Music you love here on VOA1, the hits. Kutoka Studio 15, hii ni hii ni VOA Express kutoka <tune> <tune> jiji kuu la Marekani Washington DC, siku ikiwa nayo ni ya Jumatano mwezi wa saba tarehe 17, 2024. Nalo jina langu Horizon Kamau. Naambiwa bado bado wakenya wanaandamana. Uh, sijui sijapata taarifa. Unajua hapa ni asubuhi, asubuhi, Marekani, kwenye mitandao imejaa wanaandamana. Haya basi... wanafanya maandamano lakini si maandamano ya amani tena. Kuna eh, kuna, kuna zile ripoti unaziona tu, vyombo vya habari vimekuwa vikionyesha hapo, watu wanachukua hiyo fursa ku kuharibu jasho la wengine, naingia kwenye duka na beba anachotaka anaondoka, hmm? Lakini wanasema ndio hao maandamano, tunataka tulete mabadiliko katika nchi, wezi waondoke, eh, majambazi watafute pakwenda kwenye mishahara minono tugawane, na mambo mengine kama hayo. Naitwa Kennes Bwire, jina la kwangu msikilizaji kwenye VOA Express, na kupeleka hadi itakapotimia saa kumi na moja alasiri saa za Afrika Mashariki. Hiyo ni saa kumi Afrika Kati. Hapa Washington DC tupo saa tatu na dakika thelathini na mbili hivi. Basi leo katika VU express tuna mengi tu ya kuzungumzia, kuanzia Nairobi, kongamano la wanafunzi la sayansi linaloendelea la kitaifa. Na vilevile vile ndani ya VU express tutakuwa na masala yanayohusiana na yanayovuma ya kwenye mitandao ya kijamii, teknolojia, habari za kimataifa, mziki kama ilivyo ada, na pia mengine mengi kule Tanzania na baadhi ya mataifa, nasikia kuna tatizo pia linajitokeza, Bwire, watoto wadogo wanapotea tu. Mtoto ametoka shuleni nyumbani, anaenda shuleni, arudi amepotea, patikana, amefariki. Basi hayo ni baadhi tu ya vitokezo vya baadhi ambayo tunayo kwenye view express. Langu ni kukuomba tu utulie, tusafiri pamoja vizuri tu, tukielimishana, kuburudishana na kuhabarishana, kutoka hapa VOA Studio 15, bila kupoteza wakati, inaingia nchini Kenya ambapo sasa hivi tunapozungumza, wiki hii kongamano la wanafunzi la sayansi, yani Young Scientists Kenya, YSK linafanyika wiki hii la kitaifa. <clears throat> Kongamano hili huleta wanafunzi kutoka kote nchini ambao hutoa maombi ya ubunifu wao wa kisayansi, na wanasemekana, likiwa la saba mwaka huu, kumekuwa na maombi mengi zaidi yakiwa ni zaidi ya 1780 na, na wakati wa ufunguzi wake mapema leo uh, mratibu wa kitaifa Victor Mwongera amesema kwamba wakati huu kuna ongezeko la asilimia 138 ya maombi yaliyotumwa na wanafunzi, na kongamano hilo limemleta mgeni ambaye ni naibu waziri mkuu wa kule Ireland ambaye wa, eh, Rais William Ruto wakiwa na mkuu wa mawaziri uh, Musalia Mudavadi wamekuwa wakimkaribisha akiwa amekuja mahususan kwa sababu ya kikao hiki cha wanasayansi au wanafunzi wanasayansi ambao wale wanashiriki moja kwa moja ni zaidi ya 390 Nairobi, na kuna wale zaidi ya 1700 watakaoshiriki kwa njia ya kimitandao. Basi, bila kupoteza wakati, nimezungumza naye Bwana Francis Wangome, mtaalamu wa elimu, mwandishi wa vitabu, akiwa Nairobi, nikitaka tu kujua