Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka mjini Washington ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa sita na nusu mchana. Aujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Karibu kwenye matangazo yetu ya jioni leo, ikiwa ni Jumatatu Julai 29 mwaka 2024. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Radio Free Africa ambayo inasikika Kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi, vilevile vile Radio Citizen kote nchini Kenya, bila kusahau VOA swahili.com. Karibuni. Ripoti za wakati huu. Mkutano wa kila mwaka unaowashirikisha viongozi vijana barani Afrika hapa nchini Marekani maarufu kama YALI umeanza leo mjini Washington na tutakuletea taarifa zaidi muda mfupi ujao. Na katika ripoti nyingine ni kwamba shinikizo linazidi kutolewa na mashirika kutetea Uganda, ya kutetea haki za binadamu nchini Uganda yakitaka kuachiliwa huru kwa raia waliokamatwa wakati wa maandamano nchini humo. Mawakili siku hiyo baada ya waandamanaji kukamatwa walijitokeza kwa wingi wakaenda kwenye uh, mahakama mbalimbali ambako wale uh, waandamanaji uh, walipelekwa na kusomewa kesi zao. Ni baadhi ya vidokezo utakavyosikia katika matangazo haya ya dakika 30, lakini kwanza, namkaribisha Harrison Kamau anakusomea habari za dunia. Wanajeshi wa Israeli leo Jumatatu wamefanya mashambulizi ya ardhini na anga kusini mwa ukanda wa Gaza, wakati pia wakielekeza macho yao kwenye mpaka wa Lebanon, huku kukiwa na uwezekano wa kuongezeka kwa mapambano kati ya vikosi hivyo na wanamgambo wa Hezbollah. Jeshi la Israeli limesema kuwa operesheni yake ya Gaza inajumuisha mapigano huko Rafa na Khan Yunis, pamoja na mashambulizi ya anga yakilenga takriban maeneo 35 ya Hamas kote kwenye ukanda wa Gaza katika siku moja iliyopita. Shambulizi la Jumatatu la Israel kusini mwa Lebanon limewaua watu wawili na kujeruhi wengine watatu, kulingana na chombo cha shirika la habari la serikali ya Lebanon. Israel na Hezbollah wamejihusisha katika mapambano makali kwenye mpaka tangu kuanza kwa vita vya Gaza Oktoba mwaka jana, hali ambayo inazua wasiwasi wa kuenea kwa mzozo huo kikanda. Waziri wa ulinzi wa Israel, Yoav Gallant, amesema kuwa kikosi chake kitahakikisha kuwa Hezbollah inalipa gharama kutokana na shambulizi la roketi la Jumamosi liliorushwa kutoka Lebanon na kuanguka kwenye uwanja mmoja wa michezo kwenye eneo linalodhibitiwa na Israel la milima ya Golan na kuua watoto kumi na wawili. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesema leo Jumatatu kwamba alikwenda kwenye mstari wa mbele wa mapambano huko Volchansk, kaskazini mashariki mwa mkoa wa Kharkiv, karibu na mpaka wa Russia ambako vikosi vya Moscow vimekuwa vikijaribu kuingia Wanajeshi wa Rasia walianzisha mashambulizi mapya kaskazini mwa mkoa huo mwezi Mei na kuingia kwa haraka ndani ya Ukraine umbali wa hadi kilomita kumi. Hata hivyo, baadaye jeshi la Ukraine lilisitisha mashambulizi, ikiwa njia moja inayotumika na vikosi vya Rasia kufikia mji wa Vovchansk. Wakati huu mkuu wa jeshi la Ukraine amesema kuwa Rusia imeendelea kufanya mashambulizi ya anga kwenye mpaka, na