Hizi ni habari za dunia kutoka Sauti Amerika, VOA. Mimi ni Kennes Bwire. Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu anatarajiwa kuomba msaada zaidi kwa Israeli kuendelea kupambana na wanamgambo wa Hamas wakati atakapohutubia mabaraza mawili ya bunge la Marekani leo Jumatano. Ziara ya Netanyahu hapa Marekani inajiri wakati kuna shinikizo ndani ya Israeli kuitaka serikali yake kuhakikisha kwamba mateka wanaoshikiliwa na wanamgambo wa Hamas katika ukanda wa Gaza wanaachiliwa huru. Kuna hali ya sintofahamu pia kuhusu hali ya baadaye ya Israeli wakati Marekani ambayo ni mshirika mkubwa wa Israeli inajitayarisha kwa uchaguzi mkuu mwezi Novemba mwaka huu. Marekani, Misri na Qatar zimekuwa zikitafuta makubaliano ya amani kati ya Israeli na Hamas kwa muda wa miezi kadhaa sasa, ili kusitisha vita, kuachiliwa mateka na kuongeza msaada wa kibinadamu kwa watu wa Gaza. Juhudi hizo hazijafanikiwa hadi sasa kupata suluhu, huku mapigano yakiendelea Gaza na kutishia kutokea mgogoro mkubwa wa kikanda, mashambulizi yakitokea kati ya Israel na Lebanon, huku wapiganaji wa Yemen wakihuthi wakishambulia meli za kusafirisha mizigo katika bahari ya Shamu. Hali ya utulivu imeanza kurejea katika mji mkuu wa Dhaka, Bangladesh, baada ya siku nne za maandamano mabaya ya wanafunzi wa vyuo vikuu kote nchini na yaliyosababisha vifo Waandamanaji walikuwa wakipinga mpango wa serikali wa kutoa ajira. Agizo la watu kusalia makwao limeondolewa huku magari yakirejea barabarani kwa shughuli za kawaida. Ofisi zimefunguliwa, huduma ya intaneti imerudishwa wakati sehemu kubwa ya nchi japo mitandao ya kijamii imeendelea kufungwa. Makabiliano kati ya waandamanaji na maafisa wa polisi yamepelekea vifo vya watu 150. Utulivu umerejea baada ya mahakama ya juu kuunga mkono rufaa iliyowasilishwa na serikali ya waziri mkuu Sheikh Hasina, na kuagiza kwamba asilimia 93 ya nafasi za kazi zinastahili kutolewa kwa watu wenye vigezo vinavyostahili. Watu 18 wamefariki katika ajali ya ndege nchini Nepal. Ndege Yaswari ya swaria imeanguka muda mfupi baada ya kupaa. Mtu mmoja pekee ndiye amenusurika na ni rubani msaidizi, amepata majeraha ya jicho na anatibiwa hospitalini. Ndege hiyo ilikuwa inaondoka Kathmandu ikielekea mji wa Pokhara, na ajali imepelekea uwanja wa ndege wa kimataifa wa Tribhuvan kufungwa. Ndege hii ilianguka ndani ya uwanja ilipokuwa inapinda upande wa kulia. Ilipoanguka, wafanyakazi ndani ya ndege hiyo na abiria kumi na sita waliokuwa ndani ya ndege ni raia wa Nepal. Mtu mmoja ametambuliwa kuwa raia wa Yemen. Rais wa Kenya Dr. William Ruto amemteua John Mbadi kuwa waziri wa fedha katika baraza la mawaziri ambalo linajumuisha wanasiasa kutoka muungano wa vyama vya upinzani. Uteuzi mpya wa Ruto unalenga kujibu madai ya waandamanaji ambao wamekuwa wakiandamana katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki katika wiki za hivi karibuni. Ruto amesema uteuzi wake unamjumlisha kila mtu, baada ya kuvunja baraza lake la mawaziri mapema mwezi huu kutokana na matakwa ya waandamanaji vijana. Maandamano hayo pia ndiyo mtihani mkubwa kwa utawala wa Ruto ambaye amekuwa madarakani kwa muda wa miaka miwili sasa. Ruto vilevile vile amesema kwamba hatapendekeza mabadiliko kwa sheria za kupambana na ufisadi za Kenya. Wengine walioteuliwa kutoka chama cha upinzani cha Orange Democratic Movement ODM ni aliyekuwa gavana wa Kakamega Wycliffe Oparanya kama waziri wa vyama vya ushirika, Opiyo Wandayi kama waziri wa nishati na mafuta, Hassan Ali Joho kuwa waziri wa madini na uchumi unaotokana na rasilimali za baharini. Chama cha ODM kinaongozwa na Raila Odinga. Jeshi la Israeli limesema kwamba limetekeleza operesheni ardhini na mashambulizi ya anga kusini mwa Gaza, katika mji wa Khan Younis. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wameelezea wasiwasi kuhusu hali ya raia katika sehemu hiyo, huku ofisi ya misaada ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa ikisema kwamba karibu wakazi elfu mia moja hamsini wa Khan Younis wamelazimika kuondoka sehemu hiyo kufuatia amri ya Israeli. Stefan Dujarik, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, ameambia waandishi wa habari kwamba muda wa watu kutakiwa kuondoka sehemu hiyo haukutosha na kwamba jeshi la Israeli limeongoza operesheni zake katika sehemu hiyo. Jeshi la Israeli limesema kwamba limetekeleza uvamizi katika mji wa kusini wa Rafa, huku likitekeleza darzeni ya mashambulizi kote katika ukanda wa Gaza. Hesabu ya wizara ya afya ya Gaza haitofautishi vifo vya raia wala wana mgambo wa Hamas. Nakomea hapo kwa sasa. Mimi ni Kenneth Bwire undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni siku nyingine tunayokualika katika matangazo haya ya kwa Undani, ambapo tunaangazia safari ya Kamala Harris, mwanamke wa kwanza kuwahi kuwa makamu wa rais na huenda akateuliwa kushika wadhifa wa juu wa chama cha Democratic kuwania uchaguzi wa urais wa Marekani. Na katika sehemu ya pili tunaangazia suala la olimpiki nchini Ufaransa ambayo itafanyika mjini Paris, ambapo takriban wana michezo elfu kumi kutoka sehemu mbalimbali mbali duniani wanakutana Ufaransa kwa ajili ya michezo ya olimpiki. Kamala Harris, mwanamke wa kwanza kuwahi kuwa makamu rais katika taifa la Marekani, huenda akateuliwa kushika wadhifa wa juu wa chama cha Demokrati kuwania urais wa Marekani katika mkutano wa Demokrat unaotarajiwa kufanyika mwezi Agosti katika jimbo la Chicago. Hatua ya Kamala Harris kupendekezwa na Rais Joe Biden kuchukua nafasi yake kuwania urais unaingia katika vitabu vya historia nchini Marekani. Kamala, seneta wa zamani, alikuwa mwanamke wa kwanza kuwa makamu wa rais katika taifa la Marekani. Lakini sasa tujadili swala hili kwa undani zaidi. Naungana na Profesa David Monda ambaye ni mhadhiri wa chuo kikuu cha New York City. Yuko maeneo ya Paris kule Ufaransa, na anaungana nasi kwa njia ya simu. Prof, karibu sana katika kipindi cha kwa undani. Tuanze. Je, Kamala Harris ana nafasi gani katika uchaguzi wa urais kama mwanamke? Jinsia yake itatumiwa kisiasa kujaribu kudhofisha nafsi yake ya kushinda urais. Tunajua kila uh, kukicha, Donald Trump anatumia matamshi machafu, anatumia uh, jinsia kujaribu kudhofisha nafsi ya wanawake. Na pia Trump atatumia ile dhana ya kwamba asilia yake ni nyeusi