake na rais wa zamani Donald Trump kutasababisha ajiondoe kwenye kampeni kuelekea uchaguzi wa tarehe 5 Novemba. Ninagombea, mimi ni kiongozi wa chama cha Democratic. Hakuna anayenishurutisha kujiuzulu, Biden aliwaambia washauri wake, kulingana na afisa wa kampeni yake. Biden na makamu rais Kamala Harris walijitokeza ghafla katika mkutano wa kamati kuu ya chama cha Democratic kwa njia ya mtandao, wakiutumia kama fursa ya mazungumzo ya kina na kusisitiza umuhimu wa uchaguzi wa mwaka huu 2024. Biden alisema atasimama tena imara baada ya kuanguka kutokana na kushindwa kufanya vizuri katika mdahalo wa wiki iliyopita. Uhakikisho wa Biden kwamba atabaki kwenye kinyang'anyiro unajiri huku baadhi ya wademokrat wakiwa wameanza kuhoji hadharani ikiwa rais huyo mwenye umri wa miaka 81 ana uwezo wa kiakili na kimwili kuendelea na kampeni kali katika kipindi cha miezi minne ijayo, na ikiwa atashinda uchaguzi, anaweza kuongoza nchi katika kipindi cha miaka minne ijayo. Marekani inatarajiwa kuipa Ukraine zana zaidi za kijeshi kwa ajili ya kuimarisha mifumo ya ulinzi wa anga ya nchi hiyo pamoja na makombora zaidi ya masafa marefu ili kuisaidia Ukraine kukabiliana na vikosi vya Rusia. Wizara ya ulinzi ya Marekani Jumatano ilitangaza rasmi misaada ya kijeshi ya sehemu mbili kwa Ukraine yenye thamani ya zaidi ya dola bilioni mbili nukta tatu. Baadhi ya zana hizo za kijeshi ni pamoja na makombora zaidi kwa mifumo ya ulinzi ya Ukraine na zana kwa ajili ya mifumo yake ya kurusha makombora. Sehemu ya pili ya msaada wenye thamani ya dola bilioni mbili nukta mbili utatumiwa kununua makombora kwa ajili ya makombora ya mifumo ya ulinzi ya kuzima mashambulizi na makombora zaidi yaliyoboreshwa ya mifumo ya ulinzi wa anga. Mifumo hiyo itahitaji kuunganishwa na kutolewa tarehe nyingine itakayotangazwa. Tangazo rasmi la msaada huo limetolewa siku moja baada ya waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin kumkaribisha mwenzake wa ulinzi wa ukraine rustem umerov kwenye wizara ya ulinzi pentagon hii ni kumekucha afrika ambayo vilevile unaweza ukaa unaisikiliza kupitia radio sunrise Uh, kulia Arusha Kiss FM TK FM Dodoma FM, TK FM, FM Mbeya Highlands, Nuru FM kule nchini Tanzania. Tukiendelea na ripoti zetu, ni kwamba ofisi ya mkaguzi wa serikali wa Uganda imesema imekusanya takwimu kutoka wilaya zote na kubaini takriban watumishi wa umma elfu hamsini wametuhumiwa kuhusika na vitendo vya ulaji rushwa na kuwataka wananchi kufichua vitendo vingine kama hivyo ili kusaidia serikali kupambana vilivyo na ufisadi. Wanasema ingawa hiyo ni asilimia kumi tu ya wafanyakazi wa serikali, idadi hiyo inaweza kuwa hata kubwa zaidi kwa sababu visa vingine haviripotiwi. BMJ Muridhi amezungumza na mchambuzi wa masuala ya jamii Samuel Kisutu na akaanza kumuuliza, nadhani kwa nini changamoto hii inaendelea licha ya juhudi za rais Yoweri Museveni. Changamoto hiyo inatokana sana sana na uongozi wa ndani kwa ndani ya nchi na wakati mwengine Uh, hali hiyo inaendelezwa na uh, na ile hali ya upendeleo, ubinafsi, miongoni mwa masuala mengine mengi, na tena uh, kitu ambacho kwa kweli maadili ya uong, katika uongozi yamekosekana. Wa, wa, wafanyakazi watumishi wengi wa umma wamepitiwa wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa na uozo na mmomonyoko wa maadili. uh, mtu ambaye anafaa kusimamia labda miradi fulani, mtu ambaye anafaa kutekeleza uh, huduma kuzifikisha kwa raia uh, wakati mwingine anajikuta