hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wangu ni mimi harison kamau wanajeshi 25 wanaodaiwa kutoroka mapigano ya kundi la waasi la m23 nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wamehukumiwa kifo baada ya kesi yao kusikilizwa jumatano Jumla ya wa washukiwa 31 wakiwemo wanajeshi 27 wamefikishwa katika mahakama ya kijeshi ya Butembo, Kivu Kaskazini, karibu na sehemu ambayo vita vinaendelea. Mmoja wa mawakili ama, mmoja wa mawakili wao Jules Muvweko amesema kwamba washukiwa walikuwa wanakabiliwa na mashtaka kadhaa ikiwemo kukimbia jeshi, kuacha silaha na kukiuka amri za wizi wengine waliofikishwa mahakamani ni wanawake wanne ambao ni raia lakini wameachiliwa huru baada ya kukosekana na ushahidi dhidi yao. Kundi la M23 limeshika miji kadhaa tangu wiki iliyopita, huku mapigano makali yakiendelea. Kati ya miji inayoshikiliwa na kundi hilo ni pamoja na Kanyabayonga ambao unaunganisha mji wa biashara wa Butembo na Beni. Mkuu wa haki za binadamu kwenye Umoja wa Mataifa Volker Turk ameonya kuwa uchaguzi ujao wa rais wa Venezuela huenda usiwe huru na wa haki kutokana na ukandamizaji uliotanda kote nchini ukizuia sauti za wananchi kusikika. Kwenye taarifa za karibuni zaidi kuhusu haki za binadamu nchini humo, Turk ameelezea kuhusu serikali ya kiimla inawakandamiza wapinzani wake kwa kuwakamata pamoja na kuwateka nyara Ofisi yangu imeendelea kupokea ripoti kwamba ukamataji kuelekea kwenye uchaguzi umeshamiri miongoni wa wapinzani pamoja na wafuasi wao. Hilo alifai na ningeomba liachwe, amesema Tuk wakati akifanya kikao na Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa Jumatano. Na leo Alhamisi, ofisi yake imeorodhesha kwa wasiwasi mkubwa ongezeko la vitisho, ukandamizaji na mashambulizi dhidi ya asasi za kiraia, wanahabari viongozi wa vyama vya wafanyakazi pamoja na sauti nyingine zinazochukuliwa kukosoa serikali. Hayo yanafanyika kupitia ukamataji na kufunguliwa mashtaka pamoja na kesi 38 za kuzuiliwa. Januari, serikali iliondoa mmoja wa wapinzani wakuu wa rais Nicolas Maduro, Maria Corina Machado, kwa kumzuia kuwania urais kwa miaka kumi na mitano aprili muungano wa vyama vya upinzani ulikubaliana kumuunga mkono edmard gonzalez dhidi ya maduro uamuzi ambao waangalizi wanasema huenda ukaleta ushindi unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc umoja wa ulaya utaweka ushuru wa hadi asilimia 37.6 kwa magari yanayotumia umeme yanayotengenezewa china hatua inayoonekana kuongeza uhasama wa kibiashara kati ya umoja wa ulaya na beijing kuna muda wa miezi minne ambapo mazungumzo mapana yataendelea kufanyika kati ya pande hizo mbili. Ushuru huo wa Umoja wa Ulaya wa kati ya asilimia 17.4 na 37.6 unalenga kuzuia kile ambacho mkuu wa tume hiyo Ursula von der Leyen ametaja kama kuingia katika soko la Ulaya idadi kubwa ya magari ya bei rahisi kuzidi kiasi wizara ya biashara ya china imesema kwamba pande zote mbili zimefanya mazungumzo ya kimkakati kuhusu ushuru huo tume ya umoja wa ulaya inakadiria kwamba asilimia nane ya magari yanayotengenezwa na kampuni za china yamechukua soko la umoja huo kutoka asilimia moja ya mwaka 2019 na huenda ikaongezeka na kufikia asilimia 15 mwaka 2025 bei ya magari kutoka china ni nafuu kwa asilimia 20 ikilinganishwa na magari yanayotengenezwa katika umoja wa ulaya na wanaharakati wa kutetea