Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo Jumamosi, yanakujia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu wa shirika Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya, na huko DRC tunasikika kupitia redio Butembo na redio program mjini Bonia. Katika matangazo ya leo tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea Marekani, Afrika na kwingineko duniani. Lakini kwanza tupate habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Waziri wa zamani wa afya Masud Pezeshkian ameshinda uchaguzi wa rais wa Iran dhidi ya mpatanishi wa zamani wa nyuklia Saidi Jalili na anawaomba raia kumuunga mkono, huku akiapa kufanya mashauriano ya karibu zaidi na mataifa magharibi, kulegeza sheria kali ya nchi hiyo na kurejesha makubaliano ya nyuklia mwaka 2015. Kuna mashaka miongoni mwa raia wengi wa Iran kwamba daktari huyo mwenye miaka 69 ataweza kutimiza ahadi zake alizotoa wakati wa kampeni, kwa kuwa kiongozi mkuu wa kidini Ayatola Ali Khamenei ana nguvu zaidi katika masuala yote ya serikali na ana mamlaka ya mwisho katika Jamhuri ya Kiislamu na amezungukwa na watu wenye msimamo mkali. Pezeshkian pia atapunguziwa kazi zake ili kufikia malengo yake kufuatia vita vya Israel na Hamas vinavyoendelea huko ukanda wa Gaza pamoja na Hezbollah na hofu juu ya usindikaji wa uranium kwa Teheran katika viwango vinavyokaribia utengenezaji wa silaha. Hamas imekubali pendekezo la Marekani la kuanza mazungumzo juu ya kuwaachia huru mateka wa Israel wakiwemo wanajeshi na wanaume Siku kumi na sita baada ya awamu ya kwanza ya makubaliano yanayolenga kumaliza vita vya Gaza. Chanzo kimoja cha Hamas kililiambia shirika la habari la Reuters hii leo Jumamosi, kundi hilo la wanamgambo wa Kiislamu limeondoa madai kuwa Israel kwanza ikubali makubaliano ya kudumu ya kusitisha mapigano kabla ya kusaini mkataba wa makubaliano na kuruhusu mashauriano ili kufanikisha hilo katika kipindi cha wiki sita za awamu ya kwanza. Chanzo hicho kililiambia Reuters kwa masharti ya kutotajwa jina, kwa sababu mazungumzo haya ni ya faragha. Waziri Mkuu mpya wa Uingereza Kiastama leo Jumamosi alianza siku yake ya kwanza madarakani kwa mkutano wa baraza lake la mawaziri baada ya ushindi wa chama chake cha Leba uliomaliza miaka kumi na nne ya utawala wa Conservative. Starmer alifanya mkutano wake wa kwanza wa baraza la mawaziri saa tano asubuhi kwa saa za London, na waziri wa kwanza mwanamke wa fedha wa Uingereza, Rachel Reeves, na waziri mpya wa mambo ya nje David Lammy. Kiongozi wa Leba alitumia saa zake za kwanza huko Downing Street siku ya Ijumaa, akiteua timu yake ya mawaziri, saa kadhaa baada ya kukipatia chama chake cha mrengo wa kati kushoto kurudi madarakani kwa wingi wa viti 174 katika bunge la Uingereza. Kazi ya mabadiliko inaanza mara moja, Starmer alisema Ijumaa, muda mfupi baada ya kuthibitishwa kama waziri mkuu na Mfalme Charles watatu na umati wa watu waliopeperusha bendera ya chama cha leba waliomkaribisha Downing Street. Wakati wa waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer amethibitisha hii leo kuwa serikali yake mpya haitatekeleza sera mtangulizi wake ya kuwahamisha waomba hifadhi wanaowasili nchini humo katika boti ndogo na kupelekwa Rwanda, na