Hizi ni habari kuu za dunia kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Jina langu ni Kenneth Bwire. Kundi la wanamgambo wa Hamas limesema leo Jumatano kwamba shambulizi la Israeli limemuua kiongozi wake Ismail Haniyeh akiwa mjini Teheran, alipokuwa amekwenda kuhudhuria sherehe ya kuapisha kwa rais mpya wa Iran. Taarifa ya Hamas iliyochapishwa kwenye mtandao wa telegramu imesema kwamba Haniyeh alikuwa katika nyumba mjini Teheran. Kikosi cha ulinzi wa mapinduzi cha Iran kimesema kwamba mmoja wa walinzi wa Hanie pia ameuawa katika shambulizi hilo la mapema asubuhi na kwamba uchunguzi unafanyika. Israel haijasema lolote kuhusu tukio hilo. Kifo cha Hanie kimejiri karibu miezi kumi baada ya kundi la Hamas linaloungwa mkono na Iran kushambulia kusini mwa Israeli na kuwa watu elfu moja mia mbili na kuwateka nyara 250. Israel ilijibu shambulizi hilo kwa kuanzisha operesheni ya kijeshi katika Gaza, ambapo kulingana na wizara ya afya ya Gaza, zaidi ya wa wapalestina 344 wamefariki. Idadi hiyo haitofautishi kati ya wapiganaji na raia. Mahakama Kuu nchini Ghana imepiga marufuku maandamano ya makundi ya wanaharakati wa kutetea haki za kiraia katika mji mkuu wa Akra hatua ya mahakama inaiweka Ghana kuwa miongoni mwa mataifa ya Afrika yanayojaribu kuzima maandamano ya vijana wanaolalamikia hali ngumu ya maisha. Waliopanga maandamano wamesema kwamba zaidi ya watu milioni mbili wanatarajiwa kujitokeza kwenye barabara za Accra kuitaka serikali ya Rais Nana Akufo-Addo kuchukua hatua kali dhidi ya ufisadi na kupunguza gharama ya maisha. Wanataka pia rais asaini mswada dhidi ya watu wanaoshiriki mapenzi ya jinsia moja na kuwashiria Jaji wa mahakama kuu Abena Afia Serwa amekubali ombi la polisi kupiga marufuku maandamano hayo yaliyopangwa kufanyika kati ya Julai 31 na Agosti 6 baada ya polisi kusema kwamba hawana uwezo wa kutoa usalama wa kutosha kwa watakaoandamana, wa kwa sababu maafisa wa polisi watakuwa wanashika doria katika mikutano ya kampeni za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu. Maandamano ya vijana yameshuhudiwa katika nchi kadhaa za Afrika katika siku za hivi karibuni. Wanamgambo wa Hezbollah wenye makao yake nchini Lebanon wamesema kwamba wanaotafuta mwili wa kamanda wao wa ngazi ya juu baada ya Israeli kusema kwamba aliuawa katika shambulizi la anga mjini Beirut. Katika taarifa, kundi la Hezbollah limesema kwamba Faud Shukur alikuwa katika jengo lililopigwa na makombora ya Israeli siku ya Jumanne. Israeli imesema kwamba Shukur alipanga shambulizi la anga la Jumamosi lililoua watoto kumi na wawili kwenye uwanja wa mpira katika sehemu inayokaliwa na Israeli ya milima ya Golan. Shukur anaaminika kuwa mshauri wa kijeshi wa kiongozi wa Hezbollah Hassan Nasrala na amekuwa kiongozi muhimu sana katika kundi la Hezbollah ambalo limeorodheshwa na Marekani kuwa kundi la kigaidi. Marekani ilimwekea vikwazo mwaka 2015 na amekuwa akitafutwa na Marekani kwa kuhusika na shambulizi la kambi ya jeshi la Marekani mjini Beirut mwaka 1983. Wakati maandamano yanaendelea kote