ee ay qaadatay iyo weliba sida ay isleedahay wax weyn Julai 4 mwaka 2024 ni siku ya uhuru hapa Marekani. Ni saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki, hapa Washington DC saa sita na nusu mchana. Karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka Sauti ya america VOA. Mimi ni Kenneth Bwire, na mimi ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia Radio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen kote nchini Kenya, na kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Karibuni. <tune> Ripoti na taarifa utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa ni pamoja na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuiwekea vikwazo vya ununuzi wa silaha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, licha ya kwamba nchi hiyo inakabiliwa na tisho kubwa la ukosefu wa usalama kutoka kwa makundi ya waasi Adui anakuwa akitumia silaha zito nzito ambazo hata jeshi la taifa hawana na hata si Umoja wa Mataifa ndio uliweza kutoa hiyo ripoti. Sasa kwa nini tena waweza kutuwekea vikwazo, ijapokuwa waongeza wa kuturuhusu kununua silaha? Na kwenye ripoti nyingine ni kwamba rais wa Kenya William Ruto amesema mikakati yake kwa taifa hilo ipo imara licha ya maandamano na kwamba muda utafika raia wa taifa hilo watamuondolea lawama. Wataalam wa kiuchumi wanasemaje? Kwa sasa nchi imekaa kiongozi na uongozi ambao ataweza kukubalika na kila mtu kuweza kuona kwamba nchi inaelekea katika njia nzuri. Habari za dunia zinasomwa na Harison Kamao. Wanajeshi 25 wanaodaiwa kutoroka mapigano ya kundi la waasi la M23 katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamehukumiwa kifo baada ya kesi yao kusikilizwa Jumatano. Jumla ya washukiwa 31 wakiwemo wanajeshi 27 wamefikishwa katika mahakama ya kijeshi ya Butembo huko Kivu Kaskazini, karibu na sehemu ambako vita vinaendelea. Mmoja wa mawakili wao Jules Mavueko amesema kwamba washukiwa walikuwa wanakabiliwa na mashtaka kadhaa ikiwemo kukimbia jeshi, kuacha silaha na kukiuka amri za kutojihusisha na wizi. Wengine waliofikishwa mahakamani ni wanawake wanne ambao ni raia, lakini wameachiliwa huru baada ya kukosekana ushahidi dhidi yao. Kundi la M 23 limeshika miji kadhaa tangu wiki iliyopita huku mapigano makali yakiendelea. Kati ya miji inayoshikiliwa na kundi hilo ni pamoja na Kanyabayonga ambao unaunganisha miji ya kibiashara Butembo na Beni. Wanaharakati wa kutetea demokrasia nchini Sudan wamesema kwamba karibu watu 25 wamekufa maji wakijaribu kutoroka mapigano kusini mashariki mwa taifa hilo. Mapigano yanaendelea kati ya jeshi la serikali na kikosi cha kijeshi cha RSF. Wengi waliofariki ni akina mama na watoto na wamefariki baada ya boti yao kuzama walipokuwa wanavuka mto wa Blue Nile, jimbo la Senar, kusini mashariki mwa Sudan. Kamati ya wanaharakati wa demokrasia ni mojawapo wa ya makundi yaliyokuwa yakipanga maandamano ya kutetea demokrasia na yamekuwa yakijitoa au kutoa msaada kwa waathirika tangu vita kati ya jeshi na kikosi cha RSF yalipoanza mwaka uliopita. RSF kilitangaza Jumamosi kwamba kilikuwa kimeteka kambi ya jeshi mjini Sinja katika jimbo la Sena, ambapo zaidi ya watu nusu milioni walikuwa wamekimbilia usalama. Majeshi ya