Oh, aha, almost 4 billion, 3.9. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Hujambo msikilizaji popote pale unapotutegea, tutea. Mimi naitwa BMJ na mimi ni Sunday Shomari. Ni kukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe 12 mwezi Julai mwaka 2024, ambapo tunasikika pia kupitia redio zetu shirika katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, zikiwa ni pamoja na Redio Free Africa inayosikia kote nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia mawimbi masafa mafupi na Radio Citizen inayosikia kote nchini Kenya, ambayo andamana nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Nam katika matangazo yetu hii leo, ikiwa ni Ijumaa kama alivyosema mwenzangu Sandi Shomari, kama ilivyo ada, tutakuletea live talk, lakini ya kwanza tutasikiliza habari za dunia. Lakini kwa live talk hii leo tutaangazia uchaguzi wa Rwanda utakaofanyika Jumatatu wiki ijayo, na hapa baadhi ya wachambuzi wanauzungumziaje uchaguzi huo uchaguzi wa Rwanda Bostoli, kwa kweli, mi naona kwamba kiongozi anabaki yule yule tu, japokuwa uchaguzi huo tunasema ni uchaguzi wa kidemokrasia, lakini sasa, mi naona kwamba tangu nimesoma mpaka nimemaliza elimu yangu, naona isi ni yule yule tu. Na katika taarifa nyingine, zaidi ya watoto milioni moja katika hatari ya utapia mlo uliokithiri huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kati ya yale utakayosikia katika habari zetu, kabla tujaangalia live talk. Na sasa hivi ni mpishe mwenzangu Sandi Shomari akusomee habari za dunia. katika habari za dunia zaidi ya watoto milioni moja wa katika hatari ya utapia mlo uliokithiri huko Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, huko ya Congo, huku ghasia zikiongezeka na kupandisha mahitaji miongoni mwa mamilioni ya watu wasiokuwa na makazi. Shirika la Afya Ulimwenguni, WHO, lilisema leo Ijumaa athari kwa raia kutokana na mzozo wa zaidi ya miaka miwili kati ya jeshi la Congo na wanamgambo wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda katika maeneo ya mashariki mwa nchi hiyo zinazidi kuwa mbaya na kusababisha watu wengi zaidi kukimbia huku wapatao milioni 2.7 wakiwa hawana makazi huko Kivu Kaskazini pekee mafuriko makubwa na maporomoko ardhi pamoja na migogoro ya muda mrefu inayoathiri maeneo mengine ya nchi yamezidisha mahitaji na karibu milioni 25 hivi sasa wanaohitaji misaada ya kibinadamu kulingana na WHO. Ikiwa hatua za haraka zitachukuliwa kushughulikia mahitaji ya msingi nchini DRC, zaidi ya watoto milioni moja watakumbwa na utapiamlo uliokithiri, afisa mkuu wa dharura wa WHO Adelheid Mashing aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari mjini Geneva. Uzalishaji bado haujaanza lakini, mradi wa mafuta wenye utata wa Toto Energies huko Afrika Mashariki tayari unaathiri vibaya mazingira katika mbuga kubwa za kitaifa nchini Uganda, shirika la kuhifadhi lilisema hii leo Ijumaa. Licha ya upinzani kutoka kwa wanamazingira na wanaharakati wa haki, kampuni kubwa ya nishati ya Ufaransa inaendelea na mradi wake wa kuchimba visima wa Tilenga nchini Uganda. Na bomba la mafuta ghafi la Afrika ya Mashariki, ECOP lenye urefu wa kilometa zipatazo 1443 ili kusafirisha mafuta yake hadi pwani ya Tanzania. Mradi huo wenye thamani ya dola bilioni kumi unahusisha uchimbaji wa visima zaidi ya 400 vya mafuta magharibi mwa Uganda, vingi vikiwa katika hifadhi ya taifa ya Murchison Falls ambako kuna viumbe hai na mboga kubwa zaidi ya kitaifa nchini humo. Mamlaka nchini Niger yanatekeleza amri ya ya kutotoka nje huku wakiwatafuta wafungwa waliotoroka kwenye mojawapo ya magereza yenye ulinzi mkali zaidi nchini humo katika eneo la Tilaberi. Alhamisi usiku, wizara ya mambo ya ndani ya Niger ilitoa tahadhari kuhusu shambulio la Alhamisi usiku kwenye gereza la kuto kale. Wizara ya mambo ya ndani kwa mradhi, haikusema jinsi wafungwa hao walivyotoroka wala jinsi walivyokimbia. Iliomba vyombo vya usalama vya serikali kuimarisha usalama na kuwashirikisha viongozi wa eneo hilo. Gereza hilo lilishambuliwa kwa mara ya mwisho mwaka 2019 wakati washukiwa wapiganaji wa jihadi walipojaribu kulivamia lakini wakazuiwa na vikosi vya usalama. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mahakama moja katika mkoa wa Donetsk unaodhibitiwa na Russia siku ya leo Ijumaa imemfunga jela mjumbe wa taasisi ya ufuatiliaji ya OSCE nchini Ukraine kwa mashitaka ya ujasusi katika hukumu iliyolaaniwa na shirika la usalama la Ulaya mahakama ya juu ya jamhuri ya wata Donetsk ilimkuta na hatia Vadim Golda mwenye umri wa miaka 56 na kumhukumu kifungo cha miaka 14 katika jela yenye kazi ngumu. Ofisi ya mwendesha mashitaka mkuu wa Russia ilisema katika taarifa yake. Shirika la usalama na ushirikiano barani Ulaya OSCE limelaani kitendo hicho kama ukiukaji mkubwa wa ahadi za nchi zinazoshiriki chini ya sheria za kimataifa na kutaka kuachiliwa mara moja kwa Golda na maafisa wengine wawili wa OSCE waliofungwa jela. Mashambulizi ya Israel yameua watu wengine 32 katika ukanda wa Gaza. Wizara ya afya katika eneo la Palestina linaotawaliwa na Hamas ilisema Ijumaa zaidi ya miezi tisa baada ya vita vya vi Hamas na Israel, mapigano hayo yalipamba moto kutoka kaskazini hadi kusini mwa eneo la pwani, huku mazungumzo yakiendelea katika kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano na kuachilia mateka. Wanamgambo wa Hamas waliwakamata mateka wakati wa shambulio lao la Oktoba saba kusini mwa Israel ambalo lilichochea vita hivyo. Katika taarifa fupi, wizara ya afya ya Gaza ilisema mashahidi 32, wengi wao wakiwa watoto wa na wanawake, walipelekwa hospitali usiku kwa sababu ya kuendelea kwa mauaji na vikosi vya Israel. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yakikujia mubashara kutoka hapa Washington DC, moja kwa moja kutoka eh, studio nambari 15. Habari za dunia zimesomwa na mwenzangu Sandy Shomari, ambaye tutashirikiana naye hapa katika majadiliano ya wiki yani Livetalk. Mimi naitwa BMJ Muridhi, na kama nilivyokutokezea hapo mwanzo ni kwamba katika Livetalk hii leo kipindi ambacho hukushirikisha pia wewe msikilizaji. Leo tuna jadili siasa za Rwanda. Kama umekuwa ukifuatilia, utajua kwamba Jumatatu nchi hiyo inaingia kwenye debe katika kujaribu kumchagua raisi na vilevile vile wabunge katika baraza la chini lenye wajumbe themanini. Rais wa nchi hiyo Paul Kagame anatarajiwa kurejea tena kwa muhula wa nne madarakani katika uchaguzi ambao utafanyika Jumatatu kama ulivyosema, dhidi ya wagombea wawili wa upinzani ambao waliruhusiwa kuchuana naye, lakini e, wachunguzi, watafiti na vilevile vile, e, wana harakati na kila mtu anayezungumza kuhusu mambo ya Rwanda wanasema wana matarajio wa madogo tu ya, ya kupata ushindi. Kagame, mwenye umri wa miaka 66, alisaidia katika kuongoza vuguvugu vugu la waasi ambalo lilimaliza mauaji ya kimbari mwaka elfu tisa mia tisini na nne nchini humo na amehudumu kama raisi tangu mwaka elfu mbili. Anakabiliwa na wapinzani wawili tu, kwa sababu wagombea wengine sita ambao walikuwa wameonyesha ama wameelezea azima yao ya kuwania hawakuruhusiwa kugombea na tume e, ya uchaguzi ya nchi hiyo kwa sababu mbalimbali. Kagame alishinda karibu asilimia tisini na tisa ya kura katika uchaguzi uliopita uliofanyika mwaka 2017 ambao ulifuatia mabadiliko yaliyokuwa yamefanyiwa katiba ya taifa hilo kuondoa ukomo wa muda ambao ungemzuia kugombea tena, na kuchaguliwa kwake tena kunaweza kuashiria utulivu zaidi, lakini pia uangalizi wa karibu na jumuiya ya kimataifa kutokana na shutuma za ukiukwaji wa haki za binadamu na vilevile vile kuendelea kwa mvutano na nchi jirani e, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na vilevile vile nchi zingine hapo ikiwa ni pamoja na Burundi. Nisiseme mengi kwa sababu tutayazungumza yote haya na hata na mengine ni wakaribishe wageni wetu ambao tuko nao kwenye laini za simu. Kwa kwanza kabisa tuko naye Tom Ndahiro kutoka huko Kigali, Rwanda. Nasikia bado tunaendelea kumtafuta kwenye laini ya simu, lakini tuko na Peter Bigenda akitokea kule Pretoria, Afrika ya Kusini, na vilevile vile tuko naye Emmanuel Masantura. Wote hawa ni wachambuzi wa siasa. Masantura pia akiwa ni mchambuzi hata na wa uchumi. Masantura anajiunga nasi kutoka Kigali, Rwanda. Basi nafikiri moja kwa moja ndio niwape nafasi. Karibu uh, Emmanuel Masantura, wewe kwa sababu huko eh, Waingereza wanasema uh, eneo, uh, eneo la tukio yes. <laughs> sio Waingereza <laughs> lakini <Mama. laughs> eh, on the, the scene, huko, huko pale kwenye ambapo mambo mb, N.. yanatokea e, tu, tu, tupe, tupe tupe taswira ya mambo kama utaweza. Nasikia kuna kelele kelele hapo, lakini eh, nini ambacho kinaendelea hapo? Kabla hata hatujaendelea kuangazia maswala mengine, nini kinaendelea? Kampeni zinapigwa mpaka siku ya mwisho, nasikia ni Jumapili au ni kesho Jumamosi? E, siku ya mwisho ni kesho uh, ndo wanamaliza kampeni. Na nakushukuru sana kwa fursa hii kukuelezea kinachojiri katika uh, jiji la Kigali na miji mingine ndani ya nchi ya Rwanda, ambapo wakati wa kampeni unaona kwa sababu hakuna mambo mengi ambayo yanawashituaga sana Wanyarwanda, lakini wakati wa kampeni unakuta shughuli inakuwa pevu kweli kweli, watu wanapata muda wa kutosha kuburudika, inakuwa ni burudani zaidi badala ya kusikiliza hoja ambazo zinatolewa na wanasiasa. Ndicho naweza nikakwambia sasa hivi kinachojiri hapa Rwanda, wengi wanakuwa na shamra shamra, wanaichukulia kama kampeni kama kipindi cha shamra shamra, wanavalia kama ambavyo vyama vyao ama wa, ma, wa, na, wagombea wao wana rangi zao za vyama vyao, au kwa, kwa wagombea binafsi ambao wamekwisha kuonyesha ishara zao. Wanasafiri na wagombea wao kutoka mji mmoja kwenda mwingine, si kuja kumsubiria anapokuja kwenye mji wako tu. Kuna ambao unakuta wanaondoka naye kutoka mji mmoja kwenda mwingine kwenda kusapoti, na hii imeonekana eh, hasa mwaka huu kwamba imeongeza kasi zaidi, kwamba Wanyarwanda wamekuwa wanasubiria nyakati za kampeni kama hizi kama muda wa kuburudika zaidi, badala ya muda wa kusikiliza sera za wanasiasa. Si kwamba hawasikilizi, lakini mara nyingi unakuta siasa zinazochezwa hapa nchini si zile ambazo unaweza nikasema zinaamsha uh, zinaamsha amsha zile nyingi ambazo unakuta wengi wangependa kusikia kwamba kuna nini eh, au kucharulana kwa hapa na pale. Kwa hiyo unaona ni muda, mara nyingi unakuta ni muda wa burudani na wananchi wanakuwa wameivalia kweli kweli, ndo kinachopo sasa hivi ni shamra shamra. Na hata sasa hivi ndani ya jiji la Kigali eh, mgombea wa chama cha RPF ambaye uh, ni rais wa sasa pia uh, Paul Kagame. Alikuwa na kampeni zake katika wilaya ya Gasabo, ni katika eneo la Bumbogo, ni mlima ambao ukiwa katika mlima huo unakuwa unaliona jiji vizuri la Kigali na mandhari yake, huko kampeni, mm -hmm. na sasa huko ndo amefanyia kampeni na mpaka sasa hivi unaona kwamba watu wanaendelea kurudi, magari yametoka katika wilaya mbalimbali yamekuwa yamebeba watu kutoka tangu saa saba za usiku. mm -hmm. wapo wanarudi, kwa hiyo kelele unazozisikia ni kelele za watu ambao wanarudi kutoka kwenye kampeni, ni shamrashamra ambazo wanazisikia. Labda kwa wale ambao wanajiunga nasi kwa sasa kwa mara ya kwanza, tutaje tu kwa haraka, nimetaja viongozi wawili ambao ni wa upinzani wanaopambana na rais Paul Kagame, lakini nitaje majina yao kamili. Frank Habineza ni kiongozi wa chama cha The Democratic Green Party, na vilevile kunaye Filipe Mpayimana ambaye yeye amekuwa akifanya kazi na serikali kama waziri wa maswala ya kuunganisha taifa na vilevile vile, eh, kuangalia maswala yanayohusu kuunganisha taifa, lakini kwa sababu um, kwa sababu Emmanuel Masantura uko hapo uo, nisije nikakosea, utatueleza mengi zaidi kuhusu wapinzani hawa, lakini labda nikusaisha ni ni ni ni hapo kabla haujaenda mbali kuhusu Filipe Maimana. Filipe Maimana yeye uh sasa hivi ndiyo ni mfanyakazi katika wiz, wizara hiyo ya ya inayounganisha Wanyarwanda matabaka mbalimbali mbali. Ni mfanyakazi ni ni kiongozi lakini si si waziri na na amepata nafasi hiyo ndani ya miaka miwili mitatu iliyopita, lakini alikuwa mgombea pia huru miaka, mwaka elfu mbili na kumi na saba alikuwa ni mgombea huru eh, dhidi ya Rais Kagame na baadaye ndo amekuja kupata hiyo fursa kuja kufanya katika wizara hiyo kuwaunganisha Wanyarwanda na sasa hivi amegombea