demokrasia nchini Sudan wamesema kwamba karibu watu 25 wamekufa maji wakijaribu kutoroka mapigano kusini mashariki mwa Sudan. Mapigano yanaendelea kati ya jeshi la serikali na kikosi cha kijeshi cha RSF. Wengi waliofariki ni akina mama na watoto waliofariki baada ya boti lao kuzama walipokuwa wakivuka mto Blue Nile katika jimbo la Sennar kusini mashariki mwa Sudan. Kamati ya wanaharakati hawa wa demokrasia ni mojawapo ya makundi yaliyokuwa yakipanga maandamano ya kutetea demokrasia na yamekuwa yakitoa msaada kwa waadhirika tangu vita kati ya jeshi na kikosi cha kijeshi yalipoanza mwaka uliopita. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Arizan Kamau, napokaribisha kusikiliza kipindi cha kwa undani. Vipindi vyetu vingine pia vinapatikana kupitia mtandao wetu wa www.voa.com. Hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki hii leo, tutaangazia Marekani kuadhimisha miaka 248 tangu ilipopata uhuru. Marekani kama nchi ni kielezo mwafaka katika uh, sana, sana kwetu kama Waafrika, kwamba ukiangalia hali ya demokrasia, hali ya kisiasa nchini Marekani. E, katika sehemu ya pili tutamulika kuondoka kwa awamu kwa kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, ATMIS na ni nini ambacho kitafuata baada ya hapo. Inakuwa ni vigumu sana kuweza kuwaweka hawa kwa pamoja na kuweza kuwa na sauti moja. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Murithi, nikiwa hapa Washington. Ni wimbo wa taifa wa Marekani wimbo ambao kila unapochezwa kuashiria uzalendo hususani kwa Wamarekani. Julai 4 inasherehekewa kama siku ambayo mwaka 1776 wawakilishi kutoka makoloni 13 ambayo yaliungana pamoja na kuwa Marekani walipitisha azimio la kihistoria la uhuru kutoka kwa utawala wa Uingereza. Siku hii ya Julai 4 ilifanywa kuwa likizo ya kitaifa mwaka 1941. Kawaida huwa ni siku kwa familia na marafiki kukusanyika pamoja, kupika na kula vyakula mbalimbali. Miji mingi kote nchini husherehekea siku hii kwa maonyesho na gwaride na fataki. Huwa pia ni siku ya kukumbuka yale ambayo yameendelea katika historia ya taifa hili ingawa waraka wa kutangaza uhuru uliandikwa zaidi ya mwaka mmoja baada ya vita vya uhuru, ulipelekea kuwepo kwa mawazo mawili ya kimapinduzi. La kwanza ni kwa sababu ya hali kadhaa zilizokuwa zikishuhudiwa wakati huo, ambazo zilileta changamoto chungu nzima, wakati serikali ya Mfalme George watatu wa Uingereza ikielezea kutoridhika kwake na hatua zilizokuwa zinachukuliwa na makoloni hapa Marekani. La pili lilikuwa ni kauli kwamba kila mmoja ameumbwa sawa na mwenzake. Kauli hiyo ambayo mara nyingi inachukuliwa kumaanisha kwamba watu wote wana haki sawa za kimsingi, kama vile heshima, haki ya kuchukuliwa sawa na wananchi wengine na kupewa nafasi ya kujijengea maisha mema, iko katikati kati ya msingi ambao unasimamisha Marekani kama ilivyo sasa. Misingi hiyo inaunda katiba ya Marekani, ambayo ndiyo sheria kuu nchini. Lakini hata kabla hatujaangalia historia na mengi ambayo yameendelea, kwanza, siku hii huadhimishwa vipi katika sehemu mbalimbali mbali hapa Marekani? Henry Ongeri ni wakili anayejikita kwa masuala ya uhamiaji akiwa katika jimbo la Minnesota. Ni, ni kama birthday ya, ya nchi so sisi tunafurahia na waamerika kwa sababu hii ni historia yao, na wameangalia wamesema, siku hii ndio tulizaliwa, tunaisherehekea, tunafanya na tunafanya