Una la idhaa Kiswahili ya America, Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamao. Jina langu ni Kennes Bwire na kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumatano Julai 24 mwaka 2024 tunasikika kupitia redio zetu wa shirika za FM kwenye eneo zima la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Radio Citizen kote nchini Kenya. Pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com, karibu kwenye matangazo yetu hivi leo. Kikosi cha pamoja cha kulinda amani DRC cha Umoja wa Mataifa, MONUSCO, chasema kuwa hakitaondoka kama ilivyotarajiwa hadi pale usalama urejee kabisa mashariki mwa taifa hilo. Je, baadhi ya wakazi wanasemaje? Tunasema kila mara MONUSCO iondoke, ni kwa sababu ya kufatana na magumu ambayo tunakuwa nayo ya kukosa amani na usalama, miaka zaidi ya ishirini matatizo ya ukosefu wa amani uungaliki katika taarifa nyingine, mamia ya wandama, waandamanaji wamejitokeza hapa Washington DC kupinga vita vya Gaza saa chache kabla ya waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu kutoa hotuba yake mbele ya bunge la Marekani. Ni baadhi ya tulionayo kwenye matangazo yetu hivi leo, lakini kwanza mwenzetu hapa Kennes Bwire anatusomea habari za kimataifa. Hali ya utulivu imeanza kurejea katika mji mkuu wa Daka, Bangladesh, baada ya siku nne za maandamano mabaya ya wanafunzi wa vyuo vikuu kote nchini na yaliyosababisha wa vifo. Waandamanaji walikuwa wakipinga mpango wa serikali wa kutoa ajira. Agizo la watu kusalia makwao limeondolewa huku magari yakirejea barabarani kwa shughuli za kawaida. Ofisi zimefunguliwa, huduma ya intaneti imerudishwa katika sehemu kubwa ya nchi, japo mitandao ya kijamii imeendelea kufungwa. Makabiliano kati ya waandamanaji na maafisa wa polisi yamepelekea vifo vya watu 150. Utulivu umerejea baada ya mahakama ya juu kuunga mkono rufaa iliyowasilishwa na serikali ya waziri mkuu Sheikh Hasina na kuagiza kwamba asilimia 93 ya nafasi za kazi zinastahili kutolewa kwa watu wenye vigezo vinavyostahili. Watu 18 wamefariki katika ajali ya ndege nchini Nepal. Ndege ya Sauria imeanguka muda mfupi baada ya kupaa. Mtu mmoja pekee ndiye amenusurika na ni rubani msaidizi, amepata majeraha ya jicho na anatibiwa hospitalini. Ndege hiyo ilikuwa inaondoka Kathmandu ikielekea mji wa Pokara, na ajali imepelekea uwanja wa ndege wa kimataifa wa Tribhuvan kufungwa. Ndege ilianguka ndani ya uwanja ilipokuwa inapaa, upande wa kulia ilipoanguka wafanyakazi ndani ya ndege hiyo na abiria 16 waliokuwa ndani ya ndege ni raia wa Nepal. Mtu mmoja ametambuliwa kuwa raia wa Yemen. Rais wa Kenya Dr William Ruto amemteua John Mbadi kuwa waziri wa fedha katika baraza la mawaziri ambalo linajumulisha wanasiasa kutoka muungano wa vyama vya upinzani. Uteuzi mpya wa Ruto unalenga kujibu madai ya waandamanaji ambao wamekuwa wakiandamana katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki katika wiki za hivi karibuni. Ruto amesema uteuzi wake unajumulisha kila mtu, baada ya kuvunja baraza lake la mawaziri mapema mwezi huu kutokana na matakwa ya waandamanaji vijana. Maandamano hayo ndiyo mtihani mkubwa kwa utawala wa Ruto ambaye amekuwa madarakani kwa muda wa miaka miwili sasa. Ruto vilevile vile amesema kwamba atapendekeza mabadiliko kwa sheria za kupambana na ufisadi za Kenya. Wengine walioteuliwa kutoka chama cha upinzani cha