hii ni idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA kitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau na mimi naitwa BMJ Murithi. Kwa pamoja tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa Julai 26 mwaka 2024, ambapo tunasikika kupitia redio shirika za FM katika eneo zima la Maziwa Makuu, ikiwa ni pamoja na Radio Citizen kote nchini Kenya. Vilevile unaweza kutupata kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com. Basi leo ikiwa ni siku ya Ijumaa kama ilivyo ada, ni siku ya Live Talk ambapo leo tunashirikisha wageni pamoja na wewe msikilizaji, tukiangazia ufunguzi rasmi wa michezo ya Olimpiki mjini Paris, Ufaransa, unaoendelea sasa hivi, na vilevile, katika taarifa nyingine, rais wa zamani wa Marekani Barack Obama na mkewe wamuidhinisha Kamala Harris kama mgombea uraisi wa Marekani kwa tikiti ya chama cha Demokratic ni vidokezo tu vya baadhi ya tulionao hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa naye BNJ Muridhi moja kwa moja kutoka chumba chetu cha habari. Ni kwamba rais wa zamani wa Marekani Barack Obama na mkewe Michelle Obama wamemuidhinisha Kamala Harris katika azima yake ya kuwania e, uraisi kwa hivyo kumpa makamu huyo wa rais kuungwaji mkono ambao licha ya kwamba ulitarajiwa, lakini pia muhimu mno ukitoka kwa wademokrat hao wawili maarufu mno hapa Marekani. Uidhinishaji huo uliotangazwa leo Ijumaa asubuhi kwenye video iliyomwonyesha Haris akipokea simu ya pamoja ya Obama na mke wake. unajiri wakati Haris akiendelea kupata kasi kama mteule wa chama baada ya uamuzi wa rais Joe Biden kusitisha azima yake ya kuchaguliwa tena na kumuidhinisha makamu wake dhidi ya mgombea kwa tikiti ya chama cha Republican, rais wa zamani Donald Trump. Pia inaangazia urafiki na uwezekano wa uhusiano wa kihistoria kati ya raisi wa kwanza mweusi aliyekuwa rais wa kwanza mweusi wa Marekani na mwanamke wa kwanza mweusi na mwenye asili ya Kiasia huwahi kuhudumu kama makamu wa rais na ambaye sasa anatazamiwa kugombea e, urais. Mfumo wa treni za mwendokasi nchini Ufaransa ulikumbwa na visa vya uharibifu, ikiwa ni pamoja na mashambulizi ambayo ni pamoja na tukio la kuwashwa kwa moto na hivyo kuathiri safari za kuelekea Paris ya kutoka sehemu nyingine za Ufaransa na Ulaya saa chache kabla ya sherehe kubwa za ufunguzi wa mashindano ya Olimpiki. Maafisa wa Ufaransa walitaja mashambulizi hayo kama vitendo vya uhalifu na wakasema wanachunguza iwapo yalikuwa na uhusiano wa moja kwa moja na michezo hiyo ya Olimpiki. Usumbufu huo umetokea wakati macho yote ya ulimwengu yanaelekezwa Paris, ukitarajiwa kuathiri watu robo milioni moja siku ya Ijumaa na kudumu hadi mwishoni mwa juma na labda hata baada ya hapo, maafisa walisema. Waziri Mkuu wa Ufaransa Gabriel Attal aliandika kwenye mtandao wake wa kijamii wa X kwamba kwenye ukurasa wa mtandao wake wa kijamii wa X kwamba maafisa wa idara za kijasusi za Ufaransa walikuwa wakiwatafuta wahusika. Attal aliwataja kama ama, alisema kwamba hicho kilikuwa ni kitendo cha hujuma ambacho kilikuwa kimepangwa na kuratibiwa. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Wizara ya afya ya Burundi imeripoti visa vitatu vya ugonjwa wa mpox katika mji mkuu wake wa kibiashara na miji mingine iliyo karibu. Visa vya maambukizi ya virusi hivyo ambapo ni visa viwili mjini Bujumbura na Isare, takriban kilomita 30 kutoka Bujumbura, vilithibitishwa baada ya maabara ya eneo hilo pamoja na Shirika la Afya Duniani kufanya vipimo, kwa mujibu wa wizara ya afya iliyowakilishwa na waziri wa wizara hiyo Lidwine Barandahana, ambaye alizungumza kupitia taarifa hii leo. Watu hao watatu wanatibiwa katika vituo vya afya na wanaendelea kupata nafuu na ufuatiliaji unaendelea, alisema waziri huyo Badandana. Hakusema ni aina gani ya virusi vya mpox ambavyo wizara hiyo imethibitisha. Mpox imekuwa ikienea katika nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa miongo kadhaa, lakini aina jipya ya virusi vya Clade 1 iliibuka mwaka uliopita. Kwingineko, Ethiopia ilitangaza leo Ijumaa kwamba ita imetenga siku tatu za maombolezo kufuatia maporomoko makubwa ya ardhi katika eneo la mbali la kusini mwa nchi hiyo ambapo zaidi ya wa watu 250 walipoteza maisha yao. Waokoaji wanaendelea kutafuta mili katika eneo la Kencho Shacha Gozi, huku manusura waliofadhaika wakiwazika waki, waki wale ambao waliangamia katika mkasa huo ambayo ni maporomoko mabaya zaidi ya ardhi kuwahi kurekodiwa katika taifa hilo la pembe ya Afrika. Shirika la Umoja wa Mataifa la kutoa misaada ya kibinadamu OCHA lilinukuu mamlaka za mitaa zikisema kwamba watu 257 wamefariki na kuonywa kwamba idadi hiyo huenda ikaongezeka na kufikia hata mia tano. Na michezo ya Olimpiki mwaka huu 2024 inafunguliwa rasmi leo Ijumaa, huku zaidi ya wanariadha elfu kumi wakikusanyika mjini Paris wakiwa na ndoto ya kushinda dhahabu, fedha au shaba. miongoni mwao kutakuwa na dazani za wanawake kutoka nchi za Afrika ambao wengi wao wamepitia changamoto kubwa za kijamii na kiuchumi kufika katika mji huo. Kwa mara ya kwanza katika historia, Kamati ya Kimataifa ya Olimpiki IOC imesema kwamba imepata usawa kamili wa kijinsia katika michezo hiyo ya Olimpiki ya mwaka huu. Wanariadha wa kike ambao hapo awali walijumuisha takriban asilimia mbili tu ya washindani wa Olimpiki sasa wako katika idadi sawa na wanawake na walikuwa na asilimia 48 ya uwakilishi kwa wanariadha kwenye michezo ya olimpiki huko Tokyo, miaka mitatu iliyopita, ambayo ilicheleweshwa kwa mwaka mmoja kwa sababu ya COVID-19. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ambapo wakati umeadia wa Live Talk hivi leo, hii Live Talk ikiwa ni maalumu kabisa kwa ajili ya ufunguzi rasmi wa michezo ya Olimpiki mjini Paris, Ufaransa. Hafla hiyo inafanyika sasa hivi na kwa uhakika tutapata kufahamu kinachoendelea kupitia kwa waliopo huko pamoja na wageni mbalimbali mbali tulio nao kuendesha Live Talk hivi leo. Jina langu ni Harrison Kamau na hapa studioni inashirikiana naye BMJ Muridhi. Basi, miongoni mwa wageni wetu hivi leo ni pamoja na Muhamed Saleh ambaye yuko Ufaransa. Kuna Iman Makongoro, mwanahabari wa spoti kwenye gazeti la Mwananchi nchini Tanzania. Tunaye Jeffrey Mwamburi ambayo ni mwanahabari wa spoti akiwa kule jijini Nairobi nchini Kenya. Pia tuna ujumbe unaoendelea kumiminika kupitia ukurasa wetu wa Facebook, tukitarajia kwamba tunapoendelea tutapata kuzungumza na baadhi ya wasikilizaji wetu kwa njia ya simu. Nikirudi kidogo tu kwenye historia labda nirudi miaka mingi iliyopita niseme kwamba Olimpiki ya kwanza ilifanyika Aprili 6 hadi 15 mwaka 1896. Wakati huu wanariadha 241 kutoka mataifa 14 walishiriki huko Athens, Ugiriki. Wakati michezo ya mwisho kabisa olimpiki ikifanyika hivi majuzi huko nchini Tokyo, Japan, miaka mitatu iliyopita baada ya kucheleweshwa kwa muda kutokana na janga la COVID-19. Basi tunapozungumza ufunguzi wa michezo ya Olimpiki mwaka elfu mbili ishirini na nne hivi leo ambao unaendelea mjini Paris, ikiwa ni mara ya sita kwa taifa hilo kuwa mwenyeji, basi ni vizuri kuelewa kwamba Ufaransa mara ya kwanza ilikuwa mwenyeji wa Olimpiki mwaka elfu moja mia tisa aa, na pia vilevile vile mwaka elfu moja mia tisa ishirini na nne na sasa hivi leo pia ilikuwa mwenyeji wa Olimpiki za msimu wa baridi kwa miaka mitatu mwaka wa 1924, 1968 na 1992. Basi kuna wanariadha zaidi ya 10,500 wanaoshiriki kwenye michezo ya olimpiki ya mwaka huu pamoja na makocha na maafisa wengine kutoka mataifa 184. Wanariadha hao wanashiriki kwenye michezo tofauti 32 ambayo itamalizika hapo Agasti 11. Ufunguzi wa mwaka huu hata hivyo ni kinyume na ilivyozoeleka katika miaka ya nyuma, kwa vile unafanyikia kwenye mto Seine, yani unafanyikia mtoni, ukishirikisha takriban boti mia moja na watazamaji zaidi ya elfu mia tatu ishirini waliopo kwa njia ya moja kwa moja, yaani wanaohudhuria pale pale. Hata hivyo, inasemekana idadi hiyo ni, ni ndogo kutokana na sababu za kiusalama. Tunafahamishwa kwamba saa chache zilizopita wahuni walilenga mifumo ya usafiri wa treni, hali ambayo imeelezwa kuwa na hujuma kwa michezo hiyo. Basi moja kwa moja, uh, tunaingia kwenye live talk na tutaanza na huko Tanzania, nikimkaribisha mgeni wetu ambaye tayari yuko kwenye laini ya simu. Iman, ukiwa kule nchini Tanzania, karibu sana kwenye live talk ha. habari ya Tanzania na taswira iko vipi pale ambapo wananchi wanatazamia ufunguzi na hatimaye kuanza kwa michezo ya olimpiki huko Paris. Alright ndogo tumekuwa na amasakio kubwa sana. Tumewakilishwa na michezo mitatu ambayo ni judo, kuogelea na wanariadha, wanariadha wanne. Kwa hiyo jumla tunaona michezo saba kwenye michezo ya olimpiki ya mwaka huu, japo idadi imeongezeka kulinganisha na olimpiki iliyopita ya kule Japani. Tume... Japani ilikuwa ni wanariadha peke yake, lakini sasa hivi tuna michezo mitatu ambayo nimesema ni judo, kuogelea na riadha na matumaini hapo ya medali hata kwa wanariadha ambao wamequalify, akiwamo Alphonce Simbu, ambayo wengi wanamfahamu, ni mwanariadha anayefanya vizuri kimataifa. Na bahati nzuri, wakati anaondoka, aliahidi kabisa kwamba anaenda kufanya vizuri kwenye ile michezo na anatarajia kukutana na ushindani kutoka kwa magwiji wa dunia, akiwamo Kenenisa Bekele wa Ethiopia nisa, lakini pia tuna amewahi kufanya vizuri kwenye Boston Marathon na ni mwanariadha ambaye ndo anakamata rekodi ya ya taifa ya marathon kwa hapa Tanzania, akiwa amekimbia kwa, kwa saa mbili na dakika tatu tatu au nne kama si aliivunja rekodi yake. Kwa hiyo anakuja huku akiwa na rekodi ya saa mbili na dakika tatu. Pia tuna wanariadha wengine wawili wa kike ambao safari hii idadi imeongezeka na bahati nzuri tumeona kwenye olimpiki ya, ya mwaka huu kumekuwa na ile gender balance idadi ya wanawake na wanaume tunaambiwa ni nusu kwa nusu kwenye michezo yote. Kwa hiyo hiyo ni habari njema kwetu na matumaini pia yapo kwa wanamichezo wetu, ao wanawake wawili wa riadha, Jakulini Sakiru na Magdalena Shauri, na tuna mwanajibu ambaye nafikiri Jumatatu atafungua jumba kwa hapo Ufaransa, tunamwombea pia, na kuna waogeleaji wawili Kolinsi Kaliboko na Sofia ambao wako tayari Paris na leo wameibeba bendera ya Tanzania ambao walikabidhiwa na naibu katibu mkuu wa wizara ya sanaa, utamaduni na michezo kuja kuipeperusha huko London huko Ufaransa uh kidogo hebu tueleze Imani, sasa hivi ninajua kwamba michezo hii inatazamwa kote duniani na Tanzania haijabaki nyuma. Tunapozungumza sasa hivi, ambapo moja kwa moja maandalizi yanakaribia, muda usio mrefu sasa itakuwa kabisa ndio yanafunguliwa rasmi. Taswira ikoje miongoni mwa wakazi wa Tanzania wanasubiria kuona na kutazama michezo hiyo kwa namna gani? Hali ikoje miongoni mwa wakazi wa Tanzania? Watanzania wakiongozwa na raisi wetu mheshimiwa Samia Dkta Samia Suluhu Hassani wana hali ya wana, wana hamasa, na wana matarajio makubwa ya ushindi. Na bahati nzuri, wakati wanaondoka, raisi alimsema mwakilishi wake ambaye nimelisema ni huyo naibu katibu mkuu wa wizara, na akaeleza namna ambavyo raisi na watanzania wengine wote ambao watakuwa wakifatilia kwa hapa nyumbani na ambao wako huko tayari, watanzania wanaoishi Ufaransa na wengine wako huko tayari ambavyo wanaendelea kufatilia. Hamasa ni kubwa kwa hapa nyumbani e, ingawa kwenye swala na medali hatuna uhakika sana na medali kwenye michezo yote, lakini kwenye riadha kidogo um, tuna tuna matumaini kwamba safari ya hatutoki mikono mitupu, japo tuna zaidi ya miaka zaidi ya miaka arobaini tunaenda hamsini tangu mwaka themanini hatujawahi kupata medali ya Olimpiki tangu tulipopata mwaka elfu moja mia tisa themanini alipochukua mzee wetu Suleiman Nyambui na Filbert Bayi medali za fedha kwenye Olimpiki hiyo ilifanyika Moscow. Bado hatujatujaweka rekodi nyingine lakini Alfonsi Simu ametuhakikishia hilo na maandalizo yalioyafanya wakiwa kambini ni mazuri, yamekuwa na sapoti kubwa ya serikali, yamekuwa na sapoti kubwa ya ya ya za maji Olimpiki hapa Tanzania. Kwa hiyo Watanzania wana matumaini makubwa, hasa kwenye riadha, mchezo ambao umekuwa fai. Bahati mbaya wale wengine wa judo na kuogelea walikuja kupitia nafasi za upendeleo. Safi kabisa, Imani, bado tuna matumaini nao. Naam, Iman, shukran sana kwa maelezo hayo. Tunaomba usiondoke, tuna mengi ya kuzungumza. Msikilizaji, iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, ni matangazo ya moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, leo ikiwa ni Ijumaa, siku ambayo huwa tunazungumza maswala mbalimbali yanayogonga vichwa vya habari. Wiki hii tunaangazia mashindano au michezo ya Olimpiki ambayo inafunguliwa rasmi hii leo mjini Paris, uh, Ufaransa. e, karibu tu, tukimkaribisha mgeni wetu mwingine Majili Mjengwa, lakini naambiwa tuna msikilizaji kwenye laini ya simu, wakati pia tukijaribu kuwapata wanahabari ambao tuko nao standby kule Paris, Ufaransa. Lakini msikilizaji, karibu, sema jina lako, uh, pahali ulipo, halafu endelea kuchangia live talk. Pira saka, huyu ni Josfat Ayora kutoka Taribo, Kenya. Mwenye niko na matumaini mengi kutokana na zile mbio ndefu senye wa Kenya wetu wanaweza kutoa watu urimi kabisa. Leo changamoto yangu ni kitambo huyu mgeni wetu kutoka Nairobi, Kenya aseme je, ke, ni kitu gani kinatufanya tusiweze kufanya michezo mingine, kurusa diskas, kufanya nini? Yani vitu vingi, ili wakati tunatazama michezo unapata hata hakuna break, tunaenda tunaona Mkenya wetu ndio yule, Mkenya wetu ndio yule. Kwa nini nauliza hili swali? Wakenya ni watu tunakula ugali vizuri tunakamata ugali, tuko na nguvu. Kwa hivyo inatakikana kama, eh, ni kilo mita mia moja, tuwe ni watu wa kutoa watu chaso kabisa, tuwe tukitoka tukitoka, tusije tukategemea hizi mbio zile mrevu peke yake. Kwa hivyo huyu mgeni wetu naomba e, che tutafanya mbinu gani, tuone hii michezo yote tunaweza kufanya ili tunaposhabikia, ah, tunasema kweli, Kenya tunabeba vitu vyote. Huyu ni Josephat Ayora kutoka taribu Kenya, shukrani sana Josfati Ayola. Bila shaka na fikiri ya hisia hizo ni hisia ambazo pia nimeziona kwingineko, na tutaendelea kuangalia tuone mambo yatakuwa namna gani. Nasikia kuna kuna kelele nyingi tu iwapo huko kwenye simu, tunaomba e, nyingine nasikia zinakatika katika huko, lakini tutawapata tu Majidi Mjengwa tutaungana na waandishi wa habari ikiwa ni pamoja na Jeffrey Mwamburi yule kutoka Kenya. Lakini kwako wewe eh, hebu nipe tathmini ulionayo kwa ujumla wake kuhusu michuano na michezo kwa ujumla mwaka huu ya olimpiki ukiwa hapo ulipo. Asante sana, ninazungumza nikiwa visiwa vya Unguja katika Zanzibar. Michezo ya olimpiki inazungumzwa pia hata hapa Zanzibar e, kwa maana ya kwamba Tanzania kama taifa e, tunashiriki e, lakini ni kweli pia kwamba imechukua miaka mingi tangu tulipokuwa na hakujivunia kuhusiana na medali maanake, me, olimpiki inahusu medali. Mwisho wa siku, wanauliza umekusanya medali ngapi za nini? e, sisi hatujafanya vizuri sana kama taifa e, na matumaini yetu mara nyingi imekuwa kwenye mchezo wa wa riadha, kama, kama wenzetu, wa Kenya matumaini ya, matumaini ya. Nafikiri tunapata matatizo hapo ya kiufundi, lakini tutajaribu kuungana tena na maji limjengwa Kamau Harison, mm -hmm. Nasikia mwandishi tuna mwandishi wa habari uh, yuko standby, lakini pia tuna msikilizaji karibu. Karibu sana msikilizaji, sema jina lako mahali ulipo na utoe hoja yako, kisha tutamkaribisha bwana Joffry Wamburi, Wamburi. Bila shaka, mimi najulikana kama nation ya ja Arsenal kutoka Godgoche, jimbo la Migori, nchini Kenya. Sisi kama tunavyojua hapa nchini Kenya, wanariadha wamesifika na wamebeba bendera ya Kenya katika mashindano hayo ya Olimpiki, na ningependa serikali ya Kenya itambue wanariadha hawa kama mashujaa ambao wameleta Kenya nchi hii ikatambulika kimataifa. Alafu swali ambalo ningependa kuuliza ni je, hapo awali tulikuwa tunasikia kwamba kuna wanariadha ambao wanatumia dawa za kuongeza nguvu. Sasa hivi tunavyoendelea katika hii Olimpiki ya mwaka huu, visa hivyo viliisha ama bado viko katika mashindano ya Olimpiki? Na kama vipo, mikakati ipi imewekwa ya, ya kuzuia mambo kama hayo yasiendelea. Asanteni sana. Asante sana, msikilizaji wetu kutoka upande wa magharibi mwa Kenya, karibu sana. Ni kukaribishe Geoffrey Wamburi, na kwanza kabisa utaanza kwa kujibu swali la msikilizaji. Anauliza, je, tatizo la dawa za kusisimua misuli bado lipo au lilidhibitiwa? Karibu sana kwenye Live Talk. Uh, asante sana eh, na kupokea kwa uzuri kabisa na kwa msikilizaji ambaye kwamba ameuliza kuhusiana na tatizo la dawa za kutimua misuli, ni kwamba bado lingalipo, lakini uh, mataifa unajua ni tatizo la uh, ni kwamba taifa kwa taifa kuweza kupambana na kwamba, kuna uh, kila taifa liko na na bodi ambayo iliweza kuundwa kuweza kukabiliana na visa vya utimwaji misuli, na kabla ya mashindano kama haya Olimpiki ambayo sherehe za ufunguzi zinanoga sasa hivi, ni kwamba kuna vipimo riadha huwa wanachukuliwa zikiwa ni sampuli za mkojo, na vile vile pia sampuli mbalimbali ambazo kwamba zinafanyiwa ukaguzi, na huyo inachukua muda mrefu sana kwa ile ile adhabu kuweza kutoka, maanake kuna maswala ya wanariadha. Ndio endelea Wamburi, na ndio najaribu kumjibu tu msikii nikimwambia kwamba huwa inalingana kwa sababu kuna zile whereabouts. Kwa hiyo mwanariadha lazima aweze kutufuta uko wapi na sampuli zake ziweze kuchukuliwa, lakini kama atapatikana pia ni baadhi ya sanctions ambazo kwamba kwa huwa zipo, na swala la doping ni swala sala kwamba huwa lina mapala na marefu, na ndio maana unakuta kule kwamba wanariadha na wanapokea vibano. Kuna wale ambao kwamba wameshinda labda kwa mfano makala ya mwaka huu ya michezo ya Olimpiki, lakini baadaye ikagundulika kwamba zile sampuli ambazo zilichukuliwa kuelekea katika mashindano hayo kidogo zilikuwa na chembechembe zisizofaa dawa ambazo ziliharamishwa listi ambayo hiyo huwa inakuwa kila wakati eh, wakati mwingi sana na baadaye utagonea kwa kwamba labda lile taji ambalo kwamba alikuwa ameshinda, amenyang'anywa lile taji na likaweza kupatia ile ndio kwamba aliweza kumaliza kwenye nafasi ya pili, kwao katika ile hali tu ya kujibu kwamba ni swala lipo, lakini lina mapana eh, na marefu, kwa sababu huwezi jua ni mwanariadha, huwezi jua ni wakala, huwezi jua ni kocha ama mm, pia ile ama maabara ambayo ama niseme kwamba ile wale watu ambao wanauza wanahusika katika kuuza zile ambayo ni, ni eh, ku, eh, Jeffrey, Jeffrey, Jeffrey, Jeffrey tuna matatizo kidogo ya, ya sauti hapo nafikiri tutajaribu kuirekebisha, lakini shikilia kauli hiyo. Uh, twende moja kwa moja mpaka Paris Ufaransa. Uh, yuko profesa okay, David Monda amekuwa akiangalia nini kinachoendelea huko <laughs> Profesa Monda nimekuona huko kati kati huko karibu unaingia kwenye boti, hebu tueleze nini kinaendelea hapo ulipo moja kwa moja. Uh, hapo nilipo uh, usalama unaendelea kuimarishwa uh, na unapata wan, walinda amani polisi uh, wako uh, kila uh, kila pahali mjini lakini pia tunaona mashabiki wapo wengi wengi wengi kwa mamilioni hapa, na kuna ile hamu ya, ya olimpiki, ile moyo ya olimpiki kote hapa Paris. Kuna kila taifa hapa kimewakilishwa kime, uh, Wakenya wapo, wa Tanzania, Wakongomani, wa, uh, mataifa mengi tu kwa hivyo ni ile hali ya, ya hamu, lakini pia hali ya kudhibiti usalama, kwa sababu kumekuwa na matukio ya uh, uh, ya, ya, ya, ya um, kuharibiwa kwa vifaa au miundombinu ya treni uh, na pia uh, ni jambo la kusikitisha. Hebu Profesa, asanti. Umeguzia tatizo hilo la usafiri wa treni ambalo sisi si, pia tumepata hizo taarifa. Wewe huko Ufaransa sasa hivi wanasema kwamba zaidi ya wasafiri elfu mia nane wameathiriwa ambao walikuwa wanatoka mataifa jirani kuingia Ufaransa au kutoka miji mingine kuja huko Paris ambapo wewe huko sasa hivi, athari hiyo ya treni inaonekana kama moja kwa moja imeathiri sherehe zenyewe, au unaona kama ni hatua gani zimechukuliwa za kiusalama? Uh, imeathiri sherehe kwa kwa njia fulani kwa sababu wale ambao walikuwa wakija kwenye treni kutoka miji mingine eh, kuingia Paris, uh, inasambaratisha eh, au inalegeza eh, ule eh, mfumo mzuri eh, wa, wa, wa, wa treni kuingia uh, kuingia Paris, lakini sio kusema ya kwamba imesimamisha uh, mawasiliano ya treni ni ni kusema ya kwamba ime, imelegeza jitihada za kuweza kusafirisha uh, watu kwa idadi uh, ya kawaida, lakini uh, treni bado zina, zinaendelea ku, kufanya kazi uh, ingawa kuna hizo changamoto wakati otu, otuki fanywa matangazo haya, tukijiandaa na nini. Nimeona watu wanauliza, je, timu zetu za Afrika zimejiandaa vipi, hasa Afrika mashariki na kwingineko? Najua ni mapema mno na kitu ambacho tunafaa kuzungumzia sasa, ni ufunguzi rasmi, utafanyika sio muda mrefu kutoka sasa. Lakini profesa Monda, kwa sababu uko hapo, nini ambacho umekiona kuhusu wachezaji kutoka nchi ambako wasikilizaji wetu wengi wapo? Nimeweza eh, kuongea na eh, rais wa shirika la raga. Eh, jana tulikuwa naye, tulikuwa na wachezaji raga wakongwe wa zamani eh, na tuliweza kutafakari shujaa eh, ile timu ya raga ya Kenya. Eh, waliweza kupoteza mechi zao zote isipokuwa moja eh, ili, ile dhidi ya Uruguay. Kwa hivyo Kenya kwa raga itawania nafasi ile ya tisa na kumi kwenye msururu wa timu kumi na mbili. Hayo ndiyo yaliyokuwa matokeo. Upande wa Afrika Kusini, wao walienda nusu fainali uh, wa mfumo huo wa raga, na bado kwa sasa Afrika Kusini ina, bado ipo kwenye nafasi ya kushinda me, uh, moja wapo ya medali Uh, zilizopo manake, wako kwenye nafasi ya timu nne bora kwenye msururu wa raga wa timu saba. Lakini kuangazia masuala ya uh, maafisa wa wa olimpiki, nimeweza kuongea na maafisa tofauti tofauti wa olimpiki wa kutoka Kenya uh -huh. hapa uh -huh. na wamesema Kenya imekuwa na majaribio na, na, na, na, na jitihada za kuboresha au kusaidia E, wachezaji wa kutoka Kenya uh, maandalizi ni mazuri ukiona kambi ya, ya, ya, ya wachezaji kuna usalama thabiti na uh, wako na vifaa vinavyotosha kwa hivyo itabidi tungoje tuone mm -hmm. no. vile matokeo yatakuwa siku no. za mbele. Naona profesa itabidi tuungane nawe katika sehemu ya pili E, lakini sasa hivi eh, Harrison, nasikia tuna msikilizaji tuna tunataka msikiliza kusikia ya sana vile mambo yalivyo pale kwenye ufunguzi, lakini tuna wageni wengine yeah, ambao wako katika maeneo mbalimbali tutaungana nao Harrison. um, msikilizaji wetu, hebu uliza tu kwa anaelezewa na mwelekezi wetu kwamba matatizo ya simu yamemwondoa, lakini kwa uhakika najua atarejea tena na kuuliza swali lake. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi ni Live Talk, leo kikiwa maalum tukitazama ufunguzi wa michezo uh, ya Olimpiki mjini Paris, Ufaransa. Na tunao wageni wetu, tunaye Iman Makongoro kutoka Tanzania, ambaye ni mwanahabari wa michezo. Tunaye Jofrey Wamburi kutoka Nairobi, Majid Mjengwa vilevile akiwa Tanzania na tunaye Profesa David Monda ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kijamii na kisiasa, na sasa yeye yuko Paris kwa hivyo tumebahatika kwamba anatueleza moja kwa moja hali inavyoendelea. Langu mimi ni kuwaomba tu mbaki kwenye laini ya simu, hata wasikilizaji wetu tutasoma ujumbe wenu na kuzungumza kwa njia ya simu, tunapoingia kwenye sehemu ya pili ya live kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, na studioni liko naye BMJ Muridi tukiendesha gurudumu. Kwa hivyo tuna nusu saa nyingine ya kuendelea kutazama na kutathmini mambo yalivyo huko Ufaransa kwenye michezo ya Olimpiki mwaka 2024. Karibu kwenye sehemu ya pili ya live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC, ambapo sehemu ya kwanza tumekamilisha, tukiwa na wageni wetu Iman Mkongoro, Makongoro akiwa kule Tanzania, ni mtaalam na mwanahabari wa michezo. Tunaye Jeffrey Mwamburi akiwa nchini Kenya, vilevile vile ni mwanamichezo. Tunaye David Monda profesa akiwa Ufaransa. Na kabla ya kuwakaribisha tuendelee na mjadala huu, tunaye uh, msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu sana, sema jina lako, sehemu unakotokea na utoe mchango wako. Mwanzo anaitwa Morris Chogo kutoka maeneo ya Mbale, Vihiga kule Kenya. Kwanza ningeweza kusema namna namnaina ingeweza kusema timu yetu ya Kenya, hakika tuna imani itafanya vizuri sana kufuatana na maandalizi yamekuwa mazuri, na tunajua kikosi cha Kenya, timu Kenya itazidi kunawiri kwa mambo ya riadha. Hata hata rugby na basketball zitafanya vizuri sana, tuna tumaini kubwa sana, na Wakenya tunapenda tunapenda sport sana So tunaomba tu Mungu aweze kutusaidia mm -hmm. na tuweze kunyakua ku, eh, dhahabu nyingi, ili tuweze kuwa mfano mzuri katika bara hili la Afrika. Asante sana. Asante sana Moris, kabla hujaondoka huko Vihiga, hivi sasa mnaposubiri ufunguzi wa Olimpiki huko Paris, mnatazama mkiwa upande upi na hali ikoje miongoni mwa wananchi? Watu tunaona, tunaona watu wanaenda katika maruninga ili ili kujionea jinzi watafungua hii nini hizi hizi mechi. Wamejiandaa vizuri sana, na wana hamu sana ya kuona Kenya ikifanya vizuri. Bila shaka, bila shaka ni ni hafla ambayo inatazamwa kama alivyosema Morris kote duniani. Shukran sana, eh, Morris ukiwa hapo viga. Na msikilizaji, kama ulivyosikia, mambo ni tofauti sana mwaka huu ambapo, kwa kawaida, tumezoea kuona Olympic, hasa ufunguzi rasmi unafanyika e, kwenye viwanja, kwenye uga mbali mbali, lakini tofauti kabisa, na kumekuwa hata na changamoto kuhakikisha kwamba hili linatendeka leo na tutajua baadaye e, kwa sababu tutamleta Profesa Monda atuambie maandalizi hayo yamekuaje na ni kwa nini e, na nilisikia ulimeuliza swali hilo Harrison kwa mmoja wa wa, na fikiri ulimuuliza profesa mm -hmm, kama si, sijasahau e, kwamba vipi a, a, nimejua ulimuuliza nani, lakini baadaye tutakuwa na Profesa Monda. Nitaka nizungumze na, na Iman Malongoro Makongoro ma, Makongoro, yeah, e, ambaye tukuwa naye katika sehemu ya kwanza katika michezo hii Imani, kwa mara ya kwanza katika historia Kamati ya kimataifa ya olimpiki IOC imesema kwamba imepata usawa kamili wa kijinsia katika michezo ya olimpiki ya mwaka huu. Naam, wanasema kwamba wanariadha wa kike ambao hapo awali walijumuisha rasmi takriban asilimia mbili tu ya washindani katika olimpiki, sasa wako katika idadi sawa na wanaume. Hata sitauliza swali, lakini nipe tathmini yako unaposikia hayo. <laughs> Mm -hmm. E, bado tuna matatizo ya ya mitambo hapa, na nafkiri tuta, nafikiri ni hali ya hewa Harrison. E, maeneo mbalimbali pengine kuna mvua na kadhalika. mm -hmm. Tutajaribu tuungane tena na na hawa ambao ni wageni wetu, lakini Jeffrey Mwamburi, sijui kama wewe uko clear Uh, Ndaraji sa mnanipokea kwa uzuri? Tunakupokea vyema kabisa. Na nah, Jeffrey, wakati ukiangalia uh, jinsi mambo yalivyo kutoka hapo Nairobi e, wakati unaposikia una kwamba kama nilivyokuwa nazungumza awali e, kwamba ufunguzi huu ni tofauti kabisa na uh, ufunguzi ambao tumeona katika uh, michezo ya awali Uh, sijui ni tathmini yako kama mtangazaji wa spoti ambaye umebobea na unajua mambo haya, kwa nini ni tofauti hivi kwamba inafanyiwa kwenye mto eh, mwaka huu uh. Asante na eh, kama ulivyozungumza na kama ulivyotaja, ni kweli kwamba ni hafla ambayo kwamba ni tofauti kabisa eh, zaidi kwa sababu uh, ukiangalia katika historia zinaeleza wazi kwamba uh, ni sherehe ambayo kwamba zimekuwa zikifanyika uh, ndani ya uwanja lakini, uh, katika makala ya mwaka huu kidogo mambo yamekuwa ni tofauti kabisa, na ifahamike kwamba uh, ni India, kama ulivyoona na hali kadhalika pia kuna wale wanariadha uh, kama jinsi kwamba tumeshuhudia kwenye hapo kwamba zinaendelea ambao wame uh wamevalia niseme kwamba zile uh, wana match match uh, along match wamevalia zile tracksuit zao na hali kadhalika, pia wale wageni ambao wameweza kujitosa kule jijini Paris pia nao wako na uh, wameweza um, niseme kwamba um, uh, ni mtindo wa kipekee kabisa. Nafikiri uh, ni katika ile hali ya kuona kwamba angalau eh, mambo yanafanywa t tofauti kabisa, na ifahamike kwamba kumekuwa kukifanyika tu zile sherehe katika ile Olympic Stadium lakini nafurahi ya kuona ya kwamba kuna maboti tisini na tisa eh, na katika ile parade ambayo kwamba kulikuwa na wanariadha takriban elfu kumi na mia tano ambao kwamba uh, basi watakuwa wanapamba lile uh, tamasha. Na kumbuka kila boti liko na kamera ili kuweza ku, ku, ku, ku, kutelevise ama ile, uh, kustream ili wale watazamaji ambao kwamba hawajamuru kufika pale pahii waweze kujionea uh, moja kwa moja, na pia kuna fursa ya kuweza kuona wale wanariadha kwa ile Waingereza wanasema kwamba up close, yani kwa ukaribu E, utakuta uh, kuweza kuona wale wanariadha pale. Kwa hiyo nafikiri ni, ni ni mapambo mazuri kabisa ya sherehe uh, za ufunguzi katika uh, makala ya, ya mwaka huu na uh, napongeza sana pia kamati ya kimataifa ya olimpiki uh, kwa maana ya IOC na hali kadhalika pia taifa la, la Ufaransa kuweza kuandaa uh, uh, haya mataji kwa njia ambayo kwamba inapendeza. Ukiangalia pia katika maeneo ya wanariadha uh, ile, uh, ile sehemu ambayo kwamba wanariadha ile ile ni makazi kwa maana ya village uh, kuna ule mfumo maanake, ni majira ya joto, lakini sasa kuna, kuna kuna kuna ile hali ya kuweza kudhibiti ile joto, kuona ya kwamba angalau kama unashiriki mashindano na wewe mwanariadha, basi unajihisi ni mwenye kuwa sawa kabisa. Kwa hiyo kifupi, naweza sema kwamba yani ni ni, ni, ni ni maandalizi mazuri kabisa ambayo tumewahi kuyashuhudia katika makala makaona. Tunatarajia kwamba ushindani eh, utakuwa unaongezeka na utakuwa na noga zaidi. Asante sana profesa Munda, nikirudi kwako ukiwa uko Ufaransa sasa hivi, kuna swali. Wakenya wanafahamika zaidi na upande wa riadha na hasa mbio za masafa marefu, nikijua kwamba Eliud Kipchoge yuko huko ambapo tayari ni historia kwa sababu anashiriki Olimpiki mara ya tano. Uh, kuna vile vile yule bingwa wa Tokyo Benson Kipruto, kuna, uh, kuna yule wa London uh, Alexander Munyao na wote watakimbia pamoja na Kipchoge, Kipchoge akisema kwamba anatarajia uh, kwamba wataweza kushinda wote wakiwa wameambatana pale, yani wakachukua nafasi za juu kama wa Kenya. Kufikia sasa wewe umeweza kutangamana na wanariadha hawa wa Kenya au hata tayari, matarajio yako vipi huko Ufaransa ulipo? Matarajio ni mengi uh, kama kawaida, riadha ndipo Kenya ina matumaini mengi uh, uki, ukiangazia uh, ukanda wa Afrika Mashariki, Kenya ndiyo iliyo na wanariadha au wanaolimpiki wana wengi zaidi ukilinganisha na jirani zetu. Kwa hiyo matumaini yao ka, yatakuwa ni mengi tena. uh, kuna Faith Kipyegon pale, kuna Uh, Moraa pale kwa mita mia nane upande uh, wa wanawake uh, kwa hivyo matumaini ni mengi tu na wale umewataja tena wapo pale, pale eh, mbio za masafa marefu lakini pia tusahau ya kwamba kuna eh, kuna Kenya pia inawakilishwa kwenye mfumo huu wa judo pia tu, kwa mara ya kwanza. Uh, kuna mwogoleaji pa, pia pale na pia kuna uh, yule yego eh, kwenye eh, mchezo huo wa javelin eh, wa, wa, wa, wa kurusha ule mkuki. Kwa hivyo matumaini ni mengi na itabidi tungoje tuone vile eh, maneno yataenda, lakini pia tusahau ya kwamba mahasimu wapo wengi. Uganda pia kwenye mbio za masafa marefu wapo tena na wanariadha hodari, uh, wakakamavu uh. Ethiopia, pale nchi ya Uhabeshi, wapo pale wapinzani wakuu wa Kenya uh, ingawa pia tukilinganisha Tanzania siku hizi sijui ime, imedidimia. Wakati huu wana wanariadha saba peke yake, kwa hivyo jambo la kusikitisha, manake pia Tanzania siku za nyuma Eh, ilikuwa mabobea lakini, wakati huu ni kama ha, ha, hawaleti eh, wanaolimpiki wengi sijui ya uh, changamoto ni zipi. Na me, profesa. uh, safi kabisa na, ah, ni mambo ambayo tutaendelea kuyaangalia kwa muda wote huu ambapo michuano hii mashindano haya yatakuwa yakiendelea e, lakini tukirejelea shughuli za leo, ufunguzi rasmi baadaye kidogo, na najua Profesa Monda wewe pia unachambua mambo ya siasa baadaye kidogo. Rais Emmanuel uh, Macron anatarajiwa ku, uh, kuhutubia waliofika huko na vilevile vile kuhutubia dunia kwa jumla, kwa sababu inaelezwa kwamba ni, ni, ni, ni, ni, ni sherehe ambazo zinatazamwa kote kote. E, sijui utasemaje profesa, kuhusu haya kufanyika wakati ambapo unavyojua kuna mengi yanayoendelea duniani ikiwa ni pamoja na vita viwili eh, kule eh, kule upande wa uh, Gaza na vilevile vile kule Ukraini ma, ma, ambapo wanapigana na Rusia eh, kwa sababu Olimpiki kwa kawaida huelezwa kwamba ni mahali ambapo ni pa kuleta umoja wa dunia. Hili lina uwiano wowote eh, na hayo ambayo nimeyazungumza, Profesa? yana uwiano mkubwa yana uwiano uh, kwa sababu vile umeangazia spoti ni, ni, ni diplom, uh, uh, Olimpiki ni diplomi, diplomasia ya spoti eh? Diplomasia ya utamaduni ya kwamba hata kama mataifa hayaelewani yanaweza kuja na kwa dakika chache E, washirikiane wa, wa na waweze kuwasiliana kwa njia ya spoti kwa njia safi na ule ustaarabu. Lakini vile umeangazia pia e, masuala ya siasa yapo kwa wakati huu, tunajua Urusi na Belarus zilipigwa kalamu, wanariadha wa nchi hizo wata e, watawakilisha taifa zao e, kupitia Uh, bendera uh, uh, bendera, uh, bendera uh, isiyo uh, na, uh, na kanuni au uh, anwani za mataifa zao uh. Tunajua tena jambo la kufurahisha, Somalia iliweza kuleta uh, mwanariadha angalau mmoja, kwa hivyo pia kidiplomasia inaonyesha hata yale mataifa yalipo yaliyo kwenye changamoto tofauti tofauti bado zinataka eh, ku, ku, kujionyesha kwamba zipo, lakini kumalizia nikiangazia ni eh, huyu Rais Macron. Atataka kuonyesha tu. hivi karibuni tuliona wimbi la eh, um, eh, vyama vya mrengo wa kulia visivyotaka wahamiaji vinavyopinga ushirikiano wa kimataifa. Macron pia atakuwa akijaribu kwenye hotuba yake kuonyesha ya kwamba Ufaransa bado ipo. Ufaransa bado ni taifa ambalo linataka uwiano na ushirikiano wa kimataifa kupitia nyanja tofauti na olimpiki ni njia mwafaka wa kujaribu kuonyesha bado eh, mataifa ya madola ya yote duniani tunaweza kushirikiana na sio tu kuhasimiana kila wakati, tunaweza eh, kuleta uwiano na uelewano kupitia spoti. Asanti sana Profesa Monda, pamoja na wageni wetu, endeleni kubaki kwenye laini ya simu tunapoangalia namna wasikilizaji wetu wanavyosema kupitia mtandao wetu au ukurasa wa Facebook, ikiwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Ah, basi bila kupoteza wakati BMJ, tunaanza kuangalia hali ilivyo. Ujumbe unaendelea kuingia, naanza naye Goligodha Magabe ah, yuko kule Geita, Tanzania. Anasema kwake hashabikii mchezo wowote hasa, lakini matarajio yake ni kwamba anawatakia kila la heri wanaoshiriki Olimpiki. David Sechenga naye anasema yuko kule wagum, anasema Uh, tuko na matarajio kwani mimi yangu katika mashindano haya ya Olimpiki ni kuona rekodi zikivunjwa zaidi. Eh, walokuwa wasindikizaji wataibuka kuwa na medali. Priskusianaeli Sambaya yuko Tabora, Tanzania, anasema tupo pamoja mpaka tamati na wafuatilia vyema kwa njia ya kimitandao nikiwa parking Nzenga, Tabora, Tanzania. Wengine wanatuma jumbe fupifupi tu kama huyu Maneti Magongo Kione, anasema yuko kule Iringa Uluti, huko ni Tanzania, anasema tu nawatakia mashindano mema washiriki wote. DJ Shukuru Musanyi yuko kule Butembo, DRC anasema mimi binafsi napenda michezo hiyo na imalizike kwa amani, na washindi wa, na, nikiwatakia washindi watakaofanya vyema. Dani Yanga Kuzwa akiwa Iringa mjini, uh, Iringa mjini Tanzania anasema anategemea kwamba Olimpiki uh, ya safari hii itakuwa ni moto sana. Nation uh, wagoche wago, nafikiri ni yeye, tulizungumza na yeye akiwa kule upande wa Kenya na yeye alichangia tayari kwa njia ya simu, na asanti sana kwa sababu nakuona pia uko kwenye ukurasa wa Facebook vilevile vil tunaye Zakaria Nyerere wa kule Butiama, Mara, Tanzania, anasema matarajio yangu ni kupata burudani nzuri iliyotulia. Natumai washiriki wote watakuwa wamejipanga vema na timu zao kufanya vizuri kama inavyotarajiwa. Tuwashukuru nyote ambao mumechangia. Iwapo tutapata muda, tutaangalia wengine, lakini wewe Zomoyoni Haonga, Adeva, Queen, vile vile Rasul Maige Doto Mahona na Joseph Jila, pamoja pia na nation uh, ja Arsenal, na vilevile vile Mimwani Kenneth, nyote tumeona ujumbe wenu na tukipata muda tutasoma wakati huo mwingine, lakini kwa sasa, Harisoni, tuende wapi? Tuendelee na mjadala wetu na wageni wetu. Nianze nawe Joffrey Mwamburi ukiwa Kenya. Uh, kadri michezo hii inavyoendelea ndivyo navyo ulimwengu unabadilika, ulimwengu wa teknolojia, ulimwengu wa mawasiliano unapolinganisha michezo kama hii inayoendelea na inayofungulio sasa hivi Olimpiki na siku za nyuma, ukiwa mtu mwenye mzo, uzoefu, unaweza ukasema teknolojia imechukua nafasi gani katika mabadiliko ya tunavyotazama na tunavyo a michezo inavyoendeshwa? Mwambudi tunaye. Yeah. Ande, unanipata? Yeah, tunakupata vizuri. Sijui kama umepata swali langu. Nimelipata vizuri. Nafikiri ukuwa umeuliza kuhusiana na teknolojia na mchango wa teknolojia katika mashindano haya, naam Nam, nandio, najaribu kuweza kutoa mchango wangu nikisema ya kwamba ukitaja swala la teknolojia, kwa kweli ni swala ambalo kwamba limeangazua pakubwa sana, na ukiangalia ni uh, jinsi ambayo kwamba tuliweza kuona maswala kuhusiana na ile kaboni ama ile hewa ya kaboni, ni teknolojia ambayo kwamba kusema kweli hatukuwa tumeshuhudia katika mashindano ambayo kwamba ameweza kupita ama katika makala aliyopita, kujumuisha makala kama vile Tokyo, lakini uh, tumeweza kuona mitambo ikiweza kuwekwa na kuona kwamba angalau ina ina ina, ina kidogo kuhakikisha kwamba ile hewa ambayo washiriki wa ama wana olimpiki ambao kwamba watashiriki pale katika jiji la Paris basi watakuwa ni wenye kuwa salama. Kumbuka kwamba kuna aa, lazima uweze kupata hewa safi kwa kuweza kushindana, basi lazima aweze kuwa na hewa ambayo kwamba itakuwa ni safi zaidi, ambao kwamba itakuwa inamwezesha pale. Ukiangalia pia teknolojia ambayo kwamba pia, pia tumeweza kuona na inarahisisha ina mambo inarahisisha mambo na kuangalia kuweza kuona kwamba mwanariadha pia anakuwa ni mwenye kuwa uh, salama zaidi na zaidi na vilevile pia nafikiri pia masuala mazima pia ya kiusalama ukiangalia pia ameweza kuzingatiwa uh, vizuri uh, tu zaidi. Japo kidogo kulikuwa na visa vya nyaya ambao kwamba iliweza kuona katika mitandao kwamba kidogo ziliweza kutatizika katika masuala mazima ya usafiri uh, lakini vile uh, vile pia inaonyesha kwamba ni teknolojia na teknolojia kama hii huwa ina faida kubwa sana uh, kwa sababu unakuta kuna kwamba kinyume na jinsi ambayo kwamba ilikuwa pale awali, inarahisisha ina, ina mambo na vile vile pia ule utambulizi wa kuingia pale uwanjani kuona ya kwamba yule ambaye kwamba anaingia pale uwanjani ni mtu ambaye kwamba akuwa accredited kuweza kuingia pale uwanjani, kama wanariadha wanafaa kusimama katika sehemu ambayo kwamba atakuwa ni wenye kuwa salama. Kwa hiyo ina kivyangu, unaweza sema kwamba inaleta ina, ina, ina mchango mkubwa sana wa wa, wa kuweza kuzingatia usalama na kuweza kuweka ule wepesi wa uh, na ile hadhi vilevile pia ya ya kimashindano, Bwana Mridhi. Asante sana e, imani ya mambo yanavyoendelea duniani, sana sana timu au wanariadha kutoka Afrika wanaposhindwa kufanya vyema, mara nyingi lawama inakuwa ni katika mipangilio na wanalaumu ufadhili na sera ambazo zinawaongoza. Sijui kama maandalizi ulivyoyaona kuelekea kwenye olimpiki nchini mwako Tanzania, na pia labda kwenye mataifa jirani, unafikiri kwamba Afrika imenyanyuka na kutengeneza mustakabali ambao unaweza ukategemewa uh, ifikapo ni maswala ya riadha na spoti katika siku zijazo Harison Kabau uh, ni uh, kushukuru sana uh, bila shaka na nafikiri uh, kwa jinsi ambao unajua ukanda hususan Afrika Mashariki tumetamba, tumetamba sana na fani ya riadha kama jinsi ambao kwamba mwenzangu alikuwa ametaja pale awali, lakini uh, kiafrika ki kiujumla pia riadha imeweza kutamba, maanake ukiangalia ni kwamba kuna wanariadha wazuri sana kule. Kuna Lesile Tebogo ambaye ni mwanariadha uh, kasi yake inaridhisha sana, nilimwona katika akishiriki uh, kwenye mashindano ambayo anajulikana kama Kipkeino Classic, ni mojawapo ule mkondo wa dhahabu ama ile gold label race ambazo kwamba zinaandaliwa nchini Kenya na makale kama sijakosea, so Manyala akijaribu kuweza kutoa nsani ya dhahabu, lakini kwa mbaya akaambulia nafasi aamba i kuweza kuridhisha zaidi. Afkiri uh, nitataja kimandalizi wanariadha wengi zaidi ukiangalia mm -hmm. kuna zile kambi za maandalizi na hususan nikitaja kwa hapa Kenya, jinsi hapo kwamba wanariadha wamekuwa kambini na kumekuwa na ile process ya kuchaguana katika uwanja wa Nyayo ambayo e, kwamba iliandaliwa pale na ilikuwa ni very strict, kwa sababu e, yule ambaye amemaliza kwenye nafasi ya kwanza, ambaye amemaliza kwenye nafasi ya pili, basi wao wanapata ile automatic qualification mm -hmm. lakini like yule ambaye kwamba amemaliza kwenye nafasi ya tatu, kuna jopo ambalo kwamba linakaa chini, linachanganua, linachakatua, na ndio maana unakuta kwenye kwamba kuna baadhi ya wanariadha ambao kwamba ni wazuri wanafana katika mbio zile za Diamond League ama ligi ya almasi, lakini eh, unaweza shangaa kwa nini hukupatiwa nafasi. Kwa hiyo hii inakuonyesha kwamba ni mataifa mbalimbali mbali. Nikirejelea uh, baadhi ya maandalizi ambayo nimeyaona hapo no. katika taifa langu la Kenya ni kwamba wana wako, wako, wako very strict na pia ukiangalia pia unguaji mkono pia wa serikali. Kwa mfano hapa nchini Kenya kulikuwa na zile allowances za wanariadha ambazo aa, kupitia waziri aliyekuwepo ambaye ni Ababu Namwamba manake una uh, e, tulivyofuatilia ni kwamba rais William Ruto aliweza kusambaratisha baraza la kila mawaziri, lakini uh, Kipchumba Murkomen akaweza kuteuliwa japo na suluhisho sasa kwa bunge, lakini waziri aliyekuwepo na uh, vile vile pia rais alikuwa amesema kwamba kutakuwa na kuongezwa kule allowances. Kwa ukiangalia haya yote ni maandalizi ya bila shaka tunayazungumzia na si Kenya peke yake bali ni, no. ni, ni Afrika kwa ujumla no. na natarajia kwamba wakati huu uh -huh. ushindani utaimarika zaidi, na swali wow. swali hilo hilo ningetaka tu Iman uh, ulijibu uh, kwa mtazamo wako ukiwa Tanzania. Mikakati katika siku za karibuni naona imebadilika barani Afrika. Kuna ufadhili wa kutosha, kuna mipangilio ya kuaminika kuelekea kwenye michezo ya kimataifa kama Olimpiki miongoni mwa wanariadha na wachezaji. Kwako ungesemaje? Uh -huh. Samani. Samani, samani, ya kidogo. Ya. samani kidogo samani yeah. kidogo labda nafasi siju kama Imani Makongoro, ukiwa Tanzania Ta, unanipata haya basi jibu hilo na, na... na... na kwa, kwa nchi nyingi za Kiafrika maandalizi huwa ni changamoto, hususani kwa yetu Tanzania, a kunasubuli mpakaa iianaandaliikti mpaka mwezi mmoja mashindano, lakini a ambacho naona bado tuna matatizo tuna matatizo ya kiufundi kwa kweli. E, imani hatuna bahati leo na wewe, labda tutajaribu tukupate tena Acha e, turudi wakati tukijaribu kuona kama tunapata Imani ndio, e, tupate sauti safi e, tuende mpaka Paris, e, nimuulize profesa Profesa e, Monda, e, sijui kama bado uko nasi profesa. Nipo hapa. Sawa, kama sahani na kahawa. Naam e, nimefahamishwa Majiri Mjengwa aliondoka kwenye laini ya simu, kwa hivyo tunarudi kwako profesa. Nimeona hata mwenzangu uh, Harrison Kamau katika utangulizi wake, nafikiri ulisikia akizungumza kuhusu wasanii tajika kama kina Lady Gaga. Tumeona katika siku tatu hivi, mbili zimepita, tumewaona kina Snoop Dogg huko Eh, nikuwa nataka nipate ku eh, tathmini yako umuhimu wa uh, watu kama hawa kama Snoop Dogg kubeba mwenge eh, siku mbili zilizopita akizunguka katika maeneo mbalimbali. Ni, ni umuhimu wao uh, umuhimu wao ni uh, ule uh, ile diplomasia ya kijamii ya eh, ya kispoti yaani wasanii wana mchango mkubwa. Eh, wale waandalizi wanajaribu kuingiza hawa Gen Z eh, kote duniani wametambaa. Hivi ndivyo vizazi vijavyo. Tusahau ya kwamba eh, olimpiki hizi za Paris eh, imekuwa zaidi ya karne moja. Eh, kabla eh, ya olimpiki kuwa hapa mwaka elfu moja tisa mia ishirini na nne. Kwa hivyo tunasherekea, eh, pari inasherekea wakati huu uh, karne moja eh, si, si, si, olimpiki kuwa kwenye mji huu. Kwa hivyo ni kujaribu kuleta vijana kujaribu tena ku, kuleta mwelekeo mbadala na pia kujaribu kupunguza makali ya siasa kwenye masuala haya ya spoti eh, ya kwamba watu waweze kulekuwa na waigizaji hawa wacheza mziki Lady Gaga, mm -hmm, eh, marapa kama Snoop Dogg, kama kupunguza ile makali ya wanasiasa na changamoto, ili kila mtu atulie, afurahie, ajiandae na, na, na, na, na spoti na Profesa, wakati ukiwa hapo, kwa wale labda wanajaribu kuelewa jinsi michezo hii itakavyokuwa, je, inachezwa katika miji mbalimbali mbali, kutakuwa na tamasha zingine kama burudani za muziki? Hivi sasa ambapo tunazungumza pia kuhusu wasanii e, vipi? Tupe taswira, mbali na ufunguzi wa leo, itakuwaje na ni wapi na wapi, kama una hizo taarifa eh. Itategemea na spoti, itategemea na, sporti, na, na, na, na um, taifa na maandalizi ya sehemu yao, yani uh, uh, uh, uh, maafisa wao wa olimpiki. Lakini itaku, tamasha zitakuwa kila wakati kwenye miji tofauti tofauti eneo tofauti uh, hapa Paris sana sana uh, wakati huu niko um, sondeni Uh, ambapo kuna ile Stade de France ambapo kulikuwa na raga, mm -hmm. Lakini tamasha zitakuwa kwenye maeneo tofauti tofauti hapa Paris nikiangazia, uh, hususan kwa mfano, kwa Wakenya uh, kama leo kuna tamasha rasmi kwa Wakenya tu, nadhania pia mataifa mengine yana tamasha zao eh, lakini nafikiria vile Olimpiki zitakuwa zikiendelea eh, kutakuwa na tamasha tofauti tofauti hata hadi kule kwa tamati uh, kwa uh, michezo hii ya Olimpiki Nap. kwa hivyo ni sherehe, ni karamu Nap. ni raha na faraja. Kabla sijamleta Kamau afunge show na mkaribishe mgeni labda mmoja mwingine kwa haraka haraka, mwelekezi wetu hapa pia anapenda spoti sana. Aida Isa ananiambia nikuulize, je, yeah, Ferdinand Omanyala anayo nafasi katika e, kutetea <laughs> mbio za uh, mita <laughs> mia moja? Unaonaje hapo eh, eh, ni kwangu ni kwako profesa mwanake ndo uko hapo ndio hapo ana ana, ana, ana, mimi nadhania ana ana anaweza anaweza kupata dhahabu manake aliweza kuwasilisha saa nzuri eh, nafikiria ya pili ya kasi duniani mwaka huu. Kwa hivyo yupo yeye yupo, nafikiria kati ya wale watano wa, wa, wa, wanariadha kwenye mita mia moja kwa wanaume aliye na matumaini makubwa lakini unajua vile tuwasema, eh, mpira hauna adabu eh, eh, kwa hivyo kila okay, kukicha, ukienda ukienda sakafuni, kuenda kwenye michezo riadha ni, ni vile uta, utaamka siku ile mm, eh, manake eh, Mzee Kobe huenda akawa ni, ni farasi na farasi akawa Mzee Kobe. Kwele, itategemea kambisa, ile siku yako mm. Ni vile utakuwa umejiandaa na mpira kambisa, utadunda vipi kwako? Asante sana Profesa David Munda ukiwa Ufaransa, kwa hakika katika siku za mbele tutaendelea kuzungumza na kujua hali ilivyo. Naona muda nao umetupa kisogo sasa, kutoka hapa Washington DC live talk inatamatika, in nawashukuru sana wageni wetu Iman Makongoro na samahani sana kwa matatizo ya mawasiliano kutoka Tanzania vilevile vile. Asanti sana Geoffrey Mwamburi kutoka Kenya, Majid Mjengwa tulikuwa naye pale mwanzoni, pamoja na wasikilizaji wetu. Jina langu Harison Kamau, nimekuwa naye BMJ Muridhi upande wa pili, tukiwa naye Aida Isa na msimamizi wetu akiwa DJ Riyami, popote ulipo ulimwenguni na kutakia wakati mwema unapotazama michezo ya Olimpiki. Kwa heri ya kuonana.