laabka cuntada iyo dawada anagu hayad ahaan Julai 18 mwaka 2024, ni saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki hapa Washington DC, Marekani ni saa sita na nusu mchana. Karibu kwa nusu saa ya habari kutoka sauti Amerika, VOA. Jina langu ni Kenneth Bwire na mimi ni Sunday Shomari. Tunasikika kupitia Redio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen kote nchini Kenya, na kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Ripoti na taarifa utakazosikia jioni hii ni kwamba serikali ya Kenya imepoteza shilingi bilioni sita kwa muda huu wamekuwa wakiandamana kupinga serikali. Sekta ya, ya kilimo inaathirika, ina sekta ya kawi kwa mfano inaathirika, sekta ya utalii pia inaathirika, maanake watalii hawaji. Sekta ya manufacturing pia inaathirika, kwa hivyo uh, ni lazima tu, tu, tu, tufanye uh, ustadi fulani na katika taarifa nyingine, mgombea wa urais kupitia chama cha Republican Donald Trump atahutumia atahutubia wajumbe wa Republican usiku huu baada ya mgombea mwenza kuangazia uchumi, uhamiaji na msaada wa silaha kwa nchi za nje. Sandra Shomari anakusomea habari muhimu za dunia kabla ya kusikiliza ripoti za waandishi. Serikali ya Kenya hii leo Alhamisi iliongeza wito wake kwa wiki kadhaa za maandamano kusitishwa, na polisi walijaribu kupiga marufuku maandamano katikati ya mji mkuu Nairobi, lakini hilo limebatilishwa mahakamani. Polisi waliweka marufuku hayo wakisema kuwa maandamano hayo ambayo yameharibu maisha ya watu hamsini tangu ilipoanza karibu mwezi mmoja uliopita yameingiliwa na magenge ya wahalifu, lakini mahakama hii leo ilisitisha marufuku hiyo huku kesi ya kupinga ikisikilizwa. Baadhi ya wanaharakati waliotaka watu kukusanyika siku ya leo wakiwa na vifaa vya kupigia kambi ili kukaa katika bustani ya Uhuru iliyo karibu na katikati mwa jiji, huku kukiwa na wingi wa polisi kote mjini Nairobi. Maandamano hayo yanayoongozwa na vijana kote nchini Kenya kupinga mapendekezo ya nyongeza ya kodi yameendelea hata baada ya rais William Ruto kuondoa muswada wa sheria hiyo na kuwafuta kazi takriban baraza lake lote la mawaziri. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yamelaani uamuzi wa mahakama kuu ya Zimbabwe siku ya Jumatano ya kuunga mkono uamuzi wa wa mahakama ya chini wanaowanyima dhamana kiongozi wa chama cha upinzani na wanaharakati wapatao sabini na nane ambao walikamatwa mwezi hmm uliopita. Jameson Tiba ambaye alichukua wadhifa wa kiongozi wa chama cha Citizens Coalition for Change CCC baada ya Nelson Chamisa kujiuzulu mwezi Januari alitiwa mbaroni pamoja na vijana wengine wa chama hicho mjini Harare kwa kufanya mkutano usio na kibali. Walishtakiwa kwa kukusanyika katika nia ya kuendeleza ghasia za umma na kunyimwa dhamana na mahakama ya hakimu mkazi. Amnesty International Jumatano jioni ilidai kuachiliwa kwao mara moja na kuelezea kuwa kufungwa kwao kuna kuendelea ni kwa muda mrefu na kusiko na msingi. Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg alisema hii leo Alhamisi kuwa ofisi mpya ya muungano huo ya kuratibu misaada ya kijeshi na mafunzo kwa wanajeshi wa Ukraine itaanza kufanya kazi mwezi Septemba. Ofisi hiyo itakuwa Ujerumani, na jenerali wa nyota tatu ataongoza timu ya wafanyakazi mia saba. Viongozi wa NATO walikubaliana katika mkutano wao wa mapema mwezi huu kuzindua juhudi hizo kwa lengo la kuratibu vyema juhudi za misaada ya Ukraine na kufanya msaada huo kutabirika zaidi na Marekani itatoa dola milioni mia mbili na tatu za ziada kwa mamilioni ya raia walioathirika wa na vita nchini Sudan. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Linda Thomas alieleza hayo hii leo na kutoa wito kwa mataifa mengine nayo pia kuzidisha misaada hiyo. Aidha, Isa anaisoma ripoti kamili Fedha hizo zinalenga kusaidia raia huko Sudan na wale waliokimbilia nchi jirani tangu kuibuka kwa vita hapo Aprili mwaka jana, baina ya jeshi la Sudan na vikosi vya jeshi la dharura vya RSF. Taarifa iliyotolewa kwa shirika la habari la Reuters ilieleza hii leo kwa sasa kuna uwezekano wa kutokea njaa katika maeneo 14 nchini Sudan iwapo vita vitaongezeka. Shirika la chakula duniani la WFP limeita hali hiyo ya njaa inayozidi kuongezeka kuwa mzozo wa njaa mbaya zaidi kutokea duniani. Kadhalika, fedha hizo za ziada zilizoahidiwa na Marekani zinajumulisha ufadhili wa Marekani kwa raia wa Chad, Sudan, Misri na Sudan Kusini kufikia takriban dola mia saba tangu mwezi Oktoba, alisema afisa wa serikali wa Marekani ambayo ni mfadhili mkubwa zaidi wa michango ya misaada. Balozi Thomas Greenfield alisema kuwa watu wa Sudan wanakabiliwa na mzozo mbaya wa kibinadamu na misaada zaidi inahitajika kuwasaidia Umoja wa Mataifa unaeleza kuwa takriban watu milioni 25 Sudan wanahitaji msaada zaidi pale wanapokabiliwa na njaa na takriban watu milioni kumi wamekimbia makazi yao. Zaidi ya watu milioni mbili nukta mbili kati yao wamekimbilia nchi jirani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Bunge la Israel lilipiga kura kupinga taifa la Palestina kama tishio, siku chache kabla ya ziara ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu mjini Washington, ambayo imepelekea ukosoaji wa Palestina na jumuiya ya kimataifa siku ya Alhamisi. Bunge la Israel Neset lenye watu 120 jana Jumatano lilipitisha kwa kura 68 kwa 9 azimio lilosema kuwa taifa la Palestina kwenye ardhi inayokaliwa kwa mabavu na Israel litaendeleza mzozo kati ya Israel na Palestina na kuyumbisha eneo hilo. Azimio hilo ni la kiishara, lakini linaweka alama kabla ya safari ya Netanyahu mjini Washington na vilevile vile maoni yatakayotolewa na Mahakama ya Kimataifa ya Haki kuhusu uhalali wa Israel kukalia kwa mabavu ukingo wa Magharibi na wakati huo jeshi la Israel lilisema hii leo kuwa vikosi vyake viliwaua makamanda wawili wakuu wa waku, kundi la Islamic Jihad kwa mashambulizi ya anga katika mji wa Gaza. Jeshi la ulinzi la Israel lilisema mmoja wa makamanda hao alishiriki katika shambulizi la Oktoba 7 kusini mwa Israel. Vikosi vya Israel pia vilifanya mashambulizi ya anga katikati ya Gaza huku vikosi vya ardhini vikiwa na vifaru vikisonga mbele zaidi katika mji wa Rafa kusini mwa Gaza. Na kijiji cha wanariadha kwa ajili ya michezo ya Olimpiki ya Paris ambayo