Orange Democratic Movement ODM ni aliyekuwa gavana Wycliffe Oparanya kama waziri wa vyama vya ushirika, Opiyo Wandayi kama waziri wa nishati na mafuta, na Hassan Ali Joho kwa waziri wa madini na uchumi unaotokana na rasilimali za baharini. Chama cha ODM kinaongozwa na Raila Odinga waokoaji wameendelea kuwatafuta manusura wa mkasa wa maporomoko ya ardhi yaliyoharibu eneo la kusini mwa Ethiopia, ambayo kufikia sasa yamesababisha vifo vya takriban watu 229 na kuathiri maelfu ya wengine. Bmj Muridhi anaripoti kamili. Wakisaidiwa na ndege zisizo na rubani, waokoaji hao bado walikuwa na matumaini ya kuwapata manusura, huku idadi ya watu ambao hawajulikani waliko ikiongezeka kwa mujibu wa mamlaka. Mashirika ya kibinadamu pia yalikuwa yakiharakisha misaada ya, ya dharura kwa jamii iliyokumbwa na maafa. Tukio baya zaidi kama hilo kurekodiwa nchini Ethiopia, taifa ambalo linakumbwa na hatari kubwa ya majanga yanayohusiana na hali ya hewa. Takriban watu elfu kumi na nne wanahitaji kuhamishwa kutoka eneo hilo kwa haraka kwa sababu ya hatari ya uwezekano wa poromoko zaidi ya ardhi. Chanzo cha Umoja wa Mataifa kililiambia shirika la habari la AFP, wakazi wa eneo hilo walikuwa wakichimba vilima vikubwa vya matope kwa kutumia sepetu na mikono yao kuwatafuta waathiriwa na walionusurika katika maporomoko hayo ya ardhi, katika e eneo la Kencho Shasa Gozi, eneo ambalo ni gumu kufikia, katika jimbo la mkoa wa Ethiopia Kusini mamia ya kilomita kutoka mji mkuu Addis Ababa. Kufikia sasa wanaume 148 na wanawake 81 wamethibitishwa kufariki katika janga hilo lililokumba eneo la mbali na milima. Idara ya maswala ya mawasiliano ya kanda ya Gofa ambayo inashughulikia eneo hilo ilisema Jumanne. Unasikiliza Sauti Amerika VOA. Jeshi la Israeli limesema kwamba limetekeleza operesheni ya ardhini na mashambulizi ya anga kusini mwa Gaza katika mji wa Khan Younis. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wameelezea wasiwasi kuhusu hali ya raia katika sehemu hiyo, huku ofisi ya msaada ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa ikisema kwamba karibu wakazi elfu mia moja hamsini wa, wa Kanunis wamelazimika kuondoka sehemu hiyo kufuatia amri ya Israeli. Stephane Dujarric, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, ameambia waandishi wa habari kwamba muda wa watu kutakiwa kuondoka sehemu hiyo haukutosha kutosha na kwamba jeshi la Israeli limeongeza operesheni zake katika sehemu hiyo. Jeshi la Israeli limesema kwamba limetekeleza uvamizi katika mji wa kusini wa Rafa, huku likitekeleza darzeni ya mashambulizi kote ukanda wa Gaza. Wizara ya afya ya Gaza imesema kwamba miili ya watu 55 imefikishwa katika hospitali tofauti ndani ya muda wa siku moja na kufikisha hesabu ya watu ambao wamefariki kufikia 39145 tangu mwezi wa Oktoba vita vilipoanza hesabu ya wizara ya afya Gaza haitofautishi vifo vya raia wala wanamgambo wa Hamas. Kimbuga Gaem kimepiga Taiwan baada ya kusababisha uharibifu nchini Ufilipino. Maafisa wa Ufilipino wanasema kwamba watu kumi na wawili wamefariki kutokana na mafuriko na maporomoko ya ardhi kutokana na mvua kubwa na kimbunga. Kati ya waliofariki ni mama mjamzito na watoto watatu katika maporomoko ya ardhi katika jimbo la Batangas nje ya mji mkuu wa Manila. Idara ya kutabiri hali ya hewa ya Taiwan imesema kwamba kimbunga Gaemi kinaelekea sehemu