pia akiwa mgombea huru, hana chama. Naam, tutakuwa na mengi ya, asante sana uh, Emmanuel Masantura. tutakuwa na mengi ya kuzungumza kuhusu Rwanda na wageni wetu pia. E, naona profesa PLO Lumumba alikuwa amesema kwamba angeshiriki. Tunaendelea kumtafuta pia aangazie e, kimataifa vipi ambavyo nchi hiyo inaangaziwa ma uchaguzi huu unaangaziwa hasa kutoka hapo Afrika Mashariki, lakini tukishuka mpaka Afrika Kusini e, tuko naye Peter Bigenda, mchambuzi wa siasa, ni mgeni wetu kwa vipindi vingi tu hapa VOA. E, Peter, Uh, kabla hatujaingia ndani ya Rwanda tuzungumze kabisa, uh, kwa ujumla wake uh, uchaguzi wa mwaka huu nchini Rwanda unatazamwa vipi kutoka hapo ulipo? Asante uh, sana, naweza tu nikasema kama alivyotangulia msemaji wa awali kwamba uchaguzi huu hauna tofauti sana na uchaguzi uliomalizika mwaka elfu mbili na kumi na saba kutokana kwa na kwamba wagombea ni wale wale alikuwepo Kagame na wapinzani wake ni hao hao wawili eh, Ndugu Frenki na Ndugu Philipe. Sasa labda kwa kitakachokuwa ki, kimebadilika safari hii ni kwamba uh, vijana, tuna idadi ya wapiga kura takribani milioni tisa na nusu na kati ya hao milioni mbili ni vijana. Kumekuwa na uamsho mkubwa hasa katika rika la vijana ambao mm, wameitikia kwa wingi zaidi. Samahani Peter, kuna mabadiliko samahani Peter, ninajua tutapata muda wa kuzungumza yote hayo, nilitaka ni tu gusie kwa kifupi eh, wa wananchi wa, wa Afrika Kusini kwa ujumla wanaangaliaje uchaguzi wenyewe? Tutaingia ndani wananchi wa Afrika Kusini, sidhani kama wanafuatilia kabisa kine, kile kinachojiri nchini Rwanda. Eh, kwa kweli walio wengi wamegubikwa na siasa zao za ndani. Utakumbuka kwamba uchaguzi wao mkuu umemalizika hapo tarehe ishirini na tisa mwezi Mei na sasa hivi ipo serikali ya mseto na na sasa hivi pia kuna sakata la iliyokuwa benki ya VBS, mm, huku -hmm. shutuma kali zikiwandama E, maafisa wakubwa wa vyama kwa mfano chama tawala cha, matawala, cha African National Congress na hasa na hata chama cha upinzani cha EFF ambacho inasemekana kwamba rais wake na makamu wake walihusika katika kupora benki hiyo mamilioni hmm, ya rendi. Kwa hiyo na we, itoshe tu kusema kwamba wananchi wa Afrika Kusini kwa ujumla ni watu ambao hawape pendi kujishirikisha na kile kinachoendelea katika bara zima la Afrika. Ndiyo. Kwa hiyo Rwanda si tofauti, kile, kile kinachoendelea Rwanda un, utakisikia kwa, katika jamii ya Wanyarwanda Wanyarwanda wanajua kwamba eh, siku ya Jumapili itakuwa ni eh, uchaguzi, ni siku yao ya kupiga kura katika ubalozi wao eh, na nadhani wengi watajitokeza kutokana na kwamba baadhi ambao nimeongea nao ni kama kuna shinikizo fulani, kama hujaenda kupiga kura basi kuna hatari usipate baadhi ya huduma zinazotolewa na serikali ya Kigali. Kwa hiyo mm. eh, unajikuta kwamba unalazimika kwenda kupiga kura. Kwa hiyo wale Wanyarwanda wanaoishi Afrika Kusini wanayo fursa ya kuwapigia kura wagombeaji katika kinyang'anyiro hiki, na siku yao hasa ya kupiga kura ni e Jumapili. Sawa kabisa. Safi kabisa, msikilizaji. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, yanakujia moja kwa moja kutoka hapa Washington, kipindi kikiwa ni Live Talk. Sandi Shomari, sante sana BMJ Mridhi. Na moja kwa moja basi, nikija hapa upande huu wa pili, eh, tunaye tayari msikilizaji kwa ndani ya simu ambaye alikuwa akifuatia haya matangazo. Nimkaribishe moja kwa moja, jitambulishe jina lako na mahali ulipo, alafu tupe maoni yako au maswali yako. Karibu. Bila shaka mimi ni ya Arsenal kutoka Godgoce, jimbo la Migori, nchini Kenya. Kwanza, ningependa kuwashukuru kwa, kwa matangazo mazuri ambayo yanatupasha yanayojiri kote duniani. Kile ambacho ningependa kusema kuhusu uchaguzi wa Rwanda ni kwamba kama mwanaafrika mashariki, ningependa kuwatakia kila la heri katika uchaguzi huo, na wafanye uchaguzi kwa amani, na baada ya uchaguzi nchi hiyo iweze kuendelea uri kama kwa umoja kwa sababu umoja ndiyo nguzo na utengano ni udhaifu mm -hmm. Na amani ndiyo nguzo ya maendeleo katika bara letu ya Afrika. Ningependa kuhimiza Wanarwanda waende kwa uchaguzi huo, wakatima ya nchi yao inategemea wao wenyewe bila shaka national. Asante sana, sauti yako kidogo inaingia na kelele nyingine ya redio hapo, kumradhi wa shangwe wengi wakiwa wanashangilia. Tunaona picha za wafuasi wengi wa RPF wa kikundi au wafuasi wa chama tawala cha rais Paul Kagame wakiwa kwenye mikutano ya kampeni, lakini pengine tusaidie picha ya upande wa pili, ya upande wa hawa watu ambao wako kwenye upande wa upinzani. Kuna wale ambao walizuiwa kushiriki eh, kuna wale ambao sasa ndio wapo kwenye kinyanganyiro hichi. Fursa yao. Na wale wa upande wa upinzani wanazungumza nini kipindi hiki cha kampeni? Yale ambayo nimeyasikia BMJ, na wewe mwenyewe utatuambia kwamba upande wao umekuwa na wafuasi wachache sana wakiwepo kwenye kampeni zao, pengine nini, e, changamoto zao wanazozungumza hasa kuelekea uchaguzi? Kasema ni kweli, ukiangalia uh, kwa kulinganisha uh, utaona kwamba uh, wafuasi wa chama cha RPF wanakuja kwa wingi. Kama katika uwanja wa leo ulikuwa unaona zaidi ya watu laki nne katika eneo moja, na wamejazana kwelikweli lakini e, upande wa pili unakuwa unaona kweli ni wachache, lakini hiyo ni katika jicho la kulinganisha, kwa sababu ni kweli tunakwenda katika uchaguzi ambao e, lazima tulinganishe hawa wagombea. Lakini tukilinganisha miaka ya nyuma na sasa kuna vitu vingi vya kuangalia. Kwa sasa hivi unaona kabisa wagombea wa, wa, wa hawa wamepata wafuasi wengi ukilinganisha na miaka iliyopita. Hilo ni moja. Pili, viongozi wa ngazi za awali wame, wamerahisisha safari hii ukilinganisha na zamani. Ulikuwa unaona kabisa kwamba eh, walikuwa wanawawekea ngumu kufanya kampeni miaka ya nyuma, si kwa sababu labda wametumwa na serikali, ila tafsiri yao ni kwamba kwa kuwa wanafanyia serikali na mgombea ni kiongozi wa serikali, basi wanakuwa wanadhani kwamba ili kumtendea haki basi ni kumfanyia vizuri, ni kuwazuia wapinzani, wakati hiyo ni kukandamiza demokrasia. Ilikuwa ni hivyo, na hiyo imebadilika, ime sana. Ukiangalia sasa hivi, unaona kabisa viongozi wa ngazi za awali wana wanajishughulisha moja kwa