kusitisha mpango huo kabla ya ndege yeyote kuanza kuondoka. Mpango wa Rwanda ulikuwa umekufa na kuzikwa kabla ya kuanza. Haijawahi kutokea kuwa kizuizi kwa boti ndogo, Stama alisema katika mkutano na uandishi wa habari. Siko tayari kuendelea na hatua hii kama kizuizi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington. Rusia imefanya shambulizi la ndege zisizokuwa na rubani drone, usiku wa kuamkia leo nchini Ukraine, imepiga kituo cha nishati katika mkoa wa Sami ulioko kaskazini mashariki mwa nchi, maafisa wameeleza. Makundi ya drone na vitengo vya ulinzi wa anga vya Ukraine vilitungua ndege 24 kati ya 27 za Russia zilizorushwa katika mikoa kumi na miwili, kitengo cha anga kimeeleza. Kituo kikuu cha gridi ya taifa Ukrenergo kilisema kituo cha nishati katika mkoa wa Sami kiliharibiwa na kulazimisha umeme wa dharura kuzimika kwa watumiaji wa viwanda katika mji wa Sami. Timu za kufanya matengenezo zilikuwa zikifanya kazi kurejesha huduma, ilieleza taarifa hiyo. Hakuna taarifa za haraka za vifo au taarifa za kina za uharibifu mwingine kutoka kwenye mikoa. Afrika Magharibi iliyogawanyika itakuwa mwenyeji wa mikutano miwili ya marais wikendi hii, mmoja nchini Niger kati ya viongozi wa utawala wa kijeshi wa kanda ya Sahel, ukifuatiwa na mwingine nchini Nigeria kesho Jumaapili na viongozi wa jumuiya pana ya uchumi. Mkutano wa leo Jumamosi katika mji mkuu wa Niger, Niamey, utakuwa wa kwanza kati ya viongozi wa kijeshi wa jumuia mpya ya Mpia, kikanda Muungano wa mataifa ya Sahel, AES, Mali, Burkina Faso na Nijar zilianzisha mkataba wa ulinzi wa pamoja mwezi Septemba na kuondoka katika jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, hapo mwezi Januari. Kujiondoa kwao ECOWAS kulichochewa kwa sehemu na madai yao kwamba Paris ilikuwa ikiendesha umoja huo na kutotoa msaada wa kutosha katika juhudi za kupambana na jihadi. Kuondoka kwao kumekuja wakati ambapo mataifa hayo matatu yalipohama kutoka kwa mtawala wao wa zamani wa kikoloni Ufaransa na kuwafukuza wanajeshi wa Ufaransa wanaopinga jihadi na kugeukia kile wanachokiita washirika wao wa dhati Yani Rusia, Uturuki na Iran. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Sekunde chache hivi sasa utakuwa naye Kenneth Bwire katika kipindi cha Jarida la Wiki. Jarida la wikendi hili, ni jarida la wikendi, kipindi kinachoangazia maswala yanayochipuka katika bara hili la Afrika na zaidi ya eneo la Afrika Mashariki. Ni kipindi kinachotayarishwa kwa ushirikiano wa Sauti ya Amerika maarufu VOA, Azam TV Tanzania na Citizen TV kutoka Kenya. Mimi naitwa Nimro Tabu kutoka Citizen TV Nairobi, Kenya. Kutoka Washington DC, makao makuu ya sauti ya amerika VOA, mimi naitwa Kenneth Bwire na mimi ni Good Luck Po nikiwa Azam TV Dar es Salaam, Tanzania. Na wiki hii tunajadili kuhusu safari za kila mara za marais na mawaziri katika nchi za afrika Mashariki. Je, zina faida na tija kwa nchi hizi, ama ni mzigo Eh, kwa walipa kodi na kabla ya tutazame ripoti hii ambayo inaangazia kuhusu jambo hili ambayo imeandaliwa na mwandishi wa Sauti ya Amerika eh, Collins Adede akiwa Mombasa, Kenya. Marais wa mataifa ya Afrika Mashariki wamekuwa wakifanya ziara za mara kwa mara kwenda nje ya nchi zao. Wananchi wanaona ni