za kaskazini mashariki mwa kisiwa hicho, upepo ukivuma kwa kasi ya kilomita 162 kwa saa. Asante sana mwenzangu Kennes Bwire kwa habari hizo za kimataifa. Na unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kama tulivyodokeza hapo awali, mwanzoni mwa matangazo haya, ni kwamba hapa Marekani Uh, mamia au uh, hata maelfu ya waandamanaji wamekusanyika hapa mjini Washington DC, wengi wao wakilalamikia uh, vita vinavyoendelea huko Gaza, wakati waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu akitarajiwa baadaye hivi leo kuhutubia bunge la Marekani. Mwenzetu Abdu Shakur Abud yuko kwenye laini ya simu na yuko kwenye maeneo ya maandamano. Karibu sana Shakuru. Hebu tueleze hivi sasa tunapozungumza, nilipokuwa nikija studio nimeona baadhi ya waandamanaji kupitia dirisha ya ofisi, hali ikoje huko karibu na makao ya bunge? Hali ni kwamba usalamu umefanyika vizuri sana. Waandamanaji wamesukuma na wamepelekwa katika eneo maalum hapa, ambapo watu wanaendelea aa kuwezeka na, na, na, na kuungana na maandamano ambayo yameanza hapa, yaliyoangaliwa na vijana wa vyuo vikuu. Kwa jimbo la kwa mawe. na Shakuru, sijui kwa kawaida wakati maandamano yanapofanyika hapa DC huwa kuna maandamano yanayotetea uh, wale walio uh, tekwa nyara na Hamas na kuna wale wanaopinga vita vya Hamas. Waandamanaji, ambao unawashuhudia sasa hivi, malalamishi yao ni yapi hasa? Hakika kitu ambacho cha kitokea kwamba waandamanaji wa pande zote wameungana. Wayahudi wanapigania makosa ya kilio huru na Wapalestina wanataka vita baraza vimalizike. Wameungana kwa sababu wanasema wana lengo moja, wanataka vita vimalizike, amani irudi. Halafu wanataka kuona kwamba hali ya amani kwa ujumla inarudi ya kati. Hasa wanataka suluhisho la mataifa mawili ikubaliwe, lakini kwanza wanamtaka Uh, <coughs> Shakuru najua kwamba kelele ni nyingi na ninafahamu ni kwa sababu ya waandamanaji lakini kidogo tu ili ni kupe nafasi uendelee kutazama hali ilivyo. Uh, inajulikana kwamba Ntenyahu atahutubia bunge baadaye, sio sasa hivi. Je, waandamanaji wanatarajiwa kuendelea kuongezeka karibu na majengo ya bunge au kuna hali fulani ya udhibiti uh, ambao anatarajiwa kwamba labda yatakuwa amepungua wakati wa hotuba yake? Wanatarajia kwamba maandamano yataongezeka, wanatarajia kwamba hali ya maandamano itaongezeka, maanake leo ni siku ya kazi. Wanatarajia makundi mengine, kumetangazwa kwamba watu wafike kwa wingi kabla ya aia. Kwa hivyo inaonekana kwamba hali ya usalama naa kunge, watatarajia maandamano yakuwa makubwa zaidi. Haya basi, sijui kama kuna chochote kinatarajiwa ambacho Netanyahu atasema, na pia vilevile vile, uh, makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris anasemekana hatahudhuria. Sijui kama hili lina athari yoyote katika siasa za Marekani zinazoendelea, maanake anasemekana mwenyewe hatahudhuria, uh, hotuba hiyo ya Netanyahu. Netanyahu anakuja kutoa hotuba ambayo upande mmoja anasemekana uh... Inaonekana tuna matatizo kidogo. Shakuru yuko kwenye mazingira ambayo yana watu wengi kama unavyosikia, lakini kidogo tu ni kwamba tumepata taarifa kwamba maandamano yanaendelea na yanatarajiwa kuongezeka, uh, uh, kabla ya Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa Israel kuhutubia bunge la Marekani. Lakini kilichojulikana kufikia sasa ni kwamba makamu wa rais wa Marekani ambaye sasa ndiye