moja kuhakikisha kunakuwa na mazingira mazuri ya wagombea hawa kupata eneo la kufanyia shuguli zao, wanapata saundi ya kutosha, wanazunguka wana, wana, wana mitaani, wanawaita wafuasi nawanakuja wanawasikiliza, wana, wana bila bugdha yoyote, na wanalindwa na jeshi la polisi mpaka shughuli inamalizika. Hiyo naweza nikasema tukilinganisha, miaka mi, -miaka tukiilinganisha elfu mbili na mwaka kuna, unaweza unaona kuna mabadiliko makubwa, improvement kubwa sana, kutoka kwenye kura, kufungua mi-mipaka kufungua milango ya demokrasia lakini ukilinganisha kwa kweli wagombea hawa mm -hmm. unaona Frank Habineza anapata watu wengi e, ukilinganisha na Philipe Maimana. Philipe Maimana, kwa sababu ni mgombea binafsi, ana strago sana kupata watu, lakini si kwa kiasi kama ambavyo ilikuwa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Sasa hivi watu wanapu, wanachukua muda wanakuja na kukaa na kuwasikiliza wakijua kwamba si kosa kumsikiliza mtu ambaye siyo rais wa nchi. Safi kabisa, na tutazungumza mengi e, msikilizaji. Iwapo ndio kwanza unajiunga nasi, ni Live Talk kutoka hapa Washington DC. Tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu msikilizaji, jina lako na pahali ulipo alafu changia. Tuna mkosa huyo msikilizaji, labda tutampata e, wakti e, mwingine. E, lakini nikirejea wakati tukijaribu kumpata huyu msikilizaji nasikia tuko naye sasa. Amekatika amepotea. E, lakini tu, tusikilize huyu msikilizaji a, ambaye e, yupo sasa. Jina lako, pahali ulipo, alafu endelea na mada ya leo hapa e, bwana. Ni Dodoma, Dodoma mjini na jina ni sisi Dankala bwana. E, uchaguzi wa Rwanda. Kwa kweli, kwa kweli mi naona kwamba kiongozi anabaki yule yule tu japokuwa uchaguzi huwa tunasema ni uchaguzi wa kidemokrasia ambapo mtu huchaguliwa kwa kupitia kura eh, za wananchi, lakini kwa kuangalia kwamba demokrasia, mi na naona kwamba demokrasia ni ile hali ya kuachiana nafasi. Sasa mi naona kwamba tangu nimesoma mpaka nimemaliza elimu yangu, naona mtu ni yule yule tu. Kwa kupendwa na Wanarwanda. Kwa hiyo basi, ndio mi nawatakia tu wa maandalizi mema ya uchaguzi na uchaguzi huo wa huru na wa haki, kwa sababu uchaguzi kama ni wa kidemokrasia ambao ni uchaguzi wa kura za wananchi na kuchaguliwa kwa njia halali, basi atakayeshinda ndio huyo huyo atakuwa ndio kiongozi wa Wanyarwanda. Kwa hiyo mi maoni yangu ndio, ila unachoangalia mara nyingine hata viongozi Waafrika wakubali hata angalau kuachia nafasi na hata vijana chipukizi waweze kuja kuongoza, kwa sababu e, kila mmoja ana uwezo wa kuongoza endapo toa nafasi. Huwezi kumjua mtu mwenye uwezo bila kumpa fursa ya kuongoza, bila shaka. Asante sana kwa maoni yako msikilizaji. Na moja kwa moja basi, tukiwa tunaendelea na mjadala huu, naona muda nao unakimbia kweli kweli, katika sehemu hii ya kwanza, kwa kukamilisha tu machache e, tunaye msikilizaji mwingine, karibu kwenye laini ya simu, jitambulishe mali lipo na jina lako, utuambie maoni yako. Asante sana kwa majina. Ni David Olelesere kutoka Sikawa, Transmara, kaunti ya Narok. Maoni yangu ni kwamba ningependa kuuliza ya kwamba huyu rais wa Rwanda amehudumu kwa muda gani katika uongozi? Maana unajua kuna mambo ambayo inasikitisha sana ikiwa hawa viongozi wetu wa Afrika wengi wao hawataki kuachia wengine nafasi ya kutawala, na huku tukisema ya kwamba e, tuko na demokrasia, na unaanza kuta ya kwamba hata hivi vyama vya upinzani pia inafinyiliwa, hawapati nafasi katika e, kueneza sera zao. Uh, kutokana na utawala mbaya uh, ya serikali ambapo iliyoko mamlakani. Kwa hivyo ningependa kujua huyu kagama amemaliza muda gani, na ni kitu gani inafanyanga hawa viongozi wa Afrika hawataki kung'atuka? eh, asante. Asante sana msikilizaji, labda hilo la kwanza inaeweza kujibu kwa haraka haraka, amekuwa mamlakani tangu mwaka elfu mbili hilo lingine, kwa nini wanakaa sana hawataki kuondoka, huenda nisiweze kulijibu, labda wachambuzi wetu watazungumza hilo, lakini itakuwa ni katika sehemu ya pili, kwa sababu mwelekezi wetu Aidah Issa ananiambia muda wa sehemu ya kwanza umekwisha. Tutaungana nawe hasa kupitia mtandao eh, kwa sababu wengi katika redio sasa wanaachana nasi, lakini kama unaondoka sasa hivi, tunashukuru kwa kutusikiliza eh, live talk hii leo kutoka hapa Washington. Tuonane katika sehemu ya pili na wale wanaondoka, kwa heri ya kuonana. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi chetu cha Live Talk ya mada ya moja kwa moja, ambapo hii leo tunazungumza na kuangalia uchaguzi wa Rwanda, ambapo nchi ya Rwanda siku ya Jumatatu wanakwenda kupiga kura E, kumchagua rais atakayeongoza nchi hiyo tena kwa muhula mwingine. Lakini hivi sasa e, wagombea walioko huko ni rais aliyeko madarakani Paul Kagame, wakati wa upinzani wake ni Frank Habineza wa Democratic Green Party of Rwanda, na mgombea huru Philip Maimana, ambao wote hao wanawania e, kinyang'anyiro hiki cha urais nchini humo wachambuzi wetu ambao tunazungumza nao hivi sasa, tuko naye Emmanuel Masantura ambaye ni mchambuzi wa siasa na mchambuzi wa kiuchumi kutoka huko Rwanda, Kigali. Hali kadhalika mchambuzi Peter Bigenda eh, kutoka kule Pretoria, Afrika ya Kusini. Sasa basi, eh, swali ambalo tulipata tukianza, swali la msikilizaji wetu ambaye taka kujua muda aliotawala Rais Kagame, tumemjibu hilo, lakini pia vilevile walitaka kujua kwa nini viongozi wengi wa Afrika eh, wanakaa muda mrefu madarakani. Na moja kwa moja basi, nikupe nafasi mchambuzi Peter Bigenda, tuanze na hilo. Pengine nini ambacho unaweza ukamjibu msikilizaji wetu Olesere kutoka nchini Kenya juu ya swala so hili la uongozi wa muda mrefu kwa viongozi wa bara la Afrika uh, uh ni pengine inaweza kuwa ni rahisi kumjibu swali lake kwamba kwa nini baadhi ya viongozi barani Afrika eh, wanapenda kung'ang'ania madaraka kwa muda mrefu, na hii tunaya, na haya tunayaona nchini Uganda kwa mfano eh, ndugu Yoweri Museveni amekaa kwa miongo kadhaa na Kagame naye anafata mkondo uleule ule. Sasa kwa upande wa rais wa Rwanda kwa mfano, naweza nikasema ni kutokana na kwamba Rais Kagame hawezi kuondoka madarakani sasa hivi. Yeye binafsi nadhani anapenda kuendelea kushika hatamu. Hiyo ni