Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Marekani, Washington DC. Hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandei Shomari. Jina langu ni Kennes Bwire. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo, Jumatatu Julai 15 mwaka 2024. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi, na Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Kati ya ripoti za kuandalia hii leo, kura zimeanza kuhesabiwa huko nchini Rwanda baada ya uchaguzi wa siku tatu ulifanyika hii leo nchini humo. Katika taarifa nyingine, wajumbe wa chama cha Republican wamekusanyika Winsconsin katika mkutano wao mkuu kumteua rais wa zamani Donald Trump kuwa mgombea wao rasmi wa urais. Ni vidokezo vya ripoti anaosikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza kabisa, namkaribisha mwenzangu Kennes Bwire akusomea habari muhimu za dunia. Rais wa Kenya Dr William Ruto amelishitumu shirika lisilo la kiserikali la Ford Foundation kwa kupanga na kufadhili maandamano ya kuipinga serikali ambayo yamekuwa yakiendelea nchini humo. Vyombo vya habari vya Kenya ikiwemo Radio Citizen na Digital Citizen vimemnukuu rais Ruto akiwa Nakuru akisema kwamba shirika la Ford Foundation lilifadhili maandamano ambayo yamepelekea uharibifu na wizi wa mali. Ruto anataka Ford Foundation kutoa taarifa kwa serikali kuhusu faida wanayotafuta kutokana na ufadhili wa pesa wanazotoa kufanikisha maandamano dhidi ya serikali nchini Kenya. Rais huyo wa Kenya ametishia kutaja majina ya wafadhili wa maandamano na kwamba iwapo hawaheshimu demokrasia nchini Kenya kwa kufadhili vurugu na fujo watalazimika kuondoka Kenya. Ruto vilevile vile, ameandika kwenye mtandao wa X kwamba anataka Ford Foundation ambalo ni shirika la Marekani kujieleza. Shambulizi la bomu lililokuwa limetegwa ndani ya gari nje ya mgahawa katika mji mkuu wa Mogadishu nchini Somalia limeua watu watano na kujeruhi ishirini. Shambulizi hilo la Jumapili usiku limetokea wakati mashabiki wa mpira walikuwa wanatazama fainali ya Yuro mwaka 2024 kati ya Spain na Uingereza. Polisi wamesema shambulizi limetekelezwa na wanamgambo wa Kiislamu. Kundi la al, kigaidi la Alshabab limedai kuhusika na shambulizi hilo na kusema walilenga sehemu ambayo maafisa wa usalama na wafanyakazi wa serikali huketi na kuburudika wakati wa usiku. Bomu limeharibu magari kumi na kuharibu nyumba kadhaa zilizo karibu na ikulu ya rais. Kundi la Alshababu ambalo limewahi kutawala sehemu kubwa ya Somalia limekuwa likipigana kwa miaka ili kuweka sheria kali ya kiislamu nchini Somalia. Wanajeshi watatu wamefariki na kumi na wawili kujeruhiwa baada ya mlipuaji wa kujitoa mhanga kuendesha gari lenye vilipuzi ndani ya kambi ya jeshi akifuatiwa na waasi kadhaa waliokuwa na silaha waliovamia kambi hiyo kaskazini magharibi mwa Pakistan. Shambulizi hilo la alfajiri limetokea katika mji wa Banu, jimbo la Khyber Pakhtunkhwa kwenye mpaka wa Afghanistan. Maafisa wa polisi wa sehemu hiyo na watu walioshuhudia wameripoti kwamba mlipuko umeharibu nyumba za raia zilizo karibu na kuwajeruhi watu sita. Maafisa usalama, wa usalama wameambia Sauti Amerika VOA kwamba wanajeshi wa Pakistan waliwazidi nguvu wanamgambo hao na kuwaua wanne kati yao katika mapambano makali. Kundi la kigaidi la Tehrik-i-Taliban Pakistan au