na wanafanya different, uh, wanafanya na mambo tofauti tofauti kusherehekea hii siku, na hata sisi tunajiunga nao kwa sababu kwa sababu tunaona ni siku ya maana, na tunawapongeza tunawapongeza, kwa sababu sio kitu kidogo. So, tunafurahia, tunawaombea, tuna mema. Na sisi bado pia tukiweza, tunaungana nao. Wanafanya fireworks wanafanya kila kitu tu, hata sisi tuko nao tuna- na tunawasherekea na, na mwisho tunashukuru kwamba wametukaribisha na tumekaa tumekaa nchi hii. Uh, so tunashukuru lakini licha ya hatua nyingi zilizopigwa bado kuna changamoto. Suala la usawa limekuwa likileta utata hata kabla ya nchi hii kupata uhuru, na hata baada ya kupata uhuru mwaka 1776 kama tulivyosema, liliendelea kuwa donda sugu, uwe ni usawa wa kijinsia au hata wa rangi. Kwa mfano, hata baada ya utumwa kuisha, kuna wazungu hasa wa makoloni yaliyo kaskazini mwa nchi ambao walijihisi kwamba ingekuwa vigumu kuendelea na maisha bila watumwa, na hivyo ubaguzi wa rangi uliendelea kwa miaka mingi. Abdulahi Boru ni mchambuzi wa siasa akiwa hapa Washington DC. Kimsingi ni kwamba kuna baadhi ya hatua ambazo zimepigwa katika kutafuta usawa nchini Marekani, lakini mchango huo unatokana na watu kujituma, kufanya maandamano na kubadilishwa kwa sheria nchini ambayo pia inaoana na sera, lakini kuna baadhi ya maeneo ambayo bado kunahitaji kuendelea kufanyiwa ukarabati au mabadiliko ili usawa wa mia filmia iweze kupatikana. Lakini kwa hiyo tunasema kwa upande mmoja mabadiliko yamefanyika, hakuna utumwa, hakuna kubaguliwa kisheria kwa, kwa misingi ya rangi, kwa misingi ya ukabila na pengine kwa msingi wa tabaka. Lakini licha ya sheria kutumiwa kukabiliana na visa vya ubaguzi wa rangi, mara kwa mara hali zinazoibua utata hujitokeza, suala ambalo huwafanya wengine kuhisi kwamba bado Marekani ina hatua za kupiga kwenda mbele. Tumemuuliza Boru anavyoliona suala hili. Kuna ma maeneo, kwa mfano, katika vyombo vya usalama, katika nyanja ya kisiasa, ukiangalia kwamba mababi ambao wanaomiliki baadhi ya makampuni, wengi wao si watu wa rangi moja. Tukitolea tu mfano tu, hadi sasa naibu wa rais hapa nchini ni Bi Kamala Harris lakini kuna upungufu wa kiasi kikubwa. Tukiegemea upande wa si siasa peke yake, lakini upande wa vyombo vya kidola hapa, kuna upungufu mkubwa, kwa kuwa walengwa sana katika vita dhidi ya uhalifu, wengi wao ni watu ambao wanaotoka jamii ya Waafrika au jamii ya ya watu wa rangi nyeusi. Kwa hiyo hiyo itahitaji kufanyiwa mchakato zaidi, na watu wahamasishwe kuwa hususan vyombo vya dola, askari polisi, kuona kwamba hawa watu ni watu wa Marekani na kama raia wanahitaji kushughulikiwa kama wenzao ambao wanatoka jamii ya rangi ya wazungu au weupe kama upendavyo. Kisiasa hatua nyingi zimepigwa, ikiwa ni pamoja na kushuhudia Marekani mweusi wa kwanza akiwa rais wa Marekani Barack Obama. Aliweka historia kwa kuwa rais wa arobaini na nne wa nchi hii. Hali kadhalika tumemwona makamu rais ambaye ni wa asili ya Afrika na Asia, Kamala Harris, ambaye ndiye makamu rais wa sasa. Lakini je, hii inatosha? Kuchaguliwa kwa rais Barack Obama mwaka elfu mbili na nane ni hatua nzuri na kuchaguliwa, kuchaguliwa kwake tena baada ya miaka minne kwa awamu ya pili pia ni hatua nzuri. Kuchaguliwa kwa, kuteuliwa kwa Bi Kamala Harris ni jambo nzuri, lakini kwa nini miaka hivi vyote bado tunaangalia kuchaguliwa