ufujaji wa rasilimali za nchi bila faida. Nyingi ya safari hizi ni kuelekea Ulaya lakini viongozi hao wamesisitiza ziara hizo zina faida, kama vile kutafuta wawekezaji, kutafuta ushirikiano wa kimaendeleo na kuimarisha uhusiano na jamii ya kimataifa. Rais William Ruto wa Kenya amefanya zaidi ya ziara 60 nje ya nchi tangu alipochukua hatamu mwaka 2022. Takwimu zinaonyesha alizuru mataifa 10 mwaka 2022, mataifa 34 mwaka 2023, na tayari amezuru mataifa ishirini mwaka huu wa 2024. Ofisi ya mkaguzi wa hesabu za serikali ya Kenya inadokeza kwamba safari hizi zimegharimu nchi zaidi ya dola milioni 107 kufikia mwezi Machi mwaka 2024. Licha ya shutuma hizo, Rais Ruto amesisitiza ziara zake nje ya nchi zimekuwa na manufaa, kuvutia wawekezaji, kufungua masoko mapya ya bidhaa za Kenya na kubuni ushirikiano na mataifa mengine duniani. Nimetembea sehemu nyingi China kwa mfano, wamesema sasa watatufungulia soko ya chai na soko ya makademia na soko ya avocado. Nilikuwa kule juzi mimi. Nataka wakulima wajipange. Pia masoko ya Korea, soko ya european union. Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania amefanya safari 46 nje ya nchi kati ya mwaka 2022 na 2024, mwaka huu akitekeleza safari kumi tukazungumza uhusiano wetu ambao mpaka mwaka jana umetimiza miaka sitini, uhusiano baina ya Marekani na Tanzania. Lakini tukaona haja sasa ya kubadilisha mwelekeo wa uhusiano. Naam, kujadili mada ya leo tuko naye Daktari Edgar Githua, mtaalamu wa masuala ya diplomasia katika Chuo Kikuu cha Strathmore hapa jijini Nairobi nchini Kenya, na katika studio za Azam TV Tanzania ni mchambuzi wa masuala ya uchumi Fanuel Sindika. Nianze nawe Daktari Gidhua, taarifa nzuri hiyo iliyoweza e, kuwekwa hewani na Odede. Lakini pengine tuzungumzie safari nyingi za marais na au viongozi wa bara la Afrika ughaibuni huwa ni za kutafuta msaada au mikopo mara nyingi. Je, hakuna mbinu mwafaka za kutafuta huduma mikopo au hata usaidizi wa fedha pasi na kiongozi kusafiri hasa ikizingatiwa kwamba haya mataifa si mageni. E, yamekuwa na uhusiano wa mara kwa mara kutoka serikali iliyotangulia, serikali ambayo inaingia, na viongozi ambao wanabadilika mara kwa mara no. Asante mara nyingi ukiona marais wakitembea kule nje, haswa rais akiwa mgeni katika ofisi, huwa anaenda yeye mwenyewe, kwa sababu anataka kuweka uhusiano mwema, kitu cha kwanza kujitambulisha kule, kuweza kupatana na wenzake upande ule, na waweze kuelewana, kwa maana hata kama haya mazungumzo yanaweza fanywa na watu wengine Uh, marais wengine sa zingine huwa wanaona akienda yeye mwenyewe ataweka ile, kwa kizungu tunasema ile personal touch, ataweka ule ubinafsi wake, ataweza kuelewana na mwenzake, na kuna mambo mengine mengi hata wataweza kuzungumza ambayo mataifa huwa hawaelewi. Kwa hivyo ndio utakuta rais uh, mara nyingi huwa wanataka, haswa wakiwa wageni, ku ku, kufuatilia na kuenda katika hizi, uh, kuenda katika hizi ziara waki wenyewe bila kutuma mtu mwingine baada ya mazoea labda ameenda huko mara moja ama mbili hivi, labda ukuta ataweza tuma uh, waziri ama anaweza uh, tuma naibu wake, lakini haswa, at least, mara ya kwanza rais ataenda mwenyewe ili waweze kuelewana aweze kujieleza na aweze kuweka hiyo personal touch