amekosea kwa kujilimbikiza mali hizo kwa kujilimbikiza miradi hiyo kwa maslahi yeye mwenyewe binafsi. Kwa hivyo a, kwa sasa tunaona kwamba watumishi wengi wa umma popote pale, nchi katika nchi tofauti, wamehusika wame katika hiyo tabia ya kujilimbikiza mali, kujikusanyia utajiri. Naam, yaani unamkuta mtumishi fulani wa umma Amejizungushia ame utajiri ule usio na kikomo ni kwa sababu ya ukosefu wa maadili. Haya anajiri sio siku nyingi tu baada ya Rais uh, Yoweri Kaguta Museveni kusema kwamba anaongeza uh, kasi katika vita dhidi ya ufisadi, lakini pia yeye anakosolewa kwamba baadhi ya watu ambao wanahusika na ufisadi E, ni wandani wake, ni watu ambao wamekuwa karibu sana naye. Hii manake nini sasa? Uh, ukweli ni kwamba Mheshimiwa raisi uh, sisi kama wananchi wazalendo, wakati mwingine tunafikia hata hatua ya kumhurumia kwamba, uh, wale ambao wamemzunguka wamekuwa nao labda kwa muda mrefu na kutokana na hali hiyo Uh, hata kuwaadhibu akiwa amekosea anaona kama anajibomoa yeye mwenyewe. Uh, na hilo jambo hilo limesababisha na labda kudumu kwake madarakani, anaona akimtoa uh, uh, fulani fulani amekosea, akifanya hivi, akimfanya uh, hivile, um, kimwadhibu labda, atakuwa anajing'oa uh, yeye mwenyewe madarakani kwa hivyo hali hiyo uh, labda imesababishwa sana sana na hali yake ya kudumu sana madarakani kwa muda mrefu karibu uh, miongo minne. Ni mchambuzi wa masuala ya jamii Samueli Kisito akizungumza na Sauti ya Amerika kutokea Kampala, Uganda. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tunamrejesha tena Patrick Nduimana kwa ajili ya habari zaidi za dunia. Waziri mkuu wa serikali ya mpito ya Haiti Jumatano alihakikishia jumuiya ya kimataifa kwamba taifa, kwa taifa lake linalokumbwa na ghasia liko katika, mam... liko katika mpambazuko wa enzi mpya, na alionyesha imani kwamba ujumbe wa polisi unaoongozwa na, na Kenya utasaidia kukabiliana na magenge yanayovuruga usalama wa kisiwa hicho. Nchi yetu iko katika hatua muhimu katika historia yetu, waziri mkuu Gary Connell aliuambia mkutano wa baraza la usalama la Umoja Mataifa kuhusu Haiti. Tunajikuta tunakabiliwa na changamoto kubwa, lakini pia fursa nzuri ya kurejesha amani na usalama katika taifa letu, aliongeza. Alisema wanamgambo elfu kumi na mbili wa magenge yenye silaha wanawashikilia mateka raia milioni 12 wa Haiti, na alipongeza kuwasili tarehe 25 Juni kwa kikosi cha kwanza cha polisi kutoka Kenya. Kenya itaongoza ujumbe wa usalama wa mataifa mbalimbali wa maafisa wa polisi elfu mbili na mia tano wanaotarajiwa kupelekwa kusaidia polisi wa Haiti kurejesha utulivu nchini. Kiongozi mkuu wa Iran Ayatola Ali Khamenei Jumatano aliwataka wapiga kura kushiriki katika uchaguzi wa rais wa Ijumaa baada ya idadi ndogo ya wapiga kura kujitokeza katika duru ya kwanza. Katika duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais asilimia 40 tu ya wapiga kura milioni 61 waliojianikisha ndio walishiriki uchaguzi, ikiwa idadi ndogo sana ya wapiga kura tangu mapinduzi ya mwaka 1979. Khamenei alisema ingawa watu hawakujitokeza kujitokeza kupiga kura kwa wingi kama ilivyotarajiwa, ni makosa kufikiria kwamba wale ambao hawakupiga kura katika duru ya kwanza wanapinga utawala. Mgombea mwanamageuzi Masud Pezeshikian na mgombea mwenye itikadi kali Saidi Jalili watashindana katika duru ya pili Ijumaa. Uchaguzi huo ulichochewa na kifo cha rais Ibrahim Raisi mwezi Mei katika ajali ya helikopta. Pezeshkian alipata asilimia 424 