atakuwa mgombea wa urais baadaye mwaka huu wa upande wa demokrat yeye mwenyewe hatahudhuria moja kwa moja hotuba hiyo. Basi tutaendelea kukusanya ripoti kulingana na hali linavyoendelea na kwa uhakika, kwenye matangazo yetu mengine tutakufahamisha zaidi. Tukiondoka hapa Marekani, tuelekee moja kwa moja huko Afrika ambapo Umoja wa Mataifa kupitia MONUSCO wamesema hataondoka katika mikoa ya Ituri na Kivu Kaskazini katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kabla ya kupatikana kwa usalama, lengo kubwa likiwa ni kuondoka kwa njia ya amani na taratibu zenye heshima. Amesema Omar Abud, mkuu wa MONUSCO. Hostel Maribika anaripoti zaidi kutoka Goma. Omar Abud mkuu wa ofisi za Umoja wa Mataifa Kivu Kaskazini asema MONUSCO haitaondoka mkoani Kivu Kaskazini mashariki mwa Kongo kwa sasa. Hii ni baada ya kuondoka katika eneo nyingi ya Kivu Kusini, na kwa sasa sehemu kubwa ya wanajeshi wao wakiwa katika mji wa Beni na Sake, Kivu Kaskazini, na Bunia mkoani Ituri. Hatupo hapa kuondoka kwa, kwa ghafla. Na hii ni muhimu kwetu, ni muhimu kwenu, na ni muhimu kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuelewa, ili siku moja tuondoke kwa utaratibu na heshima, kwani tumefanya kazi nyingi kwa miaka nyingi. Omar amesema kuwa katika hatua zilizochukuliwa na Baraza la Umoja wa Mataifa kuondoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa MONUSCO mikoa ya Kivu Kaskazini na Ituri haikuhusika kuondoka kwetu Kivu Kaskazini haikuwafikiwa na baraza la Umoja wa Mataifa na itachukua muda. Kuhusiana na msimamo huo, nimezungumza naye John Banyene, mkuu kiongozi wa mashirika mbalimbali mbali ya kirahia Kivu Kaskazini. MONUSCO akibaki japokuwa amani hatuna na usalama hatuna Inakuwa ni kama mkuki ambao wanachomeka raia. Nawaza gavunmenti ya kwetu inaomba iweze ku, eh, kufikiri na kuangalia namna gani inapashwa kufanya yote ili amani na usalama yaweze kurejea, ambako wakaazi kwa muda mrefu wamekuwa wakiandamana kuomba Umoja wa Mataifa kuondoka na kikosi chake kwa kushindwa kulinda raia wa Kongo. Tunasema kila mara MONUSCO iondoke ni kwa sababu eh, ya kufatana na magumu ambayo tunakuwa nayo ya kukosa amani na usalama, eh, kisha miaka zaidi ya ishirini matatizo ya ukosefu wa amani uungaliki. Kukiwa Sadek ambao nao wameanza kulalamikiwa na wananchi kushindwa kufukuza uasi wa M23. Cosmas Bahali ni wa IPCS, taasisi inayohusika na utatuzi wa migogoro barani Afrika, akiwa Tanzania majeshi ya Afrika Kusini na, na, na, na, na ya ya SADC hayawezi eh, kuteketeza kute mawazo yaliyoko mtu mmoja mmoja na aliyo kwenye M23, kwa sababu wazo ndio linafanya watu washike silaha. Kwa hiyo ili kulimaliza wazo lile la, la, la mtu anayeshika silaha ni ngumu, haliwezi kumalizwa na majeshi ya SADC. Ni bidi kuzungumzwa na jumuiya ya kimataifa, kuzungumza na Wakongomani, kuzungumza na watu wenye silaha iweze kujua, je, mawazo yao ambayo wanataka yatekelezeke yaweje serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kwa upande wake ikisema swala la monisco linajadiliwa new york wakisubiri jeshi la rwanda kuondoka mashariki mwa kongo ndipo juhudi nyingine zitaendelea oser malvika sauti amerika goma unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc Mashirika ya kupigania haki za binadamu na vyama vya upinzani nchini Uganda vimelaani kitendo cha polisi na vikosi vingine vya kulinda