Sasa ni saa 8 kamili mchana kwa sasa hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo ni habari za dunia, zinasoma kwako nami Mkamiti Kibayasi. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi, UNHCR, limesema leo Jumanne kwamba linaongeza mpango wake wa misaada ya Sudan kwenda nchi mbili mpya, ya Libya na Uganda ambapo idadi ya wa wahamiaji wanaowasili imeongezeka. Sudan tayari na matatizo mapya sana ya ukosefu wa makazi duniani ambako takriban watu milioni kumi na mbili walilazimika kukimbia vita vya wenyewe kwa wenyewe, na zaidi ya milioni mbili hawana makazi katika upande mwingine wa mpaka. Upanuzi wa hivi karibuni ikiwa ni majibu ya mpango wa umoja wa mataifa unafikisha idadi ya mataifa saba ya Afrika yanayopokea idadi kubwa ya wakimbizi wa Sudan. Kuwasili kwa wakimbizi wa Libya kunaongeza matumaini yao kuwa wakimbizi huenda wakaendelea na safari yao ya kwenda Ulaya, hali ambayo mkuu wa UNHCR tayari ameonya kuwa ni mbaya kama misaada haitatolewa. Waraka wa mpango wa UNHCR uliochapishwa siku ya Jumanne ulionyesha kwamba shirika hilo linatarajia kupokea watu 149,000 nchini Libya kabla ya mwisho wa mwaka huu, ina miradi 55,000 kwa Uganda, ambayo haishiriki moja kwa moja na mpaka wa Sudan. Ewan Watson wa UNHCR aliwaambia waandishi wa habari huko Jeneva kwamba inajieleza tu na hali ya kukata tamaa na maamuzi ambayo watu wanafanya kwamba yanaishia mahali kama Libya ambayo bila shaka ni hali ngumu sana kwa wakimbizi. Kwa hivi sasa, Misri inatarajia kufanya mabadiliko ya mawaziri wake wa mambo ya nje, fedha, mafuta, umeme na usambazaji katika baraza jipya la mawaziri, na Ahmed Kochok ataongoza wizara ya fedha. Televisheni ya taifa nchini humo imeeleza leo Jumanne ikinukuu kituo cha televisheni cha ndani cha Extra News. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington. Rais wa Marekani Joe Biden Amekosoa uamuzi wa mahakama ya juu siku ya Jumatatu ambao uliwapa marais kinga pana dhidi ya mashtaka kwa vitendo rasmi vilivyofanywa wakati wakiwa madarakani katika kesi inayohusisha juhudi za rais wa zamani Donald Trump kubadili matokeo ya uchaguzi wa mwaka 2020. Hakuna aliye juu ya sheria, hata rais wa Marekani, Biden alisema wakati wa hutuba yake kutoka White House Jumatatu jioni. Biden aliapa kuendelea kuheshimu mipaka ya madaraka ya urais, lakini alionya kwamba marais wa baadaye hawawezi. Rais yeyote akiwemo Donald Trump sasa atakuwa huru kupuuza sheria, Biden alieleza. Rais alisema uamuzi wa Jumatatu ni wa hivi karibuni katika mfululizo wa mashambulizi katika miaka ya karibuni juu ya kanuni mbalimbali za kisheria zilizoanzishwa kwa muda mrefu katika taifa letu na mahakama akitaja maamuzi dhidi ya haki za utoaji mimba na sheria za kupiga kura za kiraia, kati ya maamuzi ambayo yanadhoofisha utawala wa sheria katika taifa letu. Wanajeshi wa Israel walifanya mashambulizi leo Jumanne huko kusini mwa ukanda wa Gaza, huku maafisa wa afya wa Palestina wanasema watu wasiopungua wanane waliuawa. Mashambulizi hayo ni pamoja na mashambulizi ya bomu ya Khan Yunis, siku moja baada ya Israel kuamuru kuondoka hivi karibuni kwa raia wa Palestina. Jeshi la Israel limesema