TTP limeripoti kuhusika na shambulizi hilo. Pakistani imesema kwamba viongozi wa TTP na wapiganaji wake wamepanga mashambulizi kutokea Afghanistan na kwamba wanaungwa mkono na serikali ya Taliban. Polisi nchini Kenya wamesema Jumatatu kwamba wamemkamata mshukiwa wa mauaji ya muda mrefu ambaye amekiri kuwaua wanawake arobaini na wawili kabla ya kutupa mili yao iliyokatakatwa na kuweka kwenye makaratasi ya plastiki ama magunia kwenye shimo refu la taka. Meri Mugawe anasoma taarifa kamili. Tangu Ijumaa, miili tisa iliyokatwakatwa ilifungwa kwenye mfuko wa plastiki imeondolewa kwenye shimo la takataka katika eneo la Mukuru, kusini mwa mji mkuu, ugunduzi ambao umetishia taifa. Katika mkutano na waandishi wa habari, polisi wameonyesha baadhi ya vitu katika nyumba ya mtuhumiwa. Jenerali msaidizi wa polisi Douglas Kanja amesema mtuhumiwa huyo mwenye umri wa miaka ishirini na mbili anayejulikana kama Jumaisi Kalusha alikamatwa karibu na baa majira ya sa saa tisa alfajiri Jumatatu. Hata hivyo, mkurugenzi wa upelelezi wa jinai Mohamed Amin aliwaambia waandishi wa habari kwamba kukamatwa huko kulikuja baada ya operesheni ya pamoja ya DCI na polisi. Amin amesema alipokuwa akiojiwa mtuhumiwa alikubali kuwarubuni, kuwarubuni, kuwaua na kutupa miili ya wanawake arobaini na mbili kwenye eneo la kutupia takataka wote waliuawa kati ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na hivi majuzi, siku ya mwisho kama Julai kumi na moja mwaka elfu mbili na ishirini na nne Kwa bahati mbaya na hii inasikitisha sana, mshukiwa alidai kuwa mwathirika wake wa kwanza alikuwa mke wake aliyeitwa Imelda Judith Helena ambaye alitaabika hadi kufa kabla ya kuukata mwili wake na kuutupa katika eneo hilo hilo. Unasikiliza Sauti Amerika, VOA. Wapiga kura nchini Siria wanachagua wabunge katika uchaguzi ambao huenda usio na mabadiliko makubwa. Matokeo ya uchaguzi huo yatatoa fursa ya kufanyika mabadiliko ya katiba nchi hiyo ili kuendeleza utawala wa Rais Bashar al Assad ambaye mhula wake ungekamilika mwishoni mwa mwaka elfu mbili ishirini na nane. Uchaguzi wa leo ni wa nne nchini Siria tangu kutokea maandamano makubwa ya kuipinga serikali yaliyoajibiwa, ama yaliyojibiwa kwa nguvu kali za serikali na operesheni ya maafisa usalama na kutokea vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka elfu mbili kumi na moja. Uchaguzi unafanyika wakati Siria inakabiliwa na, na mgogoro mkubwa wa uchumi ambao umechochea maandamano katika sehemu za kusini. Raia wa Siria ambao wameondoka nchini humo kutokana na vita hawaruhusiwi kupiga kura kuchagua wabunge. Polisi wa Uingereza wamemfungulia mashtaka mawili mwanaume aliyepatikana na mili ya watu katika begi kwenye daraja la Clifton. Yostin Andres Makwera mwenye umri wa miaka 34 amefunguliwa mashtaka ya kuua wanaume wawili ambao wametajwa na polisi kuwa Albert Alfonso mwenye umri wa miaka 62 na Paul Longworth mwenye umri wa miaka 71. Wanaume hawa wawili walikuwa katika uhusiano na walikuwa wakiishi pamoja katika mtaa wa Shepherd Bush, magharibi mwa London, ambapo Maskwera pia amekuwa akiishi kwa muda mfupi. Taarifa ya polisi imesema kwamba wanatambua kuwa tukio hilo litasababisha hofu, sio tu kwa wakazi wa sehemu hiyo, bali pia kwa watu walio na uhusiano wa mapenzi ya jinsia moja ya