ya kura huku Jalili akichukua nafasi ya pili na asilimia 38.6. Tukiendelea right. Na ripoti zetu ni kwamba wadau katika sekta ya utalii nchini Kenya wameelezea hofu kuhusu maandamano ya kupinga utawala wa Rais William Ruto ambayo yame hubikwa na ghasia kati ya polisi na waandamanaji katika miji mbalimbali nchini humo, kama tishio kwa utalii ambao ulikuwa umeanza kuimarika baada ya janga la korona. Amina Chombo na ripoti kamili. Utalii ni kati ya sekta muhimu zinazochangia uchumi nchini Kenya kupitia ubadilishanaji wa fedha za kigeni. Kwa mujibu wa wizara ya utalii, mwaka elfu mbili ishirini na tatu sekta hiyo ilichangia shilingi bilioni mia tatu hamsini na tatu kwa uchumi wa nchi, huku wakiwa na azma ya kukusanya shilingi bilioni mia saba kila mwaka siku zijazo. Alfred Mutua ni waziri wa utalii Kenya. Anasema asilimia themanini ya walioajiriwa na sekta hiyo ni vijana, na kwamba iwapo itaathirika basi wengi watakosa ajira na kutokea jambo lote za nchi ya matatizo. Inamaanisha ya kwamba nafasi ya kazi itapungua kwa vijana wetu. Utalii kama vile tuliona katika wakati wa msimu wa COVID unaharibiwa sana, wakati mambo yanabadilika, na mambo akibadilika kidogo, inamaanisha ya kwamba vijana wengi ambao wamepata kazi kwa wakati huu watakaa nyumbani bila pesa. Wengine ambao wamemaliza shule wanataka kupata kazi, inamaanisha ya kwamba watangojea mwaka mmoja ama miwili ndio kazi ije. Itakuwa ni mateso yanayoongezeka, inamaanisha ya kwamba zile fedha tungezipokea katika nchi yetu, mapato ka uchumi wetu pia itapungua. Akizungumza na wadau wa utalii, waziri huyo amesema kuwa serikali imeweka mikakati kuhakikisha watalii wanaozuru Kenya wako salama. Tujue ya kwamba hali ya utalii kama imesemekana, ni sekta ambayo inapenda amani Watu wanaokuja kutembea wanakuja na pesa zao, na tunajua pesa ipendi kelele, pesa inapenda utulivu, na tunataka kuambia kwamba wacha waje ya kwamba hapa nchini Kenya tuko sambamba, tumeweka mikakati ya usalama watalii. Katika mbuga zetu ya wa wanyama wanaendelea kuongezeka, kwa hivyo tuko sawa katika nchi yetu ya Kenya, ni kuambia watalii waje hapa. Wadau wa utalii kutoka vitengo mbalimbali wakiafiki kwamba ingawa bado hakuja kuwa na athari kubwa, wanasema zipo ripoti chache za watalii kusitisha ziara na wengine kuahirisha safari zao. Ingawa hivyo, biashara bado zinaendelea, hasa wakati huu ambapo ni msimu wa utalii wa mbugani kutizama uhamiaji wa nyumbu kati ya Serengeti Tanzania na Masai Mara Kenya. Mohamed Hersi ni mkurugenzi katika kampuni ya uuzaji safari za utalii ya Polymans. Upande wa utalii kwa sasa ndio tunaanza what we call uh, peak season ya safari mwezi wa sita, sasa tunaingia mwezi wa saba ambayo inalingana na migration kule masai mara, alafu unakuta kwamba wageni kutoka hasa Amerika na urope na pia kutoka Asia hasa China na pia India huwa ndo wanakuja wakati huu, kwa sababu mwezi wa sita saba nane mpaka karibu mwezi wa tisa kabla wale, wale kuregea Tanzania. Katherin Murage kutoka shirika la wamiliki wa hoteli anasema ingawa maandamano yapo kikatiba, ni sharti yafanyike kwa njia inayostahili ili yasiathiri shughuli za kitalii. Amina Chombo, VOA Mombasa. Come. Basi ni Farel Williams anakuambia happy, mambo matamu kabisa asubuhi ya leo. E, unasikiliza kumekuu cha Afrika, na vile vile unaweza kusikiliza matangazo haya ukiokulia DRC kupitia Radio RNA, Radio Manema, Radio Racoma, Radio Malaika, Radio Soleil bila kusahau radio RFM. Tukiendelea