Israel na wanamgambo wa kundi la Hezbollah lenye makao yake Lebanon wamepambana katika mashambulizi ya anga hivi leo Alhamisi kwenye eneo la mpakani, ikiwa ni mapigano ya karibu ambayo yameongeza hofu kuwa vita vya Israel dhidi ya Hamas huko ukanda wa Gaza vinasambaa katika eneo kubwa la kikanda. Hezbolah limesema kuwa limerusha zaidi ya roketi mia mbili kwenye vituo vya kijeshi vya Israel wakati pia likitumia droni zenye vilipuzi. Kundi hilo ambalo linaungwa mkono na Iran limesema kwamba limechukua hatua ikiwa ni majibu kwa Israel kumuua mmoja wa makamanda wake siku chache zilizopita. Shambulizi la Hezbolah limesababisha ving'ora kulia kote kaskazini mwa Israeli. Jeshi la Israel kwa upande wake limesema kuwa limenasa roketi nyingi zilizorushwa na mashambulizi mapya dhidi ya vituo vya kurushia silaha vya kundi hilo ndani ya Lebanon. Makabiliano haya yamekuja wakati maafisa wa Israel wakifikiria majibu ya Hamas kwa pendekezo la karibuni la kusitisha mapigano ambalo huenda litajumuisha kuachiliwa kwa mateka wanaoshikiliwa Gaza. Ofisi ya waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, imesema kuwa inaendelea kutafakari baadhi ya mapendekezo ambayo Hamas imewasilisha kwa wapatanishi wa Katar. Na waziri mkuu wa mpito nchini Haiti amehakikishia jumuiya ya kimataifa kuwa taifa lake ambalo limekumbwa na hasia liko katika enzi mpya, na ameelezea imani yake kwamba kikosi cha polisi kinachoongozwa na Kenya huenda kikasaidia kuyadhibiti magenge yanayoleta vitisho katika kisiwa hicho. Adija Riami anaisoma ripoti kamili. Maoni ya waziri mkuu Gery Conil yamekuja wakati wa kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu Haiti. Conil amesema Haiti hivi sasa iko katika kipindi muhimu, kikiwa na watu wenye silaha takriban elfu kumi na mbili ambao wamewashikilia mateka watu milioni kumi na mbili nchini humo. Katika kipindi hiki, hakuna mradi iwe wa kiuchumi au kisiasa unaweza kushughulikiwa bila kuzungumzia swala la usalama na kuongezea, kwa sababu hiyo serikali yangu inakaribisha utekelezaji wa dhati wa azimio namba 2699 kuhusiana na kikosi cha kimataifa cha usalama, amesema. Upelekaji wa maafisa wa polisi kufanya kazi sambamba na idara za usalama za Haiti ili kusitisha ukatili unaofanywa na no magenge ni muafaka kabisa. Marekani ni mfadhili mkubwa wa kikosi cha kimataifa cha usalama ambacho pia kinajulikana kama MSS na imeahidi zaidi ya dola milioni mia tatu kwa ajili ya vifaa katika kusaidia kurejesha usalama nchini Haiti. MSS pia itasaidia kuandaa mazingira thabiti kwa ajili ya kuitisha uchaguzi wenye hadhi. Matumaini ya Haiti ya kufanya uchaguzi huo siyo zaidi ya Februari mwaka 2026. Mkuu wa haki za binadamu kwenye Umoja wa Mataifa Volker Turk ameonya kuwa uchaguzi ujao wa rais nchini Venezuela huenda usiwe huru na wa haki kutokana na ukandamizaji uliotanda kote nchini, ukizuia sauti za wananchi kusikika. Kwenye taarifa za karibuni zaidi kuhusu haki za binadamu nchini humo, Turk ameelezea kuhusu serikali ya kiimla inayokandamiza wapinzani wake kwa kuwakamata pamoja na kuwateka nyara. Ofisi yangu inaendelea kupokea ripoti za ukamataji kuelekea siku ya uchaguzi, ikiwa ni pamoja na kukamatwa kwa wafuasi na wanachama wa