syasinta xizbiga jumhurigu waxad muda ina aad ugu fa moja kwa moja kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Naitwa BMJ Mridhi na mimi ni Sandei Shomari na kukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo Jumatatu, Julai 22 mwaka 2024 ambapo tunasikika kupitia redio shirika kwenye eneo zima la maziwa makuu, ikiwemo RFA kote katika ukanda wa maziwa kuu, Radio Citizen kule kote nchini Kenya. Pia tuko kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni Katika matangazo yetu hii leo, maoni mseto yaendelea kutolewa kufuatia uamuzi wa rais wa Marekani Joe Biden kwamba amejiondoa kwenye kinyang'anyiro cha urais kuelekea kwa uchaguzi wa Novemba mwaka huu hapa Marekani. Huko DRC wachambuzi wanasemaje? maoni yangu na shauri langu kubwa sana kwa viongozi wa nchi za Afrika, wao wanafata mfano wa nchi zingine za magharibi, kama zingine za kama kaskazini. Na katika taarifa nyingine, mkutano wa Afrika umeanza nchini Ghana kujadili changamoto kuhusu ushirikiano wa nchi za bara hilo. Ni kati tu ya yale utakayoasikia katika matangazo haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington DC. Kabla ya kusikiliza yalojiri kutoka kwa waandishi wetu, tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Sande Shomari. Mkutano wa Umoja wa Afrika umeanza Jumapili nchini Ghana kujadili changamoto zinazohusu ushirikiano wa Afrika na kupata msimamo wa pamoja miongoni mwa kundi hilo kabla ya mkutano mikutano ya G20 na UN. Hali ya ukosefu wa usalama huko Afrika ya Magharibi ni swala linaloendelea kutia wasiwasi wanachama wasi, wa ECOWAS. Mali, Niger na Burkina Faso wamejiondoa katika jumuiya hiyo baada ya tawala za kijeshi kuwatimua marais waliochaguliwa kidemokrasia katika nchi hizo tatu. Kwa miaka kadhaa, wamekuwa wakikabiliwa na mashambulizi kutoka makundi ya kigaidi yenye uhusiano na kundi la Alqaeda na Islamic State. Muhamed Sheikh Ghazuni, rais wa Mauritania na mwenyekiti wa sasa wa Umoja wa Afrika, ametoa wito wa mchakato wa ushirikiano wa bara la Afrika. Mkurugenzi wa huduma ya ulinzi wa viongozi nchini Marekani, Secret Service, Kimberly Chiato anahojiwa mbele ya jopo la wabunge hii leo kuhusiana na kushindwa kwa taasisi yake kumzuia mtu aliyetaka kumuua mgombea urais wa chama cha Republican Donald Trump mapema mwezi huu. Chiato amefika mbele ya kamati ya baraza la wawakilishi la usimamizi na uwajibikaji, akihojiwa na wabunge Mkuu wa huduma wa taasisi hiyo ya usalama anakabiliwa na wito wa kujiuzulu kutoka kwa Warepublican waandamizi akiwamo spika wa bunge Mike Johnson na kiongozi wa wachache katika baraza la Senate Mitch McConnell. Siku ya Jumaatano mkurugenzi wa FBI Christopher Ray atafika mbele ya kamati ya sheria ya bunge. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anaelekea mjini Washington akiacha nyuma vita vya kikatili ili kutoa hotuba ya kisiasa kabla ya kikao cha pamoja cha baraza la Kongress. Kuondoka huko siku ya Jumatatu kunakuja wakati asintofahamu kufuatia rais wa Marekani Joe Biden kujiondoa kwenye kinyang'anyiro cha urais, huku juhudi zikiendelea za kuleta usitishaji vita kati ya Israel na Hamas, wasiwasi unaoongezeka wa vita hivyo kuenea Lebanon na Yemen na Marekani katikati ya kampeni ya uchaguzi wenye mvutano hotuba ya Netanyahu ina uwezo wa kusababisha mtafaruku kwa pande zote mbili za nchi. Na wanajeshi na polisi wa Uganda walifunga makao makuu ya chama kikuu cha upinzani nchini humo hii leo Jumatatu, katika kile msemaji wa polisi alichokiita hatua ya tahadhari, kabla ya maandamano ya kuipinga serikali yaliyopangwa kufanyika kesho Jumanne licha ya kupigwa marufuku. BMJ Muridhi anaarifu zaidi. Katika ujumbe kwenye mtandao kijami wa kijamii wa X, mkuu wa chama cha National Unity Platform NUP, Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine alisema maafisa wa usalama wamezingira makao makuu ya chama hicho katika mji mkuu Kampala, wakizuia mtu yeyote kuingia au kutoka. Wine alisema viongozi kadhaa wa NUP wamekamatwa katika hali ya vurugu, na pia alionyesha picha za wanajeshi kwenye majengo hayo pamoja na malori ya jeshi yaliyokuwa yameegeshwa. Msanii huyo aliyegeuka mwanasiasa alisema utawala wa rais Museveni unawagopa sana watu kwa sababu unajua ni kiasi gani umewadhulumu. Msemaji wa polisi Kituma Rusoke hakujibu mara moja maombi ya kutoa maoni alipotafutwa na shirika la habari la Reuters. Wine mwenye umri wa miaka arobaini na mbili katika miaka ya hivi karibuni ameibuka kuwa mpinzani mkubwa wa rais mkongwe Yoweri Kaguta Museveni mwenye umri wa miaka 79 ambaye ameongoza taifa hilo la Afrika Mashariki tangu mwaka wa 1986 . Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mwanadiplomasia mkuu wa Marekani katika Umoja wa Mataifa amewasili Port au Prince hii leo Jumatatu ili kuthibitisha dhamira ya Marekani ya kusaidia wakati wa mzozo wa kibinadamu wa Haiti, ukiukwaji wa haki za binadamu na ukosefu wa chakula. Haiti imekuwa ikipambana na ghasia za magenge na juhudi za kurejesha utulivu wa kikatiba na mpito wa kisiasa. Balozi huyo wa Marekani Linda Thomas Greenfield atatoa matangazo mawili makubwa wakati wa safari hiyo ili kuunga mkono juhudi za kushughulikia dharura ya usalama na kibinadamu afisa mkuu wa utawala wa marekani aliwaambia waandishi wa habari raia nchini sudan wamekumbwa na ghasia za kutisha wakati wa zaidi ya mwaka mmoja wa vita kati ya jeshi na kikosi cha upinzani cha wanamgambo wakikabiliwa na mashambulizi ya mara kwa mara unyanyasaji na unyonyaji wa pande zote mbili shirika la misaada la madaktari wasio na mipaka MSF lilisema Jumatatu, majeraha ya kimwili na kiakili ya ukatili yamezidishwa na kuporomoka kwa mfumo wa afya na kukosekana kwa mwitikio wa kimataifa wa kibinadamu, MSF lilisema li katika ripoti yake. na mafuriko makubwa nchini Liberia yamesababisha kundi la maseneta kupendekeza kuhamisha mji mkuu kutoka Monrovia yenye msongamano mkubwa wa watu na isiyosimamiwa vyema, pendekezo lililokutana na maoni mchanganyiko ya shauku na kusitasita katika nchi hiyo ya Afrika ya Magharibi. Safiri na Sauti Amerika kutoka hapa Washington. Mgawanyiko kunradhi. Mwaniaji tiketi ya uraisi kwa chama cha Democratic Kamala Harris anaendelea kutafuta uungwaji mkono wa wanachama wenye ushawishi mkubwa ndani ya chama hicho pamoja na wafadhili, baada ya rais Joe Biden kujiondoa katika kinyang'anyiro cha kugombea mhula wa pili katika nafasi hiyo. Mhadhiri wa siasa chuo kikuu cha City New York, profesa David Monda anasema Harris anakumbana na changamoto pamoja na maswala mengine ndani ya chama ambayo huenda yakawa kizingiti katika azima yake ya kugombea urais dhidi ya Trump. Amezungumza na mwenzangu Kenneth Bwire. Kuna masuala ya sheria, masuala ya mfumo na masuala ya falsafa ya, ya chama. E, ukiangazia masuala ya sheria sheria za chama cha wanademokrat inabidi wale wajumbe waliokubali Joe Biden kama mgombea wao wamwendee Kamala Harris, lakini sio lazima. Pia kuna hawa wajumbe wengine ambao uh, ni wajumbe maalum, yani super delegates, wale ambao wanapiga kura kwenye raundi ya pili. Haionekani bayana kura zao zitaenda wapi. Kwa hivyo, hata wakati huu tukiongea, Kamala Harris na maafisa wake wanafanya juu chini, ili kuhakikisha kwamba majimbo mengi yanakuja kabla ya kongamano na kusema wanamuunga Kamala Harris mkono. Viongozi wenye ushawishi ndani ya chama kama aliyekuwa rais Barack Obama, aliyekuwa spika Nancy Pelosi wamesalia kimya, hawajazungumzia kuhusu endapo wanamuunga mkono Kamala Harris. Endapo Kamala Harris anapata tiketi ya moja kwa moja pasipo kuwepo mchakato ndani ya chama cha Democratic, hii inaweza yumbisha chama kwa namna yoyote? Nazungumzia umoja wa chama. Inaweza yumbisha chama kwa njia mbili. Cha kwanza, itaonekana ya kwamba haijakuwa uchaguzi au mfumo Uh, wa wazi na wa kidemokrasia. Cha pili, pia wanademokrat hawataki kuwe na utata kwa ile njia ambayo uh, Kamala Harris alipata tikiti hii. Akipata mpinzani hata mmoja wawili, huenda pia ikamsaidia. Shida iliyopo kwa wale ambao wanataka kumpinga Kamala Harris wakati huu ni mambo mawili. Ya kwanza ni siku uh, karibu mia moja kabla uchaguzi. Kwa hivyo muda unawapa kisogo wana watakaotaka ku, uh, kubishana na Kamala Harris. Lakini pia yeyote atakayetaka kushindana na Kamala Harris itabidi aanze kuunda miundu mbinu ya kamati yake ya uchaguzi kwenye majimbo yote hamsini, na huu unachukua muda mrefu na rasilimali nyingi na fedha nyingi. Kwa hivyo muda haupo. Changamoto gani zinamsubiri? Changamoto kwa Kamala Harris ni nyingi. Ni ni mwanamke, kwa hivyo mswada huu wa wa jinsia Trump atatumia jambo hilo ya kumkinzia, kumpiga teke, kutumia matamshi machafu kuweza kudhofisha nafsi yake, itikadi au usemi wa jinsia. Cha pili ni ni mwanamke mweusi, kwa hivyo Trump tena na matamshi yake ya ubaguzi wa rangi. Kamala Harris Uh, ana dosari kwa hili suala la uhamiaji, maanake hali ni mbaya sana uh, kule kwa mpaka kati ya Marekani na Mexico. Profesa David Monda, mchambuzi wa siasa kutoka New York. Kwingineko nchini Tanzania, uh, watu wanasema kwamba uh, hatua hiyo ya Rais Biden kujiondoa inapaswa kuigwa na viongozi wa mataifa ya Afrika. Baadhi ya watu waliozungumza na mwenzetu Amri Ramadhan, hii hapa ni ripoti yake. Wachambuzi wanasema kuwa hatua hiyo ni hatua inayopaswa kupongezwa na kuigwa hasa na mataifa ya Afrika kwa sababu mataifa mengi ya bara hilo yamekuwa yakiongozwa na marais wenye umri mkubwa kwa kipindi kirefu na wamekuwa hawataki kuachia madaraka yao kirahisi. Paskali Suleimani, mchambuzi wa masuala ya siasa kutoka Dar es Salaam, amesema ni wakati wa viongozi wa vyama vya Afrika kujifunza kupitia hatua hiyo ya kujiuzulu na kujenga tabia ya kuwashauri viongozi wao wa juu pale ona kuna mapungufu katika utendaji wao. Tuna viongozi wengi Afrika ambao ni wazee, wamekaa sana kwa miduma madarakani ndani ya vyama vya siasa na hata katika nafasi mbalimbali za uongozi, wamekaa wa kwa muda mrefu sana. Kwa hiyo hicho tu kumwambia tu aweze kuthubutu wa kumwambia bana, naomba ujiuzuru kwa masibuda we ya wengi ni utaratibu mzuri ambao sisi tunapaswa kuuiga na kuuenzi. Baadhi ya wachambuzi wanaendelea kusema kuwa matokeo ya kiongozi huyo kujiondoa katika kinyang'anyiro cha uraisi ni kutokana na taifa la Marekani kuwa na mfumo wa vyama imara huku akisema hatua hiyo inaonyesha uwazi na uwajibikaji wa viongozi ambao ni muhimu katika kuleta maendeleo endelevu katika taifa lolote duniani. Dkt Paul Loisulie, mchambuzi wa masuala ya siasa kutoka Dodoma, amesema kitendo cha rais Biden kujiondoa katika kinyang'anyiro cha uraisi kinaonyesha ukomavu wa demokrasia ambao unapaswa kuigwa na mataifa ya Afrika. Wenzetu wanazingatia sana masuala ya demokrasia katika kugombea nafasi hizo, kwa sababu katika Afrika isi amesha etegemewa kwamba mtu ameshaweka nia ya kugombea urais alafu ajitoe. Kwa hiyo wenzetu wanathamini, wanaheshimu maoni ambayo ndio hasa msingi wa demokrasia kwamba, bana, wewe umekuwa dhaifu katika hili na hili, kwa hiyo upishe. Hata hivyo, Suleimani ameongezea kusema kuwa viongozi wa Afrika wanapaswa kujifunza kujenga utaratibu wa kusikiliza ushauri wa viongozi wenzao kama alivyofanya Rais Joe Biden kwa ajili ya kulinda maslahi ya wanachama wake. Joe Biden angeweza kushinikiza kwa sababu utamaduni na taratibu za mila na desturi za siasa za Marekani. Ukishakuwa endorse na chama chako cha siasa, wewe ndiye na kwa nafasi yake uraisi angeendelea kuwa angeweza kuna una, lakini kwa sababu ameweza kusikiliza, kuna utamaduni wa kusikilizana na mashauriano, ameweza kukubali kwamba niachie apewe mtu mwingine ili na sisi wengine tumunge mkono. Macho na masikio ya wachambuzi hivi sasa yapo katika kusubiria mgombea ambaye atasimamishwa na chama cha Democratic kushindana na mgombea wa Republican Donald Trump ili kufahamu hatima ya uchaguzi huo Amri, Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Ni Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington. Kujiuzulu kwa Rais wa Marekani Joe Biden pia kumepokelewa kwa maoni tofauti tofauti katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, raia wa kawaida, mashirika ya kutetea demokrasia na baadhi ya wanasiasa wakitoa wa maoni yao. Tuungane sasa na Biobe Malenga akiwa Kinshasa. Uamuzi huo wa rais wa Marekani Joe Biden umepokelewa kwa maoni tofauti na raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kama baadhi yao wanavyojielezea hapa. Mimi ni Ejeni na maano yangu ni kusema ni mzuri kwa Uamerika juu inaonyesha ki anasikia watu wake anasikia parti yake. Mekwetu Afrika haiwezi badilisha kitu Juku koo wa raisi sa vile wa Cameroon, miaka isha enda meiko tu pale na awazi hata kutoka leo au kesho. Raisi wa Kongo hapa kwetu Aisha waza abadilishe constitution. Uchaguzi mkuu wa Novemba uh, utakuja utaleta itashinikizwo kubwa sana kubwa sana, na ndiyo kwa maana rais Biden aliweza kumteua Kamala Harris kama, kama vile kandideti <coughs> ambaye atakwenda kuwania kiti cha urais. Maoni yangu na shauri langu kubwa sana kwa viongozi wa nchi za Afrika, wao wanafata mfano wa nchi zingine za magharibi kama zingine za kaskazini, lakini wengine wanadhani kwamba siasa za Marekani na DRC hazifanani, na hivyo ni vyema kuangazia mabadiliko ya katiba ya nchi. Kyalumba Lubaka ni mchungaji wa kanisa la tatu Malkia wa Ubembe. Rais Biden angeposha tu kuacha kulingana na miaka yake, anakuwa na mahitilafu fulani fulani kiakili na kipsikolojia. Na kuhusu mabadiliko ya katiba katika nchi ya demokrasia ya Kongo, tunafikiria kwamba waliotunga katiba ya Kongo walikuwa na sura ya walikuwa mishahara waliacha na fichaficha mitego mingi mingi ya kuvuruga umoja wa Kongo uzalendo wa Kongomani. Kwa hiyo hizo artikli fulani fulani ziko na sura ya mitego inapashwa zibadilishwe, tutunge katiba yenye kufanana na imne national yetu ya Congo. Hata hivyo baadhi ya wafanyasiasa hapa mchini nao wametoa maoni yao. Claude Misare ni mbunge wa taifa kutoka mji wa Uvira, akiwa hapa Kinchasa. Mimi na waza ya kwamba hii hatua ambayo presidenti Jo Biden ameweza kukamata itakuwa kama fundisho kwa wengine mapresidenti ambao huwa wanapenda kungangania kwenye madaraka. Kama miaka hairuhusu tena uweze kuongoza vizuri, kama afya haikuruhusu tena kuweza kugombea, ni vizuri ukaweza kuachia wengine. Kumekuwa na mjadala mkubwa hapa mchini baada ya rais wa DRC Felix Chisekedi kusema kwamba kuna haja ya katiba ya nchi kubadilishwa kwa kila alichokisema kwamba ni katiba iliyoundwa kwa makubaliano ya amani pamoja na waasi, jambo ambalo walio wengi wanaonya kwamba huenda ni njama ya rais Chisekedi kutaka kusalia madarakani baada ya muhula wake kumalizika Disemba mwaka wa elfu mbili na ishirini na nane. Byobe Malinga, VOA News, Kinchasa. Karibu katika kona ya michezo na moja kwa moja basi, kwenye kona hii tunaanza huko nchini Tanzania, ambapo kundi la kwanza la wachezaji wa nchi hiyo katika michezo ya Olympic inayofanyika Paris, Ufaransa, linaondoka leo jijini Dar es Salaam na baadaye kufuatiwa na wanamichezo wengine. Wanamichezo wetu George Njogopa anayo taarifa zaidi. Katika michuano ya majira ya kiangazi ya olimpiki itakayoanza hapo Januari 26. Tanzania itawakilishwa na wanamichezo saba waliogawika katika makundi matatu, nayo ni pamoja na wanamichezo wa kuogelea, riadha na judo. Kuondoka leo kwa kundi la kwanza kunafanyika baada ya kuagwa na serikali mwishoni mwa wiki na kupewa baraka zote, huku wakihimizwa kupeperusha vyema bendera ya taifa. Katika anga la soka, hatimaye amechuana kombe la CECAFA inayofahamika zaidi kama kombe la Kagame imemalizika rasmi jijini Dar es Salaam, huku wakali wa Zambia mshale mwekundu yaani Red Arrow, wakifanikiwa wa kutoroka na kombe hilo, lakini walilazimika kutumia mishale ya ziada kuwashinda APR ya Rwanda katika mchezo wa fainali baada ya kumaliza dakika zote 90 na zile za nyongeza dakika 30 kutoshana nguvu kwa kutandikana bao moja kwa moja, mikwaju ya penalti ndiyo iliyotoa karata ya bahati kwa Red Arrow kuondoka na kombe hilo. Wakali wa soka la bongo, Simba, Yanga na Azam FC safari hii hawezi kushiriki michuano hiyo, na badala yake zimesafiri katika mataifa ya kigeni wakiweka kambi kwa ajili ya kuanza ligi kuu soka Tanzania bara na michuano ya kimataifa. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni mwanamichezo mwenzako George Njogopa. Asante ah, sana George Njogopa kutoka Dar es Salaam. Na turuke basi hadi kule nchini Kenya, ambapo swala hilo lile la olimpiki linaendelea kushamiri ambapo shirikisho la riadha nchini Kenya limewaonya wanariadha wake dhidi ya matumizi ya dawa za kutitimua misuli. Denis Wanyonyi ana taarifa zaidi kutoka Nairobi. Rais right. wa chama cha riadha nchini Kenya AK Meja mustaafu Jackson Tuwei ametoa wito kwa wanariadha kutojihusisha na utumizi wa dawa za kutitimia misuli nguvu, kwa maana doping, wakati wanapojiandaa kushiriki makala ya mwaka huu ya mbio za Olimpiki. Tuwei anasema kuwa taifa la Kenya linatambulika li katika tasnia ya riadha na hivyo kuwataka wanariadha hawa kuendeleza tamaduni hiyo kwa kudumisha nidhamu ya hali ya juu kwenye mashindano haya yatakayoanza rasmi ijumaa hii jijini Paris Ufaransa kulingana na tu hii kikosi cha sasa kina uwezo wa kujizolea medali nyingi zaidi kilinganishwa na makala yaliyopita you must understand the rules and regulations so that you run and you finish as you win we will clap for you we will all be celebrating and I can assure you you will be our heroes and therefore let us understand this we would like to see good citizens good disciplined athletes Athletes who are role models. Officials who are role models, coaches and officials and everybody else including all of us even me. Kwenye makala ya msimu jana jijini Tokyo Japan mwaka wa 2020 Kenya ilimaliza katika nafasi ya 19 na ya kwanza barani Afrika kwa kujizolea jumla ya medali kumi ambapo nne zilikuwa za dhahabu, fedha nne pamoja na shaba mbili. Sauti ya Amerika meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi ni nirodenis Wanyunyi. Asante sana Denis Wanyonyi kutoka Nairobi, Kenya. Na turuke hadi kule nchini Rwanda, Kigali, ambapo tunaarifiwa bodi ya ligi kuu nchini humo imetangaza kuongeza idadi ya wachezaji 12 wa kigeni kuchezea timu inayoshiriki ligi kuu ya soka msimu ujao wa 2024/2025. Mwanamichezo wetu Christopher Karenzi anayo taarifa kamili. Mabingwa wa ligi kuu ya soka msimu uliopita nchini Rwanda, APR imeshindwa kutamba kwenye fainali ya kombe la Kagame 2024 baada ya dakika 120 kumalizika kwa sare ya bao moja kwa moja na Red Alos ya Zambia. Jijini dar es Salam, imetoa ubingwa wa michuano hiyo baada ya kuifunga APR ya Rwanda kwa penalti 10 kwa 9 kwenye uwanja wa KMC jijini dar es Salam. Mashabiki wa Rwanda wametoa maoni yao kuhusu mtanange huo kwa upande wa timu ya APR ilivyoondolewa jana. Mimi kwa mtazamo maangu naona e, mbaoma angekuwa bench, mamadusi ndo aanze. Sio kwamba wamecheza vibaya, ni bahati mbaya ya mpira. Ushambuliaji e, kidogo hawajazoeana. Kwa jumla, seme kwamba ni mashindano ambayo watawasaidia kujiandaa champions league dhidi ya azam aampni. Wanachoonesha ni malengo ya kujenga matokeo ya muda mrefu. Hii ni mara ya kwanza kwa timu ya Zambia kufika fainali za Kagame, lakini pia ni ya kwanza kutoka nje ya ukanda wa SEKAFA kutoa taji hilo kutoka meza ya michezo. Mimi ni Christopher Karenzi, VOA Kigali. Asante ah, sana Christopher Karenzi kutoka huko Kigali, na moja kwa moja tuelekea hadi kule DRC kwake kahozi kosha na mshanda Shomari tuanze na michuano ya Olympic ambayo itaanza kutifua vumbi Ijumaa wiki hii mjini Paris nchini Ufaransa. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imewakilishwa na wachezaji sita wa michezo mbalimbali. Mbali. Brigitte Mbambi mchezaji wa ngumi wa kilogramu hamsini na sita na idea kupata medali ya kwanza ya kihistoria ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Huko ko kocha Higimafu akitoa lamiki ambao wachezaji wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo siku ine kabla ya mchuano kuanza hawajapata huduma wowote kutoka kwa serikali bika msafiri ni mpendelevu sana mchezo wa kuogelea anaoishi mjini Kalemi anawasihi wakilishi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wasitoroke kisha mchezo Baba bengeba kukimbia Ulaya ni ile kupenda maisha ya haraka. Kienda kule tusikimbie. Kongo kwa hii kipindi. Hii mm. ni kietu si Kongo medali ni yetu. Kutoka Kalemi ambapo nimepatikana kwa muda nikiripoti kwa niaba ya sauti ya Amerika michezo jina langu Kaozi Kosha. Shukran sana Kauzi Kosha kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nam, na kufikia hapo na kamilisha kona hii ya michezo, ni mwanaspoti wako Sunday Shomari. Asante uh, sana Sunday Shomari, ambaye tuko naye hapa hapa studio, amekuwa akichapa kazi tangu mapema leo kuangalia nini kinaendelea, sio tu michezo, lakini pia katika e, habari mbalimbali mbali za dunia, ikiwa ni pamoja na hii ambayo tumekuwa nayo kuhusu yale yanayozungumzwa baada ya rais Joe Biden kusema kwamba anajiondoa katika kinyang'anyiro cha urais, na vilevile vile kusema anamuunga mkono makamu wake Kamala Harris eh, kugombea au kuwania nafasi hiyo. Tutaona nini ambacho kitaendelea kuelekea kwa uchaguzi wa mwezi Novemba mwaka huu. Ni hayo tu kwa sasa kutoka hapa studio zetu, studio nambari 15, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, Msimamizi Hadija Riami, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, nimeshirikiana kama nilivyosema na, na Sande Shomari. Mimi naitwa BMJ Mridhi, kwaherini ya kuonana. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. "Wananchi wa kanda ya Sahel wanaendelea kuteseka, alisema balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield katika mkutano wa hivi karibuni wa Baraza la Usalama. Ugaidi na itikadi kali inaendelea kuzikumba jamii, hali ambayo imekithiri na kuendelea kuwa mbaya tu tangu kikosi cha Umoja wa Mataifa MINUSMA kilipolazimika kuondoka nchini Mali. Serikali zinasumbuka kudhibiti tena hali katika kanda hiyo na zinashuhudia viwango vya juu vya ghasia. Wakati wote huo, baadhi ya serikali zimeanzisha mbinu kali za kukabiliana na ugaidi huku zikipuuza sababu za kutengwa na kufanya hali ya usalama kuwa mbaya zaidi. Na tishio linazidi kuongezeka, balozi Thomas Greenfield alionya. Mwaka huu tumeshuhudia mashambulizi na watu kuendelea kuyahama makazi yao nchini Benin na Togo, tumeshuhudia kudorora kwa usalama katika bonde la Ziwa Chad na tumeshuhudia kuongezeka kwa, kwa mashambulizi na utekaji nyara kaskazini mashariki mwa Nigeria. Marekani inaunga mkono kwa dhati utawala wa kidemokrasia unaozingatia kuheshimu haki za binadamu na utu wa binadamu. Na kwa upande huu balozi Thomas Greenfield alisema kumekuwa na mwanga wa matumaini. Tunazipongeza Liberia na Senegal kwa kukabidhi madaraka kwa njia ya kidemokrasia kufuatia uchaguzi mwaka huu. Tunapongeza hatua chanya zilizochukuliwa na Gambia kurekebisha mfumo wake wa, wa mahakama na kuunda mahakama ya ushirika na jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS. Kwa hakika, lilikuwa jambo la kutia moyo kusikia kutoka kwa Waziri wa mambo ya nje Mamadu Tangara mwezi uliopita kuhusu ushirikiano chanya kati ya Gambia na tume ya kuimarisha amani, na tunapongeza uamuzi wa wao wa kutupilia mbali mswada wa ukeketaji wa wanawake. Wakati huo huo, hata hivyo, Marekani bado ina wasiwasi na kudorora kwa haki za kisiasa na kiraia katika kanda hiyo, ikiwemo kupiga marufuku maandamano na kuweka mipaka ya uhuru wa kujieleza. Hii ni pamoja na hali duni ya kibinadamu inayozidi kuwa mbaya katika kanda yote ya Sahel na Afrika Magharibi. Katika eneo lote hilo watu milioni 32.9 wanakabiliwa na uhaba wa chakula. Marekani ni mfadhili mkubwa wa misaada ya kibinadamu kwa Afrika kwa kutoa zaidi ya dola bilioni moja nukta tisa za msaada barani kote Afrika tangu mwanzoni mwa mwaka huu na bado haitoshi kukidhi mahitaji. Jumuiya ya kimataifa inatakiwa kutoa misaada zaidi, alihimiza Balozi Thomas Greenfield. Wakati huo huo, mzozo nchini Sudan unazidi kuwa mbaya kutokana na ukiukwaji wa haki za binadamu na njaa. Balozi Thomas Greenfield amelitaka baraza la usalama la umoja Mataifa kuimarisha dhamira yake katika kanda hiyo. Ugaidi, aliongeza, ni tatizo la kimataifa ambalo linahitaji suluhisho la kimataifa. Ili kuunga mkono uongozi wa Afrika, lazima tuwe na dhamira ya kuchukua hatua za pamoja. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.