kwa hawa watu kwa mara ya kwanza katika historia ya zaidi ya miaka mia mbili tuweze kuiona ni hatua na htu hatua muhimu, isije ikaonekana kama kijana mmoja ambaye anaishi Mississippi, Alabama hata Texas, ambaye ni mweusi, asijihisi kwamba yeye sioeti kama Bwana Barack Obama, bali ionekane kama ni kitu cha kawaida. Maadhimisho ya siku ya uhuru wa Marekani yanatazamwa na dunia nzima kwa sababu ya ushawishi wa Marekani katika maeneo mbalimbali mbali ya ulimwengu. Samuel Kisitu ni mchambuzi wa maswala ya jamii akiwa nchini Uganda. Tumemuuliza, nchi za Afrika Mashariki kwa mfano zinaitazama vipi Marekani wakati inaadhimisha miaka mia mbili arobaini na nane? Uh, ukweli ni kwamba Marekani kama nchi uh, ni kielelezo na ni kielelezo mwafaka katika uh, sana sana kwetu kama uh, Waafrika kwamba ukiangalia hali ya demokrasia hali ya kisiasa nchini Marekani uh, imepanda yani ngazi, ngazi yake ya demokrasia iko juu kulingana na jinsi uh, siasa ilivyo katika mataifa yetu ya Kiafrika. Kwa hivyo Marekani ni mfano bora, ni mfano wa kuigwa na tena. Hata ukiangalia uchumi wenyewe uh, Marekani uchumi wake uko juu na kwa kweli uh, Marekani imekuwa nguzo muhimu muhimili mkubwa katika maendeleo ya nchi hizi za Kiafrika. Licha ya kusifiwa kwa mafanikio ambayo Marekani imepata katika miaka yake hii mia mbili arobaini na nane, pia ina nchi mahasimu ambazo zimekuwa zikiiona kama kizingiti kwa maendeleo ya maeneo ambapo nchi hizo zipo. Huyu hapa Abdulahi Boru hata kati ya marafiki zake Marekani, kadri inavyosonga mbele ndivyo inaonekana kwamba kuna mmomonyoko wa watu kuanza kuona Marekani siyo nchi ambayo, ni nchi ambayo inaonekana kwamba inatabiri watu wanywe maji, lakini Marekani inakunywa mvinyo. Kwa hiyo baada ya kuisha kwa vita vya baridi mwaka elfu moja mia tisa themanini na tisa Marekani ilionekana kwamba ni nchi ambayo inafuata au inazingatia haki za kibinadamu, lakini katika kipindi cha zaidi ya miaka ishirini Marekani imeingilia kijeshi katika mataifa mengi, jambo ambalo limewafanya lime, lime, lime watu wengi waanze kulihoji, je, Marekani inaamini watu wanywe maji na wao wanywe maji au wao wanataka wanywe wao wa, wa, wa, wa, wa, wa wanakunywa mvinyo wakati wengine wanakunywa maji. Kwa hiyo kauli na vitendo vya serikali ya Marekani ili ambatani na vitendo vyake, na kwa hiyo wengi wanaiona Marekani kama taifa ambalo ni ina unafiki. Kwa hiyo watu wengi hawaioni kama ni mfano mzuri wa kuigwa, badala yake wanawaona viongozi wao kama wanafiki, na wao wanaongea upande wa kulia lakini wana, wanaelekea upande wa kushoto. Rais wa Marekani Joe Biden amenukuliwa akisema kwamba ingawa wakati mwingine Marekani imeshindwa kuheshimu misingi ambayo iliisimamisha, dosari kubwa zaidi ilikuwa ni kuendelea kwa utumwa miaka 80 baada ya kutangazwa kwa uhuru. Ilileta misingi ya mabadiliko ambayo kadri miaka inavyokwenda dosari hizo ziliendelea, na kwamba hilo linaendelea huku changamoto mpya zikijitokeza. Lakini Biden anasema nchi ina matumaini makubwa kwa sababu hatua kubwa zimepigwa ambazo ni za mafanikio kuliko zile ambazo ni za kuirejesha nyuma. Mara kwa mara amenukuliwa akisema kwamba wakati mataifa mengine yakianzishwa kwa misingi ya jiografia, mbari na dini, Marekani ndilo taifa pekee katika historia ambalo lilianzishwa kutokana na wazo We wengi wa Wamarekani mara kwa mara