iliwakaribisha wanariadha wake wa kwanza hii leo, kina aina nyingi za ubunifu na ukusudio, akifanya kwa kielelezo cha ujenzi wa kuzingatia kutochafua hali ya hewa, wakikabiliwa na wasiwasi kuhusu utoaji mkubwa wa hewa chafu unaosababishwa na michezo kutokana na kazi za ujenzi. Kampuni ya Air Miles and Catering, waandaaji wa, wa Paris 2024 walijipanga kufanya kijiji hicho kwa chenye usafi wa mazingira iwezekanavyo, kikiwa na mitaa isiyopungua 40 tofauti. Kilikusudiwa kuwa mfano thabiti wa mambo bora yanayoweza kufanya mwanzoni mwa karne ya 21, hata kabla ya wakati. Mkuu wa shirika la miundombinu ya Olympic alisema. Unasikiliza sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Sandey Shomari. Serikali ya Kenya imesema kwamba nchi hiyo imepoteza shilingi bilioni sita, takriban dola milioni 26 za Marekani kutokana na maandamano ambayo yamekuwa yakiendelea. Mkuu wa mawaziri Musalia Mudavadi naye ametaka wa Kenya kutoitumbukiza nchi hiyo katika mzozo unaoweza kusababisha matatizo makubwa ya kiusalama. Kennedy Wandera ana ripoti kamili. Msemaji wa serikali ya rais William Ruto, Isaac Mwaura, amevieleza vyombo vya habari Alhamisi kuwa uchumi wa Kenya umeanza kuhisi joto kutokana na maandamano hayo ya vijana ya kila wiki jijini Nairobi na miji mingine tofauti, yanayosababisha hasara, biashara nyingi kufungwa na kusambaratisha uwezekano wa uwekezaji. Kulingana na KRA, tayari tumeweza kupoteza shilingi bilioni sita kutokana na maandamano haya, na hiyo inamaanisha kwamba tukiendelea kufanya hivi hata kazi za watu zitaharibika na vijana wetu hawataweza kupata ajira ipasavyo. Bwana Mwaura anaeleza kuwa serikali ya Ruto tayari imeyazingatia kwa wingi matakwa ya raia wa Kenya na haina haja ya kushuhudiwa kwa maandamano ya mara kwa mara yanayoleta uharibifu na vifo vya raia. Yale matoko yao yameweza kuafikiwa na Mheshimiwa Rais William Samoei Arap Ruto ambaye tayari ameweza kulivunja baraza la mawaziri ameweza kutia sahihi ule mswada wa IBC, tume huru ya mipaka na uchaguzi. Pia ameweza kupunguzia mak uh, makadirio ya fedha katika afisi fulani. Ameweza kusitisha watu ambao ni manaibu mawaziri ya ma CAS kuweza kuteuliwa na mambo mengine mengi tu. Aidha, serikali inatoa wito kwa vijana kufikiria upya mipango yao ya kuendeleza maandamano ambayo inasema yameingiliwa na wahuni wanaoharibu mali na kusababisha majeraha kama ambavyo imekuwa ikishuhudiwa kila Jumanne na Alhamisi. Jiji kuu la Kenya, Nairobi, na miji mingine kama vile Mombasa, Kisumu, Nakuru na Eldoret imegeuka viwanja vya vi makabiliano kati ya makundi ya waandamanaji na maafisa wa polisi wa kutuliza ghasia, huku wafanyabiashara wakilazimika kufunga biashara zao kwa hofu kujikuta kwenye maandamano hayo, uh, asubuhi nzima na mchana kutwa. Awali, Musalia Mudavadi ambaye ndiye sasa waziri anayesimamia kwa ukaimu wizara zote baada ya kuvunjwa baraza la mawaziri na rais Ruto, amewataka um, raia wa Kenya kufikiria upya kuhusu mkondo unaochukuliwa wa nchi yao, akisisitiza kuwa mataifa jirani ambayo, um, yamejipata kwenye mgogoro wa muda mrefu hayajaimarika hadi sasa. Je, ni athari