Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika ya Mashariki, saa mbili ya Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa nane mchana. Zifuatazo habari za dunia, msomaji wako Sandey Shomari. Serikali ya Kenya leo Alhamisi iliongeza wito wake kwa wiki kadhaa za maandamano kusitishwa, na polisi walijaribu kupiga marufuku maandamano katikati ya mji mkuu Nairobi, lakini hilo limebatilishwa mahakamani. Polisi waliweka marufuku hiyo wakisema okay, kuwa maandamano hayo ambayo yamegharibu maisha ya watu 50 tangu walipoanza karibu mwezi mmoja uliopita yameingiliwa na magenge ya wa wahalifu. Lakini mahakamani hi leo Alhamisi, mahakama ilisitisha marufuku hiyo huku kesi ya kupinga ikisikilizwa. Baadhi ya wanaharakati waliotaka watu kukusanyika siku ya leo wakiwa na vifaa vya kupiga kambi ili kukaa katika bustani ya uhuru iliyo karibu na katikati mwa jiji huku kukiwa na wingi wa polisi kote mjini Nairobi. Maandamano hayo yanayoongozwa na vijana kote nchini Kenya kupinga mapendekezo ya nyongeza ya kodi yameendelea hata baada ya rais William Ruto kuondoa msaada wa sheria hiyo na kuwafuta kazi takriban baraza lake lote la mawaziri. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yamelaani uamuzi wa mahakama kuu ya Zimbabwe siku ya Jumatano. Mkono wa kuunga mkono uamuzi wa mahakama ya chini unawanyima dhamana kiongozi wa chama cha upinzani na wanaharakati 78 ambao walikamatwa mwezi uliopita. Jameson Timba ambaye alichukua wadhifa wa kiongozi wa chama katika Citizens Coalition for Change CCC baada ya Nelson Chamisa kujiuzulu mwezi Januari alitiwa mbaroni pamoja na vijana wengine wa chama hicho mjini Harare kwa kufanya mkutano usio na kibali. Walishtakiwa kwa kukusanyika kwa nia ya kuendeleza ghasia za umma na kunyimwa dhamana na mahakama ya hakimu mkazi. Amnesty International Jumatano jioni ilidai kuachiliwa kwao mara moja na kuelezea kuwa kufungwa kwao kunaondolewa ni kwa muda mrefu na kusiko na msingi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg alisema leo Alhamisi kuwa ofisi mpya ya muungano huo ya kuratibu misaada ya kijeshi na mafunzo kwa wanajeshi wa Ukraine itaanza kufanya kazi mwezi Septemba. Ofisi hiyo itakuwa Ujerumani na jenerali wa nyota tatu wataongoza timu ya wafanyakazi mia saba. Viongozi wa NATO walikubaliana katika mkutano wao mapema wa mwezi huu kuzindua juhudi hizo kwa lengo la kuratibu vyema juhudi za misaada ya Ukraine na kufanya msaada huo kutabirika zaidi. Bunge la Israeli lilipiga kura kupinga taifa la Palestina kama tishio siku chache kabla ya ziara ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu mjini Washington imepelekea ukosoaji wa Wapalestina na jumuia ya kimataifa. Siku ya Alhamisi, bunge la Israel Neset, lenye watu 120, jana Jumatano lilipitisha kwa kura 68 kwa 9 azimio lililosema kuwa taifa la Palestina kwenye ardhi inayokaliwa kwa mabavu na Israel litaendeleza mzozo kati ya Israel na Palestina na kuyumbisha eneo hilo. Azimio hilo ni la kiishara tu lakini linaweka alama kabla ya safari ya Netanyahu mjini Washington na vilevile maoni yatakayotolewa na Mahakama ya Kimataifa ya Haki kuhusu