LGBTQ kote London. Polisi wamesema kwamba ushahidi walio nao unaonyesha kwamba mauaji hayo ni ya chuki. Mshukiwa amefikishwa katika mahakama ya Wimbledon leo Jumatatu. Na maafisa nchini Libya wame amrishwa kukamatwa kwa afisa wa shirika la ndege kwa madai ya kusaidia kuwasafirisha kinyume cha sheria wahamiaji kuelekea Marekani kupitia Nikaragua. Mkurugenzi wa biashara wa ndege ama shirika la ndege la Gadames amechunguzwa kwa kile kimetajwa kufanya makosa yanayovuruga maslahi ya nchi. Taarifa kutoka ofisi ya mwanasheria mkuu wa serikali yenye makao yake mjini Tripoli, ambayo haijataja jina la mshukiwa, inasema kwamba shirika la ndege la Gadames lilifanikisha safari za mamia ya watu kuingia Nikaragua wakiwa na lengo la kuingia Marekani kinyume cha sheria. Haijataja nchi ambazo wahamiaji wanatoka. Gadames ni shirika la ndege binafsi lililoanzishwa mwaka elfu mbili ishirini na moja na lina makao yake mjini Tripoli. Juhudi za kupata taarifa kutoka kwa shirika hilo kujibu madai dhidi yake hazikufaulu. Libya yenye utajiri mkubwa wa mafuta iliingia katika mgogoro wa kisiasa baada ya muungano wa NATO kuangusha utawala wa Mamar Gadafi mwaka elfu mbili kumi na moja Endelea kusikiliza matangazo ya jioni ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC na habari. Wachuka uzito wa juu jioni hii ni wajumbe wa chama cha Republican wamekutana huko Milwaukee, Wisconsin katika mkutano wao mkuu kumteua rais wa zamani Donald Trump kwa mgombea rasmi wa urais. Mkutano huo unafanyika baada ya Trump kujeruhiwa katika jaribio la mauaji kwenye mkutano wa kampeni ya Jumamosi huko Butler, Pennsylvania. Sasa basi, tunaungana na mwenzetu Huba Abdi aliyeko huko Milwaukee, Wisconsin. Huba e, uko hapo Wisconsin, hebu tuambie kwanza, hali ikoje ya usalama katika maeneo hayo? Nam, asante sana Shomari, kama ulivyotanguliza ni kwamba uh, tuko katika mji wa Milwaukee kwa kufuatilia mkutano wa chama cha Republican maarufu RNC. Na kwa sasa tunavyozungumza, kwanza wajumbe wanaanza kuingia kwenye ukumbi tayari kwa mazungumzo kwanza rasmi uh, hii leo na vilevile vile kama otanguliza pia, kumekuwa na matukio ya kumshambulia rais wa zamani Donald Trump siku ya Jumamosi, tukio ambalo limefanya swala la usalama kuzingatiwa kwa undani zaidi. Tunavyozungumza pia uh, sehemu hii kwa sasa ina maafisa wa usalama chungu nzima wote kuhakikisha kwamba mkutano um, ambao umeanza hii leo rasmi hadi mwisho wake ambao tutakuwa ni siku ya Alhamisi unafanyika kwa njia ya uh, usalama pasi pasipo na pasipokuwa uh, na vurugu yoyote. Sawa so, kabisa Huba. Na pengine ni masuala gani muhimu ambayo sasa yanaanza kujadiliwa, eh, katika mkutano huu? Nam uh, kikubwa ambacho sasa kinatarajiwa kuzungumziwa na wengi wanalitegea sikio zaidi ni kuhusu mgombea mwenza wa rais wa zamani Donald Trump, wengi wakimpendekeza seneta wa uh, Ohio JD Vance ambaye amependekezwa zaidi kuwa mgombea mteule katika nafasi ya makamu wa rais wa chama cha Republican, lakini pia kuna uwezekano mkubwa wa Trump kuchagua uh, mwingine kwa sababu wapo wengine ambao wanapendekezwa na chama cha Republican kama vile gavana wa Dakota kaskazini ambaye Rubio ni Doug Beckham, kuna Rubio seneta vilevile, lakini vyombo vya habari vinaeleza kwamba tayari kumekuwa na mabadiliko makubwa uh, tangu