katika, katika ile ziara hmm. Lakini mara nyingi tunaona wanataka kwenda safari ambazo hata anaweza kutuma mwingine ama waziri. Lakini kwa sasa, wacha nitupe usukani kwa Kenneth. Katika vyombo vya habari vya kimataifa, kiasi kikubwa za taarifa utakazosikia ni kuhusu safari za marais na mawaziri, hasa wa mambo ya nje. Mawaziri wa fedha na usalama wanasafiri nchi moja hadi nyingine, wengine kama mambo ya nje hapa Marekani. Kwa mfano, Anthony Blinken ni kama anaishi kwenye ndege, yupo sehemu moja anakwenda huku, akiondoka anaingia kule na kwingine, anatembea na waandishi wa habari kwenye ndege. Marais wa Afrika Mashariki wamefikia hatua ya kulazimika kufanya ziara kama hizo kwa ajili ya uhusiano wa kimataifa, maslahi ya uchumi au maslahi ya usalama ya nchi zao, ama bado wana kazi kubwa ya kushughulikia siasa na mambo yaliyo ndani ya, ya nchi na kwamba safari nje ya nchi ni hasara na mzigo kwa mlipa ushuru? Eh, safari za viongozi wa nchi, raisi na wasaidizi wake, kiujumla ni muhimu sana. Sasa labda nijikite sana kwa wakuu wa nchi marais wa nchi e, ukichukulia nchi kama kampuni, rais anakuwa kama mkuu wa marketing au mkuu wa masoko. Ili nchi iweze kuendelea, lazima izalishe bidhaa na huduma, iuze ndani ya nchi na wauze nje ya nchi. Na ili uweze kuwa na bidhaa nyingi ambazo unazalisha ni lazima upate masoko. Masoko haya unayapata wapi? Ni kwa kujenga mahusiano mazuri na nchi zingine. Na ndio maana viongozi wa nchi zote duniani ukianza na sisi Tanzania na mataifa makubwa kama Marekani, Urusi na China utaona wakisafiri kutoka nchi moja kwenda nyingine, licha ya ya kwamba wanatengeneza mahusiano lakini kutafuta masoko ya bidhaa na huduma zao ambazo wanazizalisha katika nchi zao. Hakuna namna yoyote ambayo nchi inaweza ikaendelea bila kuzalisha bidhaa na huduma, na unauza wapi? Ni kwa kujenga mahusiano mazuri na nchi zingine ili uweze kupata masoko ya bidhaa zako. Sasa kuna hoja kuna hoja hapa inatajwa eh, Fanuel kuhusu gharama ambazo zinatumika na inakuwa ngumu wakati mwingine kutathmini ni gharama kiasi gani inatumika, kwa sababu wakati fulani pia ama wakati mara nyingi eh, bajeti zinazotumika kwenye safari hizi haziwekwi haziwe wazi. Eh, unadhani ni muda sasa eh, wakuu hawa wanchi kuwa kila wanaposafiri waweke wazi kiasi cha fedha ambacho kinatumika, na pengine kujua kile ambacho kinarudi kina, ili wananchi waone kwamba hizi safari ni mzigo ama ni nafuu kwao yeah. E, nafikiri inaweza ikawa vizuri kwa sababu ya uwazi, wanasema transparency and accountability. Ni vizuri wananchi ambao ndo walipa kodi wakajua ni kiasi gani ambacho kiongozi wao anatumia anaposafiri kutoka nchi moja kwenda nyingine. Japokuwa katika bajeti zetu kunakuwa na e, kasma ya rais, sasa hatujui kama huwa anazidisha alichopangiwa kwenye hizo safari zake, lakini ni vizuri kuwe na uwazi, wananchi wafahamu ni kiasi gani ambacho kinatumika kwa ajili ya viongozi kusafiri kutoka nchi moja kwenda nyingine. Nakushukuru sana uh, Fanuel uh, Kenneth pamoja na Nimrod. Tumeona hapo uh, hoja ambazo uh, zinaibuka, lakini swala kubwa ni kwamba nani ambaye anabeba mzigo huu, kama upo na je, kile ambacho kinatumika ndio hicho, hicho ambacho kinaingia. Uh, ni jambo jema uh, wananchi wakafahamu, sio