moja halafu, pili, nadhani wananchi walio wengi na hasa wananchi wale wa jamii yake Uh, si wangependa kuona kwamba anaendelea kushika hatamu kutokana na uwezo wake wa kiuongozi alionao, na ni ukweli usiopingika kwamba tangu alivyoshika madaraka tangu mwaka elfu mbili Rwanda imepiga hatua ya kimaendeleo kwa mfano, lakini imepiga pia hatua nyuma uh, katika utekelezaji wa haki za binadamu, na ndiyo maana katika safu hii ya kinyang'anyiro hiki Eh, wapo wagombea wawili tu, yaani eh, ndugu Frenki na Philipe mpaji mpaji mana eh, lakini eh, wapinzani wakubwa hasa kina Victori Ngabiri na Benardi Ntaganda hawa wame- eh, wamekataliwa au wamezuiwa kushiriki katika kinyang'anyiro hiki, na hawa ndio wapinzani wa kwelikweli kwa sababu wanaufuasi kuwazidi hawa kina kina Filipe na Frenk. Sasa kwa Kagame kutong'atuka pale siyo rahisi kwa sasa hivi. Moja, Kagame hajamwandaa mrithi wake. E, wapo wanayosema kwamba labda namwandaa mtoto wake kushika nafasi yake mara ya yeye kung'atuka. Nao ni ukweli usiopingika kwamba E, miaka sitini na sita sihaba. Kesho kesho kutwa atakuwa na miaka themanini tisini naye ataondoka madarakani kama walivyoondoka wengine, kwa mfano Robert Mugabe. Sasa e, Kagame hawezi kuondoka, ana kashfa nyingi zinazomkabili kwa mfano, swala la kiusalama baina yake na jirani yake wa DRC, pamoja na jirani yake mwingine wa Burundi. Hawa naweza nikasema kwamba kwa namna moja manyingine, ni kama mahasimu wake, na anayeweza kuwadhibiti au kuwacontrol vizuri, mm -hmm. Ni Kagame mwenyewe, kwa sababu hana mtu mwingine. Kwa hiyo Kagame kuendelea kushika nafasi hii, nadhani ha, Rwanda hakuna mtu mwingine ambaye anaweza akashika nafasi yake, mm -hmm. Pengine kama wangekuwepo wapinzani wake kama vile Kayumba Nyamwasa na marehemu Karegeya pengine hawa wangeweza ku eh, eh, kuwa na nafasi nzuri ya kuweza kurithi nafasi yake, lakini kwa sasa hivi wa Rwanda kwa kweli wasahau, Kagame ataendelea kushika hatama. Emmanuel Mansatura, na fikiri uh, uh, Peter Bigenda ameleta hoja nzuri hapo kwa uh, ni nzuri kwa sababu imekuwa ikijadiliwa kwa muda mrefu, lakini wewe manaake uko hapo <laughs> on the ground utatueleza inapokelewaje hoja hiyo eh? Kila mara eh, tunaona kwa vyombo vya habari kuhusu haki za binadamu kwamba watu hawawezi kugombea eh, uraisi hapo eh, isipokuwa rais Paul Kagame aridhie kwa njia moja au nyingine, na wale ambao wanaingia eh, kuna watu wanasema ni kuonyesha tu kwamba kuna watu lakini eh, sio kwamba wanatoa ushindani wowote. Linazungumzwaje hilo ah, hapo nchini Rwanda ndani nam labda ni ni- nikuambie ni, ni kwamba mimi nipo ndani ya Rwanda uh, kama mtu ambaye anaweza kusimama mguu mmoja ndani mwingine kat, nje, katika kubalansi mambo. Nazungumzia katika kuweka kwenye mzani, uchambuzi wangu sio nadharia, nazungumzia experience. Nimekaa katika nchi ambazo tunazizungumzia zinabadilisha viongozi kila baada ya Uh, muongo kila baada ya miaka kumi. Mimi baba yangu ni Mtanzania, mama yangu Mnyarwanda. Nimekaa katika nchi zote mbili, nimeshuhudia chaguzi mbalimbali ambazo zimekuwa zikifanyika eh, katika nchi ya Tanzania, katika nchi ya Uganda, katika nchi ya Kenya na hata Burundi na Rwanda hii. Kwa hiyo ninapoangalia kinachojiri hapa, kwa nini Kagame hatoki madarakani upo uwezekano wa alicho kwa sababu mara nyingi pita anazungumziaga, nadhani ina maana ni nadharia anadhani, lakini upo umuhimu wa kuangalia kwa kina eh, na, na kufika mahali wakati mwingine, ili uweze kuchambua vizuri uangalie, ufike na, ucha, uangalia, uangalia, uongee na wananchi hapa. Nilichokiona, nini kinachomfanya jamaa basi madarakani ni kwamba wananchi wanamtaka, hilo ni moja. Nini kinamfanya asiwe na upinzani mkubwa? Ni kwa sababu wale ambao wana upeo mkubwa na uwezo na ushawishi hawataki kugombea, wanataka yeye abaki madarakani kwa sababu wangegombea, nina uhakika wasingekuwa na shida. Sasa inatokea yule ambaye hajapewa fursa ya kugombea e, vyombo vya habari hasa vya nje na hizi taasisi za kimataifa zinakuwa zinamzungumzia huyo kwamba huyu ndo angekuwa anafaa kuliko huyu lakini hata hawa waliopo wasingepewa fursa wangelalamika namna hiyo hiyo, kwa sababu kweli, anachokizungumzia kuhusu ushawishi, hawa watu hawana ushawishi ambao huwa mnaozungumzia kiukweli. Nakwambia hata ukimwambia asimame pale afanye kampeni, huyu tunayemzungumzia Ingabire Victoire, huyu hawezi hata kuchukua nafasi katika kuongoza tarafa. Nakwambia na ukweli, si kwa kumtusi au kwa namna nyingine, nakwambia kwa sababu naangalia uwezo wake katika nchi hii Uda, na, na, na haiba yake kwa wananchi na anachokichambua anashabikiwa zaidi na watu wanaoshadabia kutoka nje, hivyo vyombo vya habari, lakini haviwaingii wananchi huku ndani, kwa sababu historia ya nchi hii inatokana na na, na kile ambacho kimetokea kabla ya mwaka elfu moja na mia tisa tisini na nne, mauaji ya kimbali dhidi ya Watusi, na baada ya mauaji hayo alikuja rais mwingine ambaye si Kagame ambaye Kagame alichu, alichukua ali--alichukua nchi kijeshi na jeshi lake, lakini akakataa kuwa rais, akamuweka mtu mwingine ambaye alikuwa anaitwa Pastor Vizimungu. Aliongoza kwa zaidi ya miaka sita mpaka alipojiuzuru mwaka elfu mbili. Kwa hiyo aliyepo madarakani sasa hivi alichukua mwaka elfu mbili baada ya kujiuzuru kwa Vizimungu, ambaye anatoka kwenye kabila hilo lenye watu wengi. Kwa hiyo Kagame angekuwa yupo madarakani bila kutakiwa, ina maana, kwa sababu unajua hii nchi ni ya kikabila zaidi, moja kwa moja angechaguliwa na watu wake, asichaguliwe na kabila la la, la la Wahutu, asingeweza kushinda kwa sababu Watusi baada ya kuwa milioni moja ambayo imetoka hata hawa waliopo hawawezi kafika, wakafika, wakafika milioni moja katika milioni kumi na tatu ambazo tunazizungumzia. Kwa hiyo asingeweza kushinda. Wanaomtaka ni hawa ambao walifanya mauaji wakafungwa akawapa misamaha, wakatoka, akawa integrate katika jamii, akaweka policies ambazo zinaondoa ukabila kabisa. Mpaka kwenye vyeti vya kuzaa hakuna neno ukabila. Wamesoma, wanapata e, fursa sawa katika masuala ya elimu, afya, kazi na kila kitu. Huyo mtu anakuwa, anajua jinsi ya kubalansi sera zake, na hiyo imechangiwa pia na