Taga ku assalamu aleikum, mpendwa msikilizaji popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, hapa studio, nakukaribisha hii leo, siku ya Jumaa. Ni mimi Abdu Shakur Abud na mimi naitwa BMJ Muridhi. Karibu tena kwa matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe 5 mwezi Julai mwaka 2024 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, zikiwa ni pamoja na Redio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima hilo la Maziwa Makuu, na vilevile Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Andamana nasi hadi mwisho <mucho> Katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa kama alivyosema ada, tunakuwa na live talk, yaani majadiliano ya wiki, tukiangazia hii leo kama tunavyojua ni siku ya Kiswahili duniani. Tunakozungumzia ni siku ya Jumapili rasmi iliyotangazwa na UNESCO, lakini watu wameanza kuadhimisha siku hii kuanzia hii leo, ikiwa kauli mbiu Kiswahili, elimu na utamaduni wa amani na katika taarifa za habari tutaangazia rais wa Kenya William Ruto atangaza hatua hatu za kupunguza matumizi katika serikali yake na kusema atafanya mabadiliko kwenye serikali hiyo hivi karibuni kufuatia hasia zilizosababisha ama kusababishwa na mswada wa fedha mwaka 2024 . Basi ni baadhi ya vidokezo katika matangazo yetu ya leo ya saa nzima, nusu saa kwa redio na nusu saa kwenye mtandao. Ni matumaini utakuwa pamoja nasi wakati wote. Karibuni. Kwanza habari za dunia. Uingereza imempata waziri mkuu mpya Keir Starmer anakuwa waziri mkuu wa hamsini na nane wa taifa hilo ambapo chama chake cha Leba kinarejea tena mamlakani baada ya zaidi ya muongo mmoja kwenye upinzani kufuatia ushindi mkubwa katika uchaguzi uliofanyika Alhamisi nchini humo licha ya wapiga kura kuonyesha uchovu wa kisiasa. Chama hicho sasa kina kibarua kigumu cha kufufua uchumi uliodumaa e, katika taifa ambalo pia limevunjika moyo. Kiongozi wa chama hicho Stema anakuwa waziri mkuu mpya akikiongoza kurejea madarakani takriban miaka mitano baada ya kupata pigo kubwa zaidi kisiasa katika kipindi cha takriban karne moja. Stama atachukua usukani au amechukua usukani baada ya waziri mkuu anayeondoka Riki Riki Sunak kuwasilisha waraka wake wa kujiuzulu kwa Mfalme Charles. Sunak alikiri kushindwa mapema leo na kusema kwamba atawajibika kwa matokeo hayo ya uchaguzi. Naondoka kwa kazi hii kwa heshima baada ya kuongoza nchi bora zaidi duniani, alisema Sunak katika hotuba yake ya mwisho nje ya makao yake rasmi ya 10 Downing Street mjini London. Huku karibu kura zote zikiwa zimehesabiwa, chama cha Leba kimeshinda kwa zaidi ya viti mia nne na kumi katika baraza la chini la bunge, huku kile cha Conservative kikipata viti 118 kati ya vyote 650. Rais wa Kenya William Ruto amesema leo Ijumaa kwamba hivi karibuni atafanya mabadiliko katika serikali yake kufuatia wiki kadhaa za maandamano yaliyoanza kwa ghadhabu za mitandaoni kupinga ongezeko la kodi na ambayo yaligeuka na kuwa hasia na hata kupelekea shambulizi dhidi ya bunge la kitaifa. Ruto amesema serikali yake itapunguza matumizi ya fedha kwa shilingi bilioni 177 katika mwaka huu wa fedha, huku fedha za ziada zikitokana na mikopo. Haya yanajiri huku taarifa zikiibuka kwamba rais huyo alizungumza kwa njia ya simu na mkuu wa shirika la fedha duniani IMF, Kristalina georgieva Georgieva kunradhi, siku chache baada ya kukataa kutia saini mswada wa fedha wa nchi hiyo wa mwaka elfu mbili ishirini na nne uliopendekeza hatua za kuongeza kodi, lakini ambao uliibua maandamano yaliyopelekea vifo na vyanzo viwili vya kidiplomasia dip viliambia shirika la habari la Reuters mswada huo ulikuwa na umuhimu katika makubaliano ya mageuzi ya kisera yaliyofikiwa kati ya Kenya na IMF kama sehemu ya mpango wa kutoa mkopo wa dola bilioni 3.6, kwa taifa hilo. Wachambuzi wanasema kutupiliwa mbali kwa mswada huo huenda kukaathiri programu muhimu za maendeleo katika taifa hilo la Afrika Mashariki, hata ingawa serikali ya nchi hiyo haihitaji fedha za dharura kwa sasa hivi kutoka kwa IMF kwa sababu ilishafanikiwa kulipa mkopo wa dola bilioni mbili baada ya kuchukua mkopo mwingine wenye riba nafuu na ambao na ungelipwa ndani ya kipindi cha miaka saba. IMF imeshutumiwa na vijana wengi walioshiriki maandamano hayo wakiliona shirika hilo kama lililoshinikiza serikali kuongeza kodi. Marekani imepongeza usitishwaji wa muda wa wiki mbili wa mapigano mashariki mwa DRC kwa sababu za kibinadamu, Whitehouse imesema. Mapigano makali yamekuwa yakiendelea kati ya wanajeshi wa serikali na waasi wa kundi la M23 wanaoungwa mkono na Rwanda. Mapigano hayo katika jimbo la Kivu Kaskazini yamepelekea takriban watu milioni 1.7 kutoroka makwao na kufanya idadi ya watu waliofurushwa makwao nchini humo kufikia milioni 7.2 kwa mujibu wa makadirio ya Umoja wa Mataifa. Usitishwaji huo wa mapigano unapo, unaanza kutekelezwa saa sita usiku uh, siku ya Ijumaa hii leo saa za huko, na kuendelea hadi tarehe kumi na tisa mwezi huu na utatekelezwa hususan katika maeneo ambayo vita hivyo vimeathiri raia kwa mujibu wa White House. Serikali za DRC na Kongo zimeelezea uungwaji mkono wa hatua hiyo ya kupunguza maumivu kwa raia na kuweka msingi wa kutafuta suluhisho kwa mzozo huo. Msemaji wa baraza la usalama wa kitaifa la, la Marekani, Adrian Watson alisema katika taarifa Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Jeshi la Marekani linatazamiwa kukamilisha mchakato wa kuwaondoa wanajeshi wake siku ya Jumapili kutoka kituo cha