uhalali wa, wa Israel kukalia kwa mabavu ukingo wa Magharibi. Na jeshi la Israel leo limesema kuwa vikosi vyake viliua wa makamanda wawili wakuu wa Islamic Jihad kwa mashambulizi ya anga katika mji wa Gaza. Jeshi la Ulinzi la Israel Ilisema mmoja wa makamanda hao alishiriki katika shambulizi la Oktoba 7 kusini mwa Israel. Vikosi vya Israel pia vilifanya mashambulizi ya anga katikati mwa Gaza, huku vikosi vya ardhini vikiwa na vifaru vikisonga mbele zaidi katika mji wa Rafa, kusini mwa Gaza. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sandey Shomari. Kwa heri kwa sasa. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kipindi ambacho kuangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekua pekua, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutaangalia hali ilivyo nchini Rwanda, ambapo Rais Paul Kagame anaelekea kuongeza utawala wake wa miaka 24 miaka mingine mitano katika ushindi ambao ulikuwa wa kishindo, hususan tukiangazia utawala wake wa miaka hiyo 24 na kile viongozi wengine barani Afrika wanaweza kujifunza kutoka kwake. Amekuwa akiahidi kwamba ataondoka katika utawala wakati watakapopata kiongozi mwingine mwadilifu. Sehemu ya pili, nchi 28 za Ulaya na Afrika za kubaliana kufanya miradi ya uwekezaji barani humo kwa lengo la kuzuia uhamiaji haramu na vilevile usafirishaji haramu wa binadamu. Uh, kitu cha muhimu ambacho tunatakiwa kufanya ni kujenga ushirikiano mpya baina ya Ulaya na Afrika ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Muridhi. Nam Rais Paul Kagame wa Rwanda anaelekea kuongeza utawala wake wa miaka 24 kwa miaka mingine mitano kufuatia ushindi wa kishindo, huku kura nyingi zikionyesha kwamba ameibuka mshindi tena kwa kura nyingi zaidi katika uchaguzi uliofanyika Jumatatu. Kagame mwenye umri wa miaka 66 tena hakukabiliwa na upinzani mkubwa e, huku viongozi wakuu wa upinzani wakipigwa marufuku kushiriki katika zoezi hilo. Wapinzani wake wawili waligawana chini ya asilimia moja ya kura. Katika sehemu hii ya kwanza ya kwa undani, mwandishi wetu Jason Nyakundi akiwa nchini Kenya anaangazia utawala huo wa miaka 24 ya rais Paul Kagame na kile ambacho viongozi wengine wa Afrika wanaweza kujifunza au kutojifunza kutoka kwake. Rais wa Rwanda Paul Kagame anajiandaa kuanza muhula wa nne wa urais baada ya mamlaka za uchaguzi kumtangaza mshindi wa uchaguzi wa rais kwa asilimia 99 ya kura. Kagame ameshinda zaidi ya asilimia 93 ya kura katika kila chaguzi tatu zilizopita. Wagombea wanane walikuwa wametuma maombi ya kugombea dhidi yake, lakini ni wawili pekee waliokuwa katika orodha ya mwisho iliyoidhinishwa na tume ya uchaguzi. Wengine, ikiwa ni pamoja na wakosoaji wengi wa Kagame, walizuiliwa kwa sababu mbalimbali, ikiwa ni pamoja na makosa ya awali ya uhalifu. Kagame alikuwa akichuana na wagombea wengine wawili Frank Habineza na Filipe Mpayimana ambao pia walimpinga katika kura ya mwisho ya mwaka 2017 Tume ya uchaguzi inasema asilimia 98 ya wapiga kura zaidi ya milioni 9.5 waliohitimu walishiriki katika uchaguzi huo, walikuwa wanampigia kura rais na wabunge 53. Profesa Chacha na Nyekoti Chacha ni