na ripoti zetu, ni kwamba baada ya shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR kutoa mwito wa juhudi zaidi za kibinadamu kwa Sudan, huku idadi ikiongezeka ya watu wanaokimbia vita nchini humo na njaa, hali inayoonekana kusumbua nchi jirani, baadhi ya wachambuzi wanasema Umoja wa Afrika unapaswa kuwajibika zaidi kwa Sudan. Huba Abdi amezungumza na mchambuzi wa masuala ya migogoro na wakimbizi Abdulahi Boru, na anaanza kueleza kile AU imekifanya kwa Sudan. Baadhi ya hatua ambazo muungano um, wa Afrika umeshtukua ni pamoja na kuwa na mikutano ya kujaribu kuitafutia suluhu tatizo hili la Sudan, lakini changamoto kubwa ya shirika hilo ni kwamba haina uwezo au ushawishi mkubwa, na penginepo, ningependa kuongezea kuwa pia haina utashi mkubwa wa kisiasa katika kusukuma baadhi ya maazimio wanayokubaliana nayo. Kwa hiyo, tunavyozungumza hivi sasa ni kwamba Muungano wa Afrika umefeli katika kuitafutia uvumbuzi endelevu kwa suala hili la Sudan, vita ambayo kwa sasa imeendelea kwa zaidi ya miezi kumi na minne. Labda ni changamoto gani ambayo au inakabiliana nayo katika juhudi zake za kulinda amani au kuleta amani nchini Sudan? Tatizo kubwa ni kwamba muungano wa Afrika hauna uwezo, hauna uwezo wa kushinikiza makundi mawili ambayo yanayopigana katika vita hii ya Sudan, Jeshi la nchi hiyo na kundi la RSF, yani, ukipenda rapid support forces, kwa kuwa haina uwezo. Na kingine ambacho ningependa kuongezea ni kwamba hili si suala ambalo muungano huo haujawahi kulishughulikia. Hili ni suala ambalo katika miaka ya hivi nyuma, miaka ya hivi nyuma, shirika hilo limekuwa katika mstari wa mbele kuhakikisha kuwa wakati ule wa mapigano katika eneo la la, la, la Darfur, Muungano wa Afrika ulikuwa katika mstari wa mbele, uliwatuma viongozi kwenye ushawishi mkubwa ikiwemo no. ni pamoja na rais wa zamani wa Afrika Kusini katika kuhakikisha kuwa mchakato wa kutafutia amani uh, suala hilo lilikuwa li, limepatikana, lakini sasa, muungano huo, sidhani kama imeonyesha utashi sawia na hiyo katika kuhakikisha kwamba suala hili linashughulikiwa vizuri. Katika tafiti zako umeangazia sana pia taifa hili la Sudan na vilevile wakimbizi wanapo wanavyoendelea kupata matatizo ambayo yanaonekana kuwa ni mateso makubwa sana. Labda nini kifanyike ili kusaidia taifa hili la Sudan maanake? Au eh ikionekana kushindwa, nani wataweza kufanikiwa kulikomboa taifa hili? Kuna baadhi ya mashirika na mataifa ya jirani ambayo yanaweza kufanya juhudi ambazo zinazohitajika, lakini kabla ya wataja wale, ningependa tu kutolea mfano baadhi ya vitu ambavyo vinavyohitajika hivi sasa. Ni mwanzo kuwepo na usitishwaji wa mapigano. Kingine ni kuhakikisha kwamba misaada yanaweza kuingia pasi na kuwa na vizuizi kutokana na makundi haya na makundi ambayo yanayohusiana na wao. Na kingine ni kuhakikisha kwamba watu wanaodaiwa kushiriki katika vitendo vya kinyama aa, ya uvujaji wa, uvujaji wa sheria ya kivita na sheria ya haki za kibinadamu wanachukuliwa hatua za kutosha na kuhakikisha kwamba wanawajibika ni Abdulahi Boru akizungumza na VOA kutoka Washington. Na hivi sasa, Patrick Nduimana anakusomea muktasari wa habari. Shambulio la wanamgambo kwenye mgodi wa dhahabu katika jimbo la Ituri liliwaua raia wanne wa China, kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, kulingana na vyanzo vya eneo hilo. Raia kadhaa wa Kongo waliwaua pia au kujeruhiwa katika shambulio hilo ambalo baadhi ya vyanzo vya eneo hilo