Jambo msikilizaji popote ulipo, idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC na kusomea habari za dunia. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Mashirika ya ndege, benki, vituo vya televisheni na biashara nyingi kote duniani zilikuwa zikijitahidi kukabiliana na mojawapo ya matatizo makubwa zaidi ya kimtandao katika miaka ya hivi karibuni. Leo Ijumaa ambayo yanaonekana kusababishwa na jaribio la kuimarisha programu ya kuzuia virusi vya kompyuta. Mashirika makubwa ya ndege ya Marekani hapo awali yalisitisha safari zote za ndege kutokana na changamoto za mawasiliano, ingawa kampuni ya American Airlines baadaye ilisema kwamba imerejesha safari zake. Viwanja vya ndege kote ulimwenguni vilisema mifumo ya kompyuta ilikuwa imekumbwa na matatizo na kupelekea ucheleweshwaji wa huduma za safari za ndege. Kampuni ya Microsoft ilisema kwenye tovuti yake kwamba matatizo yalianza siku ya Alhamisi yakiathiri watumiaji wa huduma ya Azure inayoendesha programu ya usalama wa mtandao ya CrowdStrike Falcon. Rais wa Kenya William Ruto anayekabiliwa na mzozo, Ijumaa, aliteua baraza jipya la mawaziri huku akianza mchakato wa kuunda serikali ambayo amesema itakuwa jumuishi baada ya mwezi mmoja wa maandamano makubwa ya kupinga utawala wake ambayo yamesababisha vifo na uharibifu wa mali katika maeneo mbalimbali mbali ya nchi. Katika hotuba toka ikulu ya Nairobi iliyopeperushwa moja kwa moja na vyombo vya habari, Ruto alitangaza majina 11 ya mawaziri wapendekezwa ikiwa ni pamoja na mwanasheria mkuu, baada ya wiki jana kufukuza karibu baraza lake lote katika juhudi za kudhibiti mzozo mbaya zaidi wa urais wake wa takriban miaka miwili. Sita kati ya walioteuliwa walikuwa katika baraza lake lililovunjwa majina hayo yatawasilishwa bungeni ili kuidhinishwa. Rais huyu amesema kwamba anaendelea kushauriana na wadau mbalimbali kuhusu baraza hilo. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Moja ya barabara kuu za kupeleka misaada katika jimbo la Jafuu nchini Sudani ambalo wataalamu wanasema linakabiliwa na hatari ya njaa imekatika kutokana na mvua kubwa, afisa wa mpango wa chakula duniani WFP amesema uh, huku maafisa wengine wa Umoja wa Mataifa wakisema wakimbizi wamelazimika kula nyasi. Mkurugenzi wa WFP nchini Sudan, Eddie Rowe, ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba maelfu ya tani za misaada zimekwama katika kivuko cha Tina kwenye mpaka wa Chad na hivyo kupelekea baraza hilo kuanza tena mazungumzo na jeshi ili kufungua njia mbadala ya kuvuka kusini mwa nchi hiyo iitwayo Adre. Akizungumza baada ya mazungumzo ambayo ni ya moja kwa moja ya kibinadamu yaliyofanyika mjini Jeneva wiki hii, mjumbe wa ujumbe kutoka kwa kikosi cha msaada wa haraka wa kijeshi alisema kwamba wamefikia maelewano na Umoja wa Mataifa lakini siyo jeshi kufungua njia mbadala ikiwa ni pamoja na ile ya Adre. Na mahakama ya juu zaidi ya Umoja wa Mataifa leo ilitarajiwa kutoa maoni ya kiushauri juu ya athari za kisheria kwa maeneo ya Wapalestina kukaliwa kwa nguvu na Israeli, ikitathmini mojawapo ya maswala yenye utata zaidi duniani kufuatia ombi la baraza kuu la umoja huo. Na ingawa maoni ya ushauri ya majaji katika mahakama hiyo ya ICJ hayahitaji kutekelezwa kisheria