upinzani, halikai sawa na nimegomba liachwe kama, amesema tu wakati akiwa katika kikao cha baraza la haki za binadamu la umoja wa mataifa Jumatano na hivi leo Alhamisi. Ofisi yake imeorodhesha kwa wasiwasi mkubwa ongezeko la vitisho, ukandamizaji na mashambulizi dhidi ya asasi za kiraia, wanahabari, viongozi wa vyama vya wafanyakazi, pamoja na sauti nyingine zinazochukuliwa kuikosoa serikali. Hayo yanafanyika kupitia ukamataji na kufunguliwa mashtaka pamoja na kesi 38 za ukamataji holela. Januari, serikali ilimwondoa mmoja wa wapinzani wakuu wa Maduro, Maria Corina Machado, kwa kumpiga marufuku kuwania urais kwa miaka kumi na mitano. Mwezi Aprili, muungano wa vyama vya upinzani ulikubaliana kuunda muungano na kumuunga mkono Edmund Gonzalez dhidi ya Maduro, uamuzi ambao waangalizi wanasema huenda ukaleta ushindi. Umoja wa Ulaya utaweka ushuru wa hadi asilimia 37.6 kwa magari yanayotumia umeme yanayotengenezewa China, hatua inaonekana kuongeza uhasama wa kibiashara kati ya umoja wa Ulaya na Beijing. Kuna muda wa miezi minne ambapo mazungumzo mapana yataendelea kufanyika kati ya pande zote mbili. Ushuru huo wa umoja wa Ulaya wa kati ya asilimia 17.4 na asilimia 37.6 unalenga kuzuia kile ambacho mkuu wa tume hiyo Ursula von der Leyen ametaja kama kuingia katika soko la Ulaya idadi kubwa ya magari ya bei rahisi kuzidi kiasi. Wizara ya biashara ya China imesema kwamba pande zote mbili zimefanya mazungumzo ya kimkakati kuhusu ushuru huo. Tume ya Umoja wa Ulaya inakadiria kwamba asilimia nane ya magari yanayotengenezwa na kampuni za China yamechukua soko la umoja huo kutoka asilimia moja mwaka elfu mbili kumi na tisa na huenda ikaongeza na kufi, kuongezeka na kufikia asilimia kumi na tano kufikia mwaka elfu mbili ishirini na tano. Bei ya magari kutoka China ni nafuu kwa asilimia ishirini ikilinganishwa na magari yanayotengenezewa Ulaya. Na kuvuja kwa kemikali mapema leo kwenye kitengo cha uhandisi cha uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kuala Lumpur, Malaysia, umesababisha takriban watu 20 kuumwa. Afisa wa huduma za dharura amesema jumla ya watu sita wamepatiwa matibabu kwenye kliniki ya uwanja huo huku wengine 13 wakipelekwa kwenye kituo cha afya na mmoja kwenye hospitali ya umma. Afisa wa dharura wa eneo hilo Muhammad Nur Khairi amesema katika taarifa Waathirika wote ishirini walikuwa ni wafanyakazi kwenye makampuni matatu yaliyopo kwenye uwanja huo, wengi wao wakidai kuhisi kizunguzungu baada ya kupumua kemikali. Hata hivyo, tukio hilo halikuathiri safari za ndege kwenye uwanja huo ambao ni mkubwa zaidi nchini Malaysia. Maafisa wa dharura wametumwa kwenye uwanja huo, ingawa sababu za kuvuja kwa kemikali hiyo bado hazijatolewa. Unasikiliza Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Harrison Kamau. Mimi naitwa Kennes Bwire. Matangazo haya yanasikika kupitia redio wa shirika kote Afrika Mashariki na Kati, ikiwemo Redio Jambo, Isiro, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Redio Free Africa na Sahara Redio Tanzania, Redio Kamwenge na Voice of Muhabara Uganda. Tunasikika pia sehemu mbalimbali kote duniani kupitia VOA Swahili com basi, baraza la mawaziri la Kenya limesi, limesisitiza kwamba ni