vizuri zaidi kuhusu maoni yake na msimamo wake kuhusu kongamano hili la sayansi. Kwako, Wangombe. Asante Alison. Eh, kongamano hili la wanasayansi wa changa nchini Kenya ni muhimu sana, kwa sababu hawa litawapa ile changamoto ya kutaka kukuza talanta zao na ule ukuaji wa sayansi na teknolojia katika taifa la Kenya, na hasa katika mataifa yetu ya, ya, ya, ya, ya jumuiya ya Afrika Mashariki, kwamba wanafunzi wanapokongamana ama kuona wenzao wanavyoendelea na na ule ubunifu wao katika manyaja ya sayansi, ile inawapatia moyo wa kuweza kuwa bunifu na kuendeleza ukuaji wa viwanda katika siku zijazo. Kongamano hili linafanyika wakati kukiwa na michafuko hapa na pale kutoka kwa vijana wale wale ambao wengine labda ndio wamemaliza shule tu. Unaona kama hali hiyo inaweza ikaathiri mkutano kama huo? Si sana, lakini itategemea. Itategemea e, kongamano linafanyiwa wapi, kwa sababu naona kama ni tarehe kumi na tisa hadi ishirini na tatu A, nafikiri sidhani kama linaweza kuathiri. Labda pengine kuwe kuna mgomo, kutakuwa na mgomo siku hiyo, siku hizo ambazo zitakuwa zimetengwa kufanyika kongamano hilo, lakini sidhani kama linaweza kuwa na hii athari kubwa iwapo e, kutakuwa na mgomo. E, bora tu wale ambao wanahusika wasiwe ni miongoni mwa wale ambao e, wamealikwa kufanya e, shughuli hii kwa hakika wale vijana wenye talanta za kisayansi watakuwa na mashindano pale. Wewe kwako, ungeonelea vipi kwa washindi? Labda pengine kungekuwa na programu za kuwatoa nje ya nchi na kuwapeleka katika mataifa yaliyoendelea kiteknolojia na kisayansi, ili teknolojia yao na mawazo yao yakasaidia taifa baadaye. Bila shaka, isiwe tu kongamano la kwamba linatimizwa tu bali wale sio, e, e, hau tu, bali washiriki, ingewezekana kwamba kungekuwa na e, e, mfuko mkubwa wa kifedha, wa kifedha e, ambao unafaa kuwashirikisha wanafunzi hawa, asilimia kubwa ikipelekwa katika mataifa ambayo yameendelea kiviwanda, kutegemea na mwanafunzi uwanja aliokuwa akishabikia. Tuseme kwa mfano, kama alikuwa ni utengenezaji wa uh, kawi ya umeme ama swala kama hayo, anapeleka katika viwanda ambavyo ni aina hiyo. Wengine labda pengine ni swala la kilimo, wale ambao wameenda katika nyanja hiyo wapelekwa katika maeneo hayo. Asanti sana Wangome. Matumaini yangu ni kwamba kongamano hilo litakapomalizika mwishoni mwa wiki kutakuwa kumepatikana talanta miongoni mwa vijana wanafunzi, ambazo huenda zikaendelezwa na kuleta manufaa ya baadaye kwa taifa. Ni VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, ambapo namwona Sofia Nzau, Sofie Nzau akisema mwaki Anasemaje? Ah, no kuna, ni kuhama sijui nafikiri kuna, kuna msichana labda amekuofishana na baba yake hmm. Akiwa na mimba na anamwambia kama ni mimba basi auna budi labda uhame tu uondoke. Ah, sasa sijui kama amepitwa labda kwenye alikoitoa ahamie huku alikoitoa <laughs> kwa Kamao anasema hata sipo. Ni VOA Express. Msikilizaji anaitwaje? mwanamuziki mwa anaitwa Sofia Nzao. Sasa Temeke kule Dar es Salaam, Temeke