unukuu maneno ambayo yako katika katiba ya nchi ambayo anasema kwamba muumba wao aliwapa haki za kimsingi, miongoni zikiwa ni uhai, uhuru na haki ya kuwa na furaha. Lakini Biden anamalizia kwa kusema kwamba Marekani haijafuata misingi hiyo kikamilifu, ingawa haijawahi kuiondokea. Pia alisema kwamba leo hii na siku zote lazima tuseme wazi kwamba hatutawahi kuondokea maadili hayo. Hapa katika kipindi cha Kwa Undani, tunawatakia Wamarekani wote kila la heri, wakati wanaadhimisha miaka 248 ya, ya uhuru wa nchi yao yeah, We the people. This world change everything. Hadi hapo ndo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, lakini usiondoke, kwa sababu nitarejea hivi punde na sehemu ya pili. Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kujiondoa kwa awamu kwa kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, maarufu ATMIS, kulianza mapema mwaka uliopita, huku kukipangwa kumalizika mwezi Disemba mwaka huu. Kujiondoa kwa wanajeshi hao wa AU kunawapa Al Shabab nafasi ya vita na propaganda. Pia kuna hatari kwamba vikosi vya Somalia vilivyowekwa katika kambi za zamani za Umoja wa Afrika vinaweza kukabiliwa na mashambulizi ya Al-Shabab na changamoto zingine. Katika sehemu hii ya pili ya kwa undani, mwandishi wetu Jason Nyakundi akiwa mjini Nairobi, Kenya, anaangazia hatima ya Somalia ATMIS wakati wanaondoka na iwapo kikosi kipya kitaleta tija. Umoja wa Afrika umeunga mkono kuundwa kwa kikosi kipya kitakachochukua nafasi ya zaidi ya wanajeshi elfu kumi wa ujumbe wake wa kulinda amani ambao wataondoka Somalia mwishoni mwa Desemba mwaka huu. Haya yanajiri huku kukiwa na dalili kwamba kundi la Al-Shababu linazidi kuimarika. Wanajeshi kutoka Kenya, Uganda, Burundi, Jibuti na Ethiopia wamepigana na Al-Shababu tangu mwaka elfu mbili na saba kwanza kama ujumbe wa AU nchini Somalia, AMISOM, na hivi karibuni kama ujumbe wa mpito ATMIS, Wakati ambapo kundi la Al shabab linapigana kwa lengo la kuipindua serikali ya Somalia. Katika miaka 14 iliyopita, Al shabab wamefanya mfululizo wa mashambulizi mabaya ya kigaidi nchini Somalia, Kenya na Uganda, na kuua mamia ya raia na wanakandarasi wa ulinzi wa Marekani. Shambulio lake kubwa zaidi lilikuwa Kampala, katika milipuko miwili iliyoua mashabiki 76 wa soka waliokuwa wakitazama fainali ya kombe la dunia Julai mwaka 2010 Mnamo Septemba 21, 2013 Alshababu walifanya shambulio kali kwenye jengo la Westgate mjini Nairobi. Wakati mapambano yalipokwisha siku tatu baadaye, kulikuwa na vifo 71, wakiwemo raia sitini na wawili, wanajeshi watano wa Kenya na washambuliaji wote wane. Wakati ATMIS inaondoka ambapo wanajeshi wake elfu tano wakiwa tayari wameondoka miezi ya hivi karibuni Afisa wa ngazi ya juu wa ulinzi wa Marekani zaidi ya wiki moja iliyopita alisema Al Shabab imepunguza mafanikio yote ya jeshi la taifa la Somalia katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Afisa wa serikali ya Somalia alikataa madai hayo, lakini tathmini ya AU inathibitisha mafanikio ya Al Shabab katika baadhi ya maeneo. George Musamali ni mchambuzi wa masuala ya usalama, na kwanza nimemuuliza anavyoiona hali ya Somalia kwa sasa. Hali ya usalama ya Somali bado haiko sawa na kwamba serikali ya Somali yenyewe Mogadishu ndio iliyoomba ya kwamba kuwe na kikundi kingine cha kijeshi ambacho kitachukua nafasi ya ATMIS. Na si