na asilia yake pia ni ya kihindi kujaribu uh, jaribu kuzofisha nafsi yake ya kuweza uh, kushinda uchaguzi huu, na pia ku- kuiongezea ku, kuiongezea mori eh, au kuwaongezea mori wafuasi wake wa dhati waweze kujitokeza kwa uh, uh, kumpigia kura Donald Trump. Nam prof, unaelewa kwamba mwezi Agosti wakati ambapo chama cha Demokrat kitakuwa na kongamano lake na atakuwa na idhinisho rasmi wakati huo, ah, je, kwa kuangalia tu ah, ni sere gani ambazo Kamala Harris ambazo anaweza kuja nayo ili kuwavutia wapiga kura wa jinsia yote? uh, nadhani na, na, ni, ni kujaribu kwa kuhakikisha kwamba wale wafuasi au uh, kongamano la wafuasi wanademokrat wote wanajitokeza uh, kumpigia kura na sana sana ni uh, ni mchakato wa weusi, ni mchakato wa wanawake weusi na wanawake wenye itikadi za au wastani wa, wa, wa uh, itikadi ya kati uh, wastani wa kati na pia uh, pia wanawake kwenye yale majimbo ambayo yana yumba yumba kama Pennsylvania, Michigan, Wisconsin na Ohio. Lakini pia itabidi ahakikishe ya kwamba vijana walio wengi wajitokeze ili waweze kupiga kura, maanake bila vijana, kura zao ni nyingi, hataweza eh, hata kumshinda Donald Trump. Barack Obama aliweza kushinda sana sana kwa sababu aliweza kuwavutia sana vijana kwa hivyo itabidi um, itabidi Kamala Harris ahakikisha kwamba anajaribu pia kuvutia vijana ili wajitokeze na aweze kushinda. Nam, kama nilivyotanguliza awali, mkutano wa demokrat utakuwa ni Agosti katika jimbo la Chicago. Je, Kamala Harris ana nafasi gani ya kupata uteuzi wa chama chake kwa nafasi ya urais ikilinganishwa na wagombea wengine? Kwa wakati huo sidhani atapata upinzani wowote tayari. Uh, ashapata wajumbe wa kutosha uh, kutoka wale wajumbe waliokuwa wamempigia uh, Joe Biden kura kama mgombea wa upande wa uh, wanademokrat. Kwa hivyo sidhani atapata upinzani pia, vigogo wale wengi ambao pengine wangetaenda ku, uh, kumpinga Kamala Harris kupitia upande wa wanademokrat wengi wao tayari wamemuunga mkono. Kwa hivyo, kwa wakati huu, chama cha Wanademokrat kinajaribu kujiunganisha au kuwaweka pamoja wa wafuasi wao, waonekane kama chama, ya kwamba wao wako pamoja, wako thabiti vile ilivyokuwa kwenye upande wa wa wana Republican. Kwa hivyo sidhania atapata upinzani wowote Nam uh, tangu kutangazwa kwake na rais Joe Biden kuchukua ile nafasi ya kuwania uh, uchaguzi au kuwania urais katika uchaguzi ambao utakafanyika uh, mwezi Novemba. Je, uh, kama makamu wa rais uh, anaweza kuwa me, ameathiri vipi maoni ya wapiga kura kuhusu uwezo wake wa kuwa rais? Hilo ni suala linaweza uh, kuangaziwa kwa pande mbili. Kwa upande fulani Eh, anaweza ku, anaweza kupigiwa, eh, kupigiwa shaka kwa suala fulani ambayo, eh, kama uhamiaji, swali la uhamiaji eh, ambapo kulikuwa na dosari au tashwishi fulani hapo, eh, ya kwamba pengine Kamala Harris hakuwa ameifuatilia ame kwa kina, lakini pia Kamala Harris anaweza kusema pia kwamba kwa sababu ana ule uzoefu wa kuwa naibu rais, kwa sababu yeye ndiye aliyekuwa e, kiti kimoja tu kuelekea au a, juu ya chini ya ya urais, anaweza kusema ule uzoefu umeweza kuboresha nafsi yake ya kuchapa kazi. Ana uzoefu, amekutana na viongozi wengi