Umekucha Afrika. Hii ni idhaa ki ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Julai 29 mwaka 2024. Tunasikika kupitia redio shirika Afrika mashariki na kati, eneo la maziwa makuu, lakini pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya isihi Marekani na Ulaya kuwawekea vikwazo viongozi wa Rwanda kwa kusaidia M23. Na katika taarifa nyingine, waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu atishia kulipiza kisasi kwa shambulizi la Hezbollah. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia zikisomwa hapa na Patrick Nduwimana. Israel Jumapili ilishambulia ngome za Hezbollah nchini Lebanon baada ya shambulizi la roketi kutoka Lebanon kuua watu kumi na wawili kwenye uwanja wa mpira katika milima ya Golan, licha ya wanadiplomasia wa nchi za magharibi kujaribu kuzuia mapigano zaidi ambayo yanaweza kuzidisha mzozo huko mashariki ya kati. Mashambulizi ya Jumapili yalilenga kile jeshi la Israel lilisema yalikuwa maficho ya silaha za Hezbollah na miundo mbinu lakini mashambulizi hayo hayakufikia lengo la kulipiza kisasi baada ya shambulizi la Jumamosi ambalo liliua zaidi ya vi, zaidi vijana na watoto. Waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, alisafiri kurudi nyumbani mapema akitokea katika ziara nchini Marekani ili kukutana na baraza lake la usalama na kutathmini hali ilivyo. Katika ujumbe wa Jumapili kwenye mitandao ya kijamii, waziri wa ulinzi wa Israel, Yoav Gallant, aliomboleza waathirika wa shambulizi la Majdal Shams akisema tutahakikisha, Hezbollah kundi linaloungwa mkono na Iran linawajibishwa kwa maafa hayo. Awali Netanyahu alionya Hezbollah itawajibishwa vikali kwa kitendo hicho. Rais wa Uturuki Tayip Erdogan Jumapili alisema kwamba Uturuki naweza kuingia Israel kama ilivyofanya katika miaka iliyopita huko Libya na Nagorno Karabakh, licha ya kuwa hakufafanua zaidi kuhusu uingiliaji kati huo. Erdogan ambaye amekosoa vikali mashambulizi ya Israeli huko Gaza dhidi ya Hamas alianza kuzungumzia vita hivyo katika hotuba akipongeza sekta ya ulinzi ya nchi yake. Lazima tuwe na nguvu sana, ili Israel isiendelei kufanya mambo haya ya kipuuzi kwa Palestina. Kama tulivyoingia huko Karabakh, kama tulivyoingia Libya, tunaweza kuwafanyia hilo hilo, Erdogan aliuambia mkutano wa chama chake tawala cha AK katika mji alikozaliwa wa rais. Hakuna sababu yoyote kwa nini hatuwezi kufanya hivyo, lazima tuwe na nguvu ili tuweze kuchukua hatua hizo, Erdogan aliongeza katika hotuba kupitia televisheni. Mahakama ya Libya Jumapili imewahukumu maafisa kumi na wawili wa sasa na zamani kifungo cha hadi miaka ishirini na saba gerezani kwa kuhusika kwao katika kubomoka kwa mabwawa mawili mwaka jana na kusababisha maji kwenda juu katika ukuta kwa mita kadhaa katikati ya ya mji wa pwani. Maelfu ya watu walipoteza maisha kutokana na tukio hilo. Idi Ligongo anasoma ripoti kamili. Mabwawa hayo mawili nje ya mji wa Derna yalivunjika Septemba 11 baada ya kuzidiwa na kimbunga Daniel ambacho kilisababisha mvua kubwa mashariki mwa Libya. Kushindwa kwa miundo mbinu yake kulisababisha kumezwa kwa robo ya jiji, kuharibu vitongoji vyote na kusukuma watu baharini, maafisa wamesema. Mahakama ya jinai ya Derna Jumapili iliwakuta na hatia maafisa kumi na wawili wa sasa na wa zamani kwa usimamizi mbovu, uzembe na makosa ambayo yalichangia maafa, kwa mujibu wa taarifa kutoka ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa nchi. Washtakiwa hao walikuwa na jukumu la kusimamia mabwawa ya maji nchini, walipewa vifungo vya kati ya miaka 9 hadi 27, imesema taarifa, bila kuwataja. Washtakiwa watatu kati ya hao waliamriwa kurejesha fedha zilizopatikana kwa njia ya haramu, inasema taarifa, bila kufafanua. Mahakama imewaachia huru watu wengine wanne. Hukumu ya Jumapili inaweza kukatiwa rufaa mbele ya mahakama ya juu kutokana na mfumo wa mahakama ya Libya. Taifa hilo la Afrika ya kaskazini lenye utajiri mkubwa wa mafuta limekuwa katika machafuko toka 2011 wakati uasi ulioungwa mkono na NATO na vita vya wenyewe kwa wenyewe vilipomng'oa madarakani kiongozi wa muda mrefu Muammar Gaddafi, ambaye aliuawa baadaye. Kwa zaidi ya miaka kumi iliyopita, tawala hasimu zimedai mamlaka ya kuongoza Libya, kila moja inaungwa mkono na makundi yenye silaha na serikali za kigeni. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Kamati ya nidhamu ya chama tawala nchini Afrika Kusini cha ANC iliamua kumfukuza rais wa zamani Jacob Zuma kwa kuongoza kundi hasimu katika uchaguzi wa Mei ya vyombo, vyombo kadhaa vya habari viliripoti Jumapili. Uamuzi huo ambao haujatangazwa rasmi ulichukuliwa baada ya kesi za kinidhamu kuanzishwa mwezi huu dhidi ya kiongozi huyo wa zamani ambaye bado ana umaarufu mwanachama aliyeshtakiwa amefukuzwa katika chama cha ANC umesema waraka uliovuja ambao umeonwa pia na shirika la habari la AFP ambao ni wa tarehe 29 Julai, mwanachama aliyeshtakiwa na haki ya kukata rufaa kwa kamati ya kitaifa ni ya nidhamu ya rufaa ndani ya siku 21. Chama cha Africa National Congress kilimsimamisha kiongozi huyo wa zamani aliyokumbwa na kashfa mwezi Januari, mwezi mmoja baada ya kuki, ya kukiunga mkono Chama kipya cha, makipia, cha Umkonto Wesizwe MK MK kilipunguza kura za ANC katika uchaguzi wa tarehe 29 Mei na kuchukua nafasi ya tatu kwa kupata asilimia 14.5 za kura. Watu 19 walikufa maji wakati boti yao ilipozama Jumamosi kwenye mto katika jimbo la kaskazini la Amhara nchini Ethiopia. Chombo cha habari cha serikali katika jimbo hilo kilisema Jumapili watu saba, akiwemo mtoto waliokolewa katika mazingira magumu. The Amhara Media Corporation AMC kiliongeza kikimnukuu kiongozi wa eneo hilo. Boti hiyo ilikuwa ikivusha abiria kwenye mto Tekeze unaopita kwenye mpaka wa Ethiopia na Eritrea kabla ya kuvuka hadi nchini Sudan, ambapo ni makutanio ya nchi hizo tatu. Maafisa wamesema watu 26 wanakadiriwa kuwa walikuwa ndani ya boti hiyo wakati ajali ilipotokea nyakati za alasiri siku ya Jumamosi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Matangazo haya vilevile unayasikiliza kupitia redio shirika nchini Tanzania, Radio Sunrise, Kis FM, TK FM, Dodoma FM, Mbeya Highlands na Nuru FM. Tukiendelea na ripoti zetu, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeiomba Marekani na Ulaya kuwawekea vikwazo viongozi wa serikali ya Rwanda na wote wanaounga mkono waasi wanaochangia machafuko mashariki mwa DRC. Austeri Malivika na ripoti kamili kutoka Goma. Katika tangazo lililotufikia kutoka wizara ya habari, Patrick Muyaya msemaji wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo asema Kongo imepongeza hatua ya Marekani na Ulaya kuwawekea vikwazo viongozi wa makundi ya waasi ikiwemo M23 inayosababisha usalama mdogo kwa wananchi mashariki mwa Congo, ambako kuna ukiukaji mwingi wa haki na misingi