Kumekucha Afrika. Ujambo mpenzi msikilizaji popote unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Alhamisi Julai 25 mwaka wa 2024. Jina langu ni Patrick Nduimana, na mimi ni Idi Ligongo. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Dodoma FM, Mbeya Highlands FM, Redio Ngoma ya Amani, Baraka Redio, Sango Malamu Bunia, Sauti ya Mwananchi Nakuru, Lulu FM Malindi na UBC Redio Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa voa swahili.com. Karibu. Katika ripoti tulizokuandalia leo, rais wa Marekani Joe Biden amelihutubia taifa na kusema wakati umewadia kwake kukabidhi madaraka kwa kizazi kipya na katika taarifa nyingine, rais William Ruto wa Kenya amewateua washirika wakuu wa Raila Odinga katika serikali yake. Wachambuzi wanasema nini? Ni dhahiri sahihi kwamba uh, Raila Odinga yuko katika serikali kwa, kwa muda huu uh, kwa sababu wale ambao wameingia wawili yao ni, ni naibu wake ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya nusu saa. Lakini kwanza Idi Ligongo anakusomea habari za dunia. Rais wa Marekani Joe Biden anasema anapitisha mwenge wa kizazi kipya, alipokuwa akielezea uamuzi wa kuondoka kwake ghafla kwenye kinyang'anyiro cha uchaguzi wa rais wa 2024 kwa Wamarekani kwa mara ya kwanza Jumatano usiku katika hotuba yake katika ofisi ya White House maarufu kama Oval Office iliyohitimisha kipindi chake cha zaidi ya miaka 50 katika siasa. Biden mwenye umri wa miaka 81 kwa wiki kadhaa alikuwa amekataa shinikizo kutoka kwa wademokrat wenzake la kujiondoa kwenye kinyanganyiro hicho kufuatia kile kilichoelezwa kwamba kutofanya vyema katika mjadala kati yake na rais wa zamani wa Marekani Donald Trump uliofanyika Juni 27. Taarifa zaidi utazipata katika matangazo yetu baadaye kuhusiana na ripoti hiyo. Mazungumzo kuhusu mpango wa kusitisha mapigano kati ya mzozo wa Gaza yanaonekana kuwa katika hatua za mwisho na rais wa Marekani Joe Biden na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu watajadili mianya iliyosalia leo hii Alhamisi, afisa mkuu wa Marekani amesema Jumatano. Afisa huyo akitoa maelezo kwa waandishi wa habari kabla ya mazungumzo yao amesema vikwazo vilivyosalia vinaweza kutatuliwa na kutakuwa na mikutano zaidi inayolenga kufikia makubaliano kati ya Israel na Hamas ndani ya wiki ijayo. Wapiganaji wanaoongozwa na Hamas walivamia kusini mwa Israel Oktoba 7 mwaka jana na kuua watu 1200 na na kuchukua matrekta 250 kwa mujibu wa Israel na kusababisha vita ambapo zaidi ya watu 38,000 wamewawa Gaza kwa mujibu wa wizara ya afya ya eneo hilo ambayo haijatofautisha vifo vya wapiganaji na raia katika hesabu yake. Vikosi vya Israel vimefanya mashambulizi mapya ya ukanda wa Gaza Jumatano, saa chache kabla ya waziri mkuu wake Benjamin Netanyahu kulihutubia bunge la Marekani. Mashambulizi hayo ya karibuni kabisa ya Israel yaliharibu nyumba katika miji ya mashariki ya Khan Younis, kusini mwa Gaza, na maelfu ya watu walilazimika kuelekea maeneo ya magharibi kutafuta makazi, wakazi wamesema. Huduma ya dharura ya kiraia ya Palestina imesema ilipokea simu za masikitiko kutoka kwa wakazi waliokwama katika nyumba zao huko Bani Suhaila, mashariki mwa Khan Yonis, lakini haikufanikiwa, hawakufanikiwa kufika katika mji huo madaktari