gani iliyopo ya muda mrefu ya maandamano hayo kwa uchumi wa Kenya? Charles Karisa, mfuatiliaji wa uchumi wa Kenya, anaeleza. Ni sekta nyingi ambazo zinaathirika. Kuna sekta ya uchumi inaathirika, sekta ya, ya kilimo inaathirika, ina sekta ya kawi, kwa mfano inaathirika, sekta ya utalii, ina utalii, ya utalii pia inaathirika, maanake watalii hawaji. Sekta pia ya manufacturing. Pia inaathirika. Kwa hivyo, uh, ni lazima tufanye tu, tu, tu uh, ustadi fulani ama tufanye hesabu fulani katika sekta hizi zote ndo tujue ni kiwango gani ambacho uh, kimeathirika. Lakini kusema kweli, maandamano uh, huwa kawaida siku zote uh, yanaafekt biashara kwa njia kubwa sana hususan Kenya. Rais Ruto anaegemea kuunda serikali ya umoja baada ya kufanya mashauriano ya kina sekta tofauti na vyama tofauti tofauti vya kisiasa kwa nia ya kuleta utulivu nchini Kenya kufuatia maandamano hayo. Huku huku kitarajiwa mabadiliko hayo, Ruto anakabiliwa na miito mingi ya kutaka bunge livunjiwe. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Mugombea urais kwa tiketi ya chama cha Republican hapa Marekani, Donald Trump anatarajiwa kuhutubia wajumbe wa chama usiku huu. Hotuba ya Trump inajiri baada ya mgombea mwenza Vans kwenye simu. Tungane na Hube Abdi akiwa Wisconsin anapofuatilia kongamano la Republican. Hube, zimesalia saa chache kabla ya hotuba ya Trump. Umepokea hotuba yake ya maandishi? Kama bado, vidokezo ni vipya anavyotarajia kuangazia katika hotuba hiyo? Naam, asante sana mwenzangu Bwire ukiwa Washington DC. Baada tujapokea lakini mambo ambayo yanatarajiwa kuzungumziwa usiku wa leo mbao ambapo Trump anatarajiwa kuzungumza mwendo wa saa tatu itakuwa ni swala la uhamiaji haramu, ambapo chama cha Republican kwa muda mrefu imekuwa ikilizungumzia, na huenda Trump leo akazungumza ana mipango gani kuhusu swala hili la uhamiaji haramu, na kuna ile mpango wake wa kuendelea kujenga ukuta katika maeneo ya mipaka kukabili uhamiaji haramu, kuna masuala ya usalama, kuna mambo ya amani kati ya taifa la Ukraine na vile vile Russia na pia kuna swala la kumaliza mgogoro ambao unaendelea katika mashariki ya kati baina ya Israel na Hamas. Lakini Kenneth, kumbuka kwamba kutokana na yale ambayo yalitokea Pennsylvania uh, usiku wa leo, ratiba ya rais wa zamani Donald Trump huenda ikabadilika. Kwa hivyo tunayazungumzia tu haya kwa sasa na tumeeleza kwamba anaweza kuzungumza mwendo wa saa tatu usiku, lakini kama alivyotanguliza huenda ratiba ikabadilika atakayoangazia Trump ni tofauti na aliyoangazia mgombea mwenza JD Vance katika hotuba yake, itakuwa tofauti maanake, jana JD Vance alitumia fursa hiyo kuelezea maisha yake ya nyuma na changamoto alizozipitia na changamoto hizo aliona kwamba zinawiana na maisha ya Wamarekani wenzake. Kwa hivyo anaona kwamba iwapo chama cha Republican kitatoa ushindi, basi ayale ambayo aliyapitia hangetaka wengine wayapitie. Kwa hivyo analenga kuangazia hilo swala. Kuna masuala ya kutetea maadili ya familia, kuna swala la kukabili au kushughulikia masuala ya dawa ya kulevya, kuna swala la ufufuaji uchumi. Ndio baadhi ya mambo ambayo