ya binadamu. Muyaya ameomba Marekani kuwekea vikwazo taifa la Rwanda ambalo ndilo lavamia na kusaidia M23. Jil Mulumba ni mmoja wa wazalendo. Kweli, kama vile msemaji wa government amesema, ingekuwa umoja wa Ulaya inataka kuisaidia Kongo haingewekea vikwazo wazalendo, pia haingeweza kuwekea vikwazo hawa kinananga ambao uh, ni watumishi. Tunajua kwamba kama, kama Kongo inavamiwa, ni Rwanda na Uganda ambao wametuma jeshi lao jeshi zao katika nchi yetu, ambao wametuvamia. Vikwazo hivyo vingewekewa bwana Kagame, vingewekewa bwana Museveni, vingewekewa wanajeshi wakubwa wakubwa na ministers wa Rwanda hata nchi mzima. Hapo ndipo tungejua kwamba umoja wa Ulaya unataka kusaidia Congo. Pasipo hivyo, yale ambayo wanafanya ni mchezo. Rwanda ikiwa haijasema lolote kuhusu vikwazo vya Marekani kuhusu M23 waliowekewa vikwazo, wakiwemo Cornel nanga kiongozi wa AFC na kiongozi, na viongozi wengine wa M23. Umoja wa nchi za Ulaya ukiongeza makundi ya Wazalendo. Jil Mulumba ni mmoja wa makamanda wa CMC Wazalendo akiwa miongoni mwao. Hii msimamo yetu inawauma wote, inawakera wote ambao wanasaidia Rwanda, inakera inakera Rwanda, inakera Uganda, inakera uh, umoja wa Ulaya ila sisi kwa mshimamo wetu hatutarudi nyuma na hatutaacha kupigania nchi yetu sababu ya hivyo vikwazo ambavyo wameweka. Sisi ni Wakongomani, hatuna nia ya kwenda Ulaya, hatuna mali huko Ulaya. Vikwazo ambao wanaweka ni kama vile kuchekesha watu na haitaweza kuturudisha nyuma hata kidogo. Chama tawala cha UDPS kikiomba wananchi wote kuunga mkono juhudi za Rais Felisi Chisekedi, akisema Prisca Lwanda Kamala ambaye amejiunga na UDPS, ikiwa ni chama tawala cha Felici. Sawa, gisi mulisikia nasema, mulango yote tunapashwa ona drapo ya IDPS na ndio maana tutatumika kazi kuangalia namuna gani hata province yetu ya Nord Kivu, watu wote, tukisha kuwa nyuma chef de letat, tukisha kuwa wana memba wa IDPS, tunakuwa na imani ya kwamba tutapata amani, tunakuwa na imani ya kwamba tutaishi vizuri, kwa sababu tunajua social ya population inapashwa kupita mbele ya kila kitu wakazi kwa upande wao wakiomba viongozi wa Kongo kuwapa amani na usalama, kwa sasa kukiwa hali tulivu, baada ya Marekani kuomba pande zote kusitisha mapigano kwa ajili ya kupisha misaada kwa watu wanaokimbia makazi yao. Malivika, kumekucha Afrika, Goma ni kumekucha Afrika na hivi sasa tunarejea tena kwake Patrick Nduwimana kwa ajili ya habari zaidi za dunia. Mtandao wa chombo cha habari kikubwa cha mtandaoni nchini Chad ulifungwa tangu siku ya Ijumaa, shirika la vyombo vya habari vya mtandaoni vya Chad liliripoti Jumapili. Shirika hilo limesema tovuti ya Chadinfo.com, chombo kikubwa cha habari katika nchi hiyo ya Sahel, imefungwa baada ya kukataa kutekeleza ombi la mshauri wa zamani wa rais wa Chad, abakar Manani. Wiki chache zilizopita, bwana Manani aliomba kupitia mawakili wake kwamba Chad mfo iondoe taarifa zote zilizoandikwa zinazomhusu. Tulikataa kuziondoa kwa sababu hizi ni taarifa za ukweli, meneja mkuu wa tovuti hiyo mamadu jim Tebai aliiambia AFP. Kisha aliwasiliana na kampuni shirika yenye makao yake Marekani kupitia mawakili wake nchini Afrika Kusini ili kutufungia, Jim Tebai aliongeza. Shirika la vyombo vya habari vya mtandaoni nchini Chad lilaani katika taarifa ukandamizaji mbaya wa uhuru wa vyombo vya habari na uhuru wa kutoa taarifa, likiomba uchunguzi huru uanzishwe kumhusu Manani na washirika wake. Chad M4 inamiliki tovuti pamoja na redio na kituo cha televisheni nchini Chad. Kampeni ya makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris imechangisha dola milioni 200 tangu alipoibuka kama mgombea urais wa chama cha Democratic wiki iliyopita. Kampeni hiyo ambayo ilitangaza jumla ya uchangishaji wake wa hivi karibuni Jumapili ilisema kiwango kikubwa cha michango, asilimia 66, ni kutoka kwa wachangiaji wa mara ya kwanza katika mzunguko wa uchaguzi wa 2024 na zilikusanywa baada ya rais Joe Biden kutangaza kujiondoa kwenye kinyang'anyiro na kumuunga mkono Harris. Zaidi ya wafanyakazi wa kujitolea laki moja na elfu sabini pia wamejiandikisha kusaidia kampeni ya Harris kupitia huduma za benki kwa njia ya simu na kuhamasisha watu kujitokeza kwa wengi siku ya uchaguzi. Siku mia moja ndizo zinasalia kabla ya uchaguzi. Tukiendelea na ripoti zetu, kiongozi wa upinzani Kalonzo Musioka nchini Kenya Jumapili ameshauri wabunge kutoka chama chake cha Waipa kwamba wasisusie kuidhinisha mawaziri wapya walioteuliwa na raisi wiki iliyopita pale majina yao yatakapofikishwa mbele ya bunge, huku pia chama cha ODM kikisema kuwa watajiunga kwenye baraza hilo kama watu binafsi na wala sio kupitia msimamo wa chama chao. Kufuatia hilo, mwenzetu Harrison Kamau amezungumza na Francis Wangome, mchambuzi wa masuala ya kisiasa akiwa na Nairobi, na kwanza akataka kujua iwapo kutakuwa na changamoto katika kuidhinisha mawaziri hao bungeni ukiangalia ama ukizingatia kwamba eh, ametoka katika muungano wa, wa Azimio ni kwamba kumekosa maelewano baina ya chama hicho, na pengine hayo ndiyo yamesababisha yeye mwenyewe kuchukua msimamo huo, kwa sababu ukiangalia kuwa ameshindwa kuwaelekeza wa wabunge wa wa, wa wote wa Azimio, bali wametaja tu wale wa Wiper. Anasema kwamba wakienda katika bunge wakatae. <coughs> Lakini eh, hilo huenda halitazuia wale wa bunge kuidhinisha eh, hao mawaziri wanne, hasa ni Joho Wikli Oparanya ni watu ambao wa wana ushawishi mkubwa kwa sababu ni manaibu wa chama cha ODM. E, waipa haina wabunge wa kutosha kuweza kukosa kuwaidhinisha wabunge hawa, yani samahani, mawaziri hawa wateule wanne. Uh, wangome chama cha ODM pia kimesema kwamba walioteuliwa hawakuteuliwa, waliteuliwa kibinafsi na wala sio chama au msimamo wa chama cha ODM. Unaona kama pia kutakuwa na uungaji ama mgawanyiko wa uungaji mkono ifikapo kuidhinishwa na bunge miongoni mwa wabunge wa ODM? Bila shaka itakuwa hivyo, lakini usisahau kwamba kwa uteuzi huo, msimamo wa kiongozi wa ODM Mheshimiwa Raila Odinga ni kwamba yeye ndiye amependekeza majina hayo. Msimamo wa ODM, ODM ni Raila na Raila ni ODM. Hakuna mbunge angetaka aonekane kwamba anapinga msimamo wa Raila. Tukiangalia tatizo lililotokea wakati mm -hmm. wa mswada ule wa fedha mm -hmm. ni kwamba wananchi wanatazama wabunge wao namna watakavyopiga kura. Je, unaona kama kuidhinishwa na bunge kwa mawaziri hawa wa walioteuliwa na rais kutaleta mtafaruku pale wabunge wanapojua kwamba wapiga kura wanawatazama namna watakavyowaidhinisha au la, kutokana na kwamba wananchi wengi bado hawajaridhika na chaguo hilo, wananchi hawatakuwa wameridhika. Huo ni ukweli. Na jambo linajitokeza wazi kwamba ni muujiza ni gani hawa wanne watakuja kufanya ikiwa Rais mwenyewe anasema kuna changamoto ya kiuchumi. Kwa hivyo pale pataanza kuzuka mtafaruku, kwa sababu kuna mvutano pale. Kuna kiongozi ambaye ako nyuma ya pazia ambaye ni mheshimiwa eh, Raila Odinga upande wa pili na chama cha ODM ambao sasa wanataka kuleta manifesto yao kwenye chama cha eh, cha UDA na, mu, na muungano wa wa Kenya kwanza na kwa hivyo utakuwa ni kama mvutano wa kisiasa ndani ya baraza la mawaziri. Ni Francis Wangome akizungumza na sauti ya Amerika kutoka Nairobi. zima la The Wailers eh, na wakiwa okay, na Robert Nesta Marley nzizo kula Bunny Wailer hali kadhalika Peter Tosh eh, wanakuambia stir it up. Kwa hiyo ndivyo ambavyo tunavyokwenda asubuhi ya leo, na tunamkaribisha tena Patrick Nduguimana nam. Uh, tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu alirejea nchini kwake kutoka Marekani na kutishia haraka kulipiza kisasi kwa shambulizi kutoka Lebanon ambalo limeua watoto na vijana kumi na wawili wa Drus. Ilikuwa ni idadi kubwa zaidi ya vifo kutokana na shambulio la Hezbollah dhidi ya Israel tangu vita dhidi ya Hamas kuanza mwezi Oktoba mwaka huu. Uh, kumradi tangu vita kuanza mwezi Oktoba mwaka jana. Mwandishi wa VOA Linda Grastein anaripoti kutoka Jerusalem na Edi Ligongo anasoma ripoti kamili. Netanyahu amekatisha safari yake ya Marekani kwa saa chache ili yarejee Israel. Amesema Israel italipiza kisasi kwa shambulizi la Hezbollah lililoua watoto na vijana kumi na wawili waliokuwa wakicheza soka katika kijiji karibu na mpaka wa Lebanon. Amesema taifa la Israel halitaacha shambulizi hili lipite hivi hivi. Wengi nchini Lebanon walikuwa wanasubiri jibu la Israel. Maelfu ya Walebanon kusini mwa nchi hii walikimbia makazi yao wakihofia mashambulizi ya Israel. Hezbolah ilikanusha kuwa ilihusika, lakini Marekani na Israel zilisema hakuna shaka. Msemaji wa jeshi la Israel Daniel Hagari, kundi la kigaidi la Hezbolah lilirusha roketi kwa watoto wanaocheza katika uwanja wa soka wa Majdal Al-Shams, kaskazini mwa Israel. Hezbolah kisha wakaudanganya ulimwengu wote na kudai kuwa hawakufanya shambulizi hilo huo ni uongo na tunaweza kuthibitisha kwamba Hezbollah iliwaua watoto kumi katika shambulizi hilo la kikatili. Idadi ya waliofariki baadaye iliongezeka na kufikia kumi na wawili wa Durze ni wa Arabu walio wachache ndani ya Israel ambao ni raia wa Israel. Wengi wanahudumu katika jeshi la Israel. Maelfu ya watu walihudhuria mazishi ya watoto kumi na wawili waliouawa na kuitaka serikali ya Israel kujibu mapigo makali. Hagari amesema shambulizi hilo linaonyesha sura halisi ya Hezbollah kama taasisi ya kigaidi. For more than Attacking... kwa zaidi ya miezi tisa hezbollah inashambulia raia wetu kaskazini ikirusha maelfu ya makombora na drones kaskazini mwa israel ikilenga nyumba familia na jamii Homes and communities. wachambuzi wa israel wanasema israel na hezbollah ziko karibu zaidi kufikia vita vya pande zote kuliko ilivyokuwa toka vita kati ya israel na hamas vianze oktoba 7 toka hezbollah ianze kurusha makombora dhidi ya israel taifa la kiyahudi limefanya mamia ya mashambulizi ya anga ambayo yamesababisha vifo vya watu walebanon mia nne wakiwemo mamia ya wanachama waandamizi wa hezbolah wameuawa. Raia ishirini wa na wanne waisrael na wanajeshi 18 wa, wa waisrael pia wameshauawa. Zaidi ya hayo, takribani walebanon laki moja na waisrael elfu sitini wamelazimika kuondoka makwao na kumekuwa na uharibifu mkubwa wa mali kwa upande zote mbili. Hata hivyo, Israel na Hezbolah hadi sasa hawajaingia katika vita kamili. Israel inawekeza nguvu zake nyingi dhidi ya Hamas huko Gaza na Hezbolah inaonekana kuhofia mashambulizi kamili ya Israel ambayo yataisumbua Lebanon yote. Hezbolah ina zaidi ya roketi laki moja na elfu hamsini na makombora ambayo yanaweza kuipiga Israel yote. Israel imesema itailenga Lebanon yote kama vita vitatokea. Vita kamili itagharimu pande zote mbili za mgogoro. Ongezeko kubwa la mivutano baina ya Israel na Hezbollah linatokea wakati kukiwa na ripoti kwamba Israel na Hamas zinakaribia muafaka, angalau kwa sehemu ya makubaliano ambayo yatakayosababisha kuachiliwa kwa mateka wa Israel na kusitisha mapigano kwa muda wa wiki sita. Leo katika Jamii na Maendeleo tunaangazia changamoto ambazo wanakumbana nazo waandishi wa vitabu ikiwemo ukosefu wa rasilimali na masoko ambayo yanaathiri kazi yao ya uandishi. Hata hivyo, wanatoa wito kwa serikali na makampuni ya uchapishaji vitabu kupunguza gharama za uchapishaji ili kuwatia hamasa waandishi chipukizi. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Amri Ramadhani ametuandalia taarifa hii. Waandishi wa vitabu chipukizi wanachukua nafasi muhimu katika maendeleo ya kiutamaduni na kielimu nchini Tanzania. Kundi hili ni la waandishi wapya ambao wanajitokeza kwa wingi wakileta mitazamo mipya na ubunifu katika uandishi wa vitabu vya aina mbalimbali kuanzia riwaya, mashairi, hadithi fupi hadi vitabu vya elimu. Othman Hamza, mwandishi chipukizi wa mashairi kutoka visiwani Zanzibar, amesema kwamba katika miaka hivi karibuni kumekuwa na ongezeko la waandishi wa vitabu nchini. Kuna chama kinachoitwa Chama cha Kuendeleza Washairi Zanzibar cha Kuwaza, ambacho kinawasimamia na kuwaongoza washairi juu ya kuandika kazi zao mbalimbali mbali za ushairi. Lakini pia Taasisi ya Elimu Tanzania imeanzisha shindano la kazi bunifu katika uga wa fasihi. Hii pia imekuwa ni fursa, lakini pia imekuwa moja katika njia zilizopelekea waandishi wapya kujitokeza kila uchao. Waandishi hao wanasema katika miaka hivi karibuni kumekuwa na ongezeko kubwa la wachapishaji wa vitabu ikilinganishwa na zamani. Sasa hivi kuna taasisi nyingi zaidi zinazojihusisha na uchapishaji wa vitabu. Hali hiyo imesababisha ushindani katika soko la uchapishaji na kuleta faida kwa waandishi chipukizi, kwa kuwa linawapa chaguo zaidi, kama anavyosema Bashiru Abdallah, mwandishi mkazi wa Dar es Salaam. Kumekuwa kuna soko huria la uchapishaji wa vitabu. Zamani kulikuwa na wachapishaji wachache wakubwa. Ukitaka kuchapisha kazi zako, lazima uanze nakala elfu moja nakala elfu kumi ambapo waandishi wengi hawana uwezo huo. Lakini sasa hivi kuna wachapishaji wengi ambao wanachapisha kazi kulingana na idadi ya nakala unazohitaji. Licha ya ongezeko kubwa la waandishi wa vitabu na wachapishaji katika tasnia ya uandishi, manufaa ya kiuchumi kwa waandishi bado ni madogo. Abdala Salim kutoka Tanga amesema, kwa upande wa kiuchumi manufaa yake yamekuwa ya kawaida kama geacha sababu manufaa yake yanahitaji uvumilivu, lakini manufaa hasa ya kiuchumi na kusudia kitu ambacho kinahitaji muda zaidi. Changamoto nyingine wanayokabiliana nayo waandishi chipukizi ni uhuru hafifu wa kuwasilisha mawazo yao, huku kukiwa na shinikizo la kusifu na kufuata msimamo fulani. Abdallah anaeleza kuwa waandishi wengi wanashindwa kuandika yale yaliyo moyoni mwao kutokana na vikwazo mbalimbali vinavyowazuia kuwa huru. Upo uhuru, lakini hakuna uhuru sana wa kuwafanya waandishi waandike yale ambayo yanayowatafuna katika nyoyo zao. Tumeona kuna waandishi ambao wameandika yale ambayo wanahisi wao ni mambo ambayo yanatakiwa jamii yajue, lakini yaliyowakuta ni mambo ambayo hayakuwa ni yenye kupendeza. Hata hivyo, ni muhimu kwa makampuni ya uchapishaji kuongeza mapato ya waandishi chipukizi, kama anavyosema Hamza. Baadhi ya waandishi ambao wanachapisha vitabu vyao katika kampuni kubwa za uchapishaji wanapata asilimia ndogo sana, kwa sababu msimamizi wa vitabu vile nakuwa ni kampuni husika, kwa hiyo mwandishi yeye anapewa tu kama asilimia Natoa wito kwa kampuni hizo kuweza kuwatia moyo, kuwashajihisha waandishi hao, kuwaongezea asilimia kutokana na jasho lao ambalo wa wamelitoa katika uandishi wao wa vitabu. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Naam, na kabla ya kukamilisha matangazo yetu, tunamwalika Patrick Nduimana kwa ajili ya muhtasari wa habari. Israeli Jumapili ilishambulia ngome za Hezbollah nchini Lebanon baada ya shambulizi la roketi kutoka Lebanon kuua watu kumi na wawili kwenye uwanja wa mpira katika milima ya Golan, licha ya wanadiplomasia wa nchi za magharibi kujaribu kuzuia mapigano zaidi ambayo yanaweza kuzidisha mzozo huko mashariki ya kati. Rais wa Uturuki Tayip uh, Erdogan Jumapili alisema kwamba Uturuki inaweza kuingia Israel kama ilivyofanya katika miaka iliyopita huko Libya na Nagorno Karabakh, licha ya kuwa hakufafanua zaidi kuhusu uingiliaji kati huo. Erdogan, ambaye amekosoa vikali mashambulizi ya Israel huko Gaza dhidi ya Hamas, alianza kuzungumzia vita hivyo katika hotuba, akipongeza sekta ya ulinzi ya nchi yake. Na mahakama ya Libya Jumapili imewahukumu maafisa kumi na wawili wa sasa na zamani kifungo cha hadi miaka 27 gerezani kwa kuhusika kwao katika kubomoka kwa mabwawa mawili mwaka jana na kusababisha maji kwenda juu katika ukuta kwa mita kadhaa katikati ya mji wa pwani. Maelfu ya watu walipoteza maisha kutokana na tukio hilo. Kamati ya nidhamu ya chama tawala nchini Afrika Kusini cha ANC iliamua kumfukuza rais wa zamani Jacob Zuma kwa kuongoza kundi hasimu katika uchaguzi wa Mei. E, vyombo, vyombo kadhaa vya habari viliripoti Jumapili uamuzi huo ambao hujatangazwa rasmi uliochukuliwa baada ya kesi za kinidhamu kuanzishwa mwezi huu dhidi ya kiongozi huyu wa zamani ambaye bado ana umaarufu. Na watu 19 walikufa maji wakati boti yao ilipozama Jumamosi kwenye mto katika jimbo la kaskazini la Amhara nchini Ethiopia. Chombo cha habari cha serikali katika jimbo hilo kilisema Jumapili boti hiyo ilikuwa ikivusha abiria kwenye mto Tekeze unaopita kwenye mpaka wa Ethiopia na Eritrea kabla ya kuvuka hadi nchini sudan ambapo ni makutanio ya nchi hizo tatu maafisa wamesema watu 26 wanakadiriwa kuwa walikuwa ndani ya boti hiyo wakati ajali ilipotokea nyakati za alasiri siku ya jumamosi na mtandao wa chombo cha habari cha habari kikubwa cha mtandaoni nchini chad ulifungwa tangu siku ya ijumaa shirika la vyombo vya habari vya mtandaoni vya chad liliripoti jumapili na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kombe cha Afrika kutoka idhaa Swahili ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Rihami. Mimi nimeshirikiana na mwenzangu hapa Patrick Nduimana. Jina langu ni Idi Ligongo, mwelekezi wetu Dadi Balawe kutoka Washington. Tunasema asubuhi njema.