usalama nchini humo kwa kutumia nguvu kupita kiasi, wakati wa kudhibiti maandamano dhidi ya ufisadi yaliyofanyika jijini Kampala mapema leo. Anajiri kufuatia darzeni za andamanaji kufunguliwa mashtaka katika mahakama moja mjini humo. Sadam Bubale ana taarifa kamili kutoka Kampala. Taasisi ya wanasheria ya Uganda na vyama vingine vya kisiasa vya upinzani vimelaani vikali jinsi walinda usalama walivyokabiliana na waandamanaji wa amani dhidi ya ufisadi waliokusudia kuandamana hadi bungeni na kuwasilisha malalamishi yao. Bernard Houndo ambaye ni rais wa taasisi hiyo anasema maafisa wa usalama walikiuka sheria na katiba katika utekelezaji wa majukumu yao. Taasisi hiyo sasa imetoa mawakili ishirini kusaidia katika kutoa huduma za kisheria bila malipo kwa waandamanaji waliokamatwa. Takriban waandamanaji arobaini na wanne walifunguliwa mashtaka na kuweka rimande baada ya kufika katika mahakama ya hakimu mkazi mjini Kampala siku ya Jumanne. Kwa mujibu wa Oundo, tumetuma zaidi ya wanasheria ishirini kutoa huduma za kisheria kwa washukiwa hawa. Vijana wanachokifanya ni kitu kizuri vijana hao wanawakilisha sauti za watu wengi. Kama taasisi, tuna lani ufisadi. Ni jukumu la kila mtu kupinga ufisadi kwa kadri ya uwezo wake. Kiranja wa upinzani bungeni John Baptist Nambeshe amesikitishwa na jinsi walinda usalama walivyokabiliana na waandamanaji na kusema kwamba kama chama wanaunga mkono azma ya waandamanaji. Uh, mimi kama karanja wa upinzani Uh, pamoja na wenzetu tumekuwa kwa mkutano yetu ya uh, shadow cabinet na tumeamua tuunge mkono our Generation Z na the millennials vijana wenye wako kwa hii uh, maandamano. Ubaya uh, serikali imewazuia kufanya maandamano, na hii iko kwa, kwa katiba. Hii ni constitutional right, so tumedenounce na tumenao si ile mambo ya kunyanyaza na kuwazuia kufanya maandamano yao kuja hapa a, kwa ubunge. Hadi sasa jeshi la polisi halijatoa taarifa kamili kuhusu idadi ya watu waliokamatwa, lakini inakadiriwa kwamba zaidi ya watu 60 walikamatwa katika maandamano hayo. Maafisa wa jeshi la nchi na polisi bado wamekita kambi katika maeneo ya bunge huku kukiwa na uwepo mkubwa wa maafisa mbalimbali wa usalama kote jijini kampala kudhibiti tishio la maandamano mengine sadamu bale sauti amerika kampala Shirika la Umoja wa Mataifa la UNAIDS limetoa ripoti yake ya mwaka katika mkutano wa dunia wa HIV na Ukimwi unaoendelea Munich, Ujerumani, wiki hii. Huu ni mkutano wa 25 wa kimataifa ambapo maswala mbali mbali yanayohusu ugonjwa huo yanajadiliwa. Katika makala ya afya hivi leo, mwenzangu Miri Mgawe anaangalia mambo muhimu ambayo ripoti hiyo imeeleza mwaka huu. Ripoti hiyo inaonyesha kuwa kwa mara ya kwanza katika historia maambukizi ya virusi vya HIV vinavyosababisha ugonjwa wa UKIMWI yameshuka kwa kiasi kikubwa katika nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Na kulingana na ripoti hiyo, Tanzania bado inabaki kuwa moja ya nchi zenye idadi kubwa ya watu wanaoishi na maambukizi ya HIV bila ya kupatiwa tiba. Nchi nyingine ni Angola, Msumbiji, Uganda na Afrika Kusini. Dr Aquila Tem kutoka shirika la Elizabeth Pediatric Aids Foundation anahudhuria mkutano huo wa dunia wa HIV na ukimwi huko Munich, Ujerumani. Anaeleza ni matokeo gani muhimu yaliyopatikana katika ripoti ya UNAIDS hasa kwa ajili ya Afrika. Kwa mara ya kwanza katika historia ya janga