Jumanne kuwa lilifanya mashambulizi ya anga usiku wa kuamkia hii leo katika eneo la Khan Yunis ambako wanamgambo walirusha roketi ishirini kuelekea makazi ya walowezi wa Israel. Mashambulizi zaidi ya anga ya Israel yalilenga mji wa kusini wa Rafa wakati wanajeshi wa ardhini wa Israel wakifanya operesheni dhidi ya Hamas katikati mwa Gaza, jeshi limeeleza. Stephani Dujarik, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, aliwaambia waandishi wa habari siku ya Jumatatu. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Ndani. Wapiga kura nchini Uingereza wanaelekea kwenye vituo vya kupigia kura Julai 4. Chama kilicho madarakani cha Conservative kinakumbana na ukosefu wa imani kutoka kwa wapiga kura, ukusanyaji maoni unaonyesha kitapoteza madaraka. Kulikoni, tutaangazia pia miradi ya maendeleo inayofadhiliwa na China katika nchi za Afrika. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC, Marekani. Ukusanyaji wa maoni kuelekea uchaguzi wa Uingereza Julai nne unaonyesha kwamba chama kinachotawala cha Conservative kina kazi nzito sana kusalia madarakani. Chama cha Leba kinapendelewa na wapiga kura wa nchini Uingereza kwa asilimia 44, kinafuatiwa na Conservative kwa asilimia 20. Vyama vingine kama Reform UK REF kina asilimia 16, Liberal Democrats LD asilimia 11, Green Party asilimia 6, SNP asilimia tatu na PC, asilimia moja. Iwapo ukusanyaji huo wa maoni ni wa kutegemewa, chama cha Labour kinatarajiwa kupata ushindi mnono wa viti 424 kati ya viti 650 bungeni. Conservative kitapata viti 135, Liberal Democrats viti 47 na Scottish National Party SNP viti 19. Desemba mwaka elfu mbili 19, Boris Johnson alisaidia Conservative kushinda uchaguzi kwa viti 365 Leba kilimaliza katika nafasi ya pili na viti 222. Chama cha Conservative kimetawala Uingereza tangu mwaka 2010. Conservative kilikumbwa na sakata kadhaa wakati wa utawala wa Boris Johnson na kupelekea kuondolewa madarakani, nafasi hiyo ikichukuliwa na Liz Truss Septemba mwaka 2022 ambaye alitawala kwa muda usiozidi mwezi mmoja kabla ya risu naka kuchukua uongozi wa chama na kuwa waziri mkuu Oktoba mwaka 2022. Profesa Munene Macharia ni mhadhiri wa siasa na uhusiano wa kimataifa, pia ni mchambuzi wa siasa za Uingereza. Yupo Nairobi, Kenya. Macharia, je, Conservative kinajutia kumtimua Theresa May, Boris Johnson au Lizi Truss? Na lawama atabeba nani? Itakuwa ni chama chenyewe maana kimepoteza umaarufu katika nchi. Kunaonekana chama chenyewe kinaenda upande mwingine na nchi inaenda upande mwingine. Sasa ikiwa ni hivyo, ati ni kiongozi eh, ni sera za chama cha conservative zinaonekana labda haziandamani na matakwa ya wapiga kura. Uh, kama vile umesema, amekuwa miaka kama kumi na nne karibu kumi na tano mamlakani, lakini mafanikio uh, hayaonekani. E, badala ya mafanikio mema ni uchungu unaongezeka, na ndiposa sasa watu wanaanza kuuliza, e, ni nini chema, si ati ni Rishi Sunak au Boris Johnson, e, yes, e, Boris Johnson ni zile sera zake zinaonekana zina zinapingana eh, na matakwa ya watu kuungua na kiongozi kama Rishi Sunak labda kunachangia kidogo. Maana hata yeye mwenyewe anaonekana wakati mwingine hana, hana msimamo thabiti. Kuna mambo ambayo yamejitokeza ambayo anamwonyesha kama ni kiongozi dhaifu: uchumi mbaya, ukosefu wa nyumba na kupanda kwa gharama ya maisha huduma mbovu kutoka kwa sekta ya umma na ukosefu wa imani kwa serikali kwa jumla ni mambo makuu yanayosumbua Uingereza kwa sasa. Ni wapi ameshindwa Rishi Sunak kurudisha sifa na imani ya Conservative kwa wapiga kura, kiasi kwamba makali ya chama cha leba yamepanua pengo kwa karibu asilimia 20, kulingana na ukusanyaji wa maoni, huku vyama vidogo vidogo kama Reform Party na Liberal Democrats navyo na vinaonekana kuchukua sehemu kubwa ya viti kutoka kwa Conservatives. Ndio wanapata umaarufu sana kidogo kidogo dhidi e, ya Conservative. Na, nafikiria kwanza Conservative yenyewe ilijichenga e, na kule kukosa kusikiliza matakwa ya watu e, kumechangia. Kwa hiyo na, unajua ikiwa serikali imefika mahali ambapo viongozi wanasema hili wengine na, na nchi inaangalia pande ingine so, hasa kama hii eh, shughuli za uhamiaji zile Conservative wameonekana wamejikaza sana kuonekana kama hawana roho kwa watu, ndipo eh, so, sasa labda na wengine, Bwana Malibros wanaonekana wao ndio wa, wana utu, lakini Conservative haina utu. Kama haina utu, basi watu wataitenga vilivyo uh, eh, uh, Rishi Sunak na watu wake walikuwa wakionyesha wao hawana utu, na basi kama hawana utu hata wakati watu wamekosa makazi eh, mahospitali yamekosa madaktari na madawa, wa watu wamekosa, uh, kama ni maniajira wamekosa mali pa kuishi eh, wamekosa maskari zao, na uki, wakiulizwa wanaonekana hawajali, maana wenyewe wako na raha wanaishi vyema, lakini watu wengi e, wako na shida, na shida na wanaonekana kama hawana hawana habari hawajui. Basi hayo ya yote yamechangia kupunguza kwa umaarufu na kama uchumi unaendelea kuzorota. Brexit ilichangia kidogo, lakini ni, ude, ni sera zake ambazo zinaonekana ziko kinyuma na vile watu wangependa. Mbona imani ya chama cha leba imeimarika ndani ya muda mfupi kama miaka miwili hivi? Ni nini ambacho leba na kiongozi wake Keir Starmer wanafanya ambacho kimepelekea chama kuonekana afadhali kuliko conservative? So, chama cha leba kama Starmer mwenyewe ikiwa anaonyeshana ana utu na anajali na, na maslahi si kwanza amekuwa mpingamizi mkubwa. Kwa hiyo eh, eh, huo utaratibu wa kuhamisha watu watu wakiingia Uingereza na wako kwa ndege wanaenda Kigali. Ndipo sasa unauliza mtu hata hata akijui yeye Rwanda ni wapi na nini, inaonekana kama njia moja ya ubaguzi wa rangi zaidi, kuwabagua Afrika. Maana sijui kama atakuwa mtu akiingia kutoka Ukraini atapelekwa Rwanda? Ni watu gani? Kuna mambo mengine ambayo ukiyachunguza vizuri hayaonekani yakiwa sawa na matarajio ya watu ati utu unastahili, uh, kuwa na hivi na hivi, lakini ukifanya hivyo basi inaonekana wewe una rao. Na tena kuna mambo mengine labda watu haongei sana lakini, ukiangalia wale watu ambao wanasimamia hayo ambayo yanasemekana si mazuri, hasa kuhamisha watu kwa njia za za hofu ni yaani, ni watoto wa watu walitoka Afrika Mashariki eh, ukiangalia Rishi Sunak, ukiangalia ile tena ile iko waziri wa mambo ya nyumbani eh, Braverman na mwenzake mbeleni, hao wote ni watu wa kutoka Afrika Mashariki na