lazima hatua kali zichukuliwe dhidi ya watu waliojiingiza katika maandamano na kufanya uharibifu wa mali ikiwemo kuchoma majengo, wizi wa kimabavu, miongoni mwa mengine. Baraza la mawaziri vilevile limewapongeza maafisa wa usalama walioshika doria wakati wa maandamano hayo na kuwataka maafisa waliotumia nguvu kupita kiasi kuchukuliwa hatua kulingana na kanuni za kisheria zilizowekwa. Mwenzangu hapa Kenneth Bwire ana tuarifu zaidi. Taarifa iliyotolewa kwa vyombo vya habari baada ya kikao cha baraza la mawaziri kilichoongozwa na Rais Dr William Ruto inasema kwamba maandamano ya kupinga mswada wa fedha 2024 yalianza kwa amani, lakini yakaingiliwa na wahuni walioiba maduka, kuchoma magari, nyumba, biashara na kupelekea vifo. Wanasiasa pia wanatajwa kuchochea ghasia wakati wa maandamano hayo na kwamba wote waliohusika na uharibifu lazima waadhibiwe. Maafisa wa usalama wamesifiwa kwa kukabiliana na waandamanaji na kwamba walitenda kazi yao kulingana na maadili ya kazi licha ya mazingira magumu, na kwamba iwapo kuna afisa yeyote wa polisi aliyevunja sheria anastahili kuadhibiwa kulingana na kanuni zilizowekwa. Enok Makanga ni mtaalamu wa usalama nchini Kenya. kupata wale watu waliiba ni ngumu sana. Wakati unapeleka kesi kotini, unasema ya kwamba uliiba hene, mlalamishi akuuliza ya kwamba niliiba nini na iko wapi mpaka ukuwa na ushahidi ya kwamba uliiba TV na hiyo TV ndio hii. Huwezi kuenda kupeleka mlalamisi kotini uende huseme ya kwamba aliparticipate kwa maandamano akaiba, na una ushahidi wa vile vitu ambaye aliiba, so hapo polisi watakuwa na changamoto sana kotini. Ruto ameliambia baraza lake la mawaziri kwamba wizara ya fedha inapanga upya bajeti kulingana na hali halisi livyo na matumizi ya pesa yatapunguzwa vilivyo, na kwamba kuna miradi itakayositisha bila ya kuvuruga mipangilio muhimu ya serikali. Ruto amenukuliwa akisema kwamba mpango wake ni mzuri na hujatingishwa na kwamba ni muda tu ataondolewa lawama. Samu Ikwaye ni mtaalamu wa uchumi nchini Kenya, katika uongozi wa historia kutoka Jomo Kenyatta kufikia kwa mapinduzi ambayo yalishutua utawala wa rais Moi hayati, eh, mzee Kibaki, vurugu ya vita vya mwaka elfu mbili na kumi na saba na hata vilevile utawala wa rais Uhuru Kenyatta umekuwa na visa ambavyo vilihitaji kiongozi aweze kusimama na kuweza kutoa uongozi. Kwa hivyo, kwa sasa nchi inahitaji uongozi na uongozi ambao wataweza kukubalika na kila mtu kuweza kuona kwamba nchi inaelekea katika njia nzuri. Hakuna idadi kamili ya kuaminika ya watu waliofariki kutokana na maandamano nchini Kenya. Wanaharakati wanasema watu 34 waliuawa, tume ya haki za kibinadamu inayofadhiliwa na serikali ikisema watu 22 pekee ndiyo waliofariki. Wanaharakati walioitisha maandamano wamesitisha maandamano hayo wakisema kwamba yameingiliwa na wahuni waliokodishwa na wanasiasa kwa malengo yao binafsi. Maafisa wa ujasusi wamechapisha picha za washukiwa wa ghasia na wengine kadhaa wamekamatwa. Waziri wa ulinzi Aden Duale aliambia runinga ya Citizen kwamba wanasiasa kadhaa, mashirika mawili yasiyo ya kiserikali, moja la ndani ya nchi na lingine la kimataifa, mfanyabiashara maarufu, ni miongoni mwa watu wanaochunguzwa na polisi kwa kupanga