Naam, um, lakini unadhani hapa ni kwamba kinachofanyika kimakosa ni kwamba anaporudi rais, amezungumzia Nimrod, kwamba mara nyingi wanaenda kukopa, anaporudi rais, ingekuwa vyema wale ambao wamepewa jukumu la kuzungumza kwa niaba ya serikali iliyo madarakani kuelezea hii safari, rais ameenda, amerudi, ametumia kiasi fulani cha pesa anavyosema Fanuel, na faida zake ni hizi, lakini anaporudi anakuwa kimya, basi maswali hmm, nayo anakuwa ni mengi. Asante sana Kenneth. Bila shaka mtazamaji, sasa nataka nikupe maelezo tu kuhusiana na safari za ndege kati ya marais watatu kutoka Kenya, Tanzania na vilevile vile Uganda. Moja kwa moja basi nifahamishe kwamba tangu kuapishwa rais William Ruto amesafiri mara 64. Rais William Ruto aliapishwa kama rais mnamo eh, tarehe 13 Septemba mwaka 2022. Siku sita baadaye alifunga safari yake ya kia kwanza akielekea nchini Uingereza. Kufikia mwisho wa mwaka huo Ruto alikuwa amesafiri mara kumi kuelekea mataifa kadhaa. Mwaka uliofuatia kuanzia Januari hadi Disemba, rais Ruto alisafiri mara thelathini na nne. Alizuru baadhi ya mataifa hayo zaidi ya mara moja. Alikuwa Tanzania mara tatu, huku akizuru Uganda mara mbili. Mwaka huu wa 2024 ulipoanza, safari za rais ziliendelea kufikia Juni mwaka huu, rais William Ruto amekuwa amesafiri mara ishirini akizuru mataifa kadhaa yakiwemo Marekani na Swiland mara kwa mara. Aidha, rais akitetea safari zake akisema zina manufaa mengi kwa taifa hili. Na huko nchini Tanzania, tugeukie tuangalie, mama Samia Hassan uh, Suluhu amesafiri mara ngapi sasa nchini Tanzania? safari uh, za rais uh, Samia zimeibua maswali vile vile kama ilivyo Kenya. Mnamo mwaka 2021 alipochukua hatamu za uongozi, Rais Sulu alisafiri mara 11 akizuru mataifa kumi tofauti yakiwemo Marekani na Uingereza. Mwaka uliofuatia rais alizuru mataifa 15 baada ya kusafiri mara 17 akizuru Mozambique zaidi ya mara moja, mnamo mwaka 2023, aidha E, alisafiri zaidi hadi mataifa barani Afrika akisafiri mara 17 akifika katika mataifa 15 tofauti. Mwaka huu pekee ya 2024 kufikia mwezi huu, rais amezuru mataifa kumi akifika Vatican kule Roma, na pia akifika Afrika Kusini. Na kwa upande wake, tuelekee Uganda ambapo tuangalie ziara za rais Yoweri Museveni, ni kwamba hajulikani sana kwa safari nyingi. Mwaka huu amezuru tu Zanzibar na Kenya. Ni mchache sana wa ziara nyingi kama anavyofanya pia vile vile, eh, Rais Paul Kagame eh, wa Rwanda katika jumuiya hii ya Afrika Mashariki. Lakini kwa mengi zaidi em, tusikize kauli za wananchi, wanasemaje kuhusiana na mzigo ambao ni safari za marais katika bara hili la Afrika, hususan Afrika Mashariki e, ni safari zinazoleta manufaa? Zinaleta manufaa kwa sababu gani? Faida ya kwanza zinajenga diplomasia kati ya taifa na taifa, si ndio? Na faida ya pili ni hiyo ambayo tunapata mikopo. Kwa maoni yangu, nafikiria hizo pesa wakizitumia hapa nchini, waanzishe wa, wa viwanda in, ina muhimu, itasaidia sana kushinda kuenda nje. Leo hako France, kesho ako USA, lakini hatuoni umuhimu wa hizi pesa. Mi kwa maoni yangu, ninge, ninge, naona hiyo pesa ingetumiwa hapa nchini at least hata vijana tunge, wangepata ajira, lakini niseme safari hizo pia, licha ya kupata tu misaada ambayo inatusaidia sisi kama Watanzania, pia