mababa zao wazazi wao walihamia miaka ya sitini na kitu kama hicho, na kama wangekuwako mamlakani hawa wangekubaliwa kuingia Uingereza? Sasa hapo watu wakiungana na watu wa ina gani hawa wao eh, walifaidika wa nyakati hizo sandi, wanataka kuonekana wae mbele kuzuia watu wengine wasifaidiki kwa kuingia huko, na tena e, inaleta ule uchuki chuki ya kirangi ya, ya ki, ya ki, rangi, ya ki e, kabila. Ine, kama ndivyo iposaa watu wengine labda wakikumbuka hata labda hata, unajua hataingia kwenyewe kuna ubaguzi mbaya wa rangi huko sasa, labda waonekana kama wao ndio sa wazungu zaidi ya wazungu, basi wanafanya mambo mengine ambayo labda hata wazungu wenyewe wanakemea. wa, wa, na, na hii ni namna gani ina inaenda kinyume na mm -hmm. fikira zao na imani yao na vitu kama hizo, maana wameonekana wanaenda kinyume na imani za uh, watu, basi wanawatenga watu, wanasema wanasemazitaki mambo yako ewe ya eh? Na kama ingekuwa ni mzungu anafanya hivi, wao tungesema hey, em rangi rangi rangi. Lakini maana sasa ni muindi, wahindi ndio wanafanya hivi ati ndio wajipendekeze kwa eh, wazungu. Wazungu wenyewe wa kidogo sema anawageuka hivyo, sio msimamo wetu. Kampeni imeangazia sana kodi na uhamiaji. Stama anajitetea sana kutokana na madai ya Sunaka kwamba Leba kitaongeza kodi kwa wastan wa pound elfu mbili kwa familia zenye ajira Sunak aliyeridhi matatizo ya uhamiaji na mikataba ya kupeleka waomba hifadhi nchini Rwanda ameshambuliwa sana kutokana na sera za uhamiaji. Ulipaji kodi na uhamiaji ndiyo machungu makuu kwa raia wa Ingereza. Ulipaji kodi huwa ni chungu kila mara kwa kila mtu, lakini maana hiyo ni shida kwa kila mtu na chama chochote, basi mambo mingine inaingia katikati na uhamiaji ni mmoja ambalo la hasa ikilinganishwa, ati inaambatana na ubaguzi wa rangi. Hata kama hawataki kuongea ubaguzi wa rangi iko na, nafikiria kuna watu wengi huko Uingereza ambao hawataki kusema, lakini hawafurahishi sana ati kiongozi wao ni Mhindi tena Muhindi, hata mkewe ni Muhindi na, na, mali yao yote inaonekana, kuna mambo kama haya hivyo, na hata dini yake ni ya Kihindi na wao wanafikiria wao ni Wakristo halisi, alafu kusemekana tu wanaongozwa na Muhindi, wanasema hapa kuna kasoro hapa, lakini hawezi sema hivyo maana hataki kusemekana ku, ku, kusemekana ati wana ubaguzi wa aina hii na hiyo hii, wa kidini nini nini sasa hapo ndio ni ni, ni ni moja yapo, lakini zaidi ya hivyo eh, uongozi wa Rishi Sunak haujakuwa mzuri, hata kama ukiongeza mambo yayo mengine ambayo yamejificha huko watu waongei, uongozi wake haupeleki Uingereza kwa njia ambayo na kunaonekana wazi wazi. Sasa kusema ati huyu ataongeza kodi na huyu ambaye yuko mamlakani ndio ameharibu uchumi. Basi ae, watu wanasema wewe, wacha umepata e, nafasi yenu ya miaka zaidi ya miaka kumi, na badala ya kutengeneza uchumi umeharibu, na kama umeharibu, basi endeni tujaribu watu wengine. Boris Johnson, Theresa May, mtangulizi na Liz Truss, wamechangia matatizo yanayomwandama Sunak na Conservative. Inawezekana kuwa maana hata wao hawajafurahi sana vile kwa vile mambo yameenda na hata kwa vile waliondolewa mamlakani, <laughs> wangali na uchungu, na kwa hivyo