ndege cha Niger cha Air Base 101 katika mji mkuu wa taifa hilo na kisha kuelekeza mtazamo wake kwa kuondoka katika kituo kikuu cha ndege zisizo na rubani katika wiki zijazo, jenerali mmoja wa marekani amesema leo Ijumaa. Serikali ya Israeli imeidhinisha ujenzi wa makazi mapya ya walowezi yatakayo makazi mpya yapatayo elfu tano mia tatu katika ukingo wa magharibi um, uliokaliwa kwa nguvu, kundi moja la uangalizi limesema katika hatua za hivi karibuni za kampeni za kupanua makazi ya walowezi, hatua ambayo inanuia kuongeza udhibiti wa Israeli katika eneo hilo na kuzuia kuanzishwa kwa taifa la Palestina katika siku zijazo. Hayo yanajiri wakati ambapo ya juhudi za kidiplomasia za kujaribu kumaliza vita vya miezi tisa kati ya wanamgambo wa Hamas na wanajeshi wa Israeli zilikuwa zikionekana kushika kasi baada ya kukwama kwa wiki kadhaa. Na kimbunga Berel kilinguruma kwenye peninsula ya Yukatan ya Mexico, karibu na mji wa mapumziko wa Tulum kama dhoruba ya kiwango cha pili mapema leo Ijumaa, kikifagia miti na kusababisha kukatika kwa umeme. Baada ya kusababisha uharibifu na vifo vya takriban watu kumi na mmoja kote Karibian, Beril kilitarajiwa kupungua kasi na kuwa dhoruba ya kitropiki wakati kikivuka peninsula hiyo kabla ya kuibuka tena katika guba ya Mexico na uwezekano wa kurejesha nguvu yake ya kuwa kimbunga kikubwa tena katika, kwa mujibu wa kituo cha kitaifa cha vimbunga hapa Marekani. Nam, hamjambo wapenda wasikilizaji. Basi baada ya taarifa hiyo ya habari na BMJ Muridhi hivi sasa tunaelekea katika Lifetalk katika tunakwenda katika mada yetu kuu leo hii siku ya Kiswahili Kimataifa, siku ambayo ilitangazwa na UNESCO miaka mitatu mwaka elfu mbili ishirini na moja kwamba itaanza kusherekewa na itakuwa tarehe 7 Julai, tarehe saba Julai ikichukuliwa ni siku ya tangazo Rais Julius Nyerere alitoa mwaka 1954 kusema kwamba ni siku lugha ya Kiswahili itakuwa ni chombo mojawapo ya kupigania uhuru kwenye simu kuweza kufanikisha mazungumzo hayo tuko na Dr. Ahmed Yassin kutoka Mombasa, Hangi Bulele kutoka DRC na d Dr. Levi Masoreka mhadhir kutoka Makerere. Karibuni katika majadiliano ya livetalk. Asante. Naam, tukianza moja kwa moja na Dr. Ahmed Yassin huko Mombasa, ambako sherehe zimekuwa zikifanyika siku hii sasa imekuwa na umuhimu mkubwa, inaonekana inasherehekewa katika kila pembe ya dunia. Unaweza kusema inaweza kuleta mwamko mpya wa kuendeleza lugha ya Kiswahili katika nchi nyinginezo na kuhamasisha watu katika nchi za Afrika Mashariki kusoma zaidi katika shule. Naam, ma... hilo ndio lengo na... na ndio kauli mbiu ambayo imeangaziwa katika uh, sherehe kama hizo uh, mwaka huu. Mpangilio pia ni tofauti uh, kidogo, kwa sababu tumebahatikiwa kwamba mbali na kusherehekea siku hiyo tarehe saba, sisi tumeanza mapema, tumeanza tarehe tano leo na kesho tarehe sita kuna kongamano ambao hatuzungumzi kitu kingine ila ni vipi Kiswahili kupitia elimu kinaweza uh, kuleta au kuchangia amani. Kwa hivyo ikiwa hiyo ndio kauli mbiu, basi matarajio yetu ni kwamba tutapata ufanifu mkubwa katika kukiendeleza Kiswahili eh, sio Afrika peke yake, lakini ulimwengu mzima pia. Niongezee kwamba kama tunavyojua, ni katika lugha kumi bora ulimwenguni uh, Kiswahili kiliorodheshwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja na shirika la UNESCO na pia vilevile vile tumepewa hadhi kuwa ndio lugha pekee ya Afrika ambayo imewekwa katika lugha hizi kumi bora. Kwa hivyo uh, hii yote itaendeleza kusambaza uh, au ah, itachangia kusambaza ya kiswahili uh, sio hapa Afrika peke yake, lakini ulimwengu mzima pia. Niongeze kwamba uh, kwa mara ya tatu katika sherehe hizi e, zinafanywa Mombasa baada ya kufanywa e, mwaka wa kwanza huko Zanzibar mwaka ishirini na e, mbili ishirini na tatu, mwaka jana zilifanywa Kampala Uganda, na mwaka huu zimefanywa Mombasa Kenya. E, sasa imekuwa ni sherehe za ukanda mzima wa wa uh, Jumuiya ya Afrika Mashariki. nam nam asante mm. Nam uh, nasikia kabla hatujamkaribisha dr. Levi au livi Masereka, atatuambia jinsi anapenda <laughs> jina lake litamkwe, tusije tukakosea, lakini tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Kwanza tumpe nafasi. Msikilizaji, sema jina lako na pahali ulipo, alafu changia mada ya leo e, bila shaka. Mi naitwa Nation Jefferson kutoka Godgoche jimbo la Migori nchini Kenya. Ningependa kushukuru sana wale ambao wana nia ya kusherehekea hiyo siku ya Kiswahili duniani, kwa sababu Kiswahili vile navijua, ni kwamba inaleta utangamano miongoni mwa watu na inafaa ikukuzwe milele na milele katika mataifa yote duniani. Sasa katika Kenya, kwa katika nchi yetu ya Kenya kuna vile inasherehekewa na kufanywa katika, yaani vyombo vya habari kama televisheni maredio, ili kuikuta na kukiendeleza. Sasa mi naunga mkono suala la kukiendeleza lugha ya Kiswahili kama njia mojawapo ya kuleta mpangamano miongoni mwa jamii yetu, na pamoja inaondoa ukabila katika taifa letu na nchini kote, ama duniani kote. Asanteni, Nashon kutoka Mgorika. Asante sana, asante sana msikilizaji. Na wewe pia unayetusikiliza, kumbuka kwamba unaweza kushiriki katika live talk kwa kutuandikia namba yako na vilevile tunaweza kupigia kutoka hapa, au kuchangia kwenye ukurasa wetu wa Facebook nasi tutasoma maoni yako moja kwa moja. Dr Masereka, karibu kwa kipindi. Kwanza nimemsikia Dr Hamed Yasini akizungumza ya kwamba E, sherehe zilifanyika mwaka jana hapo Kampala Uganda. E, labda swali langu la kwanza kwako ni unaona wewe