baadaye walisema Wapalestina wawili waliuawa katika shambulizi la anga dhidi ya Bani Suhaila, ambapo tawi la wapiganaji wa Palestina Hamas limesema kuwa wapiganaji walilipua bomu dhidi ya shehena ya wanajeshi wa Israel. Naibu waziri mdogo wa mambo ya nje wa Marekani anayehusika na masuala ya kisiasa John bas alihitimisha ziara yake ya siku tatu nchini Tanzania na Chad, ambapo alifanya majadiliano juu ya fursa za kuimarisha ushirikiano kati ya Marekani na nchi hizo mbili. Patrik Nduimana ana maelezo kamili. Akizungumza na waandishi wa habari Jumatano kwa njia ya mtandao kutoka jijini Dar es Salaam, naibu waziri mdogo wa mambo ya nje wa Marekani John bas alisema alikutana na maafisa wakuu wa serikali ya Tanzania na kutafakari njia ambazo Marekani na nchi hiyo zinaweza kuimarisha zaidi uhusiano ambao tayari ni thabiti. Kati ya njia hizo, alisema ni kuendeleza rekodi nzuri ya mafanikio katika kipindi cha miaka ishirini iliyopita kwa kuisaidia jamii ya Tanzania kukabiliana na changamoto mbalimbali mbali, hasa UKIMWI, lakini pia kuendeleza mtandao thabiti wa ufuatiliaji wa afya na kuweka vituo vya kutoa huduma ya afya na miundombinu ambayo imeiwezesha jamii kupunguza kwa kasi viwango vya maambukizi ya HIV. Aliongeza kuwa watatafuta njia zaidi ambazo wanaweza kuimarisha ushirikiano na kusaidia serikali ya Tanzania na wananchi kufikia mustakabali bora kupitia ukuaji wa uchumi na maendeleo kwa kuongeza ajira na kuhakikisha Tanzania inaweza kunufaika kikamilifu kutokana na mabadiliko yanayoendelea kuelekea uchumi wa kijani na aina mbalimbali za madini muhimu na rasilimali nyingine. huko Chad, basi alisema alitaka kuelewa athari kwa Chad na raia wake kutokana na mizozo katika nchi zinazoizunguka Chad, kwanza vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan, lakini pia kuendelea kukosekana kwa usalama, hali inayosababishwa na makundi ya kigaidi katika eneo la magharibi na kanda ya Sahel, pamoja na changamoto za kukabiliana na Boko Haram katika bonde la ziwa Chad, bila kusahau mizozo ya ndani ambayo inasababisha watu kuhama makazi yao kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati na kuiongezea Chad mzigo wa wakimbizi. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mwanaharakati wa kiraia wa kikundi wa Kikurdi wa Iran Pashkan Aziz amehukumiwa kifo na kusababisha maandamano makubwa ya watumiaji wa mitandao ya kijamii na mashirika ya kutetea haki za binadamu. Maandamano hayo yamelaani Jamhuri ya Kiislamu kwa kulipiza kisasi kikatili dhidi ya wanaharakati wa kike. Mawakili wake walipokea uamuzi huo siku ya Jumanne. Hii inakuwa hukumu ya pili ya kifo kwa mfungwa wa kisiasa wa kike nchini Iran katika wiki za hivi karibuni. Hapo awali, Sharifeh Muhamadi, mwanaharakati wa kutetea haki za wafanyakazi anayeshikiliwa katika gereza la Lakan la Rasht, alihukumiwa kifo na mahakama ya mapinduzi ya Kiislamu ya mji huo pia kwa tuhuma za uasi. Taasisi ya kikurudi ya haki za binadam ya Hengau ilithibitisha kwa kusisitiza kwamba Aziz amehukumiwa kifo baada ya kukataliwa kuonana na mwanasheria pamoja na familia yake. Na shirika la kutetea haki za binadam la Amnesty International Alhamisi limetoa wito kwa Umoja wa Mataifa kuongeza muda wa vikwazo vya