hili la maambukizi ya virusi vinavyosababisha ukimwi na ukimwi, tumeona kuna upungufu mkubwa wa maambukizi Uh, umekuwa katika nchi zilizopo uh, chini ya jangwa la la Sahara uh, takribani asilimia themanini ya maambukizi mapya ya, mm. ya VVU yamekuwa katika maeneo kama Mashariki ya Kati Afrika ya Kaskazini uh, uh, Marekani ya Kusini na watu wengi zaidi sasa hivi wanapokea uh, dawa hizi za kufubaza VVU na pia wale ambao wanapokea dawa za, vi, vi, za kufubaza VVU pia watu hao hao wanaonekana virusi hivi vimefubaa. Mkutano huu unawaleta pamoja madaktari, wanasayansi, wanateknolojia teknolojia wa afya, watunga sera, watu wanaoishi na virusi vya HIV na ukimwi, wahisani na wadau wengine. Lengo kuu ni kujadiliana kwa pamoja kuangalia malengo yaliyofikiwa, changamoto na jinsi ya kusonga mbele, ili kufikia malengo ya Umoja wa Mataifa kutokomeza HIV na ukimwi ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Dkt Temu anasema nchi za Afrika zipo katika nafasi nzuri kufikia malengo yao, lakini zipo changamoto zinazoweza kuchelewesha. Lakini bado kuna watu wengi zaidi ambao wametambulika wanaishi na maambukizi ya HIV hawajaanza hizi dawa, na kwa sababu hawajazianza hizi dawa uh, hatari iliyopo ni kwamba watashindwa kufubaza viviu na wataishia kupata ukimwi. Na hicho ndo tunacho uh, jaribu kuelimisha jamii na kufanya kazi na wizara na serikali yetu, ili wale wote ambao wametambulika wana maambukizi ya viviu wawekwe kwenye dawa na waweze kufubaza viviu na waweze kuendelea vizuri. Kuhusu suala la ukosefu wa fedha kutoka serikalini na kwa wahisani kwa ajili ya kufanikisha malengo hayo, mkutano huo umejadili kwa kina na umetoa wito kwa wahusika kuja pamoja kufanya utatuzi wa haraka. Ripoti hii imetuambia kwamba tunaelekea kwenye tisini na tano tisini na tano zote tatu, asilimia tisini na tano ya wale wanaokadiriwa kuwa wanaishi na maambukizi ya VVU waweze kutambua hali zao, asilimia tisini na tano ya wale waliotambulika waweze kuwekwa kwenye dawa za kukubaza uh, VVU na asilimia tisini na tano ya wale ambao wameshaanza uh, kutumia hizi dawa za kukubaza VVU waweze uh, virusi vyao viweze kufubaa. Sasa ripoti hii inatuambia bado kwamba tuna tuna, tuna tuna kazi ya kufanya kazi kubwa ambayo tunayotakiwa tuna kufanya, uh, ni kuongeza nguvu uh, ushirikiano wa wadau wote ambao wanashughulika wana na suala hili au tunasema Uh, wawakilishi wa au uh, mabalozi uh, wanaoshughulika na janga hili la VVU na ukimwi kuweza kufanya kazi kwa pamoja, lakini tuna, tuna nyenzo uh, tuna ujuzi uh, wa kuweza kutoa hizi huduma kwa usahihi hata hivyo, Umoja wa Mataifa kupitia shirika hilo la UNAIDS limeweka malengo yanayojulikana kama tisini na tano tisini na tano tisini na tano ikiwa e, na maana ya kufikia asilimia tisini na tano ya kuondokana kabisa na maambukizi. Je, ni jinsi gani nchi za Afrika zitafikia hapa? Dkt Temo anaeleza. Kauli mbiu ya mwaka huu inasema tumweke mtu mbele, uh, putting people first. Kauli mbiu hii inakuja kwa wakati sahihi kwamba tumejifunza katika miaka mingi kwamba kila mtu tunampa kipaumbele chake, na kila mtu ni wa wa namna yake na ana vitu vyake ambavyo katika tunavyompa huduma tumwangalie mtu kama yeye na tumuweke mbele, jinsi ambavyo tunampa jinsi tunavyotoa huduma kwa watoto na jinsi tunavyotoa huduma kwa vijana balee na kina mama ni tofauti, na mazingira