maandamano na kwamba majina yao yatawekwa wazi hivi karibuni. Kenneth Bwire, Sauti ya America, Washington DC. Tuelekee jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambapo raia wa kawaida na wanasiasa wameeleza kusikitishwa na hatua ya baraza la Umoja wa Mataifa kuiwekea nchi hiyo vikwazo vya kununua kununua silaha, wakisema inalinyima nguvu jeshi la taifa kupambana na makundi ya wasi. Hatua hiyo imejiri wakati wanajeshi 25 wamehukumiwa kifo kwa kukimbia mashambulizi ya kundi la wasi la M 23. Oster Malivika ana ripoti kamili. Wananchi na wanasiasa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waomba Baraza la Umoja wa Mataifa kuepuka kuegemea upande mmoja kuhusu mzozo wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako wananchi washuhudia vita kwa zaidi ya miaka thelathini hadi sasa. Mambo Kawaya ni mratibu wa mashirika ya kiraia wilayani Nyiragongo, mpakani mwa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Haingekuwa muda ya kuweza kuweka tena vizuizi juu yetu. Na hiyo inaonekana kuwa magumu. Hapa matatizo yote ambayo tunakuwa tukipitia hapa mashariki ya Kongo ya, yanakuwa vile vilevile yamejulikana na Umoja wa Mataifa. Adui ametumikia anakuwa ame, akitumia silaha zito nzito ambazo hata jeshi la taifa hawana na hata Umoja wa Mataifa ndio uaweza kutoa hiyo ripoti kia ya msimamizi wake hapa. Sasa kwa nini tena waweza kutuwekea vikwazo, ijapokuwa waongeza kuturuhusu kununua silaha? Malalamiko haya yanajiri baada ya Umoja wa Mataifa kutangaza vikwazo zaidi kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutonunua tena silaha, japo taifa hilo linakabiliwa na uasi wa M23 Kivu Kaskazini ambako waasi waendelea kuchukua vijiji. Mumbere Shavuli Sembo mwenye heri yuko Lubero. Karibu na uwanja wa mapigano, mambo ya huzuni sana, raia wanateseka sana, na nafikiria hiyo vikwazo ya umoja wa mataifa haina maana. Inaonyesha kweli kweli kama hawa watu ndio ambao wako nyuma ya hii vita ama wana shida zingine na Kongo, sijui, lakini inabidi government yetu ya Kongo iweze kiongea na umoja wa mataifa na wawaulize shida ni nini na shida ni gani kwa kuwawekea vikwazo vya kuuza vifaa vya vita. Lubero ambako mahakama ya kijeshi imewahukumu kifo wanajeshi 25 kwa makosa ya kukimbia mapigano pamoja na uporaji wa mali ya wananchi katika miji ya Alimbongo. Bozika kule ni mratibu wa shirika la kiraia katika mji wa Alimbongo. Sisi hatuone kama, kama kama ile mahakama itafaa nini juu populasion inateseka sana. Mumafikiri bana viko bana regrete defae dnakwa e kwanza kubomola manyumba inapiea loro ile kuhukumu wale wa jeshi bo kuhukumu ndio, lakini kulipa vitu kudedomaje vitu wa populasion njo ilikuwa ya maana sana, juu kila mutu mwingine wa Alimbongo amisha kuwa povre sana. Waliohukumiwa wote wakipelekwa gerezani katika mji wa Lubero, akisema Tierika Sereka akiwa alimbongo. Tunashukuru sana kwa uh, wakuu wa FRDC yetu kwa kuwa walibeba hao watu makumi mbili na tano kuwaweka uh, kwenye sijui, waliwabeba kwenye kamba, lakini tungependelea waendeleshe utaf, utafiti kusudi waweze kuwapata hao wengine, kwani walikuwa wengi ambao walipora mali ya raia. Lubero kwa sasa eneo lake la kusini lashuhudia mapigano kati ya M23 na jeshi la