uh, bwana JD Vance alizungumza hapo jana. Utoaji mimba ni swala ambalo JD Vance ameangaziwa zaidi, amejitetea kwa hilo ama amepuuzilia, akaangazia maswala mengine. Kwa ujumla, pamoja na JD Vance, chama cha Republican kimeweka wazi kwamba, uh, maswala ya utoaji mimba sasa yameachiwa majimbo kuamua uh, watakavyofanya kuhusiana na swala hilo kuhusiana na maswala ya msaada kwa nchi za nje wamekuwa wa Republican wamekuwa wakizungumza sana kwamba pesa zinapotea, ndio msimamo huo, ikitiliwa maanani kwamba Russia inapambana na Ukraine na Israel mashariki ya kati inasumbuka na majirani Palestina. Naam, J Vance akizungumza jana aliweka kwa uwazi kwamba uh hawatasaidia mataifa ambayo sera zao haziwiani na Marekani na analenga kwamba misaada hasa ya bure haitatoka tena nje kuelekea katika mataifa ambayo hayaonyeshi ukarimu kwa taifa la Marekani. Kwa hivyo, ikiwa ni msaada utatolewa, wataangalie ni mataifa gani yatapokea msaada na iwapo maono yao na mataifa hayo yanakuwa ya, ya, ya ya ni sawa. Kwa hivyo, wanasema kwanza watatanguliza masilahi ya wa Marekani kwanza wakati watatoa ushindi na ndiposa mataifa mengine yatakuja ya pili. Asante shukran. Bure ni Huba Abdi akiwa Wisconsin anaendelea kufuatilia mkutano mkuu wa chama cha Republican ambapo Trump anatarajiwa kuhutubia wanachama usiku huu. Taarifa zaidi ni katika matangazo yetu ya baadaye. Sauti ya Amerika, VOA. nchi ishirini na nane za Ulaya na Afrika zimekubaliana kuhusu miradi ya uwekezaji barani Afrika kwa lengo la kuzuia uhamiaji haramu kuingia bara Ulaya. Makubaliano hayo yameafikiwa hi leo katika mkutano wa kimataifa kuhusu uhamiaji mjini Tripoli, Libya. Nchi zilizoshiriki zimekubaliana kuunda jopo kazi ambalo litatathmini mikakati inayohitajika kuendeleza miradi ya nchi za Afrika ambazo ni chanzo kikuu cha uhamiaji. Mwenzangu BMJ Muridi amezungumza na mchambuzi wa maswala ya uhamiaji Moses Wanami. Ndio wanajaribu kupunguza uh, uhamiaji ambao sio halali. Uh, itapungua kidogo, lakini itachukua muda, lakini itabidi kuwe na na mazungumzo, tukuwe na mazungumzo katika jamii, katika serikali, ili tukuwe na hili inaitwa holistic approach, integrated approach and community participation involvement E, jamii zote, serikali na na na vyombo vyote vya vya serikali katika nchi nchi za Afrika ili kumaliza jambo hilo, na uh, labda itachukua muda itachukua muda kidogo. Ndugu yangu, tumalizie kwa usafirishaji haramu, suala ambalo pia limejadiliwa kwa kirefu na limekuwa ni changamoto kubwa kwa nchi nyingi tu E, ambapo watu wanasafirishwa kwa njia e, ambayo ni haramu. Wengine wanasafirishwa kwa hiari yao, lakini bila kuchagua jinsi ambavyo watafikishwa kule wanakopelekwa, lakini wengine pia wanatekwa na wanatekwa na kuchukuliwa na kupelekwa e, kufanyishwa kazi ambazo labda hawana hawajatoa kibali kufanyishwa kazi hizo. Uh, hilo utalizungumzaje? Wanaweza kufanya nini kukabiliana nalo, uh, ku, kwa njia ambayo itakuwa na tija zaidi kuliko ambavyo imekuwa ikifanyika katika miaka ya karibuni. Kuna ile tunaitwa demand na supply, kuna mhitaji yule anahitaji na kuna yule anahitajiwa. Kwa, kwa, kwa hivyo