nchini Venezuela kupinga matokeo ya uchaguzi wa urais uliofanyika Jumaapili, kituo cha Marekani cha Carter kimesema uchaguzi huo uliomalizika kwa ushindi wa rais Nicolas Maduro hauwezi kutambuliwa kuwa kidemokrasia. Shirika hilo lisilo la kiserikali lililoanzishwa na rais wa zamani Jimi Carter lilituma wataalam kumi na saba wa uchaguzi katika nchi hiyo ya Amerika Kusini kufuatilia uchaguzi huo. Katika taarifa iliyotolewa Jumanne, kituo cha Carter kimesema kwamba uchaguzi huo haukufikia viwango vya kimataifa. Baraza la uchaguzi la Venezuela ambalo linadhibitiwa na Maduro lilitangaza mapema Jumatatu kwamba Rais Maduro alishinda uchaguzi kwa asilimia hamsini na moja. Mshindani wake Edmundo Gonzalel amepata asilimia 44. Matokeo hayo yanatofautiana sana na pakubwa na ukusanyaji wa maoni uliofanywa baada ya uchaguzi kufanyika, ulionyesha kwamba Gonzales alikuwa anaelekea kupata ushindi mkubwa. Na Benki Kuu ya Dunia imeidhinisha dola bilioni 1.5 kwa ajili ya Ethiopia, wakati nchi hiyo ya Afrika Mashariki inajaribu kuweka mikakati ya kulipa madeni yake. Mkopo huo wa Benki ya Dunia ni wa kwanza kwa Ethiopia tangu ilipoanza mipangilio ya muda mrefu kulipa madeni yake. Komea hapo kwa sasa. Mimi ni Kenneth Bwire ya ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika kipindi cha Kwa Undani ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi na kumaliza kina zaidi kuliko kawaida. Jina langu ni Sande Shomari na leo, katika sehemu ya kwanza tunamulika kuuawa kwa kiongozi wa Hamas Ismail Hanie mjini Teheran hii leo Jumatano, kulingana na taarifa zilizotolewa na Hamas na kikosi cha ulinzi cha Iran. Na katika sehemu ya pili tuelekea nchini Kenya, ambapo tunamulika elimu ya ufundi inayotolewa na taasisi za ufundi nchini humo imekuwa na mchango mkubwa wa ajira kwa vijana. Kuungana nasi hadi mwisho. Kiongozi wa kisiasa wa Hamas Ismail Hanie aliuawa mjini Teherani hii leo Kulingana na taarifa zilizotolewa na Hamas na kikosi cha ulinzi cha Iran. Lakini hakuna ledai mara moja ya kuhusika na mauaji hayo. Hata hivyo, hapo awali Israel ilisema itaamua Hanie na viongozi wa Hamas baada ya shambulizi la kigaidi la Oktoba 7 ndani ya Israel. Katika taarifa yake, Hamas ilisema inaomboleza kifo cha Hanie, ikisema aliwawa katika shambulizi la kikatili kwenye makazi yake mjini Tehran. Hanie alihudhuria hafla ya kuapishwa kwa rais wa Iran Masud Pezeshkian siku ya Jumanne. Televisheni ya serikali ya Iran iliripoti kuhusu kifo cha Hanie mapema Jumatano. Mchambuzi wa siasa Amin Midau anaeleza athari za kuuawa kwake, hasa ikiwa alikuwa kiongozi wa Hamas katika mazungumzo ya amani ya kutafuta sitisho la mapigano huko Gaza. Bila shaka itarudisha nyuma maendeleo yote ambayo kwamba nchi kama vile Marekani na na na nchi zingine za duniani zilizokuwa zikijaribu kuleta amani baina ya Hamas na na Israel, tangu uvamizi uh, ule wa Oktoba saba. Kwa hiyo hiki kitakuwa ni kikwazo kikubwa kwa mwendelezo wa mazungumzo ya aina yote, kwa sababu uh, Ismail Hania, mbali na kwamba alikuwa ni kiongozi wa kisiasa wa Hamas lakini