Ni Agosti 2 mwaka huu wa 2024 ndani ya VOA Express hivi sasa. Upo nami Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na mwenzangu Kenes Bwire. Mkamiti, tunaupeleka mwaka mbio, tunauvuruga haraka haraka. Nimesikia ukitaja Agosti 2 jana, ilikuwa Agosti moja tu <laughs> <laughs> tunazungumzia jana, lakini sasa ni leo, ni Agosti 2 eh, tunauvuruga mbio mbio naona eh? Tunamshukuru Mwenyezi Mungu mm. bado tupo hai ndani ya VOA Express basi, tuna mengi ambayo tumekuandalia, ikiwa ni pamoja na swala zima la michezo ya Olympic uh, nini kinachoendelea hii leo huko Paris nchini Ufaransa. Hali kadhalika tutakuwa na burudani ya muziki kama kawaida, tunawashirikisha wanamuziki kutoka sehemu mbalimbali ulimwenguni, lakini pia hatuwaachi wale wanamuziki wanaotoka eneo la Afrika Mashariki unazungumzia tutakuwa naye Davido akishirikiana na Msaki sana akituambia Kiingereza, unbelievable, yaani haiele haieleweki ama haiaminiki. Haya vijana barubaru baru wakishirikiana na, na ashili gogo na kupenda, tutasikia mapenzi vilevile. Nampenda darasa nasema I don't care, ni miongoni mwa vibao utakazosikiliza, msikilizaji, kupitia Mwenedu FM wa shirika wetu pwani ya Kenya na sasa radio magharibi ya Kenya. Karibu. Nbasi moja kwa moja tuanze kuangalia swala hili la malezi ya watoto. Unajua Kennes Bwire, um, wazazi walezi na jamii kwa ujumla huwa inapata wakati mgumu pale ambapo, uh, watoto au uh, wanafunzi wanapokuwa majumbani katika kipindi hiki cha mapumziko yao kutoka mashuleni, kazi ipo ngumu. Unajua wanafunzi wanapokuwa, wale wanaosoma katika shule za kutwa au shule mm. za kulala za bweni wanapokuja nyumbani Nyumbani, basi siku za kwanza mzazi au mlezi anakuwa na furaha kwamba mtoto amerudi, eh, muda mrefu alikuwa hajamuona akiangaika na masomo. Hali kadhalika kwa wale ambao pia mm. walikuwa wanakaa nyumbani mzazi pia anakuwa anawakumbuka eh, kwa njia moja au nyingine, kwa sababu kuanzia asubuhi tuseme, mpaka saa kumi au kumi na mbili mtoto anakuwa shule. Baada ya shule, pengine mm, ana after school, anahudhuria mambo ya tuition au michezo kadha wa kadha. Unajua sasa hivi mambo yameenda yakibadilika. Mzigo, mzigo pia unakuwa pale, hasa wale ambao wanaishi shule za bweni za kuishi alafu wamekaribia kubalehe pale eh, mm -hmm, adolescent yao wanatoka nje Wametoka kwenye huo wamezuiliwa kila siku, wanaangaliwa na walimu na eh, masaa ishirini na manne wametoka nje, wana uhuru. Uhum. kazi ipo, lakini sasa wanaporudi nyumbani, hmm, na wenyewe wanataka kuwa huru. Ndio hiyo kazi ipo hapo sasa. Mzazi wewe, <laughs> mzazi. utafanya kila kitu uangalie yuko wapi, ameingia hapo, ametokea wapi, ameingia hapo, ametokea wapi lakini mm. nimezungumza na Mhoja Giti, yeye ni mzazi na pia ni mlezi wa watoto na anaishi katika maeneo ya vijijini huko nchini Tanzania mm. na nikataka kusikia mtazamo wake eh. nini anadhani wazazi pamoja na walezi wana jukumu katika kuhakikisha uangalizi bora kwa wanafunzi hawa. Hivi ndivyo anavyoeleza. E, ndiyo kama mlezi kama mzazi