inawezekana wamechangia huko chini chini, mambo hivi kusema, huyo sie tu ambao anafaa kuongoza. Na kwanza Rishi mwenyewe hakuchaguliwa na mtu yeyote <laughs> ni, ni vile tu waliangukia, hata wengine Boris Johnson mwenyewe alipigania wa, lakini hao wengine inaonekana si kweli ati walichaguliwa na yeye. Yuko katika hiyo kikundi cha watu ambao waliangukia badala ya ku, kuwa kuwa nachaguliwa. Ni kama yule mbunge wa wa wapi sijui, wa huko ni wa Scotland hivi, anaitwa Galloway. Wakazi mmoja alisema mtu wa kuchaguliwa na mtu yeyote, anaambia watu wana kitu gani? <laughs> hata ukiangalia sera zake katika hiyo mambo ya nchi za kigeni ni mbaya, haziingii na kila kitu sa, ikiwa ndi uchumi ni mbaya, mambo ya nyumbani mabaya, alafu saa zake za mambo ya nje si mazuri. Mambo yote vile, mtu akimwangalia kwa njia zozote anaonekana, eh, ako na kasoro hajahitimu. Na kama ha. ako na kasoro na hajahitimu hivi, basi watu wanajuuza kama wanafaa kuendeleana na yeye akiwa na hizo kasoro ambazo wanajua, au jaribu mtu mwingine ambao labda anaonekana kama na, anajua linafanya nini, anaweza uh, kurudisha nchi kwa hali ambayo inafaa, na ni wakiangalia sana huko chini chini wanasema ni mtu wao. Ripoti inaonyesha kwamba jumla ya wahamiaji milioni moja laki mbili wameingia Uingereza mwaka elfu mbili ishirini na tatu huku watetezi wa haki za binadamu waendelea kukosoa mipango ya serikali kuwapeleka wahamiaji nchini Rwanda, wakisema kwamba Rwanda rekodi yake ya haki za kibinadamu na demokrasia ni mbovu. Ni Profesa Mnene Macharia, mchambuzi wa siasa za Uingereza, kwenye laini ya simu akiwa Nairobi, Kenya. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi. Hii ni Sauti ya Amerika VOA, mimi ni Ken. Unasikiliza sauti ya amerika VOA. Miradi kadhaa mikubwa katika nchi za Afrika inayofadhiliwa na serikali ya China inaendelea kukumbwa na changamoto za kifedha. Kwa undani hii leo, mwandishi wa sauti ya amerika nchini Kenya, Jason Nyakundi, anaangazia namna miradi mikubwa ya Afrika inategemea ufadhili wa China na athari zake ni zipi kwa ukuaji wa Afrika. Uchumi wa nchi nyingi za Afrika unaendelea kukabiliwa na kipindi kigumu kutokana na kuendelea kuongezeka madeni ya kuanzia miaka ya mmoji, 1980 na 90. Wakati huu China ni mhusika mkuu, na kushuka kwa kiasi kikubwa ukopeshaji wa China kumeongezea changamoto zilizotokana na uvamizi wa Rusia nchini Ukraine. Kuanzia mwaka 2001 hadi 2022, taasisi za kifedha za China zilitoa zaidi ya dola bilioni 170 za mkopo na ruzuku kwa mataifa ya Afrika, hasa kufadhili miradi ya miundo mbinu inayofungamana na mpango wake wa Belt and Road Initiative, lakini mikopo mipya ya China kwa serikali za Afrika ilishuka kutoka dola bilioni 28.4 mwaka wa 2016 hadi chini ya dola bilioni 2 mwaka wa 2020 na na imeendelea kupungua. Serikali za Kiafrika zimegundua ukweli kwamba mbinu za ukopeshaji za China zilizokuwa na uwazi na masharti ya mikopo yamechangia kuyumba kwa uchumi na hatari kubwa ya kushindwa kulipa mikopo. Miradi kadhaa katika nchi za Afrika iliyokuwa ikifadhiliwa na kampuni za China imekwama baada ya masharti yaliyokuwa kwenye mikataba kutotimizwa na hivyo kukoma kuhifadhili miradi