Julai 17 mwaka 2024 ni saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington, Washington DC, Marekani ni saa sita na nusu mchana. Karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka Sauti Amerika, VOA. Mimi ni Kenneth Bwire na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio shirika zetu kote Afrika Mashariki na Kati, na vile vile Radio Citizen kote nchini Kenya, na kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com Ripoti na taarifa tulizonazo ni pamoja na wakimbizi wanaokosa chakula kutokana na mapigano mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na katika habari nyingine ni kwamba mgombea mwenza wa Donald Trump katika uchaguzi mkuu hapa Marekani mwezi Novemba hutubia kongamano la chama cha Republican baadaye hivi leo. Ni miongoni mwa taarifa pamoja na ripoti utakazosikia kwenye matangazo haya ya nusu saa, lakini mwanzo Harrison Kamao na kusomea habari kuu za dunia. Wizara ya ulinzi ya Rusia imesema leo Jumatatu kwamba mfumo wake wa ulinzi wa anga uliharibu droni tano za Ukraine zilizokuwa zikifanya mashambulizi kwenye majimbo ya Bransk, Belgorod na Vorenz. Maafisa wa Bransk na Vorenz wamesema kupitia ujumbe wa Telegram kwamba hakuna vifo wala uharibifu uliotokana na kuharibiwa kwa droni hizo. Kwenye jimbo la Kursk la Rusia linalopakana na kaskazini mashariki mwa Ukraine, gavana Aleksey Smirnov amesema kuwa helikopta ya Ukraine ililenga kituo cha zima moto na kujeruhi mtu mmoja pamoja na kuharibu magari kadhaa. Jeshi la Ukraine kwa upande wake limesema kuwa liliharibu droni nne za kijasusi za Rusia. Mashambulizi ya anga ya Rusia pia yalilenga silaha zilizorushwa kwenye majimbo ya Odessa na Kasen. Jeshi la anga la Ukraine limeongeza kusema Gavana wa Kason Alexander Prokudin amesema Jumatano kupitia Telegram kuwa mashambulizi ya Urusi ya awali yalijeruhi takriban watu saba na kuharibu zaidi ya nyumba ishirini za makazi. Vikosi vya Israeli leo Jumatano vimefanya mashambulizi kusini mwa Lebanon yakiwa ya karibu zaidi dhidi ya wanamgambo wa Hezbollah. Jeshi la Israel limesema kuwa mashambulizi yao yamelenga miundo msingi ya Hezbollah na kwamba vikosi vya Israel vilitumia makombora kujibu vitisho vya Hezbollah kwenye eneo hilo. Hezbollah walirusha roketi kuelekea Israel, huku Israeli ikidai kunasa baadhi, wakati nyingi zikianguka kwenye maeneo matupu bila kufanya uharibifu wowote. Kiongozi wa Hezbollah Sayed Hassan Nasrallah wakati wa hotuba yake mapema leo amesema kuwa kundi lake litaanza kulenga maeneo mapya ndani ya Israel iwapo jeshi hilo litaendelea kuwaua raia. Mashambulizi ya Israel ya Jumanne yameua raia watano wa Siria kusini mwa Lebanon, na mashambulizi ya mpakani kati ya Israel na Hezbollah yamezua wasiwasi wa kusambaa kwa vita hivyo kieneo. Na kwa hivyo vikosi vya Israel bado vinakabiliana na Hamas huko ukanda wa Gaza. Wizara ya ulinzi ya Marekani imesema kuwa waziri wa ulinzi wa Marekani Lord Austin na mwenzake wa Israel Yoav Galant Jumanne wamejadiliana kuhusu mzozo wa Israel na Hizbollah kwa njia ya simu. China imesema leo kwamba imesitisha mashauriano na Marekani kuhusiana na kuenezwa kwa silaha za nyuklia pamoja na