kama mtu ambaye unahusika sana na maswala ya lugha hii e, unaona hatua zipi zimepigwa hapo Uganda ambazo ni tofauti sasa katika kuendeleza lugha hii e, katika mwaka mmoja uliopita? Asante uh, sana. Ni kwanza, naitwa Masereka Levi Asante, asante, asante sana. Tumepata Levi Maserekai, asante sana, endelea. Eh, ah, ni kweli, ni kweli eh, maadhimisho ya siku ya Kiswahili yalifanyika hapa mwaka jana, na katika maadhimisho hayo kuna viongozi mbalimbali waliohudhuria. Miongoni mwa viongozi hao eh, mmojawapo ni mheshimiwa Rebeka Kadaga ambaye alitoa ahadi kwamba atafanya juu chini kuhakikisha kwamba Kiswahili kinapiga hatua. Na kwa kweli wizara inayohusika na masuala ya Jumuiya ya Afrika Mashariki hivi juzi, kwenye bajeti, walifanikiwa na kupewa eh, bilioni tatu nukta mbili ambazo zinanuia kuinua Kiswahili. Lakini pia eh, kamati la mawaziri na waziri anayehusika na masuala ya utamaduni na jinsia wanafanya juu chini kuhakikisha kwamba baraza la Kiswahili linaanzishwa. Nisemapo, hatua za uanzishaji wa baraza la Kiswahili zinaendelea na kuna pia mkakati wa kuhakikisha kwamba kuna sera ya lugha ambayo nia ya kamati inayohusika na uundaji wa sera ya lugha ni kuhakikisha kwamba Kiswahili kinapewa kipaumbele. Wizara ya elimu nayo pia imekuwa eh, ikiwaajiri. Eh, mwezi uliopita kuna eh, walizungumzia uajiri wa waalimu kwamba watashughulikia swala, na mwaka uliopita walikuwa wakiajiri waalimu, kwa hivyo nadhani tangu kongamano hilo lifanyike kuna hatua ambazo zime- zimechukuliwa ambazo zinanuia kuinua Kiswahili, na nikizungumzia maadhimisho ambayo ya kwa Mombasa, nina imani kwamba haitakiacha Kiswahili pale kilipo, lakini kitapanuka zaidi. Naam, asante. Hangi Bulele, ukiwa huko DRC, lugha ya Kiswahili inatumika zaidi mashariki mwa nchi, na utakuta kwamba tofauti kidogo, lafdhi yake ni tofauti na Afrika Mashariki, huku nchi zingine za Kenya, Uganda, Tanzania, hasa kwa sababu ya Kifaransa. Unafikiri ni juhudi gani zinafanyika kuendeleza lugha hiyo katika nchi nzima? Maanake Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetaja Kiswahili kama mojawapo ya lugha zake rasmi. Asante bwana, asante bwana mpasha habari kwa lugha ya Kiswahili huku Congo. Lugha ya Kiswahili namna umesema, ni vizuri, unatambua zaidi. Congo Kiswahili kinasemeka huko mashariki tu, namna unene wa nchi na fasi nyingine yote wanasema Lingala na Francais na Ekiluba ila hivi Kiswahili kinakuwa kama vile lugha international sababu inasemeka katika nchi zote za duniani. Ingelikuwa vizuri Kiswahili kiende ndani ya masomo zote za nchi yetu ya Congo sababu huku mashariki tunafundisha Kiswahili ndani ya masomo ya, ya primary school. Hata hivi kwa kuweza kusema Kiswahili kiweze kurizika na kipawe kipawa juu kabisa ingefundishwa hata ndani ya masomo ya juu ha, ndani ya masomo ya msingi na ndani ya masomo ya juu, na hivi na ku um, minister wa, wa elimu wangeweza kutapanya Kiswahili kiweze kufundishwa ndani ya nchi yote, ili Kiswahili kiweze kafundishwa ka, ka na kiele, kieleweke ndani ya nchi yote ya Kongo. Ila jina langu umelisema Hangi Bulele, lakini Hangi Bulebe. Aksante. Asante sana, turudi kwako. Asante sana, samahani kwa kukosea uh, jina lakini tumepata vizuri Dkt Yassin, sasa kama umesikia kwamba kuna hizi lafdhi mbalimbali na kuna majaribio ya kuweza kuweza kuanisha na kuwa na Kiswahili sanifu, kuundwa kwa mabaraza ya Kiswahili katika kila nchi. Unadhani nini kinabidi kufanyike kuweza kusawazisha lugha iwe rahisi watu waelewane kwa urahisi zaidi? vilevile vile, kubaki na Swahili, Kiswahili sanifu, unafikiri ni muhimu, au tuendelee na kila eneo kuwa na lafdhi yake mbali? Na, na, na, nafikiri ikiwa lengo niagi uh... uh... subiri nam, Dr. Yassin endelea nam, ikiwa -ikiwa lengo letu ni kuweza kuzungumza Kiswahili ambacho kitaeleweka sio peke yake katika ukanda huu wa Afrika Mashariki, hilo litakuwa muhimu. Uh, tunavyojua ni kwamba juhudi zinafanywa na Kemisheni ya Kiswahili kuhakikisha kwamba hizi nchi zote zimeunda uh, baraza la kitaifa la Kiswahili. Sasa kazi itakuwa ni kuunganisha haya mabaraza ya uh, Kiswahili ya hizi nchi zote sita au saba, na zitakazo kuingia baadaye, ili ikiwa kuna maneno yanabuniwa ya kwa mfano, yaweze kukubalika kwanza kitaifa kisha kikanda. Nafikiri hiyo ndio itakuwa kazi kubwa, na nakubaliana na wewe kwa sababu kama e, tunavyojua lahaja haja za Kiswahili e, hazipungui kumi na nne au kumi na tano wengine wanasema ni zaidi, japokuwa e, na haja hizi zingine zimeanza kufifia au pia kuondoka, pu, e, hazipatikani tena, e, lakini hilo ni wazo ambalo nafikiri Kamisheni ya Kiswahili inashughulikia. Eh, kama tunavyojua Kiswahili na lugha zingine eh, lazima zikubaliwe kukua na kuunda maneno mapya haswa kiteknolojia na hizi dijitali na mambo yanayofanana na hayo, na, na hiyo ukisema hivyo ni kwamba kila nchi iwe na baraza la kitaifa, lakini tunaona kwamba kuna tofauti kubwa zinajitokeza mpaka hivi sasa, maanake mambo yanakwenda kwa haraka. Utakuta Tanzania wana neno jingine kabisa kwa maana mengine, alafu Kenya wana neno jingine kwa maana ya kitu kile kile. Sasa baraza ha, mabaraza haya je, kuna baraza la Afrika Mashariki unafikiri linabidi kuwepo pamoja, kushirikiana kuweza kutunga lahaja hizo ambazo zinajitokeza? Ndivyo nilivyosema kwamba mabaraza haya kwanza ya nchi ya kitaifa yana wajibu uh, kwanza kupitisha sera ambayo itatambua ile kamisheni ya Kiswahili na pia vile uundaji na pia kuendeleza lugha ya Kiswahili. Eh, matumaini