mara ya kwanza tumeona serikali za Somali zikiwa na maombi kama hayo, manake kile kikundi cha AMISOM wakati kilimaliza muda wake ilikuwa kiondoke, serikali ya Somali wakati huo uh, serikali ya Rais Farmajo ikaomba ya kwamba kuwepo na wanajeshi wa Afrika, ndiposa tukakuja na hiki kikundi cha wanajeshi cha ATMIS na hivi sasa tunaweka kikosi kingine wakati ATMIS inapoondoka ni kumaanisha kwamba hali ya Somali si kwamba ni Alshababu peke yake ama s Alshabab peke yao ambao ni tishio kwa usalama ya Somali, bali kuna sababu haswa za kisiasa ambazo zinaonyesha wazi ya kwamba kukiweko na mwanya ama kukiweko na pengo kutoka kwa vikosi vya bara la Afrika, basi hali ya Somali itazidi kuwa mbaya ama itazorota zaidi kuliko vile ilivyo hivi sasa. Ndio ndiposa serikali ikaomba kwamba ingawa ATMIS wanaondoka, tuwe na kikundi kingine cha kijeshi, ingawa idadi itakuwa ni ya chini kidogo, ambacho kitasaidia serikali hiyo kuweza kukabiliana na Alshabab na halikadhalika vikundi vingine ibuka, ambavyo vinaleta hali ya wasiwasi ya kiusalama katika taifa hilo. Nafikiri tatizo ambalo ni lazima tuliangazia hapa kwa makini ni kwamba tatizo la Somali, usalama wa Somali ama uh, wananchi wa Somali, vita vikuu vimekuwa baina ya koo kadha wa kadha katika taifa hilo. Zili tunaziita katika lugha ya Kimombo tathmini eh, ya au inaangazia hali ya Somalia na kuonyesha Al-Shabab kuwa na nguvu inayoongezeka ya mapigano, huku ikielezea kwa kina uharibifu ambao wanamgambo wameufanya na ukubwa wa operesheni ya udhibiti wa ATMIS katika kipindi cha miaka kumi na minne iliyopita katika kukagua eneo baada ya lingine kuenea kwa Al-Shababu na uwezo wa kufanya mashambulizi karibu kila pembe ya nchi ni jambo linaloleta wasiwasi. Al-Shabab tayari wamepiga hatua muhimu katika Afrika Mashariki, wameanzisha uhusiano na kundi la waasi la Uganda Democratic Forces, ADF, na Allied Democratic Forces ADF, ambalo limefanya uharibifu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako limekuwa na makao yake kwa karibu miaka ishirini na tano. Tathmini inaonyesha al-shababu ambayo imekuwa hodari katika matumizi ya ndege zisizo na rubani inayobuni njia mpya za kushambulia kwa kutumia vilipuzi pamoja na mbinu yake ya zamani ya kutumia punda ikiwa pia na mfumo mzuri wa kijasusi. Iliongeza kuwa katika eneo la Jubaland ambako wanamgambo wana nguvu na wanazurura kwa uhuru kilimo kinachostawi kando ya mto Juba pia kinawapatia al-shababu mtiririko usio na kikomo wa chakula. Katika misimu yote hawa jamaa wakubaliani kisiasa ya kwamba wakati huu ni lazima tujiangazie kama Wasomali, tuache kujiangazia kama sisi ni ukoo ule wa uh, Ogaden, kuna ukoo mwingine ule wanajiita Oromo. Hizo ukoo zote zikubaliane kwa sauti moja, kwa kauli moja kwamba tunahitaji usalama katika taifa letu, na ndio maanake unapata kwamba nguvu za Alshabab ama kuwepo kwa ku Alshabab kunachangiwa na hizi siasa za ukoo na kwamba kuna wale viongozi wa Alshabab ambao wanatoka katika koo fulani katika taifa la Somali hao ndio wameshikilia kikundi hiki na wao ndio ambao ni lazima wasawishiwe, waone ya kwamba usalama au kunawiri kwa taifa la Somali kutawafaidi wao wote, wananchi wa kawaida na wale wanamgambo ambao wanapigana katika hicho kikundi cha Alshabab. Hapo awali tulikuwa na kiangazia kama ni kikundi ambacho kinaegemea uh, mrengo wa Kiislamu na