ukiangalia hawa wahamiaji au watu wanasafirisha hawa wahamiaji kuna kuna shughuli wamepata kule Ulaya ambazo zinahitaji hawa watu. Kwa hivyo huwezi sema utakuja kutekeleza huku na kule ambao wanahitaji haufanyi uh, uh, uh, chochote, kwa sababu hawa watu wakipelekwa kule ng'ambo wanahitajika, na lazima kuna ile inaitwa demand, na wa, wanapofocus uh, tu kwa supply, then then hapo sasa bado hatusaidii, kwa sababu pia wale watatafuta njia zingine kupata wa, kupata yale ambayo wanataka kupata ama watu ambao wanahitaji huko, so lazima jambo hili liangaliwe pande zote, na kuangalia hivyo. E, na, naomba ya kwamba wahalalishe na wale ambao wanahitaji hawa watu, zikuwe zile biashara ziko wazi, wanasema tunahitaji watu na ikuwe wazi, ifanye kiwaziwazi tu, jinsi inavyoona nchi za uharabuni wakihitaji wafanyikazi nini wametengeneza njia ambazo hawa wafanyikazi wanasafirishwa. Ile nchi za Ulaya hazitaki kuja peupe na kusema ya kwamba kuna nafasi fulani fulani, wacha tufungue nchi zetu na watu wakuja kihalali. Hiyo ndio sababu watu wanaenda kwa njia ambayo siyo halali. Asante. Ni Moses Wanami, mchambuzi wa maswala ya uhamiaji, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi, Kenya. Katika matukio ya Afrika tunaangazia tume ya uchaguzi nchini Tanzania, ambako wiki hii inaanza kazi ya kuboresha daftari la kudumu la wapiga kura, huku vuguvugu la kuelekea katika uchaguzi mkuu mwakani na wa serikali za mitaa baadaye mwaka huu likianza kupanda miongoni mwa vyama vya kisiasa. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, George Njogopa, ana ripoti kamili. Mikoa ya Katavi, Kigoma na Tabora ndiyo tukuo ya kwanza kuanza kazi ya uboreshaji wa daftari hilo hapo siku ya Jumamosi, na baada ya kazi hiyo inatarajia kuendelea katika mikoa mingine ikiwalinga wale wote waliofikisha wali umri wa kupiga kura ambao bado walikuwa hawajaandikishwa. Kwa sasa Tanzania inajiandaa na uchaguzi mkuu hapo mwakani, uchaguzi ambao tayari umeanza kuvishughulisha vyama vya siasa vinavyoendelea kutumia majukwaa ya kisiasa kukoswana. Uchaguzi mkuu wa mwakani unatarajia kutangulia na uchaguzi mkuu wa serikali za mitaa utakaofanyika baada ya mwaka huu, na kwamba utasimamiwa na TAMISEMI, huku tume ya uchaguzi ikiendelea na jukumu lake la kusimamia uchaguzi mkuu katika mahojiano maalum na VOA mkurugenzi wa tume hiyo ya uchaguzi Ramadhani Kailima anasema uboreshaji wa daftari la kudumu la upiga kura unafanyika kwa awamu mbili katika kuelekea kilele cha uchaguzi wenyewe. E, uboreshaji utafanyika kwa mara mbili, awamu ya kwanza ndio hii. E, ukusema ukisema kifungu namba kumi na sita kifungu hilo cha tatu cha sheria ya, ya uchaguzi wa rais wabunge na madiwani, tume inapaswa kuboresha daftari mara mbili baada ya uchaguzi mkuu kupita, umefanyika elfu mbili na ishirini na kabla wa uteuzi wa wagombea wakiticha rais wa bunge na madiwani. Uchaguzi unaokuja utafanyika elfu mbili na ishirini na tano Mungu mgu akituweka hai. Kwa hiyo tunaboresha tunaboresha, hiyo awamu ya kwanza itaanza tarehe ishirini Julai mwaka huu na itakoma tarehe ishirini na tatu Machi ishirini ishirini na tano. Tarehe kumi na tano mwezi Aprili tutaanza uboreshaji awamu ya pili, tutakwenda mpaka mwezi Juni ishirini na tano. Baada ya hapo tutakwenda kwenye utaratibu mwingine. Maandalizi ya uboreshaji wa daftari yameshakamilika. Uh, mojawapo ni kutungwa kwa kanuni za tume huru ya uchaguzi na kanuni za uboreshaji la pili, kufanya uteuzi kwa watendaji wote wa tume huru ya uchaguzi katika Tanzania Bara lakitatu like fanya vikao vya wadau mbalimbali tumefanya vyama vya, vya siasa, asasi za kiraia, taasisi is, zisizo za kiserikali vyama uh, vya, vya siasa wakina mama wenye ulemavu na kadhalika. Lakini pili, tumeshakamilisha maandalizi ya ununuzi wa bivyarakiti ziko elfu sita na zimeshasambazwa katika mikoa ambayo tunaanza nayo uboreshaji. Mikoa ni Kigoma, e, eh, Katavi na Tabora na pano tulikuwa na kikao na wadau walipata e, eh, kibali cha kutoa elimu ya mpiga kura na next week tutakuwa na kikao na wadau walipata kibao cha kuwa waangalizi, kwao yako sahihi yako ya tayari na tumeshaajili watu wa muda patume. Ingawa baadhi ya vyama vya upinzani vimekuwa vikiimiza haja ya kupatikana kwa katiba mpya kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu wenyewe, hata hivyo vinaamini viko katika mkondo salama wa kukitikisa chama tawala CCM. Uchaguzi uliopita mwaka 2020 umekuwa ukikosolewa vikali na upinzani kwa madai matokeo yake ya kuchakuchuliwa, ikiwemo baadhi ya upinzani kuandamwa na vyombo vya dola. Kutokana na mazingira yaliyoshuhudiwa katika uchaguzi uliopita, baadhi ya ufuatiliaji wa mambo wanasema kuna haja ya kuwa na maridhiano ili kujenga uwanja wa kuaminiana kuelekea katika uchaguzi unaokuja. Akizungumzia hatua hiyo, waziri mkuu wa zamani na aliyekuwa mwenyekiti wa tume ya mabadiliko ya katiba Joseph Warioba anasema ni muhimu pande zinazohusika na uchaguzi wa kutembea katika misingi ya haki na ukweli, ili yale yalijitokeza katika chaguzi zilizopita yasijirudia tena. Maana hili sio hata la kusema, hili linafahamika katika jamii kwamba uchaguzi uliopita haukuwa mzuri. Kwa hiyo mi mategemeo yangu ni kwamba steji zote hizi, kuanzia kuandikisha mpaka kuja kupiga kura, kuhesabu, kutangaza matokeo zitafata utaratibu uliowekwa na sheria na kanuni. Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi tayari imekamilisha mchakato wa awali wa upokeaji baadhi ya vifaa vya upigaji kura ikiwemo mashine za BVR. Hata hivyo, baadhi ya vyama vya siasa vinashutumu hatua hiyo, vikisema havijashirikishwa katika hatua zote ama vyama hivyo vinakosewa kuhusu kuchelewa kutolewa kwa kanuni zinazosimamia uchaguzi, vikisema kuchelewa kwake kunaweza kusababisha hali ya sintofahamu. Kiongozi wa chama cha upinzani cha wananchi Kafu Muhamedi Ngulango anasema mamlaka zinazohusika katika chaguzi zote zinapaswa kutambua haki iliyoweka katika katiba, yaani kuwa na uchaguzi huru na wa haki, hasa wakati tu kuna kuanza uboreshaji wa daftari wapiga kura lakini kikubwa tunachoweza kusema ni kutoa msisitizo kwa wananchi kujitokeza katika e, kuboresha e, daftari la kudumu la kupiga kura, na dhamira ya serikali iwe njema kuhakikisha kwamba e, tunaboresha