anaifungua nchi yetu kimataifa, na ndio maana tumekuwa tukiona wageni wengi wakifika wakitembelea nchi yetu na kutoa misaada mbalimbali. Uh, Daktari Edgar Githua unaonaje maoni ya wananchi? Upi mtazamo wako kuhusu, upi mtazamo wao kimsingi, na na kipi ambacho unaona kwamba wananchi hawa wanakitamani kukiona kwenye ziara hizi za viongozi wakuu wa nchi? Asante sana. Uh, kitu cha kwanza wananchi wanataka kuona, wanataka kuona mafanikio uh, kutokana na hizi ziara. Kwa mfano vile mbli, uh, mwenzangu alivyosema kuwa uh, rais akitoka nje akiweza kutembea ni vizuri aweke wazi na uh, kabisa awe transparent, aseme nimetembelea nime Urusi, nimetembelea taifa fulani, nimetafuta wawekezaji fulani, tumechukua mkopo huu ambao utatumika kwa mambo fulani. Shida kubwa katika bara la Afrika ni kuwa viongozi huwa hawaongeleshi wananchi, hawaweki wazi mambo ambayo wanaenda kufanya kule nje. Kwa hivyo unakuta gharama ya maisha imepanda. Aa, na saa zingine utakuta hata rais labda ameenda amechukua mikopo ambayo itafaidisha nchi ameenda ameleta wawekezaji wengi, lakini kwa sababu ya kukaa kimya, uh, wananchi wanaingiwa na ghadhabu, wanaingiwa na hofu, uh, kunakuwa pale na mvute mvute mwingi sana, kwa sababu watu hawaelewi, alienda katika shughuli zake, alienda kujifaidisha, alienda kutembea. Kwa hivyo ni vizuri kuwe hata ofisi ya kama msemo, um, mkuu wa serikali government spokesman, inahusisha ina, ina wananchi, inawaelezea rais ametembea hapa kwa madhumuni fulani na ameweza kupata manufaa fulani hivyo. Mataifa yote hapa bara la Afrika yataweza, hasa hapa Afrika Mashariki, wananchi wataweza kujua marais wanatembea kufanya nini na wanapata manufaa yapi. Hiyo ndio jambo nafikiria litasaidia kutatua hii hofu iko katika mioyo ya wananchi. Gidhua, tukisalia na wewe hapo. Ameangazia sana Nimrod pale kwa ufasaha. Na Mseveni kidogo hasafiri, lakini naibu wake Jessica Lupo husafiri sana. Rwanda taarifa alivyoeleza hazikuji sana Afrika Mashariki. Sasa ni Mama Samia na Dr William Ruto. Tuangazie huyu Ruto, mataifa yanayoendelea yanaangalia sana Kenya kwa masilahi mbalimbali. Viongozi wa Marekani, Uingereza, Ufaransa, Russia wametembelea Kenya katika miaka au siku za hivi karibuni wamewatuma wawakilishi wao kwa ufasaha. Kenya sasa inajihusisha katika masuala yanayohusu uhusiano wa kimataifa, mfano usalama Haiti. Kuna Wakenya wenye hofu kwamba baadhi ya ushirikiano huenda ukahatarisha hata usalama wa taifa. Je, ni wakati rais wa Kenya kusafiri na kuketi meza moja na viongozi wa nchi hizi zenye ushawishi mkubwa duniani, ama anapeleka taifa kwa mwendo wa kasi sana na apunguze Uh, kwa maoni yangu naona siwezi sema anapeleka taifa mbio sana, kwa maana Kenya imepata umaarufu katika dunia, na Kenya imepata katika ulimwengu wa kidiplomasia Kenya imepata, imepata, imepata, imepanda ngazi ya juu sana. Lakini haswa kitu cha kuelewa ni kuwa kwa maoni yangu uh, safari hizi zingine ingekuwa ni vizuri pia saa zingine kuwatuma uh, kumtuma manaibu wake ama kuweza kutuma mawaziri, kwa maana rais anapotembea itifaki ambazo zinatumika ni kubwa sana. Kumbuka rais akitembea, kuna mawaziri kadhaa lazima aende nao, kuna wakuu wa itifaki, maofisa wa itifaki lazima awatume kabla kwenda kuandaa