mtaalamu wa diplomasia na mchambuzi wa siasa. Kwanza nimemuuliza kuhusu namna anavyouona utawala wake Rais Paul Kagame kipindi cha miaka 24 amekuwa madarakani. Rais Kagame kwanza alikuwa mpiganaji wa ukombozi wa nchi yake, kwa sababu ya hali halisi iliyokuwa imeleta utata wa mauaji ya kikabila, na baada ya kupata wasifa wa uongozi, amewafanya Wanyarwanda kuamini kwamba amani yao na maisha yao yanategemea kuwepo kwake katika ngazi za uongozi pamoja na wale anao waweka katika nyadhifa mbalimbali kumsaidia kutawala. Pia amebahatika kwa namna ambavyo nchi za nje pamoja na mashirika mbalimbali mbali ya kimataifa yaliweza kuchangia maendeleo ya kijamii ya nchi ya Rwanda baada ya mauaji yale ya kikabila na wakati Kagame ameshashika hatamu, amekuwa akiahidi kwamba ataondoka katika utawala wakati watakapopata kiongozi mwingine mwadilifu. Lakini hili jambo, wakati mwingine, lina utata mkubwa sana katika mazingira na mintarafu ya Kiafrika kwa sababu viongozi wanaweza kubaki katika utawala kwa muda mrefu mpaka wakaanza tena kuwa wana wagasi watu na kuwafanya kuwa maadui eh, na kuanza kufikiria kwamba wananyanyaswa. Unapoangalia nchi ya Rwanda, kwanza ni nchi ndogo, kwa hivyo kuitawala inakuwa ni kazi rahisi kwa ma, maeneo, lakini pia ina idadi ya watu ambao wamekuwa waki jaribu kufanya kazi kwa bidii na kwa sababu ya namna ya uongozi ambao Kagame ameuleta katika uh, utawala wa kimitaa, utawala wa serikali kuu na utekelezaji wa wajibu, kwa sababu amewajibisha wa viongozi wanaoshika hatamu za uongozi katika nchi na katika serikali yake, kujaribu kufanya kazi kwa bidii kwa kutoa huduma kwa watu ambayo haina mapendeleo na ambayo haina ubinafsi kwa sababu mojawapo ya matatizo ya nchi za Afrika ni viongozi kufikiria kwamba wameenda kuongoza kwa ili wajifaidi wenyewe kibinafsi, na hili ni jambo ambalo Rais Kagame amelipinga sana. Huwa kwa kawaida anajaribu kuhakikisha kwamba wanaochaguliwa kuongoza vitengo mbalimbali mbali na nyasfa mbalimbali wanahakikisha kwamba wanatumikia watu na hawafanyi kazi kiholela na kujitajirisha wenyewe. Nafikiri hayo ndiyo mambo ambayo yamechangia kupata upendo huu wa wananchi kushangilia uongozi wake, na mpaka sasa tunashuhudia kwamba karibu kila mtu amempigia kura na hili ni jambo ambalo ni la ajabu. Lakini ni kwa nini watu nchini Rwanda wanampendelea rais Kagame? Nchini Rwanda sasa umekuwa ni utamaduni kwa rais kuwatembelea wananchi katika wilaya zao na kufanya mikutano ya ana kwa ana na wananchi ili kuwasikiliza na kuwashirikisha katika juhudi za kuboresha huduma za kiserikali zinazotolewa kwao. Baada ya vikao hivyo, rais hufanya vikao vya faraga na viongozi wa kijamii, wakiwemo viongozi wa dini na wa kikanda. Mikutano hii ni wakati pia wa rais kuelewa matatizo mbalimbali, hususan ya kijamii yanayowakabili ya wananchi na kuyatafutia suluhu hapo hapo au baadaye. Katika mikutano ya aina hii ya hadhara rais huwasikiliza raia mmoja baada ya mwingine, huku wakitoa kero zao na kuzipatia suluhu za moja kwa moja. Mazungumzo ya ana kwa ana ya kitaifa yanayofahamika kama mshikirano pia hufanyika mwezi Desemba katika mwaka ambapo rais