Haunogotia, haunogotia. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Habari za dunia. Mimi ni Kenneth Bwire. Redio ya jeshi la Israeli imesema leo Jumamosi kwamba jeshi lake limelenga kamanda wa kijeshi wa wanamgambo wa Hamas katika shambulizi kubwa kusini mwa Gaza na kusababisha vifo vya watu 71 kulingana na maafisa wa afya wa Gaza. Haijafahamika wazi ikiwa kamanda Mohammed Daif ni miongoni mwa watu waliouawa maafisa wa Israeli wamethibitisha kwamba yeye pamoja na kamanda mwingine wa Hamas, Rafa Zalama, ndiyo walikuwa wanalengwa. Jeshi la Israeli limesema kwamba linachunguza na kuhakikisha kuhusu matokeo ya shambulizi hilo. Daifa anaaminika kuwa ndiye mtayarishaji mkuu wa shambulio la Oktoba saba lililosababisha vifo vya watu 1200 kusini mwa Israeli na kuzusha vita kati ya Israeli na Hamas. Ni kamanda wa pili chini ya Yahya Sinwar e, katika Hamas na jina lake liko juu kwenye orodha ya watu wanaotafutwa na Israeli kwa miaka mingi, na inaaminika amenusurika jarib, majaribio kadhaa ya kuuliwa na Israeli. Ikiwa Daif ameuliwa, mazungumzo ya usitishaji mapigano yanaweza kuvurugika kutokana na kile kitakachochukuliwa ni ushindi mkubwa kwa Israeli katika vita hivyo vya miezi tisa. Mili mitano zaidi ya watu imepatikana imetupwa katika sehemu ya kutupa taka katika mtaa wa Mkuru kwa Njenga kitongoji cha Kware, Nairobi Kenya. Mili hiyo ilikuwa imefungwa ndani ya gunia tofauti. Kuna hofu kwamba huenda idadi ya mili hiyo ikaongezeka. Idadi imefikia mili kumi kufikia sasa, na ilianza kupatikana Ijumaa. Maafisa wa ujasusi wameendelea kutafuta mili huku wakiomba wakazi wa sehemu hiyo kuwa wenye subira, uchunguzi ukiendelea. Polisi wamesema baadhi ya mili ilikuwa imeanza kuoza na kwamba huenda waliuliwa kwingine na mili kutupwa hapo. Mili yote iliyopatikana kufikia sasa ni ya wanawake. Bohari la kuhifadhi mafuta limewaka moto katika jimbo la Rostov, kusini magharibi mwa Rasha, kufuatia shambulizi la ndege zilizokuwa na rubani za Ukraine mapema Jumamosi. Maafisa wamesema kwamba shambulizi hilo la maafisa masafa marefu limetekelezwa na wanajeshi wa Ukraine na kutokea sehemu ya mpakani. Ukrain imeimarisha mashambulizi ya angani dhidi ya Rasha katika miezi ya hivi karibuni, ikilenga viwanda vya kusafisha na kusambaza mafuta katika juhudi za kupunguza mashambulizi ya Rasha. Jeshi la Moscow linaendelea kufanya mashambulizi mashariki mwa Ukrain ambako wanajeshi wa Ukraine wanakabiliwa na uhaba wa silaha wakati vita vya Rasha vinapoingia mwaka wa tatu. Gavana warostov eh, Visli Gulubei amesema kwamba shambulizi la ndege zisizokuwa na rubani limesababisha moto uliowaka ukubwa wa mita mia mbili za mraba, lakini hakuna vifo vimeripotiwa. Gulubei wameripoti saa tano baada ya kuripoti tukio hilo kwenye Telegram kwamba moto umezimwa. Shirika la afya duniani WHO limeonya kwamba mamilioni ya watu nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wanakabiliwa na mzozo mkubwa wa afya wa, na kibinadamu kutokana na kuongezeka mapigano na machafuko mashariki mwa nchi hiyo. WHO imesema kwamba kuongezeka kwa vita kati ya makundi yenye silaha, hasa M23, linaliungwa mkono na serikali ya Rwanda, japo Kigali inakanusha madai hayo, kuna kusababisha idadi kubwa ya watu kukoseshwa makwao, kusambaa