hiyo. James Shikwati ni mwana uchumi, na kwanza nimemuuliza tatizo la mikopo mara nyingi huwa linaanzia wapi? Changamoto kubwa ni vile sisi Waafrika tunavyotumia hiyo mikopo na tofauti sasa ni kwamba uh, Wachina hawajaanza kuweka ile tunaita conditions kwenye mikopo zao, tukilinganisha na tuseme wenzetu kutoka nchi za magharibi ambao huwa wanasema tukipatia mkopo, ufisadi ukiingia, basi tunakomesha. Wachina bado wameweka kama ile soko huru quote and quote, ya kusema bora kazi imefanyika sasa Eh, hapo ndio tunapopata changamoto kama Afrika, lakini, mikopo kwa maoni yangu, mikopo siyo tatizo. Matatizo ya madeni ya wakati huu yana baadhi ya mizizi katika mikataba ya mikopo iliyotiwa saini wakati China ilikuwa na nia ya kuweka akiba yake ya ziada kwa mikopo ya nje. Mara nyingi mikopo ilikuwa ilipwe kwa kipindi cha miaka kumi tu ikilinganishwa na hadi miaka thelathini na tano kwa mikopo inayotolewa na benki ya Dunia. Viwango vya riba mara nyingi huwa juu pia. Kwa mfano Benki ya export, import ya China ilitoza Jibuti riba ya juu kwa mkopo wa kujenga reli kati ya Ethiopia na Jibuti, zaidi kuliko riba ya wakopeshaji wa kimataifa kama vile Benki ya Dunia ilivyotoza mikopo. China ndiyo mkopeshaji mkuu wa Jibuti, wakati ikiwa na deni la takriban dola bilioni moja nukta nne sawa na takriban na takriban asilimia arobaini na tano ya pato la taifa la nchi mnamo Januari mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, Jibuti ilisitisha malipo ya deni kwa China na kuifanya kuwa taifa la pili la Afrika baada ya Zambia kufanya hivyo. Mara nyingi pia mikataba hii huhitaji wakopaji kuwapa biashara wanakandarasi wa China bila ushindani. Mkataba wa benki ya export na import ya China na Kenya wa kufadhili reli ya kisasa ya SGR inayounganisha mji wa bandari wa Mombasa na bonde la Ufa ilieleza kuwa vifaa vingi vya ujenzi vitanunuliwa kutoka China mradi huo uliishia kuwa wa wagharama kubwa zaidi kuliko ilivyotarajiwa ukiongezeka kutoka shilingi bilioni mia mbili na ishirini hadi shilingi bilioni mia tatu ishirini na saba za Kenya katika kipindi cha miaka mitatu. na Bendo wa Moto ni mchambuzi wa siasa nchini Uganda. Afrika na viongozi wetu Afrika, na na wa Afrika, nafikiri na Waafrika sisi wote wenyewe ndiyo shida, kwa sababu uelewe kwamba kuhama kutoka upande wa magharibi Afrika na viongozi wao wanahama kwenda Uchina. Hawakuhama kwa roho safi, sio kwa roho nzuri. Wanahama kwa sababu wazungu wana masharti, wanawapatia mikopo na ama wanapewa usaidizi, lakini wazungu wa huko magharibi wanao masharti ambayo wanayaweka. Sharti la kwanza ni haki za binadamu ambayo viongozi wa Afrika hawapendi, na sharti la pili ni lile la demokrasia. Kwa hivyo ma, hayo mawili ndiye iliwafanya viongozi wa Afrika wengi kutaka kuonyesha ubabe wa kuhamia Uchina, ili waonekana kama kwamba wamepata rafiki mpya shupavu ambaye ni China. Lakini Uchina, mikopo yao imeonekana hata, ingawa haya haina masharti ya haki za kibinadamu au masharti ya demokrasia, inayo masharti ya kulipa ambayo wengi wa Afrika ha, hawawezi tena. Benki ya Industrial komasho ya China nayo na ilifadhili mradi wa bwawa nchini Angola, huku ikipuuza