serikali FRDC ambako watoto na wanawake wapitia hali ngumu ya kimaisha Oser Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0 kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ni Live Talk Friday. Na katika Live Talk hiyo kesho tutakuwa tunaangazia siku ya Kiswahili duniani, ni tarehe saba. Itakuwa wikendi, lakini imeamuliwa na wale wadau wa Kiswahili kwamba siku hiyo iadhimishwe kesho Ijumaa, na hivyo kwenye Live Talk tutakuwa tunajadili Kiswahili kinachoelewekwa kitumike, ama kiwe Kiswahili fasihi, ili mradi Kiswahili kizungumzwe kifanikishe elimu na maswala mengine ya biashara, ama kila mtu ajizatiti azungumze Kiswahili wanachosema kimenyooka, kilicho safi. Katika Live Talk usikose hiyo kesho. Tuelekee Tanzania. Hayo masuala ya Kiswahili ndio tunayozungumzia, ambapo wasomi wa lugha ya Kiswahili nchini humo wanataka mikakati maalum ya kuwekwa ili kuhakikisha kwamba Kiswahili kinatumika katika sekta zote za maendeleo, hasa elimu na uchumi, ili kurahihisha shughuli za kila siku. Wanataka vitabu kuandikwa kwa Kiswahili halisi kinachotumiwa na watu wa kawaida badala ya Kiswahili sanifu pekee. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhan, ana ripoti kamili. Kiswahili kimekuwa kikikuwa ndani na nje ya bara la Afrika. Imekuwa ni lugha ambayo inazungumzwa na zaidi ya watu milioni 230, katika ukanda wa Afrika mashariki na kati, huku ikiwa miongoni mwa lugha zinazotumiwa katika Umoja wa Afrika. Profesa Katharina Thompsoni wa chuo kikuu cha Wisconsin Madison, Marekani, amesema wanafunzi wengi hujifunza Kiswahili sanifu cha vitabu na kuwafanya kushindwa kuzungumza vizuri wanapofika Afrika Mashariki, hivyo anashauri vitabu viandikwe pande zote ili kuwawezesha wageni kuzungumza Kiswahili kwa urahisi. Ingekuwa vizuri kama vitabu vinaonyesha Kiswahili halisi kinavyotumiwa, sio sanifu tu ambacho ni Kiswahili cha labda habari na magazeti, lakini si Kiswahili kinachotumiwa na watu wa kawaida. Yaani, ni vizuri kujua viswahili mbalimbali, cha kitabu na cha taani. Pia wasomi wanasema kuwa Kiswahili ni jukwaa muhimu la mawasiliano na utamaduni katika Afrika Mashariki na na linachangia katika maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Kueneza matumizi yake katika maisha ya kila siku kunaweza kuimarisha uwezo wa jamii kujitegemea kielimu na kiuchumi. Dr Sulemani Sewanji, mdau wa Kiswahili, amesisitiza umuhimu wa kuweka mkakati maalum wa kutumia Kiswahili hasa katika elimu kwa lengo la kuimarisha uchumi na maarifa ya jamii, huku akiamini kuwa ufahamu mzuri wa lugha ni msingi muhimu wa kupata maarifa wenye mamlaka kwamba Kiswahili hiki kinatunufaishaje katika upande wa uchumi na kimaarifa. Naposema kiuchumi, huwezi ukawa na uchumi bora kama watu wako wana maarifa mazuri na maarifa mazuri yanapatikana pale watu wanapofundishwa kitu kwa kuelewa vizuri. Tukishaweka huo mkakati, tutajua sasa tuifanyie lugha kitu gani. Hata hivyo katibu mtendaji wa Baraza la Kiswahili la Zanzibar Daktari Mwanahija Ali Juma amesema hata kama patakuwepo na sera ya lugha kati ya Tanzania na Zanzibar, endapo sera ya elimu haitoeleza kuwa Kiswahili ndiyo kitumike kufundishia, bado itakuwa ngumu kukikuza Kiswahili, lakini ikiwa sera ya elimu