yana uzito chini ya sheria ya kimataifa, na iwapo watashauri kwamba hatua wa hiyo ni kinyume cha sheria, inaweza kuathiri uungwaji mkono kwa Israeli. Mchakato wa kutafuta maoni ya ushauri katika mahakama hiyo ulianza hata kabla ya mzozo wa sasa kati ya Israeli na Hamas. Na katika kesi tofauti iliyowasilishwa na Afrika Kusini, mahakama hiyo iliamuru Israeli kusitisha mashambulizi yake ya Rafa katika ukanda wa Gaza. Israeli Ilikosoa uamuzi huo. Ni hayo tu kwa sasa, kutoka chumba chetu cha habari, na kuacha na mwenzangu Sandi Shomari akiendelea na mpango wa kwa undani. Mimi naitwa BMJ Mridhi, kwa heri ya kuonana. Karibu katika meza ya waandishi wa habari, msikilizaji, kutoka hapa Washington DC. Ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, tunaungana na waandishi wetu katika maeneo mbalimbali. Tunayo mwandishi kutoka Citizen Radio ni Joseph Njane. Hali kadhalika tutakuwa naye pia mwandishi wetu Huba Abdi Ali kule Milwaki, Wisconsin, na vilevile Simon Mkina. Na moja kwa moja basi, tuanzie huko nchini Kenya. Tuangalie leo baraza la mawaziri jipya limetangaza na Rais William Ruto. Uh, baada ya muda mrefu kuvunjwa baraza lililopita, hali iko vipi? Eh, na nini ambacho uh, kinazungumzwa? Joseph Unjani. Naam, asante sana Shomari, na wenzangu kina Kuba Abdi na mwenzetu pale Tanzania. Uh, bila shaka ulivyosema ni kwamba Rais William Ruto, kwa sababu hapa Kenya imekuwa ni shughuli tu za kusubirisubiri tu. Uh, kwa sababu baada ya siku kadhaa mawaziri kuonyesha mlango lililokuwa uh, likisubiriwa na wengi wa Wakenya kufuatia hatua yake ya kuwapiga kalamu wale mawaziri, hii leo muda wa takriban saa kumi na dakika nane hivi alijitokeza na kutangaza baraza jipya, ama watu kumi na moja aliokuwa wakipendekeza kuhudumu katika baraza jipya la mawaziri na kilicho wazi ni kwamba katika orodha ile ya watu kumi na moja ambayo vilevile wanahusisha mmoja wao ambaye amependekezwa kudumu kama mkuu wa sheria uh, ni kwamba kuna nyuso geni na nyuso ambazo zilikuwepo hapo awali, kwamba kuna mawaziri wapya waliopendekezwa na wengine ambao ni wale waliokuwepo. Lakini hili baada tu ya tangazo hili kumeibuka hisia uh, za mseto ama hisia mseto kutoka kwa Wakenya waliokuwa wakisubiri kwa hamu uh, kubaini je, hawa wapi ambao watachaguliwa ama ahadi ya Rais William Ruto, je, itatimia au haitatimia. Lakini kulingana na kauli za Wakenya sande, ni kwamba uh, wengi wamekuwa wakidai, kwa sababu tumepokea kauli kutoka maeneo mbalimbali ya taifa kuna wale ambao wanasema kwamba rais ni kana kwamba amezima moto kwa kutumia petroli. Uh, kwa sababu hawakutarajia kabisa, uh, zile sura ambazo walikuwa wamezoea za mawaziri ambao walikuwepo, kwa sababu kuna mawaziri kadha ambao wamerejeshwa. Kuna waziri wa ulinzi aliyehudumu hapo awali, kuna vile vile waziri wa usalama wa kitaifa, waziri wa ardhi, waziri wa mazingira, uh, na vile vile waziri wa ardhi, wote hao wakijumuishwa kwa hivyo baadhi wanasema kwamba walitarajia kwamba ziwe ni sura mpya kabisa, kwamba mawaziri wawe ni wageni kabisa, lakini tumeona kuna wale wageni ambao wamejumuishwa katika orodha ile, na wengi wameanza kuchambuliwa, wakenya wakiwachambua wakichukua habari, japo ikulu ya Nairobi imetoa habari kuwahusu, lakini baadhi yao wamehusishwa na masuala hapo awali, wakenya wakijaribu kuchambua, wengine wakisema kwamba ndio wapi wamekuja, lakini bado kuna doa kati yao. Lakini haya yote tunasubiri kusikia uh, kwa sababu hatima yao sasa imo mikononi mwa kamati husika za bunge ambazo uh, zitakuwa zikiwapiga msasa bila shaka, na hiyo ni awamu ya kwanza tu. Mengi najua yanazungumzwa huko nchini Kenya. Baada ya hii taarifa, Joseph Njane Eh, nikupe nafasi nyingine tena kwa sababu uh, pamoja na hili suala zima la baraza kutangazwa hali ya maandamano ilivyokuwa huko nchini Kenya, lakini pia nchini humo eh, hili suala kwa namna ya kipekee kabisa limekuwa natazama kwa mambo mengi eh, pia nyinyi huko Kenya mmeshuhudia yale ambayo pengine yanatokea nchi zingine, lakini kabla sijarudi kwako eh, kwanza kabisa nikupe tena nafasi ya kufafanua E, kwa hali jinsi ilivyo huko nchini Kenya, baada ya haya yote kutangazwa, kuna upande wa upinzani, kuna upande wale ambao wako serikalini kwa sasa, kuna upande wa kiongozi Raila Odinga e, nini ambacho pengine kwa upande huo ambacho kimekuwa kizungumzwa kwa upande wa hasa kutoka kwake na jinsi vijana walipokuwa wakimtarajia yeye pengine katika sakata hili zima alipo hudumu uh wakati wa kupeleka nyumbani ama wakati wa kuwapiga kalamu mawaziri waliokuwepo hapo awali Sunday, ni kwamba Rais Ruto alisema kwamba anacholenga sasa, kutokana na matukio ambayo yamekuwa yakishuhudiwa nchini Kenya, maandamano, ghasia, shutuma mbalimbali, wito wa kutaka wafurushwe wale mawaziri na maafisa wengine, ni kwamba Rais Ruto alitangaza kwamba analenga kuwa na serikali jumuishi kwamba atashauriana hali ambayo italeta wadau mbalimbali katika meza ya mazungumzo. Mdahalo alioitisha haukufanyika, lakini uh, gumzo limekuwa mtaani kwamba upinzani na hasa muungano wa Azimio umekuwa uh, ukichangia pakubwa katika mazungumzo ambayo uh, matunda yake yameonekana hii leo, roda ile kuwekwa wazi ya mawaziri kumi na moja waliopendekezwa lakini hali hii imeibua mihemko kutoka kwa wale viongozi wa upinzani, kwa sababu uh, tumemwona uh, yule mmojawapo ya vinara ama mmojawapo vinara wale wa muungano wa Azimio, kinara uh, Kalonzo Musyoka akiongoza vinara wengine katika muungano huo kupinga kabisa uh, juhudi zozote za kuleta pamoja ile mipango ya serikali ya Kenya Kwanza ama serikali ya kitaifa. Uh, kuleta upinzani karibu na kujitenga na wale ambao huenda wangeteuliwa. Kumbuka kwamba kabla ya hotuba yake rais William Ruto, walijitokeza viongozi hao kujitenga kabisa na pengine uh, lile suala la kuwa na serikali jumuishi, na kusema kwamba atakayeteuliwa katika baraza lile basi sio uamuzi wa chama, atakuwa ni mtu binafsi, na kwamba wao hawako tayari kuweza kuwasaliti Wakenya uh, kwa nikiwa nukuu, kwa kukubali kuweza kuingia katika serikali ya kitaifa ambayo inaongozwa na rais William Ruto. Na tumekuwa na juhudi ama kumekuwa na kauli kwamba kinara yule mkuu, kinara wa Azimio, Raila Odinga, amekuwa na sauti kubwa katika uamuzi ambao amefanywa katika teuzi zile, hatua ambayo ilidaiwa kuibua nyufa miongoni mwa wale viongozi wa upinzani, kukatokea nyufa, mirengo miwili. Uh, lakini tunasubiri tuweze kubaini, kwa sababu wengi walidhani kwamba pengine ile orodha itakuwa na baadhi ya viongozi kutoka upinzani, wengine