udhibiti wa silaha kufuatia uuzaji wa silaha wa Marekani kwa Taiwan. Marekani na China Novemba walifanya mazungumzo yasiyo ya kawaida kuhusu udhibiti wa silaha za nyuklia ikiwa juhudi ya kupunguza kutoaminiana kabla ya kufanyika kikao kati ya rais wa Marekani Joe Biden na mwenzake wa China Xi Jinping. Tangu wakati huo hakuna mashauriano mengine yaliyotangazwa hadharani, wakati afisa wa White House hapo mwanzoni mwa mwaka akiomba Beijing ijibu baadhi ya hoja kuu kuhusu kupunguza hatari. Hata hivyo wizara ya mambo ya kigeni ya China imesema Jumatano kwamba uuzaji wa silaha wa Marekani kwa kisiwa kinachojitawala cha Taiwan hivi karibuni kuna hujumu mazingira ya kisiasa na kuendelea na mashauriano ya udhibiti wa silaha kati ya pande zote mbili. Oktoba mwaka uliopita Marekani kupitia ripoti iliyoidhinishwa na bunge ilisema kuwa China ilikuwa ikitengeneza silaha za nyuklia kwa kasi kubwa zaidi ya ilivyobashiriwa hapo awali. Na takriban watu watano wamefariki na wengine kadhaa kujeruhiwa wakati mgodi wa dhahabu usio halali ulipoporomoka na kuwazika wakiwa hai kaskazini mwa Kenya, afisa mmoja wa eneo amesema. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba mashahidi wamesema huenda idadi ya waliopoteza maisha ikaongezeka. bmj Muridhi anatuarifu zaidi. Mwezi Machi mwaka huu serikali ilifunga mgodi wa dhahabu katika eneo liitwalo hilo karibu na mpaka wa Kenya na Ethiopia baada ya watu kadhaa kuuawa katika makabiliano kati ya jamii za eneo hilo zilizokuwa zikizozania mgodi huo. Lakini wachimbaji waliendelea na shughuli zao katika mgodi wenyewe. Takriban watu elfu moja waliwazidi nguvu maafisa wa usalama na kuvamia eneo hilo Jumatatu jioni. David Saruni, naibu kamishna katika kaunti ya Marsabit, alisema walichimba eneo lililotelekezwa ambalo liliporomoka na kuzika miili mitano iliyoopolewa. Saruni alisema mzee mmoja katika kijiji hicho alio Guyo alisema miili tisa ilitolewa kwenye vifusi ambayo ni pamoja na Wakenya watano na Waethiopia wane. Wachimba migodi watano walikufa katika mazingira kama hayo katika eneo la hilo mnamo mwezi Mei mwaka huu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Mkutano wa viongozi wa nchi zinazopakana na bahari ya Mediterranean yani umefanyika mjini Tripoli hivi leo katika juhudi ya kutafuta njia ya kukabiliana na uhamiaji wa kuvuka bahari hiyo. Mkutano huo uliitishwa na waziri mkuu Abdul Hamid Dbeibah na kuandaliwa na serikali ya Umoja wa Kitaifa ya Libya, ukipangwa kujadili suala la uhamiaji haramu na kuimarisha mazungumzo na ushirikiano kati ya Afrika na Ulaya. Waziri Mkuu wa Italia Georgi Meloni, akizungumza katika mkutano huo, amesema kuwa changamoto wakati huu ambao hatuwezi kukabiliana nazo peke yetu, na uhamiaji ni mojawapo. Ili kutatua suala hili kwa umakini zaidi ushirikiano mkubwa unahitajika na, na Italia inafanya kazi katika kiwango cha kimataifa. Kamandi kuu ya Marekani imesema hivi leo kwamba kundi la Islamic State linajaribu kujipanga tena, wakati idadi ya mashambulizi nchini Siria na Iraq yakiwa yameongezeka maradufu mwaka huu ukilinganishwa na mwaka mmoja uliopita. ISIS inadai kufanya mashambulizi 153 katika nchi hizo