vilevile zile, ni jukumu la kuwatunza watoto wa kike maana watoto wa kike wana changamoto nyingi tofauti na watoto wa kiume. Maana kwanza, huko sisi mazingira yetu ni magumu, maana mimi natokea kijijini, tena ni mbali, enikwenyewe ni mbali, wanatoka mbali, si tuko mitaa ya kijijini kabisa na maana mimi mazingira ya kuwalea watoto wa kike nazingatia muda kwanza wa kufika nyumbani, hapa saa kumi na mbili awe nyumbani, ili kumlinda asipate maonevu wowote. Pia yeah, ulezi kutoka kwa mama zao wepo, ufauti, na maana ukaribu uwepo zaidi tofauti na wakina mama wengine, maana matunzo waza ni mabaya. Je, kwa mtoto wa kiume unadhani naye pia anatakiwa apate uangalizi sawa kama mtoto wa kike? Nini maoni yako? Mtoto wa kiume kwenye saa moja awe nyumbani, maana unategemea na umri alionao, akiwa mdogo zaidi labda miaka kumi au kumi na mbili inatakiwa yule awe sambamba na mtoto wa kike, ina maana ili kumlinda zaidi. Na maana sisi huku watoto wengi kwa muda huu, au wakati wa mapumziko, wengi wao wanapenda sana kuwa senta. Sasa ukimruhusu mtoto awe senta muda mwingi, au kwenye vilingi vyovyote vile ile mtoto na mharibu moja kwa moja. Unatoa wito gani kwa wazazi, hali kadhalika walezi aa, katika kipindi hiki cha kuangalia mm, watoto wao pale wanapokuwa majumbani? Mi inatoa wito kwa wazazi wenzangu au walezi wenzangu, tushikamane ili kusudi kulinda kizazi cha sasa hivi na kijacho, tupate wazazi wazuri pale mbeleni kama tulivyo sisi kwa sasa hivi. Shukrani sana mhoja Giti, kwa maoni yako. Kama ulivyosema hapo awali, Bwire, ni kunakuwa na changamoto katika kuangalia hawa vijana ambao wanaanza kubalehe. Hata nimependa sana ulipomuuliza kuhusu mtoto msichana. Pale mtoto msichana kwa makini, sikubali kutongozwa, sikubali. Wengine watarudi shuleni, wako vizuri, hakuna dalili yote kuonyesha, kumbe wewe ni mtu na mtu mwingine ndani yako. Talia sana tapiga tabu sana, tupate burudani ya muziki. Davido akishirikiana okay, na Musa Keys anakuambia Unavailable. yeah, no. Unavailable ni kutoka kwa Davido na Musa Keys. Ndivyo mambo yanavyokwenda ndani ya VOA Express hivi sasa, msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ni kipindi ambacho kinakujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Sasa kule magharibi mwa Kenya na mashariki mwa Uganda kuna jamii pale ambayo mila zake zinafanana, wanaitwa ukiwa Kenya utaambiwa Babukusu. Mm -hmm. Ukivuka, ukienda Uganda utasikia baa masawa yes. Hizo zote zinamaanisha ni kabila moja tu, mm -hmm. Masai wa Kenya na Masai wa Tanzania okay, mm -hmm. Lakini labda akivuka akienda Tanzania kuna jina fulani wamempa, lakini Masai ni yule yule tu. Sasa mm -hmm. kila nizi, kitu kinafanana tu vaa kikoi ni ile ile tu, wakikalia pikap huku nyuma na mziki unacheza, wanasema wanaweza ruka, anacheza pikap imeenda amekanyaga lami. Masai ni yule yule sio? mm -hmm. Sasa pale mpakani uh, bungoma pale pale kuna sasa redio washirika wetu pale, ndio hiyo jamii ya Wababukusu mm -hmm. ndio wengi sana magharibi mwa, mwa Kenya. Ukivuka kule ni Babukusu, lakini wanaitwa Bamasaba. Sasa wana mila yao hata kama tumekwenda na wakati wanamila hawachi, wamekataa kutahiri. Ukiwa kijana mtoto mvulana ambaye ndio hasa unaelekea kubalehe, lazima utatahiriwa peupe. Kwanza utakimbia barabarani, watu wakikushangilia, watu wakikupigia ngoma eh. Ni sherehe kubwa sana. Sasa sherehe hiyo inaendelea, ina, inaendelea kwa sasa na inafanyika hivi sasa, ndio msimu wake. Sasa eh, ni lazima kama hiyo ni mvulana, lazima hmm, utahiriwe Usipotahiriwa adabu yake ipo, utasikia sasa. Um, kesho kitakuwa ndio kilele. Rais wa Uganda Yoeri Museveni amealikwa, Rais wa Kenya amealikwa, waje pale pamoja bama saba washerehekee. Wamealika kiongozi wa wafalume kote Afrika aakilishe wafalume wengine wakuje pale kwa mila na desturi. Lakini wengi wanauliza sasa, mila, mbona wasipeleke watoto wa hospitali? Kwa sababu zimekwepo hoja nyingi, mazingira ya kuwatahiri na wengine magonjwa ya kuambukizana yapo. Je, mambo ni salama, si salama? Nimezungumza na mmoja wapo wa wazazi, Peter Isaya. Peter Isaya pia ni mmoja wale ambao wanaeneza hizi mila katika hii jamii. Sasa Peter nikamuuliza, Peter, mbona siku hizi tusipeleke watoto hospitali? Mm. Kutahiri ni kutahiri tu. Mbona tuwakimbize watoto uchi barabarani siku mzima mtoni? Pita kaniambia hey, shika dabu zako. Nakwambia hivi nisikilize, mbona tunafanya hivi. Tumsikilize Pita Isaya. sii kama watachoni atiwezipeleka mtoto hospitali kwa sababu sisi wakati tunatahiriwa kuna maneno tunaambiwa na watu tunaitwa okusuva. Mwana wakati mtoto anaenda hospitalini Atachuaje? Watachuaje? kimila inaendaje? sisi sisi, kikwetu ukitoka matanga uwezienda mambo ya sherehe ya kutairisha. Jamaa wa kutairisha hospitali anatoka kuopereti mtu amekufa, anakuja tena anaanza kutairisha mtoto aje? hiyo ni makosi. Jambo la pili, huwa tunasimama tunaangalia, kuna sehemu huwa tunaangalia ni. Ukiwa hospitali utakuwa umeangalia wapi? Tatu, sisi tukienda kutairia tunaenda mtuni, unaenda huko na nguo Ukitoka mtoni utakuwa na nguo, umeke, na nguo umewekewa, umeekewa mchak na hospitali unaenda na nguo unatoka huko na nguo. Sasa kimila hairuhusi mtoto, mwenye atakuwa ataku ntairiwa hospitali atakuwa ameambiwa nini wakati anatoa nguo, atakuacha mila yetu. Mila atakuwa anakaa na wamama tu jikoni huko, unafaa akae na wake huku nyumbani, wamwambie maneno mawili matatu maneno. Ukisha tairiwa, kuna maneno unaambiwa na wazee unaambia nini mtoto? Kwa mfano wako mtoto umemwambia nini ndi akuwe mwanaume? Unavosema, kama tuko mtoni, mtoto anaenda kuokea mchanga, hiyo uwoka na sisi sisikuotachoni atuokope kisu sisi ni wanaume. Hata simba akikuja, sisi tunapambana nayo kama mwanaume. Kama wewe utakuwa mwoka, ni uwoka ya kina mama ya utombani kwenu, utakumnyaftauoka ya kina mama, akina mama ukishatahiria tena unaambiwa maneno na hiyo jamaa ngariba mwenyewe amekutairisha. Sisi sasa umekuwa mwanaume hivi, mambo mama yako atutaki, we umekuwa mwanaume, unaweza kusimamia vitu yako. Milango yenye imefunguliwa ndio yako, wenye imefungwa nio wenyewe, usiingie kwa vitu ya wenyewe, utakuta uae bure. Mtoto ataenda uchombani, ataleta ng'ombe kutoka uchombani, wanaunda ufa kama kawaida, wanamtemea mtu wa kabila yenu akihepa kutahiriwa akiwa mtoto alafu awe mtu mzima kama mimi kama wewe, na mgundue hajatahiriwa, mtafanya nini sasa? I tutakucha miaka ikifika, watafika kui mapema, kitu saa kumi, wanaume wamechukua wanaume karibu ishirini, wanapomoa nyumba, wanakuugua wanakutoa, nawunaweza kuimba nakupeleka mceno nakuekea mchanga kwa lazima, wanakuta nasimama, wanatahiriwa tumelala usingizi wako, kumbe watu wamekupangia, watabomoa nyumba wakuondoe, mkamiti wa kupeleka lazima, mtu mzima <laughs> <laughs> ndio mambo ya mila. Mila. Nilikuwa namuuliza Dennis Wanyonyi anatoka ya, hao jamaa wa Bukusu nikamuuliza, sasa ukiaga dunia je, hujatahiriwa, sema wakigundua, ama mke wako hakustaki kwamba huu jamaa ameaga na alikuwa hajatahiriwa, huo mwili watautahiri kabla ya kukuzika. kukuzika na kwanza utatandikwa viboko Maiti. Maiti. Eh, maiti maiti atatandikwa viboko kabisa. ni vingapi? Sijui, sikuuliza haya, msikilizaji ni <laughs> <Sinjui, sinjikuliza. laughs> mila na utamaduni hmm, tunaukumbatia. ni elfu mbili na ishirini na nne basi, katayari sasa kusikiliza habari za dunia za VOA Express. Qatar siku ya Ijumaa inatazamiwa kufanya shughuli za mazishi ya kiongozi wa Hamas Ismail Anie baada ya mauaji yake mjini Tehran, shambulizi linalolaumiwa na Israel ambalo limeongeza hofu ya kuongezeka mzozo wa kikanda. Anie, mkuu wa kisiasa wa kundi lenye silaha la Palestina, alikuwa akiishi Doha pamoja na ujumbe wengine wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, atazikwa kwenye makaburi huko Lusail, kaskazini mwa mji mkuu wa Qatar baada ya swala ya mazishi katika msikiti wa Imam Muhammad bin Abdul Wahab ambao ni mkubwa zaidi wa Nchi hiyo yenye utajiri wa mafuta. Polisi nchini Nigeria wamewekwa katika hali ya tahadhari na huenda wakaomba msaada wa jeshi baada ya maandamano kuwa na gasia katika baadhi ya miji na kusababisha vifo vya takriban watu watatu. Inspekta jenerali wa polisi amesema baadhi ya miji mikubwa ikiwa ni pamoja na mji mkuu wa Abuja na Kano, upande wa kaskazini, ambayo siku ya Alhamisi ilishuhudia mapambano kati ya polisi na waandamanaji na uporaji, ilionekana kuwa tulivu mapema Ijumaa, huku maandamano yakitarajiwa kuendelea. Ethiopia itafurahia afueni ya dola bilioni 4.9 kutokana na ulipaji wa deni itakapokamilisha zoezi lake la sasa la urekebishaji. Waziri wa fedha wa nchi hiyo Eyubu Tekain alisema leo Ijumaa nchi hiyo ya Afrika Mashariki inafanya marekebisho ya deni yaliyocheleweshwa kwa muda mrefu baada ya kupata mpango mpya wa ufadhili wa shirika la kimataifa la fedha. Tutatia saini, tutasaini na kukamilisha na kila nchi katika kipindi cha miezi michache ijayo, aliliambia shirika la habari la reuters akimaanisha akiba walioweka wamarekani watatu walioachiliwa hivi karibuni kutoka kizuizini nchini russia waliungana tena na familia zao alhamisi jioni katika uwanja wa ndege wa kijeshi wa andrews nje ya washington dc mwanajeshi wa zamani wa marine na marekani paul whelan na waandishi wa habari wa marekani alsu kamasheva na evan gaskovich walipokelewa kwa shangwe waliposhuka kwenye ndege iliyowarudisha katika ardhi ya marekani rais wa marekani joe ukinihitaji mitakosaje nafasi, sema nitakukujia, nilifunga mujiza kufungua macho. Haya basi, ni kibao hicho kutoka kwa vijana barubaru wameshirikiana baru, na Ashley Pate Gogo anakuambia nakupenda. Ndio mambo hayo unayopata kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa katika kipengele cha muziki na VOA Express. Tuingie katika maswala ya jicho letu siyo? Ha, so? mm -hmm. Sasa jicho letu hi leo tunaangazia bima, jamii ina mtazamo gani kuhusu kuwa na bima yani, wewe mkamiti mie Bwire, kuwa na bima iwe ya afya, iwe ya nyumba, iwe ya gari, kuna umuhimu gani wa hiyo bima? Lakini pia uh, mwenzetu uh, Lucy Patrick amezungumza na mtaalam wa maswala ya bima Malik Malcolm akielezea faida na umuhimu wa kuchangia katika bima. Kuna zile za kuchangia, sio za kwako, kama hapa Marekani wanakata mshahara wako uchangie mahali fulani, sio ile bima ya health ya afya. Kuna umuhimu gani? Najua hili limekuwa swala gumzo sana kali nchini Kenya, watu hataki kusikia maneno mshahara wako ukatwe, sijui kila kitu. Kenya dada atakwambia kina siasa zake, kuna NHIF, kuna SHIF, sijui kuna nini. Mimi nikiugua nitajua wakati huo, lakini kuniambia niji, eh, nijipangie kwamba nitaugua nikuje na pesa, umeanza kukata amna um, lakini Lucy Patrick anatuelezea umuhimu wa bima binafsi. Sioni kama kuna umuhimu wa kuwa na bima kwa sababu kwakuwa saba sina kikubwa ninachomiliki, labda sina nyumba kubwa, sina biashara kubwa ambayo inaweza ikafanya nikawa na bima kwenye swala, mfano labda bima ya afya, sioni kwa sababu naweza nikalipa nisiumwe labda muda mrefu, kwao nikajisikia hasara, nikaona ile hela inaniuma. Lakini naweza nikalipa na nikaenda hospitali, kwanza nisipate ile huduma kwa haraka vile nilivyotarajia, lakini kitu kingine unakuta nakosa labda dawa zingine, naambiwa hizi hakuna, na unakuta hizo ambazo zinakuwa hakuna ndo ambazo zina, zina gharama ya mambo ni yale yale. Yani unakuta nini ninachookoa, hakuna. Niboa nkakaa zangu tu, likitokea ndo nipambane nalo hapo hapo. Kwa majina naitwa kwa, kwa upande wangu mimi ninaona kabisa kwamba ni hamna umuhimu wowote ule wa mimi kuwa na bima. Unakuta nimelipia bima ya mwaka mzima, lakini pia huo mwaka mzima hamna mtu ambaye ameumwa, unakuja kulipia mwaka wa pili. Yani hamna umuhimu wowote ule wa kuwa na bima, sioni faida yake. Umewasikia wananchi, na wanaonyesha dhahiri kabisa kwamba hawaoni umuhimu wowote wa kuwa na bima. Wewe kama mtaalamu, una yapi ya kuiambia jamii na hii ni manufaa ya watu kukata bima. Kwa majina anaitwa Malik Malcolm. Tunapoongelea bima tunakuwa tunaongelea kitu wazungu wanaita insurance, ni utaratibu wa kuchangia kiasi kidogo cha fedha kwa ajili ya dharura zinazoweza kujitokeza, eidha dharura za, za, za maradhi au ajali, majanga yoyote yale, labda kuungua kwa nyumba, kuwaka moto. Sasa kama huyu mtu atakuwa ni mchangiaji wa bima, bila shaka zile gharama za matibabu hazitakuwa kubwa uh, kama mtu ambaye hana bima. Kwa hiyo bima ni, ni ni muhimu sana, ni muhimu kwenye jamii na ni muhimu pia jamii ipatiwe elimu kuhusiana na umuhimu wa bima, mwananchi aondokane na wasiwasi wa maisha kwa sababu tayari anakuwa na uhakika wa matibabu. Eh, umesikia hiyo? mm-hmm. Kwanza yale malalamishi ya mwanzo mwanzo yale, "Aa, unikate pesa kabla sijaumwa mimi, unazipeleka wapi? na nikija kuugua basi tutapambana hivyo hivyo pale nitakapougua eh. Masikia maoni hayo? Eh, eh, lakini sasa pia kipato cha watu mkamiti, unajua mm. Kipo chini sana, mtu mwenyewe anang'ang'ana apate kama dola mbili hivi kwa siku, ama atoke bure. Alafu unamwambia kuna mchango fulani wa bima anastahili kuweka, yaani aviingiani kitu mbe, cha muhimu sana hapa kifanyike kwanza. Hizi um, serikali zetu nazo zijue kwamba kila mtu anastahili kuwa na angalau kipato kizuri, alafu bima zingine zingekuwa huru. Ukienda Uganda, utaingia hospitali, utatibiwa, utaondoka. Uganda siyo nchi tajiri, nchi moja mojawapo maskini, unaingia, unatibiwa, unaondoka bila kulipa chochote. Na pia nadhani pia umuhimu wa kuwa na kampeni elimu mm, ya kumwelimisha mwananchi wa mjini na yule wa kijijini. Umuhimu wa kuwa na bima ya afya, si lazima mpaka pale unaugua ndio mm. uweze kuitumia. Kwani pia kumbuka kuna, kuna maswala yale ya kufanyiwa uh, uchunguzi wa afya yako angalau mara moja kwa mwaka. Umwe ama usiumwe mm-hmm. nenda kacheki afya yako ujue um, hali ya afya yako ipo katika mazingira gani kiafya na namna gani utaweza uh, kujiimarisha zaidi ya pale ulipokuwa kwa wakati huo nampenda sana darasa anasema I don't care. <laughs> Life is My Haan. friend usikomplikeati. Siko najua kama pia unaoweza ukaimba ukawa msanii vile, vile. Napenda na tu maneno anayotumia darasa anakwambia, <laughs> maji ya chumvi hakai chura <laughs> sikia <laughs> mwenyewe ndatafsiri maana yake yani <laughs> maisha ndio hivyo, usikomplikeati. Usinikomplikeatia kwangu, na mimi pia nisikomplikeatia ya kwako. Watu wana matatizo kila siku mkamiti Wache usiwaongezee mengine tafadhali, mtu atalipuka, uta-, uta move posha <laughs> Kiyoko? Haya Kioko, mjambo. Tupo mjambo huko? ah, tujambo Josephat ah. Kioko vipi, we unaendeleaje? Mimi mzima kabisa. Naona mmechangamka kweli, usicomplicate Usikompliketi, nina matatizo ya kwangu, ziongeze mengine, nikilipuka utayaposha, unajua <laughs> <laughs> Uh, Bwire bado ana maneno yale kutoka kwa darasa eh? kibao chake kile cha I don't care anasumbulia na utamaduni wa koa magharibi mwa Kenya. Ah, sisi tulikimbia huko. Hiyo ni hiyo ni, ni stori ya siku nyingine. Sisi wale wasamia wachache wanasema tulikimbia. Hiyo mambo tunaenda hospitali, stori nyingine tuambie. Olimpiki ama ni wapi tunaanzia, ndugu yangu? Mimi nafuatilia michezo ya Olimpiki nikiwa Kenya, Mombasa na leo ni siku kubwa sana kwa nchi za Afrika kwa sababu leo kuna fainali ya kwanza, kuna fainali ya pili baada ya zile michezo ya, ya, ya, ya, ya, ya matembezi vijana. Leo kuna mbio za mita elfu kumi na Afrika mashariki ina matumaini kwa Uganda, Kenya, Ethiopia. Kwa mfano, Uganda ina Joshua Cheptegei akiwa na muda wa bora wa dakika ishirini na sita nukta kumi na moja jacob kiplimo ana muda bora dakika ishirini na sita dakika 33 hawa ni tegemea kubwa kwa uganda wako wawili kenya kuna kuna una nicholas kipkorir na kuna bernard kibet hizi ndio za mita elfu kumi niko usiku leo saa za afrika mashariki mwendo wa saa sa, tano sa, usiku kisha kisha ethiopia wako watatu ambao pia wao ni mabingwa yomi Kagecha eh kareu Aregawi pamoja na Felimon Barega, wote hawa na matumaini, wanaona medali zote tatu za kuja Afrika katika mbio za leo mita elfu kumi kwa wanaume. Ifanali kubwa sana inacheza leo Paris. Umesikia mm. ametaja watu ambio mara nyingi ukikutana na Marekani hapo unamuuliza eh, anakuliza where are you from, naambia anatoka Kenya ama anatoka Ethiopia, nasema eh, Jamaa kukimbia how far can you run? <laughs> <laughs> Haya basi, Kioko, najua muda pia unakimbia. Hebu tuangalie huko Afrika Kusini ndio nchi ya kwanza kupata dhahabu katika Olympic Paris. Una yapi ambayo umetuandalia kupigia sasa, kupigia sasa katika medali? Ya Afrika Kusini ina dhahabu moja iliyoshinda katika shindano la uogeleaji mita mia moja kupitia Eh, msichana tajana Smith aliibuka na ushindi. Na wale wengine washapata medali kufikia sasa, Tunisia ina fedha moja na Misri ina shaba moja. Hizo ndio nchi tatu za Afrika ambazo kufikia sasa zimepata medali. Katika ile orodha ya mataifa yanayoongoza kwa sasa, kiwa China inaongoza kwa dhahabu kumi na mbili, Marekani ina dhahabu tisa, kisha Ufaransa wenyeji wana dhahabu nane. Lakini mashindano na ya riadha yameanza rasmi leo, maanake watu wanaonekana uwanjani. Kompano, ambiza, mita elfu moja. Kwa mfano walilo subuhi katika mbio za mita elfu moja mia tano kwa wanaume Wakenya watatu Timorcheriott eh, amefuzu kuwakilisha Kenya katika ile hatua ya um, fainali akiwa na Brian Comen na Reynold ch Cheriot. Pia katika mbio za mita mia moja mwanadada kutoka Ivory Coast Maridi Sesalu amaweka muda bora zaidi katika olimpiki mita mia moja kwa kutumika sekundi kumi nukta nane saba pamoja na mpinzani wake Marekani Shakar Richard, hawa wamefuatana katika uai fainali mika mia moja kwa wanawake. Kamili ya vile mambo yamefanyika leo, ukiwa na matumaini kwamba Sudani Kusini watashinda kesho mechi ya basketball dhidi ya Serbia na kupata nafasi ya kujiunga na Marekani katika kaii fainali. Hivi tukizungumza robo fainaliyakandaaa Moroko inaongoza kwa Marekani baa moja kwa bila kufikia muda wa mapumziko Kioko tunakupenda sana, na muda nao pia umekimbia. Basi, inaitwa mkamiti kibayasi imeshirikiana na HM Ime na Kenneth Bwire. Tunakutakia kila la heri katika usikilizaji wa matangazo yetu yanayofuata ya VOA Swahili. <tune>