yangu ni kwamba nchi zote, eh, katika miaka isiyokuwa ya mbali zitaunda hizi baraza. Naona hiyo ndio hatua ya kwanza. Uh, na temisheni ya Kiswahili ya ukanda huu nafikiri itakuwa na hilo jukumu, kwa sababu ikiwa neno limeundwa kwa mfano, itabidi likubalike kwamba ndio neno ambalo litakubaliwa, yeah. Uh, kama labda kuweza kusema neno sanifu uh, au neno ambalo litatumika uh. Uh, mmoja katika mada kuu ni, ni wale vile wanavyosema wingi lugha wingi lugha diversity ya linguistic inakubalika, na sioni kama hilo litakuwa na shida na lakini lao, tutakuwa na mfumo wa lugha moja ambao utakubalika kwanza, uh, katika kanda hii itakuwa ni ubora zaidi, kabla neno hilo au maneno hayo au lugha hiyo ambayo pengine wengine wanaita mufti wengine wanaita sanifu iwe kwanza itakubalika katika eh, au itapitishwa katika hayo mabaraza ya kitaifa alafu kisha kamisheni ya Kiswahili, kama nilivyosema, iweze kupitisha eh, iwe au awe, awe ndio maneno ambayo yatakubalika. Eh, kwa hivi sasa sioni kama kuna hiyo shida, na hata kama kuna hiyo tofauti eh, lahaja zenyewe pia zinatofauti, lakini vilevile zinaitwa lahaja za Kiswahili. Asante. Msikilizaji, unasikiliza Live Talk, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. E, naona tumebakia dakika mbili tatu kabla hatujafunga sehemu ya kwanza. E, na nafikiri twende kwako Hangi tena kwa kifupi. Tukiangalia kauli mbiu ya mwaka huu inazungumza kuhusu kutu, eh, kukuza utamaduni wa amani kupitia lugha hii eh, hapo DRC tunajua yale ambayo yamekuwa yakiendelea, hususan mashariki mwa nchi hiyo. Wewe mwenyewe unaona vipi ambavyo tunaweza kutumia lugha hii kukuza utamaduni wa amani? Asante Bwana Mpasha habari. Kwa ya kwanza ningependa kurudia nyuma kidogo, sababu umesema kama Kiswahili na Kiswahili mchanganyiko ilikuwa, naomba ile ni problem ya socio linguistic, ni kusema Kiswahili inabadilika kufuatana na nafasi, na kwa hiyo kuna Kiswahili ya Uganda, Kenya na Tanzania, na wakati kila watu wanakuwa na Kiswahili yao, lakini watu husikilizana, kumbe Kiswahili ni kimoja, na kwa hiyo kufuatana na amani, ni vizuri kabisa. Ingelikuwa tunaweza kuleta Kiswahili tukitumikishe kwa kuweza kufanya mobilization. Tutangaze umoja ndani ya Kiswahili, inaweza tusaidia ndani ya ya, ya, ya, ya ya jeshi, ndani ya masomo, ndani ya makanisa. Ingalikuwa tunaweza kufanya Kiswahili kiwe cha kutumiwa kabisa, ingelikuwa vizuri ile ndani ya nchi yetu sikwepeshi, si sababu tuna lugha karibu fulani. Tuko na lugha mia nne na hamsini na, na, sasa Kiswahili ni lugha moja tu yenye kuwa huku mashariki. Tukifika kule magharibi, Kiswahili hakipo, na kusema Kiswahili kitatuletea amani bo, ni polepole, lakini inaweza kuwa muhimu. Kiswahili kisemeke labda ndani ya nchi yote ili kiweze kutuletea amani, ili kusema hapa mashariki ndiko kwenye Kiswahili kinaweza kutuletea amani, m, kule kwa kipande kingine hapana. Asante. Dr. Levi, kwako wewe huko Uganda, ukiangalia Kiswahili wewe unasomesha katika lugha ya Kiswahili, maendeleo na pesa hizi zilizopatikana unafikiri itabadilisha mawazo maanake, watu wengine walikuwa wakiogopa sana kuzungumza Kiswahili wakisema ni lugha ya kijeshi. Unafikiri dhana hiyo inaweza kuondoka hivi sasa? Ni sababu eh, imani hiyo imeanza kubadilishwa kwa sababu suala la lugha na siasa huwezi ukayatenganisha hayo mambo mawili. Lililopo ni kwamba viongozi walio katika utawala wanakipigia debe, wanakishabiki Kiswahili. Mfano, Rais Mseveni ni lugha ambaye anaishabiki kila mara, wakati mwingine anatumia Kiswahili katika hotuba zake. Lakini pia hivi nisema hapo, katika kila sherehe wimbo wa jumuiya Afrika Mashariki huimbwa kwa Kiswahili. Kwa hivyo hayo yaliyokuwa yakisemwa zamani na imani walizokuwa nazo hivi sasa zimeondoka, kwa sababu katika eneo tuseme, kwa mfano, eneo ambalo liko jijini Kampala ni eneo mojawapo ambapo Kiswahili kilikuwa kinapingwa, lakini hivi sasa serikali ilipopitisha kwamba Kiswahili ni somo la lazima, unakuta kwenye shule, kwa mfano, kuna shule iliyo hapa katikati, Shule ya Mengo SS wana, wamesajili wanafunzi zaidi ya mia mbili katika kidato cha nne. Pamoja na kwamba Kiswahili si somo la lazima, lakini unaona wanaoitikia Kiswahili, kufanya Kiswahili kuwa somo la lazima ni wengi. Kwa hivyo hiyo imani imeanza kupunguka na e, kadiri mikakati ya Kiswahili itakavyoendelea ndivyo e, imani hiyo itakavyofifia na wazungumzaji wa Kiswahili kuongezeka. Kwa dakika moja, katika chuo kikuu huko Makerere, ni hatua gani mnazochukua basi kuhakikisha kwamba hali hiyo inaendelea? E, kwanza kabisa, Kiswahili tumekitoa darasani, na kuna miradi ambayo inafadhiliwa na chuo kishirikiana na serikali, ambayo inanuia kuhusisha wanajamii. Kwa mfano, kuna kuna wale watu ambao wanafundishwa, vijana ambao wanafundishwa na rais, wanaitwa Presidential Initiative for Skilling the Youth, chuo kimeamua kuwafundisha Kiswahili na vijana waendeshaji ambao wanahusika katika uendeshaji wa, wa usafiri. Chuo kimeamua kuwafundisha Kiswahili. Kwa hivyo pamoja na kwamba e, Kiswahili kinafundishwa kwa waalimu ambao wananuia kwenda kufundisha, lakini pia wameamua kwamba hata wale sababu kuna hata kozi ambazo watu wanapewa vyeti, watu ambao wanataka kujifunza pamoja na kukitoa nje. Hiyo mikakati pia inaendelea. Nam, asante sana Dr Levi Masereka kutoka Uganda. Naomba ubaki hapo hapo, maanake tunaondoka kutoka redio tunaingia katika mtandao wa internet. Mpendwa msikilizaji, matangazo ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi ni Live Talk kutoka hapa Washington. Subiri kidogo, tutarudi katika mazungumzo yetu baada ya muda mchache. nam ni livetalk idhaa ya kiswahili ya sauti amerika makala yetu ya kila siku ya ijumaa ambapo tunazungumzia maswala mbalimbali mbali. leo hii tumechagua kuzungumzia swala la siku ya kimataifa ya kiswahili tuangalie hali vipi elimu inaweza kutumia kwa bora zaidi Kiswahili na utamaduni wa amani kama kauli mbiu ilivyotolewa, katika wageni wetu ambao wanatuchambulia hali hii. Kurahisisha mazungumzo, tuna Dr Levi Masereka kutoka chuo kikuu cha Makerere, Hangi Bulebe kutoka DRC na Dr Ahmed Yasin kutoka huko Mombasa. Nam na, na Dr Levi Masereka, kabla hatujafunga, uh, uh, ulikuwa unamalizia, lakini nilifikiri nikuulize swali moja kabla hatujaenda kwa wageni wengine. Umezungumzia hapo kuhusu uh, kuchezwa kwa wimbo wa uh, Jumuiya ya Afrika Mashariki katika kila sherehe. Nimeona hayo yakitokea hasa Tanzania, yakitokea Kenya, akitokea hapo Uganda. Je, Unadhani kwamba Kiswahili kinachukua nafasi yake katika kuleta pamoja jumuia hiyo na kuiimarisha yenyewe? N ndiyo, uh, ni jambo mojawapo ambalo lina linanuia kuinua Kiswahili na kumwonyesha yule hasa raia wa Uganda kwamba pamoja na mambo ambayo yananuiwa kufanyika katika jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini lugha mahususi inayotakiwa kutumiwa ni Kiswahili. Silo hilo tu, lakini pia e, kwenye katiba imewekwa wazi, na sio kwenye sherehe tu lakini shuleni e, e, hata e, wimbo wa taifa wa Uganda umetafsiriwa kwa Kiswahili na wanafunzi ambao wanafundishwa sasa wanafundishwa namna ya kuimba wimbo wa taifa kwa Kiingereza na Kiswahili vile vile. Vitabu vingi vimeandikwa, mikakati ya uandishi wa vitabu hivi sasa, eh, vitabu tofauti na miaka iliyopita. Vitabu vilivyokuwa vikitumiwa, walikuwa wanategemea sana waandishi kutoka Kenya na Tanzania, lakini sasa ni mchanganyiko, kuna waandishi kutoka Uganda, Kenya vivo hivyo. Hatua ni nyingi ambazo zinafanyika zinazonuia kuinua Kiswahili, lakini pia ni ni lugha ambayo inanuia kuwaleta pamoja, kwa sababu ikiwa tutatumia lugha moja. Na hilo jambo limekuwa likisisitizwa sana na rais kwamba lugha ambayo itatuunganisha ni Kiswahili. Kwa hivyo ni sawa na wakati Julius Nyerere aliposema Kiswahili chombo cha kupigania uhuru na akaifanya kuwa lugha kabisa ya nchi moja. Dkt Yasin, ukiangalia katika mojawapo ya changamoto zinajitokeza ni vyombo vya habari, lugha inayotumika, watu wanasema tunabadilisha lugha kwa haraka na kila chombo cha habari kinachangia vingine. Wewe katika utaalamu wako unafikiri vyombo vya habari vinabidi vichukue msimamo gani? Nafikiri vyombo na vya habari vina majukumu kadha. Jukumu la kwanza kubwa ni kuwe na makala ya Kiswahili au kuwe na jarida maalum za Kiswahili. Kwa mfano hapa Kenya, gazeti ambalo la kipekee ambalo linaandikwa kwa Kiswahili au linatolewa kila siku wa Kiswahili ni Taifa Leo, hakuna gazeti lingine na hilo ni la kwanza. La pili ni kuhusu yale matumizi ya lugha. Kuna matatizo kwa, kwa, kwa mfano leo nilikuwa nazungumza na idhaa moja ya Kenya, naambia ya, ya televisheni, naambia kuna shida kwa sababu vile uh, mnavyo yazungumza haya na uh, ile lugha ni kama kwamba mna uh, tafsiri kwa, mnachukua kwanza mna lile neno mnalichukua kwa Kizungu, kwa Kiingereza, kisha mnatafsiri kwa kwa Kiswahili. Nikatoa mfano mmoja, kwa mfano unaposema uh, fulani na fulani was rushed to the hospital. Uh, watasema alikimbiza hospitali, kisha receiving treatment, wanapokea uh, matibabu. Hii si si lugha sawa, ah, lakini wanaitumia mara kwa mara na nimewakosoa ni, ni leo Nimewambia kwa nini kwa mfano, kusema badala ya kusema anapokea matibabu kusema anatibiwa peke yake, eh, au anapata dawa, mambo kama hayo. Kwa hivyo wana hiyo kazi kubwa ya kuhakikisha kwamba wanatumia ile lugha kama vile inavyozungumza Kiswahili, lakini si kutoa kwa Kiingereza ukatafsiri, ukatafsiri moja kwa moja ukasema neno hili e, kwa, kwa kuliswahilisha, basi linafaa ulitoe kwenye ile tafsiri ya moja kwa moja. Huu ni mfano. Vyombo vya habari pia, nafikiri pia ni zitatusaidia kueneza ile amani, kwa sababu mm -hmm. kama tunavyojua wao ndio huwa wa, wanatusaidia ku kama kuna sera kuitangaza, kama kuna fikra mbalimbali ya kukieleza Kiswahili, kwa sababu wao wanafika masafa marefu, na hasa ukitumia vyumbo uh, za kisasa za kiteknolojia kama social media, mitambo ya kijamii. Haya yote yanaweza kuchangia kwanza ukisambaza na kukiendeleza ka, Kiswahili ili vilevile kuchangia amani. Shukran. Naam, lakini katika mfano uliotoa hiyo kutafsiri moja kwa moja nakimbizwa hospitali na mambo kama hayo Changamoto nyingine inajitokeza, sio kwa vyombo vya habari pekee yake, hata shule, ni hii Google Translate. Mtu anachukua neno lile anaweka katika Google alafu inatafsiri wanaitumia. unafikiri nini la kufanyika? maanake linatumika sana katika vyombo vya habari. labda inatokana na hayo. Hilo linawezekana, na ndio tukasema kwamba, uh, tufanye jitihada zaidi, kwenye Google tuweke maneno au tafsiri ambazo ziko sahihi, na na haya mabaraza ambayo nimezungumza, eh, kwanza ya kitaifa, baraza ya Kiswahili ya kitaifa na pia vile vile komisheni ya Kiswahili iweze kutusaidia na kuhakikisha kwamba ikiwa neno hilo liko la kutafsiriwa moja kwa moja, tuangalie ni vipi, na na sasa pia kuna haya tunayoita akili unde kuna hatari kubwa kwa sababu hivi leo hayo tunayozungumza eh, ukiyaweka kwenye eh, hii akili unde, au i itakupa maana mengine, au vile hiyo ambavyo itafikia hiyo akili unde ambayo imekusudia, eh, kwamba wewe utafahamu pengine sivyo hivyo. Kwa hivyo kuna kazi kubwa katika hizi enzi za kidijitali za tiishieneziza wakiliunde tuhakikishe kwamba Kiswahili tunachokitumia ni Kiswahili ambacho kimekubalika, sio Kiswahili ya vile watu wanavyofikiria tu, na hizi tofauti zitaendelea, lakini kuwa na mfumo mmoja wa kanda hii itakuwa ni muhimu zaidi kuliko jambo lolote lingine. na na nilikuwa nazungumza na mtaalamu mmoja ambaye hapo na umefanya vizuri kuzungumza kuhusu hiyo artificial intelligence e, akasema kwamba hakuna namna nyingine, kwa sababu hii mambo ya Google tra Translate na AI yanaonekana ndio ambayo yameingia duniani na yatakuwa hapa kwa muda mrefu. Sasa akasema e, kwamba ita, itabidi wale ambao wanatengeza mifumo hiyo pia kuimarisha wanaita machine learning kwa hiyo jinsi lugha inavyokuwa nao wanaboresha mifumo hiyo, maanake haionekani kwamba itaondoka. Kwa hiyo ni, ni mashine ambazo tutaendelea kuishi nazo. Lakini kabla hatujarejea kwenu, tuna mmoja ambaye amepiga simu kutoka kule New Orleans hapa Marekani, jimbo la Louisiana. Ni mchambuzi wa maswala mbalimbali hapa Marekani. E, lakini anatokea jiji la Atlanta, Georgia, huko Georgia, unamuita Ustadh uh, Timothy Sadera, yuko kwenye laini ya simu. Ndiye huyo ndiye huyo, anaitwa ustat kule Atlanta Georgia eh, Daktari Sadera, kwa sababu ya uanaharakati wako hasa wa lugha ya Kiswahili nakukaribisha. Na kitu ambacho nitaka tuzungumze nawe kwa dakika moja mbili ni kuhusu lugha ya Kiswahili, jinsi ambavyo wana diaspora hapa Marekani wanaichukulia. Kumekuwa malalamiko kwamba wale wengi wetu ambao tunatokea nchi za Afrika ambapo lugha hiyo inazungumzwa hatuwapi nafasi eh, watoto wetu au vizazi ambavyo vinakuja eh, kuienzi lugha hii kwa jinsi inavyofaa. Hebu tupe msimamo wako kuhusu hili, jinsi ambavyo umekuwa ukitazama, eh, ukitangamana na watu kutoka hasa jumuiya ya Afrika mashariki hapa Marekani. Asante uh, kaka, nashukuru sana um... Uh, swala hili ni swala muhimu sana maanake, uh, ukuzi wa lugha ni muhimu. Uh, imekuwa na hiyo ladha kuu ya kuweza kueneza Kiswahili haswa Marekani. Nimeandika jarida, nimeandika makala tofauti, nimeshiriki kwenye vipindi tofauti, na kama vile mwenzangu amesema ni vizuri sana kukuza lugha ya Kiswahili. Uh, shida vi unayokubwa haswa ughaibuni ni kwamba watu wengi wanaozungumza, wengi wengi wanao ishi nchi hizi za ng'ambo na ni wazaliwa wa Afrika Mashariki na Kati, wengi wao hawapendi kuzungumza Kiswahili. Kwanza wazazi ndio wanadunisha Kiswahili kabisa. Nimezungumza na wengi mimi. Ni mwalimu wa Kiswahili katika chuo kikuu pia hapa Marekani, na nimejaribu pia kufanya masomo hata ya bure. Mwezi ujao, mwezi jana, nilikuwa nimeandika e, ningependa wanafunzi mtume, wazazi tumeni wanafunzi, nitawafunza Kiswahili na kisha unakuta ya kwamba siasa porojo na zile ambazo hazina mwelekeo huwa ndizo zinakita mizizi. Maanake utasikia mwingine atasema ya kwamba ah, tutalipa pesa ngapi? Ukimwambia okay, haswa kama unasoma Kispanish ama Kireno na pengine unataka kusoma Kigiriki ama lugha nyingine ya Kiingereza, utatozwa pesa kama dola dola arobaini kwa saa lakini ukimwambia kwamba pengine utatoza pesa kiasi fulani, ukuta mzazi anasema ha, hata mimi naweza nikazungumza. Na mwenzangu amezungumza vizuri, akasema kwamba wengi wanatafsiri neno moja kwa moja, na kama huzingatii ngeli, hujui lile li, li, neno alitakuwa na maana. Kuna maneno ambayo yana maneno zaidi, maana zaidi ya moja mbili, ama mara tatu. Kwa hivyo hapa Marekani na kwingineko, wazazi ndio wanaosababisha haswa uzambaratishaji wa lugha ya Kiswahili. Jambo la pili ni kwamba tunahitaji miradi ambapo wanafunzi wanaweza kujitolea, wanaweza kwenda. Ukiangalia, mzungu anatoka hapa Marekani, anaenda kusomea Dar es Salaam, anaenda Kenya, anaenda kutumia pesa zake kule ajifundishe lugha, ndipo sasa akirudi hapa atakuwa mtu wa muhimu sana. Shukran sana Dr. Timothy Sadera kwa mchango wako huo, shukuru Nam, twende kwako huko DRC Hangi, ni kwamba kama ulivyosikia, je, juhudi gani zinafanywa mbali na kwamba nasomeshwa skuli kwamba watu wanasoma Kiswahili? Ukiangalia utaarifu wa viongozi wa kisiasa, bila shaka DRC imejiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki, kuna mipango gani ambayo inataka kuwezesha DRC kuendeleza Kiswahili? Hangi. Samahani nilikuwa nimekuwa absent mind kidogo, unaweza rudia ulizo kwa kidogo mzee? Nilikuwa nauliza kwamba DRC sasa imejiunga, pale mwanzoni ulikuwa nasema imejiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki. Umesema kama tulivyosema ni kwamba Kiswahili iko zaidi katika upande wa Mashariki. Je, unaona ni juhudi gani ambazo serikali inafanya kuweza kuhakikisha kwamba Kiswahili kinaenea huko DRC katika maeneo yote? Asante kwa ulizo hilo. Najua wazi ya kwamba kuficha mambo sio vizuri. Kongo yetu ina lugha, kuna fasi kwenye wanajifunza Kikongo, wengine Kiluba, wengine Lingala, wengine Kiswahili huko Mashariki. Na wakati wa siasa, siasa Kiswahili kinachukuliwa kama vile lugha ya siasa. Wakati siasa inabadilika, watu wanasema nchi yote ikuwe Kiswahili. Ile ni ubadilishaji wa wa, wa siasa na nyinyi wote mnajua. Ila sasa kwa kuwa Kongo imeenda ndani ya East Africa, inaenda ndani ya politics ya East Africa, kusema East Africa yote tuongee Kiswahili, yale yana ya madhara mengi yatosha. Ya sababu sisi wakongomani ni vizuri zaidi tuongee lugha moja, ila haitawezekana. Sababu gani? huko Bakongo banasema Lingala na Kikongo na Kikasai. Sasa kusema Kiswahili kitaenea kitasambazwa ndani ya Kongo yote nzima sikwepesi, inaomba inaomba juhudi nyingi kabisa. Hata kama tunaingia ndani ya East Africa Community, Kiswahili kitakuwa kiko tu, kiko tu kidogo sana ndani ya nchi yetu. Asante sana na kabla hatujaenda kuangalia uh, ni vipi, nini ambacho wasikilizaji wanasema kwenye mitandao eh, hangi kwa dakika moja ni, ni kuwa naangalia eh, kwenye mitandao huku wakizungumza kuhusu lugha ya Kiswahili hapo Uganda na na kitu uh, kundadhi, ni nizungumze na Dr. Masereka. Eh, shikilia hapo Dr. Masereka kwanza, tuangalie yanayovuma vipi ambavyo watu wanazungumza kwenye mitandao ya kijamii eh, tusikie nini ambacho kinaendelea eh. Naona mwelekezi wetu hayuko tayari kutuletea yale yanayoendelea kwenye mitandao ya kijamii, labda baada ya dakika moja. Eh, Dr. Masereka, nilikuwa naangalia hapo Uganda, katika mazungumzo kwenye mitandao ya kijamii wengi wanasema kwamba moja ya changamoto kubwa ni kwamba Waganda kwa ujumla wao wanapenda sana lugha zao za asili, na hiyo inaathiri ukuaji wa lugha ya Kiswahili. Unaliona una, una hilo wewe kama mtu ambaye unaangazia eh, vile Kiswahili kinakuwa hapo Uganda? Ni jambo nitakalosema ni kwamba ni kweli Waganda wanapenda lugha zao za asili. Lakini pia la muhimu ambalo ningependa tulijue ni kwamba Kiswahili ukuaji wake na uendelezaji wake haunuii kukalia au kuzorotesha au kuzimisha lugha za kijamii. Ila tu lililopo ni kwamba mtu watu waelewe ni kwamba kila lugha ina hadhi yake. Hadhi ya Kiswahili ukilinganisha na lugha za kijamii ni tofauti kabisa. Kiswahili ni lugha ya kimataifa, lugha ya jumuiya, lugha ya kiofisi, tofauti na lugha ambazo tunatumia hapa. Mwenyewe nina lugha yangu ya kijamii, na ni kweli naipenda, lakini siwezi nikalinganisha ile hadhi na hadhi ya Kiswahili. Iliobaki ni kwamba ndio sababu mwenzangu amegusia swala la la baraza hayo mabaraza maju, mojawapo ya majukumu yake ni kuhakikisha kwamba watu wanajulishwa, wanafundishwa, waelewe umuhimu wa hiyo lugha kama ilivyo. Pamoja na kwamba tunapenda lugha zetu hapa, Kiingereza kimeenea, kime sana wanakitumia. Kwa hivyo mabaraza yakichukua hilo jukumu, na ni jukumu pia ambalo mwenzangu amelizungumzia kuhusu masuala ya, ya tafusiri na wanahabari, ni kwamba ninaimani kwamba katika kila nchi mabaraza ya lugha ya hasa Kiswahili yakiwepo hayo matatizo sijui ya tafsiri mbaya sijui nini au matumizi mabaya ya lugha, nadhani yatakomeshwa endapo mabaraza yataundwa kama ilivyo, kwa sababu tukichukua mfano wenzetu we ambao wanarejelea kama wazazi wa Kiswahili kule Tanzania e, mabaraza mawili ya BAKITA na BAKIZA wame w, yani wamefanya kazi kubwa sana nadhani kuhusiana na hilo swala la kupenda lugha na iwe ni kizuizi kwa maendeleo ya Kiswahili, mimi sione kwamba ni sababu. La muhimu ni kuhamasisha watu. Sawa sawa kabisa, sawa sawa kabisa. Uh, Dk Masereka hapo. Sasa tuangalie jinsi ambavyo mnazungumza kwenye mitandao ya kijamii, naona maoni ni chungu nzima hapa. Abdu Shakur Abud. Naam, bila shaka. Maanake ukurasa wetu wa Facebook watu wameandika kweli kweli. Hebu tuanze moja kwa moja, wanasemaje? wanasema wana sema, wengi sana ni kusifu tu wakisema Kiswahili kitukuzwe. Nianze na Rebeka Nakwaya anasema, napenda sana Kiswahili na kuwa ndio kwa kuwa ndio lugha pekee ambayo imejenga Ubia na kuondoa mkakasi kati ya watu na tamaduni na kabila tofauti hapa Kenya. Naweza kusema tumepiga hatua katika makuzi ya Kiswahili, na akasema hakika kitukuzwe. Timothy Ngaira pia yuko kule Kenya, kule Kitale, anasema Kiswahili kitukuzwe kote kote kwa wale wanaoipenda na kuielewa. Na pia ni vyema kwa waheshimiwa wetu katika mawasiliano yao, wakiwa pale bungeni au wanapokutana na wananchi, wawe wakitumia lugha hii ya Kiswahili ili iwe rahisi kwa kila mmoja kufahamu kile ambacho wanakizungumzia. Kutoka Butembo uh, kule DRC anasema uh, kila la heri kwa nchi zote ambazo zinazungumza lugha ya Kiswahili, ila ningependa hii lugha ya Kiswahili ikuwe ikisomwa kwenye shule, kwani watu wengi, hizi lugha ambazo zililetwa na wazungu, watu wengi wanashindwa nazo uh, katika shule kwa sababu hawaelewi ni kwamba tunakuta kwamba hata Tanzania au Kenya, Uganda ingawa Kiswahili ni lugha rasmi, lakini sheria na mijadala inayoendelea katika bunge ni kwa Kiingereza sehemu nyingi, mara nyingi wanakuwa na sheria zinaandikwa kwa Kiingereza. Unafikiri hii inatokana na kitu gani, kwamba lugha bado hawajaweza kuiweka sawa kutumia kama njia ya mawasiliano na kueleza katika upande wa kisheria, na nafikiri, na, na, na, na, na, na kwa mfano, naweza kuzungumzia katika bunge la Kenya. Bunge eh, la Kenya lilianza kutumia Kiswahili kama lugha ya bunge kuanzia mwaka elfu moja mia tisa sabini na tano. Hii, hilo limepatikana na kuna wabunge maalumu wakiinuka wao huwa Uh, a wanaozungumza ni Kiswahili wanakipenda na wanakienzi pia vile vile. Katika serikali uh, za mashinani uh, mabunge ya serikali za mashinani mfumo um, ni huo huo. Shida iko kwamba pengine katika viongozi vio, vio, wakuu uh, uh, kwa mfano magavana, hasa magavana wengine ambao wametoka maeneo ambayo Kiswahili kinazungumza zaidi, inatokeaje uh, vile gavana kama huyo akiinuka kuwazungumzia watu wake, anaona yeye labda akuzungumza Kiswahili atakuwa amejifanya ni duni lao, akizungumza Kiengereza au lugha ingine ya kigeni, basi labda hii itamfanya kwamba watu wake au wale walimpigia kura waone kwamba