E, yani. Hii ni Sauti ya Amerika VOA, tunatangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, Marekani. Hujambo, msikilizaji. Karibu, mimi ni Kenneth Bwire na mimi ni BMJ Murithi, na kukaribisha pia kwa matangazo yetu ya leo Ijumaa Julai 19 mwaka 2024. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na vilevile vile Maziwa Makuu kwa ujumla wake ikiwa ni pamoja na Redio Free Africa kote nchini Tanzania na Redio Citizen kote nchini Kenya. Pia tuko kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com. Karibuni. Katika matangazo yetu hii leo, ikiwa ni Jumaa, tunakuletea live talk, mjadala wa wiki. Tunaangazia siasa za Kenya. Wanaoandamana wametishia kuendelea na maandamano licha ya rais William Ruto kuchukua hatua kadhaa wanavyotaka waandamanaji. Ipi hali baadaye ya Kenya? Ndilo swala ambalo tunauliza katika mjadala hii leo. Lakini kabla ya hapo, utasikia habari za dunia, ambapo kati ya mengine mahakama ya juu zaidi ya Umoja wa Mataifa yatarajiwa kutoa maoni ya kiushauri kuhusu athari za kisheria kwa maeneo ya Wapalestina kuendelea kukaliwa kwa nguvu na Israeli. Ingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili na uandike maoni yako kuhusu mjadala huu ambapo tunaangazia Kenya. Tutayasoma baadaye maoni yako. Wakati unafanya hivyo, BMJ Muridhi anakusomea habari kuu za dunia. Rais wa Kenya William Ruto anayekabiliwa na mzozo hii leo ameteua baraza jipya la mawaziri, huku akianza mchakato wa kuunda serikali ambayo amesema itakuwa jumuishi baada ya mwezi mmoja wa maandamano makubwa ya kupinga utawala wake ambayo yamesababisha vifo na uharibifu wa mali katika maeneo mbalimbali mbali ya nchi. Katika hotuba kutoka ikulu Washington, uh, kutoka ikulu ya Nairobi, iliyopeperushwa moja kwa moja na vyombo vya habari, Ruto alitangaza majina 11 ya mawaziri waliopendekezwa ikiwa ni pamoja na mwanasheria mkuu, baada ya wiki jana kufukuza karibu baraza lot, lote la mawaziri katika juhudi za kudhibiti mzozo mbaya zaidi wa urais wake wa takriban miaka miwili. Sita kati ya walioteuliwa walikuwa katika baraza lake lililovunjwa. Majina hayo yatawasilishwa bungeni ili kuidhinishwa, na Ruto amesema kwamba anaendelea kushauriana na wadau mbalimbali kuhusu baraza hilo. Mashirika ya ndege, benki, vituo vya televisheni na biashara nyingi kote duniani zilikuwa zikijitahidi mapema leo kukabiliana na mojawapo ya matatizo makubwa zaidi ya kimtandao katika miaka ya hivi karibuni ambayo yanaonekana kusababishwa na jaribio la kuimarisha programu ya kuzuia virusi vya kompyuta. Mashirika makubwa ya ndege hapa Marekani hapo awali yalisitisha safari zote za ndege kutokana na changamoto za mawasiliano, ingawa kampuni ya American Airlines baadaye ilisema kwamba imerejesha safari zake. Viwanja vya ndege kote duniani vilisema mifumo ya kompyuta ilikuwa imekumbwa na matatizo na kupelekea ucheleweshwaji wa huduma za safari za ndege. Kampuni ya Microsoft ilisema kwenye tovuti yake kwamba matatizo yalianza siku ya Alhamisi na yakaathiri watumiaji wa huduma za Azure inayoendesha programu ya usalama wa mtandao ya CrowdStrike Falcon. Moja ya barabara kuu za kupeleka misaada katika jimbo la Darfur nchini Sudan, ambalo wataalam wanasema linakabiliwa na hatari kubwa ya njaa imekatika kutokana na mvua kubwa, afisa wa Mpango wa Chakula Duniani amesema, huku afisa mwingine wa Umoja wa Mataifa akisema kwamba wakimbizi wamelazimika kula nyasi. Mkurugenzi wa WFP nchini Sudan, Edi Low, ameliambia shirika la habari la Reuters kuwa maelfu ya tani za misaada zimekuwa zimekwama katika kivuko cha Tina kwenye mpaka na Chad na hivyo kupelekea baraza hilo kuanza tena mazungumzo na jeshi ili kufungua njia mbadala ya kuvuka kusini mwa nchi hiyo hasa katika eneo liitwalo Adre. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Mahakama ya juu zaidi ya Umoja wa Mataifa leo ilitarajiwa kutoa maoni ya kiushauri juu ya athari za kisheria kwa maeneo ya Wapalestina kukaliwa kwa nguvu na Israeli, ikitathmini mojawapo ya maswala yenye utata zaidi duniani kufuatia ombi la baraza kuu la umoja huo. Na ingawa maoni ya kiushauri ya majaji katika Mahakama ya Kimataifa ya Haki ICJ hayahitaji kutekelezwa kisheria yana uzito chini ya sheria za kimataifa, na iwapo watashauri kwamba hatua hiyo ni kinyume cha sheria, inaweza kuathiri uungwaji mkono kwa Israeli. Mchakato wa kutafuta maoni ya kiushauri katika mahakama hiyo ulianza hata kabla ya mzozo wa Israeli na Hamas, na katika kesi tofauti iliyowasilishwa na Afrika Kusini, mahakama hiyo iliamuru Israeli isitishe mashambulizi yake ya rafa katika ukanda wa Gaza. Israeli ilikosoa uamuzi huo. Kamati ya chama cha Democratic hapa Marekani ilitarajiwa kukutana hii leo Ijumaa kujadili mchakato wa upigaji kura kwa njia ya mtandao ili kumteua rais aliye madarakani Joe Biden kama mgombea wa chama hicho katika uchaguzi wa mwaka huu. Hata ingawa Biden alikuwa akitafakari ikiwa ajiondoe au asijiondoe kwenye kinyang'anyiro hicho, kura za mtandaoni zingefika au zingefanyika kabla ya kongamano la moja kwa moja la kamati ya kitaifa chama cha Democratic litakalofanyika kuanzia Agosti 19 mwezi ujao, huko mjini Chicago, jimbo la Illinois, wakati kihistoria chama kinamteua mgombea wake. Haijulikani jinsi mchakato wa uteuzi ungefanyika iwapo Biden angejiondoa kwenye kinyang'anyiro hicho. Na mahakama ya moja ya Rasia leo imempata mwandishi wa habari Mmarekani Evan Goshkovich na hatia ya ujasusi na kumhukumu kifungo cha miaka 16 gerezani, shirika la habari la serikali Ria lilisema katika kesi ambayo mwajiri wake gazeti la Wall Street Journal la hapa Marekani ameita ni uzushi. Kaskovich, mmarekani mwenye umri wa miaka 32, ambaye alikanusha makosa yoyote na kusema madai dhidi yake ni ya uongo, alifikishwa mahakamani mwezi uliopita katika jiji la Yekaterinburg. Maandamano yamekuwa yakiendelea nchini Kenya na kuvuruga utulivu; vifo na uharibifu wa mali vimetokea. Kilichoanza kama kukataa mswada wa fedha wa mwaka 2024 ambao serikali ilitegemea kufadhili bajeti ya nchi, sasa ni mchanganyiko wa mambo mengi. Rais William Ruto alifuta kazi mawaziri, kutekeleza mabadiliko katika idara ya usalama, kutangaza mikakati ya kubana matumizi ya pesa, miongoni mwa mengine. Lakini waandamanaji wameendelea kumshinikiza Ruto kuondoka madarakani, pasipo kuwepo mwelekeo wa nani ataongoza taifa endapo ataondoka. Kenya ina mzigo mkubwa wa madeni, na kwa kila shilingi mia moja inazokusanya shilingi 60 zinatumika kulipa madeni. Shirika la fedha la kimataifa IMF linataka Kenya kulipa madeni yake, na tayari shirika la kufuatilia mikopo la Mudi limeorodhesha Kenya kati ya nchi ambazo zina uwezo mkubwa wa kushindwa kulipa madeni. Maandamano pia yamepelekea mpasuko ndani ya muungano wa upinzani wa Azimio. Raila Odinga ameungana na Rais Ruto akisema huu ni wakati wa kuleta taifa pamoja na wala sio kulitumbukiza katika matatizo. Upande mwingine, Kalonzo Musyoka, Martha Karua na wengine katika Azimio wanatofautiana na msimamo wa Odinga. Vijana wanaoandamana wanasema maandamano yao yametekwa nyara na wanasiasa. Licha ya wanaoandamana kudai kwamba hawana kiongozi, serikali imetoa orodha ya mashirika yasiyo ya kiserikali 16 ikidai kwamba ina uhakika wa kutosha kwamba ndiyo yanayofadhili maandamano kwa ufadhili mkubwa wa shirika lisilo la kiserikali la Marekani la Ford Foundation. Je, hali ya baadaye ya Kenya ni ipi? Tumewaalika wachambuzi wa, wa siasa ndani na nje ya Kenya. Kutoka Mombasa, Kenya, kwenye laini ya simu ni Maimuna Mwidau, mchambuzi wa siasa. Kutoka visiwani Zanzibar ni Hamza Zuberi, na kutoka Kampala, Uganda, tunaye na wende wa moto. Karibu wangwana kwenye Live Talk, tujadili tujenge, jamii kwa pamoja. Asante. Asante sana. Maimuna, Asante. Maimuna, nianze na wewe. Tuanze ndani ya nchi kabla tuwape wenzetu fursa walio nje, watuwawambie wanaoyaona kutoka nje. Tuanze na wewe Maimuna, kinachoendelea Kenya. naam. ni hasira isiyokuwa na kipimo, au Rais Ruto ameshindwa kutafuta suluhu kwa matatizo ya Wakenya? Um, asante kwa swali lako na vile tumetegemea kwamba leo tutasikiza baraza la mawaziri likitajwa. Nafikiri ni hasira ambazo zi, zina, zimetokea mahali. Si hasira za kwamba rais peke yake ameshindwa kutekeleza, ni hasira ya kwamba wametekeleza yale ambayo hayana manufaa na wananchi wa Kenya. Nafikiri wa, tunaelewa kwamba yote haya yametokana na uh, wakati tulikuwa tunazungumzia mabajeti ya nchi tunazungumzia uchumi umekwenda vibaya, na mswada wa fedha ukawa ndicho kilio kikubwa cha Wakenya kusema kwamba tutakapokuwa tunatozwa kodi kwa wingi na hali ya uchumi ni mbaya, hapa basi imefika wakati kwamba lazima tulete mabadiliko. Ndipo hili rika la Gen Z lilipojitokeza, kwa sababu idadi yao kwanza ni kubwa sana, na wengi wao walisema hawana kazi na vile serikali inavyoendeshwa na, na Rais Ruto itakuwa vigumu wao kupata fursa ya aina yoyote na nchi kwenda mbele. Kwa hiyo chanzo kikubwa ni kwamba hasira yenyewe inatokana na hali ya maisha na serikali ya Ruto kushindwa kutekeleza majukumu yake kwa wananchi wa Kenya. Naam, um, Maimuna kabla hatujaenda kwa uh, wageni wengine wakati tulikuwa tuki, huyu hapa ni BMJ Mridhi. Wakati tulikuwa tukijiandaa mm -hmm. kwa, kwa matangazo haya ndipo rais William Ruto katangaza baraza la mawaziri, katangaza watu kumi na mmoja ikiwa ni pamoja na mwanasheria mkuu, au ni wale ambao wamewateua baadhi. Nasikia kwamba watakwenda kupelekwa kwenye bunge ili kuona kama wataidhinishwa mm -hmm. Lakini nimerudi no. kwako, kwa sababu tunavyojua ni kwamba Uh, hili la mawaziri ni kati ya mambo ambayo hawa uliowataja hapo Gen Z wamekuwa wakisema, ivunjwe baraza lifu, livunjwe na waweko wengine ambao sijui m, labda ni mapema mno, kwa sababu ndio watu wanaangalia kuona e, nani aliwekwa nani hakuwekwa na kadhalika. Lakini kwako wewe, unaona kama hili kwa njia moja au nyingine litawatuliza wale ambao wamekuwa wakiandamana barabarani? Murithi, kusema kweli uh, ukiangalia yale majina ambayo yamerudishwa, na na hakika kwamba jenzi watarudi barabarani. Kwanza wale kumi na moja walioteuliwa ukiangalia hawako uh, ni watu ambao okay wamesoma wa na, vi, na visomo vyao, lakini baadhi yao ama idadi kubwa yao inatoka eneo moja la mlima, na hilo ndo tatizo letu kubwa sana hapa Kenya. Kwamba hatuangalii hii nchi imekaaje, karibu watu sita waliochaguliwa watoka mlima Kenya peke yake katika watu kumi na moja. Juu ya hayo, tayari taarifa zinatoka kwamba wengine wao walioteuliwa pale wana mashtaka ama walishtakiwa ama wana, wana mambo ambayo jenzi wamesema, hatutaki mtu ambaye ana mashtaka, alikuwa na kesi, alihu, alituhumiwa kwa namna yoyote ile. Kwa hiyo tayari kuna matatizo hapa, na na hakika maandamano kesho ama kesho kutwa yatakuwa yameanza hapa kusema kwamba hatukukuambia rudisha wale kwa wale, lakini hmm, tuletee watu ambao wataweza kuendesha serikali vizuri. Hamza, nani msafi Kenya? Unapoangalia kwa nje, nani msafi ambaye ataingia kwenye hilo baraza, wakenya waridhie kwamba huyu msafi kabisa, tuongeze unajua kabla hatujaingia kulijibu hilo suala, tuseme nani ni msafi. Wanajua wao wenyewe, lakini masikitiko makubwa, sisi katika bara letu la Afrika miaka sitini na baada ya kupata uhuru tutarajie kwamba tunasonga mbele, lakini miaka sitini hii tumerudi nyuma sana na watu kukosa matumaini. Na jingine ambalo linasikitisha sana, tuna umoja wetu wa nchi za Afrika hatujaona kuchukua hatua thabiti kuingia kati. Kuna baba, kuna yeye mwenyewe Ruto, kuna, kuna watu wa pwani. E, kunahitajika kuingiliwa kati na kuwakusanya hawa na hawa vijana. Ingawa wanasema kwamba wao hawana kiongozi, lakini lazima kuna aina fulani ya ya, ya viongozi wa pwani wa huko Nairobi, nyanza za juu, ni wakusanye e, watulize. Kunataka haja ya kutuliza, kunataka hekima kubwa, na hili ni kufanyika si kwa kutaka waje watu kutoka nje, ni sisi wenyewe tukae tu tusikilizane. Alafu hili jambo halijaja, kama Jimaimuna alivyozungumza kwamba limezuka tu hili jambo, liko kwa muda mrefu. Uh, hadi za watu kila kukicha zinadidimia. Uh, watu wanashindwa kujikimu kuji, ku, kuji watu wanashindwa hujiendesha kimaisha, watu wanakosa raha ya, ya maisha. Alafu wakitizama kwa upande wa pili, wanakuta kuna kuna rika ya watu wanaishi kama wako peponi, na rika hii yengine wako tena motoni, tena ile sehemu ya chini kabisa. Kwa hivyo uh, tukiangalia kwamba hili suluhisho halitaki kuingiliwa na watu wa nje, yeye mwenyewe uh, mheshimiwa Ruto Uh, ambaye alijenga matumaini kwa wengi katika Afrika kwamba tumepata kiongozi thabiti, lakini ghafla amekuja kuwa anawasujudia wale wale ambao alianza kuwarushia madongo. Mimi nafsi yangu nilifanya kipindi na nyie uh, wakati wa uh, ule mkutano wa COP 19 ule, mm -hmm. na nikamsifu sana lakini, nimekuja kuvunjika moyo sana. E, kuja kukubaliana na haya matakwa. Kwa hivyo sisi watu wa nje kwanza, kwamba tuko katika masikitiko makubwa kuona jirani zetu wameingia katika hali kama hii, lakini vile vile tu, tujue kwamba hawa vijana, mabadiliko yote duniani yaliokuja katika kuiondosha serikali ni vijana, na hawa vijana hawawezi kukamatika kama hawajapunguzwa munkari wao na munkari wao wajengwe matumaini, hakuna matumaini. Naam, sasa Hamza, swali langu ni lilelile, nani msafi? Maana yake ni kwamba nani atakayeteuliwa kwa nafasi yoyote ile akose doa, ama waridishe hawa wanaoandamana waseme huyu ametosha? Yani inamaanisha inawezekana katika mazingira tuliomo ni ngumu ni ngumu kwa sababu yeye kachaguliwa kihalali na yeye ndo anaamini kwamba ndo wa kiongozi sasa yeye akubali na yeye atopokubali wala vijana wamesema baba wameshachoshwa naye baba kila siku kaenda kwa moi kaenda katoa mkono kaenda kwa kwa kibaki katoa mkono kaenda kwa kenyatta hawataki wanataka mtu ambaye hayuko huku wala kule ambaye mtu aliokuweko ni nyuta ndo nikasema hapa yeye kwa mm -hmm. Kuharakisha kutangaza hili baraza ambalo baraza hili la watu kumi na moja tushaambiwa sita wanatoka huko sehemu ambazo ndo za, za kwao. Sasa kinachotakikana hapa unatakiwa umoja wa kitaifa, watu wote waje kwa pamoja, vijana wanarudi tena barabarani bila wasiwasi. Safi kabisa. Kutoka visiwani Zanzibar ni Hamza Zuberi. Tunaomba msiondoke wageni wetu, tuna mengi ya kuzungumza e, na nitamkaribisha hivi punde e, navende wa moto kutoka Uganda. Lakini kabla ya hapo tusikie msikilizaji, yuko kwenye laini ya simu. Nasikia mitambo imeleta matatizo, labda tutampata wakati mwingine. Twende Uganda kwa navende wa moto. Napende, wewe umekuwa mchambuzi wa mambo ya siasa za eneo hilo kwa muda mrefu. Haya yanajiri wakati ambapo hapo penyewe Uganda kuna taarifa kwamba eh, kuna watu wanasema wangependa kuiga hali hali inayoendelea eh, nchini Kenya. Kenya kwanza, tuanzie hapo unaonaje hali ilivyo Kenya, na pia ugusie hayo yanayozungumzwa hapo Uganda kwamba eh, kuna kasuku, watu wanataka kuwa kasuku wafanye yale yanaendelea hapo nchi jirani na, na ninavyoona nimetazama nime vijana wakiwa huko Jamhuri ya Kenya kwa karibu sana, na yote inasungukia kwenye mambo manne au matano. La kwanza ni hawa vijana, ieleweke kwamba vijana wana nguvu sana, na hawa wazee tunaoongea juu yao pia walianzisha miondoko yao wakiwa vijana kama hao vijana wadogo ambao wako Kenya kwa wakati huu. Na linalokuja kwenye bongo yangu ni ukosefu wa ajira. Nilimsikia kijana mmoja alipoingia kwenye bunge la Kenya walipovunja nguvu bu za eh, usalama na kuingia kwenye, kwenye bunge kijana mmoja alisema neno mpaka sasa linanifanya nifikiri kwamba linaweza kwa, kwa kweli kuleta mwamko mbaya sana, sio Kenya peke yake, lakini sehemu yote hii ya Afrika Mashariki. Kijana alisema nchi ya Kenya inayo matajiri mabilionea elfu moja na wafukara milioni hamsini Hiyo ni kero kubwa sana, inaweza kuleta hata ku- <laughs> kuteremka mpaka hapa duniani. Kwani kijana aliongea neno na linanifanya nifikiri, kama wangelikuwa kumi au ishirini wangelivunja, nafikiri, bunge lote. La pili ni lile nililosikia kuwa viongozi wa lagai, viongozi wa fisadi, viongozi wanaotoa mali ya walipa kodi. La tatu walisema hili, lakini bado hili nalipinga kwamba viongozi wasiosikia. Nafikiri viongozi wao, nimeona kama wamewasikia vijana, kwa hivyo nitajenga mazungumzo mm -hmm. yako yangu mm -hmm. ya pale na, yeah. Nasikia mitambo yeah, kidogo uh, tunapata mit, matatizo ya mitambo. Tutajaribu kumpata tena, eh, mzee na vende wa moto, lakini kwa sasa tuna msikilizaji kwenye laini ya simu yule yule ambaye alikatika. Karibu msikilizaji, jina lako, pahali ulipo, changia kwa live talk kwa Laki, lakini pia pime maneno yake asije akawasha moto pasipohitajika moto. Haya, tunakusikia tuna, Naitwa Morris kutoka magharibi mwa Kenya, maeneo ya Mbale. So, alo. Ndio tunakusikia Morris. So mchango wangu katika katika hii nini ambayo imetangazwa na rais, tunapata kweli, unapata wa, ameteua na hawa wenye ameteua hawa hawajakuwa wale watu ambao u, vijana walitaka vijana wajenzii walitaka wachaguliwe So sisi tunaangalia jinsi tunaangalia, magharibi mwa Kenya tunaona kungali na maandamano mengi sana katika nchi ya Kenya, kufuatana vijana hawajapata ile haki ambayo walikuwa wanatarajia rais ataweza kufanya, baraza lake la mawaziri iyoonekane sura ya kitaifa. Tunaona haijaonekana kuwa sura ya taifa kabisa. Tunaona vijana hawa watarudi barabarani tena. So tunamwomba tu akienda kuteua awe makini sana, awe yule mtu ambaye ataangalia hapa, nitachagua vijana vipi wakaweza kupata makazi, kila kitu ambacho hawa vijana wanadai sana. Wanadai kazi, nafasi za kazi. Naam. Mm -hmm. Shikilia na. Hapo nafasi za kazi. Nafasi za shikilia hapo, tunasema asante Maimuna. Umemsikia Morris kutoka Mbale, Kenya. Kinachohitajika Kenya nafasi za kazi, vijana wanataka nafasi ya kazi, ndio anaambiwa. Eric Mridhi ambaye ameteuliwa kuwa waziri wa maji ana umri wa miaka thelathini na mbili. Kwa kutafuta, tafuta kwenye mitandao umri wake umejulikana. mm -hmm. Lakini huyo ni mmoja tu mm -hmm. kati ya wengi, lakini sababu kubwa ambayo serikali inasema ilifika hapa ni kwamba inadaiwa zaidi ya nusu ya mapato yake anatoka. Sasa kama zaidi ya nusu ya mapato ya nchi yanakwenda kulipa na umepewa masharti na IMF, lazima mlipe mwidau. Wakati mlikuwa mnakopa, mlijua mtalipa, sio? Tulijua. Kuliendaje tena? Unajua um, hiyo mikopo haikuanza na serikali ya Ruto, ile ukweli tuseme hii mikopo ilianza na serikali ambazo zilipita kabla ya hapo, na mmoja mmojawapo alikuwako yeye mwenyewe rais Ruto akiwa makamu wa rais. Kwa hiyo ni deni ambalo pia na yeye amelirithi, si lake peke yake, lakini Rais Ruto alikuwa na fursa ya kuweza kuleta mabadiliko, sio kuendekeza mfumo uliokuwa alipokuwa yeye na Rais Uhuru Kenyatta, kwa sababu madeni mengi yalitokea wakati huo. Kwa hiyo yeye anapokuwa anataka ku kulipa madeni lakini pia aangalie ubadhirifu wa mali katika serikali. Lazima aangalie maofisa wake na mawaziri wake mienendo yao. Kumekuwa na malalamiko kila mahali, wamekuwa wakionyesha mapesa kila mahali mengi mengi, ilhali wanadamu walioko Kenya unawaona hata ile shilingi mia kuipata ni taabu. mm -hmm. Watu wamelilia mambo mengi, mishahara na matumizi ya serikali yamekuwa ya, ya juu sana. Sasa ikiwa mswada wa fedha wataka kutoza watu kodi nyingi na na ile sheria ya m -a, matumizi ya serikali ambayo ni appropriation bill ine, imeongeza kwamba sijui makamu wa rais mke wake afanyiwe refurbishment ya jumba lake mke wake rahisi, sijui akatengeze vitu gani, vitu ambavyo ambao havina umuhimu kwa sasa. Vitu ambavyo vilikuwa na umuhimu kwa sasa ni kama ile school feeding program, vitu vina umuhimu kwa sasa ni ajira kwa vijana. Sasa so, ikiwa fedha nyingi zaenda kwenye sehemu ambazo hazina umuhimu sana katika uchumi na maendeleo ya nchi, ndipo utakapoona kwamba hata lile deni kulilipa inakuwa tabu, kwa sababu fedha nyingi unazitoa unazipeleka ndiko siko lakini kama zile fedha zingewekwa mahali ambapo zitajenga uchumi, nchi ingeweza kupata fedha katika kodi kuweza kulipa madeni. Wamesema wameondoa, wa, wamesema wamesema wameondoa hayo yote, sio sasa ana, anaomba nafasi wame, nyingine wameondoa, wameondoa baada ya maandamano mm -hmm. Wameondoa baada ya maandamano kwamba jenzio waliposema kwamba hatutaki kusikia kwamba mke wa rais hatukumpigia kura wala mke wa makamu wa rais hatukumpigia kura kwa hiyo hizo fedha zote muondoe na zengine zengine ambazo pengine hazionekani. mm -hmm. nawike na mahali ambao Nnam, nchi ingeweza ingeweza kupata ajira kwa vijana Nnam, uchumi upande vizuri na wao waweze kulipa kodi kwa wingi. Kwa hiyo hiyo ndo ilikuwa ajenda kubwa e. Na ajenda nyingine ambayo ni kubwa walizungumzia kwamba tunataka tuone uso wa Kenya katika baraza la, la mawaziri e, safi kabisa na, na, na, na, uso nafikiri wakati akizungumza Tukichukua maneno yake, amesema bado anaendelea kushauriana. Lile baraza lililoteuliwa hao tumeona kumi na mmoja i, inatarajiwa kwamba kutakuwa na wengine baadaye. Naona tumesalia na, na kama dakika moja hivi, tufunge sehemu ya kwanza. Nasikia tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu msikilizaji kwa live talk. E, tuambie uko wapi? Endelea. Niko, no, niko, niko Kitale Cherengani, ni Silas Murunga. Wajua eh, jambo ambalo Rais amefanya ni kama umeshika kala ka moto mkono wa ka kulia itakuchoma, ukaweka mkono wa kushoto, baada itakuchoma. Mimi <laughs> jambo ambalo pengine kwa ushauri tu wa rais, sio mbio, hangekuwa na njia ya kuteua baraza la mawaziri mm -hmm angetulia na apige msasa na wapate mawazo ya wale aliowabandua. Maanayake sasa hivi mm -hmm. bado wanaweka katika ile hatihati ya kusema eh, wacha nitulie juma moja, juma la pili, asipokumiteua basi nianze kumwaga mtama paruanja. Kwa hivyo rais ameenda mbio, lakini ule moto ajauzima. Ameubadili kutoka mkono wa kulia kwenda wa kushoto, bado utamteketeza ndeni. Shukran sana msikilizaji, msikilizaji eh. Upande mwingine naona muda umekimbia sana, Kennes Bwire, tukifunga sehemu ya kwanza. Unajua kuna wengine walikuwa wanasema eh, hili baraza labda pia waangaliwe wale E, makatibu wakuu katika wizara je, wao pia ha, ni kwamba hawana dosari yoyote katika yote yale ambayo yamekuwa yakiendelea nchini humo. Labda tutawauliza wageni wetu tukiingia katika sehemu ya pili. Nafikiri ni vizuri ufunge show e, upande huu hu, hu, kwa sehemu ya kwanza Kenes nam. Sehemu ya kwanza tunakamilisha, tunaangazia siasa za Kenya, maandamano maandamano, zaidi ya maandamano. Tunauliza, ni hasira ama ni maandamano ambayo anapelekea kwamba rais William Ruto hajafanya vya kutosha. Tunarejea katika sehemu ya pili. Unaweza jiunga nasi kwenye www voa swahili com endapo stesheni ya redio unayoisikiliza inaachana na sisi. Hii ni sauti ya amerika voa. Namsikilizaji na ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakujia mubashara kutoka hapa Washington DC. Leo katika LiveTalk, tukizungumza maswala mtambuka kuhusu yale yamekuwa yakiendelea nchini Kenya, ikiwa ni pamoja na maandamano na vilevile hatua ambazo serikali ya rais William Ruto inasema imechukua ili kujaribu kuwaridhisha wale ambao wamekuwa wakiingia mitaani. Tuna wageni wetu Maimuna Mwidau kutoka nchini Kenya, na Vende wa Moto kutoka Uganda, Hamza Zuberi. Wote hawa ni wachambuzi wa maswala ya siasa na vilevile vile, e, wengine maswala ya kijamii. Lakini kwanza e, tunaye msikilizaji e, tumkaribishe atoe maoni yake. Karibu, anasikia kidogo hapo. Tumepata itilafu simu yenyewe imekatika, e, lakini tulikuwa tuende kwake Zuberi kwa sababu hajazungumza, alizungumza mara moja tu na akatoa maneno uh, ya busara kabisa. E, Zuberi, nilikuwa nimezungumza hapo, na labda una lingine la kuongezea yale ambayo wenzako wamezungumza, au hata eh, wale wasikilizaji waliouliza maswali au kutoa maoni yao. Lakini nilikuwa nimezungumza kwamba moja ya mambo yalikuwa yanaulizwa ni je, hawa mawaziri ambao wameondolewa karibu wote Kenya, na sasa kurejeshwa kwa hawa kumi na moja E, baadhi wakiwa ni kurejeshwa na wengine wakiwa ni wapya, ni kumaanisha kwamba wale ambao hawakurejeshwa wale wana e, e, dosari ambazo zimethibitishwa au ni kujaribu kuwafurahisha tu wale wanaopiga kelele? Unajua, tuseme la ukweli e, tuseme la ukweli kwamba ukiwachukua uh, mawaziri sio hapo wa Kenya tu, ukiwachukua mawaziri katika bara lote la Afrika ukiwatizama maisha yao na mtindo wa maisha namna wanavyoishi, ni wanaishi maisha ya kifahari kabisa. Ndio pale Lene Romone katika kitabu chake The False Start in Africa ameeleza hayo kwamba watu wanakata tamaa kisama. Kuna kitu kimoja umezungumzwa kwamba makatibu wakuu, je, hawa tu ndio wataweza kuwa ni mwafaka wa kuja kuwa mawaziri? Usisahau hao makatibu wakuu wote wamechaguliwa, ni lazima wawe upande wa rais, na hao makatibu wakuu, hata kufika kwa makatibu wakuu kuu, ukimchukua e, katibu mkuu, ukamchukua na na senior officer yoyote, alafu watie katika mizani, katika maisha yao utakuta kwamba huyu yuko mbinguni, huyu yuko yuko ardhini. Sasa wanamchukua ni mfanyaji kazi mkubwa tu ofisini ya ofisa. Sasa mchukue mtu wa chini alafu mweke na huyu katibu mkuu. Kwa hivyo hizi ni hasira. Ndipo pale mwanzo mimi niliposema kulikuwa kunataka kuja kufanywa nini umoja wa kitaifa. E, Rutwa alikuwa asikimbilie tu kuja kutoa kutoa baraza lake jipya, lakini alikuwa akae atafute njia, atafute busara, na alikuwa vile vile atafute mawazo kwa wenzake waliomzunguka. Tuna jumuiya ya Afrika Mashariki, e, kwa sababu na wao vile vile sasa hivi hawajatulia, wako kila mmoja anaona kwamba huu ni cheche ya moto hii kwamba imetoka hapa itaruka itakwenda itakwenda pengine. Lakini nasema jambo moja, hebu tuchupe, tutizame Afrika Magharibi. Afrika Magharibi, mapinduzi yameshakuwa mengi. Tuna Mali, tuna Niger, tuna Burkina Faso. Lakini tizame yule kijana wa Burkina Faso namna alivyoingia madarakani na namna alivyowaahidi watu na namna alivyoonyesha E, ile roadmap yake wape anapotaka kwenda, amejenga matumaini kwa watu ambao sio. Unajua, Afrika kuna kitu kimoja lazima tukubali kwamba watu wanafanywa kama vikaragosi, kwamba wanacheza mchezo ambao yule anaotaka wacheze, ndo ndo atacheza. Sasa unaona Gen Z hawajataka tena kwa kwa kwa kwa vikaragosi, wamekuja mbele kuonyesha kidhati na nini wanachotaka kufanya mm -hmm. Alafu tusisahau alafu tusisahau kitu kimoja muhimu, unachotaka kusema mfumo wetu wa elimu kote Afrika nzima, mfumo wetu wa elimu haumfanyi kumkomboa mtu. Kwa hivyo ndo tunazungumza kwamba ajira, sasa hizi ajira, namna ya kuzitengeneza ajira, unakuta viongozi wote wa Kiafrika sasa hivi katika hii tunaita uh, demokrasia ya vyama vingi kwamba eh, nitatengeneza ajira namba fulani lakini hawezi kwa sababu na, ule mfumo wa elimu watu namna waliopata mm -hmm. haiwezekani kwa sababu, tizama unaweza ukawakusanya watu ukasema nini, unawapa mtaji wajiendeleze lakini hawana zile working tool. kwa hivyo watafanyaje? Kwa hivyo kuna mambo mengi sana mm -hmm. Ni tukitaka kuenda huko mbele wano kwenda wenzetu watizame watu kina Thailand huko kina Malaysia tigers wale, na namna waliofika, ndipo na sisi tu replicate kutoka kwao sio sisi tunamtizama Mfaransa, tunamtizama Marekani. Shikilia, yeah. Shikilia hapo navende ah. navende. <laughs> Baada ya kuteuliwa hili baraza la mawaziri kumi na mmoja, sio kumi na mmoja? yeah. aha. amesema Ruto kwamba hata kabla ya kutangaza, amesema amefanya ushauri, ameshauri kwa Kiingereza amesema wide consultations, yaani si uamuzi wake peke yake, amewashauri watu wengi kati ya labda watu milioni hamsini na nne walio ndani ya Kenya. Kando na kushauri wengine, amechukua karibu hatua kumi kabla ya kuteua hili baraza. Ametupilia mbali ule mswada wa fedha wa mwaka elfu mbili ishirini na nne kavunja baraza la mawaziri kavunja idadi ya washauri wa rais. Najua hapo Kampala, rais Museveni ana zaidi ya washauri sabini na yeye ndiye ana washauri, imeripotiwa hivyo katika vyombo vya habari. Ruto vilevile ameondoa zile bajeti ambazo zinatajwa kuwa bajeti za kisiri katika baadhi ya maofisi za serikali. Ameondoa bajeti ambazo zingetumika kwa ufadhili mke wa rais, mke wa makamu rais, mke wa waziri ambayo anayesimamia mawaziri wote. Amefunga idara 47 za serikali ili kupunguza matumizi ya fedha. Amesimamisha uajiri wa wale ambao wanaitwa CAS, Chief Administrative Officers, sio E, ametangaza pia kwamba wale watumishi wa umma zaidi ya miaka sitini, imetosha mishahara kwisha, mwende mstaafu. Amezuia maafisa wa serikali kushiriki katika mchango maarufu kama harambee. Na la kumi, amesitisha uagizaji wa magari. Hayatoshi, haya hayatoshi kuambia waandamanaji tulieni. Kwanza tuone sasa anaweza akafanya nini baada ya kufanya hili. Sijui kama mnanisikia, kuna hitirafu inakatika katika, sijui kama mnanisikia, laini yako ya simu bado ina matatizo. Naomba usonge mahala ambapo kuna uh, network nzuri, lakini hilo swali nilipeleke kwake Maimuna wakati unatafuta mahala ambapo pako salama. Maimuna, umenisikia vizuri maelezo yangu aliyoyafanya yote Ruto, uh, hayatoshi kwamba hajafanya lolote kiasi kwamba aombe mnipe nafasi muone ninachofanya, eh, tofauti na, na nimekusikia vizuri na amejaribu. Siwezi kusema amefanya yote, lakini amejaribu, lakini kuna masuala mengine ambayo umeataja tayari yalikuwa yashazungumziwa katika mahakama, kama ku, kuajiri hao CAS tayari ilikuwa imeambiwa ni unconstitutional, ni kinyume cha katiba kwa hiyo ilikuwa sio uamuzi wake. Uamuzi ulikuwa ushatolewa na mahakama, alikuwa hajaamua tu kwamba atausikiza ama hatausikiza. Kwa hiyo hi hiyo, hata si, ni kitu ambacho tulikuwa tushajua tayari. Aa, suala la, la, wanasiasa wa, kuchangisha katika makanisa ama katika harambe amelizungumzia, lakini wiki iliyopita yeye mwenyewe alikwenda kwenye kanisa na akafanya mchango. Sasa sielewi, si, si kama kuna mambo anayozungumzia kama kweli atayatekeleza. Uh, ile mswada wa fedha haimaanishi kwamba mswada fedha, hata kama hakuweka sahihi, lakini kuna sheria ya, ya matumizi ya serikali aliweka sahihi tayari. Kwa hiyo matumizi ya serikali yataendelea vile vile. Vitu vidogo vidogo anaweza kusema nitaviondoa, lakini uh, tunavyojua serikali inavyoendeshwa, haya mambo yataendelea. Hapa kunatakikana kuwe na mabadiliko ya kisawasawa ambayo yataonekana, hata hili baraza aloliteua litapigwa msasa bungeni, tutawaona wabunge watapiga watawapitisha namna gani, kwa sababu wao tutawaangalia kama wanamwangalia uso wake Ruto ama wanawangalia wananchi na, na jenzi. Kwa hiyo sisi hapa tulipo bado twangoja kuona yale ma mabadiliko taratibu taratibu, moja kwa baada ya moja. Jenzi wametoa hoja kadhaa, hawakusema akibadilisha baraza la mawaziri ende akazungumze na upinzani alafu upinzani umpe baadhi ya ma ma mawaziri. Hawakutaka serikali ya GNU hapa, nafikiri wame, walikuwa very clear: badilisha mwenendo, tafuta watu ambao, katiba pia ina mwongozo, chapter 6 ya integrity ina mwongozo nani ambaye aweza kuteuliwa. Of course, binadamu hakuna aliyekamilika, lakini nani anaweza kuteuliwa, mtu wa aina gani? Ikiwa ume, umesemekana mtafute uh, waziri wa afya basi uende katika vitengo vya uh, Medical Association ziko, upewe recommendation kule, waambie huyu atafaa. Lakini leo endachagua waziri wa afya, watu tayari washajua huyu ni dada yake nani, ni shemeji yake nani, ni ndugu yake nani. Hayo ndo alikuwa yanakataliwa, wamesema jenzi, kwa hakika usituletee kampena wako na jamaa yako ndugu yako ndugu yake wa rafiki yako lakini lakini Maimuna, na Maimuna, maswali ambayo nimeyaona kwenye hasa mitandao ya kijamii yakiulizwa, wanauliza, kuna wengine wanauliza uko wapi usawa? Sio usawa, lakini haki iko wapi, hasa kwa hawa mawaziri baadhi ambao wanasema wao wenyewe hawajakuwa na dosari yoyote yani, ni kwamba ilisemekana wafutwe na wakaondolewa waka kazini. E, sasa inaulizwa ni nani ambaye amethibitisha kabisa kwamba wamehusika kwa mambo ambayo hayafurahishi, au ni kwa sababu wao walikuwa serikalini na kama wa waende? Wameenda na tayari wamepakwa tope kwenye nyuso zao. Wajua uthibitisho utatoka bungeni mm -hmm. wakienda kupiga msasa Aa, nazu, nazungumza, na, alozo, sama, samaani, nazungumza kuhusu laki, laki... Nazungumza kuhusu wale ambao waliondolewa wali e, wakafagiliwa wote lakini hakuna mizani ambayo unajua kuna mchakato e, wa kujua huyu amefanya hivi na akapitia labda e, kwenye, kwenye mahakama mahakama zikaamua kama alifanya makosa sasa hilo swali kwamba kunao wameondolewa kwamba sio wote walikuwa na dosari E, na tumeona wengine sita wamerejeshwa, sasa kumaanisha wengine walikuwa na makosa, lakini makosa yenyewe yatakuja kujulikana, na kama hayatojulikana itakuwa ni haki kwao e, kama Wakenya ambao walikuwa pia wanajaribu kuwatumikia wananchi. Nafikiri katiba iko wazi, kama mtu ameona jina lake limeharibiwa bila makosa yoyote, ana haki ya kwenda kujitetea na lakini ilikuwa si masuala ya kwamba ya mahakama peke yake, ilikuwa ni masuala pia ya utekelezaji wa kazi uh -huh. Nafikiri hayo yamezungumzwa sana na rais mwenyewe, aliwahi wakati mmoja katika kuwaita wafuasi wa, wa wake wote waheshimiwa wabunge na mawaziri wake, na alilalamika sana akisema kwamba anapata tabu kuendesha serikali kwa sababu wengi wao walikuwa hawajui majukumu yao wala hawaelewi yanayoendelea katika wizara zao. Hakuna mtu mwingine alitoka na maneno hayo ila rais yeye mwenyewe, na tuliona aliweza kufanya reshuffle, akabadilisha watu akabadilisha makatibu wengine akatafuta makatibu akawapeleka. Wale ambao wachapakazi wanajulikana wakapelekwa sehemu ambazo pengine zilikuwa na matatizo. Kwa hiyo ni, ni mambo ambayo yanajulikana. Lakini kama mwananchi, hata hata mtu ukiteuliwa waziri, hata ukiondolewa, ikiwa unaona jina lako limechafuliwa mm -hmm. na kuna uhakika kwamba wewe huna hun, hun, mambo yale ama jambo lolote uliozuliwa basi una haki ya kuwa na mahakamani mm -hmm. na kujisafisha, hiyo hapo wanayo, kama mwananchi yote mwingine. Naam, Hamza, japo walianza oh. kusema, tunataka mabadiliko, okay, tuondoe mswada wa fedha, tunataka haya mabadiliko. Saa hii wimbo ni kwamba nayeye aondoke, yani hawataki hiyo serikali ondoke kabisa Wanasema ondoke pasipo kidogo kidogo. Dakika moja tu. Uh, Hamza yeah, Hamza na, alo, alo. Nam, nakusikia na eh, sasa na swali so, langu hili okay. Una... hapa walianza na, ku... Aha, okay, endelea endelea, nachotaka no kukisema ni kwamba hii kwamba Ruto must go. Hili ni jambo zito, yekachaguliwa kihalali. Sasa kilichokuweko kilichokuweko, ni lazima atafute njia na njia zipo na njia ni zipo. Ngoja kwanza, kuna kitu vimai muno umemuuliza, ume na amejaribu kukijibu kwamba hata wale mawaziri alipowaita yeye kawalaumu na ma principal secretary e, hapa Tanzania wakati fulani e, Kikwete alipoingia katika utawala wake, jambo la kwanza lolilifanya aliwachukua mawaziri akawachukua na makatibu wakuu wote, akaenda tunaita kuwapiga msasa, waeleze ABCD. Unakuta wewe leo mtu anachaguliwa katibu mkuu, hata ile namna yeye kuandika ile barua kuiteremsha kwa chini wake hafahamu, anaandika ripoti na ndani ya ripoti na barua ndo ile ile. Sasa unajua, kuna mambo mengi anataka kufanyika. Sasa yeye kwamba tuseme aondoke ni kitu kigumu sana, ndo tunasema hapa ni lazima watu wakae kwa pamoja watizame suluhisho na yeye sasa ajaribu kuwa flexible, kukubali kusikiliza, kwa sababu vijana hawa bado wanaendelea, na kila wakiendelea wanazidi kuididimiza nchi mm -hmm. kuweko katika matatizo zaidi, ambayo matatizo yenyewe yapo ya madeni hayo, namna alivyokuweko sasa hivi, usalama unazidi kuporomoka. Kwa hivyo mimi ninachokiamini, ninachokiamini, bado nafasi ipo, ila yeye mm -hmm. bado amekuwa mkaidi japo ameonyesha flexibility kwa kiasi fulani, lakini bado yuko mkaribi na anachokiona kwamba yeye yuko sawa. Naam, asante naam. Uh, uh, sana. Naona msikilizaji, tumesalia dakika kama kumi na tatu hivi, uh, tufunge uh, kipindi hiki au matangazo haya. E, lakini tuna bado tuna mengi ya kuzungumza pamoja pia na yale yanayozungumzwa kwenye mitandao. Kwa dakika mbili hivi tutakuwa tunaenda huku kuona nini ambacho mnakisema kwenye Live Talk leo, kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukijadili hali inayoendelea nchini Kenya, mchakato mzima wa kujaribu kuunda serikali ambayo Rais William Ruto anasema itakuwa ni jumuishi na ambayo imetafuta maoni ya wadau mbalimbali. Hmm. Nabende wa Moto, sijui kama bado yupo na laini yake iko vipi. Hajapata nafasi ya kuzungumza kwa muda mrefu. Hebu tumsikie Nabende. E, ukizungumzia yale ambayo labda kuna kauli ambazo ulibaki nazo kwa sababu ya itilafu ya mitambo, lakini pia zungumzia hili. Inaelezwa kwamba uh, samaki akioza anaanza kuoza kwa kichwa. Sasa wakati tunaona mawaziri wanaondolewa, wengine wanarudishwa. Eh, tutegemee pia uh, hapo Kenya eh, kwamba pia wafanyakazi wengine wa umma watakula uh, nje, wataonyeshwa mlango eh, na ikilinganisha na hali ilivyo hapo Uganda. Na vende wa moto, nafikiri umetumia neno nzuri kwamba samaka akiosa anaanzia juu, na nimesema kila mara kwamba labda Kenya inaweza kuwa na uozo ambao haufikie hapa Uganda, kwani hapa hata wabunge wengi wako gerezani na mnaongea juu ya makatibu makuu; pia mmoja amelala gerezani leo kwa sababu ya kupora pesa za walipa kodi. Lakini tutauliza swali hili, wazee kama mimi, viongozi wa Afrika na hasa Afrika Mashariki, mnaelewa kwamba vijana wana nguvu sana line laini, yaNavendo wa Moto inaonekana ina matatizo kweli. Uta, utatuia radi Navendo wa Moto, um, line yako inaonekana ina matatizo, sijui kwa nini. <laughs> Kwingine wangesema labda upande juu ya mti, lakini naona haliwezekani. Ni- niende kwako Maimuna. Vijana wanapotaka kiongozi aondoke, pasipokuwa na kiongozi mwingine kuchukua ile nafasi, kuendeleza taifa katika hali iliyopo. Wanaoitisha mazungumzo, wanasiasa wengine wanasema hatutaki mazungumzo tena, hatuwezi kuketi chini tukazungumza. Ni masilahi ya kibinafsi. Sasa yameingia hapa kwamba ah, tulikuwa katika debe, hatukufanikiwa, hii ndio fursa sasa tuitumie kufanikisha kwa kutumia vijana ambao wameitwa Gen Z, eh, kwa kuwatumia kuwa mtaani, kwamba sasa hii ndio nafasi, sababu kama mazungumzo yameitishwa na unasikia mrengo fulani umepasuka, wengine wamekubali wazungumze na serikali watafute suluhu, wengine wanasema hapana, hatuwezi zungumza, maandamano yaendelee. Yaendelee hadi wapi pasipokuwa mazungumzo? Watu kama hawazungumzi, suluhu tunalolitafuta litapatikana namna gani kama hakuna mazungumzo? na nafikiri na kuna mambo mawili hapa yamejitokeza. Kwanza, mazungumzo yalishafanyika baina ya serikali na upinzani wakati ilipokuwa maandamano ya masufuria, nafikiri kama unakumbuka, na katika katika maandamano yale maarufu yanajulikana maandamano ya masufuria, na walipomaliza <laughs> na, ma, maandamano, ya ya na maandamano, ya na walipo maandamano yao na kuweka vikao, ikatoka ripoti ya NADCO ambayo bakuo imesainiwa baadhi ya mambo chungu nzima ambayo Naam, ile National Dialogue ilitokea ripoti yake, na ilikuwa ni mazungumzo baina ya upinzani na serikali. Kwa hiyo hapo, hiyo kesi yao ilikwisha, walishakubaliana ya mambo chungu nzima na moja wapo Maimuna, uh, Maimuna, hiyo, hiyo, hiyo ripoti matokeo yake ndio yamesainiwa juzi, juzi KICC, maana yake hayajaanza kutekelezwa hata uh -huh. Moja sio haya, sasa wa kuitekeleza atakuwa nani, naanza kutekelezwa ambayo uh, ni kuna ile act ya kuchagua uh, select panel ya IBC, hmm. ya kuunda IBC tayari imeshatekelezwa hiyo. hmm. Kwa hiyo uh, kuna taasisi maalum ambazo zitakuwa zapiga kura kuchagua wale panelists ambao watafanya interview kuwachagua ma commissioners hiyo imeanza na hiyo yatokana na hayo ya upinzani na serikali uh -huh. Sasa haya ya Gen Z hayahusikani na masuala haya. Upinzani wanataka kujiingiza katika serikali kwa sababu huu ugomvi si wa, wa, wa, wa upinzani na serikali. Huu ni ugomvi wa Wakenya na serikali yao. Na jenzi wamesema hawataki kikao ikiwa wameweza kuzungumza kwenye mitandao yao, na wakamwambia raisi badilisha pale, na wakatoa hoja. Kitu kizuri kimejitokeza wakati huu wa jenzi. Mkwambie ni kwamba Wanazungumzia masuala ya nchi, sio masuala ya kabila fulani tu. Lazima tuhusishwe maeneo fulani, lazima tuhusishwe, upinzani lazima uwe serikalini. Ni tatizo ambalo liko very straightforward mm -hmm. Kulingana na hawa vijana, hili rika linazungumzia kama vijana wa Kenya okay. Na ndio jambo zuri lililotokea hapa. Ah, wanazungumzia hoja ambazo adi zitamsaidia mm -hmm. zitamsaidia kila mtu. Hawakuzungumzia ati kwamba yeye ni kijana toka Mount Kenya ama ni kijana toka pwani Aa, wamezungumzia sisi ni vijana tu kwa sababu generation hii ni generation inatumia katiba ya kisasa ya 2010. Lakini si rika lile ambalo lilikuwa mpaka li mazungumzo yake kwanza, tuangalie tutatoka upande gani. Kwa hiyo jambo eh, narrative yetu imebadilika. Lakini utakuta wale ambao ni rika la zamani bado wanarudi wazungumzia basi hili baraza la mawaziri rais, tuangalilie watu wetu. Tutarudi tuta, tutarejea shikilia kauli hiyo labda katika kauli za mwisho mwisho, maanake muda unakimbia. Tutarudi kwako, uh, Maimuna ueleze uh, ya mwisho mwisho, lakini kwa sasa msikilizaji, uh, tunaingia kwenye Facebook na mitandao yetu ya kijamii kuona nini ambacho wasikilizaji wengine wanakisema. E, moja kwa moja nikianza na huyu Zabulon Mayongezo, kijana mkongwe kutoka Beni, DRC, anasema kwa