tukio la Jumamosi mosi. Huenda basi mambo mengi yakabadilika na ikawa anayetangazwa ikawa ni kinyume na wengi walivyotarajia, lakini kwa sasa anayependekezwa zaidi na anae, wengi wanalenga kwamba Vance huenda akachukua nafasi ya makamu wa rais naam. Na ukitoka huko, pengine sasa, kutokana na hali iliyotokea jumamosi eh, kuna maswala ya hotuba hapa ambayo yanazungumzwa kwamba yanabadilishwa na rais Donald Trump. Kitu gani ambacho kinatajwa katika hali hiyo? Nam, bwana Donald Trump ameweza kuweka wazi mazungumzo yake katika vyombo vingi vya habari alivyozungumza nao, lakini pia katika mtandao wake wa ameeleza wazi kwamba amebadilisha hotuba uh, yake na hotuba ya wiki hii angeazia sana mshikamano baina ya Marekani baada ya shambulizi hilo. Awali kulikuwa na tetesi kwamba kufuatia shambulizi la Jumamosi huenda labda akakosa kuhudhuria mkutano um, huu, lakini baadaye baada ya baada kuzungumza na wakuu wake alifanya maamuzi ya kwamba hata kukosa kuhudhuria na katika kuhudhuria mkutano wake ambao, tunavyozungumza kwa sasa, anaarifiwa kwamba yupo katika mji wa Kivoki na kikubwa zaidi ni kwamba hotuba yake sasa imebadilika. Uh, itakuwa kisiasa tena badhi, itakuwa ni masuala ya kuhakikisha taifa la Marekani limeungana kwa kwa pamoja. Bila shaka, na kushukuru sana Huba Abdi kuzungumza nasi kutoka hapo uh, Milwaukee, Wisconsin. Asante, asante sana. Msikilizaji waendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Taarifa hizi pia utaendelea kuzipata zaidi katika kipindi chetu cha Kwa Undani hapo saa tatu kamili za usiku. Usikose kuungana na mwenzangu BMJ Muridhi ambao ataendelea kupa zaidi taarifa kuhusiana na mkutano huu. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Sasa tuelekee huko nchini Rwanda ambapo kura zimeanza kuhesabiwa nchini humo baada ya uchaguzi wa siku tatu uliofanyika hii leo nchini humo, ambapo rais wa Rwanda Paul Kagame atazamiwa kushinda uchaguzi huo. Kwa mujibu wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi nchini humo, matokeo ya awali yataanza kutangazwa kuanzia usiku wa manane hii leo kutoka Kigali. Mwandishi wetu Silvanus Karimera anaripoti zaidi. Kuanzia asubuhi siku ya Jumatatu, vituo vya kupigia kura vilianza kusheheni wapiga kura, na ilitarajiwa kuwa vituo hivyo vingefungwa saa tisa alasiri leo. Jumatatu na kesho Jumanne zimekuwa ni siku za mapumziko kwa ajili ya kuwapa wananchi nafasi ya kupiga kura. Ni uchaguzi wa rais na wabunge ambapo rais Paul Kagame wa chama tawala cha RPF na ambaye anatazamiwa kuushinda uchaguzi huu anachuana na wagombeaji wengine wawili, Frank Habineza wa chama cha Green Party of Rwanda, pamoja na Filipe Mhaimana ambaye anagombea kiti hicho kwa tiketi binafsi. Jumla ya wananchi milioni 9 walitelemka vituoni mapema leo, huku vituo vya kupigia kura vikiwa katika hali mpangilio mzuri na watu wanaoongoza wapiga kura. Hawa ni baadhi tu ya wananchi baada ya kupiga kura yao. Mimi ni mara yangu ya kwanza kupiga kura, na ninafurahi kwamba sasa nimeweza kupiga kura kumchagua rais nimtakaye bila kushurutishwa. Hakuna tatizo hata kidogo, nimeweza kupiga kura na sasa narejea nyumbani kwa shughuli zangu. Uchaguzi ni kitu kikubwa, siyo kitu cha kuchezea. Ukweli ni kwamba nimeweza kuchagua salama na nimefurahi kwa hakika. Alipomaliza kupiga