miundo mbinu ambayo anaiona hapa, ambayo ameendeleza yeye. Kwa hiyo mtu ambaye ana historia nzuri katika kutenda inakuwa ana nguvu zaidi kuliko yule ambaye anakuja kuambia jamani, hata mimi naweza nikafanya. Kwa hiyo inakuwa ngumu, ni kweli kabisa. Kama akitaka kuachia, akija kuachia, inabidi aandae mrithi, kwa sababu asipomwandaa, yeye ndo mwenye haiba, atakaye kuja na asimsapoti, anaweza akapata shida pia, kwa sababu anapendwa kiuhalisia. Kwa hiyo yu, yupo madarakani kwa sababu wananchi wanataka sawa kabisa nimekusikia vizuri Emanuel masantura ukielezea kusahau wagombea wengine na haiba zao labda niongezee jambo moja niongezee no. jambo moja kwamba tunapozungumzia demokrasia ndugu yetu huyo aliyepiga simu alikuwa anazungumzia demokrasia tumejichanganya tume kwamba demokrasia ni kubadilisha viongozi demokrasia si kubadilisha viongozi bali demokrasia ni wanachokitaka wengi wapewe sasa kama wanachokitaka wengi ni kiongozi huyu abaki kwa nini demokrasia iwe ni kumbadilisha huyo hiyo si, si demokrasia ni kitu kingine kwa hiyo tuwajaribu kuangalia kutafsiri demokrasia katika namna ambayo Waafrika wanataka zaidi, badala ya kung'ang'ania kwamba demokrasia lazima iwe ya Kimarekani kwa sababu hata nchi za Kiafrika ambazo zimechukua hiyo demokrasia ya kubadilisha viongozi mara kwa mara kuna nchi ambazo zimechukua zaidi ya miaka thelathini kuja kupata kiongozi bora, kama kama kiongozi wa kwanza aliyeongoza katika nchi hizo, wakachukua zaidi ya miaka thelathini Nazungumzia mfano wa nchi yangu ya Tanzania, iliwachukua miaka thelathini kubomoa na kuweka masuala ya rushwa na vitu vingine kama hivyo, ambavyo alipokuja Rais Magufuli ambaye anaweza kawa na sera za Kinyerere, Nyerere, wamempata kidogo, wamebadilisha vitu vingi ndani ya kipindi kifupi na wakasema walikuwa wameanza kupata ahueni katika masuala ya uongozi bora, ambao nawataka wananchi wale wa chini kabisa, ambao ndio wengi wanakuwa wanaridhika. Lakini hivi sasa kuja kumpata kiongozi kwa namna hiyo hapa Rwanda, ukisema unamtoa Kagame hawezi. Sijawahi kuona kiongozi bora anakuwa ripresi na kiongozi bora, sijawahi kuona. Mara zote lazima mchago kidogo. Kwa hiyo hata hapa watu wanakuwa na wasiwasi huo kwani tukichezea namna hii, fursa hii, hapo tukaja tukajikuta kwenye kwenye lindi la giza ambalo tulikuwa nalo katika mwaka elfu moja na mia tisa tisini na nne. Kwa hiyo hilo swala la uoga ndo linawafanya wananchi wanakuwa wanaogopa kubadilisha mara kwa, lakini hapo hapo na kushukuru Imani ameeleza hivyo, lakini vilevile pengine katika swala zima la uongozi na swala zima la demokrasia bado inabaki kwamba viongozi katika nchi mbalimbali wakishafanya kwa muhula fulani wapi na nafasi? Kwa sababu si kwamba nchi yenye watu zaidi ya milioni tisa haina watu wengine wakuchukua nafasi za uongozi, hata kama mmoja anasema nimekaa muda mrefu. Nikitoa mfano tu kwamba hata kwa nchi ya Tanzania ilifika wakati Mwalimu Nyerere akasema pamoja na kwamba mimi nimekaa muda mrefu, lakini sio kwamba hakuna wengine, na watu walimtaka aendelee kuongoza nchi ya Tanzania, lakini yeye alikataa, akasema umefika wakati lazima na wengine pia wachukue nafasi. Nafasi sasa nimpe nafasi. Uh, utakuongeza hapa kuna suala so, ambalo pengine tungempa nafasi ya uh, Peter Bigenda kajibu, lakini ulitaka kusema kitu. Nilitaka kwanza nimkaribishe uh, Loro Mugiraneza ambaye yuko kwenye laini ya simu akitokea katika nchi jirani ya DRC. Amekuwa akifuatilia uh, anaendelea hapo nchini Rwanda, lakini kwa sababu hakuwa nasi kutoka mwanzo uh, Loro Mugiraneza, labda nikupe nafasi eh, unaambia jinsi ambavyo mnatazama uchaguzi huu wa Rwanda eh, ninyi mkiwa hapo DRC kwa kifupi tu, kabla hatujamleta pite Bigenda. Asante sana kwa ulizo lako na waza kama sisi wakaaji wa Kongo tunaangalia kabisa kwa hisia tofauti, namna gani viongozi wa Afrika wengi wanaendelea tu kuugamania madarakani Yani, hawapendi kuacha madaraka, sababu wanajua maafa makubwa gani wanaendelea kufanyizia raia wao, wanaofia labda wakiondoka kwenye ufadhili wao waifa wao wa uraisi, labda wapigwe marufuku na hata wafungwe. Hayo ndio tunatazama, na kwa mshangao mkubwa ni kuona kama tangu miaka ishirini na nne Rais Paul Kagame aongoza Rwanda na kwa leo aendelee kugangania kwenye madaraka, ijapokuwa hapendwi na wajirani na hata wakaaji, ijapokuwa Rwanda ni watu ambao hawana mtetezi na hakuna demokrasia ile, ndio inaendelea kutushangaza kwa kweli. Mtazamo wetu ni kuwa uchaguzi Rwanda sio uchaguzi, bali ni namna tu ya kuwadanganya mataifa eti kuna uchaguzi, lakini ni udikteta mtupu ambao unapatikana hapa kando kando, sababu wakaaji Rwanda wanamumchoka Kagame, rais Kagame, lakini hawana uruhusa, hawana ile haja ya kuweza kujitetea, sababu hata wapinzani wa kweli wamepigwa marufuku hawezi kugombea. Utaweza kujua kama hata wale ambao wamegombea sio wale ambao wangepasha kugombea, wale wamegombea ni kama vibaraka vya vya Paul Kagame ambaye na FPR yake. Na kwa kweli mtazamo wetu ni huzuni sana kuona kama miaka naenda miaka rudi, Rais Paul Kagame ndiye mwanzilishi wa magumu ya wakongomani tangu aseme ati anawinda FDLR mpaka sasa, alafu kwa kweli uchaguzi kwa kuangalia miaka ishirini na nne ambayo amezimaliza tena kuongeza miaka saba ambayo ataweza kuimaliza muhura mwingine, kweli ni kama mateso kwa Wakongomani. Na Wakongomani hatuna furaha kabisa, sababu kando kando hapo ni magumu tu, sababu ni rais ambaye amefanya maafa makubwa na ambaye hawezi hata kukataa na, kukataana na, na, kuongeza Asante. Asante, Mugiraneza, tunaomba usiondoke hapo, labda tutakuwa na swali moja au mawili kabla muda ujakisha. Lakini Sandy Shomari ulikuwa na swali kwa Peter Bigenda, nimpe nafasi na Peter Bigenda, labda kwa upande huu nimpe tu na fursa ya kujibu kwa sababu amesikiliza upande wa pili Uh, Emmanuel Masantura akieleza kwamba kuhusu demokrasia si lazima kubadilisha viongozi kila baada ya miaka kadhaa mm -hmm. Peter Bigenda uh, nikupe nafasi tu ya kuweza kujibu hilo alafu tuendelee. Asante, asante sana, shukuru kwa fursa hii eh, ni kweli kwamba eh, kidemokrasia sio lazima kiongozi fulani aliyekuwepo madarakani aondoke au aondolewe