alikuwa ni kiungo muhimu katika mazungumzo baina ya Marekani na Qatar pamoja na vile nchi kama Turki na Egypt na wakiwashirikisha Hamas kupitia yeye. Kwa hiyo, kuondoka kwake yeye bila shaka itakuwa ni pigo kubwa kwa haya mazungumzo lakini pia itakuwa ni yaweza ikachangia pakubwa katika ku, kuenea kwa hivi vita katika sehemu kubwa ya Mashariki ya Kati na vile vile kusababisha maafa mengine mengi zaidi ya yale ambayo kwamba tayari tumeyaona. Na swala kama hili, sasa jumuiya ya kimataifa inapofikia hapa, pengine kwa upande huo, athari na nini ambacho kinaweza kuonekana upande huo, athari ni kubwa, ambayo yaweza ikatokea, kama tunavyojua kwamba katika katika masuala ya mbali na masuala ya kisalama, lakini masuala ya kiuchumi sehemu kama ile ya Mashariki ya Kati ni sehemu ambayo ni muhimu kwa masuala ya nishati. Kwa hiyo kutokea mvurugikano wa aina yote kutakuwa na mm, a, mpasuko wa mawasiliano yaani logistics za masuala ya mafuta. Kwa hiyo hiyo iweza ikasababisha pia bei ya mafuta ya ulimwenguni ikapanda juu, lakini vile vile kutakuwa na tishio la usalama katika sehemu mbali mbali za ulimwengu, kwa sababu hivi ambavyo kwa amba, ni vita ambavyo kwamba havilingani katika katika mikakati yao kutokana na na uchache wa silaha walizonazo wale makundi ya mbalimbali mbali kama Hezbollah, Hamas na na Houthi, badili ya kupigana moja kwa moja na Israeli, waweza waka, wakaeneza vita kama hivi kwa marafiki wa nchi kama vile Israeli ama nchi, ama marafiki yao kama vile Marekani na nchi zingine za magharibi. Kwa hiyo kuweza kukatokea mpasuko mkubwa, lakini hii yote ni moja kati ya lengo la, la, la Netanyahu, kwa sababu ndani ya nchi imekuwa me, ni, ni vigumu yeye kujustify ku kuendelea na utawala. Kwa hiyo njia ya pekee inamfanya mpaka sasa aendelee na kuwa katika mamlaka ni kuzidisha vita ama kuendeleza vita baina yake yeye na wale wanaoona kama mahasimu wa Israeli. Nao Wapalestina waliokosesha makazi huko Gaza, Khan Yunis wamesema kuuawa kwa mkuu wa Hamas Ismail Haniyeh kusarudisha nyuma mashauriano na mpango wa kubadilishana mateka na kuendeleza vita katika makazi ya Palestina. Hali hii inaleta tishio la kulikisasi kwa Israel katika eneo ambalo tayari inatikiswa na vita huko Gaza na kuenea kwa mzozo nchini Lebanon. Lakini je, hali hii ina maana gani kwa mazungumzo ya amani? Godwin Gondwe ni mhadhiri katika chuo cha diplomasia nchini Tanzania. Ha Hamasi sio kundi dogo, ni kundi ambalo limejipanga, na tumeona naye Hania sio kiongozi wa kwanza kuuawa. Wapo viongozi wengi sana ambao wameuawa, na Hamasi imekuwa ikiwabadilisha na kuweka viongozi wengine. Kwa hiyo wote e, Israeli na Hamasi wako vitani, na katika vita hatuchagui nani wa kufa. Kwa hiyo anapokufa mmoja, maanake mwingine anatokea na wanasonga mbele, na wao tayari wamesha hapa kwamba wataendelea na mapambano. Kwa hiyo kwe, mbadala wake atapatikana, lakini hii ina toa tafsiri mbaya kweli kweli, kwa sababu bado e, dunia inatamani amani ipatikane, lakini makundi haya e, e, upande hizi mbili Israeli pamoja na Hamas wameonekana wakisonga mbele na kurudi nyuma katika jitihada hizi, na nia yao ya dhati ya kumaliza e, machafuko haya inaonekana ni danganya toto. Ikiwa ni hivyo, jumuiya ya kimataifa kwa upande wake, je, fursa yao, jumuiya ya kimataifa ikoje kwa sasa? Jumuia ya kimataifa inalo jukumu kubwa la kuendelea kutafuta suluhu, lakini tunaona eh, kwa sasa hivi hali iliyopo ni hali ambayo eh, tunasema ni critical, ni hali ngumu kidogo. Na ndio maana uh, eh, tayari pande zishajigawanya tayari. Hizbollah eh, wanaonyesha eh, sapoti yao moja kwa moja kwa Hamas. Tunaona Iran wameapa kulipiza kisasi. Tunaona Uturuki nayo ina- imegadhabishwa na kilichotokea, lakini mataifa mengine yamekuwa yakiendelea kuisapoti Israeli. Kwa hiyo pamoja na kwamba kuna mataifa yanatafuta amani, bado kuna mataifa ambayo yanadhamiria ya, ya, ya kuhakikisha kwamba kisasi kinalipizwa. Kwa hiyo jumuia ya kimataifa, mataifa ambayo yako nje na mgogoro huo ndiyo yana jukumu la kuhakikisha kwamba yanatafuta eh, msuluhishi ambaye tunaweza, ni mtu ambaye hayuko kwenye pande zote, na kujaribu kuwaweka pamoja na kutafuta suluhu ambayo itakuwa na faida kwa pande zote mbili. Na kwa mantiki hiyo unavyoona wewe akipatikana mtu ambaye hayuko upande wowote, je, nchi za Afrika zina nafasi katika upande huo? E, nchi za Afrika zinazo nafasi, ingawa si kubwa sana, lakini kwa sababu zinatazamiwa kama ndio nchi ambazo zitakuwa na ushawishi hapo baadaye, zenyewe zinaweza kuwa na kauli yake moja, kama Umoja wa Afrika ukaonyesha, kwa sababu mazila ya vita yanayotokea Mashariki ya Kati yana athiri moja kwa moja hata mustakabali wa mahusiano ambayo nchi za kiafrika zinazo lakini wengi wanaangalia mataifa makubwa kama Marekani, China, Urusi na mengineyo, katika kuhakikisha kwamba yanaweka mbinyo kwa pande zote mbili, Israeli na Hamasi, katika kumaliza vita hii. Lakini Umoja wa Mataifa unalo jukumu hilo la kutumia eh, kura zake na turufu na kutia mbinyo kwa wanachama wake kujaribu kusaidia eh, jit, jit, jitihada za usuluhishi ambazo zinaweza zikapunguza madhara, kwa sababu watu wanakufa kweli, a-wapalestina wa wanakufa pamoja na Israeli wanakufa Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema hii leo kusiwepo na kitu chochote ambacho kitaondoa umuhimu wa kufikia sitisho la mapigano huko Gaza baada ya kiongozi wa Hamas Ismail Hanie kuuawa mapema hii leo nchini Iran. Blinken ambaye yupo katika ziara rasmi Singapore kama sehemu ya kutembelea mataifa sita ya Asia amesema hawezi kubashiri kutakuwa na matokeo gani kwa tukio lolote moja kuhusiana kus, kus, na sitisho la mapigano. Blinken amesema alipoulizwa kuhusu kifo cha hanie kinaweza kuleta mvutano huko mashariki ya kati. Mara nyingi hanie amekuwa katar, amekuwa mstari wa mbele katika diplomasia ya kimataifa wakati wa vita vilivyochochewa na uvamizi wa hamas huko Israel Oktoba 7 vilivyopamba moto mjini Gaza. Mawaji hayo yanakuja wakati kampeni za israel gaza zikikaribia kufikia mwisho wa miezi kumi kukiwa hakuna ishara yoyote ya kumalizika vita ambavyo vimetishia mzozo zaidi wa kikanda. Mwisho wa sehemu ya kwanza tuelekee katika sehemu ya pili. Karibu kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambao ni sehemu ya pili itaelekea huko nchini Kenya kumulika elimu ya ufundi inatokana na taasisi za ufundi nchini humo waliokuwa na mchango mkubwa kwa ajira kwa vijana. Katika sehemu hii tunaungana na mwenzangu Liberty Adede na Amina Chombo. Kenya inaadhimisha miaka 100 ya taasisi za elimu ya ufundi nchini taasisi hizi zimekuwa na mchango mkubwa wa wafanyikazi wenye tajriba na ujuzi unaofaa katika viwanda na sekta mbalimbali mbali za kazi za mikono. Zaidi ya miaka ishirini sasa, Kenya imekuwa ikitekeleza sera pana kuimarisha taasisi hizo, huku vijana wakihimizwa kujiunga na taasisi hizo kuongeza elimu ya kazi za mikono. Hivi karibuni serikali imekuwa ikiandikisha mikataba ya ajira na mataifa ya Ulaya kama vile Ujerumani na pia mataifa ya Mashariki ya Kati, kuwaajiri vijana walio na ujuzi na ufundi wa kazi zingine za mikono. Wakati wa uongozi wake, aliyekuwa Rais Uhuru Kenyatta alipoingia mamlakani mwaka elfu mbili kumi na tatu aliongeza juhudi katika mafunzo ya ufundi maarufu TVET, ambapo zilikuwa nyingi zimefifia. Wengi ya vijana ambao walikuwa wanakosa nafasi za kujiunga na vyuo vikuu, wakiashiria kwamba TVET labda ilikuwa ni ya wale ambao wamefeli maishani. Serikali ikiweka mikopo ya wanafunzi ambayo awali ilikuwa tu ikitumwa katika vyuo vikuu kuanzia mwaka huu elfu mbili kumi na tatu vyuo hivyo vya TVET ambavyo vilianzishwa tangu rais wa kwanza wa jamhuri ya Kenya hayati Mzee Jomo Kenyatta viliongezeka kwa asilimia mia moja na tisini kutoka 753 hadi zaidi ya vyuo elfu mbili. Hii ikiashiria kuwa mikakati ambayo ilikuwa imewekwa na serikali ilikuwa na matokeo. Mwonekano mpya wa TVET nchini Kenya ulichangia pakubwa kwa wanafunzi ambao walihitimu hata kwa zaidi ya alama cha ongeza yani C plus, kuchagua na kujiunga na vyuo hivyo vya ufundi, lengo kuu ikiwa serikali ni kuhakikisha kuwa wanafunzi waliokosa kujiunga na vyuo walikuwa wanaendeleza masomo yao. Katika utawala wa rais William Ruto amekuwa akizungumzia kwa kina kuhusiana na vyuo hivi, kampeni yake mwaka huu ikiongezeka kwa kufungua vyuo zaidi na pia kuwekeza katika elimu ya kidijitali katika vyuo hivyo, kwa sasa akiwa ameongeza fedha ambazo zitaboresha taasisi hizo kimafunzo, uh, na pia kielimu katika bajeti ya mwaka 2024 2025 Kenya ilikuwa imetenga uh, bilioni 30 uh, fedha ya Kenya ambazo ilizingatia kupanua miundo msingi ya vyuo hivyo. Katika fedha hizo ilikuwa ni pamoja na mikopo ya wanafunzi, huku bilioni 7.7 zikiwekwa kwa ruzuku ya wanafunzi ambao wanatoka katika familia zisizojiweza. Mbali na bajeti ya Kenya, vilevile vile serikali inaingia katika mikataba ya kihusiano na kuboresha miundo msingi katika vyuo hivi, ikiwemo serikali ya Uchina ambayo inalenga kutoa dola Eh, milioni 98 za Kimarekani kuboresha miundo msingi na pia vifaa vya kisasa katika vyuo hivyo ambavyo, ah, vinatarajiwa ama vinachangia katika kubadili maisha ya vijana na Wakenya, eh, kupunguza swala la kukosekana kwa ajira taifa linavyoendelea kuwekeza mengi kuimarisha taasisi hizi. Takwimu zinaonyesha kwamba zaidi ya wanafunzi laki tatu elfu hamsini wananufaika kwenye taasisi hizi kila mwaka. Jan Kariuki ni naibu mwalimu mkuu wa taasisi ya ufundi ya Kenya Coast National Polytechnic mjini Mombasa. taasisi kama hii zimekuwa na umuhimu gani katika jamii? TVET inatoa eh, masomo ambayo inasaidia wanafunzi kupata skills ambazo zitawasaidia kufanya kazi kule viwandani ama kujiajiri wenyewe, hata kuajiri wengine, na ni skills ambazo zinahitajika, zile zinahitajika. Saa zingine masomo inaweza tolewa na mwanafunzi akiwa amehitimu aende kule nje lakini awe na upungufu wa kufanya ile kazi kwa sababu ya kukosa hizo skill. Lakini TVET inahakikisha ile masomo ambayo tunafunza ni masomo ambayo inapatia wanafunzi skill kulingana na vile inahitajika kule mahali pa kazi. Vijana wamechukuliaje taasisi kama hizi hapo zamani? Wengi hawakuwa wanaelewa TVET ni nini. Wengine walikuwa na shukulia ni zile village polytechnic ambazo watoto wale ambao hawakuhitimu, ambao waliaguka mitihani yao ya primary school, na kule kwingine wanaenda kwa sababu hakuna mahali kwingine pengine pa kuwapeleka, wanaona waende huko tu wajifunze, eh, kazi za mikono, na imekuwa hivyo kwa muda mrefu na hayo ni yale mawazo tunataka kutoa, kwa sababu kwa kila kitu ambacho tunafanya tunahitaji mfanyikazi wa kazi za mikono za hali ya chini na pia za rembo ya juu. Na sasa hiyo ndiyo TVET inatoa, inatoa masomo ambayo mwanafunzi atapata certificate ya kutoka pale chini mpaka juu diploma. Na diploma ni mtu ambaye anaweza kuwa akiwa hata supervisor wa kazi na hata akiwa na contract yake awe a contractor ambaye atakuwa anaajiri wale wengine, mpaka wale ambao wamehitimu kuenda chuo kikuu cha university. Wengine wanaonelea, kwa sababu wanataka hizi skills, wanaamua baadaye ya kwenda university, asome awe na masomo kwa kicho yake, lakini hawezi kuifanya hiyo kazi. Wanaamua kwenda katika vio vikuu vya TV, sorry, katika vio vya TV. Kuanzia mwaka elfu mbili kumi na tatu aliyekuwa uh, raisi Uhuru Kinyatta uh, wakati huo alitilia pondo elimu hii ya TVET na kwa sasa pia tunamwona Rais William Ruto akiongeza uh, hata bajeti katika uh, kuboresha TVET. Labda uingilio huu, yani kuwepo kwa political goodwill ya raisi katika TVET imesaidia vipi kuziboresha? Uh, kila kitu ili kifaulu ni lazima kianzie juu yule mkuu akiona hiyo kitu ni muhimu, atafanya bidii zote kuhakikisha kuwa imefika hata kule mashinani. Lakini saa zingine, ikiwa mashinani kuna kitu lakini hakieleweki kule juu, hakitatiliwa mkazo na wale wako juu hawatatilia mkazo, na kwa hivyo hiyo kitu itashukuliwa ni kitu ovyo ovyo na kitu ya bure. Lakini ikiwa imetoka kule juu, kwa sababu ya ile mamlaka mtu ako nayo na juhudi ya kupatiana vifaa ambavyo vinahitajika kufanya hiyo kazi, basi hiyo kazi itafanyika, na naweza sema kuwa kwa sababu ya the policies ambazo zimekuwa, na at the same time the resources imeshagia sana kuhakikisha kuwa TVET imekuwa kwa haraka sana, kwa sababu right now, at least, there are about every other county kuna a TVET institution and there are so many TVET institutions that have been equipped with the state of art equipment ambazo zinasaidia kuendeleza haya masomo hata kuliko university zingine. Vile vile, rais ama serikali imekuwa inawekeza katika masomo ya kidijitali wakitumia huu mradi wa jitume ambapo <laughs> hii ni ya teknolojia haihitaji sana utumiaji wa nguvu. Je, kuwepo kwa maendeleo haya kwamba sasa mnaweka teknolojia sana katika vyuo hivi vya ufundi huenda ikalemaza ari ya kuwepo kwa hawa kazi za mikono? Itaboresha zaidi kwa sababu mtu tayari anajua kila anafanya kwa kazi ya mikono na wa, akiwa amefanya hivyo anaweza leta teknoloji hata um, imsaidie hata hata kuifanya hata zaidi. Teknolojia ni muhimu hata kwa kazi za mikono, kwa sababu for example wale ambao wanafanya kazi uh, ya pengine something like uh, medical engineering, vifaa vile ambavyo vinahitajika hospitalini na hata vinahitajika hata industry, let's say like now mechanical engineering. Wakati unaleta teknolojia inasaidia kurahisisha hiyo kazi, kwa sababu kuna kitu kinaitwa automation, such that sasa that, that. hicho kifaa kinawekwa teknoloji ambayo with the sensing inaweza hata kufanya kazi hata rahisi. Kwa hivyo kuleta teknolojia katika TVET institution imekuwa muhimu sana, na vile umesema mambo ya jitume, mtu anatumia ule uwezo ako nao fanyakazi sio hapa tu, lakini dunia nzima, kwa sababu nao anaweza kutumia hiyo technology kuelezea wengine ambao wako nje, na hii inasaidia pia mambo ya kujiajiri. Tuna actually tunahitaji jiajiri na jitume. Kwa hivyo ni kitu ambacho ni muhimu sana, ambacho inashangia uh, ku, uh, kuongeza nafasi za kazi kwa wale ambao hawana kazi Kenya, inapoadhimisha miaka mia moja kwa ajili ya hizi institutions ama hizi taasisi eh, ujumbe wako, ujumbe wangu ni kuwa watu wajiunge na uh, hizi vioo vya, vya vya teknolojia, kwa sababu uh, hii ni kitu ambacho unafanya kwa kuona, kwa mikono yako na unafundishwa, na wakati unatoka hapa, uko na already skills ambazo zitapokelewa zi kule kwa umuhimu sana, kwa sababu in the job market we require skills not just knowledge. Tukushukuru sana naibu mwalimu mkuu wa chuo cha ufundi Kenya Coast National Polytechnic b uh -huh. Jane eh, Kariuki Asana. Katika maadhimisho ya kitaifa kupitia vyombo vya habari, vijana ambao wamekuwa wakizungumzia wanasifia mfumo huu wa masomo wakisema kwamba kupitia mafunzo hayo wanafaidika, hasa wale ambao wamesomea mafunzo kama vile useremala na wengine mafunzo ya umeme. Wanasema kwamba ni bora kuingia katika vyuo hivi kuliko kumaliza chuo kikuu, kwa sababu wengi ya wale ambao wamemaliza vyuo vikuu wanahitaji kupata kazi zile ambazo wanazifahamu kama white collar jobs, na si nyingi kama zile za kiufundi. Naam, kwa undani tunazungumza na Joseph Mtunga ambaye ni fundi wa mikono, amepata tajiriba kubwa na elimu yake kupitia kwa taasisi za ufundi. Karibu Mtunga, na utuelezee unaizungumziaje hizi taasisi za TVET ambazo zinatoa mafunzo ya ufundi. Mpango umeanzishwa wa serikali wa kuboresha hizi TVET na polytechnics, eh. Unafaidiwa kwa njia kubwa sana kwa sababu kitambo ilikuwa ijatiliwa maanani, zingeweza kupatia uh, vijana mafunzo kitambo. Serikali ilikuwa imeachilia, lakini sasa kwa sasa tunaona rais ameenda kila constituency na wabunge pia wamejitolea kufungua kwa kila constituency, na kama zitakuwa zita na walimu wa kutosha E, vifaa vitakuwa viko vitatufaidi kama vijana. Wewe mwenyewe binafsi, tuelezee vile ambavyo TVET imekusaidia kuboresha maisha yako na ajira yako. Vipi ulijipata katika polytechnic? Ha, wakati wetu ilikuwa ngumu kidogo mi nili-ni linio kiasi, lakini wakati wetu ilikuwa uh, ngumu kidogo lakini kwe, kwa wakati huo ilikuwa ni ngumu, hakuna vifaa so unakuta unapata wakati gumu wa kuweza kusoma ukishamaliza kidato cha nne ukienda polytechnic, na pia ilikuwa inachukuliwa ni kazi ambayo ya watu ambao wakwenda shule ambao wa sivyo. Vijana wengi ambao wameenda TVET wameenda shule, na pia unakuta watu wengine wana elimu ya wa kutosha, na pia pale unasoma na at the same time unapata kuingiana na hiyo kazi yenye ambayo umesomea. Wakati huo ndo ilikuwa kama CBC, unasomea kitu ambacho unakifanya, si kama wakitambo, unaenda tu university unasoma tu, na ukitoka tu unaanza kuangaika moja kwa moja, lakini TVET ukitoka na uhakika. Nafikiri kwa kila sekta kuna kazi , so TVET imetusaidia sana. Kama mimi nilikuwa Thika, nikatoka nikaja Mombasa, nikaja Kwale na yote pia imeweza kunisaidia kwa pakubwa kabisa. umesomea nini? E, automobile, automobile. Labda ni kazi ambazo vijana wanasita kujiunga, wengine wanataka kwenda na zile kazi za za white kiwango collar, cha juu za maarufu hmm. Na yes. Unaweza zungumziaje ukijilinganisha wewe na wale ambao wameenda kiwango cha juu cha elimu kila kitu? Pia ni kujitolea kwa sababu pia e, vijana pia watoto wetu tunataka pia wasome wapate kupata masomo lakini si watoto wote wataingia university na pia si tukitoka pia tunaelekea kwa university maanishi, ukienda tivet ukipata certificate upate mm. diploma unapata hata degree, but cha msingi kwanza, ile kitu ya msingi ni kuwa wewe kama kijana utaweza kujinufaisha kivipi? Kwa sababu tuki, tukiangalia swala la TVET na white collar job unakuta vijana wengi wamejaa makaratasi but hizo kazi zenyewe hakuna kwa sababu pia wengi wamebidi kujiajiri, na unakuta mtu wame, amefanyia masomo fulani, na akija huku nje hizo kazi hamna. Sasa inabidi anarudi huyo huyo polytechnic tena anaenda kufanya hizo hizo course zenye ambazo zina kazi zinapatikana kwa kirahisi huku mtaani. Kifupi, kijana akijitolea, uh, kuwe makini kabisa, kazi ziko na pia ataweza kujifanisha yeye na familia yake. Tukushukuru sana Joseph Mutunga, uh, mfaidi yeah, wa taasisi za elimu ya ufundi. Asante na kufikia hapo tunakamilisha kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wenzangu Collins Liberty Adede na Amina Chombo katika sehemu ya kwanza, mivie, nawashukuru mchambuzi wa siasa Amin Mudau, hali kadhalika mhadhiri Godwin Gonde kutoka Tanzania. Jina langu ni Sandey Shomari. Upande wa pili Fiona wa Mai msimizi matangazo. Hayo ni Mary Mgawe. Kwaheri kwa sasa.