ni wilaya hmm. Alafu sehemu inaitwa Mbagala. Kumetokea tukio ambapo uh, kuna mtoto Yusra Musa, mwanafunzi wa darasa la kwanza ya shule ya msingi ya Mbagala Kuu aliuawa na kudaiwa kwamba baadhi ya viungo vya mwili wake ikiwemo figo iliondolewa, lakini polisi walisema pana, si haikuwa ya kweli. Lakini pia huko huko kumetokea matukio ya watoto kutorudi nyumbani baada ya kutoka nyumbani kwenda masomo, baada ya masomo hawarudi. Sasa hofu hii imetanda sana Dar es Salaam, wazazi wana hofu sana na wanao. Uh, mara nyingi waandishi wa habari wanaenda kutafuta habari yeah. Hii habari imetokea mahali, kuna mwandishi wetu Amri Ramadan. Karibu kwenye VOA Express. Hofu inatokana nini, ndugu? Hofu inatokana na vitendo ambavyo havijazoeleka katika eneo hili, na ukiangalia kwamba havifanyiki usiku, vinafanyika mchana. Maanake kati ya watoto wanne wote ambao walipotea, na waliofariki ni watatu na mmoja akipatikana, ni kwamba vitendo vimefanyika, aidha ni asubuhi ama ni mchana. Kwa hiyo sasa, hapo ndipo ofu inapoanzia hapo, kwamba inakuwaje vitendo hivi vifanyike wakati huu na kwa nini visiwe wakati wa, wa, wa usiku? Lakini pia ukiachilia hivyo, uh, baadhi ya viongozi uh, wakiwa wanaelezea matukio haya jinsi ambavyo yalivyo uh, kwamba hata mtu ambaye anadaiwa kwamba kuhusika uh, pindi baadhi ya watoto wakiwa wanaelezea inaonekana kwamba ni mtu mmoja yule yule ndiye ambaye anaonekana mtu mrefu mweusi kajiziba kajiziba sura kaji. Kwa hiyo kiukweli kumekuwa kuna hofu na, na, na imetanda sana hususan katika hili eneo la Mbagala, ambayo ndio eneo hata mi ambayo pia napoishi napo, na katika baadhi ya shule, unaona wameanza kuchukua tahadhari, shule zinachukua tahadhari. Lakini polisi wanasemaje? Kuna mshukio yoyote? Kuna uchunguzi wowote? Kuna mtu yoyote anashukiwa ama ndivyo hivyo, tuzungumze. Mpaka sasa hivi hakuna mshukiwa yoyote ambaye ame, wa, wa, wanahisi kwamba labda amefanya, na inakuwa ni ngumu sana hata kuweza kumpata huyo mshukiwa mwenyewe kwa kuwa muda ambapo matukio yanapofanyika yani, inaonekana ni mazingira ya kawaida tu, eh, eh, si mazingira ambayo yale yanakuwa yanatatizika na, ya sana, hapana, ni mazingira ya kawaida tu. Na baadhi ya watoto ambao maeneo walipokotwa wa, wa ama walipoonekana ni maeneo ale yale ambayo vile vilevile, o inakuwa ni ngumu sana, japo polisi wanasema kwamba ifikie wakati sasa wazazi wenyewe na jamii ijaribu kuwa ndio walinzi wa watoto, na baadhi wakashauri kwamba sasa pia polisi wanapofanya doria zao, wasiende na yale magari yao, ni bora nao pia wakabadilika, ili iwe ni rahisi kuweza kukamata, manake wanapokwenda na magari wakifanya doria inakuwa ni ngumu pia. Wale wa, wa, wa, wa, wa, waliopanga kufanya vitendo hivyo huenda wakakimbia. Kuna uhakika wowote wa haya madai kwamba watoto ambao wamepatikana wamefariki hawana viungo vya mwili? kuna pana pana pana mmoja, inasemekana hivyo kwamba hana viungo vya mwili lakini wengine bado haijazungumzwa hivyo. Kuna baadhi