binafsi huwalika Wanyarwanda wanaoishi katika nchi za kigeni pamoja na wale wanaoishi ndani ya nchi kuzungumzia masuala muhimu yanayozunguka sera za kukuza umoja, maridhiano na maendeleo ya nchi. Rais Kagame ana sifa mbili e, ambazo zinaenda sambamba. Sifa ya kwanza ni kwamba hapendi uonevu wa viongozi kwa raia, kwa hivyo kwa upande huo, raia wanamwona kama mtetezi wao ambaye anajihusisha kuhakikisha kwamba huduma wamepata na masilahi wamepata pasipo upendeleo na unyanyasaji unaotokana na uongozi ulioko madarakani. Hilo ni jambo moja, lakini jambo la pili pia ni kwamba ana mkono mzito sana, yani, ambao ni mwepesi wa kuadhibu katika maeneo yote na sehemu zote, tangu ngazi za kila aina huwa wanawajibishwa kikweli kweli, na mpaka wengine labda wanatokomezwa uh, kutoka katika mas uh, <coughs> mahala ambapo walikuwa wanajidai wao ni wababe. Sasa hayo mfanya kuogopwa. Kwa hivyo, kuna ile hali kwamba watu wanamwogopa. Halafu pili, ile heshima ambayo wanampa sio heshima ya kwamba wanampenda zaidi, labda ni heshima kwamba ukicheza na huyu atakuwajibisha, na hawataki kuwajibishwa, kwa sababu watu wengi, unajua, hasa viongozi hao wa kisasa wengi ni wafisadi, wangependa kuwa wanafanya matendo yao ya kishenzi na wa, wasifiwe na uongozi lakini Rais Kagame hawezi kusifu mtenda kazi ambaye ameboronga, ambaye amefanya makosa, ambaye ametoa huduma ambazo sio mwafaka kwa raia wa Rwanda. Ni kuhakikisha kwamba uongozi ambao upo upo kwa sababu ya kujali na kutekeleza majukumu ya haki za wananchi. Kwamba wananchi wanahitaji huduma. Wananchi wanahitaji wapewe hizo huduma pasipo kuonewa. Na yeye wakuwa na sera ya kuwajibisha watu kwa haraka, kwamba hawafanyi kesi za muda mrefu. Kwa mfano, mtu kama umeshikwa na kosa la ufisadi, unawajibishwa mara moja. Sasa nchi nyingine za Afrika, unajua mafisadi wanaweza kuwa na kesi miaka hata kumi unakuta miaka mingi tu inapita. Mtu ni fisadi au mtu amefanya kitendo cha jinai, lakini kila mara anaenda mahakamani eh, kesi inahairishwa, inapewa tarehe nyingine. Kwa hivyo, ninafikiri mojawapo ya mambo ambayo tunaweza kujifunza kutoka katika utawala wa Rais Kagame ni kwamba wananchi wanataka haki zitendeke na wanataka haki itendeke hapo hapo hawataki haki itendeke baada ya muda mrefu ambao wengine wale ambao walikuwa wamekosewa hata watakuwa wameisha kufa. Bwana Kagame alianza harakati za kuwa kiongozi nchini Rwanda tangu yamalizike mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 na akaanza kuhudumu kama rais tangu mwaka 2000. Kagame alishinda karibu asilimia 99 ya kura katika uchaguzi wa mwaka 2017 ambao ulifuatia mabadiliko ya katiba. Amepata sifa kuibadilisha Rwanda kuwa uchumi uliostawi lakini pia amekabiliwa na ukosoaji kutoka kwa wanaharakati wa haki na mataifa ya Magharibi kwa kunyamazisha vyombo vya habari, kukandamiza upinzani na kuunga mkono makundi wasi, ya waasi katika nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Serikali ya Rwanda imekanusha shutuma zote dhidi yake. Na wakati akifanya kampeni, Kagame aliahidi kuendelea kwa maendeleo na utulivu. Rekodi yake ya haki za binadamu iliangaziwa wakati Rwanda