au sio lazima kwamba kuwepo na kubadilishana vijiti lakini Uh, napenda kuongelea facts uhalisia wa mambo moja. Katika taifa la Rwanda, ni nchi ambayo inaendeshwa bado kikabila. Uh, katika enzi za aliyekuwa rais wa Rwanda Habyarimana, kulikuwepo na ukabila, na hata sasa hivi bado kuna ukabila, na Emmanuel anafahamu. Kwa mfano katika nyadhifa amesema kuna kuna fursa sawa kwa wananchi wote wa Rwanda, lakini mimi naweza nikasema kwa uhakika kabisa kwamba katika taifa la Rwanda hakuna fursa sawa, kwa sababu kama kungekuwepo na fursa sawa katika jeshi la Rwanda, maafisa wa ngazi za juu karibu wote ni Watusi na Emmanuel hili analijua katika wizara karibu zote za serikali maofisa wa ngazi za juu na hata maafisa waandamizi walo wengi ni Watusi. Huu ni ukweli, yeye yupo Kigali na hili analijua. Katika taifa la Rwanda asilimia zaidi ya kumi ni wananchi wanaotoka kabila la, la, la, la, la, la, la Wahutu. Lakini na na kwa mantiki hiyo wao ndio wengi, na kama wao ndio wengi kutokana mm -hmm. na vitisho, ukweli ni kwamba kuna vitisho katika taifa la Rwanda. Hakuna uhuru wa kujieleza, hakuna uhuru wa kuyaeleza yale yaliyoko ndani mwako au katika moyo wako. Uhuru huo haupo katika Rwanda, si mimi ninayeyasema bali ni taarifa zinazotolewa na watu walioko ndani ya Rwanda. Wao wenyewe Wanyarwanda wanalazim kwa ujumla wao walio wengi wanalazimika kumpigia kura ndugu Kagame. Ha, ha, haiwezekani, haiingii mantiki hata kidogo. Mimi nimesoma political science. Nim, nimesoma mambo ya takwimu, haiwezekani hata kidogo. Uchaguzi uliopita mwaka elfu mbili kumi na saba Kagame alipata takribani zaidi ya asilimia tisini na tisa katika taifa ambalo lina mvutano wa kisiasa, mvutano wa kiukabila, mvutano wa kikanda, mvutano wa kimajimbo, yaani kama mazingira yangekuwa wezeshi kwa kila mgombea yeyote yule anayetaka kushiriki katika kinyang'anyiro hicho, sidhani kama Kagame angeweza kupata zaidi ya asilimia tisini na tisa. Kwa hiyo kusema kwamba eh, ma, mazingira yameboreshwa na kila kitu kipo sawia, sidhani kama ni kweli. Lakini ukweli wa mambo, wananchi wa Rwanda wao wenyewe wanajua kwamba kinachoendelea, na hata uchaguzi wenyewe wa sasa hivi ni rubber stamping, ni uchaguzi ambao wananchi wanaenda kumchagua, yani ni uchaguzi ambao e, e, matokeo ya, yake yako predetermined. Tunajua kwamba atakaishindani nay, na ndio maana kama alivyosema ndugu Emmanuel kwamba sasa hivi kinachoendelea ni shamla shamla, ni shangwe kwa saba, kwa nini? Kwa sababu mshindi anajulikana. Laiti kama mshindi asingekuwa anajulikana basi hizo shamla shamla na shangwe zisingekuwepo katika mitaa ya Rwanda, na hata Warwanda wao wenyewe wangekuwa na hofu kidogo kwamba, je, mgombea wangu ama mgombea wetu atakuja ata, ata kushinda safari hii? Naam, ushafahamu. Kwa hiyo mm -hmm. Itoshe tu kusema kwamba siyo kweli kwamba mazingira ni wezeshi kwa kila mgombea na sio kweli, wengi wanapigia wana, wana kula viongozi wale wale kutokana na hofu. Hofu imejengeka mioyoni mwao na huu ni ukweli ambao hauwezi kupingika. So we have to be objective and not necessarily being subjective in terms of analyzing what is currently taking place and unfolding in Rwanda. Those are the realities. Ni ukweli kama ambavyo unauona hapo pita Uh, Bigenda kauli zake huyo mchambuzi um, kutoka kule Pretoria, e, na tutaenda kuangalia yale yanayoendelea kwenye mitandao ya kijamii nini ambacho wanakizungumza, lakini nimefikiria ni muhimu, sande Shomari, unipe dakika moja tu, nimpe nafasi shaka. Peter Bigenda, e, nitaka nimuulize maswala ambayo ni muhimu nyeti yanayozungumzwa Uh, hapo uh, na hawa wagombea ambayo eh, labda Wanyarwanda wanazungumzia, na ukizungumza hilo unaweza kumjibu Bigenda, na labda tuna dakika moja tu tena, kwa kifupi, Wanyarwanda uh, wa, wa kwa ujumla, hasa katika jamii uh, uh, uh, ya Wanyarwanda wanaishi Afrika Kusini, kama nilivyosema hapo awali ni kwamba E, walio wengi kwa kweli, wale ambao ninawajaribu kuongea nao, si kwamba wapo kweli ambao wana imani na serikali yao. Wapo wale wanaomuunga mkono ka, Kagame kwa hali na mali, lakini nadhani wengi si kwamba wanamuunga mkono, na itoshe tu kusema kwamba, yeah, inategemea unaongea na nani. Naweza nikasema kwamba unapokusanya maoni ya Warwanda He, pengine inabidi ujiulize kwamba maoni haya yametoka kwa Mrwanda wa namna gani. Yaani ya, ya, ya, ya, ya lazima hilo ulichambue uli uli ulifafanue, lakini kwa ujumla wao walio wengi hawana ha, matarajio tofauti. Wanajua kwamba eh, rais aliyepo ataendelea kushika sa, tamo na pengine eh, eh, idadi ya wabunge watakuwa Peter Kunradi, lakini najisahihisha na kwa sababu nilimtaka Emmanuel ajibu swali hilo, maanake yeye yuko hey, kiga. Ninataka tu, uh, azungumzie hilo kwa kifupi eh, kabla hatujaangalia yanayoendelea kwenye mitandao ya kijamii. Ulikuwa umeniuliza kuhusu sera kuhusu sera za wagombea, ndio. E, labda nikwambie tu kwa kifupi, kwa sababu mimi ni mwanauchumi, mimi nimesomea uchumi. Uchumi nimekuwa kwenye tasnia ya habari kwa zaidi ya miaka kumi na tano nikifanya habari za kiuchumi na biashara na hayo anayozungumzia kuhusu eh, freedom of expression, kwamba hatuna uhuru wa kujielezea katika kipindi cha miaka zaidi ya kumi na tano, ni mara moja ambapo habari yangu editor aliweka script yake mwenyewe, na ni, nikakataa kuisoma, nikaambia hii habari sio ya kwangu, utaisoma wewe, kwa sababu alikuwa anatumia kichwa chake baada ya kutumia changu ambacho mimi ambaye, amba nimekwenda field. Lakini katika hiyo miaka kumi na tano nime na nime- nimee nime compliment kwa kile ambacho naona ni kizuri ambacho kinafanyika, lakini mara nyingi nilikuwa nikielezea kile ambacho hakiendi. Tatizo ni kwamba tunashindwa kutofautisha kwamba unapozungumzia sera mbaya, mtu anakuwa anadhani unamwataki yeye. Ndio inakuwa shida, umefanya script yako kuzungumzia kisichoenda vizuri ili kisahihishwe. Haya, niende kwenye sera sasa ambazo zinazungumziwa za wagombea hawa. Kwanza kwa upande wa Green Party unaona kabisa wamejikita katika masuala ya kodi kwamba kodi hasa VAT, eh, inatakiwa ipunguzwe kutoka asilimia kumi na nane ambayo ipo sasa hivi. Wamezungumzia masuala ya kazi kwa vijana eh, Green Party wame, wameenda wameenda wamejikita zaidi katika masuala ya kuongeza ajira kwa vijana na kuzungumzia takwimu zilizopo kwa sasa hivi, kwamba zinaashiria kwamba katika kipindi kijacho tutakuwa na vijana wengi ambao hawana kazi, kwa hiyo yeye anazungumzia kwamba atabadilisha E, mwelekeo huo kwa kuhakikisha kwamba kunakuwa na mazingira mazuri ya vijana kumaliza shule na kupata kazi. Na Haimana Filipe yeye amejikita zaidi katika masuala ya matumizi ya ardhi ambapo amezungumzia suala la kilimo kutoa ki, e, kipaumbele kwa kilimo na uwekezaji katika kilimo lakini pia akazungumzia masuala ya kuondoa uh, vibali vya ujenzi kwa kipindi cha miaka mitano angalau, kwa sababu taifa ni dogo eh, na watu wana, wanajenga maeneo makubwa zaidi badala ya kuweka maeneo ambayo yanaweza kafanya kafaidia kilimo ya ki mm -hmm. na hii ina, ina, ina, anasema kwamba inaweza ikasababisha kuto kujitosheleza kwa chakula. Kwa hiyo anasema atasimamisha vibali vya ujenzi katika kipindi cha miaka mitano, na kwa upande wa rais Kagame, yeye mara nyingi amekuwa akizungumzia numbers ambazo kulingana na alipoingia madarakani na vision alizoziweka NST1 na NST2 ambazo zilikuwa zinakwenda zina kusaidia katika kuharakisha maendeleo ya kiuchumi, na anakuambia hapa: tumefika hapa, hapa, hapa, kilimo, na tutatoka hapa tutafika hapa, akigusia kilimo, akizungumzia uchumi, akizungumzia miundo mbinu na kwingineko. Kwa hiyo ndo sera za za wagombea ziko namna hiyo. Safi kabisa. Tumesalia na dakika kama mbili hivi, na dakika moja tutakuwa tunaangalia nini ambacho kinasema kwenye mitandao ya kijamii, alafu nitarudi kwako um, Emmanuel, kwa sababu kuna kitu ambacho uh, Laure Mugira Neza alizungumza hapo kuhusu mpaka, ningependa nisikie kutoka kwako hawa wachambuzi uh, kuniradhi, hawa wagombea uh, wanazungumza nini uh, rais uh, Kagame tunajua msimamo wake, lakini hawa wengine wanazungumza nini kuhusu mahusiano kati ya Rwanda na hasa nchi jirani ya DRC? Kwanza tuangalie wanasemaje kwenye mitandao bila shaka, moja kwa moja naye hapa Didi ya Sahani au Kaka Hodari, yuko kule Lubero, Kivu Kaskazini, anasema anawatakia Wanyarwanda wote uchaguzi mwema, wachague mtu sahihi kwa upande wao. Na huko huko pia anauza je, Rwanda wana mihula mingapi? Safi kabisa, nasikia swali hilo linaulizwa sana. Kutoka Iringa, Uluti, Maneti, Magongo, Kione anasema Kagame tena hivi, hakuna watu wengine? Na mshauri tu awapatie na wengine nafasi, kwani ajue kwamba kuna maisha mengine baada ya kustaafu. Haya, huyu majura Thomas Maiga akiwa Bunda, Mara, Tanzania anasema, kwa mtazamo wangu, namwona Rais Kagame akirejea tena kwenye uongozi kulingana na kuwepo kwa nguvu ndogo ya ushindani tarajia kumwona akishinda uchaguzi huu tena. Maoni mengi kweli kweli kutoka DRC. Beni Zabuloni Mayongezo, kijana mkongwe, anasema Rais Kagame huenda tena akachaguliwa, sababu upinzani hauna nafasi ambayo ni kubwa huko Rwanda. Haya, wengi wanazungumza hapa. Anamwona David Shechenga wa kule Muheza, Tanga, Tanzania, anasema Rwanda wanatarajiwa kufanyika wiki ijayo. Rais aliyekuwa madarakani anatarajiwa kushinda kwenye uchaguzi huo, e, kwa sababu chaguzi, anasema kumba, kwa uchaguzi ni gharama mm -hmm, nchi yoyote itaingia kwenye gharama. Kwa hiyo anasema nini, wenye wa, Rwanda waende kwenye sanduku la kura. Emmanuel Masantura, asante sana wasikilizaji ambao mmeandika kwenye Facebook na kwingineko. Tuendelee eh, kwa kuchangia kwa uh, katika uh, Facebook. Tuangalie uh, maswala kuhusu uh, tu-, tu tuangalie kwanza kabisa, tuna dakika moja, sijui tutaigawanya tuta vipi? Eh, hey, ulikuwa umeniambia kuhusu kumjibu, ulikuwa umeniambia kuhusu kumjibu huyu jamaa. Hey, hey. Eh, kwanza kabisa eh, misimamo eh, acokizungumzia eh, eh, wagombea wamekigusia, pia wagombea wamezungumzia masuala ya amani na diplomasia na mara, na wagombea upande wa pili hasa maima na Philipe ambaye ni mgombea binafsi, na pia na eh, na Frank Habineza ambaye ni kutoka chama cha Democratic Green Party. Wao wamezungumzia kusahihisha mwenendo wa kidemokrasia wa sasa, ikiwa ni pamoja na kuwa na mahusiano mazuri na mataifa katika ukanda na na, hili limegusiwa pia. Masuala ya kidiplomasia yamegusiwa pia katika sera eh, ya kimataifa ya rais Paul Kagame na chama chake cha RPF wamegusia, lakini ni mjibu pia mwandugu yangu kutoka Jamhuri eh, ya kidemokrasia ya Kongo anazungumzia kwamba Kagame hapendwi na Wakongo, lakini anachaguliwa na Wanyarwanda, kwa hiyo ni rais wa Rwanda. Uh, Wakongo wa hawata kwenda kwenye baloti kwenda kumchagua Kagame. Eh, haya masuala ya kusema mtu ukiwa nje unasema Wanyarwanda hawapendi ukiwa unawazungumzia wao, si vizuri. Tuwe tunaangalia kinachotoka kwenye matokeo ya sanduku la kura ndo vizuri zaidi, na nirudi pia pia kwa Peter Bigenda ambaye ningeomba pia mwe mnampa mada mapema hii afanye utafiti. Anapenda kuweka nadharia anachokidhani yeye na kusema kwamba ndivyo hivyo wakati hajafika na kufuatilia kujua. Eh, wanyarwanda wanataka nini? Watanzania wanataka nini? Wakongo wanataka nini? Nimekuwa nikisikiliza sana anapokuwa anachambua, na si personal attack, ni kuhakikisha tu kwamba ili tuweze kuwa na uchambuzi mzuri, kwa sababu taasisi kubwa kama hii nah. inahitaji kuwa na uchambuzi ambao ni wa kisayansi zaidi na takwimu ambazo ni za kweli. Kwa mfano, amesema uchaguzi mwaka uliopita alishinda kwa zaidi ya asilimia tisini na, tisini na tisa. Si kweli, ni asilimia tisini na nne kwa hiyo takwimu zinakuwa ni muhimu. Ukidanganya katika moja, inaonekana na mengine utakuwa huko umesema. Uh, safi kabisa, tuta nafikiri tutaendelea na gumzo hili. Najua Peter angependa kujibu, lakini tutakuwa labda na kipindi kingine ambapo tutaliangalia kwa kina hasa baada ya uchaguzi wa Jumatatu. Peter shikilia kauli zako hapo kwa sababu muda umekwisha kabisa. Tuwashukuru nyote ambao mmeshiriki e, hapo ulikuwa unamsikia Emmanuel Masatura, pia tulikuwa naye Peter Vigenja, na kutoka DRC tulikuwa uh, ingawa ikiwa ni kwa muda mfupi, lakini Loro Mgidaneza. Hapa studio nimeshirikiana na Sandi Shomari, upande wa pili tulikuwa naye Aida Isa. Mimi naitwa BMJ Muridhi, kwa heri ya kuonana.