nilimsikia mkuu wa wilaya akisema kwamba walibakwa Sawa, eh, walibakwa lakini, kwenye viungo vya kunyofolewa viungo vya mwili eh, ni mmoja ndo imeripotiwa ime hivyo, lakini sasa bado hayajatolewa ushahidi zaidi kama ni ukweli ama si kweli, lakini kwenye masuala labda ya kubakwa, kati ya hao hili lilisikika na ni ukweli lilifanyika li. Asante shukran, haya unayasikia Kamao. mm-hmm. Mambo ya kutisha eh. kutisha kweli kweli Mamu. Lakini utu umefika wapi bwana? Binadamu utaketije chini upange useme nitaondoka asubuhi niende nimshike mtoto nimuue ni ah. Kuna sababu zake tu na kuna vichochezi sasa, as, akikamatwa labda atakuja kueleza na atakamatwa. Watu kama hawaendi mbali sana, safari hiyo huwa ni fupi sana. Lakini uh, kwa kweli nanikumbusha ta... ule wa Nairobi yule ambaye amekamatwa ameua wanawake arobaini na wawili nilikuwa nasoma taarifa muda mfupi uliopita tu Kware. Uh, polisi wamelazimika kwenda naye nyumbani kwake ambapo alikuwa anaishi, na wamepata vitu kadhaa huko, mpaka damu nini, vitu vingi tu. Sasa unajiuliza jameni. Anyway, ni VOA Express, tunasoma taarifa za dunia, muda si mfupi. Vikosi vya Israeli leo Jumatano vimefanya mashambulizi kusini mwa Lebanon, yakiwa ya karibu zaidi dhidi ya wanamgambo wa Hezbolah. Jeshi la Israel limesema kwa mashambulizi hayo yamelenga miundo misingi ya, ya Hezbolah na kwamba vikosi vya Israel vilitumia makombora kujibu vitisho vya Hezbolah kwenye eneo hilo. Hezbola walirusha roketi kuelekea Israel huku Israel ikidai kunasa baadhi, wakati nyingi zikianguka kwenye maeneo matupu bila kufanya uharibifu wowote. Kiongozi wa Hezbola Sayed Hassan Nasrala, wakati wa hotuba yake mapema leo, amesema kuwa kundi lake litaanza kulenga maeneo mapya ndani ya Israel iwapo jeshi la Israel litaendelea kuwaua raia. Wizara ya ulinzi ya Rasia imesema leo Jumatano kwamba mfumo wake wa ulinzi wa anga uliharibu droni tano za Ukraine zilizokuwa zikifanya mashambulizi kwenye majimbo ya Branski, Bolgorod na Veronez. Maafisa wa Branski na Veronez wamesema kupitia ujumbe wa Telegram kuwa hakuna vifo wala uharibifu uliotokea na kuharibiwa kwa droni hizo kwenye jimbo la Kurski la Rasia eh, linalopakana na kaskazini mashariki mwa Ukraine. Gavana Alexi Sinrova amesema kuwa helikopta ya Ukraine ililenga kituo cha Mkataba wa hivi karibuni kati ya ofisi za rais za China na Ufilipino unalenga kufungua njia mpya za mawasiliano ili kuzuia mzozo mpya kufikia viwango vya kutodhibitika kuhusiana na bahari ya South China Sea kulingana na sehemu za mkataba huo ilionyeshwa shirika la habari la AP. Katika siku za nyuma mataifa hayo yamekuwa na laini za simu za dharura kwenye ngazi za chini ili kudhibiti mzozo huo, wakati China ikilaumu Ufilipino kwa kuingia kwenye eneo linalozozaniwa licha ya onyo linaloendelea kutolewa. Mzozo huo hata hivyo umeongezeka kwa kiasi kikubwa tangu mwaka jana, hali inayozua wasiwasi wa kutokea kwa mgogoro wa silaha unaweza kuhusisha Marekani, ambayo imesisitiza kuwa