ilipofikia makubaliano ya uhamiaji mwaka elfu mbili ishirini na mbili na Uingereza kupokea maelfu ya watu wanaotafuta hifadhi. Serikali mpya ya Uingereza imesema inafutilia mbali mpango huo. Lakini ni kipi viongozi wengine wa Afrika wanaweza kujifunza kutoka kwake, Paul Kagame? Wakati mwingine ni vizuri viongozi tuwe tunakumbuka kwamba utawala huu sio wa kimungu, kwamba utatawala mpaka siku ya kiama. Wakati mwingine ni vizuri kutayarisha viongozi watakaoshika madaraka baada ya wewe na ambao watatekeleza majukumu yao kama vile ambavyo ungefurahia na kutekeleza hayo majukumu. Nchi ya Rwanda imeshapiga hatua kubwa sana ya maendeleo ya kijamii na watu sahizi, kwa mfano, katika nyanja za elimu na sekta mbalimbali mbali za kiafya na kilimo na uzalishaji mali, kuhusu biashara na usafirishaji. Ninahakika kwamba atakayekuja kama kiongozi ni lazima ata wajibika kama vile ambavyo Rais Kagame amewajibika. Awe ni mtu ambaye Kagame atakuwa amemtengeneza au kumtayarisha au awe hata ni mpinzani wake, kwa sababu hata hao wapinzani wake ni Wanyarwanda na wana haki ya kushika uongozi na kutawala kwa namna ambavyo wataongozwa na Mwenyezi Mungu pamoja na sera na itikadi na na, na, na katiba ya nchi ya Rwanda. Ingawa Kagame anasifiwa kwa kujenga upya taifa lililokumbwa na kiwewe baada ya mauaji ya halaiki ya mwaka 1994, pia anashutumiwa kwa kuzusha msukosuko katika nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Kagame ni miongoni mwa viongozi wa Afrika ambao wameongeza muda wao madarakani kwa kufanya mabadiliko ya ukomo wa mihula. Mnamo mwaka 2015, Wanyarwanda walipiga kura ya maoni kuondoa ukomo wa mihula miwili. Sasa Kagame anaweza kusalia madarakani mwaka elfu mbili na thelathini na nne. Asante sana Jason Nyakundi kwa maelezo yako hayo katika sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani. Naona tukomee hapo kwa sehemu ya kwanza, lakini usiondoke, kwa sababu nitarejea hivi punde na sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nam, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Uko nami BMJ Muridhi. Takriban nchi 28 na za Ulaya na Afrika zimekubaliana kufanya miradi ya uwekezaji barani humo, lengo likiwa ni kuzuia uhamiaji haramu katika bara la Ulaya, na yote hayo yamefanyika katika mkutano wa kimataifa kuhusu uhamiaji ambao umefanyika mjini Tripoli, Libya. Kwa miaka mingi, suala la uhamiaji limekuwa ni donda sugu kwa nchi kadhaa, mamlaka na hata mashirika mbalimbali mbali, na limekuwa likijadiliwa katika majukwaa kadhaa duniani kote. Lakini kati ya maeneo yaliyoathiriwa zaidi duniani kote ni ukanda wa Afrika Kaskazini, ambako wengi wa wahamiaji kutoka bara la Afrika huwa wanapitia katika nchi zilizo kwenye ukanda huo, moja ya nchi hizo ikiwa ni Libya ambayo imekuwa mstari wa mbele kuwapokea au hata kuwaondoa wahamiaji ambao wanajaribu kuvuka kupitia, wanajaribu kuvuka pwani ya Mediterranean ili kuingia Ulaya, wengi wao wakienda kutafuta maisha bora. Sasa waziri wa mawasiliano wa Libya Walid Elafi amesema uh kwamba ni suala linalohitaji kufanyiwa utatuzi wa haraka. Naye waziri mkuu wa Italia ambaye ni wa mrengo, mrengo wa