mbili katika miezi sita ya kwanza ya mwaka huu, CENTCOM imesema katika taarifa yake. Kwa mujibu wa afisa wa ulinzi wa Marekani ambaye alizungumza katika misingi ya kutotajwa jina kwa vile hana mamlaka ya kuzungumza hadharani kuhusu swala hili, kundi hilo lilihusika na mashambulizi 121 nchini Siria na Iraq mwaka 2023. Ongezeko la mashambulizi linaashiria kwamba ISIS linajaribu kujikusanya tena kufuatia miaka kadhaa ya kupungua kwa uwezo wake, CENTCOM imeongeza. Huko kaskazini mashariki mwa Siria, uongozi wa Kurdi umetoa msamaha wa jumla hivi leo Jumatano, ambao utajumuisha mamia ya raia wa Siria ambao wamekuwa wakishikiliwa na jeshi linaloungwa mkono na Marekani kwa jukumu lao ndani ya ISIS na mkataba wa hivi karibuni kati ya ofisi za rais za China na Ufilipino unalenga kufungua njia mpya za mawasiliano ili kuzuia mzozo mpya kufikia viwango vya kutodhibitika kuhusiana na bahari ya South China Sea kulingana na sehemu ya mkataba huo iliyoonyeshwa shirika la habari la AP. Katika siku za nyuma, mataifa hayo yamekuwa na laini za simu za dharura kwenye ngazi za chini ili kudhibiti mzozo huo, wakati China ikilaumu Filipino kwa kuingia kwenye eneo linalozozaniwa licha onyo zilizotolewa. Mzozo huo hata hivyo, umeongezeka kwa kasi kubwa tangu mwaka jana, hali inayozua wasiwasi kutokea kwa mgogoro wa silaha unaweza kuhusisha Marekani, ambayo imesisitiza kuwa ina jukumu la kulinda Ufilipino, ambaye ni mshirika wa karibu chini ya mkataba wa Asia. Unasikiliza sauti America, VOA kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Harrison Kamau. Mimi ni Kennes Bwire. Senata JD Vance, mteule wa Donald Trump kuwa mgombea mwenza, anatarajiwa kuhutubia kongamano la chama cha Republican usiku wa leo saa za Marekani. Itakuwa mara ya kwanza Vance atahutubia wanachama wa Republican tangu alipoteuliwa na Trump. mwandishi ya hotuba yake haijatolewa kwa waandishi wa habari lakini mwandishi wetu Huba Abdi yupo Wisconsin, na tunaungana naye kwenye laini ya simu. Karibu Huba, una vidokezo vyovyote kuhusu yaliyomo kwenye hotuba ya Vance? Asante sana kenamakweli, vidokezo ni kwamba huenda akazungumzia sana sera za kigeni za chama cha Republican ambayo mara nyingi imejikita kwenye kanuni za usalama wa taifa, uhuru wa kiuchumi, na kuimarisha nguvu za kijeshi hasa za hapa Marekani. Na vilevile wanatarajia kwamba atasisitiza umuhimu wa kuwa na jeshi lenye nguvu ambalo linaongoza dunia masala ya kwa kuhakikisha kwamba Marekani kwanza, kulingana na kauli mbiu ambayo imekuwa ni make America great again. na vilevile gano wa Marekani na mataifa ya nje ndio baadhi ya mambo ambayo anatarajiwa kuzungumzia China, Russia, Korea, Korea Kaskazini, muungano wa NATO ndio mambo ma, uh, muhimu ambayo hutawala sana siasa za Marekani katika maswala ya uhusiano na nchi zingine nje ya nchi. Hili je, kwa namna yoyote litaangaziwa pakubwa ama ni vidokezo tu ambavyo hujapata uh, undani wake zaidi? wao yeah, hatujapata undani wake zaidi lakini, wanalenga kwamba wanaunga mkono. Kwa muda mrefu chama cha Republican wamekuwa wakiunga mkono mahusiano yenye nguvu na washirika wa jadi kama vile Umoja wa Mataifa, NATO na hata taifa