ina jukumu la kulinda Ufilipino ambaye ni mshirika wake wa karibu chini ya mkataba wa Asia. China imesema kwamba imesitisha mashauriano na Marekani kuhusiana na kuenezwa kwa silaha za nyuklia pamoja na udhibiti wa silaha kufuatia uuzaji wa silaha wa Marekani kwa Taiwan. Marekani na China Novemba walifanya mazungumzo yasiyo ya kawaida kuhusu udhibiti wa silaha za nyuklia, ikiwa juhudi za kupunguza kutoaminiana kabla ya kufanyika kwa kikao kati ya rais wa Marekani Joe Biden na mwenzake wa China Xi Jinping. Tangu wakati huo hakuna mashauriano mengine yaliyotangazwa hadharani. Wakati afisa wa White House wapo, wapo, hapo mwanzoni mwa mwaka aliomba Beijing ijibu baadhi ya hoja kuhusu kupunguza hatari. Mm-hmm. Ehe, nakuambia pale Dani na Noni anasema cold foam. Akitukaribisha kwenye barazani unasikia kuna miondoko ya ki, ama piano ama piano. Ukisikiza lugha pia pale kuna lugha zinachezea Rwanda Rwanda pale Burundi Burundi pale. Na dada anazungumzia kuhusu mapenzi, anawambia hey, mapenzi yangu ukiangusha hivi, ukinilaza nitakuwa nimelazwa, lakini ukiingia utakuwa. Kidogo kidogo hizi lugha za Bantu hizi unasikia kidogo. Kwa kweli yeah. Na sana sana sana maneno yanakuwa yanapelekana na mm. Ya, lakini basi ndio hivyo kama kinyangole hivi mm-hmm. Lakini Kinyarwanda nafikiri basi tuingie kwenye barazani ambapo mm. Mambo kama yanavyo kuenda hapa ni kwamba, nini maoni yako kwa mwanamke kufanya kazi mjini wakati mume wake amebaki kijijini? Na naona kwamba mengi tu mm. yamejibiwa kupitia kwenye mtandao wetu wa Facebook na tutasoma baadhi tu na hapo, tunapata basi msikilizaji kwenye laini ya simu, hatuna budi uh, kumjumuisha uh, lakini n na na, naanza naye Jonathan Gabriel akiwa kule Bukavu, DRC, anasema cha muhimu ni kujua tu wapi anatumika na anatumika na watu gani, wengine wanaweza kumwongoza vibaya, hususan kazi za leo ambazo mabosi huomba tendo la ndoa kwa wanawake ili waajiriwe kazi kazi. Lakini watu wazima, mtu mzima akiamua kufanya mambo yake ya utu uzima, wachana naye. Sasa uta, utamfunga kamba eh? Jamaa mm. Maoni yako mwanamke kafanya kazi mjini, huyo kae kijijini. Kevin Migi Nasema mimi siwezi kubali hilo kufanyika, hiyo <laughs> ni kujitia mtegoni. Heri mimi niende, yeye abaki isitishe. Kuna jamii ambazo mwanaume atachukuliwa vibaya kwa kuruhusu mkewe kwenda kijijini, basi heri sote twende kama ni hivyo, lakini yeye aniache kijijini. Ai, hamna. Keva anasema hii uko Nairobi. uh... Kevin Migi anasema inategemea na ugumu wa maisha. Kama kazi zinazopatikana kwa urahisi ni za wanawake, basi utafanyaje? Ataondoka tu. Evan Roko Kanyumbi anaamua hayumbi, anaamua kutumia medali. Sasa hapo ndio utasikia umewacha mbachao kwa msala upitao. Ah, ngasa wa kule lukahama Tanzania anasema kwanza nina madhaifu makubwa. Kwa mmewe mwanamke sio mwenzako akianza kukuhudumia, na kama utaishi naye jiandaye kulea watoto sio wakwako. Ah, jamaa mbona hampendi ili hoja kwamba wewe ndio ondoke uende mjini tu abaki nyumbani amani. Fikire kayumbagwa anasema yeye anatokea Mbeya, Tanzania. Anasema huyo basi, jamaa, ujue sio mke wako tena, huko mjini ndio kuna mwanamme. Selvas Kihanga wa Kareka, Tanzania anasema hakuna tatizo katika hilo, kikubwa ni makubaliano ya kuaminiana katika kazi mm, na katika familia au ndoa. Amesema vizuri. Aha, naona eh, muda nao unakimbia kweli, kweli. Nisome moja tu alafu tuondoke. Ya nani hiyo, ya Miraji Mwana wa Kibinda, anasema Morogoro, anasema Tanzania hapa. Mwanaume aandike maumivu tu ni bora <laughs> mke abaki nyumbani mume akafanya kazi mjini, sawa tu maoni yako, Miraji Mwana wa Kibinda. Asante sana Nathan wa Nathan, JR Alex Shedrack, Edwin DM miongoni mwa wengine walioshiriki kwenye mjadala wetu wa barazani hivi leo kutoka VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. Ni kazi ya nani huyo, Nexi akimshirikisha Redson, vile inafaa. Unatusikiliza kupitia Mwenedo FM kule Voi, na sasa redio Bungoma, magharibi mwa Kenya. h maridadi ndio mambo, anakwenda pale Red San wakiwa naye nexi yule pale akumbuka. uh -huh. Sauti za Red San sana yeah, na vizukula uh -huh. Vizuri sana, hao ndio walitamba na bado wanatamba wapo yeah, yeah. Sasa mm kuna mzee BMJ Muridi na mambo yake. Mzee ni wewe, unakusha sema e, ni ile heshima <laughs> <laughs> ni heshima ya ukomavu wa upate teknolojia sisemi <laughs> ati kwamba hali miaka imeenda, nasema umakinifu wake. <laughs> okay, mzee BMJ umesikia unasifiwa sana e. Aha. Mm-hmm teknolojia anasema nini, hakosi kitu cha teknolojia, anazungumzia maswala ya Samsung ambayo inaleta teknolojia ya hivi sasa. Sasa sasa sasa nimekueleza, ambayo hata uchukue ugonge gonge, ukanyagie, ufanye nini, haivunjiki. Ay, ai, si haiharibiki? Sikueleza basi? mm, mm. Sasa na hiyo teknolojia imekutana na kili mnemba ndani yake, BMJ tuherifu bwana. Hii Samsung na teknolojia yake saa ya Galaxy Ultra inayouzwa kwa dola za Marekani mia sita hamsini na Galaxy Ring, pete inayouzwa kwa dola 400 ni vifaa ambavyo Samsung ilizindua miezi sita iliyopita wakati ilipozindua pia simu zake za kisasa ambazo zilikuwa za kwanza kutumia teknolojia ya AI kama kivutio kikuu. Hans Lee ni mkuu wa kitengo cha vifaa vinavyovaliwa mkononi vya kampuni ya Samsung. mwaka nane, Galaxy AI itapanua wigo wake hadi kwenye vifaa vya kuvaliwa mkononi na pete ya Galaxy itakuwa ya aina yake katika soko la vifaa vinavyoweza kuvaliwa. Saa hiyo ya Samsung ya hali ya juu ina gharimu karibu mara mbili zaidi ya ile ya muundo wa kawaida ya kampuni hiyo, Galaxy Watch 7 ambayo inauzwa kwa dola 350 za Marekani. Kujumuisha AI kwa vifaa muhimu vinavyotumiwa na watu umekuwa mtindo ambao umaarufu wake umeongezeka kwa kasi. Teknolojia hiyo tayari imepandikizwa kwenye simu za kisasa za smartphones zinazotengenezwa na makampuni kama Google au Apple ambazo hushindana na Samsung, na pia kwenye kompyuta zinazoendeshwa na programu ya Windows ya Microsoft. Ujumuishwaji wa AI kwenye saa mpya ya Samsong na pete unadhamiria