itakuwa haikuainisha kuwa lugha ya kufundishia iwe ni lugha ya Kiswahili, itakuwa ni sawa sawa, tunasema na sifuri, kwa sababu sera ya elimu ndiyo inaongoza mitaala ya kufundishiwa katika skuli mbalimbali. Dkt. Juma amemalizia kwa kuwataka viongozi kuwa na utashi wa kutoa ushauri bungeni na katika baraza la wawakilishi ili kutengeneza sera ya elimu itakayotamka moja kwa moja Kiswahili kuwa lugha ya kufundishia shuleni Amri, Madhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Katika matukio ya Afrika, tunaangazia kushuka kwa uwekezaji wa kigeni Afrika na kuongezeka kwa makubaliano ya nishati. Uwekezaji wa moja kwa moja Afrika umeshuka kwa asilimia 3 mpaka dola bilioni 53 mwaka 2023 Afrika imepokea zaidi ya dola bilioni kumi kwa ajili ya uzalishaji wa nishati ya upepo na nguvu za jua huku miradi mikubwa sana ikiwa ipo nchini Misri, Afrika kusini na Zimbabwe. Ripoti inasema hali ya kifedha inatarajiwa kupungua mwaka huu, lakini nchi lazima ziboreshe uwazi wake ili kunufaika na uwekezaji wa nje. Muhamadu Yusuf ameandaa ripoti ifuatayo inayosomwa na Hadija Riami. Afrika imekuwa haikuvutia sana uwekezaji wa kigeni mwaka jana, na makubaliano ya kifedha alishuka kwa asilimia 50 mpaka dola bilioni 64 kwa mujibu wa ripoti mpya. Ripoti ya World Investment iliyotolewa na shirika la Umoja mataifa la biashara na maendeleo imesema uwekezaji wa kigeni unatokana na kupungua kwa kasi ya uchumi ulimwenguni na kuongezeka kwa mivutano ya kisiasa kijiografia katika bara hilo. Nchi za Afrika ya kati zimerekodi kushuka kwa idadi kubwa sana asilimia 17 na afrika magharibi imerekodi kiwango cha juu cha chini mno mpaka asilimia moja. Bruce Nsereko Lule ni mshirika mkuu katika Seedstars Africa Ventures, kampuni ya ubia ya mitaji ambayo ina uwekezaji katika makampuni yenye ukuaji wa juu. Anasema hali ya uchumi katika mataifa ya magharibi imechangia kupunguza kwa uwekezaji wa moja kwa moja wa kigeni barani Afrika. We have seen... By, uh, the same factor. Um, huku kushuka kwa thamani ya sarafu kukishuhudiwa, tumeona hii kwa kiasi imesukumwa na kigezo hicho hicho. Uwekezaji katika masoko haya ya maendeleo, masoko yanayoibukia yamekuwa hayavutii sana, wakati makampuni yanatakiwa kufanya kazi kwa bidii ili kuwa na uzalishaji mzuri ambao utafanya kuwepo na hali nzuri kwa wawekezaji wa magharibi. Watafiti wanasema kwamba ukosefu wa mtiririko wa fedha kwa Afrika na nchi nyingine umeathiri maendeleo endelevu, huku ufadhili mpya ukiishia kwa asilimia kumi ulimwenguni. Ukosefu wa ufadhili kwa programu za maendeleo utaziathiri nchi kufanikisha ajenda ya 2030 ambayo inahusu ukuaji wa uchumi, ujumuishaji wa kijamii na hifadhi ya mazingira. Kupungua kwa uwekezaji wa kigeni kuna laumiwa kwa sera za ulinzi za serikali ya kiafrika na marekebisho ya kikanda ambayo wachunguzi wanasema yanavuruga uchumi wa dunia, yanavunja mitandao ya biashara na mifumo ya udhibiti wa mazingira na usambazaji wa kimataifa. Baadhi ya hatua za serikali zimedhoofisha uthabiti na kutabiri kwa mtiririko uwe wa uwekezaji wa kimataifa na kuleta vikwazo na kutenga fursa. Samuel Nyandemo, mhadhiri wa uchumi katika chuo kikuu cha Nairobi, anasema tabia ya baadhi ya serikali za kiafrika inawakimbiza