kwamba katika saa 24 zilizopita vikosi vya Kiev vimezuia makombora sita karibu na mji wa Vovchansk pamoja na kijiji cha Halibruk kilichopo zaidi ya kilomita 30 kuelekea magharibi. Ukraine sasa inawaomba washirika wake kuondoa kanuni zinazozuia matumizi ya silaha kutoka mataifa ya magharibi ndani ya Rusia, na hasa kwenye maeneo ya kijeshia rais wa marekani joe biden amezindua pendekezo lililosubiriwa kwa muda mrefu la kufanya marekebisho kwenye mahakama ya juu ya marekani kiongozi huyo mdemokrat analiomba bunge kuweka muda wa kuhudumu pamoja na kanuni za utendakazi kwa majaji tisa wa mahakama hiyo biden pia anawaomba wabunge kufanya marekebisho ya katiba yatakayoweka kiwango kwa haki ya kutoshtakiwa kwa rais Ikulu ya Marekani Jumatatu imeelezea kwa kina kuhusu pendekezo la Biden ambalo huenda lisipitishwe kutokana na migawanyiko bungeni, ingawa zimebaki siku 99 kabla ya uchaguzi mkuu wa Novemba. Hata hivyo, Wademokrat wanaamini kuwa pendekezo hilo litawavutia wapiga kura wanapofanya maamuzi yao kuelekea uchaguzi huo. Mgombea urais mtarajiwa wa chama cha Demokrat, makamu wa rais Kamala Harris analenga kufanya kampeni zake za dhidi ya Republican Donald Trump kwa kuwaeleza wapiga kura wachague kati ya uhuru au ghasia. Ikulu ya Marekani inalenga kushughulikia ghadhabu miongoni mwa wademokrat kuhusu mahakama ya juu yenye wingi wa conservative, sita baina ya tatu, kutokana na kubatilisha sheria muhimu za utoaji mimba pamoja na nguvu za serikali kuu ambazo zimekuwepo kwa miongo kadhaa na mamilioni ya watu huenda wakawa katika hatari kama hatua za haraka hazitachukuliwa kuzuia kusambaa kwa dawa ambazo hazitibu malaria barani Afrika, kwa mujibu wa ripoti mpya iliyochapishwa katika jarida la sayansi. Adija Riami anatupasha zaidi. Ripoti hiyo inasema kimelea ambacho kinasababisha malaria kinaonyesha dalili za kutofanya kazi kwa artemisinin, dawa kuu ambayo hutumiwa kupambana na ugonjwa huo katika nchi kadhaa za Kiafrika mabadiliko yanayoonyesha kutofanya kazi kwa artemisinin yamegundulika katika zaidi ya asilimia kumi ya watu waliokumbwa na malaria nchini Ethiopia, Eritrea, Rwanda, Uganda na Tanzania, kwa mujibu wa ripoti hiyo. ACT zimekuwa ni kiini kwa matibabu ya malaria katika miaka ya karibuni lakini kuna dalili za kutia wasiwasi kwamba zimekuwa hazifanyi kazi, inasema ripoti ya mmoja wa waandishi Lorenz Von Sidlen wa kitengo cha utafiti wa dawa za tropiki cha Mahidol Oxford huko Bangkok. Tuna ripoti zinazoongezeka kutoka mashariki mwa Afrika zikisema wana rekodi ya dawa kutofanya kazi dhidi ya matibabu ya kwanza ya malaria, na ni mchanganyiko wa tiba ya artemisinin ambayo ilitumiwa katika muda wa miaka 20 iliyopita, na ilikuwa imekifanya kazi vizuri sana, na hivi sasa haifanyi kazi kama ilivyokuwa hapo awali. Inakadiriwa kwamba zaidi ya watoto elfu moja wanafariki kila siku kutokana na malaria barani Afrika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Shirika la habari la serikali ya Korea Kaskazini limesema leo kwamba zaidi ya watu elfu tano waliotengwa kutokana na mafuriko kaskazini magharibi mwa taifa hilo wameokolewa kwa kutumia ndege na shughuli zingine za uokozi, zikisimamiwa na mkuu wa nchi Kim Jong Un. Mvua kubwa Jumamosi zilisababisha mto mmoja karibu na mpaka wa China kuvunja kingo zake na kupelekea hali ya hatari. Shirika hilo la Korea Central News Agency au KCNA limesema, hata hivyo halikutaja idadi ya vifo wala kiasi cha uharibifu uliotokea. Taarifa zimeongeza kusema kuwa helikopta kumi zilifanya safari kadhaa za kuwaokoa kuwa watu, licha ya hali mbaya ya hewa, hatimaye watu elfu nne mia mbili walioathiriwa waliokolewa. KCNA limetaja Kim kwamba aliongoza shughuli za uokoaji Jumapili wakati akiamuru upelekaji wa chakula pamoja na misaada mingine kwa waathirika mafuriko. Ya msimu wa joto Korea Kaskazini mara nyingi husababisha uharibifu mkubwa kwenye mashamba kutokana na mifumo duni ya upelekaji mifereji ya maji, ukataji miti na miundo mbinu dhaifu. Wizara ya mambo ya nje ya China imesema leo Jumatatu kwamba taarifa ya pamoja kati ya Marekani na Japan inashutumu kwa uongo China kuhusu maswala ya bahari ya kunyoshea kidole kwa harakati zake za kawaida za maendeleo ya kijeshi na sera za ulinzi. Maoni hayo ni kufuatia ukosoaji uliotolewa na Marekani na Japan kwa kile walichokiita tabia ya kichokozi kwenye bahari za kusini na mashariki mwa China, mazoezi ya pamoja ya kijeshi na Russia pamoja na utengenezaji wa silaha za nyuklia. Viongozi wa Marekani na Japan Jumapili wamezindua mfumo mpya wa kijeshi ambao utatekelezwa sambamba na mpango wa Tokyo katika kubuni mipango ya kamandi ya pamoja ya vikosi vyao kufikia Machi mwaka huu, mwaka ujao. Hiyo itakuwa mojawapo ya hatua kadhaa ambazo zimechukuliwa kushughulikia kile kilichosemwa na mataifa hayo kama mazingira ya kiusalama yanayobadilika kukiwa na vitisho mbalimbali mbali kutoka China. Hata hivyo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje China Lijian wakati akizungumza na wanahabari mapema leo amesema kuwa China imeghadhabishwa na kuongezwa chumbi kwa tishio lake pamoja na taarifa za uongo zinazochochea taharuki za kieneo. Na baraza la taifa la uchaguzi la Venezuela limesema leo kwamba rais Nicolas Maduro ameshinda urais kwa muhula mwingine licha upinzani kuamini kwamba ulishinda uchaguzi huo baraza hilo limetangaza matokeo hayo saa sita baada ya zoezi la upigaji kura kumalizika, likisema kuwa Maduro alipata asilimia hamsini na moja ya kura zilizopigwa ikilinganishwa na mgombea wa upinzani Edmundo Gonzales aliyepata asilimia arobaini na nne. Kiongozi wa upinzani Maria Corina Machando amepinga matokeo hayo na badala yake kusema kuwa Gonzales alipata asilimia sabini ya kura zilizopigwa. Wakati Maduro akisherekea ushindi wake, serikali nyingi kote katika ukanda wa Amerika zimeomba uwazi kwenye hesabu ya kura. tuna wasiwasi wasi kuwa matokeo yaliyotangazwa hayaonyeshi nia ya wapiga kura wa Venezuela. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa Washington. Habari tuliyoipatia uzito wa juu, tunasalia hapa katika ardhi ya Marekani kama alivyokudokeza. Mkutano wa YALI mwaka 2024 kama Mandela Washington Fellowship umeanza rasmi hii leo hapa Washington. Tukio hili ni sehemu ya mpango wa uongozi wa vijana wa Afrika YALI na Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani, na ni tukio la hitimisho la ushirika wa Mandela Washington unaowaleta pamoja viongozi vijana wa Kiafrika, maafisa wa serikali ya Marekani na wawakilishi kutoka sekta mbalimbali mbali kushiriki katika vikao vya ngazi ya juu na warsha mbalimbali. Basi leo hii tunaye Uba Abdi, ambaye yupo katika tukio na tunaungana naye moja kwa moja. Uba, tufahamishe basi kile ambacho kinaendelea wakati huu na nini hasa kinachoonekana na kufanya tukio hili kuwa muhimu zaidi ikilinganishwa na YALI au mikutano ya YALI iliyopita? Asante sana Mkamiti. Mkutano wa YALI wa mwaka elfu mbili ishirini na nne umewaleta pamoja viongozi vijana kutoka bara la Afrika ili kuwapa nafasi ya kushiriki katika vikao na warsha za uongozi na ushirikiano. Tukio hili limetajwa kuwa muhimu wa kulingana na hawa vijana, kwa sababu wanasema linaimarisha uwezo wa viongozi hawa vijana na kuwapa fursa ya kujenga mitandao na wataalamu ambao wako hapa Marekani Siku ya leo ambayo imekuwa ni siku ya kwanza kwao, baada ya kumaliza wiki sita katika vyuo mbalimbali kulingana na taaluma zao. Mfano, nikizungumzia kama ni mwandishi, alipelekwa katika chuo ambacho kinafunza masuala ya uandishi. Kama ni daktari ambaye analeta mabadiliko makubwa katika jamii, alielekezwa katika vyuo vikuu ama chuo kikuu ambacho kinafanya masuala ya udaktari ama uuguzi au huduma ya afya. Kwa hivyo tukio la leo linaonyesha kwamba a, vijana wamepata fursa ya kukutana sasa na viongozi wa hapa Washington DC kuweza kujua zaidi hasa katika masuala ya utungaji sera na jinsi ya kuboresha na kunoa makali yao. Huba, bila shaka umeshapata fursa ya kuzungumza na baadhi ya washiriki. Je, wanalenga kutumia vipi fursa hii ili kujenga kuanzisha ushirikiano na wataalamu wa Marekani, wakiwemo wao kwa wao vijana? Naam, asante mkamiti. Uh, wengi kwa sababu wanatoka katika jamii ambazo kidogo zimetelekezwa, wanalenga kutumia nafasi hizi ili kuboresha maeneo yao pale nyumbani. Ujio wao hapa Marekani inamaanisha kwamba wanakuja kunoa makali na kurudi nyumbani ili kuwasaidia jamii. Mfano, wapo wale ambao wametoka kama mfano jamii ya Kimasai. Jamii ya Kimasai, tunajua tamaduni ambayo wako nao pale nyumbani, mojawapo ikiwa ni ukeketaji, ndoa za mapema na mambo mengi. Kwa hivyo ujio wa mkiongozi kama huyu ambaye anatoka katika jamii ya kimasai anajaribu kurudisha nyumbani uh, yale ambayo amejifunza hapa, ikiwa mojawapo ni ile uhuru wa wanawake, uhuru wa wasichana, demokrasia na haki za wanawake na wasichana katika jamii yao na katika maisha yao. Kwa hivyo wanaondoka hapa wakiwa wamepata mengi sana, na vilevile wanarudi wakiwa wamenoa makali yao, hasa tukizungumzia pia wajasiriamali, wafanya biashara, watakavyotumia nafasi zao ambazo wamejifunza hapa ili kuendeleza jamii yao huba vilevile, vile tunafahamu kwamba changamoto zipo ambazo pia zinajadiliwa katika mkutano huu kuhusu uongozi na maendeleo barani Afrika. Je, washiriki hao vijana wanasema ni fursa zipi zinazotambulika za kushughulikiwa mapema ili waweze kujiinoa ama kujiimarisha zaidi katika uongozi barani Afrika? Na mkamiti kikubwa ambacho wamekitaja vijana hawa ni ukosefu wa hela, ukosefu wa fedha. Wanasema kwamba miradi nyingi inakwama sana nyumbani, kwa sababu hakuna hela, lakini wanapotoka hapa, wanapopatiwa mafunzo ya jinsi ya kujiendeleza, na katika kujiendeleza huko, inamaanisha kwamba watakuwa wanapata fedha fulani, na kupitia hizo fedha wataweza kujiendeleza. Kuna ile kutokubalika, kwa sababu wengi wanapojaribu kuleta mabadiliko pale nyumbani, kunakuwa na vipingamizi vingi sana. Tukitumia tu bado mfano ya jamii ambazo zina kandamiza watu. Mara nyingi tumewaona watu ama vijana wanaojaribu kuleta mabadiliko katika jamii wanapata pingamizi kubwa sana. Kwa hivyo uh, wanapokuwa katika maeneo hapo wanafunzwa jinsi ya kujaribu kukabili changamoto kama hizo. Wanaporudi nyumbani, pia kuna ile nafasi ya kutoa elimu kwa wale ambao hawaelewi ni kwa nini jambo hili linafanywa ama hili halifanyiki. Kwa hivyo, pia ni fursa ya kutoa elimu kwa wale ambao hawaelewi mambo yanavyofanyika nyumbani. Shukrani sana Uba Abdi, kutoka ukumbi wa mkutano wa YALI mwaka huu elfu mbili na ishirini na nne ambao unajulikana kama Mandela Washington Fellowship unaofanyika hapa mjini Washington. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba shinikizo limeendelea kutolewa na mashirika ya kutetea haki za binadamu huko nchini Uganda kuitaka serikali nchini humo kuwaachilia huru au kuwafungulia mashtaka raia waliokamatwa wakati wa maandamano ya wiki iliyopita ya kupinga ufisadi. Marekani ni kati ya nchi zilizoshutumiwa zilizoshutumu utawala wa rais Yoweri Museveni. Mwenzangu BMJ Mridhi amezungumza na mchambuzi wa siasa za Uganda, Samuel Kisitu, akiwa mjini Kampala, na hapa anaanza kuelezea jinsi rais Museveni naye anavyozishutumu nchi za magharibi kwa kuchochea vurugu nchini mwake. Raisi, katika hotuba zako zake anawashutumu sana ambao anawaita vibaraka wanaotumwa na nchi za kigeni ku- kujaribu kuharibu hali ya usalama huku Uganda. Mara kwa mara amesikika akiwashtumu lakini uh, nchi hizo ama wale ambao ambao anadai kwamba wanavuruga usalama huku Uganda mara nyingi hawataji. Kwa hivyo uh, wananchi wanabaki gizani, hawajui ni akina nani ambao wanataka kuzoro, kuzoro, kuzorotesha mambo ya usalama uh, nchini Uganda, ila tu anasema nchi za magharibi Naam, kulikuwa na, na taarifa kwamba mawakili kadhaa walikuwa wanawakilisha wale waliokamatwa baada ya vurugu zilizotokea na vilevile vile taasisi mbalimbali mbali, zikisema kwamba zitawalipa wale mawakili ili kuwawakilisha. hili limefikia wapi? Ndio uh, uh, ukweli kwamba uh, waandamanaji wana, wengi wanakuwa na mawakili wao na labda kabla ya kuingia katika maandamano huwa wanawatolea taarifa kirasmi, ili uh, jambo lolote ambalo linatokea labda kukamatwa, wawe wawe uh, karibu waweze kuwaokoa pale uh, mahakamani, yani wakiletwa mahakamani. Na tunaona kwamba uh, mawakili siku hiyo baada ya waandamanaji kukamatwa walijitokeza kwa wingi, wakaenda kwenye uh, mahakama mbalimbali, ambako uh, wale waandamanaji uh, walipelekwa na kusomewa kesi zao, na ukweli ni kwamba uh, wengi wao uh, sana sana kama wale wabunge, wa bunge waliokuwa wamekamatwa wametetewa, na kwa sasa wako nje ila tu Uh, wale ambao uh, labda ni kama niseme ni raia wa kawaida, wao wangali ngari ndani hawajiachiliwa. na, hawa na vikosi vya usalama tumalizie. Na jinsi ambavyo tumezungumza hapo kuhusu hali ya ufisadi hapo Uganda, unaweza kusema ikoje ikiangaliwa kwa ujumla wake? Maanake tunasikia pande zote mbili, kuna wale wanasema sio mbaya, lakini pia hmm, Rais Museveni mwenyewe ana eleza kwamba anasikitishwa na hali ilivyo, unaionaje hali hiyo uh, kwa ujumla wake. Uh, ukweli ni kwamba ufisadi umekita mizizi uh, tunaweza tukaa tuna, tunaangalia ufisadi tu pale ambao umetokea bungeni, lakini hata kwenye vitengo mbalimbali, kwenye sekta mbalimbali, kwenye idara mbalimbali. Ufisadi upo hadi kwenye serikali za mitaa. Ni Samuel Kisitu akizungumza na Sauti Amerika kutoka Kampala, Uganda. Familia za waandamanaji waliouawa na vikosi vya umoja wa mataifa MONUSCO miaka miwili iliyopita katika miji ya Butembo na Beni wanaiomba makamanda wa UN nchini DRC kufikishwa mahakamani kwa tuhuma za mauaji ya raia wa Kongo. Austere Malivika anaripoti zaidi kutoka Goma. Ros Kahamutombiane ni mwanaharakati wa kutetea haki za wanawake na watoto katika mji wa Butembo, Kivu Kaskazini, ambako wakaazi wa mji huo wamekuwa katika kumbukumbu kumbu ya miaka miwili tangu vijana zaidi ya kumi walipouawa na vikosi vya umoja wa mataifa MONUSCO katika mji wa Butembo na Kasindi wilayani Beni. waliua wamekwisha kuacha krime Utembo, wameua watu, wameua watoto ambao walikuwa wakiandamana bila hatia yote, kwa kusema wanatafuta amani. Hivi vile wanavyozoea kulalamika, wajue kwamba wanapashwa kurepare krime hiyo. Hawa vijana wengi wao walikuwa wazazi, wameacha watoto na wengine wameacha wake. Hivi tunaomba Umoja wa Mataifa ijue kwamba ile jambo likifanyika kali yetu tulipenda vile tuiombe kwamba tumesanjie kwamba hawashughulike na jambo hili Ingelikuwa liwali ndiye alifariki siku hiyo wangesema ni hero. Wengine zaidi ya kumi kujeruhiwa kwa risasi walipokuwa wakiomba Umoja wa Mataifa kuondoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kushindwa kulinda raia. Wazazi wengi wakiomba makamanda wa Umoja wa Mataifa Monisko kufikishwa mahakamani na kulipa fidia watoto wao. Tumata Kahambu Kwiratwiwe ni miongoni mwa waliopoteza watoto wao kwa kupigwa risasi wakati wa maandamano Julai 2022. <tune> Kavitero Butembo kwa jina la Kasereka DM njali tanimaliza tu na mafikiri ya mtoto wangu unakuchaka naniko nalia. Kasereka DM wangu vrema aliwaka mtoto na nanichungaka sana, njo vile basi, badi turumiane amani kwanza, amani kwa ya kwanza. Wengi bado wakiwa hawajafarijika hadi sasa baada ya watoto wao kufariki dunia kwa ajili ya kupinga uwepo wa Monisco nchini Kongo wanakufa juu ya inji ukufia ya inji metushakapoteza sisi jama si, na mtoto wangu ule mwenye alikufaka alikuwa mtoto wa miaka kumi na saba anaitwa kwa jina la Ojen Kinaba Pepe, njo vile wakati yenye hii siku inafika tunakialia pamoja na wenyewe wanalia nasi hadi sasa. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ilitangaza vifo vya watu zaidi ya thelathini kote Kivu Kaskazini kutokana na maandamano hayo katika miji ya goma butembo na beni na kasindi kwa sasa monusco wakiwa wameshaondoa ofisi zao katika mji wa butembo kufuatia ombi na malalamiko ya wakazi familia bado zikisubiri hatua ya umoja wa mataifa kuhusu mauaji waliotekeleza dhidi ya raia wa kongo hoser malivika sauti america goma Na msikilizaji, leo hii katika ulingo wa michezo upo nami Mkamiti Kibayasi. Tunaangazia michezo ya Olimpiki ambapo mashabiki wa michezo walimiminika kutoka duniani kote kushuhudia kurudi kwa Simon Biles kwenye michezo ya Olimpiki mjini Paris, Ufaransa, siku ya Jumapili. Biles amejikita katika michezo ya viungo na anashiriki katika Olimpiki yake ya tatu baada ya kujiondoa ghafla kwenye michezo ya Tokyo mwaka 2021. Kwingineko ni kwamba baraza linaloongoza michezo ya judo linachunguza kwa nini Masoud Redwan Dris wa Algeria alishindwa katika uzani wa kilo 73 na Tohar Batbol wa Israel katika michezo ya Olympic ya Paris, likisema kwamba wanariadha wanaweza kuwa waathirika wa migogoro mikubwa ya kisiasa. Na wakati huo basi, kundi la kwanza la wawakilishi wa Tanzania katika michuano ya Olympic inayoendelea huko Paris, Ufaransa, linaanza kupeperusha bendera ya taifa hapo kesho Jumanne na kisha hufuatiwa na wanamichezo wengine watakaoshuka uwanjani hapo siku ya Ijumaa. Zaidi ya yote, tunajiunga na mwanamichezo wetu George Njogopa kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Kundi hilo la kwanza ni la waogeleaji wawili, Sofia Anisa Latif pamoja na Colins Philip ambao watashindana katika michuano ya mita mia moja ya freestyle kwa upande wa wanaume hapo siku ya Ijumaa. Mwanamichezo Andrew Thomas Mlugu atakuwa ulingoni katika michuano ya judo na mwanamichezo hiyo tayari aliweka kambi yake jijini Paris tangu mwaka wa jana. Wanamichezo wengine wanne ambao wote ni wakimbiaji wa marathoni bado wako kambini Arusha nchini Tanzania, wakiendelea kujifua. Wanatarajia kuasili Paris hapo Agasti kumi na moja wanamichezoni pamoja na wanaume wawili Alfonsi Felix Simbu pamoja na Gabriel Gay, na kwa upande wanawake ni Jacqueline Juma na Magdalena Crispin Shauri wafuatiliaji wa michezo nchini Tanzania wanaamini kwamba huenda safari Tanzania ikiondoka na chochote katika michuano ya Olimpiki inaendelea huko Paris, Ufaransa. paka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni mwanamichezo mwenzako George Jakopa wa Sauti Amerika. kwenye taarifa nyingine ni kwamba shirikisho la riadha nchini Kenya limetangaza kuendeleza vita dhidi ya utumiaji wa dawa za kutunisha misuli nguvu kwa maana doping mashinani na kufungua ofisi zake mpya katika mji wa Eldoret. Denis Wanyonyi ana tuarifu zaidi kutoka nchini Kenya. Kama njia mojawapo ya kupambana na makali ya vita dhidi ya ulaji mku nchini Kenya, kwa maana doping, shirikisho la riadha nchini Kenya AK limefungua tawi lake jipya katika mji wa Eldoret kwa mara ya kwanza katika historia yake, ambapo sasa mengi ya majukumu yake yatafanyika kule na wala sio Nairobi, kulingana na Barnabas Korir, mwenyekiti wa makuzi ya talanta kwenye shirikisho hilo Anasema kufunguliwa kwa tawi hilo jipi katika eneo la pana la bonde la Ufa, ambapo ndio makao makuu ya wanariadha nchini Kenya, utawapa muda wanariadha nafasi ya kupata stakabali muhimu kutoka kwa shirikisho hilo pasi na kukuza talanta. Kauli za Koriri kwenye vita dhidi ya ulajimuko zinajiri wakati Kenya ikisalia kwenye kategori A kwenye shirikisho la kupambana na ulajimuko duniani kwa, kwa maana wada. Ebaa, Sauti Amerika, mezi ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya mwanakwetu, mimi ni Dennis Wanyonye. Nayo timu ya Azam FC kutoka Tanzania imealikwa nchini Rwanda kuminyana na Rayon, washindi wa ligi kuu ya Rwanda, APR, katika tamasha kubwa Rayon Day hapo tarehe 3 Agosti mwaka 2024 mjini Kigali. Mengi zaidi anayo mwana spoti wetu Christopher Karenzi akiwa Kigali. Rayon Sport ya Rwanda, mshindi wa pili wa ligi msimu uliopita, wanajiandaa kuipokea Azamu FC ya Tanzania tarehe 3 Agosti mwaka huu katika uwanja wa Pele jijini Kigali, Rayo Day. Haruna Niyonzima fundi wa soka, mchezaji wa zamani wa Simba na Yanga ambaye amesajiliwa na Rayon spor msimu huu, akieleza shtuma kuwa amezeeka, alikuwa na haya ya kusema: njewe icho nabwira vami, mimi nachoweza kuambia watu uziri wa soka unachezwa sehemu ya wazi, haichezwi chumbani. Watu wanaosema kuwa nimezeeka sawa, sijakata tamaa mimi. Haruna sisemi mengi, soka ni uwanjani, mnayoyaongea na yapenda yananipa motisha Ariki bzo hayo yakiarifiwa, aliyekuwa makamu wa rais wa timu ya APR ya Rwanda Francois Regis, amepewa kazi ya ofisa mtendaji mkuu wa Simba akichukua mikoba ya Imani Kajula. Uongozi wa Simba umefikia makubaliano ya kumwajili, ambapo ataanza kazi rasmi kesho kutwa Jumatano. Kutoka VOA Kigali, huyu ni mwanamichezo wako Christopher Karenzi. Mpaka hapa ndio nakamilisha michezo kwa siku ya leo. Naitwa Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kusikiliza michezo na VOA Swahili kutoka Washington. Tunapokaribia kukamilisha matangazo haya, huu hapa muktasari wa habari. Wanajeshi wa Israeli leo wamefanya mashambulizi ya ardhini na anga kusini mwa ukanda wa Gaza wakati pia wakielekea macho, macho yao upande wa Lebanon, huku kukiwa na uwezekano wa kuongezeka kwa mapambano hayo. Rais so wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema kwamba alikwenda kwenye mstari wa mbele wa mapambano huko Vovchansk, kaskazini mashariki mwa mkoa wa Kharkiv karibu na mpaka wa Rusia, kujionea hali ilivyo yeye mwenyewe. Rais wa Marekani Joe Biden amezindua pendekezo lililosubiriwa kwa muda mrefu la kufanya marekebisho kwenye mahakama ya juu ya Marekani. Kiongozi huyo wa Democrat analiomba bunge kuweka muda wa kuhudumu pamoja na kanuni za utendakazi kwa majaji tisa wa mahakama hiyo. Mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo ya VOA Swahili kwa wakati huu. Shukrani kwa mwelekezi Des McConon. Hali kadhalika nimeshirikiana na mwenzangu Harrison Kamau, msimamizi wa matangazo ni Khadija Riyami. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Uwe na bayansi, wakati mzuri mzuri popote pale unaposikiliza VOA kutoka hapa Washington.