kwa magonjwa, dhuluma za kijinsia na msongo wa mawazo. Afisa wa maswala ya dharura ya WHO Dr Adelheid Mashang ameambia waandishi wa habari mjini Geneva kwamba DRC sasa ina idadi kubwa ya watu wanaohitaji msaada wa kibinadamu kuliko sehemu nyingine yoyote ya, ya dunia. jumla ya watu milioni 25.4 wameathirika. Mashang amesema kwamba DRC inasalia kuwa nchi ambayo haipokei ufadhili wa kutosha licha ya mgogoro mkubwa hatua inayoathiri uwezo wa watu kupokea msaada. Maafisa wa usalama wa Somalia wameharibu jaribio la wafungwa kutoroka gerezani leo Jumamosi katika mji mkuu wa Mogadishu. Kulingana na vyanzo vya habari za usalama, imeambia VOA kwamba wafungwa waliokuwa wapiganaji katika gereza kuu la Mogadishu, wakitumia bastola na guruneti, walishambulia walinzi wa gereza hilo. Wafungwa hao wamefyatua risasi dhidi ya walinzi na kulipua guruneti kabla ya mashambuliano ya risasi kuanza. Linaaminika kwamba silaha hizo ziliingizwa gerezani kwa njia ya magendo. Maafisa wa usalama wamesema kwamba wamedhibiti hali katika gereza hilo, na msemaji wa huduma ya magereza Abdikhan Muhamad Halif ameambia waandishi wa habari kwamba walinzi watatu wa magereza wameuawa katika tukio hilo na wengine watatu kujeruhiwa. Pakistani imesema kwamba mkopo mpya wa mabilioni ya dola ambao imepokea kutoka kwa shirika la fedha la kimataifa IMF utasaidia nchi hiyo kuimarisha uchumi wake ambao una upungufu mkubwa wa fedha Taarifa hiyo imetolewa saa chache baada ya AMF kutangaza makubaliano ya mwanzo na Islamabad kutoa mkopo wa dola bilioni saba kwa muda wa miezi 37. Mkopo huo unasubiri kuidhinishwa na bodi ya utendaji ya IMF na hujapatikana kwa mkopo huo ni kunrad na kupatikana kwa mkopo huo ni muhimu kwa Pakistan kwa ajili ya mipango yake ya maendeleo. Hakuna tarehe kamili ambayo bodi ya IMF itaidhinisha mkopo, lakini hii ni hatua nzuri ya mchakato tu kabla ya pesa kutolewa. Waziri Mkuu wa Pakistan, Shehbaz Sharif ametangaza taarifa hiyo leo Jumamosi wakati wa kikao na timu yake ya wataalam wa fedha, na kuwasifu kwa kufanya mazungumzo yaliyopelekea kupatikana kwa mkopo na mahakama nchini Ecuador imemhukumu mmoja wanachama wa genge la uhalifu karibu miaka thelathini na tano gerezani kwa kupanga na kum, uh, kum, kusababisha mauaji ya mwandishi wa habari ambaye pia alikuwa mgombea urais aliyepinga ufisadi nchini humo. Carlos Angulo mwenye umri wa miaka thelathini na moja alipanga na kuamrisha mauaji hayo akiwa gerezani. Watu watano wamehukumiwa vifungo vikali kwa kushiriki katika mauaji ya Fernando Vilasnesio aliyepigwa risasi mwaka uliopita, muda mfupi kabla ya kuandaliwa uchaguzi mkuu nchini Ecuador. Angulo amehukumiwa miaka thelathini na nne gerezani na miezi nane. Mshukiwa mwingine Laura Castillo amepewa kifungo cha kama hicho kwa kuwa na silaha ama kutoa silaha, pesa, magari na pikipiki kwa watu waliotekeleza mauaji kutoka Colombia, waliomuua vilasnasi w Agosti 9 mwaka 2023 alipokuwa anatoka kwenye mkutano wa kampeni mjini Quito. Wanaume sita raia wa Colombia walikamatwa saa chache baada ya tukio hilo la mauaji, lakini wote waliuawa wakiwa gerezani miezi miwili baadaye. Salamu alaikum mpendo msikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika kipindi kingine cha maswala