vinasema lilifanywa na kundi la wanamgambo la CODECO wanaodai kulinda maslahi ya kabila la Walendu dhidi ya kabila hasimu la Wahema. Benki ya Dunia imesimamisha haki ya Gabon kupewa mikopo na ruzuku kuanzia Julai mosi kutokana na kushindwa kulipa madeni yake ya zamani. Barua ambayo shirika la habari la Reuters limeiona imethibitisha hilo Jumatano. Rais wa Marekani Joe Biden Jumatano ameapa kuendelea kuwania muhula wa pili akipuuza hisia zinazozidi kuongezeka kwamba kushindwa kufanya vizuri katika mdahalo wa kwanza kati yake na rais wa zamani Donald Trump kutasababisha jiondoe kwenye kampeni kuelekea uchaguzi wa tarehe tano Novemba mwaka huu. Marekani inatarajiwa kuipa Ukraine zana zaidi za kijeshi kwa ajili ya kuimarisha mifumo ya ulinzi wa anga ya nchi hiyo pamoja na makombora zaidi ya masafa marefu ili kuisaidia Ukraine kukabiliana na vikosi vya Rusia. Wizara ya Ulinzi ya Marekani Jumatano ilitangaza rasmi misaada ya kijeshi ya sehemu mbili kwa Ukraine yenye thamani ya zaidi ya dola bilioni 2.3. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, mwenzangu ni Patrick Nduwimana, mwelekezi wetu ni Dadi Balawe kutoka Washington DC. Tunasema shukran kwa kuwa nasi na asubuhi njema. ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na mtazamo wa serikali ya marekani leo hii wamarekani wanasherekea mwaka wa 248 tangu kuanzishwa kwa marekani julai 4 mwaka ya 1776 baraza maarufu kama continental congress lililokuwa likiongozwa na majimbo 13 ya kaskazini mwa marekani liliidhinisha maandishi ya mwisho ya waraka wa kutangazwa kwa uhuru hatua hiyo ilipelekea majimbo hayo kutangazia dunia kuwa sasa yalikuwa huru kutokana na utawala wa Uingereza. Ingawa waraka wa kutangaza uhuru uliandikwa zaidi ya mwaka mmoja baada ya vita vya uhuru, ulipelekea kuwepo kwa mawazo mawili ya kimapinduzi. La kwanza, kwa sababu ya hali kadhaa zilizokuwa zikishuhudiwa, ambazo ni majeraha ya mara kwa mara na unyakuzi wa haki na uhuru wa wakoloni wa Marekani na serikali ya falme George watatu, ilikuwa muhimu kuvunja miungano ya kisiasa iliyokuwepo. La pili lilikuwa ni kauli kwamba kila mmoja ameumbwa sawa na mwenzake. Kauli hiyo ambayo mara nyingi inachukuliwa kumaanisha kwamba watu wote wana haki sawa za kimsingi, kama heshima, haki ya kuchukuliwa sawa na wananchi wengine na kupewa nafasi ya kujijenga maisha mema, na iko katikati ya misingi ambao unasimamisha Marekani. Misingi hiyo inaunda katiba ya Marekani ambayo ni sheria kuu nchini ingawa wakati mwingine tumeshindwa kuheshimu misingi hiyo, dosari kubwa zaidi ikiwa ni kuendelea kwa utumwa miaka 80 baada ya kutangazwa kwa uhuru. Ilileta misingi ya mabadiliko ambayo kadri miaka ilivyokwenda dosari hizo ziliondolewa, na hilo linaendelea, huku changamoto mpya zikijitokeza. Leo hii tunasherehekea uhuru wetu, tunasherehekea uhuru wetu, amesema Rais Joe Biden. Wakati mataifa mengine yalianzishwa kwa misingi ya jiografia, mbari na dini Marekani ndilo taifa pekee katika historia lilizoanzishwa kutokana na wazo, na hiyo ni kumaanisha kwamba tunashikilia ukweli huu kama ushahidi kwamba watu wote waliumbwa sawa, na kwamba muumba wao aliwapa haki za kimsingi, miongoni zikiwa ni uhai, uhuru na haki ya kuwa na furaha. Hatujafuata misingi hiyo kikamilifu, ingawa hatujawahi kuiondokea pia. Leo hii ni siku zote, ni lazima tuseme wazi kuwa hatutawahi kuiondokea Hatutaiondokea kamwe amesema Biden. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. <tune>