silaha kwa Darfur kufika Sudani yote katika ripoti yake kuhusu silaha zinazosambaa katika nchi hiyo iliyokumbwa na vita vita vya miezi 15 kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya akiba RSF vinachochewa na usambazaji holela wa silaha nchini Sudan kutoka katika mataifa na mashirika kote ulimwenguni, shirika la kutetea haki za binadamu limesema. Ripoti hiyo mpya iliyopewa jina la Silaha mpya zinazochochea migogoro ya Sudan imegundua silaha zilizotengenezwa hivi karibuni au kuhamishwa kutoka mataifa kadhaa zikiwemo Rusia, Uturuki, Umoja wa Falme za Kiarabu, Serbia, Yemen na China zimeingizwa na kutumika katika vita tangu vilipozuka mwezi wa Aprili mwaka jana, vita hivyo vimeua maelfu ya watu, huku wengine wakikadiria idadi ya waliofariki kuwa ni laki moja na elfu hamsini, kwa mujibu wa mjumbe wa Marekani nchini Sudan Tom Porielo. <tune> kama umejiunga nasi unaendelea kusikiliza kumbi kuu cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na mara baada ya kusikiliza habari hizo za dunia ambazo tutaendelea nazo hivi punde moja kwa moja, tuanze kuangalia ripoti yetu ya kwanza ya hii leo, ambapo rais wa Marekani Joe Biden Jumatano amelihutubia taifa kwa mara ya kwanza tangu alipotangaza kujiondoa kwenye kinyang'anyiro cha kugombea muhula wa pili na baada ya kuambukizwa virusi vya COVID-19. Biden amesema aliamua kujiondoa kwenye kinyang'anyiro dhidi ya rais mstaafu wa Marekani Donald Trump kwa sababu ana hofu juu ya mustakabali wa nchi. Patrick Ndwimana anaisoma ripoti kamili. Akiwa katika ofisi yake ya White House, Biden aliwataja marais watangulizi wake Thomas Jefferson, George Washington na Abraham Lincoln. Ninaheshimu ofisi hii, Biden alisema lakini naipenda nchi yangu zaidi. Biden mwenye umri wa miaka 81 alipuuza shinikizo kubwa kutoka kwa wademokrati wenzake ambao walimwomba kuacha kuwania muhula wa pili baada ya kushindwa kufanya vizuri katika mdahalo wa tarehe 27 Juni, akisema wakati fulani kwamba Mwenyezimungu pekee ndiye ataweza kumshawishi kuondoka kwenye kinyanganyiro. So nimeamua njia bora ya kusonga mbele, kukabidhi mwenge kwa kizazi kipya. Hiyo ndiyo njia bora ya kuunganisha taifa letu. Kuna pia muda na nafasi kwa sauti mpya, sauti za vijana, na muda huo ni huo. Biden alisema aliamua kuondoka kwenye kinyang'anyiro kusaidia kuponya majeraha katika chama cha Democratic na kuwaunganisha wademokrat kwa lengo la kushinda uchaguzi wa Novemba 5. Biden alisema hakuna kinachoweza kutuzuia kuokoa demokrasia yetu, na hii inajumuisha tamaa ya kibinafsi aliongeza kuwa jambo zuri kuhusu Marekani ni kwamba wafalme na madikteta hawatawali. Biden alimpongeza pia makamu wake Kamala Harris, akisema kuwa naamini ataiongoza nchi ikiwa atachaguliwa na Wamarekani. Nataka ni mshukuru kwa dhati makamu wa rais Kamala Harris. Ana uzoefu, ana nguvu, anaweza. Alikuwa mshirika wangu mkubwa kwa kuiongoza nchi. Sasa uamuzi ni kwenu, wananchi wa Marekani. Biden alisema, katika miezi sita inayosalia akiwa madarakani ataendelea kutekeleza sera alizoanzisha miaka mitatu na nusu iliyopita, hasa kuendelea kukuza uchumi wa nchi kuhakikisha Wamarekani wanaendelea kupata huduma ya afya kwa gharama nafuu. Katika sera ya kigeni alisema ataendelea na juhudi kuhakikisha