kusema kwamba wanataka utawala wa dini ya Kiislamu, lakini hivi karibuni ukiangazia mbinu ambazo wanatumia wao ni mbinu ambazo zinaonyesha wazi ya kwamba wana msimamo wa kisiasa ambao mpaka hivi sasa haujasikizwa. Ndilo tatizo ambalo tunalo katika taifa hilo. Suluhu ya suala la usalama Somali lina Wasomali wenyewe. Tulete majeshi kutoka barani Afrika, tulete majeshi kutoka Umoja wa Mataifa, hadi wakati ambapo Wasomali wataona ya kwamba wanajali masilahi yao, wanajali usalama wao, na wakubali kuketi katika ile meza ya mazungumzo na kutoa suluhisho la kisiasa kwa matatizo yao na usalama wao basi itakuwa ni vigumu kusema ya kwamba lile jeshi ambalo tunalipeleka hivi sasa litakuwa na afueni yoyote kwa hali ya usalama uh, ya taifa uh, la Somali kwamba hili jeshi litaweza kudhibiti hali ya usalama katika taifa la Somali kwangu mimi ni kwamba hii ni kubadilisha tu shati kutoka kwa, uh, kwa, kwa, kwa, kwa mtu huyu na kumvalisha yule mtu mwingine ila hali mazingira bado ni yale yale ambayo yalikuwako hapo awali kwa hivyo mimi kwa usemi nasema hawa Wasomali wakubaliane kwamba wanahitaji usalama kwao, waketi chini na watafute suluhisho la kudumu, manake ikiweko, kutakuwa kuna suluhisho la kisiasa basi itakuwa ni rahisi sana vikosi vya kijeshi kuweza kukubaliana na vile vikundi vichache ambavyo vitabaki, ambavyo vitasalia baada ya hawa wanamgambo wa Al-Shabab kujiondoa kwenye picha na kujiunga na serikali. Hapo ndipo tatizo lipo. Nakumbuka ya kwamba Uh, kabla ya kikundi cha Al-Shabab kulikuwa kuna wale, kabla ya uvamizi uva ambao ulifanywa na Ethiopia, hao kidogo walikuwa wamedhibiti hali ya usalama katika taifa hilo, na hapo ndipo tunafaa kurudi na kusema je, tulikosea wapi? Uvamizi wa Ethiopia ulisaidia kivipi ama ulizorotesha mambo zaidi? Na ule udhibiti ambao wale walikuwa nao ulikuwa unachangiwa na nini? Na nafikiri nimejibu pale awali nikasema ya kwamba ni tatizo la kiukoo katika taifa hilo. Kinachotisha zaidi katika ngazi ya kikanda ni wapiganaji wa kigeni wa Al-Shabab wanaojulikana kama Muhajirin. Idadi kubwa ya Muhajirin ni Wakenya, wa Ethiopia na Watanzania, lakini pia kuna Wakongo, Warundi, wa, wa, wa Rwanda na Waganda, ishara kwamba Al-Shabab waliunda kikosi cha Afrika Mashariki. Wamefanya mashambulizi ya mabomu mjini Kampala na mwishoni mwa Juni 2023 walifanya mauaji ya usiku katika shule ya Uganda karibu na mpaka wake na DRC. ADF inaripotiwa kuwapa Al-Shabab madini kutoka migodi ya mashariki mwa DRC kwa kubadilishana na mafunzo na silaha. Somalia inakabiliwa na hali ambayo baadhi ya wa wachambuzi wameonya kuwa inaweza kuiga ile ya Afghanistan mwaka 2021, wakati Marekani na vikosi vya washirika viliondoka bila hatua madhubuti za usalama, hali iliyoruhusu Taliban kuchukua tena mamlaka. Wiki iliyopita kaimu mwakilishi maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Somalia, James Swan, katika mkutano na mabalozi wanaohudumu nchini Somalia, alibainisha kuwa serikali imetanguliza usalama katika kipindi cha mpito, lakini akaonya kuwa kundi la Al-Shabab bado Itishu kubwa. Asante sana Jason Nyakundi kwa ripoti yako hiyo kutoka huko na Nairobi. Hadi hapo msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi cha Kwa Undani. Kutoka hapa Washington mimi naitwa BMJ Muridhi Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kwa heri ya kuonana.