tu, magavana wa Marekani na wa viongozi wa kutoka mataifa mengi ya nje kwa hivyo pia anaweza kutumia eh, nafsi yake kama naibu rais kama kigezo ya kusema kwamba yuko tayari, yani yuko job ready. Uh, Prof, kama mchambuzi wa siasa hasa za Marekani, kuna mifano ya kihistoria, wanawake wengi waliofanikiwa katika siasa za juu hapa nchini Marekani, lakini swali ni je, Kamala Harris anaweza kufuata nyayo zao kweli? Anaweza, na hii ni nafasi yake kubwa ya kuweza Eh, ya kuweza kushinda urais na kuwa mwanamke wa kwanza kwa historia ya Marekani ya zaidi ya karne nne kuwa rais wa Marekani eh, na nasema uh, hivyo kwa sababu vile Joe Biden alijitoa kwenye kinyang'anyiro cha urais, ikasema ikasemekana ya kwamba Kamala Harris ndiye, uh, aliyeteuliwa. Wanademokrat waliweza kupata uchangishaji uh, wa fedha zaidi ya uh, dola themanini na moja milioni kwa chini ya masaa ishirini na nne. Kwa hivyo hiyo inaashiria kwamba ile muri iliyoko kwenye wanademokrat mm -hmm. kwenye wale ambao hawataki Donald Trump kuwa rais ni mkubwa sana, lakini itabidi vile Obama alifanya Kamala Harris aweze kujinadi, sio tu kusema ya kwamba anataka kuwa rais kwa sababu ni mwanamke, lakini aende zaidi ya hapo na kusema mimi, kuwa na mwanamke ni hali yangu ya utu, lakini sitaki kuwa rais kwa sababu mimi ni mwanamke. Nataka kuwa rais kwa sababu mimi ndiye nafaa, nayefaa. Mimi ndiye naweza kuchapa kazi zaidi ya wapinzani wangu wote mimi ndiye nitakayeweza kuchapa kazi hata kuliko Donald Trump. Hilo ndilo lazima ha, aliangazie. Vile vile Obama alikuwa ameangazia kwamba yeye ndiye anaweza kuchapa kazi zaidi kuliko wale wengine. Hakuwa anasisitiza sana ya kwamba yeye ni, ni mweusi. Aliangazia zaidi uzoefu wake wa kuchapa kazi. Naam, umegusia jambo muhimu sana kwamba itabidi sasa uh, Kamala Harris aweze kuuza sera zake, kujinadi na kueleza kwamba yeye ni kiongozi, licha ya kwamba yeye ni mwanamke. Lakini je, anaweza kupata uungwaji mkono kutoka kwa wanawake wapiga kura? Hilo ndilo donda dugu, hilo ndilo uh, swali ambalo itabidi tungojee tulione, maanake kihistoria wanawake hawajakuwa wakiunga wanawake ku, uh, mkono, lakini uh, uliniuliza historia ya wanawake kujaribu uh, kuwania siasa za Marekani yeah. Enzi za tuseme Geraldine Ferraro aliyegombea naibu rais miaka ya themanini uh, ni tofauti sana na Marekani ya leo ya mwaka elfu mbili ishirini na nne enzi za Hillary Clinton, za mwaka wa elfu, elfu, elfu mbili kumi na sita. E, mazingira ya kisiasa ni ni tofauti na Kamala Harris, sio Hillary Clinton. Kwa hivyo uh, nadhani anaweza, lakini tena lazima nisisitiza ya kwamba enzi zimebadilika -zime na watu wamekuwa uh, hawana tashwishi kwa ujumla uh, kumpigia mwanamke kura, wanachokitaka ni yule anayegombea kura aonyeshe wazi ya kwamba anaweza kazi yeah. Hata ingawa tuseme hakuna ubaguzi kwa kwa misingi ya, ya, ya kijinsia au eh, rangi, lakini itabidi ajinadi kusema ya kwamba anaweza kazi, kwa sababu yeye ndiye eh, ndiye ana kipawa cha kuwa rais sasa, na yani ameiva eh, imefika wakati kwake kuweza kuwa rais wa marekani prof nataka kusema asante sana kwa kuungana nasi ukiwa farihi kwa njia ya simu na kujadili uh, kipindi