ile ziara yake. Lakini ingekuwa ni waziri ametumwa, amesimamia uh, sehemu amesimamia wizara moja husika, hataenda na watu wengi vile, na kwa hivyo gharama itapungua. Kwa maana nafikiria kuna mazungumzo ambaye mawaziri wanaweza tumwa na wakaenda wakamwakilisha vyema. Kwa maoni yangu sifikirii Kenya inapelekwa mbio, uh, inazidi kupanda juu katika ngazi za kidiplomasia haswa, lakini sana kwa upande mwingine wa hatari ni kuangalia kuwa tusiingishe katika mambo ambayo labda itatufanya turudi katika mifuko zetu. Ukiangazia, ukiangalia um, Kenya, jeshi la Kenya, polisi kwenda kule Haiti, uh, tumeelezewa kuwa Amerika ndio imesimamia, imetoa dola milioni mia mbili kusimamia uh, shughuli hiyo. Kwa hivyo pale sioni kama kuna shida yote. Shida ni mahali pa kuingiza taifa mahali ambapo tutahitajika tena turudi katika mifuko yetu, ilhali hali ya uchumi ndio hiyo, imepanda gharama ya maisha imepanda, wananchi wamejaa ghadhabu. Hapo ndio kutakuwa na hatari kwa maoni yangu. Bwana Sindika, ziara nyingi zinafanywa wakati ambapo teknolojia imekuwa na vile vile kupanuka. Mbona viongozi wa Afrika hawataki kuzamia teknolojia katika kufanikisha mawasiliano na mataifa mengine ili kuondoa matumizi ya fedha za umma kiolela katika ziara za mara kwa mara? Chukulia mfano wa Rais Paul Kagame, ambaye mara nyingi anatumia teknolojia kuwasiliana na baadhi ya viongozi ambao wanataka kushirikiana nao. Inapohitajika kufanyika ziara, unakuta na mtuma waziri ambaye anahusika katika wizara fulani ambao ina saidia katika kupunguza gharama yake, manake tunajua mawaziri wana ujumbe mdogo zaidi kushinda marais. Pili, ziara nyingi zinakuwa za kiholela mpaka inakuwa vigumu kujieleza. Chukulia mfano rais William Ruto akiwa na wakati mgumu kuelezea gharama za safari yake ya Marekani ya kihistoria, akili akiwa na rais Joe Biden akirudi nchini Kenya eh, wakenya wakitaka kuuliza mbona ametumia gharama kubwa, wakati huo ikisemekana kwamba safari ilitumia shilingi milioni mia mbili, katika mkutano hadhara ya maombi akieleza kwamba safari yake ilitumia tu shilingi milioni kumi, tena zililipiwa na marafiki. Huoni kwamba kuna masuala ya kukinzana hapo? Inafika wakati paka, eh, wananchi wanaanza uh, kupewa taarifa ambazo hawaoni kwamba ni za uhakika. Asante. Nikianzia hapo kwa rais Ruto kusema safari zake zinafadhiliwa na marafiki zake kiukweli, na ni changamoto kidogo. Maana yake anamaanisha ni safari binafsi na sio kwa ajili ya wananchi wa Kenya, lakini labda nirudi kwenye swali lako la kutumia teknolojia kwa ajili ya kuwasiliana labda na viongozi wenzao ili kuepuka gharama kubwa ya kusafiri kutoka sehemu moja kwenda nyingine t e. Wakati mwingine kuna safari ambayo inamhitaji rais awepo, kwa mfano nikizungumzia safari ya Rais Samia Uganda, safari yake ya kwanza kabisa ya tarehe kumi na moja Aprili ambao walikwenda kukamilisha mkataba wa bomba la mafuta, ile ilimhitaji awepo. Lakini safari ya pili aliyoifanya Kenya akahutubia bunge la Kenya, unaweza ukaona na mhitaji yeye mwenyewe awepo. Safari za kwenda labda kwenye mkutano wa Umoja wa Mataifa, ambapo Septemba eh, mwaka 2021 na baada ya yeye kuapishwa alienda kwa mara ya kwanza na akahutubia baada ya miaka sita mkutano wa sabini na sita wa Umoja wa Mataifa, kutoka mkutano wa sabini alihutubia Rais Kikwete, wa sabini na sita ndo akahutubia Mama Samia kwa sababu e, hayati Magufuli hakuwahi kuhudhuria mkutano hata mmoja wa Umoja wa Mataifa. Kwa hiyo kuna wakati rais anapaswa kuwepo yeye mwenyewe, lakini iko mikutano ambayo ni ya kikanda, kwa mfano Jumuiya ya Afrika Mashariki e, SADC wanaweza wakafanya kwa njia ambayo ni vijo, na huwa tunaona e, mkutano wa mwisho wa juzi wa EAC walifanya kwa kutumia E, teknolojia. Kwa hiyo ziko safari ambazo zinamhitaji rais rahisi awepo na ziko zingine ambazo anaweza kutumia teknolojia. Mkutano wa mwisho wa juzi ambao alikuwa South Korea, e, kwenye mkutano wa South Korea na nchi za Afrika na tukapata mkopo wa takriban trilioni sita ulimhitaji rais kuwepo yeye mwenyewe e, pamoja na mawaziri na wafanyabiashara mbalimbali walioambatana nao. Kwa hivyo kwa kweli ni kweli ziko safari ambazo zinahitaji rais anaweza akamuigiza waziri akaenda, lakini ziko zingine ambazo zinamuhitaji kiongozi wa nchi afike ee moja kwa moja, lakini mm -hmm, teknolojia inaweza ikatumika lakini kwa baadhi ya mikutano. Asante sana kwa wachambuzi wetu, Fanuel Sindika, mtaalamu wa masuala ya uchumi, akiwa studio za Azam TV Dar es Salaam, Tanzania, na katika studio za Citizen TV Nairobi, Kenya, amekuwa ni Daktari Edgar Githua, asante sana, ni mchambuzi wa masuala ya diplomasia. Watangazaji wetu kutoka chuo cha Strathmore hapa Nairobi nchini Kenya. Watangazaji wako wamekuwa Gunla Paul wa Azam TV Dar es Salaam Tanzania, katika studio za VOA Washington DC Kenneth Gwire, na mimi ni Nimrod Tabu kutoka Citizen TV Nairobi Kenya. Nasema asante kwa kutazama jarida ingine. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na hivi sasa ninakusomea muktasari wa habari. Waziri wa zamani wa afya Masoud Pezeshkian ameshinda uchaguzi wa rais wa Iran dhidi ya mpatanishi wa zamani wa nyuklia Saidi Jalili, na anawaomba raia kumuunga mkono, huku akiapa kufanya mashauriano ya karibu zaidi na mataifa magharibi, kulegeza sheria kali ya nchi hiyo na kurejesha makubaliano ya nyuklia ya mwaka elfu mbili na kumi na tano. Hamas imekubali pendekezo la Marekani la kuanza mazungumzo juu ya kuwaachia huru mateka wa Israel wakiwemo wanajeshi na wanaume siku kumi na sita baada ya awamu ya kwanza ya makubaliano yanayolenga kumaliza vita vya Ghaza. Chanzo kimoja cha Hamas kililiambia shirika la habari la Reuters hii leo. Waziri mkuu mpya wa Uingereza Keir Starmer ameanza siku yake ya kwanza madarakani leo kwa mkutano wa baraza lake la mawaziri baada ya ushindi wa chama chake cha Leba uliomaliza miaka kumi na minne ya utawala wa Conservative. Wakati wa waziri mkuu wa Uingereza Kiastama amethibitisha leo kuwa serikali yake mpya haitatekeleza sera ya mtangulizi wake ya kuwahamisha waomba hifadhi wanaowasili nchini humo katika boti ndogo na kupelekwa Rwanda na kusitisha mpango huo kabla ya ndege yote kuanza kuondoka. Na Afrika Magharibi imegawanyika iliyogawanyika ita, itakuwa mwenyeji wa mkutano miwili ya marais wikendi hii, moja nchini Niger, kati ya viongozi wa utawala wa kijeshi wa kanda ya Sahel na mwingine huko Nigeria kesho Jumapili. Mwisho wa muktasari wa habari. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.