kuboresha na kudumisha afya ya mtu binafsi, ambayo ndo sababu kuu ya watu wengi kununua vifaa hivi ambavyo vinatumia teknolojia na vinavyoweza kuvaliwa. Saa hiyo na pete zote za Samsong zinategemea akili mnemba ili kufanya kazi bora zaidi ya kuchanganua deta ya afya ya mwenye kuvaa na pia kubinafsisha tathmini ya afya yao kupitia alama ya nishati ambayo itatoa ukadiriaji wa kipimo cha moja hadi mia moja na pia kutoa mapendekezo ya kiafya kama anavyofanya mkufunzi wa mazoezi. Taarifa nyingi zitakusanywa kwenye vifaa vyenyewe, lakini baadhi ya deta zitahitaji uchanganuzi kupitia vituo vya deta vilivyo na usalama zaidi ambao Samsung inalinganisha na kambi ya jeshi ya Fort Knox jimbo la Kentucky. Saa yenyewe inaweza kutekeleza majukumu mengi kuliko pete, lakini pete nayo haihitaji kuwekwa chaji mara nyingi ikiwa na betri ambayo inaweza kuweka chaji na kutumiwa kwa siku saba mfululizo. Hata hivyo, saa hiyo inaingia katika soko ambalo limefurika vifaa vinavyotengenezwa na kampuni kama Apple ambayo ilianza kutengeneza bidhaa zinazotumiwa kufuatilia hali ya afya ya mtu mwongo mmoja uliopita. Zaidi ya wa watu milioni 60 tayari wanatumia app ya Samsung Health wanayoweza kuifungua kupitia saa za kisasa. Meza ya sayansi na teknolojia, Mridhi, Sauti ya Amerika. mm -hmm. Akili, ya... akili mnemba nae mm. Pale inabadili ina, ina kila kitu. Akili mnemba siku hizi unaona kweli, hata kwenye simu inakuuliza kwenye uh, labda kama WhatsApp ama nasema mm. eh, ili aanze kutafuta ama kukutafutisha vitu navyotafuta kwa kutumia akili ni, ni nzuri lakini inakufanya unakuwa mzembe wakati mwingine. Sasa kulikuwa na maonyesho hivi karibuni yalikuwa nafikiri Japani mm. ama nchi moja ya Asia mm. ya uh, roboti ambazo zina akili mnemba ama AI artificial mm. intelligence mm. Sasa kukawa kwamba wakapewa ruhusa kuzihoji tu zinakaa oh, yeah. zinafanana na wanadamu sasa una, una, una, chochote unachofikiria una, unauliza una, una ile roboti. Sasa mmoja akauliza roboti, je itafika wakati kwa sababu nyinyi mnatengenezwa na wanadamu, sasa unai kama kama wanadamu kengine ka teknolojia mnazungumza. Niliona kabisa kwenye video, akasema itafika wakati, hebu sikiza hey, itafika wakati wewe mwenyewe muanze kujitengeneza wenyewe, yani kwamba nyinyi muunde kiwanda chenyu, bado sasa si wanadamu tena, muanze kuunda wenzenyu hmm. Alijibu alisema mwenyewe, sasa akajibu wanadamu hmm. Akasema na kuomba, mm, linawezekana lakini, mwombe kusifike hapo, maanake tutakapofika hapo hatutakuwa na haja yenu wanadamu, tutaunda kiwanda chenu <laughs> na tutawamaliza kwa sababu <laughs> Haja yenyu itakuwa gani tena duniani? Sasa alisema muombe tusifike hapo. Sasa naogopa roboti zije kutugeuka wenyewe. Tunakamilisha, tunakamilisha VOA Express kwa leo, maroboti tumemaliza express. Naitwa Kennes Bwire <laughs> <laughs> nimeshirikia na Harison Kamau, msimamizi amekuwa Meri Mgawe, upande wa pili mziki na kila kitu amekuwa na Aida Isa. Asante kwa muda wako.