kura yake mapema asubuhi ya leo karibu na makazi yake eneo la Kagugu mjini Kigali, rais Paul Kagame hakupenda kuzungumza na vyombo vya habari, lakini mpinzani wake Frank Habineza, kiongozi wa chama cha Green Party of Rwanda, baada ya kupiga kura yake eneo la Kimironko, mashariki mwa mji wa Kigali, amesema a, a uh, uh, uh, uh... hii ni ishara kwamba demokrasia inaendelea kukua katika nchi yetu, kwa sababu nimeweza kupiga kura baada ya kuendesha kampeni kwa muda wa siku 21 zilizopita, na hakuna visa visivyo vya kawaida vilivyopatikana katika mchakato huo, ishara ya kwamba wananchi wamepiga hatua. Mgombea binafsi wa uraisi Filipu Maimana na yeye pia akasema baada ya kupiga kura, kuba rero ndangije iki gikorwa cyo gutora natanze urugero mu banyarwanda rwo kwiyamamaza ntabwo nari kuba udatora kandi nariyamamaje. Mimi niliendesha kampeni nchi nzima, kwa hiyo basi nimekuja hapa kupiga kura kama ishara ya kukamilisha kila kitu, maana huwezi kufanya kampeni na mwisho ushindwe kupiga kura. Niseme tu kwamba nimetoa mfano mzuri kwa wananchi wa Rwanda wa kuonyesha uzalendo kwa nchi yangu. Kura zimeanza kuhesabiwa mara moja katika vituo elfu mbili na mia tano tisini na moja vilivyoandaliwa mahususi kwa ajili ya kupiga kura, na matokeo ya awali yanatazamiwa kuanza kutolewa usiku wa manane Jumatatu. Watu milioni tisa wameshiriki zoezi hili, miongoni mwao milioni mbili wakipiga kura zao kwa mara ya kwanza. Silivanos Kalemera, sauti ya Amerika, Kigali. Ya, ya ya, tuelekee sasa huko nchini Tanzania ambapo vijana nchini humo wameitaka serikali iangalie upya mfumo wa elimu na kutoa nafasi kwa vijana wenye ujuzi mbalimbali mbali, ili kuendeleza na waweze kujitengenezea ajira. Wakati huo huo, baadhi ya vijana vijijini wametupia lawama wa mashirika yanayotoa elimu za kuwajengea ujuzi kwa kushindwa kufika maeneo ya vijijini ambako ndiko wanapatikana vijana wengi. Mwandishi wetu Amri Ramadhan aliyeko Mwanza anatuletea ripoti kamili. Maadhimisho ya siku ya ujuzi wa vijana duniani yanalenga kuhamasisha vijana juu ya umuhimu wa kujifunza na kuendeleza ujuzi mbalimbali mbali unaohitajika katika soko la ajira na maisha kwa ujumla. Vijana nchini Tanzania wanasema bado mifumo ya elimu iliyopo nchini humo haitoi nafasi kwa vijana wenye ujuzi mbalimbali mbali, na badala yake imekuwa ikiangalia wanafunzi wenye uwezo wa kukariri elimu ya nadharia kama anavyoeleza Jovin Jovas kutoka Mwanza. Ubunifu wa mtu kwao, mtu anajajiwa kwa cheti chake na si uwezo wake. Ndio maana ukiomba kazi wanaangalia cheti, lakini hauwezi kupoa majaribio ya ile kazi uende kuiomba kwamba mwangaliwe ufanisi. Unaweza kuwa na matokeo yako kidogo chini au GPA ni ndogo, lakini ufanisi wako kwenye kazi ni mkubwa, na mwingine ana GPA kubwa, lakini ufanisi wa kazi ni ndogo. Lakini mtapoenda kwenye ushindani, wenye GPA kubwa atapewa nafasi, kwa sababu kinachoangalia zaidi ni cheti. Mashirika mbalimbali ya kiserikali na binafsi yamekuwa yakijitahidi kutoa elimu na mafunzo mbalimbali kwa ajili ya kuwajengea vijana ujuzi unaohitajika tia njia mbalimbali ikiwemo programu za mafunzo ya ufundi stadi, warsha na semina, pamoja na mafunzo ya mtandaoni. Lakini licha ya jitihada hizo, wanufaika wakubwa wamekuwa ni vijana wanaoishi maeneo ya mijini na kuwaacha vijana