tahadhari zilizokuwepo ikiwa ni pamoja na kuhusika kwa binti ya rais wa Angola, Jose Eduardo dos Santos. Isabel dos Santos alipewa kandarasi ya dola bilioni 4.5 ya kujenga bwawa na serikali ya babake mwaka wa 2015. Kufikia mwaka 2023, Angola ina madeni mengi zaidi ya China kuliko nchi nyingine yoyote barani Afrika na Benki ya Dunia iliorodhesha Angola kama moja ya nchi saba za kiafrika ambazo iliziona kuwa katika hatari kubwa ya kukumbwa na matatizo ya madeni. Hata hivyo, kipindi hiki kigumu kinaweza kuwa na matokeo mazuri kwa mataifa ya Afrika. Kupungua kwa mikopo ya China kunatoa fursa kwa nchi za Afrika kubadilika kwa kuzingatia ubia mpya wa kiuchumi kwa masharti mazuri zaidi, kwa uwazi zaidi na utawala bora mikopo ya kisiri ama mikopo ambayo wanasiasa wetu wanachukua bila kutaka sisi kuelewa ni, ni hela ngapi na walipokea wapi na kampuni gani ambayo imefanya kazi. Utapata kwamba inatokana na ule uzoefu wa kufanya hali ya siasa ya kidemokrasia kutegemea pesa na ni tuseme kama Eh, tukifanya kampeni utawasikia kwamba mwenye, mwenye ana hela mingi anakuwa na uwezo wa kupita kura, mwenye hana hela eh, basi hawezi akajiweza. Sasa utapata kwamba wale ambao wenye, wako tayari kwenye ofisi wanajaribu kuhakikisha kwamba wanatumia mikopo kama hii ambayo haina uwazi ili kutengeneza eh, ile treasury ama mfuko wa hela ambao watatumia wakati wa kampeni zao na, na hi, e, utapata kwamba hiyo tena ndio changamoto ambayo narejelea na, na kusema hili ni, ni tatizo sisi wenyewe tunajiletea. Uh, si wageni wale ni sisi wenyewe, kwa sababu eh, tumeunda eh, hali ya demokrasia ambayo inategemea pesa, haitegemei watu kuuza sera zao. Sasa hiyo inakuwa vigumu eh, eh, kama mwananchi wa kawaida kuweza kuit, kuitisha stakabadhi ajue ni nini kilifanyika. Mfano mzuri ukiwa SGR um, reli ya Kenya hapa. Sasa nchi ambazo tu, wanadai hela zao watakuja kutaka kuchukua hela zao, na wakitaka ama wakiweka masharti, basi tutaanza kuwa na matatizo. Mfano mzuri umeona Kenya, sasa tunalia kwamba eh, mambo ya eh, mikopo yamefanya serikali yetu imeanza kutoa ushuru kila mahali tumeona wenzetu Zambia kule, eh, wenzetu kule Ghana, wenzetu kule Nigeria, eh, kwa, kwa hivyo itabidi tuweze kuweka ku, uwazi kwenye uh, hii hali ya kuchukua mikopo. Mataifa ya Afrika yanaweza kutumia mazungumzo ya pande nyingi kutafuta wakopeshaji ambao wanaweza kuwasaidia kujenga nguvu za kiuchumi za ndani na uthabiti kwa siku zijazo. Nchini Kenya, mradi wa SGR kati ya mji wa bonde la ufa wa Naivasha na Malaba kwenye mpaka wa Kenya na Uganda ulisimama mnamo mwaka 2018 wakati Uchina, mfadhili wa sehemu ya mradi wa kwanza wa SGR kutoka Mombasa na Naivasha, ilisitisha mikopo zaidi. Ilikuwa ni jambo la kushangaza kwa kuwa Kenya na kampuni ya ujenzi ya China walikuwa wamefikia makubaliano mwezi mmoja kabla ya kujenga reli hiyo. Kwa sasa Kenya inatafuta ufadhili zaidi ili uweze kuendelea na mradi wa reli ya kisasa kutoka Naivasha hadi Malaba katika jitihada za kufungua uwezo kamili wa reli hiyo. Asante Nyakundi nakamilisha kwa undani kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Asante msikilizaji kwa muda wako kusikiliza. Mimi ni Kennes.