na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Hapa studio ni mimi Abdu Shakur Abud ni kukaribisha katika kipindi chetu pamoja na Kenneth Bwire kuchambua barua zenu ambazo zinaporomoka kwa wingi katika Facebook na barua pepe. Sasa Kenneth, wiki mbili ilizopita kulikuwa na wasikilizaji wengi waliouliza swala la maandamano ya Gen Z. Mambo yamekwisha na wiki hii inaonekana rais William Ruto ameridhia baadhi ya matakwa yao. Sasa je, kuna maswala tayari kuhusu jambo hilo au maswala mengine? Shakuru, unajua matukio ya Kenya yanakwenda mbio sana. Unajua siku ya Alhamisi rais Ruto alivunja baraza la mawaziri ikiwa ni sehemu ya matakwa ya hawa vijana wanaandamana. Sasa Goligota Magabe wa huko GGM unit, Geita, Tanzania, anauliza, je, ni kwa nini nchi ya Kenya rais wao anashindwa kujiuzulu kutokana na maandamano yanayoendelea na, ya na kusababisha uhalifu mkubwa na vifo kwa Wakenya. Je, anauliza ni kweli rais William Ruto ameshindwa kuongoza taifa hilo? Hapa nadhani Shakuru nitasema ni kweli vijana walimtaka rais ajiuzulu, lakini sidhani viongozi wanachukua uamuzi kutokana na wito wa wananchi pamoja na moja kwa moja tu kwa kufanya maandamano wanaofanya vijana. Cha muhimu, ninadhani kwamba ameonyesha ubusara kwa kuridhia baadhi ya matakwa ya hawa vijana, kuondoa mswada wa fedha, kuvunja baraza la mawaziri kufanya uh, mabadiliko makubwa katika idara ya usalama na mengine mengi, lakini ndo hivyo. Huwezi kuondoa utawala kihivihivi tu kwamba utakwenda barabarani unafanya maandamano. Lazima labda hayo maandamano yaungwe na wanajeshi, tumaona katika baadhi ya nchi. Lakini jibu ni kwako wewe, Abdu Shakur Abud kabisa amechukua uamuzi wa kibusara kweli, kuridhia baadhi ya matakwa hayo, kwani si dhani maandamano yanaweza kumwondoa kiongozi wa nchi kwa urahisi, mbali na wimbi tulioshuhudia katika maandamano ya nchi za Kiarabu mashuhuri Arab Spring, yaliyoanza Desemba elfu mbili na kumi, karibu miaka kumi na nne iliyopita, muda unakwenda haraka sana, huko Tunisia na kuendelea hadi Siria. Hayo yalikuwa ni maandamano ya kwanza yaliweza kumwondoa kiongozi, na hasa nafikiri kwa sababu viongozi walikuwa madarakani kwa muda mrefu. Tulishuhudia kiongozi wa Tunisia aliondolewa, Libya akaondolewa, Misri vilevile vile wakaondolewa. Kwa hivyo ni kipindi kingine kabisa tofauti sasa kwa Ruto yeye ameingia madarakani hivi karibuni, haikuwa na haja yeye kukubali kuondoka, na hali ya maisha ilikuwa ngumu hata kabla ya yeye kuchukua madaraka, kwa hivyo aliweza kubaki madarakani. Maandamano ni mojawapo wa haki msingi ya watu kujieleza, lakini sio lazima waweze kumwondoa kiongozi na sio lazima rais akubali kujiuzulu. Katika nchi nyingi maandamano kama hayo zinazoendelea zinakandamizwa na vikosi vya usalama, na maisha yanarudi kuwa ya kawaida chini ya mfumo wa kidemokrasia. Na ndiyo maana Ruto hakuwa na haja ya kuondoka, bali alikiri kunahitajika mabadiliko na akafanya mabadiliko. Sasa kwa upande kwamba Ruto ameshindwa kuliongoza taifa, sidhani. Ruto anaendesha nchi kama inavyostahiki. Ni kawaida kumwona rais akifanya mabadiliko ya baraza lake la mawaziri. Kumekuwa na changamoto chungu nzima alipochukua madaraka, bila shaka, inasemekana nchi ilikuwa katika hali mbaya ya madeni, na mtu yoyote anayechukua madaraka baada ya mwingine, kutokana na hali nzito ya madeni na ulaji rushwa, inakuwa vigumu kuweza kurudisha hali kuwa ya kawaida kwa hivyo anajikuta katika hali ngumu aliyorithi, na sio kwamba ameshindwa kuliongoza taifa la Kenya. Kwa hivyo, kwa ufupi, nadhani nimeweza kujibu swala la msikilizaji. Sasa zamu ni yako Faston Felix Francis wa Singida, Mkalama. Una, unauliza hali gani mtangazaji wa zamu? Sisi tupo salama, na unataka kujua nchi tatu zenye uwezo mkubwa wa kiupelelezi <laughs> Maswala mazuri kabisa ya wasikilizaji yanatulazimisha kuendelea kufanya uchunguzi na kusoma zaidi kwa kina mambo yanayotokea duniani, na hivyo kulingana na ukurasa wa mtandao wa SSBC crack unaofuatilia maswala ya ujasusi na usalama, idara ya upelelezi ya Marekani, CIA, Central Intelligence Agency, ndio inaongoza ikifahamika kote duniani. Ilianzishwa mwaka 1947 Makao yake makuu yakipatikana Langley, Virginia, hapa Marekani. Idara ya pili ya ujasusi ni ile ya upelelezi ya Uingereza, SIS, inayofahamika zaidi kama M16, ambayo M16 ni military 16, idara ya jeshi inayofanya kazi pamoja na SIS. Haya mashirika yote mawili yanafuatilia ujasusi nje ya nchi na ndio kubwa zaidi duniani. Na idara ya tatu kubwa ya ujasusi na usalama wa serikali kuu ni ile ya Rusia FSB, iliyoundwa baada ya kuvunjwa kwa idara mashuhuri ya Urusi ya KGB. Nchi ya nne ambayo mimi sikudhania, ni nchi ya India, ina kikosi maalum cha ujasusi ambacho kinafahamika sana, kikubwa kinachofahamika, RAW. Kwa hivyo nafikiri nimejibu maswala hayo au swala hilo la msikilizaji wetu, Daudi Mahimbo wa Kimelo, Kongwa, Tanzania. Swali lako ni kwamba nchi ya Uingereza ilitawala makoloni mengi duniani. Je, ni kipindi cha mfalme nane wa nchi hiyo aliyehusika na kueneza makoloni hayo? Unaona, wasikilizaji, leo anatoa maswali ambayo hatujategemea hata kidogo. Sasa kulingana na Encyclopedia na Britannica, inategemea unachukulia ni kipindi gani cha ukoloni. Tukianza na mwaka elfu mia saba na mbili, kulikuwepo malkia Ana kutoka ufalme wa Stuart, yani familia ya Stuart, na alikuwa mwisho katika familia hiyo. Na wakati huo taifa la Burmuda ndio ilikuwa koloni la kwanza la Uingereza mwaka elfu mia sita themanini na nne. Hapo tena ndipo kaja mfalme George wa kwanza kuanzia mwaka elfu sita mia tisini na nane hadi elfu mia saba ishirini na saba, hiyo ikiwa kizazi cha kutoka Hanover au ufalme wa Hanoverian, na ndipo wakati Uingereza ilianza kunyakua mataifa na kuwa makoloni. Kwa hivyo wakati wa ukoloni ulipoanza, wafalme walikuwa George wa kwanza George wa pili na George wa tatu. Kwa hivyo ni mlolongo huo wa viongozi waliokuwepo wakati Uingereza ilikuwa imeanza mataifa ya ukoloni. Kipindi ni maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hivi sasa ujumbe ni kutoka kwako. Mbaga Karimu wa Mbezi, Dar es Salam, Tanzania unauliza, Je, ni kwa nini vijana wengi wamekimbilia kwenye kamari badala ya kufanya kazi ili wapate mkate wao wa kila siku? Shakuru, nimelipenda sana hili swali sana. Mbona vijana wameingia kamari? Wanataka vya haraka sana, badala ya kujituma kutoka kijasho. Hili ni suala zito, linabidi tufanye uchunguzi zaidi, lakini linalofahamika kutokana na ripoti nyingi tunazoangazia ni kwamba tatizo linatokana zaidi na ukosefu wa ajira miongoni mwa vijana