wanaoishi maeneo ya vijijini wakiwa hawana elimu juu ya ujuzi na teknolojia, kama anavyoeleza Hamadi Ramadhani kutoka Sengerema. Asilimia kubwa haya mashirika kia mijini, kwao ni ngumu, na idadi kubwa ya vijana iko vijijini, ambao hawana kazi, na hawa asilimia kubwa kutokana na ya ugumu wa maisha ndio wanaokimbilia mijini, lakini haya mashirika au taasisi zingekuwa zinafikisha hiyo elimu vijijini moja kwa moja, tungesema asilimia kubwa zinasaidia kuongezeka ujuzi. Hata hivyo, Libe Chonya, muhadhiri msaidizi katika Chuo Kikuu Huria Tanzania, amesema serikali inapaswa kuongeza uwekezaji katika teknolojia ya kidijitali na kuhakikisha vijana wanapatiwa rasilimali zinazohitajika katika kuendeleza ujuzi wao. kuhakikisha kwamba tunawekeza zaidi katika teknolojia ya kidijitali na kuwapa vijana upatikanaji wa rasilimali mbalimbali za kiteknolojia ambazo kuna moja na nyingine zitawasaidia kuendeleza ujuzi wa kisasa zaidi unaohitajika katika soko la ajira na leo kauli mbiu ya maadhimisho hayo inasema ujuzi wa vijana kwa amani na maendeleo, ikitambua na kusisitiza nafasi ya ujuzi wa vijana katika kujenga amani na maendeleo endelevu. Pia inahimiza uwekezaji katika elimu na mafunzo ya vijana ili kufikia malengo ya jamii. Amri, Ramadhani, Sauti ya Amerika, Mwanza. Karibu katika kona ya michezo, na moja kwa moja uko nami mwanaspoti wako Sandey Shomari. Tuelekee basi huko nchini Tanzania, ambapo wawakilishi wa nchi hiyo katika michuano ya kimataifa wameanza kupiga kambi nje ya nchi wakijiandaa na michuano yao ikiwa ni pamoja na kwanza kwa msimu wa ligi kuu nchini humo ambayo inatazamiwa kuanza mwezi ujao. Mwana mchezo wetu George Gopa anayo taarifa zaidi. Simba ambayo inajiwinda na michuano ya kombe la shirikisho barani Afrika imetwama nchini Misri ikiwa na wachezaji wake ambao karibu wote imewasajili msimu baada ya kupitisha fagio ndani ya kikosi chake. Wakali wa ligi kuu soka Tanzania Bara, Yanga ya Dar es Salaam, inajiandaa kusafiri kuelekea bondeni ya Afrika ya Kusini, ambako pamoja na kushiriki katika michuano ya Toyota lakini pia itawasuka wachezaji wake kwa ajili ya michuano ya klabu bingwa barani Afrika na kutetea ubingwa wa ligi kuu. Nayo Azam FC iliyomaliza nafasi ya pili katika msimu ulioisha wa ligi kuu soka Tanzania bara imeondoka nchini kuelekea Moroko, na kulingana na msemaji wake Hashim Imbwe, timu hiyo imedhamiria kufanya makubwa katika michuano ya ligi kuu pamoja na michuano ya kimataifa. Sikambi yetu Moroko ina timu takribani nne ambazo ziko kwenye CAF Champions League na Confederation Cup. Na timu tatu mpaka sasa hivi tunavyozungumza zimesha Uh, kubali kufanya mechi ya kirafiki na sisi. Kwa hiyo... nyingine, mwakao, kwa hiyo katika hatua nyingine, msimu wa ligi kuu mwaka huu unatarajiwa kuwa aina yake baada ya hii leo kuzindua rasmi mitambo ya AVR itakayotumika katika ligi hiyo inayotazamia kwanza mwezi ujao mpaka wakati mwingine na mara nyingine dar mezako. Kutoka Dar es Salaam ni mwanamichezo mwenzako George Njogopa wa Sauti ya Amerika. Asante sana George Njogopa, kutoka Dar es Salaam. Na moja kwa moja basi turuke hadi kule nchini Kenya ambao gwiji wa zamani wa mbio za mita elfu tatu na kuruka vyunzi na maji Ezekiel Kemboi ameelezea imani yake kwamba Kenya itatamba kwenye michuano ijao ya Olimpiki mwaka huu. Tuungane basi na Denis Wanyonyi kwa taarifa kamili. Mshindi mara mbili wa nishani ya dhahabu kwenye mashindano ya Olimpiki katika mbio za mita elfu tatu kuruka viunzi na maji Ezekiel Kemboi aka baba yao ameeleza imani kuwa Kenya ina uwezo wa kutoa nafasi zote tatu kwenye makala ya mwaka huu ya mbio hizo za Olimpiki zitakazofanyika jijini Paris, Ufaransa. Kwenye mazungumzo na mezi ya VOA michezo jijini Nairobi, Kemboi ambaye alishinda makala ya mwaka elfu mbili na nne, na mwaka elfu mbili na kumi na mbili anakiri kuwa kikosi cha wanariadha Amos Rem, Simon Koech pamoja na Kibuot Kandie ina uwezo wa kurejesha hadhi ya mbio hizi nchini japo wanahitaji tu marekebisho kidogo, haswa katika kitengo cha urukaji viunzi. Hii vijana wako wazuri, nimekuwa nao mara mingi, na hata leo nimeona vile wanaruka. Taktiki zao ziko sawa, ile kitu sasa. Tukienda Gambi, tutafanya marekebisho kidogo na taktiki za kuruka. Hatimaye draw ya michuano ya kuania kombe la klabu bingwa barani Afrika kaf sawia na kombe la mashirikisho barani Afrika imetolewa Wakilishi wa Kenya kwenye kombe la, la bingwa barani Afrika klabu ya Gormaya wataanza mechi yao ya mwondoano dhidi ya El Merikh kutoka Sudan, huku Police FC bingwa wa kombe la Mozzart Cup wakifungua pazia yao katika kombe la mashirikisho barani Afrika CAF dhidi ya Ethiopia Coffee kutoka kule ah, nchini Kenya Nairobi. Pale turuke hadi kule nchini Rwanda ambapo timu ya APR ya nchi hiyo imefuzu hatua ya nusu fainali ya shinao la Sekafa Kagame Cup inaendelea jijini Dar es Salaam baada ya kuongoza kundi lake na alama saba. Mengi zaidi anayo mwana michezo wetu Christopher Karenzi kutoka Kigali. APR imefikia hatua ya nusu fainali kufuatia sare ya bao moja kwa moja na Villa Sports Club ya Uganda. Timu hiyo ya APR ilitakiwa kwenda sare na timu hiyo ya Uganda ili kujihakikishia kusonga hatua ya nusu fainali ya shindano hilo. Mechi za awali mwakilishi huyo wa Rwanda APR iliwafunga Singida Big Stars ya Tanzania bao moja kwa nunge, Emerek Bintui ya Sudani Kusini bao moja kwa bila na kutoka sare leo na Villa Sports Club ya Uganda bao moja kwa moja, imemaliza michuano ya mchujo ikiwa na alama saba wakati Villa Sports Club ikiwa na alama tano. Michuano hii inafanyika katika uwanja wa Chamazi Complex na uwanja wa KMC Dar es Salaam Tanzania. Mabingwa hawa mara tatu wa sekafa APR sasa wamefuzu moja kwa moja hatua nusu fainali. Kulingana na ratiba ilivyo, mshindi kutoka kwenye kundi la mchujo inafuzu moja kwa moja hatua ya nusu fainali. Mdhamini wa shindano hili ni Rais wa Rwanda, Paul Kagame, anayegombea kiti cha urais kwa mara nyingine. Christopher Karenzi, VOA Kigali. Na kwa taarifa hiyo basi, tunakamilisha kona ya michezo kutoka hapa Washington DC. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kutoka kwenye maswala ya spoti basi, tunaelekea kwake Sande Shomari. Nam Kenneth si Bwire, kama kawaida matangazo yetu haya, nataka tu kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba uh, baadaye kidogo hapo saa tatu kamili za usiku wasikose kuungana nasi kwenye kipindi cha Kwa Undani ambao hi leo utaendelea kumulika pamoja na mambo mengine, mkutano mkuu wa chama cha Republican unaendelea huko Wisconsin, Milwaukee eh, katika hatua ya kumchagua rasmi na kumteua