la Israel. Hata hivyo, uh, chama cha Republican wanapendelea sana mikakati ya America pas, ambayo wanasema itaweka maslahi ya marekani mbele. Kuna masala ya biashara kima ya kimataifa, wanaunga mkono mikataba ya biashara ambayo ni haki kwa marekani na inasaidia kuongeza ajira za ndani, lakini pia chama hicho vilevile wanapinga makubaliano ambayo wanaamini yanatoa faida zaidi kwa mataifa mengine kuliko Marekani. Kwa hivyo usiku wa leo mambo mengi yatajitokeza, kikubwa ni kuangalia uh, watawashawishi vipi wapiga kura, hasa katika masuala ambayo yanagusa uchumi uh, kwa sababu wengi wanasema uchumi wa sasa bado uko chini, na wanatarajia kwamba iwapo Trump atatoa ushindi katika uchaguzi wa Novemba, basi wanamtarajia aweze kuinua uchumi ambao wanasema imedorora kwa muda mrefu. Kabla ya kuteua kuwa mgombea mwenza Vance alikuwa na msimamo mkali kihistoria dhidi ya Trump. Hili linazungumziwa kwa vyovyote, kwenye jukwaa ama nje, kuhusiana na msimamo aliokuwa nao mkali kuhusu sera za Trump na vilevile msimamo mkali kuhusu utoaji mimba kwa wanawake hapa Marekani. Nam uh, Kenneth, kama tunavyojua kwamba usiku waliana, like kwenye, walisema, oh, wa jana Nikki Haley na DeSantis walikuwa kwenye jukwaa wakizungumza na wengi walisema hao wawili walikuwa wanagombea wa kuwa rais kupitia chama cha Republican, na katika kampeni zao pia wao walimponda sana bwana Trump. Kwa hivyo wengi wanamtetea JD Vance kwamba licha msimamo wake mkali dhidi ya Trump, uh, ameweka kando uh, hisia zake na kuanza kuangalia kwamba sera za Marekani ambazo yeye anaona zinafaa zinawiana zaidi na Bwana Trump. Kwa hivyo, kwa wengi, ni kweli kwamba uh, alichokuwa akizungumzia na kumkashifu Bwana Trump anasema haikufaa, lakini kwa wafuasi wanasema yeye kurudi nyuma na kuanza kuona kwa kwamba sera ambazo yeye anapigania na za Trump zinawiana, basi wanaridhia kwamba ndiye mgombea mwenza ambaye anastahili. Asante Hubaabdi, asante Kenneth. Tuelekee Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambapo zaidi ya familia elfu tano ikiwemo kutoka jamii ya Wambute au mbilikimu wanakabiliwa na ukosefu mkubwa wa chakula na dawa baada ya kulazimika kukimbia makwao kutokana na mapigano ya waasi dhidi ya wanajeshi wa serikali. Mwandishi wetu wa Goma, Oster Malivika, ana ripoti kamili. Diodonelosa Dekana ni mratibu na mkuu wa mashirika kirai ya kiraia mkoani Ituri, asema mapigano ya hivi karibuni iliyosababishwa na watu wanaozaniwa kutoka kundi la Kodeko na Zaire katika kijiji cha Banyali Kilo wilayani Jugu kwenye kilometa 80 kaskazini magharibi mwa muji wa Bunia imepelekea familia nyingi kukoseshwa makazi wengi wao wakiwa mbilikimu ama wabatwa. Kuna mauaji mengi iliendeshwa na wanamgambo wa Kodeko huko kwa sekta ya wanyali Kilo, na wengi za watu raia waliweza kukimbia kutoka huko. Hapa wengine wanapatikana Mungwalu, wengine wako njiani wanatafuta kufika Bunya lakini mambo magumu kwao ni ya kwamba hawana chakula, wengine wanakosa hata mahali pa kulala, miongoni mwao zaidi ya ya jama, jamii mia moja makumi tano ya wambuti ama wapigme wanakuwa wakiwa katika heka heka, hawajui nini wafanye. Wabatwa ama wambuti wakiomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutafuta suluhisho la kudumu kwa mzozo kati ya makundi inayoungwa mkono na makabila mkoani Ituri na kujenga umoja, kwani vita vimesababisha wabatu wa kukimbia misitu yao kana, na wale wa mbuti hawawezi kufika bunye kwa sababu tumejua ya kwamba maisha yao inaambatana na mwitu, hawawezi kuishi mbalimbali na mwitu. Hapa sasa kufuatana na ile e, ushambulizi ambaye iliendeshwa na kodeko wamekosa namna ya kukula, wamekosa jinsi ya kujitafutia kitu eh, ambayo inafaa kwa ajili ya matunzo yao, kwa sababu pia wanajitunza na mimea ambayo inakuwa katika mwitu, wakiwa hawana uzoefu wa kuishi sehemu ya watu wengi, kutokana kwamba maisha yao ni porini, akisema Placide Nzilamba. Hakuna msaada ambao utatatua shida yoyote, shida zote za wakimbizi lakini waangalie ni shida gani kubwa ambayo ambamo wanaweza kuweka fedha zote na misaada yote ili kuwasaidia wakimbizi hao wasije wakafariki. Ya pili, suluhisho kubwa kwa kutatua shida hilo ni kurudisha amani na usalama katika maeneo ambako walitoka ili warudi kwao, wajifadhilie, walime mashamba yao na wapate yote ambayo wanahitaji. Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sasa kukishuhudiwa maelfu ya wakimbizi kutokana na vita vya M23 ugaidi wa ADF eneo la Beni na Ituri, pamoja na makundi ya Kodeko na Zaire, na mkoa ni Ituri, haitasaidia kwa sababu msaada wa kweli ni kurudisha amani na usalama katika maeneo ambako walitoka. Wakazi wa Ituri wakiomba kundi zote kuheshimu mikataba ya kujenga umoja kwa ajili ya maendeleo wa mkoa wao unaokuwa na mali mengi. Oser Malivika, sauti ya Amerika, Goma. Wananchi wanaoishi pembezoni mwa mgodi wa dhahabu kaskazini mwa Mara nchini Tanzania wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa maji na barabara zilizochakaa, hali inayowasababishia ugumu wa maisha, huku wanawake na wasichana wakiwa waathirika wakuu wa hali hiyo. Mwandishi wetu Amri Ramadhan ametembelea sehemu hiyo na kuandaa ripoti ifuatayo. Wananchi hao wa kijiji cha Nyakunguru wamesema kuwa mgodi huo umeweka uzio katika kisima cha maji ambacho kilikuwa kikitumiwa na wananchi katika eneo hilo, hali iliyosababisha wananchi hao kununua maji katika vijiji jirani. Pristina Mwita, mkazi wa kijiji hicho, amesema ukosefu wa huduma ya maji unaendelea kuwaathiri pakubwa wananchi na hivyo kuwalazimu kulipa pesa katika vijiji jirani ili waweze kupata maji, na wasipokuwa na pesa ya shughuli zao hukwama aathiri sana kwa sababu usipokuwa na hera huwezi ukapata maji hata kama hujapata maji. Hata siku hiyo kama hauna huwezi ukapika, kwa sababu bila maji hauwezi ukapika. Ina maana hayo maji imeleta athari kubwa sana kwetu sisi wana kitongoji cha Nyamanche. Wananchi hao wanasema kuwa licha ya kijiji chao kupakana na mgodi wa dhahabu bado wameendelea kupitia changamoto ya ukosefu wa huduma za kijamii ikiwemo elimu, barabara, umeme pamoja na maji ambazo zinawaathiri kwa kiasi kikubwa wanawake na wasichana Muitambu pita mmoja wanakijiji hao amesema serikali inapaswa kupeleka huduma za kijamii katika kijiji hicho kutokana na kijiji hicho kuwa karibu na mgodi ambao unaingizia serikali kiasi kikubwa cha pesa na hivyo si sawa kwa kijiji hicho kukosa huduma za maji. Tunahitaji tupate huduma za jamii kutokana na madini yanayotoka katika eneo ya hili, lakini imefikia hatua kabisa hata huduma za umma hakuna. Kwa mfano, ukijaribu kuangalia hata swala la miundombinu kama barabara, sasa hivi tunabeba wagonjwa kwa machela, lakini ukiangalia kabisa matani ya dhahabu yanayotoka eneo wakazi wa Nyamongo hatungeweza kufikia hatua tufikiria swala la barabara leo sasa hivi, tungeweza kupata hospitali kubwa sana katika eneo hili ambayo tungeweza kuwa tunahudumiwa, lakini sasa hivi tunafata hospitali kwenye mikoa mingine. Hata hivyo, meneja wa wakala wa maji na usafi wa mazingira vijijini mkoa wa Mara Tulinumpoki Mwakalukwa amekiri ukosefu wa maji ya kutosha katika kijiji hicho huku akielezea mpango wa serikali wa kuanzisha mradi ambao utakuwa suluhisho kwa tatizo hilo katika mpango wa mwaka walitenga fedha kwa ajili ya ujenzi wa mradi wa vijiji saba. Sisi RUWASA tumedisaini mradi na tunawajibu wa kwenda kusimamia ujenzi wa mradi huo. Kwa mpaka sasa navyoongea, kuna vikao vinaendelea vya kamati ya CSR na vijiji ili kutekeleza mradi ule. Kwa hiyo mradi ule wanaenda kutekeleza ili kuwapa wananchi hao maji yanayotosheleza katika vijiji vyote saba. Wananchi hao wamemalizia kwa kuitaka serikali kuharakisha mradi wa maji katika kijiji hicho ili kuwapunguzia adha wanayopitia kutokana na kukosekana kwa maji. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Hii ni sauti Amerika, VOA. Malawi imetangaza kumalizika ugonjwa wa kipindupindu ambao ulisababisha vifo vya karibu watu elfu mbili tangu ulipozuka mwaka 2022 katika taarifa yake wiki hii wizara ya afya imesema haijaandikisha kesi yoyote ya vifo kutokana na kipindupindu katika wilaya 26 kati ya 29 katika kipindi cha wiki nne baadhi ya wataalamu hata hivyo wanasema mlipuko unaweza kurejea kama nchi itashindwa kupambana na matatizo ya usafi ambayo yanasababisha ugonjwa huo lamek masina ameandaa ripoti ifuatayo kutoka blanta ya malawi na inasomwa na meri mugawe Rais wa Malawi Lazarus Chakwera alizindua kampeni ya kitaifa kutokomeza kipindupindu mwezi Februari mwaka jana. Kampeni hiyo iliyojulikana kama tutokomeze kipindupindu imekuja miezi mitatu baada ya kutangazwa kuwa kipindupindu ni dharura ya kiafya nchini Malawi. Kampeni hiyo ilikuwa na lengo la kupambana na kipindupindu katika wilaya zote na kupunguza maambukizo kutoka asilimia tatu nukta mbili chini ya moja, ambapo shirika la afya duniani WHO inaona ni udhibiti wa mlipuko wa kipindupindu. Dr Wilfred Chalamira Nkoma ni mwenyekiti msaidizi wa tume maalumu ya kikosi kazi ya raisi kwa ajili ya COVID-19 na kipindupindu nchini Malawi. Ameiambia VOA kwamba ugonjwa huo hivi sasa umetokomezwa kiasi kikubwa kwa sababu ya kampeni hiyo By Yeah. kwa tafsiri uh, ya WHO nchi imesimama kutokomeza maambukizo ya kipindupindu so, wakati imepita angalau wiki nne bila kuripoti kesi iliyothibitishwa na maabara ya kipindupindu hivyo ndivyo ilivyo kwa ulai hivi sasa hatujapata kesi iliyothibitishwa tangu tarehe 6 Juni Dr. Nkoma anasema hii ni kwa sababu ya kampeni kadhaa zilizofanywa nchini Malawi kwa kipindi cha zaidi ya miaka miwili. Amesema hii ni pamoja na kuelimisha watu kuhusu kukabiliana pia na njia na za kudhibiti kipindupindu, kuongeza uangalizi zaidi wa kesi za ugonjwa huo. Uh, jambo kuu na ambalo lazima libaki kuwa la msingi ni kuongeza upatikanaji wa maji salama na pia kuboresha usafi wa mazingira wa kutosha. Wizara ya Usafi wa Mazingira na Maji ilikuwa ikiongoza katika hili, lakini waliungwa mkono vyema na mashirika yasiyo ya, ya kiserikali ambayo yanafanya kazi katika sekta ya maji na usafi wa mazingira. Dr. Nkoma anasema njia nyingine ya kutumia chanjo kwa njia ya mdomo ambayo ilianza Desemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili imesaidia kudhibiti kipindupindu. We were able as a country to access some doses from WHO Able to tuliweza kama nchi kupata dozi zaidi kutoka WHO tuliweza kutoa sio chini ya dozi milioni sita, sita za chanjo ya kipindupindu tukizingatia maeneo muhimu yenye kipaumbele. Wizara ya Afya imeeleza Jumatatu katika taarifa yake kwamba Malawi imeandikisha kesi elfu hamsini na sita mia tatu sabini na sita za kipindupindu na, na, na vifo elfu moja mia saba sabini na mbili tangu mwezi Machi mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Maziko Matemba ni balozi wa uhamasishaji kuhusu afya katika jumuiya huko Malawi, ameiambia VOA kwamba Malawi inaonekana kuwa imedhibiti mlipuko wa kipindupindu katika tiba na kudhibiti kiwango cha kesi, lakini ameongeza kusema matatizo ya usafi bado ni changamoto. Uh, kwa sababu hivi, hivi sasa ukienda vijijini, ukienda katika maeneo ya umma, watu hawafanyi usafi ipasavyo, hata ukitizama katika maliwato za umma, ukiangalia jinsi watu wanaandaa chakula, utaona kwamba bado tuna changamoto kama nchi kudhibiti ugonjwa wa kipindupindu. Daktari Nkoma amesema serikali itaendelea na juhudi kuelimisha watu jinsi ya kupambana na kipindupindu, kuzuia na kudhibiti, ili kuondokana na mlipuko kama huo katika siku zijazo. Mwisho wa kipindi cha afya hivi leo. Usikose kusikiliza kipindi kingine wiki ijayo. Mimi ni Meri Mgawo. a ulinzi wa Rusia asema leo Jumatano kwamba mfumo wake wa ulinzi wa anga umeharibu droni tano za Ukraine zilizokuwa zikifanya mashambulizi kwenye majimbo ya Bransk, Belgord na Vorens. Vikosi vya Israeli leo vimefanya mashambulizi kusini mwa Lebanon, yakiwa ya karibu zaidi dhidi ya wanamgambo wa Hezbollah, na jeshi la Israeli limesema kuwa mashambulizi hayo yamelenga miundo msingi ya kundi hilo. China imesema kwamba imesitisha mashauriano na Marekani kuhusiana na kuenezwa kwa silaha za nyuklia pamoja na udhibiti wa silaha kufuatia uuzaji wa silaha wa Marekani kwa Taiwan. Marekani na China Novemba walifanya mazungumzo yasiyo wa ya kawaida kuhusu udhibiti wa silaha za nyuklia. Mkutano wa viongozi wa nchi zinazopakana na bahari ya Mediterranean umefanyika mjini Tripoli mapema leo katika juhudi za kutafuta njia ya kukabiliana na uhamiaji wa kuvuka bahari hiyo. Mkutano huu ulisitishwa ulioitishwa na waziri, waziri mkuu Abdul Hamid Deiba na kuandaliwa na serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya ulipangwa kujadili swala la uhamiaji haramu na kuimarisha mazungumzo na ushirikiano kati ya Afrika na bara Ulaya. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka Sauti Amerika, VOA. Mwelekezi wa matangazo amekuwa Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na Harrison Kamau. Jina langu ni Kennes Bwire, asante sana kusikiliza Sauti Amerika. Basi niruhusu ni kutakia usiku mtulivu. Tunakuacha na tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo au DRC inakabiliwa na mzozo wa muda mrefu na wenye usumbufu wa hali za kibinadamu barani Afrika ambao unatokana na miongo kadhaa ya mapigano ya mara kwa mara ikiwa ni pamoja na vita viwili vilivyoanza wakati nchi hiyo ilipopata uhuru wake kutoka kwa Ubelgiji mwaka 1960. Hivyo karibu miaka ishirini na mitano iliyopita Umoja wa Mataifa umetuma ujumbe wa kuleta utulivu, MONUSCO ulipewa jukumu la kufuatilia mchakato wa amani mashariki mwa Kongo, kuunga mkono serikali ya DRC katika juhudi zake za kuleta amani katika eneo hilo na kulinda idadi ya raia na wafanyakazi wanaosaidia katika shughuli za kibinadamu. Mwaka huu unaashiria mwisho wa mamlaka ya MONUSCO, na misheni hiyo iko mbioni kujiondoa. Hata hivyo, mapigano yanaendelea bila kusitishwa, huku zaidi ya makundi 100 yenye silaha yakipigania udhibiti wa eneo lenye utajiri wa madini mashariki mwa Kongo, karibu na mpaka na Rwanda. Hatari zaidi na lilikofanikiwa kati ya makundi hayo ni M23, ambalo linaungwa mkono na nchi jirani ya Rwanda. M23 inapiga hatua kubwa na kupanua eneo lake kwa mujibu wa ripoti ya karibuni ya Umoja wa Mataifa, huku awamu ya kwanza ya kuondolewa kwa MONUSCO ikikamilika. tunasikitishwa na athari kwa ulinzi wa raia na ufikiaji wa huduma za kibinadamu, amesema Stephanie Sullivan, kaimu naibu mwakilishi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa. tunashangazwa na kuongezeka kwa idadi ya mauaji ya kundi lenye silaha la Kodeko katika jimbo la Ituri. Kwa kuongezea, vikosi vya washirika wa ICC vya ADF vimewaua raia zaidi mwezi Juni 2024 kuliko mwezi mwingine wowote. Vitendo hivi vya kuchukiza vya unyanyasaji bila shaka vingekuwa vikubwa zaidi bila MONUSCO kuingilia kati. Tunasikitishwa na kuongezeka kwa kasi kwa mzozo katika miezi ya karibuni, amesema Balozi Sullivan. Kwa mujibu wa taarifa za kuaminika usaidizi wa kijeshi wa moja kwa moja wa Rwanda na operesheni zake katika eneo la Kivu Kaskazini umeendelea kutoa mafanikio kwa M23 ikijumuisha Rwanda na M23 kufikia mafanikio ya kijeshi katika maeneo makubwa ya Kivu Kaskazini na kuongeza sana upanuzi wa maeneo yao. Wakati wa hali hii ya kukosekana kwa utulivu, ghasia na kutambua jukumu muhimu la MONUSCO katika kulinda vituo vinavyohifadhi watu na vinavyoratibu misaada ya kibinadamu, baraza hili halipaswi kuunga mkono dhamira ya kuondoka kwa MONUSCO huko Kivu Kaskazini au Ituri hadi maendeleo zaidi yatakapopatikana ili kupunguza mzozo unaoendelea amesema balozi Sullivan. Rwanda na DRC lazima zichukue hatua za haraka na kujitolea kikamilifu kufanikisha michakato ya kidiplomasia ya kikanda na kufanya kazi ya kuwawajibisha wahusika wote wa ukiukwaji wa haki za binadamu, ikiwa hatua zinazowakilisha tumaini pekee la amani. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani.