Hizi ni habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Mfumo wa treni za mwendo kasi nchini Ufaransa ulikumbwa na visa vya uhalifu, ikiwemo uharibifu pamoja na mashambulizi, ikiwa ni pamoja na tukio la kuwasha moto na hivyo kuathiri safari za kuelekea Paris kutoka sehemu nyingine za Ufaransa na Ulaya, saa chache kabla ya sherehe kubwa ya ufunguzi wa Olimpiki. Maafisa wa Ufaransa walitaja mashambulizi hayo kama vitendo vya uhalifu na wakasema wanachunguza iwapo yanahusishwa na michezo ya Olimpiki. Usumbufu huo umetokea wakati macho ya ulimwengu yakielekezwa Paris. Ulitarajiwa kuwaathiri watu robo milioni siku ya Ijumaa na kudumu hadi mwishoni mwa juma na labda hata baada ya hapo, maafisa wamesema. Waziri mkuu wa Ufaransa Gabriel Atal ameandika kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba maafisa wa idara ya ujasusi za Ufaransa walikuwa wakiwatafuta husika. Atal aliwataja kama vitendo vya hujuma ambavyo vilikuwa vimepangwa na kuratibiwa. Hakukuwa na ripoti zinazojulikana za majeruhi. matukio hayo yalilemaza treni kadhaa za mwendo wa kasi zinazounganisha Paris na sehemu nyingine za Ufaransa na nchi jirani, kwa mujibu wa maafisa wa serikali. Michezo ya Olimpiki ya mwaka 2024 inafunguliwa rasmi leo Ijumaa, huku zaidi ya wanariadha elfu kumi wakikusanyika mjini Paris wakiwa na ndoto ya kushinda dhahabu, fedha au shaba. Miongoni mwao kutakuwa na darzeni za wanawake kutoka nchi za Afrika ambao wengi wao wamepitia changamoto kubwa za kijamii na kiuchumi kufika Paris. Kwa mara ya kwanza katika historia, kamati ya kimataifa ya Olimpiki au IOC ilisema ilipata usawa kamili wa kijinsia katika michezo ya olimpiki ya mwaka humu. Wanariadha wa kike ambao hapo awali walijumuisha takriban asilimia mbili tu ya washindani wa Olimpiki sasa wako katika idadi sawa na wanaume. Walikuwa na asilimia 48 ya wanariadha kwenye mchezo ya Olimpiki ya Tokyo miaka mitatu iliyopita, ambayo ilicheleweshwa kwa mwaka mmoja kwa sababu ya janga la virusi vya korona. Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama na mke wake Michelle Obama wamemwidhinisha Kamala Harris katika azma yake ya kuwa rais wa Marekani, na hivyo kumpa makamu wa rais huyo uungwaji mkono ambao licha ya kwamba uliotarajiwa lakini pia muhimu mno ukitoka kwa Wademokrat hawa wawili maarufu zaidi nchini Marekani. Uidhinishaji huo ulitangazwa Ijumaa asubuhi kwenye video inayomwonyesha Harris akipokea simu ya pamoja na Obama na mke wake. Unajiri wakati Harris akiendelea kushika kasi kama mteule wa chama baada ya uamuzi wa Rais Joe Biden kusitisha azima yake ya kuchaguliwa kwa muhula mwingine madarakani na kumwidhinisha makamu wake dhidi ya mgombea kwa tiketi ya chama cha Republican, rais wa zamani Donald Trump pia inaangazia urafiki na uwezekano wa uhusiano wa kihistoria kati ya rais wa kwanza mweusi wa Marekani na mwanamke wa kwanza mweusi na mwenye asili ya Kiasia kuwahi kuhudumu kama makamu wa rais, na ambaye sasa anatazamiwa kugombea urais. Wizara ya afya ya Burundi imeripoti visa vitatu vya ugonjwa wa mpoksi katika mji mkuu wake wa kibiashara na mji mwingine ulio karibu. Visa vya maambukizi ya virusi viwili mjini Bujumbura na Isare, takriban kilomita 30 kutoka Bujumbura, vilithibitishwa baada ya maabara ya eneo hilo na Shirika la Afya Ulimwenguni kufanya vipimo. Waziri wa Afya Ledwen Barada Hana alisema katika taarifa yake. Watu hao watatu wanatibiwa katika vituo vya afya na wanaendelea kupata nafuu na ufuatiliaji unaendelea, taarifa imesema. Wizara ya afya inaohakikishia wakazi wa Burundi kwamba hatua zote zimechukuliwa kukabiliana na ugonjwa huo. Baradahana hakusema ni aina gani ya virusi vya mpox ambavyo wizara imethibitisha. Mpox imekuwa ikienea katika nchi jirani ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo kwa miongo kadhaa, lakini aina jipya ya virusi vya clade moja liliibuka mwaka jana elfu mbili ishirini na tatu. Nakomea hapo kwa sasa na kumpisha Sande Shomari kukuletea jukwaa la waandishi wa habari. Mimi ni Kenneth Jirena, hii ni sauti ya Amerika, VOA. Karibu katika meza ya waandishi wa habari, msikilizaji kutoka hapa Washington DC. Ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, tunaungana na waandishi wetu katika maeneo mbalimbali. Tunayo mwandishi kutoka Citizen Radio ni Joseph Njane, hali kadhalika tutakuwa naye pia mwandishi wetu Huba Abdi aliyeko kule Milwaukee, Wisconsin, na vilevile Simon Mkina. Na moja kwa moja basi, tuanzie huko nchini Kenya, tuangalie leo baraza la mawaziri jipya limetangaza Rais William Ruto. Ah, baada ya muda mrefu kuvunjwa baraza lililopita, hali iko vipi? e, zungumzo, na nini ambacho kinazungumzwa, Joseph? Unjani? Naam, asante sana Shomari, na wenzangu kina Kuba Abdi na mwenzetu pale Tanzania. Bila shaka ulivyosema ni kwamba rais William Ruto, kwa sababu hapa Kenya imekuwa ni shughuli tu za kusubirisubiri tu Uh, kwa sababu baada ya siku kadhaa mawaziri kuonyesha mlango lililokuwa uh, likisubiriwa na wengi wa Wakenya kufuatia hatua uh, yake ya kuwapiga kalamu wale mawaziri. Hii leo muda wa takriban saa kumi na dakika nane hivi alijitokeza na kutangaza baraza jipya ama watu kumi na moja aliokuwa wakipendekeza kuhudumu katika baraza jipya la mawaziri na kilicho wazi ni kwamba katika orodha ile ya watu kumi na moja ambayo vilevile wanahusisha mmoja wao ambaye amependekezwa kudumu kama mkuu wa sheria uh, ni kwamba kuna nyuso geni na nyuso ambazo zilikuwepo hapo awali, kwamba kuna mawaziri wapya waliopendekezwa na wengine ambao ni wale waliokuwepo. Lakini hili baada tu ya tangazo hili kumeibuka Uh, hisia za mseto ama hisia mseto kutoka kwa Wakenya waliokuwa wakisubiri kwa hamu uh, kubaini je, hawa wapi ambao watachaguliwa, ama ahadi ya Rais William Ruto, je itatimia au haitatimia? Lakini kulingana na kauli za Wakenya sande ni kwamba Uh, wengi wamekuwa wakidai, kwa sababu tumepokea kauli kutoka maeneo mbalimbali ya taifa. Kuna wale ambao wanasema kwamba rais ni kana kwamba amezima moto kwa kutumia petroli, uh, kwa sababu hawakutarajia kabisa zile sura ambazo walikuwa wamezoea za mawaziri ambao walikuwepo, kwa sababu kuna mawaziri kadha ambao wamerejeshwa. Kuna waziri wa ulinzi aliyehudumu hapo awali, kuna vilevile vile waziri wa usalama wa kitaifa, waziri wa ardhi, waziri wa mazingira uh, na vilevile vile waziri wa afya, wote hao wakijumuishwa. Kwa hivyo baadhi wanasema kwamba walitarajia kwamba viwe ni sura mpya kabisa, kwamba mawaziri wawe ni wageni kabisa. Lakini tumeona kuna wale wageni ambao wamejumuishwa katika orodha ile, na wengi wameanza kuchambuliwa, Wakenya wakiwachambua, wakichukua habari, japo ikulu ya Nairobi imetoa habari kuwahusu, lakini baadhi yao wamehusishwa na masuala hapo awali. Wakenya wakijaribu kuchambua, wengine wakisema kwamba ndio wapi wamekuja, lakini bado kuna doa kati yao, lakini haya yote tunasubiri kusikia. Uh, kwa sababu hatima yao sasa imo mikononi mwa kamati husika za bunge ambazo uh, zitakuwa zikiwapiga msasa bila shaka, na hiyo ni awamu ya kwanza tu. Mengi najua yanazungumzwa huko nchini Kenya. Baada ya hii taarifa, Joseph Njane, eh, nikupe nafasi nyingine tena, kwa sababu uh, pamoja na hili suala zima la baraza kutangazwa, hali ya maandamano ilivyokuwa huko nchini Kenya lakini pia nchini humo eh, hili swala kwa namna eh, eh, ya kipekee eh, kabisa limekuwa natazamwa kwa mambo mengi eh, pia nyinyi huko Kenya mmeshuhudia yale ambayo pengine yanatokea nchi zingine. Lakini kabla sijarudi kwako, eh, kwanza kabisa nikupe tena nafasi ya kufafanua eh, kwa hali jinsi ilivyo huko nchini Kenya baada ya haya yote kutangazwa, kuna upande wa upinzani, kuna upande wale ambao wako serikalini kwa sasa, kuna upande wa kiongozi Raila Odinga. E, nini ambacho pengine kwa upande huo ambacho kimekuwa kikizungumzwa kwa upande wa hasa kutoka kwake na jinsi vijana walipokuwa wakimtarajia yeye pengine katika sakata hili zima alipo hudumu uh, wakati wa kupeleka nyumbani ama wakati wa kuwapiga kalamu mawaziri waliokuwepo hapo awali Sande Mikomba. Rais Ruto alisema kwamba anacholenga sasa kutokana na matukio ambayo yamekuwa yakishuhudiwa nchini Kenya, maandamano, ghasia shutuma mbalimbali, wito wa kutaka wafurushwe wale mawaziri na maafisa wengine, ni kwamba Rais Ruto alitangaza kwamba analenga kuwa na serikali jumuishi kwamba atashauriana ha, hali ambayo italeta wadau mbalimbali katika meza ya mazungumzo. Mdahalo aloitisha hau kufanyika, lakini ha, gumzo limekuwa mtaani kwamba upinzani na hasa muungano wa Azimio umekuwa Uh, ukichangia pakubwa katika mazungumzo ambayo uh, matunda yake yameonekana hii leo, roda ile kuwekwa wazi ya mawaziri kumi na moja waliopendekezwa. Lakini hali hii imeibua mihemko kutoka kwa wale viongozi wa upinzani, kwa sababu uh, tumemwona uh, yule mmojawapo ya vinara ama mmojawapo vinara wale wa muungano wa Azimio kinara Uh, Kalonzo Musyoka akiongoza vinara wengine katika muungano huo kupinga kabisa uh, juhudi zozote za kuleta pamoja ile mipango ya serikali ya Kenya Kwanza ama serikali ya kitaifa uh, kuleta upinzani karibu na kujitenga na wale ambao huenda wangeteuliwa. Kumbuka kwamba kabla ya hotuba yake Rais William Ruto, walijitokeza viongozi hao kujitenga kabisa na pengine lile suala la kuwa na serikali jumuishi na kusema kwamba atakayeteuliwa katika baraza lile, basi sio uamuzi wa chama, atakuwa ni mtu binafsi, na kwamba wao hawako tayari kuweza kuwasaliti Wakenya a, kwa mikiwanukuu, kwa kukubali kuweza kuingia katika serikali ya kitaifa ambayo inaongozwa na Rais William Ruto. Naam, tumekuwa na juhudi ama kumekuwa na kauli kwamba kinara yule mkuu, kinara wa Azimio Raila Odinga amekuwa na sauti kubwa katika uamuzi ambao amefanywa katika teuzi zile, hatua ambayo ilidaiwa kuibua nyufa miongoni mwa wale viongozi wa upinzani, kukatokea nyufa, mirengo miwili. Uh, lakini tunasubiri tuweze kubaini, kwa sababu wengi walidhani kwamba pengine ile orodha itakuwa na baadhi ya viongozi kutoka upinzani, wengine waliokuwepo hapo awali, lakini ni awamu tu ya kwanza alivyosema rais William Ruto. Kwa hivyo wengi wanasubiri kuona, je, ni wepi watakaoteuliwa hapo baadaye, kwa sababu wengi wanasema kwamba hiki ni kivuli cha rais William Ruto, kwamba Odinga ni kivuli cha rais William Ruto. Uh, kwamba teuzi ambazo ama mabadiliko ambayo yanafanya basi, upinzani na hasa uh, kutoka kwa mrengo wa kinara Raila Odinga umekuwa na usemi mkubwa katika uh, yale mabadiliko ambayo yamefanywa, lakini ni kusubiri tu tuone e, Raila mwenyewe atasemaje kuhusu hili. Je, ni kivuli cha ya yalotendeka yalo, au hana usemi? Kwa sababu vilevile wamekuwa wakisema msingi wake ni kutokana na ile azmi yake kwamba analenga kuunga mkono kikamilifu na uh, serikali ya kitaifa katika azmi yake ya kuingia katika uh, ile tume ya Umoja wa Afrika au kwa hivyo, kwa sasa upinzani umegawanyika makundi mawili. Uh, wananchi vilevile wafuasi wao wamegawanyika vilevile uh, makundi ya vijana ambayo yamekuwa wakishinikiza mabadiliko zaidi vilevile yanaonekana ku huwa na msimamo tofauti kuhusiana na hayo, wengine wakisema kwamba sasa hivi ndio wamepata zile juhudi mpya za kujitokeza mitaani na kupinga kupitia maandamano. Asante ah, sana. Kipindi ni meza waandishi wa habari haya. Simon Mkina, eh, kama unanipata, tafadhali eh, unaweza ukatuambia tu kwa kifupi, eh, pengine kile ambacho wewe binafsi na jinsi unavyoona vyombo vya habari kwa upande wa Tanzania wanavyozungumza eh, juu ya hali hii iliyotokea huko nchini Kenya mpaka sasa ya maandamano na kile ambacho tunakiona kwa Tanzania. Vyombo vya habari vinazungumza hili kwa mapana makubwa sana, na vichwa vingi vya habari za magazeti na redio vimegonga hasa kuhusu swala hilo ambalo linaendelea huko nchini Kenya. Wale watu ambao wanahojiwa akiwemo wanasiasa, watu wa kawaida, wasomi na wengine wengi wanazungumza kwamba maandamano ni njia nzuri ya kuweza kufikia mwafaka wa jambo fulani, lakini wakisisitiza sana kwamba maandamano hayo basi yawe ya amani, ambayo yanapeleka ujumbe moja kwa moja kuliko kusababisha vurugu, fujo na hata mauaji. Na hayo ndio mengi yanazungumzwa kwa kwa Tanzania kwa sasa. Bila shaka na moja kwa moja pia ni kupe nafasi uh, Simon Mkina, tumesikia mengi huko nchini Tanzania kwenye vyombo vya habari e, wiki hii hasa suala zima la watu kupotea mpaka baadhi ya nchi, baadhi ya wananchi wakitoa picha za ndugu zao. Kwa mfano leo kuna dereva wa bodaboda ameonyeshwa mwili wake umekutwa shambani, lakini kuna wengine ambao wanazungumza ndugu zao hawajaona kwa siku kadhaa, na wimbi hili limekuwa likiendelea kuzungumzwa. Nini ambacho kinazungumzwa hapo zaidi na wananchi, na polisi wanasema nini? Uh, ama kwa hakika kama ambavyo na wewe umesikia na kusoma kwenye magazeti uh, swala hili limekuwa mbaya sana, na na kimsingi linatoa uh, taswira mbovu kwamba huenda Tanzania inarudi kule kule tulikokuwa, ambako miaka kama kama mitano sita iliyopita, uh, jambo hili lilianza kuzoeleka, lakini baada ya kuingia kwa Rais uh, Samia Suluhu Hassan likawa limepoa lime kidogo, lakini ajabu ni kwamba sasa limeibuka lime tena, huenda likawa limekuja kwa kasi kweli kweli. E, kinachoshangaza sana na kwa wengi wanahoji, e, ni kwa nini sasa raisi amekuwa kimya? Sizungumzia <tosimuja> swala hili swala la kupotea watu ni kubwa mno mno mno kuliko hata mambo mengine ambayo tunaweza kuyazungumza hapa, kuangalia maendeleo haya, kuangalia maendeleo haya, uhai wa binadamu, uhai wa Watanzania ndiyo kitu namba moja ambacho raisi na vyombo vyake vyote wanatakiwa kuulinda. Kama, kama uhai wa binadamu hauna hauna thamani eh, basi tunakuwa tunakwenda kubaya sana. Wengi wanasema ni vyema rais akatoka akazungumza akakemea akaonya akasema hataki kusikia mambo haya. Na na mbaya zaidi wanahusishwa wengine ni eh, kwamba wamechukuliwa wametekwa na na vyombo vya dola, jambo ambalo linaleta picha mbaya kwa taasisi zetu hizi za usalama. Kwa hiyo kwa hiyo lina jambo limechukuliwa kwa nguvu sana. Ukiangalia mitandao ya kijamii, ukiangalia Uh, watu wanakuja kutembelea vyumba vyetu vya habari hivi, wanaeleza wakisononeka, wakinung'unika, wakisema Tanzania inakwenda wapi? Tunakwenda wapi? Tulianza kusahau mambo haya, sasa kwa nini anarudi? Nani mchawi? Nani ameturoga? Tunarudi kule kule. Hayo ni masuala ambayo yakizungumzwa, na wengi wakimtaka kiongozi wa nchi atoke na kuzungumza kwa kukemea na kuonya na ikiwezekana kuchukua hatua, kwa sababu wanahusishwa wengine eh, ni, ni, ni hawa hawa ambao tunatakiwa wanatakiwa kutulinda sisi pamoja na mali zetu na hilo ndio swala kubwa ambalo wengi wamekuwa wakijiuliza na kuzungumza. Pengine Joseph Njani, swala hili pia huko Kenya mnalifuatilia, upande wa Kenya nini ambacho kinazungumza kuhusiana na suala hili ambalo linaonekana huko Tanzania? Wengi ambao tumekuwa tukikifuatilia, ama wengi ambao nimekuwa nikifuatilia kauli zao, na hasa katika mitandao ya kijamii, ni kwamba Uh, serikali kwa kijumla ya Tanzania inafaa kuingilia kati kwa kuhakikisha kwamba uh, suala hili linaangaziwa kikamilifu, kwa sababu baadhi wamekuwa wakichangia mijadala ambayo uh, imekuwa vilevile chini ya majukwaa ya mitandao ya kule Tanzania, na Wakenya wachache ambao wamekuwa wakizungumza wamekuwa wakichangia, na wengi wanashinikiza kwamba suala hili liweze kuangaziwa na serikali iweze kuwajibishwa kuhakikisha kwamba Uh, ikiwa kuna mienye yoyote basi iweze kuzibwa. Uh, kumbuka kwamba hali hii ilikuwa imeshuhudiwa hapa nchini Kenya hapo baadaye, na kwa hivyo wanasema kwamba uh, ukurasa ama mikakati ile ile ambayo imekuwa uh, ikishinikizwa na wananchi kuangazia hili, vilevile serikali ya Tanzania inafaa kufanya hivyo kwa sababu mwananchi ndio mwajiri wao. Na kwa hivyo lazima masuala yake yaweze kupewa kipaumbele, iwapo ni haki yoyote ile, hebu aweze kupewa kipaumbele, iwapo anafaa kupata huduma zote kutoka kwa serikali, iwe ni ulinzi, iwe ni nini, lazima serikali iwajibishwe na kwa kuakisha kwamba hilo limezingatiwa, na pengine uh, kwa sababu nitarudi kwako kwa njane, lakini vilevile kabla sijaingia kwako chane njane kwenye swala hili nilitaka ugusie kidogo swala gumu la zito huko, limekuwa likizungumzwa muda mrefu la polisi wa Kenya nchini Haiti. Hatimaye inasemekana sasa wanafanya kazi na hatimaye wamefanikiwa kuchukua moja ya zile bandari au eneo moja la wamagenge, wa wa kutoka kwa magenge ya Haiti. Pengine hichi tumekiona kikizungumzwa nini, ambacho hivi sasa huko kinazungumza kuhusiana na haya mafanikio ya kwanza kabisa ya kupambana na wage, na magenge huko Port Prince kwenye mji mkuu wa Haiti. Naam, ni ni kweli suala hilo la kuweza wanajeshi wa Kenya ambao wako katika kikosi kile maalum cha MSSF ama SSNSS kule Haiti, ni kwamba ni taarifa ambayo imepokelewa kwa hisia mseto hii leo, kwa sababu taarifa hiyo ilichipuka Uh, kuanzia hapo jana usiku hadi leo hii mchana, um, kutwa wengi wamekuwa um, wakilizungumzia. Wengi wanasema kwamba hawakutarajia kuona hiki kikifanyika, kwamba uh, ni suala ambalo limewaridhisha zaidi, kwa sababu utakumbuka kwamba walipokuwa wanaondoka nchini, hasa kile kikosi cha kwanza kabisa cha maafisa mia nne, uh, wengi wa Wakenya walitilia shaka, pengine uwezo wao wa kuweza kuwakabili ama kuyakabili yale magenge kwa sababu awali wa kulikuwa na madai kwamba yale magenge itakuwa ni kana kwamba kukabiliana na jabali ambalo itakuwa vigumu sana kuwakabili kwa sababu uh, ni watu ambao walikuwa wanadaiwa kuwa na makali zaidi, na no, kwa sababu kingekuwa kibarua kigumu kwa Wakenya, lakini habari ya kuweza kutoa ile bandari ambayo imekuwa mikononi mwa magenge haya kwa mda wa miezi chache iliyopita. Uh, imepokelewa vyema, Wakenya wakishabikia hatua hiyo na kusifu wale wanajeshi ambao, uh, waliweza kufanikisha juhudi zile kwa ushirikiano na maafisa kutoka taifa lile la Haiti, na wengi wameonekana kuelezea matumaini kwamba sasa hivi huenda, uh, malengo yao kule ya kulinda amani, kushika doria katika taifa lile ambalo limegubikwa na mvutano wa miaka mingi sasa wameelezea matumaini kwamba sasa hivi wameanza kuona dalili za ufanisi wao katika zile juhudi, kwa sababu wengi kabla waende kule walikuwa na matarajio ambayo hayakuwa ni ya kuridhisha zaidi, lakini hatua ile ambayo sasa tunasubiri, vilevile maafisa wa Haiti, yakiwemo ile waziri mkuu kufika katika eneo lile, baada ya ishara zote kuwa uh, wale yale magenge yameondolewa, basi hiyo itakuwa ni hatua kubwa ambayo wakiwnge wanasema kwamba imeonyesha ishara kwamba kumbe serikali haikukosea kuwatuma wale maafisa wa usalama kushika doria katika taifa lile lilogubikwa na usalama ma utovu wa usalama. Bila shaka nakushukuru sana na kujua anaojiri hapa Marekani. E, mwenzetu Huba Abdi ameenda moja kwa moja mpaka kule katika jiji la lass e, na kujionea hali ilivyo katika uchaguzi huu wa chama cha Republican wakimtafuta E, mgombea wao. Mengi yametokea wiki hii na hatimaye Trump amekuwa mgombea rasmi wa chama chake. Na labda tu Huba Abdi, kwa sababu huko pale, e, kwenye eneo lenyewe la tukio, hebu tueleze hali ilivyokuwa na jinsi vyombo vya habari hapa na wananchi ambao umekutana nao wanavyozungumzia kuhusu hatua wa hii nzima, hatimaye mgombea mwenza wa Trump kupatikana na yale ambayo umeyaona. Asante sana Sandet, mambo mengi yamejitokeza wiki hii katika mkutano wa chama cha Republican, mkutano ambao hatimaye ume, umekamilika. Rais wa zamani Donald Trump amekubali kuwa ndiye mgombea uh, wa chama cha Republican. Umezungumza mengi sana, lakini kikubwa kilichojitokeza uh, wakati wa mwisho wa kongamano hili ambalo limekamilika lime Alhamisi jana usiku ilikuwa ni kuleta pamoja wa Marekani, mshikamano wa Marekani. Maanake rais wa zamani Donald Trump alipokuwa akizungumza mbele ya jukwaa alizungumzia mashambulizi ambayo yalifanyika, na alisema kwamba ni bahati yuko hai, lakini anachukua fursa hiyo kuwa, um, anataka kuleta mshikamano miongoni mwa Marekani na anasema hahitaji kuwa rais wa Marekani wachache, anahitaji kuwa rais wa Marekani wote na kwa njia moja au nyingine, wachambuzi wanasema hatua ya yeye kuzungumza jana, kwanza, ilionyesha kidogo amehakwa hakwa mkali kama alivyokuwa akizungumza katika kampeni za zake za hapo awali. Kwa hivyo wengi wanaona kwamba akizungumza jana kidogo alikuwa mtulivu na alionekana angalau kuleta nchi kwa pamoja, ingawa pia alichukua fursa hiyo kuponda serikali ya Biden kwa mambo mengi sana, mambo ya usalama mambo ambayo yanaendelea Russia na kule Ukraine. Na alisema kwamba yeye anasema kwamba lau angalikuwa ni rais wakati huo, basi mambo ambayo yanaendelea Russia ama Ukraine hayangefanyika, na kwamba wale ambao wametekwa nyara hasa mashariki ya kati uh, wapo Wamarekani, na anasema kwamba angekuwa rais angehakikisha kwamba Wamarekani kwanza wanaokolewa, lakini amesema pia akiwa atapata urais basi atasaidia kurejesha amani katika mataifa ambayo yanazozana na vilevile kuzima mgogoro ambao unaendelea katika mashariki ya kati. Na pia umekuwepo mitaani leo, labda huko mitaani Wisconsin, hali umeiona vipi kwa wafuasi wa chama hicho au na wananchi kwa ujumla kwa maeneo hayo baada ya mkutano wa huu kumalizika? Au kuzungumza na wengi, wamefurahia wanasema kwamba ulikuwa ni mkutano ambao ulipangwa vizuri na umekamilika vizuri wapo baadhi wanasema ndio, alizungumza mambo ambayo anaohusu Marekani, lakini pia anasema baadhi ya mambo ambayo aliyezungumza jana mengi tayari alipo amesha fanywa na serikali ya Biden. Kwa hivyo wengine wanasema alihitajika pia kuleta mawazo mapya, siku kwamba anatumia mawazo ya kitambo. Manake katika swala la usalama, baadhi ya wa, wafuasi wa wake wenyewe wanasema kwamba swala hili linaonekana liko vizuri hasa hata wakati wa serikali ya Biden. Lakini kuna hili suala ambalo uh, wamarekani wote wanakubaliana kwa pamoja, baadhi yao hasa wafuasi wa, wa chama cha Republican ni swala la wahamiaji ambao wameingia nchini. Uh, kwa wafuasi wa Donald Trump na wale ambao wanaishi katika mji huu wa Milwaukee hapa Wisconsin wanasema uh, nafasi za ajira zimekuwa chache na nafasi nyingi za ajira zimechukuliwa na wahamiaji. Haya yote ni maoni yao na baadhi ya hayo maoni pia yanawiana na alivyozungumza jana Trump. Kwa hivyo pia anasema Trump mwenyewe anasema Iwapo atakuwa rais, kitu cha kwanza kuingia kwanza ni kuondoa wahamiaji walioingia kinyume cha sheria na kuendeleza mpango um, wake wa kujenga ukuta ambao aliuanzisha wakati alikuwa rais. Na bila shaka Huba, kabla hujaondoka, nikamilishe sehemu hi ya mwisho. Najua na juna, mikutano mingi na kusubiri, lakini pengine kwa huyu mgombea mwenza tulikushuhudia wiki hii pia akitangazwa, kapokelewa vipi na hali ilikuwaje pale ukumbini wakati anatangazwa rasmi? Wengi walisema kwanza, kwa sababu ni kijana wanaona kwamba ataleta mabadiliko makubwa sio tu katika uongozi lakini katika siasa za Marekani. Kwa vijana waliona kwamba ni nafasi pia ambayo ilitoa taswira kwamba vijana wanaweza kutoa nafasi kama hizi, na vijana pia mawazo yao yanaweza kusikika iwapo wanapewa fursa kama hizi. Baadhi walikuwa wanamshambulia kwamba alikuwa akimshutumu sana Trump na sera zake, na wakauliza ni vipi kwamba Uh, awali alikuwa hakubaliani naye, lakini leo hii yeye ndiye mgombea mwenza. Na baadhi yao wakawa wanasema kwamba tukisema tunaangalia ni yapi ambayo yalikuwa yanasemwa na wengi, basi pia upande wa Democrat tutakuwa tunachambua mambo mengi sana. Kwa hivyo wakasema uh, tunasahau yaliyopita na tunaganga yajayo, ikiwa ni kumkubali JD Vance kuwa ndio mgombea mwenza wa Donald Trump, na ikiwa watapiga kura, wanapiga kura kwa mtu, kwa timu moja, ama kundi moja au chama kimoja cha Republican. Asante ah, sana huba Abdi. Basi moja kwa moja nikuruhusu na nirudi kwa eh, wachambuzi ambao wa, waandishi wenzetu ambao tuko nao hapa upande wa pili. Pengine kwa upande wenu eh, kwa haraka haraka dakika zimebaki chache eh, nikamilishe na nyinyi lakini upande wa Afrika. Haya mikoa ya kijiri yamefuatiliwa kwa kina. Nini ambacho kinazungumzwa na kimepokelewa vipi? Labda nianze na wewe Simon Mkina. Ah uh, uchaguzi wa, wa Marekani kwa maana ya kwamba ni taifa kubwa lenye uchumi mkubwa na nguvu kubwa ya ki za kijeshi kunafuatiliwa kwa karibu sana kwa, kwa katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Tanzania hasa wanaokuwa wakifuatilia uchaguzi huu wameeleza kusikitishwa zaidi sana na tukio moja lilotokea Jumamosi ambapo kijana mmoja alipiga risasi kwa lengo nadhani la kumuua Trump. Hilo eh, limekuwa likizungumzwa sana na wengi wakihoji kwamba sasa basi u, u, u, ulinzi na usalama wa taifa kubwa kama Marekani Uh, uko wapi, ingawa ingawa wanasahau kwamba matukio ya uh, namna hii ya majaribio ya kutaka kuwaua wagombea urais au kutaka kumuua rais raisi kwa ya madarakani yamekuwa kitokea Marekani kama ambavyo yamekuwa kitokea mahali kwingine. Kwa hiyo unakuta kwamba suala zima la uchaguzi pale likawa limewekwa pembeni, lakini wakiangalia zaidi uh, usalama na hali na mazingira ya usalama wa Marekani yakoje endapo mgombea urais anaweza ku, kupata, kupata madhila ya kushambuliwa kwa risasi. Bila shaka ni kupe nafasi Joseph Njane. Pengine pia e, huko Kenya hili linafuatiliwa kwa makini sana sasa. Rasmi Trump ndio mgombea anaye mgombea mwenza na ameponea kama hivyo jaribio la mauaji. Nam hapa Kenya wengi wamekuwa na maoni tofauti. E, itakumbuka kwamba Wakenya wametoka uchaguzi hivi majuzi tu, na ni kwamba wengi wanafuatilia kuona, je, ni sera zipi ambazo zitakuwa zikiwiana na mataraji yao, kwa sababu utakumbuka kwamba Kenya imekuwa na vilevile ushirikiano wa, wa karibu zaidi na Marekani. Utakumbuka kwamba rais William Ruto amekuwa tu miezi chache iliyopita katika taifa hilo la Marekani. Ni vipi wanavyoweza kujifunza kutoka kwa upinzani na serikali na jinsi kampeni zinavyoendeshwa sana, zinavyoendeshwa. Nashukuru sana mlioshiriki eh, katika kipindi hiki cha meza ya waandishi wa habari hii leo kutoka hapa Washington DC. Ni mshukuru pia mwandishi Simon Mkina ambaye ni mwanzilishi wa Pamba Zuko News kule nchini Tanzania, hali kadhalika mwenzangu Huba Abdi aliyeko kule Milwaukee Ki Wisconsin Joseph Jai kutoka Citizen kule Kenya, asanteni sana kushirikiana nasi katika meza ya waandishi wa habari wa. Jina langu ni Sandey Shomari, kwa heri kwa sasa.