na kufunguliwa kwa maeneo na vituo vingi vya kucheza kamari. Katika nchi nyingi, sasa imekuwa ni njia ya kupata kodi kwa serikali, lakini athari zake zinakuwa kubwa. Kwa hivyo, vijana, watu wanakwenda katika kamari kucheza ili kupata pesa ya haraka, hawana ajira, wana iba au wanapata pesa kutoka sehemu nyingine, lakini kamari ni njia mojawapo ya kupata pesa kwa haraka. Mambo yanayosababisha hali hiyo, sawa na vile dawa za kulevya kwa vijana, ambao imeathiri sana vijana katika nchi nyingi za dunia, hasa katika maeneo ya Afrika Mashariki vilevile vile. utakuta vijana wengi ambao hawana ajira, mara nyingi wanajitumbukiza katika dawa za kulevya, kwa hivyo wanacheza na kamari vilevile vile. Hayo ndo mambo tunaweza kusema yanasababisha watu vijana kuingia katika ulevi au kucheza kamari, kulingana na uchunguzi na ripoti zilizokuwa nazo. Na hii inatokana na kwamba dawa hizo zinapatikana kwa urahisi kwa wingi, na vituo vya kamari vinapatikana kwa wingi na kutumbukiza vijana katika mahala pabaya. Hayadum Manyara wa Mbulu vijijini, Tanzania, ni zamu yako sasa. Unauliza, nini kazi ya NATO? Nani mhusika mkubwa wa kuzuia vita duniani mataifa yanapovamia? Mm, Abdu Shakur Abud, kwa kweli kuna mhusika yeyote kwa kufanya jambo hilo la kuzuia uvamizi? NATO ni jumuiya ya mkataba wa Atlantic Kaskazini, jina kamili, North Atlantic Treaty Organization. NATO ni ushirika wa kijeshi kati ya nchi zinazopakana na maeneo ya kaskazini ya bahari Atlantic, yani Marekani, Canada na nchi za Ulaya ya Magharibi. Iliundwa mwaka 1949 kulinda nchi za Ulaya dhidi ya uwezekano wa uvamizi wa Urusi. Awali ilikuwa ni muungano wa Uingereza, Ufaransa, Uholanzi, Ubelgiji na Luxembourg, lakini ukaonekana hauwezi kutosha kulinda nchi hizo baada ya vita vya pili vya dunia hapo mwaka 1949 ndipo marekani na canada zikakubali kujiunga na washirika hao wa ulaya na ikaanza kupanuka na hivi sasa imepanuka zaidi na kuwa na mataifa 32 kwa upande wa mashariki kulikuwa na muungano wa Warsaw mji mkuu wa poland sasa baada ya kusambaratika kwa urusi na kumalizika kwa vita vya itikadi au cold war, ndipo Woso ilisambaratika. Woso ilikuwa ikiongozwa na Urusi na nchi za mashariki na hapo mwaka 1991 ndipo nato ikabadilisha malengo yake na kuhusika zaidi katika vita vya balkan za yugoslavia ya zamani kama tunavyojua bosna ya sarajevo ilipokuwa vita na kupanua uwezo wake na malengo yake hadi hivi sasa kuwa na wajumbe hao thelathini na mbili finland na sweden zikiwa mpya kabisa wajumbe wa wapya kufuatia uvamizi wa ukraine kama tunavyojua hivyo viongozi hao wote walikuwa Washington katika wiki kuadhimisha miaka 75 tangu kuundwa kwa ushirika huo. Hivyo ni muungano wa ulinzi wa nchi hizo dhidi ya uvamizi wa nchi yoyote ile. Hivi sasa wana kifungo maalum Article 4 ambapo nchi moja ikivamiwa ni jumia nzima imevamiwa. Sasa kuhusu mhusika wa kuzuia vita duniani mataifa yanapovamiwa ni kwamba hakuna mhusika yote, kwani baada ya vita vya kwanza vya dunia, Baraza la Usalama liliundwa na kuwa na jukumu la kuhakikisha amani na usalama unapatikana duniani. Lakini inavyofahamika, baraza hilo halina uwezo wote wa kijeshi, isipokuwa kupitisha maazimio ambayo mara nyingi hayatekelezwi au kuheshimiwa na mataifa husika, kutokana na ukosefu wa chombo