mtazamo wangu rais wa Kenya ni vyema afanye mazungumzo na raia wake, sababu maandamano yamezidi kiwango, ambacho labda kuna watu wanaosukuma vijana wafanye haya maandamano. Hapo Kenneth Bwili anasikia ni kama huyu <laughs> Zabuloni alikuwa amesoma magazeti kabla yaandikwa, kwa sababu leo tumeona mashirika <laughs> sijui kumi na ngapi yakishutumiwa kwamba yanafadhili maandamano hayo, na hilo swali nitampa maimuna atujibu. Endelea naye, Majaliwa Mashaka wa Iringa, Tanzania, anasema Kenya iangalie gharama ambazo zitakuwa chini ya wananchi wakiathiriwa suala hilo. Uh, itakuwa ni afadhali kwa Wakenya wote na na amani pia kurudi katika sehemu yake, vinginevyo machafuko yataishia huko nchini Kenya. Piusi Ndangala anasema yuko Dodoma, anasema tunahitaji siasa safi, demokrasia na uongozi bora. Na nimalizia na Nor Ali Fara anasema kuwatimua mawaziri haitoshi, wanafaa kushtakiwa na ufisadi na uzembe kazini. Shukrani kwa Maneti Magongo. Kwa sababu ya muda tutaweza kusoma DJ Shukuru Musayi, Godigoda Magabe Mkono, e, nyote ambao mmezungumza hapa ikiwa e, ni pamoja na David Sechenga, tunawashukuru sana kwa kuchangia mada ya leo. Ukiingia kwenye mitandao ya kijamii wakati ambapo vikao vimeitishwa kujadiliana, kuna sauti hazitaki kusikiliza sauti zingine. mm -hmm. kila mtu mm -hmm ana hasira, hakuna anayetaka kumsikiliza mwingine aliye na hoja tofauti no. Hoja inayochipuliwa ni kwamba Ford Foundation, shirika lisilo la kiserikali la Marekani, limetajwa kufadhili mashirika mengine kama kumi na sita, na hayo mashirika kutumia watu wengine wenye ushawishi kwenye mitandao ya kijamii kuwashawishi vijana kujitokeza na kufanya maandamano. Na serikali imesema japo kuna vijana wenye nia nzuri maandamano ambayo yanataka yasikilizwe kwa minajili ya ukuaji wa taifa, kuna wengine wenye nia fiche ya kuleta mapinduzi. Mm -hmm. Hamza, kifupi kabisa, unaposikia hoja kama hiyo kwamba kuna wanaofadhili maandamano kuyumbisha nchi, nini ambalo lina kuingia akilini mwako? Afrika Mashariki kifupi, hofu kubwa jeshi kuingia kati basi hii ndo hofu kubwa sana, kwa sababu itafika wakati wataona hakuna njia wa kuingia kati, na huo utakuwa ni msiba mkubwa sana. Hilo ndo naweza kusema. Maimuna Ma ini, wa Kenya, kawaida yetu tutapigana, tutalumbana, lakini tunajua huu usalama wetu na amani yetu ni muhimu zaidi kuliko kitu chochote kingine. Tutalalamika, tunajua kupiga kelele, lakini kuna kiwango tutafika, tutasema haya sasa basi hata kama hakufanya mambo yote, amefanya nusu, twendeni mbele. Huu wito wa Ruto must go, tuna dakika mbili tu. Uh, labda litalitupa kwenu nyote wawili. Uh, Ruto must go umekuwa ni wimbo, kuna baadhi ya vijana, hata wajenzi wamechukua msimamo ambao Uh, ni mkali kwa kusema kweli eh, kusema aende na hawataki kujua. Maswali yameulizwa, je, basi yakishaenda itakuwaje? Kwa sababu mnasema mnataka katiba eh, ambayo nayo katiba hiyo hiyo ndio inasema lazima kuwe na serikali eh, kwa hiyo mambo yataishiaje? Je, tutaweza kwenda njia ambayo tumeona mataifa hasa eh, kule eh, kaskazini mwa Afrika yakienda E, swali hilo limeulizwa sana na hatujapata majibu. Nimekuwa nikitazama pia vituo vya televisheni huko Kenya. e, wageni wakiwa ni pamoja na hao Gen Z wakiulizwa swali hilo, wanasema hawataki swali hilo liulizwe, nini kitakachotokea wakati Ruto ameondoka? wa e, unaonaje? so, maswali hayo na e, nini ka, unaona nini maoni yako kuhusu jinsi ambavyo wanajibu hao ambao ndo wanaingia kwenye mitaa Uh, una, unajua tuseme ukweli, hichi ni mwache Maimuna nasema okay, kwa kifupi tu, Ruto hawezi kuenda mahali popote. Wajua kuna sheria tuna katiba na kuna sheria ya vile tulimteua na vile tunaweza kumtoa. Kwa hiyo mpaka dakika hii ni nyimbo ya kwamba Ruto must go, hawezi kwenda Ruto peke yake. Ikiwa Ruto must go, ile presidency tulipigia kura rais na makamu wake pamoja kwa hiyo ikiwa tutaacha nchi iwe haina uongozi haiwezekani. mm -hmm. Kwa hiyo hapa, Jenz itabidi wajifundishe kwamba wakachukue kura wakajiandikishe kwa wingi sana. Naam. Halafu tume ya IBC itakapokuwa imeundwa watumie zile kura zao ku recall wanaweza ku recall, lakini Ruto masgo peke yake hivi itakuwa si usalama wa nchi kabisa. Hilo ni jambo muhimu sana, lazima waelewe. Nusu dakika, Hamza Zuberi. Eh, Ruto masgo na kuna wengine wamesema sio Ruto tu na utawala wake lakini serikali yote ikijumuisha pia wabunge ambao pia ni wa upinzani na watumishi wa umma wote waende nyumbani. <laughs> Kwa chini ya dakika moja, maanake muda umekwisha kabisa ni jambo lisiowezekana, ni jambo lisiowezekana. Ni, li ni saa saa, baba mwenye nyumba anaendesha nyumba na kuihudumia kila kitu, anafukuzwa anaambia, ondoka. Itakwendaje nyumba? Itaendeshaje nyumba? Itawezaji kujua kwa kabili maisha yao? Nafikiri kuna kama mimi nimeanza kusema, kunahitajika watu waje pamoja wakae pamoja watizame suluhisho, na katiba yao ni moja katika katiba nzuri katika Afrika yao Ghana na, na Afrika Kusini. Kwa hivyo waangalie hayo, na vijana wapunguze hizo jazba, na hii tuache ku, ku, ku, ku, kusukumizia wengine kwamba mm -hmm. wao ndo wanachochea haya mambo. Utachochea mambo vipi na watu wenyewe ndani wako tafani wanaoona haya mambo, ndo hivo. Asante Maimuna Mwidau na kushukuru kutoka Mombasa. Uh, Hamza Zuberi kutoka visiwani Zanzibar, kipepo cha baridi, asante nashukuru. Na, na vendo wa moto tumekuwa naye, lakini simu ikaingia matatizo kutoka Kampala, Uganda, na kukujulisha kwamba Rais Yoweri Museveni naye ameitisha kikao na waandishi wa banda kuhutubia taifa kesho baada ya vijana kujitokeza kwamba wataandamana wiki ijayo. mm -hmm. Asante msikilizaji kwa muda wako. Tumekuwa tukijadili siasa za Kenya na sintofahamu inayokumba taifa hilo baada ya maandamano maandamano kila siku. Naitwa Kennes Bwire, nimeshirikiana na BMJ Mredi, mwelekezi amekuwa Aida Isa na msimamizi amekuwa Abdushakur Abudu. Uwe na wakati mwema.