cha kwa undani usiku wa leo asante kunialika kuchangia mada ya leo endelea na tajriba yenu shupavu ya wanahabari endelevu asante prof Amekuwa ni profesa David Monda, ambaye tumezungumza naye kwa njia ya simu. Sasa tunaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Karibu katika sehemu ya pili. Takriban wanamichezo elfu kumi kutoka sehemu mbalimbali mbali duniani wanakutana Ufaransa kwa michezo ya Olimpiki ambayo inafanyika mjini Paris. Kenya ni miongoni mwa nchi zinazowakilishwa na wanamichezo wengi, ikitarajia kuongoza tena orodha ya ubora kwa nchi za Afrika. Kupata haya kwa undani kutoka Mombasa, Kenya, tunaungana na Salma Mohamed na Josphat Kioko. Asante sana. Michezo ya Olimpiki ambayo ni michezo mikubwa zaidi duniani inafungua milango yake siku mbili kuanzia ya sasa, yaani kesho kutwa Ijumaa itakuwa ni ile hafla ya kufungua rasmi michezo hiyo. Kenya ni miongoni mwa nchi ambazo zina wanamichezo wanaotazamia kufanya vizuri katika michezo mbalimbali, voleboli, kuna timu ya ragbi. Mabondia hawakufuzi kuwakilisha katika ndondi, lakini wanariadha wanaotajika wanatarajiwa kuwakilisha Kenya Ilivyo desturi katika miaka iliyotangulia, miongoni mwa nchi za Afrika Mashariki, Kenya ina wanamichezo wengi zaidi, lakini mataifa ya Rwanda, Tanzania na Burundi yana wanariadha wachache. Kwa mfano, Tanzania wana riadha saba. Kenya inajiandaa kutetea ubingwa wa bara la Afrika kwa sababu miaka iliyotangulia imekuwa ikichukua nafasi ya kwanza, ikiwa makala iliyopita ya Tokyo Japan ilikuwa nchi ya kwanza barani Afrika kuongoza katika wingi wa medali. Katika mafanikio muhimu ambayo Kenya imeonyesha katika michezo hii ya Olimpiki ni kuwa na utawala katika mbio za kati na za mashuri, Keinu, ambao, za mbio za masafa marefu mwanariadha mashuhuri Kipchoge Keino, mmoja wa wanariadha ambao alishinda dhahabu katika mbio za mita elfu moja mia tano mwaka elfu moja mia tisa sitini na nane na mbio za mita elfu tatu kuruka viunzi mwaka elfu moja mia tisa sabini na mbili Mwingine ni Eliud Kipchoge ambaye alijulikana kwa umahiri wake katika mbio za marathon katika Olimpiki za Rio mwaka elfu mbili kumi na sita na anapendekezwa kwa Olimpiki ya Paris ya mwaka elfu mbili ishirini na nne. Katika idadi ambazo Kenya imejizolea katika olimpiki ni kufikia olimpiki ya mwaka elfu mbili ishirini ya Tokyo, ambapo Kenya ilishinda jumla ya medali 113 ambayo kati hazo ni kwamba mia moja na nne ni katika mbio na za uwanjani na saba katika ndondi. Michezo ya olimpiki ya Rio ya mwaka elfu mbili kumi na sita ilifana sana huku Kenya ikishinda medali ya kumi na tatu zikiwemo sita za dhahabu. Maonyesho ya hivi karibuni michezo ya olimpiki ya Tokyo ni kwamba Kenya ilishinda medali kumi zikiwemo nne za dhahabu, ambayo yalikuwa ya kufana sana na kufanya Kenya kujulikana dada Faith Kipyegon kutetea taji lake katika mbio za mita elfu moja na mia tano na, na Eliud Kipchoge kushinda marathon. Hivi tukisubiri michezo ifunguliwe rasmi huko Paris, Ufaransa, tayari wanamichezo wa Kenya baadhi yao wako katika mji huo. Timu ya voliboli imekuwa mazoezini huko Ufaransa. Timu ya ragbi pia imekuwa mazoezini huko