kushoto Giorgia Meloni, katika mkutano ambapo alizungumza hapo jana ametoa wito wa kumalizika kwa usafirishaji haramu wa watu ambao siku hizi ni moja ya mitandao yenye nguvu ya uhalifu duniani. Sasa hapa kuna masuala mawili, kuna uhamiaji haramu ambao watu wanajitolea wenyewe kwenda kule wanakotaka kwenda na pia kuna usafirishaji uh, haramu. Wengine wanasafirishwa bila hiari yao, lakini wengine pia wanasafirishwa kwa hiari yao, lakini bila eh, wao kuwa na udhibiti wa jinsi wanavyosafirishwa, kwa sababu eh, labda wanatafuta tu eh, jinsi ya kufika maeneo ama sehemu ambazo wanaweza kujipatia ama kujitafutia maisha. Kwenye laini ya simu tunaye Moses Wanami, mchambuzi wa siasa na vilevile maswala ya kijamii. E, Wanami, moja kwa moja, baada ya maelezo niliyoyatoa, unaona kwamba huu ni mpango ambao huenda ukafanikiwa uhu? Na nakuuliza swali hili tukijua tumezungumza mengi kuhusu uhamiaji haramu na mbinu nyingi tu zimejaribu e, kuletwa kwenye e, kwenye meza kujaribu kutanzua e, mzozo huo. Hili ambalo linazungumzwa sasa hivi, unaona kama andi, ndicho kitakuwa e, mwarubaini wa suala hili? Asante kaka, nashukuru um, sana kwa nafasi hii kweli, um, uhamiaji haramu umekiti katika Afrika na uh, unafanywa na wale ambao ni jambo sugu ambalo linaendelea na ni haramu uh, kwanza mwanzo ni biashara. Kuna wale ambao wanaendeleza zile mikakati za karne ya kumi na saba kumi na nane ambayo inaitwa slavery hutumwa na, na biashara bia hizi zimenoga kwa sababu wanawasafirisha uh, Waafrika kwenda nchi za ughaibuni eh, kufanya biashara mbalimbali za magendo in, na zile ambazo hazifai hata, kwa hivyo uh, biashara. Alafu la pili kuna wale wanasafiri kwa sababu kujitafutia hali njema katika zile nji za uh, Ulaya uh, kwa hivyo ni vyema kuzungumza, lakini jambo hili ni la uzito kwa sababu ukiangalia hawa wahamiaji kutoka Ethiopia, kutoka a, Libya, kutoka Moroko na nchi zingine za Afrika a, kuna miundo mzingi, kuna miundo mizingi ambazo hata wakijaribu itabidi waegeze kwa gharama kubwa kwa sababu mwanzo unaangalia miundo misingi katika hizi nchi, demokrasia, hali nzuri ya kimaisha, mambo mengi, uhuru wa kuongea eh, kutafikia watoto wao, mambo mazuri, shule, hali nzuri na kazi, ni mambo mengi. Na kwa hivyo bado nalitilia shauku jambo hilo, nalitilia shauku kwa sababu Uh, kuna mambo mengi ambayo lazima yaangaziwe hata kama watatafuta nafasi labda ya kutengeneza kazi. Je, mambo mengine kama siasa kama uchumi wa nchi miundo msingi yatakuwa vipi? Hayo yote yatafanywa na kumaliza huo hizo biashara? Naona kama nalitilia shauku jambo hilo kidogo. Kama nilivyozungumza awali, uh, hapo awali Giorgia Meloni ambaye ni mkuu wa serikali ya Italia amesema yafuatayo: uh, kitu cha muhimu ambacho tunatakiwa kufanya ni kujenga ushirikiano mpya baina ya Ulaya na Afrika. Na nimekuwa nikisema siku nyingi, ndiyo tunashirikiana na tunafanya mambo mengi pamoja, lakini kitu ambacho sikubaliani nacho kabisa ni mwelekeo ambao tulichukua na maanisha, sidhani mwelekeo wa kutoa msaada ni mzuri wakati huu. Na wakati huo huo, Italia imeandikisha wahamiaji zaidi ya elfu thelathini wanaowasili kutoka barani