daftari la kudumu la kupiga kura, ikiwa ni hatua ya kuelekea kuwa na mchakato wa uchaguzi ambao utakuwa huru na wa haki. Tayari tumekata tamaa kwa sababu uchaguzi huu hautosimamiwa na tume huru ya uchaguzi e, mwaka elfu mbili na ishirini na tano katika sura ile tuliyoitarajia ya tume kuwa huru kweli wat, watumishi wake kuwa wamepatikana kutokana na mchakato ulioainishwa katika sheria ya tume eh, huru ya uchaguzi, kwa sababu tayari waliopo katika nafasi wataendelea kubaki kwenye nafasi zao mpaka mwaka elfu mbili na ishirini na sita, kinyume na matarajio tuliyonayo. Lakini mkurugenzi wa tume hiyo Kailima amepuzilia mbali hoja hizo akisema vyama hivyo vinapaswa kutembea katika ukweli katika swala arakiti vyama vya siasa ambao ni wadau muhimu katika uchaguzi wanatia shaka, wakilalamika kwamba wajashirikishwa kikamilifu katika hatua hii. Labda niseme wangepaswa kushirikishwa wakati tunaanzisha mfumo huu, huu ni mwendelezo tu. Labda niseme wangepaswa kushirikishwa wakati tunaanzisha mfumo huu, huu ni mwendelezo tu, kwamba kina ponua kichukua mbi washirikishe tushawashirikishe elfu mbili na kumi na tano na, na walikubaliana na mfumo ule, kwamba tukonda nao saizi hatuandiki daftari ya tunaboresha daftari daftari ambao liko kwenye, kwenye kanzidata tutaliboresha, kutumia vishikwambi vya sasa ambayo tunasema, badala ya kutumia vya vya mfumo, ula, ya kutumia leiviarakiti kubwa, tunatuaakiti ndogo ambao inabebeka, lakini mfumo kila kitu ni ule ule, hakuna mfumo ambao unabadilika. Wakati ambako mamlaka husika bado hajatangaza tarehe ya kufanyika kwa uchaguzi wa serikali za mitaa, mbali ya kwanza kwa kampeni ya uboreshaji wa daftari la kudumu la wapiga kura, vyama vya siasa vimekuwa vikizunguka katika maeneo mbalimbali kote nchini kuzungumza na wanachama hao pamoja na kuwavutia wapiga kura wapya. Ufuatayo sasa ni muhtasari wa habari. Serikali ya Kenya iliyo Alhamisi aliongeza wito wake kwa wiki kadhaa za maandamano kusitishwa, na polisi walijaribu kupiga marufuku maandamano katikati ya mji mkuu Nairobi, lakini hilo limebatilishwa mahakamani. Polisi waliweka marufuku hiyo akisema kuwa maandamano hayo yamegharimu maisha ya watu hamsini tangu alipoanza karibu mwezi mmoja uliopita, yameingiliwa na magenge ya wahalifu, lakini mahakama hii leo ilisitisha marufuku hiyo huku kesi ya kupinga ikisikilizwa. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yamelaani uamuzi wa mahakama kuu ya Zimbabwe siku ya Jumatano wa kuunga mkono uamuzi wa mahakama ya chini unaonyima dhamana kiongozi wa chama cha upinzani cha wanaharakati 78 ambao walikamatwa mwezi uliopita. Jameson Timba ambaye alichukua wadhifa wa kiongozi wa chama katika Citizens Coalition for Change CCC, baada ya Nelson Chamisa kujiuzulu mwezi Januari, aitiwa mbaroni pamoja na wengine wa chama hicho mjini Harare. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka Sauti Amerika. Mwelekezo wa matangazo amekuwa Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na Sandey Shomari. Jina langu ni Kenneth Bwire. Asante kwa kusikiliza Sauti Amerika, VOA. Basi niruhusu nikutakie usiku mtulivu.