Ufaransa, na baadhi ya wanariadha waliwasili kufanya mazoezi huko, hasa wale wa mbio fupi na hivi wengine wako nchini Kenya tayari wanajiandaa kuondoka kuelekea katika michezo hiyo. Lakini ni kwa nini Kenya kila mara hushinda dhahabu na medali zingine katika riadha? Kwa nini michezo mingine haifanyi vizuri? Paul Mutwi ni naibu rais wa chama cha riadha nchini Kenya AK na anatueleza hilo uh mchezo yaaina kadhaa kadhaa, na yako iko rugby, iko na kadhalika. Timu Kenya inaenda, tulianza kutayarisha hii timu tangu mwaka uliopita kwa sababu Olympics inakuwa na zile tuseme, kama ni 100 meters, kama ni iko ile kiwango, lazima mwanariaba afikie awe anawechaguliwa kwenda kushiriki katika hii michezo. Hata ng'ambo tunawapelekanga kwa michezo yingine ile wanaenda kukutana na wale labda, uh, kwenda kwa Olympic. Na ndiye ningependa niseme seme, uh, bahati ile tuko nayo mzuri ni wakati huu tuko na, uh, na wanariadha karibu kila kiwango ya atleti, tuko na chanje ya wanariadha kadhaa ambao tunafikiria Wanariadha wa Kenya sio tu kwamba wameleta medali nyumbani, lakini pia wamehamasisha vizazi na kuleta kutambuliwa kimataifa kwa nchi. Hadithi zao za mafanikio ni chanzo cha fahari ya kitaifa na motisha kwa wanariadha wachanga. Ushiriki wa Kenya katika michezo Olimpiki ni dhihirisho la talanta na ari ya riadha nchini, kutokana na kuendelea kuwekeza katika maendeleo ya michezo na mseto. Lakini kuna vikwazo ambavyo vipo kama vile vikwazo vya fedha, maswala ya kutumia madawa ya kulevya. Hata hivyo, kat... Katika mengi ambayo Wakenya ambao wanajitahadhari nayo ni vikwazo hivi ambavyo vinaikumba timu hii ya wanariadha kama anavyoeleza Paul Mutui. Hii tunaita anti doping, ni labda wanariadha huwa uh, wana labda kukula dawa za aina fulani za kuweka mizuri mizuri kuliko kawaida yake. Hiyo ndiye sasa kulisema kila mwanariadha lazima afanyiwe anti doping. Hmm. Tujue huyu mwanariadha tunapeleka huko vitu vyovyote vile vinaweza kuwa ati ne, kubali, tani, na across naao uh, testi moja ilikuwa ni lazima mwanariadha yeyote yule anakuja kwa tahio awe amefanyiwa hmm, mara kama tatu. Hiyo mara tatu ikawa ni negative. Hosting, but at lakini kuna matatizo ambayo wamekumba Kenya. Kila baada ya michezo inapofanyika, wanariadha walio na kipato cha chini wamekuwa wakitafuta mataifa mengine kwenda kuhamia. Michezo ya Olimpiki miaka ya nyuma imeshuhudia mwanariadha wa Kenya Stephen Cherono akihamia baharini na kushinda hata nishani ya dhahabu katika mbio za kuruka vizuizi na maji. Hali wanamichezo kuhama si riadha peke yake, hata michezo mingine inaoleta sifa katika bara la Afrika ni kwa nini basi? Paul Mutwi anatufanulia hilo. Makambi wananunua, wananunua wanariadha wao wazuri. Kwanza, mmoja alikuwa mchezaji wangu, Naiza Mutile <laughs> E, akienda kule wakabatiza, e, yeye wazi huyo sasa karendi, kama wakati huu tunazungumza ndio mpiguwa wa ameshinda ao tu mara kadhaa kadhaa. Kwa hivyo hiyo iko na, inawezekana ameshasaza kuwa mwenyeji wa nchi hiyo ingine, na hakuna kitu tunaweza sema, hapana, huyu alikuwa wetu ama kitu kama hiyo, hakuna. Paul Mutwi ni naibu mwenyekiti katika chama cha riadha nchini