waliokuwepo hapo awali, lakini ni awamu tu ya kwanza alivyosema rais William Ruto. Kwa hivyo wengi wanasubiri kuona, je, ni wepi watakaoteuliwa hapo baadaye, kwa sababu wengi wanasema kwamba hiki ni kivuli cha rais William Ruto, kwamba Odinga ni kivuli cha rais William Ruto kwamba teuzi ambazo ama mabadiliko ambayo yanafanya basi, upinzani na hasa kutoka kwa mrengo wa kinara Raila Odinga umekuwa na usemi mkubwa katika a, yale mabadiliko ambayo yamefanywa, lakini ni kusubiri tu tuone e, Raila mwenyewe atasemaje kuhusu hili. Je, ni kivuli cha yalotendeka yalo, yalo, au hana usemi? Kwa sababu vilevile wamekuwa vile wakisema, msingi wake ni kutokana ile azmi yake kwamba analenga kuungwa mkono kikamilifu na uh, serikali ya kitaifa katika azma yake ya kuingia katika uh, ile tume ya umoja wa Afrika au, kwa hivyo kwa sasa upinzani umegawanyika makundi mawili. Uh, wananchi vilevile wafuasi wao wamegawanyika vilevile. Uh, makundi ya vijana ambayo yamekuwa akishinikiza mabadiliko zaidi vilevile yanaonekana ku kuwa na msimamo tofauti kuhusiana na hayo, wengine wakisema kwamba sasa hivi ndio wamepata zile juhudi mpya za kujitokeza mitaani na kupinga kupitia maandamano. Asante ah, sana, kipindi ni meza ya waandishi wa habari. Haya, Simon Mkina, eh, kama unanipata tafadhali, eh, unaweza ukatuambia tu kwa kifupi, eh, pengine na kile ambacho wewe binafsi na jinsi unavyoona vyombo vya habari kwa upande wa Tanzania wanavyozungumza eh, juu ya hali hii iliyotokea huko nchini Kenya mpaka sasa ya maandamano na kile ambacho tunakiona kwa Tanzania. Vyombo vya habari vinazungumza hili kwa mapana makubwa sana, na vichwa vingi vya habari za magazeti na redio vimegonga hasa kuhusu suala hilo ambalo linaendelea huko nchini Kenya. Wale watu ambao wanahojiwa akiwemo wanasiasa, watu wa kawaida, wasomi na wengine wengi wanazungumza kwamba maandamano ni njia nzuri ya kuweza kufikia mwafaka wa jambo fulani, lakini wakisisitiza sana kwamba maandamano hayo basi yawe ya amani ambayo yanapeleka ujumbe moja kwa moja kuliko kusababisha vurugu, fujo na hata mauaji. Na hayo ndio mengi yanazungumzwa kwa kwa Tanzania kwa sasa. Bila shaka na moja kwa moja pia ni kupe na nafasi, uh, Simon Mkina, tumesikia mengi huko nchini Tanzania kwenye vyombo vya habari, eh, wiki hii hasa swala zima la watu kupotea mpaka baadhi ya nchi baadhi ya wananchi wakitoa picha za ndugu zao. Kwa mfano, leo kuna dereva wa bodaboda ameonyeshwa, mwili wake umekutwa shambani, lakini kuna wengine ambao wanazungumza ndugu zao hawajaona kwa siku kadhaa, na wimbi hili limekuwa likiendelea kuzungumzwa. Nini ambacho kinazungumzwa hapo zaidi na wananchi, na polisi wanasema nini? Uh, ama kwa hakika kama ambavyo na wewe umesikia na kusoma kwenye magazeti uh, suala hili limekuwa mbaya sana, na na kimsingi linatoa taswira mbovu kwamba huenda Tanzania inarudi kule kule tulikokuwa, ambako miaka kama kama mitano sita iliyopita jambo hili lilianza kuzoeleka, lakini baada ya kuingia kwa Rais Samia Suluhu Hassan likawa limepoa kidogo, lakini ajabu ni kwamba sasa lime- limeibuka tena, huenda likawa limekuja kwa kasi kweli kweli. Kinachoshangaza sana na kwa wengi wanahoji ni kwa nini sasa rais amekuwa kimya kimya asizungumzie suala hili Swala la kupotea watu ni kubwa mno mno mno kuliko hata mambo mengine ambayo tunaweza kuyazungumza hapa, kuangalia maendeleo haya, kuangalia maendeleo haya, uhai wa binadamu, uhai wa Watanzania ndio kitu namba moja ambacho rais na vyombo vyake vyote wanatakiwa kuulinda. Kama kama uhai wa binadamu hauna hauna thamani eh, basi tunakuwa tunakwenda kubaya sana. Wengi wanasema ni vyema rais akatoka akazungumza, akakemea, akaonya, akasema hataki kusikia mambo haya, na, na, na mbaya zaidi wanaohusishwa wengine ni Eh, kwamba wamechukuliwa wametekwa na na vyombo vya dola, jambo ambalo linaleta picha mbaya kwa taasisi zetu hizi za usalama. Kwa hiyo kwa hiyo lina jambo limechukua kwa kwa nguvu sana. Ukiangalia mitandao ya kijamii, ukiangalia eh, watu wanakuja kutembelea vyumba vyetu vya habari hivi, wanaeleza wakisononeka, wakinung'unika, wakisema Tanzania inakwenda wapi? Tunakwenda wapi? Tulianza kusahau mambo haya, sasa kwa nini anarudi? Nani mchawi? Nani ameturoga? Tunarudi kule kule Hayo ni masuala ambayo yakizungumzwa na wengi, wakimtaka kiongozi wa nchi atoke na kuzungumza kwa kukemea na kuonya, na ikiwezekana kuchukua hatua, kwa sababu wanahusishwa wengine eh, ni, ni ni hawa hawa ambao tunatakiwa wanatakiwa kutulinda sisi pamoja na mali zetu. Na hilo ndio swala kubwa ambalo wengi wamekuwa wakijiuliza na kuzungumza. Pengine Joseph Njani, swala hili pia huko Kenya mnalifuatilia upande wa Kenya, nini ambacho kinazungumza kuhusiana na suala hili ambao linaonekana huko Tanzania? Wengi ambao tumekuwa tukifuatilia ama wengi ambao nimekuwa nikifuatilia kauli zao, na hasa katika mitandao ya kijamii, ni kwamba uh, serikali kwa kijumla ya Tanzania inafaa kuingilia kati kwa kuakisha kwamba uh, suala hili linaangaziwa kikamilifu, kwa sababu baadhi wamekuwa wakichangia mijadala ambayo Uh, imekuwa vilevile chini ya majukwaa ya mitandao ya kule Tanzania, na Wakenya wachache ambao wamekuwa wakizungumza wamekuwa wakichangia, na wengi wanashinikiza kwamba suala hili liweze kuangaziwa na serikali iweze kuwajibishwa kuhakikisha kwamba uh, ikiwa kuna mianye yoyote basi iweze kuzibwa. Uh, kumbuka kwamba hali hii ilikuwa imeshuhudiwa hapa nchini Kenya hapo baadaye, na kwa hivyo wanasema kwamba Uh, ukurasa ama mikakati ile ile ambayo imekuwa uh, ikishinikizwa na wananchi kuangazia hili, vilevile serikali ya Tanzania inafaa kufanya hivyo, kwa sababu mwananchi ndio mwajiri wao, na kwa hivyo lazima masuala yake yaweze kupewa kipaumbele. Iwapo ni haki yoyote ile, hebu waweze kupewa kipaumbele, iwapo anafaa kupata huduma zote kutoka kwa serikali. Hiyo ni ulinzi, hiyo ni nini? lazima serikali iwajibishwe na kuhakikisha kwamba hilo limezingatiwa, na pengine uh, kwa sababu nitarudi kwako kwa Njane, lakini vilevile vile, kabla sijaingia kwako kwa chane Njane kwenye suala hili nilitaka ugusie kidogo suala gumu na zito huko, limekuwa likizungumza muda mrefu la polisi wa Kenya nchini Haiti. Hatimaye inasemekana sasa wanafanya kazi na hatimaye wamefanikiwa kuchukua moja ya zile bandari au eneo moja la wa, la wa magenge kutoka kwa magenge ya Haiti. Pengine hichi tumekiona kikizungumzwa nini ambacho hivi sasa huko kinazungumza kuhusiana na haya mafanikio ya kwanza kabisa ya kupambana na magenge huko Port-au-Prince, kwenye mji mkuu wa Haiti mkuu wa Haiti, ni ni kweli suala hilo la kuweza wanajeshi wa Kenya ambao wako katika kikosi kile maalum cha MSS ama SS, kule Haiti ni kwamba ni taarifa ambayo imepokelewa kwa hisia mseto hii leo, kwa sababu taarifa hiyo ilichipuka uh, kuanzia hapo jana usiku hadi leo hii mchana um, kutwa wengi wamekuwa um, wakilizungumzia. Wengi wanasema kwamba hawakutarajia kuona hiki kikifanyika kwamba Uh, ni suala ambalo limewaridhisha zaidi, kwa sababu utakumbuka kwamba walipokuwa wanaondoka nchini, hasa kile kikosi cha kwanza kabisa cha maafisa mia nne uh, wengi wa Wakenya walitilia shaka pengine uwezo wao wa kuweza kuwakabili ama kuyakabili yale magenge uh, kwa sababu awali wa kulikuwa na madai kwamba yale magenge itakuwa ni kana kwamba kukabiliana na jabali ambalo itakuwa vigumu sana kuwakabili kwa sababu Uh, ni watu ambao walikuwa wanadaiwa kuwa na makali zaidi, na no, kwa sababu kingekuwa kibarua kigumu kwa Wakenya. Lakini habari ya kuweza kutoa ile bandari ambayo imekuwa mikononi mwa magenge haya kwa muda wa miezi chache iliyopita, uh, imepokelewa vyema, Wakenya wakishabikia hatua hiyo na kusifu wale wanajeshi ambao uh, waliweza kufanikisha juhudi zile kwa ushirikiano na maafisa kutoka taifa lile la Haiti na wengi wameonekana kuelezea matumaini kwamba sasa hivi huenda uh, malengo yao kule ya kulinda amani, kushika doria katika taifa lile ambalo limegubikwa na mvutano wa miaka mingi sasa. Wameelezea matumaini kwamba sasa hivi wameanza kuona dalili za ufanisi wao katika zile juhudi, kwa sababu wengi kabla waende kule walikuwa na matarajio ambayo hayakuwa ni ya kuridhisha zaidi, lakini hatua ile ambayo sasa tunasubiri, vilevile maafisa wa Haiti yakiwemo yule waziri mkuu kufika katika eneo lile, baada ya ishara zote kuwa uh, wale yale magenge yameondolewa, basi hiyo itakuwa ni hatua kubwa ambayo Wakenya wenyewe wanasema kwamba imeonyesha ishara kwamba kumbe serikali haikukosea kuwatuma wale maafisa wa usalama kushika doria katika taifa lile lililogubikwa na usalama ama utovu wa usalama. Bila shaka, nakushukuru sana na kujua anayojiri hapa Marekani. Eh, mwenzetu Huba Abdi ameenda moja kwa moja mpaka kule katika jiji la Wisconsin eh, na kujionea hali ilivyo katika uchaguzi huu wa chama cha Republican wakimtafuta eh, mgombea wao. Mengi yametokea wiki hii na hatimaye Trump amekuwa mgombea rasmi wa chama chake na labda tu Huba Abdi, kwa sababu huko pale eh, kwenye eneo lenyewe la tukio, hebu tueleze hali ilivyokuwa na jinsi vyombo vya habari hapa na wananchi ambao umekutana nao wanavyozungumzia kuhusu hatua wa hii nzima, hatimaye mgombea mwenza wa Trump kupatikana na yale ambayo umeyaona. Asante sana. Sande, mambo mengi yamejitokeza wiki hii katika mkutano wa chama cha Republican, mkutano ambao ume, hatimaye umekamilika. Rais wa zamani Donald Trump amekubali kuwa ndiye mgombea uh, wa chama cha Republican. Umezungumza mengi sana, lakini kikubwa kilichojitokeza uh, wakati wa mwisho wa kongamano lima, lima, lima, Alhamisi, hili ambalo limekamilika Alhamisi jana usiku ilikuwa ni kuleta pamoja Marekani, mshikamano wa Marekani. Manake rais wa zamani Donald Trump alipokuwa akizungumza mbele ya jukwaa alizungumzia mashambulizi ambayo yamefanyika na alisema kwamba ni bahati yuko hai, lakini anachukua fursa hiyo kuwa um, anataka kuleta mshikamano miongoni mwa Marekani, na anasema hahitaji kuwa rais wa Marekani wachache, anahitaji kuwa rais wa Marekani wote. Na kwa njia moja au nyingine, wachambuzi wanasema hatua ya yeye kuzungumza jana kwanza ilionyesha kidogo hakuwa mkali kama alivyokuwa akizungumza katika kampeni zake za, za hapo awali. Kwa hivyo wengi wanaona kwamba akizungumza jana kidogo alikuwa mtulivu na alionekana angalau ku, kuleta nchi kwa pamoja, ingawa pia alichukua fursa hiyo kuponda serikali ya Biden kwa mambo mengi sana, mambo ya usalama, mambo ambayo yanaendelea Russia na kule Ukraine. Na alisema kwamba yeye anasema kwamba lao angalikuwa alikuwa ni rais wakati huu basi mambo ambayo yanaendelea Russia ama Ukraine hayangefanyika na kwamba wale ambao wametekwa nyara hasa mashariki ya kati uh, wapo Wamarekani, na anasema kwamba angekuwa rais angehakikisha kwamba Wamarekani kwanza wanaokolewa, lakini amesema pia akiwa atapata urais basi atasaidia kurejesha amani katika mataifa ambayo yanazozana na vilevile kuzima mgogoro ambao unaendelea katika mashariki ya kati. Na pia umekuwepo mitaani leo, labda huko mitaani Wisconsin, hali umeiona vipi kwa wafuasi wa chama hicho au na wananchi wa ujumla kwa maeneo hayo, baada ya mkutano wa, wa huu kumalizika? Au kuzungumza na wengi, wamefurahia wanasema kwamba ulikuwa ni mkutano ambao ulipangwa vizuri na umekamilika vizuri. Wapo baadhi wanasema ndio, alizungumza mambo ambayo amba yanayohusu Marekani, lakini pia anasema baadhi ya mambo ambayo aliyazungumza jana mengi tayari yalikuwa ameshafanywa na serikali ya Biden. Kwa hivyo wengine wanasema alihitajika pia kuleta mawazo mapya, sio kwamba anatumia mawazo ya kitambo. Maanake katika suala la usalama, baadhi ya wa, wafuasi wa wake wenyewe wanasema kwamba suala hili linaonekana liko vizuri, hasa hata wakati wa serikali ya Biden. Lakini kuna hili suala ambalo wamarekani wote wanakubaliana kwa pamoja, baadhi yao hasa wafuasi wa hasa, wa, wafuasi, wa, wa chama cha Republican ni suala la wahamiaji ambao wameingia nchini. Aa, kwa wafuasi wa Donald Trump na wale ambao wanaishi katika mji huu wa Milwaukee hapa Wisconsin, wanasema nafasi za ajira zimekuwa chache na nafasi nyingi za ajira zimechukuliwa na wahamiaji. Haya yote ni maoni yao na baadhi ya hayo maoni pia yanawiana na alivyozungumza jana Trump. Kwa hivyo pia anasema Trump mwenyewe wa, anasema iwapo atakuwa rais, kitu cha kwanza kuingia kwanza ni kuondoa wahamiaji walioingia kinyume cha sheria na kuendeleza mpango um, wake wa kujenga ukuta ambao aliuanzisha wakati alikuwa rais. Na bila shaka huba, kabla hujaondoka, nikamilishe sehemu hi ya mwisho. Najua na mikutano mingi na kusubiri, lakini pengine kwa huyu mgombea mwenza tulikushuhudia wiki hii pia akitangazwa, kapokelewa vipi na hali ilikuwaje pale ukumbini wakati anatangazwa rasmi? Wengi walisema kwanza, kwa sababu ni kijana wanaona kwamba ataleta mabadiliko makubwa, sio tu katika uongozi, lakini katika siasa za Marekani. Kwa vijana waliona kwamba ni nafasi pia ambayo ilitoa taswira kwamba vijana wanaweza kutoa nafasi kama hizi, na vijana pia mawazo yao yanaweza kusikika iwapo wanapewa fursa kama hizi. Baadhi walikuwa wanamshambulia kwamba alikuwa akimshutumu sana Trump na sera zake, na wakauliza ni vipi kwamba a, awali alikuwa hakubaliani naye, lakini leo hii yeye ndiye mgombea mwenza na baadhi yao wakawa wanasema kwamba tukisema tunaangalia ni yapi ambayo yalikuwa yanasemwa na wengi, basi pia upande wa demokrat tutakuwa tunachambua mambo mengi sana. Kwa hivyo wakasema, uh, tunasahau yaliyopita na tuna ganga yajayo, ikiwa ni kumkubali JD Vance kuwa ndio mgombea mwenza wa Donald Trump. Na ikiwa watapiga kura, wanapiga kura kwa mtu kwa timu moja ama kundi moja au chama kimoja cha Republican. Asante ah, sana Huba Abdi. Basi moja kwa moja nikuruhusu na nirudi kwa uh, wachambuzi ambao wa, waandishi wenzetu ambao tuko nao hapa upande wa pili. Pengine kwa upande wenu eh, kwa haraka haraka, dakika zimebaki chache eh, nikamilishe na nyinyi, lakini upande wa Afrika haya yamekuwa ya kijiri, yamefuatiliwa kwa kina. Nini ambacho kinazungumzwa na kimepokelewa vipi? Labda nianze na wewe Simon Mkina. Uh, uchaguzi wa, wa Marekani kwa maana ya kwamba ni taifa kubwa lenye uchumi mkubwa na nguvu kubwa ya, ki, za kijeshi kunafuatiliwa kwa karibu sana katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Tanzania hasa, wanaokuwa wakifuatilia uchaguzi huu wameeleza kusikitishwa zaidi sana uh, na tukio moja lilotokea Jumamosi ambapo uh, kijana mmoja alipiga risasi kwa lengo nadhani la kumuua Trump uh, hilo limekuwa likizungumzwa sana na wengi wakihoji kwamba sasa basi ulinzi na usalama wa taifa kubwa kama Marekani Uh, uko wapi, ingawa wanasahau kwamba matukio ya uh, namna hii ya majaribio ya kutaka kuwaua wagombea urais au kutaka kumuua rais aliyeko madarakani yamekuwa yakitokea Marekani kama ambavyo yamekuwa yakitokea mahali kwingine. Kwa hiyo unakuta kwamba suala zima la uchaguzi pale likawa limewekwa pembeni, lakini wakiangalia zaidi uh, usalama na hali na mazingira ya usalama wa Marekani yakoje endapo mgombea urais anaweza ku, kupata, kupata madhila ya kushambuliwa kwa risasi. Bila shaka nikupe nafasi Joseph Njane, pengine pia e, huko Kenya hili linafuatiliwa kwa makini sana sasa. Rasmi Trump ndio mgombea anaye mgombea mwenza, na ameponea kama hivyo jaribio la mauaji. Naam, hapo Kenya wengi wamekuwa na maoni tofauti. E, itakumbuka kwamba Wakenya wametoka uchaguzi hivi majuzi tu, na ni kwamba wengi wanafuatilia kuona, je, ni sera zipi ambazo zitakuwa zikiwiana na matarajio yao, kwa sababu utakumbuka kwamba Kenya imekuwa na vilevile ushirikiano uh, wa karibu zaidi na Marekani. Utakumbuka kwamba rais William Ruto amekuwa tu miezi chache iliyopita katika taifa hilo la Marekani. Ni vipi wanavyoweza kujifunza kutoka kwa upinzani na serikali na jinsi kampeni zinavyoendeshwa sana, zinavyoendeshwa. Nashukuru sana wote mlioshiriki eh, katika kipindi hiki cha meza ya waandishi wa habari hii leo kutoka hapa Washington DC. Ni mshukuru pia mwandishi Simon Mkina ambaye ni mwanzilishi wa Pambazuko News kule nchini Tanzania, hali kadhalika mwenzangu Huba Abdi aliyekule aliyekul Wisconsin. Joseph Janya kutoka Citizen kule Kenya. Asanteni sana kushirikiana nasi katika meza ya waandishi wa habari. Jina langu ni Sandey Shomari. Kwaheri kwa sasa.