Donald Trump kwa mgombea wa chama cha Republican. Mwenzetu Huba Abdi yuko huko kwa hiyo taarifa kamili zitaendelea kuja na kile ambacho kinafanyika huko Wisconsin. Vilevile niwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba matangazo haya yanapatikana pia kupitia Step Radio Mbale kule Uganda, Radio Citizen na Radio Kaya huko Kenya, bila ya kusahau RFA na UFM Radio nchini Tanzania, Radio Mwangaza radio, Radio Jambo Isiro kule DRC na kufikia hapo nafika mwisho matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti amerika Kwa niaba ya wenzangu wote wanafanikisha matangazo haya, ya mwelekezi Aida Isa, msamamizi Adijariami, jina langu ni Sandey Shomani nimeshirikiana na Kennes Bwire na watikeni wote, usiku mwema, kwaherini kutoka Washington. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na na msimamo wa serikali ya Marekani. Viongozi wa nchi 32 wanachama wa NATO na wawakilishi kutoka mataifa wa washirika walikaribishwa na rais Joe Biden mjini Washington wakati wa maadhimisho ya miaka 75 tangu muungano huo ulipoundwa. Hapa walisaini mkataba wa Washington na kuunda NATO, muungano mkubwa na wenye ufanisi zaidi wa ulinzi katika historia ya dunia leo, alisema rais Biden. NATO ina nguvu zaidi na uwezo wa kutosha kuliko ilivyowahi kuwa. Ni vizuri kwamba tuna nguvu zaidi kuliko hapo awali, kwa sababu wakati huu wa kihistoria unahitaji nguvu yetu ya pamoja. Madikteta wanataka kupindua utaratibu wa kimataifa ambao kwa kiasi kikubwa umeheshimishwa kwa karibu miaka 80 na kutegemewa. Makundi ya magaidi yanaendelea kupanga njama mbaya za kusababisha ghasia, vurugu na mateso huko Ulaya. Vita vya uvamizi vya Putin dhidi ya Ukraine vinaendelea. Anachokitaka Putin ni kuitokomeza Ukraine, na tunajua Putin hataishinda Ukraine. Msiwe na shaka, Ukraine inaweza na itamshinda Putin, hasa kwa msaada wetu kamili wa pamoja, na tunawaunga mkono kikamilifu. Rais Biden amebaini kwamba karibu washirika ishirini walisaini makubaliano ya pande mbili na Ukraine, na wengine watafanya hivyo. Alitangaza Marekani, Ujerumani, Uholanzi, Rumania na Itali wataipa Ukrain vifaa vya mifumo mitano ya ziada ya kimkakati na ulinzi wa anga. Alisema Marekani na washirika wetu wana nia ya kuipa Ukrain mifumo kadhaa ya ziada ya mbinu na ulinzi wa anga. Msiwe na shaka, Rusia inashindwa katika vita hivi, alisema Rais Biden. Zaidi ya miaka miwili ya vita alivyoanzisha Putin, hasara ni kubwa sana zaidi ya wanajeshi laki tatu na elfu hamsini wa Rasia walikufa au kujeruhiwa. karibu wa Rasia milioni moja, wengi wao wakiwa wa vijana, waliondoka Rasia kwa sababu hawaoni tena mstakabali nchini Rasia. Na Kiev inaendelea kuwa imara, miaka miwili na nusu baadaye, na itaendelea kuwa imara. NATO inaendelea kuwa ngome ya usalama wa kimataifa, alisema Rais Biden. Kwa mara nyingine tena, katika wakati huu mgumu, tulichagua umoja badala ya mgawanyiko, maendeleo badala ya kurudi nyuma Uhuru dhidi ya uditt, matumaini badala ya hofu. Kwa mara nyingine tena, tunaendelea kusimama imara na maono yetu ya pamoja ya jumuiya yetu ya transatlantic yenye amani na mafanikio. Hapa katika mkutano huu, rais Biden alisema, tunakusanyika kutangaza Neto iko tayari kulinda maono hayo leo na katika siku zijazo. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.