Afrika, kati ya Januari mosi mwaka huu na Julai 16 ambayo ni e, wiki hii tu, ikiwa ni asilimia 61 iliyoshuka kwa mwaka mmoja kwa watu zaidi ya elfu 17 wanaondoka Libya na zaidi ya watu elfu 11 kutoka Tunisia, kwa mujibu wa idadi uh, au takwimu rasmi ambazo uh, zilitolewa wakati wa mkutano huo. E, wanami ni kirudi kwako e, ndio umezungumza kwamba, umesema kwamba unaona itakuwa ni kibarua kigumu lakini kwa maoni yako kama ingewezekana kukawa na uwekezaji huo, unaweza kutekelezwa kivipi kwa njia ambayo uh, itakuwa na tija? Je, ni hizo nchi zije, mfano hapo ulipo Kenya, ziungane na serikali na kuanza miradi ambayo itaelezwa kwamba mahususi ni kwa sababu ya ku ya kuchangia kukabiliana na uhamiaji. Una, unaona mchakato unaweza kuwaje huo? Maanake hapa hawajaeleza, wamesema tu ni jopo kazi. Itabidi kuwe na mazungumzo, tukuwe na mazungumzo katika jamii, katika serikali, ili tukuwe na hili inaitwa holistic approach, integrated approach and community participation involvement E, jamii zote serikali na vyombo vyote vya vya serikali katika nchi hii nchi za Afrika, ili kumaliza jambo hilo. Tumalizie kwa usafirishaji haramu, suala ambalo pia limejadiliwa kwa kirefu na limekuwa ni changamoto kubwa kwa nchi nyingi tu, e, ambapo watu wanasafirishwa kwa njia e, ambayo ni haramu. Wengine wanasafirishwa kwa hiari yao lakini bila kuchagua jinsi ambavyo watafikishwa kule wanakopelekwa, lakini wengine pia wanatekwa na uh, wanatekwa na kuchukuliwa na kupelekwa uh, kufanyishwa kazi ambazo uh, labda hawana hawajatoa uh, uh, kibali kufanyishwa kazi hizo. Uh, hilo utalizungumzaje? Wanaweza kufanya nini kukabiliana nalo? Uh, ku, kwa njia ambayo itakuwa na tija zaidi kuliko ambavyo imekuwa ikifanyika katika miaka ya karibuni. Kuna mambo mawili, ndugu yangu. Kuna ile tunaitwa demand na supply, kuna mhitaji yule anahitaji na kuna yule anahitajiwa. Kwa kwa, kwa hivyo ukiangalia hawa wahamiaji au watu wanasafirisha hawa wahamiaji, kuna, kuna shughuli wamepata kule Ulaya ambazo zinahitaji hawa watu. Kwa hivyo huwezi sema utakuja kutekeleza huku na kule ambao wanahitaji, haufanyi uh, uh, chochote kwa sababu hawa watu wakipelekwa kule ng'ambo wanahitajika, na lazima kuna ile inaitwa demand. Na wanapo uh, focus tu kwa supply, then then hapo sasa bado hatusaidii kwa sababu pia wale watatafuta njia zingine Da kupata wa, kupata yale ambayo wanataka kupata, ama watu ambao wanahitaji huko, so lazima jambo hili liangaliwe pande zote, na kuangalia hivyo e, na, naomba ya kwamba wahalalishe na wale ambao wanahitaji hawa watu, zikuwe zile biashara ziko wazi, wanasema tunahitaji watu na ikuwe wazi, ifanye kiwaziwazi tu. Moses Wanami, mchambuzi wa maswala ya uhamiaji, siasa na maswala ya kijamii kwa jumla, akizungumza nasi kutoka Nairobi. Shukran sana Moses Wanami. Asante kaka, kila laheri. Msikilizaji, ni hayo tu tuliokuwa nayo katika kipindi cha Kwa Undani kwa leo. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi amekuwa ni Mary Mgawe mwelekezi Fiona Wa Mayi wakishirikiana na Aida Isa. Mimi naitwa BMJ Mridhi kutoka hapa Washington na kutakia usiku au usiku njema popote ulipo.