vita vya Gaza vinakomeshwa na mateka wanashikiliwa na Hamas wanarudi katika familia zao. Unaendelea ya kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Muda mfupi tu Idi Ligongo anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken ataelekea Asia leo Alhamisi ili kuthibitisha uhusiano wake na washirika wake wa kimkakati baada ya kuhudhuria mkutano wa White House unaotarajiwa kati ya Rais Joe Biden na Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu. Waziri ataondoka leo kuelekea Asia baada ya kuhudhuria mkutano wa rais na waziri mkuu Netanyahu hapa Washington, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Matthew Miller amewaambia waandishi wa habari wakati wa mkutano wa Jumatano. Washington imesema imejitolea kwa washirika katika eneo la Indo Pacific licha ya mzozo wa mashariki ya kati. Hii ni safari ya kumi na nane ya waziri Blinken katika eneo hilo, Miller aliongeza kusema ataendelea kusafiri kwenda Laos, Vietnam, Japan, Singapore, Ufilipino na Mongolia. Na ujumbe wa polisi wa Kenya nchini Haiti unahitaji matokeo ya haraka, kwa mujibu wa taarifa ya usalama ya Jumatano, ikionya kwamba watu wanaoishi katika maeneo yanayodhibitiwa na magenge wataendelea kutegemea viongozi wao. Ujumbe wa kimataifa wa usaidizi wa usalama, yaani MSS utahitaji kuwasilisha haraka matokeo ya usalama yanayoonekana kwa jamii ili isionekane kama sehemu ya tatizo bali ni suluhisho, umesema mpango wa kidunia dhidi ya uhalifu jitok katika taarifa. Maafisa kadhaa wa polisi wa Kenya wamewasili katika taifa la Caribbean mwishoni mwa Juni na wamekuwa wakifanya doria pamoja na polisi wa kitaifa kama sehemu ya ujumbe uliocheleweshwa kwa muda mrefu unaoungwa mkono na Umoja wa Mataifa kupambana na magenge yenye silaha ambayo yameimarisha udhibiti wa maeneo makubwa ya mji mkuu wa Porto Prince. Zaidi ya watu nusu milioni wamekimbia makazi yao na karibu watu milioni tano wanakabiliwa na njaa kali. Hiyo unasikiliza, ni Sauti ya Amerika katika matangazo ya Kumekucha Afrika, matangazo ambayo yanasikika vyema kule Kenya kupitia 175 FM. Rais wa Kenya William Ruto Jumatano amewateua wandani wanne wa kiongozi wa upinzani Raila Odinga kwenye baraza lake la mawaziri kuchukua nyadhifa muhimu serikalini, ikiwa ni pamoja na wizara ya fedha na mipango ya uchumi ambayo itaongozwa na John Mbadi ambaye ni mwenyekiti wa chama cha ODM cha Odinga, kama anavyotuarifu mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera. Hatua hiyo imepokelewa na maoni mseto. John Mbadi Ng'ongo, egh cabinet secretary the order mili chama hicho cha upinzani cha bwana Odinga kimevuna pakubwa katika awamu ya pili ya uteuzi kwenye baraza la mawaziri katika serikali ya Ruto baada ya kuidhinisha kauli ya kufanya kazi na utawala wake kwa kile ilichokitaja kuwa ni mdao mkuu wa kisiasa nchini Kenya, na akiwezi kuwa mtazamaji wa kupita wakati hadi ya sasa na siku zijazo za taifa ziko hatarini. Bunge la Kitaifa la Kenya ambalo limerejelea vikao vyake vya kawaida Jumanne tayari limepokezwa orodha hiyo ya ili kuwapiga msasa kujiunga na baraza la mawaziri, anavyoeleza spika wa bunge hilo Moses Masika Wetangula. I Honorable Members, section eight... katika kile kinachoashiria usuhuba mpya wa kisiasa kati ya rais Ruto na bwana Odinga, Ruto amemteua John Mbadi, ambaye ni mwenyekiti wa chama cha Odinga Orange Democratic Movement, kuwa waziri wa fedha na mipango ya uchumi, kuchukua wadhifa uliowachwa wazi na kufutwa kwa Profesa Njuguna Ndung'u. Magavana wa zamani na ambao ni manaibu wawili wa bwana Odinga katika chama hicho, Wycliffe Ambetsa Oparanya na Hassan Joho wameteuliwa kwenye wizara za ushirika na madini Mtawalia. Vilevile kiongozi wa walio wachache katika bunge la kitaifa, upia wa ndai amekabidhiwa wizara ya kawi. Hayo yote ni wapo bunge litaidhinisha uteuzi huo. Je, kujumuishwa kwa viongozi hao wa upinzani katika serikali ya ruto kunaashiria nini katika siasa za Kenya? Mak Bichache, mfuatiliaji wa siasa za Kenya, anaeleza. Ni dhahiri sahihi kwamba uh, Raila Odinga yuko katika serikali kwa, kwa muda huu Uh, kwa sababu wale ambao wameingia wawili yao ni, ni naibu wake, uh, Joho na Oparanya ni manaibu wake katika wenyekiti wa ODM kwa hivyo ni lazima kwamba walipata ruhusa kutoka Raila Odinga, kumaanisha kwamba Raila Odinga ameunga mkono Rais William Ruto. Na je, usuhuba mpya wa kisiasa kati ya Ruto na Odinga unaashiria nini kwenye kambi ya upinzani inayojumuisha chama cha rais mstaafu Uhuru Kenyatta na makamu wa rais wa zamani Kalonzo Musyoka? Bwana Bichache anaeleza zaidi. Rais William Ruto ameweza kuisambaratisha chama cha Azimio, lakini sasa, wakati huo huo, amempa Kalonzo Musyoka nafasi wakuwa kinara wa kiungo ambacho kiliitwa Azimio, ingawa, ingawa kimetolewa Mikono na miguu pia, Ruto amemteua Stella Langat kwa waziri mpya wa jinsia. Wengine walioteuliwa na Ruto ni Kipchumba Murkomen atakayekuwa waziri mpya wa michezo, Alfred Mutua leba, Rebecca Miano utalii, Salim Vurya uwekezaji na biashara, na Justin Muturi aliyekuwa mwanasheria mkuu, sasa atakuwa waziri wa utumishi wa umma. Hawa wote Rais Ruto amewarejesha serikalini baada ya kuvunja baraza la mawaziri la awali. Kwa uteuzi huu, Ruto anasema kuwa amewasikiliza raia Wakenya kwa umakinifu mkubwa na anatoa hakikisho kuwa serikali yake itawatumikia Wakenya baada ya maandamano ya vijana wa kizazi kipya. I have this to say to Kenyans. I have heard you, and I have heard you clearly. Ruto anatarajiwa kufanya mabadiliko zaidi kwenye serikali yake siku zijazo. Kennedy, Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Get to my... Naam, huyo si mwingine ni Madilu, Niboma, Madilu Multi System na wimbo wake Voisin Jirani nimekukosea nini mbona tunagombana. Bila shaka wimbo huo umewafurahisha wasikilizaji wetu wa kule Goma, uh, Bukavu, hata kule Lubumbashi Idi Ligongo. Naam na, na hivi sasa tunaelekea kule nchini Afrika Kusini, ambapo kundi la wanafunzi kutoka nchi za Afrika wana lengo la kusomea sayansi ya anga kutokana na programu itwayo Pathways to Space. Kampuni ya kutengeneza ndege ya Boeing na shirika la sayansi la Afrika Kusini walidhamini programu hiyo ya elimu, na kundi la kwanza la wanafunzi limehitimu vikista. Na ripoti kutoka Cape Town, Patrick Nduimana anaisoma ripoti kamili. Zaidi ya wanafunzi mia tatu kutoka Ethiopia, Nigeria na Tanzania wamehitimisha mafunzo ya miezi mitano ya programu hiyo ya Pathways to Space. Katika mafunzo hayo wanafunzi walitengeneza na kufanya majaribio ya chaja za kuingiza upepo ndani ya puto inayoweza kurushwa kwenye anga za juu kufuatilia hali ya hewa. Lengo ilikuwa puto hilo kubeba katoni ya mayai na kurudi nayo aridhini bila kupasuka. Henok Tefera Shaul anafanya kazi na kampuni ya Boeing, mdhamini wa programu hiyo, anasema anajivunia kushiriki katika elimu ya sekta ya anga barani Afrika. This is a Of... Hii ni sekta ambayo ina uwezo wa kuleta mabadiliko makubwa katika bara letu na tunafurahia kushirikiana na, na nchi ambazo zimezindua programu za sayansi ya anga kama vile Ethiopia, Tanzania na Nigeria, Nigeria. Shawl anasema programu hiyo ilijumuisha asilimia 50 ya wasichana na programu hiyo itaendelea kuzingatia usawa kuendelea mbele. And, uh, of bila shaka katika sekta hii kushiriki kwa wasichana ni muhimu kwa sababu uwakilishi wao ni mdogo sana, na pia tunafurahi kuona kwamba ilikuwa kundi la vijana kutoka nchi mbalimbali. Wanafunzi wasichana kama Helina Mulugeta wanasema wameipenda programu hiyo na wanataka fursa zaidi, programs, like because, uh, hapa Elina anasema nilishiriki katika programu nyingine uh, uh, lakini hakuna bora kama hii kwa sababu lisaidia kutumia ujuzi na ujua na nadharia nazozijua, pia ameniongezea ujuzi katika masomo ya uhandisi wa anga na sekta nyingine za sayansi ya anga. Wanafunzi wa Ethiopia walisherekea kuhitimu mafunzo yao kwa kurusha puto la masafa ya juu kutoka huko Sululta nchini Ethiopia tarehe 10 Julai. Baada ya saa tano likiwa angani, puto hilo lilitua huko Ambo, umbali wa maili 186 magharibi mwa eneo liliporushwa walioandaa programu hiyo wanasema mayai yote yaliyokuwa kwenye puto hilo yalirudi bila kupasuka. Sherehe za wahitimu kutoka Tanzania na Nigeria zimepangwa kufanyika tarehe 27 Julai. Programu hiyo ni mpango wa shirika lisilo la kiserikali la Future African Space Explorers STEM Academy au FASESA. Boeing na FASESA wanasema wataendeleza programu hiyo ya Pathways katika nchi nyingine za Afrika na kuanzia mwaka ujao watatoa mafunzo ya wa darasani na mtandaoni. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Rais wa Marekani Joe Biden amesema anapitisha mwenge kwa kizazi kipya, alipokuwa akielezea uamuzi wa, wa kuondoka kwake kwenye kinyang'anyiro cha uchaguzi wa rais wa 2024 kwa Wamarekani kwa mara ya kwanza Jumatano usiku, katika hotuba yake ya kwanza katika ofisi ya White House maarufu kama Ovo, iliyohitimisha kipindi chake cha zaidi ya miaka 50 ya kisiasa. Mazungumzo kuhusu mpango wa kusitisha mapigano katika mzozo wa Gaza yanaonekana kuwa katika hatua za mwisho na rais wa Marekani Joe Biden na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na watajadili mianya iliyosalia leo hii Alhamisi, afisa mkuu wa Marekani amesema Jumatano. Wakati huo huo Vikosi vya Israel vimefanya mashambulizi mapya ukanda wa Gaza Jumatano, saa chache kabla ya waziri mkuu wake Benjamin Netanyahu kulihutubia bunge la Marekani. Mashambulizi hayo ya karibuni kabisa ya Israel yaliharibu nyumba katika miji ya mashariki ya Khan Younis kusini mwa Gaza, na maelfu ya watu walilazimika kuelekea maeneo ya magharibi kutafuta makazi. Naibu waziri mdogo wa mambo ya nje wa Marekani anayehusika na masuala ya kisiasa John Bass alihitimisha ziara yake ya siku tatu nchini Tanzania na Chad ambapo alifanya majadiliano juu ya fursa za kuimarisha ushirikiano kati ya Marekani na nchi hizo mbili. Mwanaharakati wa kiraia wa Kikurdi wa Iran Pashkan Aziz amehukumiwa kifo na kusababisha maandamano makubwa ya watumiaji wa mitandao ya kijamii na mashirika ya kutetea haki za binadamu. Maandamano hayo yamelaani Jamhuri ya, ya Kiislamu kwa kulipiza kisasi kikatili dhidi ya wanaharakati wa kike. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International Alhamisi limetoa wito wa Umoja wa Mataifa kuongeza vikwazo kwa Sudan. Matangazo ya alfajiri kutoka Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Gharija Riami akishirikiana na BMJ Muridhi, mwelekezi wetu Dadi Balawe. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana na Idi Ligongo. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema. Tayayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Iwapo historia imetufunza jambo, basi ni kwamba ubinadamu ni bora, imara na salama pale watu wanaposhirikiana zaidi ya mipaka yao. Umuhimu mkubwa wa ushirikiano huo katika kutatua matatizo ni kwamba unasaidia mataifa kutatua matatizo yanayopita mipaka ya kitaifa na kama vile ugaidi na majanga kupitia ushirikiano na kugawana gharama. Hiyo ilikuwa mojawapo ya sababu kubwa za kuundwa kwa Umoja wa Mataifa. Nguzo muhimu za Umoja wa Mataifa ni pamoja na hadhi ya kieneo, heshima ya binadamu na ushirikiano wa kimataifa, amesema mwakilishi wa kudumu wa Marekani kwenye umoja huo balozi Linda Thomas Greenfield. Hizo ndizo nguzo zetu, misingi ambayo kila mmoja wetu alikubali kuheshimu. Zimetoa nafasi ya kuwepo kwa Umoja wa Mataifa pamoja na kupatikana kwa ushindi. Kanuni zetu za pamoja zimetusaidia kuzuia utengenezaji wa nyuklia pamoja na ukatili wa halaiki zimetusaidia kurejesha amani baada ya miaka mingi ya ghasia pamoja na kutoa nafasi ya upelekaji wa misaada kwa wale wanaohitaji. Umoja wa Mataifa sio kamilifu, unaashiria ulimwengu wenye madhaifu mengi uliojaa ghasia na mikawanyiko, amesema balozi Thomas Greenfield. Licha ya hayo, taasisi hiyo imedumu, ushirikiano umedumu kwa kuwa tunahitaji udumu tunahitaji kuwa na Umoja wa Mataifa wenye uwezo wa kutatua changamoto zisizo na mipaka zinazotukabili zote. Marekani ina azma ya kukarabati na kuimarisha taasisi hiyo pamoja na kukuza ushirikiano, ili kuangazia vyema zaidi vipaumbele vya chama wote, zikiwemo nchi zinazoendelea, ameongeza balozi Thomas Greenfield iwe ni kushirikiana na washikadau wa mabenki ya kimataifa kukabiliana na vizingiti vilivyoko katika kufikia malengo ya maendeleo endelevu, au kushinikiza juhudi za kuimarisha uwajibikaji na uwazi na kuhakikisha kuwa umoja huo unahusisha maoni kutoka maeneo tofauti ya kijiografia, ikiwemo uwakilishi wa kudumu kutoka upande wa kusini mwa dunia. Huu ndio wakati wetu, huu ndio muda uliokusudiwa wa Umoja wa Mataifa kukutana. Ni lazima tuunge mkono kanuni za Umoja wa Mataifa pamoja na misingi ya, misingi ya utaifa, hadhi ya kieneo, amani na usalama, amesema Balozi Thomas Greenfield. Ni lazima tukumbatie ushirikiano wa kimataifa kama ulivyo, sio tu kama suala la kisiasa, lakini kama njia ya kufikia maendeleo ya ukweli yanayotuadhiri zote. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. <tune>