tunayotoka yanatofautiana, kuna mjini a, kuna vijijini. Lakini mwisho wa siku, kauli mbio hii iliyosema tuwaweke watu mbele inaweka msisitizo kwamba tumewasahau watoto. Hadi wiki ijayo, naitwa Meri Mgawe na kusii, tuungane tena katika kipindi cha afya. Asante sana Meri Mgawe kwa taarifa hiyo ya kuhusiana na uliza daktari. Basi uh, tunapokaribia kufunga matangazo yetu, ni vyema kueleza kwamba saa tatu za usiku sasa saa za Afrika Mashariki kutakuwa ni wakati wa kipindi cha kwa Undani, mojawapo ya maswala tukiangalia ugombezi wa kura au wa urais wake Kamala Harris hapa Marekani kwa tiketi ya Democratic baadaye mwaka huo basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na kwa niaba ya wote ambao wameshiriki katika matangazo ya leo produsa aida isa msimamizi alikuwa ni bmj murithi kutoka washington dc jina langu harrison kamao na nimeshirikiana naye kennes bwire kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Maafa yanayotokea Sudani ni janga kubwa. Kuna zaidi ya watu milioni kumi wapya waliokimbia makazi yao kwa lazima, wakiwemo zaidi ya milioni mbili ambao wamekimbilia nchi jirani kutafuta usalama, amesema balozi wa Marekani wa Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield katika mkutano wa hivi karibuni. Na kisha kuna njaa, amesema watu milioni 25.6 ambao wanakabiliwa na shida au viwango vya juu vya uhaba wa chakula. Theluthi moja yao wanakabiliwa na hali ya dharura, na robo tatu ya watu milioni, wanawake, watoto na pia wachanga, wanaokabiliwa na njaa, wanakula uchafu ili kuishi, pia wakitegemea majani ya miti kwa lishe. Mgogoro huu nchini Sudani umekabiliwa kwa kiasi kikubwa na ukimya, amesema Balozi Thomas Greenfield. Miezi mitatu baada ya mkutano wa kutoa ahadi za kuchangia wa Aprili 15 jijini Paris, ni theluthi mbili tu ya ahadi ambazo zimetolewa na ni takriban robo tu ya majibu ndiyo yamefadhiliwa. Wakati wote huo, kivuko cha mpaka cha Adre, mojawapo ya muhimu zaidi katika usambazaji wa misaada ya kibinadamu, kinaendelea kuzuiwa na vikosi vya wanajeshi wa Sudan. Kizuizi hiki hakikubaliki kabisa. Toka 2024 Marekani imetoa dola nusu bilioni kwa misaada ya kibinadamu nchini Sudan, inayolenga kuwapa wale wanaohitaji misaada ya afya, lishe, elimu, usafiri, maji na usafi wa mazingira, makazi na misaada ya kisaikolojia. Fedha hizi sio tu zinakwenda kwa wale walio ndani ya Sudan, lakini pia kwa nchi jirani kama Chad, Misri, Sudan Kusini na Ethiopia ambazo zimepokea wanaoomba hifadhi na wakimbizi zaidi kila siku. Lakini tunajua hitaji hilo linahitaji fedha zaidi, ameonya balozi Thomas Greenfield. Ninajivunia kutangaza kwamba Marekani inatoa dola milioni 23 za ziada kwa ufadhili kwa watu wa Sudan. Tuna matumai duru hii mpya ya msaada itatumika kama mwito wa kuchukua hatua kwa wengine kufuata. Pesa hizi hata hivyo, si dawa, ameonya balozi Thomas Greenfield. Ndiyo maana pamoja na kufadhili majibu ya mzozo huu tutaendelea kufanya kazi kwa bidii kushughulikia sababu kuu, amesema. Muhimu zaidi, Marekani itaendeleza juhudi za kidiplomasia kumaliza mzozo huu wa kutisha na kuirejesha Sudan kwenye mwelekeo wa demokrasia, utulivu na usalama. Marekani inawashukuru washirika wote ambao wamejiunga katika shughuli ya kumaliza hali ya kutisha nchini Sudan na kuzitaka nchi zaidi kufanya hivyo. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani.