Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi jina langu ni Patrick Ndwimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Agosti 2 mwaka 2024. Tunasikika kupitia redio shirika afrika mashariki na kati eneo la maziwa makuu, lakini vilevile vile kupitia mtandao wetu wa VOASwahili.com. Karibuni katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, siasa za Marekani za pamba moto kwa wagombea urais wa uchaguzi wa baadaye mwaka huu kuendelea kurushiana maneno. Na katika ripoti nyingine, baada ya kuzinduliwa rasmi kwa safari za treni ya umeme ya SGR ya Tanzania, baadhi ya wachambuzi wanasema endapo mpango wa ujenzi wa reli hiyo utazingatiwa italeta faida, faida itakuja patikana, japo ziko faida labda huja hesabu fedha ulizowekeza. Ziko faida za moja kwa moja zinazowagusa wanajamii katika maisha yao ya kila siku. Hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu asubuhi ya leo, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zinasomwa na Patrick Nduwimana. Ubadilishanaji wa wafungwa wa kihistoria kati ya Marekani na Rasia ambao umepelekea kuachiliwa kwa mwandishi wa habari Evan Gershkovich na raia 15 wa nchi za magharibi ni matunda ya mazungumzo magumu ya siri na simu muhimu iliyopigwa na Rais Joe Biden saa moja kabla ya kujiondoa kwenye kinyang'anyiro cha kuwania muhula wa pili. Warasia wanane walikuwa wanazuiliwa jela hapa Marekani. Ujerumani, Poland, Norway na Slovenia waliachiliwa pia katika ubadilishanaji huo biden alhamisi alizikaribisha kwenye White House familia za raia watatu wa marekani na mkazi wa kudumu hapa marekani wakati zoezi la kuwaachilia wafungwa hao likifanyika mjini ankara uturuki baada ya kuzungumza kwa simu na, wapen, na wapendwa wao kwenye ofisi ya rais walionekana wakiwa na rais mbele ya waandishi wa habari akiulizwa alichowaambia wamarekani hao walioachiliwa huru biden alijibu nimesema karibuni nyumbani White House, ilifanya kazi kwa bidii na muda mrefu kwa siri ili mwanahabari wa gazeti la Wall Street Journal, mwanajeshi wa zamani wa Marekani Paul Whelan, ripota wa Radio Liberty Alsu Kurmasheva, na mkazi wa kudumu hapa Marekani Vladimir Kara-Murza, mkosoaji wa Putin, waweze kuachiliwa. Israel Alhamisi ilisema ilimuua kiongozi wa kijeshi wa Hamas Mohamed Deif anayeaminika kuwa ndiye alipanga shambulizi la Hamas la oktoba saba dhidi ya Israel katika mji wa kusini mwa Gaza wa Khan Yunis. Katikati mwa mwezi Julai, waziri wa ulinzi Yoav Gallant alimtaja Deif kuwa Osama bin Laden wa Gaza, akimaanisha bin Laden aliyepanga shambulizi la mwaka 2001 la kundi la kigaidi la Al Qaida nchini Marekani ambalo liliua karibu watu elfu tatu. Galant alisema kuuao kwa Dif tarehe 13 Julai ni hatua kubwa katika mchakato wa kulisambaratisha kundi la Hamas kama jeshi na mamlaka yanayotawala huko Gaza, na katika kufikia malengo ya vita hivi. Jeshi la Israel lilisema katika taarifa kwamba lilithibitisha kuwa Dif alikufa kulingana na tathmini ya kijasusi lakini alikutoa maelezo zaidi. Israel ilikuwa imemlenga katika shambulizi lililoua watu 90 lakini hatma ya Dif haikujulikana. Hamas haijathibitisha au kukanusha kifo chake. Raia wa Nigeria walikusanyika katika mitaa ya miji mbalimbali siku ya Alhamisi kwa maandamano ya amani dhidi ya ukosefu wa usalama na kupanda kwa gharama ya maisha. Maandamano hayo yaligubikwa na baadhi ya matukio ya vurugu katika majimbo kadhaa, ambapo inaripotiwa kuwa watu watatu waliuawa. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins Atohembe, anaarifu zaidi. Idadi kubwa ya wanaijeria waliojitokeza hasa vijana, inaonekana kuwa kielelezo cha jinsi raia walivyoathiriwa sana na ugumu wa maisha ambayo umehusisha gharama kubwa za maisha, ukosefu wa huduma muhimu kama vile umeme, kuondolewa kwa ruzuku ya mafuta, gharama kubwa za elimu na ukosefu wa usalama. Waandamanaji walizungumza sana kuhusu hali zao za maisha kulingana na hali mbaya ya uongozi. Mwandishi Kinsley Baba, ambaye amekuwa bila kazi kwa miaka mingi, baada ya kumaliza masomo, alisema a..., wacha tutumie Marekani kama kielelezo, tutumie Kenya kama kielelezo. Maandamano yamekuwa sauti ya wasio na sauti, na kwa maandamano serikali itatusikiliza. Mwanaharakati wa haki za binadamu na mmoja wa waandaji wa maandamano hayo Declan Ihekahire alisema. 12, 12. Tunaitaka serikali kushusha bei ya mafuta na bei ya umeme hadi kiwango kilichokuwepo kabla ya mwezi Mei mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Wakati maandamano yakiendelea kote nchini, serikali ya jimbo la Kaduna imetangaza amri ya kutotembea nje kwa jimbo hilo. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohengwe kwa Sauti ya Amerika, Washington. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya America, Washington DC. Waasi wanaotaka kujitenga kaskazini mwa Mali Alhamisi walisema waliwaua wapiganaji kadhaa wa kundi la mamluki wa Rusia la Wagna na wanajeshi wa serikali ya Mali karibu na mpaka wa Algeria mwishoni mwa mwezi Julai. Waasi hao wanaoongozwa na na Watuareg walisema waliua wapiganaji 84 wa Wagna na wanajeshi wa Mali 47 katika siku tatu za mapigano makali ambayo ilianza tarehe 25 Julai kwenye kambi ya kijeshi katika mji wa tinza watene. Muungano wa waasi hao Strategic Framework for the Defence of the People of Azawad CSP DPA ulisema wanajeshi wengine 30 au wapiganaji aidha walikufa au walijeruhiwa vibaya na kusafirishwa kwa ndege katika mji wa kaskazini, wa kaskazini wa Kidal. Azawad ni jina la jumla kwa maneno yote ya Tuareg berbe hasa katika sehemu kubwa ya kaskazini mwa Mali na magharibi mwa Niger. Waasi hao wanaotaka kujitenga wanapigania kuwa na nchi yao. Muungano huo waasi ulisema waliwateka nyara wapiganaji saba wa Wagna na serikali ya Mali na kusema walipoteza wapiganaji wao tisa katika mapigano. Shirika la habari la AFP halikuweza kuthibitisha idadi hiyo ya vifo kutoka kwa vyanzo huru. Jeshi la Mali na kundi la Wagna walikiri kupata hasara kubwa katika eneo hilo. Raisi wa Togo Fornya Simbe alimwacha B Victoire Sidemeo Tomega Dogbe kwenye wadhifa wa waziri mkuu, na serikali itaundwa katika siku zijazo kulingana na katiba mpya, ofisi ya rais ilisema Alhamisi. Katiba mpya ambayo iliidhinishwa mwezi Machi ilichochea mvutano katika taifa hilo la pwani la magharibi mwa Afrika, huku baadhi ya wa wapinzani na makundi ya kiraia ya kilaani kile walichosema ni njama ya Nyasimbe kuongeza muda wa utawala wake wa miaka 19 kuliko ilivyotarajiwa hapo awali. Tomega Dogbe ambaye amehudumu kama waziri mkuu wa kwanza mwanamke tangu mwaka 2020 ni mwanachama wa chama tawala cha Union for the Republic ambacho kilipata ushindi wa kishindo katika uchaguzi wa bunge wa mwezi april ambao uliahirishwa mara mbili kutokana na malumbano juu ya katiba. Togo imeshuhudia kwa miaka kadhaa upinzani dhidi ya utawala wa familia ya Nyasimbe. Rais alichaguliwa kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na tano na kumrithi baba yake Nyasimbe Eyadema ambaye alichukua madaraka baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwaka elfu moja mia tisa sitini na saba. Unaendelea kusikiliza matangazo haya ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza sehemu hiyo ya kwanza ya habari za dunia, tunakumbusha kwamba vilevile matangazo haya unaweza kuyasikiliza ukiwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia redio Racom, redio Malaika, redio Soleil, redio sango Malamu, redio Progress, redio Racove bila kusahau RTGL, redio Kirumba, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika ushindani wa uraisi mgombea wa Republican Donald Trump na mgombea mtarajiwa wa Democratic Kamala Harris wote wako katika safari za kampeni ambapo Trump alihoji utambulisho wa rangi wa Harris, na Harris alitoa changamoto kwa Trump wafanye mdahalo, zikiwa zimebaki siku mia moja kabla ya siku ya uchaguzi. Mwandishi wa VOA Scott Stans anaangalia hali ya utambulishi wa rangi na wapiga kura wanasema nini kuhusu wagombea hao. BMJ Muridhi anaisoma ripoti kamili. Mgombea urais kwa tikiti ya chama cha Republican Donald Trump aliwaambia wafuasi wake katika jimbo la Pennsylvania kwamba mpinzani wake mdemokrati ni lahai. Hivi karibuni Trump alikuwa na mkutano na waandishi wa habari weusi ambapo alihoji utambuzi wa rangi ya Harris ambaye mama yake ni mhindi na baba yake ni mweusi. She was always of Indian heritage. Siku zote amekuwa ni mtu mwenye asili ya India na kuhamishia urithi wa India Sijui imekuwaje amekuwa mtu mweusi mpaka miaka michache iliyopita, wakati ambapo aligeuka na kuwa mtu mweusi. Hivi sasa anataka kujulikana kama mweusi, kwa hiyo sijui yeye ni mhindi au mweusi. Harris kwa muda mrefu amekuwa akijitambulisha kama mweusi na Marekani mwenye asili ya Asia Kusini. Tangu amekuwa mgombea mtarajiwa wa uraisi kwa tikiti ya Democratic, amekuwa katika ushindani sawa na Trump katika majimbo saba Amekuwa katika ushindani sawa na Trump katika majimbo saba muhimu ambayo yanaweza kuelemea upande wowote, kwa mujibu wa ukusanyaji wa maoni uliofanywa na Bloomberg News na Morning Consult, kwa kiasi kikubwa kuhusu nguvu ya uungwaji mkono mkubwa wa vijana wapiga kura weusi wa na Wahispania. Harris aliwaambia mkutano wa kampeni Jumanne huko Georgia kwamba Trump anaonekana kuwa na mengi ya kusema kuhusu yeye, lakini hataki kushiriki mdahalo mwezi Septemba kama ilivyopangwa. Well, Ndiyo Donald, nina matumaini utakubali kukutana na mimi kwenye jukwaa la mdahalo, kwa sababu kama usemi unavyosema, kama unacho cha kusema nieleze usoni mwangu. Harris alitarajiwa kumtangaza mgombea mwenza wake katika siku zijazo, na kuna mkutano mkuu wa chama huko Chicago, ili kumsaidia kushawishi wapiga kura kwamba yeye ni chaguo bora kuliko Trump. Kitaifa, ukusanyaji wa maoni uliofanywa na Bloomberg unaonyesha kwamba Harris na Trump kitakwimu wako sambamba, huku zikiwa zimesalia takribani siku mia moja kabla ya siku ya uchaguzi. bmj Muridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na hivi sasa tunarejea tena kwake eh, tunarejea kwake Patrick Nduhimana kwa ajili ya kukusomea habari zaidi za dunia. Ripoti kuhusu usalama wa chakula inayoungwa mkono na umoja wa mataifa Alhamisi ilithibitisha kwamba vita vya zaidi ya mwaka mmoja nchini Sudan vimesababisha njaa katika baadhi ya maeneo ya Darfur Kaskazini, ikiwemo katika kambi ya waliolazimishwa kuhama makazi yao ambayo ina hifadhi zaidi ya watu laki tano. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujarric aliwaambia waandishi wa habari kwamba kulingana na ripoti hiyo, hali ya janga la njaa inatarajiwa kwa mara ya kwanza katika historia nchini Sudan na maeneo 14 yalitangazwa kuwa katika hatari ya njaa katika miezi ijayo. The IPC au Integrated Food Security Phase Classification huwa haitangazi njaa, lakini inatoa ushahidi ili kutangaza rasmi njaa. The IPC inasema hali ya njaa imejitokeza Darfur Kaskazini, ikiwemo katika kambi ya wa wakimbizi ya Zamzam iliyoko umbali wa kilomita 12 kusini mwa mji mkuu wa jimbo hilo El Fasher, na kuna uwezekano hali hiyo endelee hadi mwishoni mwa mwezi Oktoba. Polisi wa Zimbabwe wamewafungulia mashtaka wanaharakati kumi na wanane walioshiriki maandamano ya kutaka kiongozi mkuu wa upinzani aachiliwe huru, huku serikali ikionya kukabiliana na maandamano kabla ya mkutano wa kikanda. Watu hao walikamatwa Jumatano wakati Zimbabwe inajiandaa kuwa mwenyeji wa mkutano wa Jumuiya ya Maendeleo ya Madola ya Kusini mwa Afrika SADC tarehe 17 Agosti na mkutano wa mwanzo kuhusu biashara na maendeleo ukiwa unafanyika Wane kati ya wanaharakati hao waliondolewa ndani ya ndege kwenye uwanja wa kimataifa wa Harare siku ya Jumatano. Chama cha mawakili wa Zimbabwe kilisema wengine 14 walikamatwa katika mji mdogo wa kaskazini magharibi wa Kariba. Chama hicho cha mawakili kilisema kwenye mtandao wa X walishtakiwa Alhamisi chini ya sheria za kuvuruga usalama wa umma, baada ya, baada ya kushiriki katika maandamano ya kuomba kuachiliwa huru kwa kiongozi wa upinzani Jameson Timba ambaye yuko kiziwizini tangu mwezi Juni. Salam, na moja kwa moja tunaelekea nchini Tanzania ambapo rais wa taifa hilo Dr. Samia Suluhu Hassan Alhamisi amezindua rasmi safari za abiria za treni ya kiwango cha kimataifa inayotumia e, umeme kutoka mji wa kibiashara Dar es Salam mpaka makao makuu ya nchi Dodoma. Baadhi ya wa wachambuzi wanasema endapo mpango wa ujenzi wa reli hiyo itakayofika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Burundi na Rwanda kwa ajili ya usafirishaji wa mizigo italeta faida kubwa. Sande Shumari amezungumza na mchambuzi wa masuala ya usafirishaji Rivesi Cecilia Mwinga na anaanza kuzungumzia namna faida itakavyopatikana. Faida itakujapatikana, japo ziko faida, kabla ujahesabu fedha ulizowekeza ziko faida za moja kwa moja zinazowagusa wanajamii katika maisha yao ya kila siku, lakini tunapozungumzia fedha yenyewe iliyowekezwa, nataka kuamini kama misingi ya ya biashara itazingatiwa, mahusiano yetu ya kibiashara kikanda yatazidi kuheshimiwa na kuenziwa, basi fursa za kutengeneza fedha ya kurejesha mtaji na baadaye faida zitapatikana kwa hakika kabisa. Wewe binafsi ndiyo, ndiyo, ukiwa e, kama mchambuzi, kile ambacho unakiona kitakuwa ni mpango kazi wa kupata faida kwa kipindi cha muda mfupi ni zipi na pengine zile ambazo itabidi zisubiri muda mrefu itakuwa ni zipi? Sawa, kwa muda mfupi sana, kwanza, kama ambavyo mheshimiwa rais amewaelekeza, ameelekeza wizara pamoja na shirika lenyewe, e, ametoa maelekezo kwanza, kuhakikisha uunganishwaji e, wa huduma yenyewe ya SGR na wateja wale muhimu wote, e, ndani ya nchi naweza nikasema na, na nje ya nchi unajua SGR na labda hata tutakapoizungumzia baada itakapokuwa imekamilika kufikia kule kule Kigoma na itakapokuwa imekamilika kufikia Mwanza, umeyasikia maelekezo ya mheshimiwa rais namna ambavyo sasa SGR i, i, iwe linki na miundo mbinu ya ya kubeba mizigo kutoka sasa pale reli inapoishia kwenda kwa nchi za wenzetu. Hayo yote yafanyike upande wa mwanza na yafanyike upande wa Kigoma, lakini kwa upande wa Dar es Salaam, unaona namna ambavyo mheshimiwa rais ameelekeza angalau hata hapo uwanja wa ndege kuwe na kawingi kanatoka uwanja wa ndege kanaunganisha na SGR, kwa sababu kuna uwezekano mkubwa wa kupata mizigo kwa njia ya ndege, na unafahamu shirika letu la ndege lilivyoimarishwa na kuna ndege ya mizigo. Basi mizigo mingine inaweza ikashuka kwa ndege, na yamkini, kama ni ya mikoani ama ya nchi jirani kabisa ambako wako mbali labda na viwanja vikubwa, basi inaweza kuingia kwenye tren ya SGR na ikaunganishwa, ika, ika, ika, ika moja kwa moja pale na uwanja na kumfikia mteja kwa wakati lakini kikubwa zaidi sasa ni kutengeneza mahusiano ya kibiashara Tanzania ina- inazungukwa na nchi karibu nane, na hilo linafahamika wazi. Kwa hiyo ni nafasi ya kimkakati kabisa ya kuhakikisha kwamba kama tutaendelea kujenga mahusiano mazuri ya kibiashara. Hapa anahitaji mkakati pia wa kipekee, kwa sababu tunao washindani majirani. Tunazo bandari kama za Mombasa, lakini ziko bandari kama za uh, uh, kule Msumbiji, lakini pia unafahamu Afrika ya Kati pale Kongo, wakati mwingine wameendelea kutumia bandari hata ya Durban, South Africa. Kwa maana hiyo sasa, lazima kuwe na mkakati wa mahusiano ya kibiashara na hizi nchi zinazozunguka, ili waone umuhimu wa kutake advantage ya ukaribu kijiografia, kwa sababu bandari ya Dar es Salaam unapoiunganisha na SGR, wanakuwa wamefaidika, wanapata mzigo kwa haraka, kwa karibu na pengine kwa gharama nafuu. ni Rives Sesei Lamwenga. Akiongea na VOA kutoka Tanzania. <coughs> Haya basi, huyo ni fali pupa eh, mambo mazuri kabisa kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika eh, naamini kabisa Ijumaa hii eh, ni asubuhi sahizi, lakini watu watakuwa wanajiandaa vilivyo eh, jioni ikifika kwa Ijumaa kama ya leo ukisikiliza ngoma kama hizi <laughs> <laughs> nanikumbusha ile mitaa yetu ya kule Bwiza kule Bujumbura, Buyenzi uh, hasa Bwizabwiza mm, sababu ndio kuna raia wengi kutoka Congo. Haya basi, tusonge mbele. China inapanua uagizaji wake wa, wa bidhaa za kilimo kutoka Afrika katika juhudi za kuzungumzia ukosefu wa uwiano wa biashara na pia njia ya kuleta mabadiliko katika mfumo wa chakula duniani huku kukiwa na mivutano ya kijiografia kisiasa. Kate Bratlet amelitembelea ame jimbo la vijijini la Limpopo ambako wakulima wa parachichi wanatarajiwa kwa mara ya kwanza kuuza nje bidhaa zao kwenda kwenye soko la China. Khadija riami anayesoma ripoti kamili. Derek Donkin ni mtendaji mkuu wa chama cha wapanda matunda nchini Afrika Kusini. Amekuwa akifanya kazi na wakaguzi wa China kufungua kile ambacho kinaitwa green lens ili kusafirisha avocado. China kwa muda mrefu imekuwa ni mshirika mkubwa sana wa biashara na bara la Afrika, lakini mauzo ya nje ya taifa hilo la Asia ni takriban dola bilioni 60 zaidi za bidhaa zinazokwenda Afrika kila mwaka kuliko bidhaa wanazoagiza. Katika kesi ya Afrika Kusini, China imeuza nje bidhaa za dola bilioni 11 zaidi kuliko ilivyonunua mwaka 2022 ikiwa ni mwaka wa karibuni kwa takwimu ambazo zilizopo. From... kumekuwa na msukumo mkubwa kutoka kwa wachina pia kuhakikisha mpango huu unafanyika kwa sababu wanajua kukosekana kwa usawa wa biashara na kwamba wanahitaji kuchukua bidhaa zaidi kutoka Afrika Kusini. Afrika Kusini pia inauza nje bidhaa za kilimo kwa Umoja wa Ulaya na Marekani ambao ni masoko ya tatu na nne kwa ukubwa nyuma ya bara la Afrika na China. Bidhaa nyingi za kilimo kutoka Afrika zina faida na hazina fursa ya kutozwa ushuru wowote kwenye soko la Marekani chini ya sheria ya AGOA. Makubaliano na Beijing kuhusu biashara ya avocado yalifikiwa mwaka jana, wakati Afrika Kusini ilipokuwa mwenyeji wa rais wa China Xi Jinping katika ziara ya kikazi pamoja na mkutano wa BRICS, kundi la nchi zinazonyanyukia kiuchumi. Wakati huo biashara Afrika Kusini iliisihi China kuzungumzia nakisi ya biashara. Wataalam wanasema pia wanapanua uagizaji nje wa bidhaa za kilimo kutoka Afrika ili kuhakikisha usalama wa chakula na kuepuka mfumuko wa bei. kind of, sababu kubwa nyingine ya kusukuma uagizaji wa chakula ni kuwa na vyanzo mbalimbali mbali vya chakula duniani. Najua umesikia msukumo wa shinikizo kutoka China, Marekani na kuna msukumo tofauti pamoja na wasiwasi baina ya Australia na China. Kama sehemu ya msukumo wa kilimo kwa Afrika, China pia inaagiza maharage ya soya, machungwa, mvinyo na chai kutoka Afrika Kusini, kahawa kutoka Rwanda na Ethiopia. Kwa mujibu wa makadirio ya kiviwanda kuna kiasi cha watu milioni mia tatu nchini China ambao wana kipato cha kutosha kununua matunda kutoka nje. Hiyo inaweza kuwa ni habari nzuri kwa wakulima na wafanyakazi katika mji huu wa mlimani. Hadija Riami, VOA Washington. VOA Mitaani. Leo katika VOA mitaani tunaelekea nchini Kenya, ambapo mjadala umeibuka kuhusu muswada mpya wa kudhibiti mashirika ya kidini nchini humo utakaoweka masharti makali dhidi ya maeneo ya kufanya ibada na viongozi wake. Hii ni baada ya jopo la kuchunguza mauaji ya halaiki ya Shakahola kutoa mapendekezo yake kwa rais wa taifa hilo William Ruto mapema wiki hii. Kwa majina naitwa Bishop Michael Otieno, mimi ni mshirika wa kanisa Anglikana humu nchini sk mswada huu ambao hivi sasa tunatarajia wabunge kufanyia kazi na kisha waupitishe, ili uwe sheria utekelezaji wake uanze kivyangu, naona ni jambo njema kwa sababu dini zimekuja, dini mbalimbali mbali nchini. Kwa mfano, awali ilikuwa ni mtu ambaye anaanzisha kanisa, mtu ambaye amehitimu kuwa mchungaji lazima huwe alikuwa amesoma, amepitia chuo cha theolojia na akafuzu mpaka akapewa cheti cha kuhudumu, lakini sasa hivi kumechipuka dini mbalimbali, tunazungumzia madhehebu, sio hata dini, lakini madhehebu mbalimbali. Unakuta kanisa ambalo lina watu watano, mchungaji pale, mke wake na watoto wake, na linaitwa kanisa. Sasa huyu mchungaji anaongoza nani kama sio familia yake? Kanisa za siku hizi hazina adabu. Makanisa yanafunguliwa kila mahali popote bila mpangilio. um, unaenda eneo moja, unapata kanisa kama ishirini na wakazi wa pale hata tushelezi zile kanisa ziko pale. So kwangu mimi naona ni bora zifunguliwe, zidhibitiwe na ziangaliwe tena kwa undani, iwekwe darubini kabisa tujue nini haswa inaendelea pale, na ikiwezekana hata pia walipe ushuru kwa sababu kanisa za siku hizi tunaona ni kama ni biashara tu, si ile mambo ya ya dini ama kutafuta ile chakula cha roho. Wacho watoze ushuru, waangaliwe na wapigwe msasa vilivyo, manake tunaona wanatapeli watu, mabishop na mapasta wanaendesha magari makubwa, na wakati ule ambaye wanamwenzi alikuwa anatembea na ule mnyama anaitwa donki donki na, na prado haziendani. Kwa majina yangu, mimi naitwa Dina Mutingi na ninashiriki katika kanisa ya Mkomani IPC. Tuna kama miezi sita bila kukua na pasta pasta wetu tulisimamisha kwa sababu ya ubatilifu wa fedha. Kama sisi wenyewe tumeweza kujisimamia kwa u, kwa hicho kipindi cha hiyo miezi sita andabaf mpaka sahii, na tunaendelea vizuri mambo yetu. Ni mpaka pasta aende asomee akuwa na diploma? Hapana, uweza kuwa pia uko na pe, ule mwito Unajua, hii mambo ya kuhubiri kule, kueneza neno la Mungu inakuwa ni mwito, na mtu hata ajasomea, lakini ukiketi naye ana kuhubiria neno la Mungu, ukitoka mahali pale unajisikia una kwamba umemsikia na umemwona Mungu. Vile ilitokea kule Shakahola, yale mambo yote, mauaji ya watu halaiki ya watu, singependa tena kujiona yanajirudia tena. Ingekuwa tu ni vizuri tu mswada uwepo, lakini sasa hii mambo ya ati mpaka pasta asomee nakuwa ni mahali hata mtu yoyote atatoka mahali hata ni aende asomee alafu apewe kibali cha kuwa pasta alafu aende aanzishe kanisa yake. Na unapochokora imani ya mtu, ndipo huenda ukaona makali ama ukali wake ama hasira zake. Tumeona katika e, matukio mengine e, duniani watu dini zao zinavyoguswa vile wanavyo e, react dini zimekuwa zikidhibiti zenyewe na zimedhibitiwa na Mungu tangu enzi zingine enzi, karne na karne zilizopita. Ndio ngoma wa sasa na kusomea muktasari wa habari za dunia. Ubadilishanaji wa wafungwa wa kihistoria kati ya Marekani na Rusia ambao umepelekea kuachiliwa kwa, kwa mwandishi wa habari Ivan Gershovich na raia 15 wa nchi za magharibi ni matunda ya mazungumzo magumu ya siri na ya muda mrefu, na simu iliyopigwa na Rais Joe Biden saa moja kabla njiro ya kujiondoa kwenye kinyang'anyiro cha kuwania muhula wa pili. Na wakati huu tunazungumza, tayari wamarekani hao walikuwa wanafungwa huko Rusia wamefika au wamewasili nchini Marekani. Israel Alhamisi ilisema ilimuua kiongozi wa kijeshi wa Hamas, Mohamed Yef, anayeaminika kuwa ndiye alipanga shambulizi la Hamas la Oktoba saba la Oktoba saba dhidi ya Israel katika mji wa kusini mwa Gaza wa Khan Unis katikati mwa mwezi Julai. Waraia wa Nigeria walikusanyika katika mitaa ya miji mbalimbali siku ya Alhamisi kwa maandamano ya amani dhidi ya ukosefu wa usalama na kupanda kwa gharama ya maisha. Maandamano hayo yaligubikwa na baadhi ya matukio ya vurugu katika majimbo kadhaa ambapo watu watatu wanaripotiwa kuuawa na waasi wanaotaka kujitenga kaskazini mwa Mali walisema waliwaua wapiganaji kadhaa wa kundi la mamluki wa Russia la Wagner na wanajeshi wa serikali ya Mali na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express hapo saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi ni Dadi Balawe, mimi ni Idi Ligongo na Patrick Nduwima, na tunasema shukran kwa kuwa nasi na asubuhi njema.