wawekezaji in. Kuna rushwa, kuna urasimu katika uwekezaji, kuna urasimu kila mahali, na halafu kuna viwango vya chini vya faida kutokana na uwekezaji ambavyo havipo. Kuanguka kwa uwekezaji wa moja kwa moja barani Afrika kunalaumiwa na ukosefu wa usalama katika baadhi ya nchi za Kiafrika, kudhoofika kwa sarafu ya ndani, mazingira mabaya ya biashara, rushwa na ukosefu wa uhakika wa kisiasa. Hata hivyo, Afrika imepokea uwekezaji katika kuongezeka kwa mgao wa miradi mikubwa kubwa ya kuhifadhi mazingira yenye kugharimu dola bilioni tano, uzalishaji umeme wa upepo na nishati ya jua unaogharimu takriban dola bilioni kumi na Moroko, taifa la Afrika Kaskazini, limepatiwa dola bilioni 6.4 ili kuzalisha betri za magari ya umeme. Nyandemu anasema Afrika inahitaji kuweka mazingira ambayo wawekezaji watajihisi wako salama na biashara zao wanahitaji kuwa na imani ya wawekezaji, kuunda mazingira mazuri kwa uwekezaji mkubwa wa kiuchumi na kuwawezesha wawekezaji kuvuna faida kwa njia sahihi bila ya taratibu za kirasimu na kupunguza kodi, kuweka mfumo wa ushuru ambao ni mwafaka kwa wawekezaji. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inabashiri kwamba licha ya changamoto zilizopo, hali ya kifedha barani Afrika ilitarajiwa kuboreka. Serikali zinaweza kuzungumzia uwekezaji wa chini kwa kuweka mazingira ya biashara ya uwazi na yaliyo rahisi. Wanajeshi 25 wadaiwa kutoroka mapigano ya kundi la waasi la M23 nchini huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na wamehukumiwa kifo baada ya kesi hiyo kusikilizwa Jumatano. Wanaharakati wa kutetea demokrasia nchini Sudan wamesema kwamba karibu watu 25 wamekufa maji wakijaribu kutoroka mapigano kusini mashariki mwa taifa hilo. Mapigano yanaendelea kati ya jeshi la serikali na kikosi cha kijeshi cha RSF. Wengi waliofariki ni akina mama na watoto, na walifariki baada ya boti lao kuzama walipokuwa wanavuka mto wa Blue Nile katika jimbo la Sennar, kusini mashariki mwa Sudan. Majeshi ya Israel na wanamgambo wa kundi la Hezbollah lenye makao yake Lebanon wamepambana katika mashambulizi ya anga hivi leo Alhamisi kwenye eneo la mpakani, yakiwa ni mapigano ya karibuni kabisa na yameongeza hofu kuwa vita vya Israel dhidi ya Hamas huko ukanda wa Gaza vinasambaa katika eneo kubwa la kikanda. Mkuu wa haki za binadamu kwenye Umoja wa Mataifa Volker Turk ameonya kuwa uchaguzi ujao wa rais nchini Venezuela huenda usiwe huru na wa haki kutokana na ukandamizaji uliotanda kote nchini ukizuia sauti za wananchi kusikika. Kwenye taarifa ya karibuni zaidi kuhusu haki za binadamu nchini humo, Turk ameelezea kuhusu serikali ya kiimla inayokandamiza wapinzani wake kwa kuwakamata pamoja na kuwateka nyara. Umoja wa Ulaya utaweka ushuru wa hadi asilimia 37.6 kwa magari yanayotumia umeme yanayotengenezewa China, hatua inayoonekana kuongeza uhasama wa kibiashara kati ya Umoja wa Ulaya na Beijing. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka Sauti Amerika VOA. Mwelekezo wa matangazo haya amekuwa Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na Harrison Kamao. Jina langu ni Kenneth Bwire. Asante sana msikilizaji, kwa muda wako kusikiliza Sauti Amerika. Basi niruhusu nikutakie usiku mtulivu.