Kenya Hivi Kenya ikilenga kuboresha utendaji wake kutoka kwa olimpiki ya Tokyo ambapo ilishinda medali kumi, timu imejiandaa vyema na inajumuisha mchanganyiko wa wanariadha wenye uzoefu na wale wapya. Hata hivyo, Rais Ruto mapema mwezi huu kwenye kikao na wanamichezo wa Kenya katika ikulu aliwaonya kuwa mashindano ya olimpik mwaka huu hayatakuwa rahisi kwao kama inavyokuwa, kwa sababu wanariadha wengi duniani wamekuwa wakijiandaa kupambana na washindi Kenya. Charity Wanja ni mwanahabari mkakamavu ambaye amekuwa akifuatilia kwa karibu shughuli nzima ya timu hii kujiandaa kwenda huko Paris. Volleyball itakuwa mara yao ya pili mfululizo kukuwa wakienda katika michezo ya Olimpiki. Tunatazamia kuwa watakuwa na matokeo mazuri hata kama wanaweza wanaweza kosa kukua kwa podium. um, tukiangalia upande wa ragbi ya wanaume, hii ni mara yao ya tatu mfululizo wakianza kuanzia Rio 2016 tukienda Tokyo mwaka elfu mbili ishirini na moja na saa hii sasa wanaenda France. Tunatarajia wamepata uzoefu wa kutosha, na wataweza kukua na matokeo mazuri. Sasa walikuwa wametolewa katika ile mfumo wa HBC series, na wakiweza kurudi, wakati huo huo wakiwa wanafuzu kwenda kucheza katika Olympics France. Pia kwa mara ya kwanza tuko na mrembo katika mchezo wa judo. Ni mara ya kwanza tunatuma mrembo. Karibia kila olimpiki, Kenya imekuwa ikiongoza nchi zote za Afrika ukianzia mwaka wa elfu mbili na nane walipokuwa Beijing, China, Kenya ilipata medali nyingi zaidi, na safari hii pia inajiandaa kuonyesha kwamba wao ni mabingwa wa Afrika. Wakati wanariadha wa Kenya wanaelekea huko Paris, Ufaransa kushiriki michezo hiyo matumaini ya wa wakenya wengi ni hapo kuzua nishani nyingi zaidi za riadha. Charity anaingia hapa kutuelezea zaidi. Wengi wanasema timu ya wanawake ndo itabeba itakuwa na medali mingi kushinda vile wanaume watashinda, wakiwa wanatoa ubashiri katika mbio ya mita elfu kumi. So mwanadada huyo atakuwa akikimbia kwa mbio za mita elfu kumi na mita elfu tano ask ameshirikiana yeye na Kipiegon Uh, mwenye alivunja pia rekodi ya dunia ya mbio za mita elfu tano Ufaransa mwezi uliopita. Uh, tukikuja upande wa marathon pia wanaangalia pale, tuko na mwanariadha kwa na uzoefu Helen Obiri, alafu tuko na Sharon Lokedi na Peris Jepchirchir ambaye ni defending champion wa Olympics. Pale katika mbio za wanaume abingwa mara mbili kwa hizo mbio, Elo Kipchoge atakuwa na nia kuinda taji lake la tatu. Hatujui kama indo itakuwa olimpiki yake ya mwisho ama pengine atatushtua, ataenda <laughs> ile ya la 2028. Na anatarajia ana kuwa ataweza kupata medali t yuko nayo yule. Fatnado Manyala lengo lake kubwa ni kuhakikisha kwamba yuko katika fainali, na tukiangalia vile watu wakiwa wanakimbia ana hawa wanariadha wa Amerika walewako na uzoefu na Wabritish, lakini mm -hmm. Tunataka kuweko na medali, kama ni gold medal tuseme, tunaweza kuwa na kama sita saba hivi, alafu hizi medali zingine kwa hayo mengi tunawarudisha kwa wenzetu Washington. Kwa undani inakamilisha muda wake usiku wa leo. Mlikuwa nami Huba Abdi, mwongozaji wa kipindi amekuwa ni Aida Isa. Sina la ziada ila kwa kutakia usiku mwema, kwa heri.