cha ulinzi ni lazima nchi wanachama kuchangia kuweza kupeleka kikosi chochote kuzuia uvamizi au vita katika nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo, kwa ufupi hakuna chombo maalum kama hicho cha NATO kulinda vita au uvamizi katika nchi nyinginezo. Nchi za Ulaya na Marekani zimejilinda katika hali hiyo. Kuna mikataba kati ya nchi na nchi, ambapo zinakuwepo kulinda nchi moja na nyingine kutokana na ushirikiano wa pamoja, lakini zaidi ya hapo hakuna chombo cha dunia kuzuia uvamizi au hali kama hiyo. Muda ukiwa unakwenda mbio sana hapa, Sauti ya Amerika, kipindi cha maswali na majibu. Hivi sasa zamu ni yako Doto Mahona ukiwa Mangugu Iguga, Igunga, Tabora, Tanzania, unasema unataka kufahamu, je, kuna mataifa mangapi hapa duniani, yaani nchi ambazo hazijihusishi na mchezo wa mpira wa miguu mm, na ni kwa nini na ni sababu ni zipi? Kwa kweli kuna nchi hapa duniani ambayo haijihusishi na kandanda. Sijafuatilia jambo hilo, lakini huenda kuna nchi ambayo haina timu ya, ya soka Tusisahau, Marekani ilichelewa sana kushiriki katika mchezo huo, lakini sasa wana wachezaji wengi tu mahiri ambao wapo kila sehemu ya dunia, hata wanatamba katika vilabu mbalimbali vilivyoendelea zaidi duniani. Nam, kwa hakika Kennes, uh, sijui ni timu gani lakini mimi nimefanya uchunguzi. Muda hauniruhusu ninaiwacha kitandawili mpaka wiki mbili zijazo, tutaporudi katika maswali na majibu, kujua ni timu gani au nchi gani haina timu ya kandanda duniani. Fanya uchunguzi wako, tuandikie, tujue ni timu gani. Mimi ninasema muda umemalizika katika maswali na majibu. Asante sana Kennes Bwiri, asante sana wasikilizaji wetu kwa kushiriki kama kawaida. Nampisha BMJ Muridhi na viji mambo. Hujambo msikilizaji, popote ulipo. Unajua, ukisikia kitambulisho hicho, sina shaka unafahamu ni wakati gani. Ni wakati wa kukuletea vituko, maajabu, sarakasi na hata vitembe vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Mimi naitwa BMJ Muridi. Safari yetu ya vijimambo hii leo inaanzia nchini Nigeria. Maafisa katika jimbo la Plateau wametoa watahadhari kwa raia wakisema kwamba idadi kubwa ya afisi ambao walitoroka kwenye hifadhi e, katika mbuga ya wanyama bado hawajulikani waliko, jambo ambalo limepelekea wasiwasi mkubwa baina ya wakazi. Idara ya utalii ya jimbo la Plateau ilitoa tahadhari hiyo kwa umma mapema wiki hii ikiwaonya wakazi karibu na mbuga ya wanyamapori ya Josi katika mji mkuu wa jimbo hilo kwamba zaidi ya fisi kumi walikuwa wametoweka na hawajulikani waliko. Hii kulingana na maafisa, ni hatari kwa usalama wao. Wasiwasi umeendelea kutanda kwa mujibu wa vyombo vya habari katika eneo hilo, huku wengi wa wakazi wakiogopa kutembea barabarani, hususan ni nyakati za usiku. Lakini Chuwangi Pwajok, afisa mkuu wa idara ya utalii katika jimbo hilo, e, katika taarifa aliyoitoa kwa vyombo vya habari hapo jana, alisema kwamba fisi mmoja alikuwa amepatikana na kurejeshwa kwenye hifadhi hiyo bila matatizo yoyote, lakini huyo ni mmoja tu. <laughs> Kwa jokata hivyo kwa mujibu wa vyombo vya habari, hakueleza ilikuwaje idadi kubwa ya afisi jinsi hiyo wakafanikiwa kutoroka. Maafisa wamesema kwamba msako bado unaendelea siku moja. Kwingineko mwanamke mmoja kutoka jimbo la Rhode Island hapa Marekani aliwashangaza wengi Alhamisi aliporuka ghafla kwenye mto uitwao Providence ili kuokoa sungura aliyekuwa akihangaika kujaribu kutoka kwenye mto huo. Emily Swift ambaye alikuwa akitembelea eneo hilo kutoka New York aliposhindwa nini cha kufanya, alirekodi video ya mwanamke huyo na kuiweka kwenye mtandao wa TikTok na imepata umaarufu mkubwa na kusambaa kote kote. Video hiyo inamwonyesha mwanamke akiogelea kwenye mto huo wa Providence ili kuokoa sungura ambaye alionekana akitatizika. Kituo cha televisheni cha Rhode Island cha WJAR TV kiliripoti kwamba ingawa mwanamke huyo ambaye hakutambuliwa kwa jina aliokolewa na boti ya idara ya dharura ya WaterFire, kwa sasa yuko hospitalini akiwa katika hali mahututi. Nadhani sisi sote ni wapenzi wa wanyama mwisho wa siku, na tuna viwango fulani ambavyo tutaenda, na chake kilikuwa cha juu kidogo kuliko chetu. Shahidi mmoja ni wa Roberts alisema, ajabu ni kwamba paka ambaye mwanamke huyo alikuwa akijaribu kumwokoa yuko katika hali nzuri kiafya kuliko mwanamke huyo baada ya yeye pia kuokolewa na boti hiyo. Tumalize safari yetu ya viji mambo hivi leo kwa kutembea nchini Italia. Kongamano la kila mwaka la wastaafu huko Italia na walio na umri wa miaka zaidi ya mia moja lilivunja rekodi ya dunia ya Guinness World Book of Records mwaka huu baada ya watu walio na umri wa zaidi ya karne moja kuhudhuria hafla ya mwaka huu. My name is Richard Arvin Oat. I am 109 years old. Tukio hilo lilivunja rekodi ya mkusanyiko mkubwa zaidi wa watu walio na umri wa zaidi ya miaka mia moja ambayo ilikuwa imewekwa na Australia mwaka 2016 kwa mujibu wa shirika la habari la AP na kwa hayo kuhusu mkusanyiko wa watu wengi zaidi wenye umri mkubwa zaidi duniani. Naona muda wangu hapa studio unanambia ning'atuke. Makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi, na kabla sijaondoka, kama ilivyo ada, na kuacha na kauli yetu ya wiki hii kwamba uzee si ugonjwa. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Oh, mwanangu dunia Muhtasari wa habari ni kwamba redio ya jeshi la Israeli imesema leo Jumamosi kwamba jeshi lake limelenga kamanda wa kijeshi wanamgambo wa Hamas katika shambulizi kubwa kusini mwa Gaza na kusababisha vifo vya watu 71 kulingana na maafisa wa afya wa Gaza. Haijafahamika wazi ikiwa kamanda Mohamad Daif ni miongoni mwa watu waliouawa. Mili mitano zaidi ya watu imepatikana imetupwa katika sehemu ya kutupa taka katika mtaa wa Mkuru kwa Njenga, kitongoji cha Kware, Nairobi, Kenya. Idadi imefikia mili kumi kufikia wakati tunaandaa taarifa hii, na ilianza kupatikana Ijumaa. Mili yote iliyopatikana kufikia sasa ni wanawake. Bohari la kuhifadhi mafuta limewaka moto katika jimbo la Rostov kusini magharibi mwa Rasha kufuatia shambulizi la ndege zisizokuwa na rubani za Ukraine mapema Jumamosi. Maafisa wamesema kwamba shambulizi hilo la masafa marefu lilitekelezwa na ma... wanajeshi wa Ukraine kutokea sehemu ya mpakani. Na shirika la afya duniani WHO limeonya kwamba mamilioni ya watu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanakabiliwa na mzozo mkubwa wa afya na kibinadamu kutokana na kuongezeka mapigano na machafuko mashariki mwa nchi hiyo. Nakomea hapo kwa sasa, mimi naitwa Kenneth Bwire. na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.