yeye ameendelea. Kwa hivyo kazi iliyoko ni kwamba, kubwa ambayo iliyoko, ni lazima kwanza tukubaliane kwamba Kiswahili hali yake a heshima yake kama sisawa, basi ni kubwa kushinda lugha ya kigeni. Ikiwa hilo litapatikana, basi ni vizuri. Viongozi kama hawa ambao pengine wanawahudumia watu wao au waliowachagua, pengine wanazungumza Kiswahili, lakini yeye ataona labda azungumze kwa Kiingereza. Hii ndio shida ambayo tulionao, nafikiri Kenya labda na ndugu zetu eh, wa Tanzania, mara nyingi nikisema kwamba pengine ndugu zetu wa Tanzania wamepiga hatua mbele zaidi, kwa sababu walipopata uhuru kitu cha kwanza walichofanya ilikuwa ni kujenga ujamaa na undugu kwa kutumia Kiswahili. Sisi Kenya mfumo wetu tulipopata si uhuru, ilikuwa ni mambo ya kimaendeleo au kiuchumi. Eh, pengine ni hivi siku za karibuni ndo tumesema la Uh, kwa nini sasa sisi labda waiji ya ndugu zetu wa Tanzania ambao kwanza walipata ule umoja na mshikamano, sisi tulikuja baadaye. Kwa hivyo haya ni mambo yote ambayo kama nilivyotangulia kusema haya mabaraza ya Kiswahili ya nchi tofauti tofauti ziweze kuunganishwa ujumla na hii kamisheni ya Kiswahili ya ukanda huu wa Afrika masharikisa, lakini hapo Kenya Uh, hapo Kenya daktari, kumekuwa na ukosoaji kutoka Wakenya wenyewe, baadhi yao na hata kutoka nje. Najua kuna wengi tu hapo Afrika Mashariki wanaitazama Kenya na nafikiri pia Uganda kwa kiasi fulani, eh, lakini Kenya inatajwa kama moja ya nchi ambazo kuna wengi ambao kwa sababu moja au nyingine hawataki, uh, kuji Eh, ku, ku, kuonekana kwamba wanazungumza lugha hii wanakimbilia sana. Nafikiri uh, Abdu Shakur Abud alikuwa ameuliza swali hili kwa njia nyingine, lakini ni nini hasa kinachangia Wakenya wengi kutaka kuzungumza hasa lugha ya Kiingereza ki kuliko Kiswahili hata wakati ambapo wanaweza kuzungumza? Kama nilivyosema ni tutahitaji wahamasisho wa kuonyesha wa kwamba ikiwa ulimwengu mzima umeweza kutambua Kiswahili kama uh, lugha kumi bora uh, uh, katika ani duniani uh, labda ni kirudi kwenye wane. Haya, viongozi kuambia kwamba usizughulie Kiswahili ni lugha duni, kwa sababu ikiwa imeorodheshwa na lugha zingine kubwa, hilo uh, ni muhimu lakini pia labda kuna kasumba za kikoloni kuona kwamba labda ukiwa umezungumza Kiingereza au latieo basi utakuwa umeendelea, lakini haya yote kazi uhamasishe zaidi katika maoni yangu. Labda wenzangu wana maoni badala sana. Kabla ya kumpa kasereka masereka au hangi kwako, wee Yasin, kuna hili neno ambalo mi naona mtindo umekuja kila neno sasa inatumia u uh, upatikanaji, ukamataji. Unaona sentence moja, badala ya kusema kitu unasema upatikanaji, badala ya kusema kupatikana. Unafikiri hii inatokana na nini, na unafikiri inaweza kuathiri vipi lugha ya Kiswahili? Pale palipali nikapita kuangalia ule uindaji wa haya maneno, labda mchipuko wake, na nafikiri E, wanalinguistik pengine watakuwa na maelezo zaidi. E, kuangalia pia <coughs> e, kumeathiriwa kikubwa huu kuwaji wa Kiswahili labda kwa kuchukua maneno. Kwa mfano mi, hapa eh, Kenya, kuna mbinu mbili za kuunda maneno. Kwanza ni ni nadharia ambayo, eh, labda wataalamu wanaitumia. Ukiangalia labda katika maneno ambayo yametokana na lugha za kiafrika huo ni hiyo maz moja au mfumo mmoja mfumo wa pili ambao pengine ulituliwa nguvu sana na marehemu Sheikh Nabhany ni kwamba ikiwa tunataka kuunda maneno kwa nini tusitumie au tusiangalie katika hizi lahaja kumi na nne kumi na tano wengine wanasema zaidi kwa mfano neno runinga ilivyoundwa au rununu limetokana na msingi wa hizi lahaja zingine Pengine eh, turudi kwenye hizi lahaja ambazo zipo kwa mm-hmm. Sasa na zingine zimeanza kusikia au kuzorota, hayo atakuwa ni maoni yangu, lakini labda wana spiki labda yatakuwa na mtazamo mwingine. Dkta Masereka, na tumesalia na dakika moja, moja kwako kwa wewe na pia kwake hangi, eh, sijui kauli za mwisho mwisho labda unaweza kuchangia hapo ambapo amepaachia, eh, dakta kutoka kule Nairobi, kule Mombasa. Asante sana, ningependa ni ni, labda nigusie hilo suala la kumfano, mfano, ni, kwa mfano umetoa mfano wa upatikanaji. Ni nachotaka kusema ni kwamba lahaja ni sifa mojawapo ya ukuaji wa lugha, kwa hivyo jambo la kuwa na lahaja nyingi, hilo si tatizo, kwa sababu lugha lahaja inatokana na maeneo lakini pia inatokana na kiwango cha uzoefu wa mtu kutumia hiyo lugha au kiwango cha elimu. Kwa hivyo hilo kwangu mimi nisione mi, kwamba ni tatizo, lakini kama tuli- tulivyokisha sema ni kwamba ukiangalia nchi ya Kenya na Uganda pale ulisema kuna wakati mwingine watu wanapendelea kutumia Kiswahili Kiingereza kuliko Kiswahili nchi hizo mbili ukiona, ukifanya uta, uta, utafiti utagundua kwamba hazina mabaraza kama ilivyo Tanzania, na kama ilivyo Tanzania, mabaraza ambayo yana jukumu la uendelezaji na ukuzaji wa Kiswahili au pia kuratibu na kufanyia masahihisho jinsi Kiswahili kinavyotakiwa kuzungumzwa. Kwa hivyo naamini kwamba mabaraza yakiwepo ni wito kwa serikali ambazo zimo katika Jumuiya ya Afrika Mashariki kwamba hilo jambo linatakiwa lifanyiwe kazi haraka iwezekanavyo. Asante sana Dr. Masereka, maanake muda umemalizika hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tunashukuru sana kushiriki kwenu, Masereka Levi kutoka Makerere. Tulikuwa na Hangi Bulebe kutoka huko DRC na Dr. Ahmed Yasin kutoka Mombasa, Kenya, katika majadiliano yetu ya Live Talk tukizungumzia Siku ya Kimataifa ya Kiswahili. Hapa studio tulikuwa na BMJ Muridhi, mimi Abdu Shakur Abud na mwongoza matangazo