Hawa, hawi, eh, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa. Leo Jumamosi yanakujia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Naitwa Patrick Ndwimana Tunasikika kupitia redio zetu washirika Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya na huko DRC tunasikika kupitia redio Butembo na redio Program mjini Bunia. Katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea Marekani, Afrika na kwingineko duniani. Lakini kwanza, tupate habari za dunia. Watu wasiopungua thelathini na mbili waliuawa na wengine sitini na watatu wamejeruhiwa baada ya wanamgambo wa al-Shabaab kushambulia eneo la mbele la ufukwe uliojaa watu mjini Mogadishu nchini Somalia siku ya Ijumaa usiku, kulingana na msemaji wa polisi wa Somalia Meja Abdi Fatah Aden Hassan, shambulio hilo lilianza majira ya saa nne usiku kwa saa za huko kwa mlipuko wa bomu la kujitoa muhanga katika ufukwe uliojaa watu wakati watu hao walipokuwa wakifurahia wikendi. Kanda za video zilizochapishwa na vyombo vya habari zilionyesha watu wengine wakiwa wamelala ufukweni, wengine wakiwa wamekufa na wengine kujeruhiwa vibaya. Baada ya mlipuko wa kwanza kutokea, washambuliaji watatu wenye silaha wa Al Shababu walivamia jengo la chakula na burudani katika ufukwe huo. Licha ya raia hao kuuawa, washambuliaji wote watatu walipigwa risasi na kuuawa na vikosi vya usalama, polisi wameeleza mwanamgambo. wa nne alijilipua mwenyewe, ripoti hiyo iliongeza. Shambulio la anga la Israel kwenye gari huko ukingo wa magharibi unaokaliwa kimabavu na Israel liliwaua Wapalestina watano kwa mujibu wa jeshi la Israel na mamlaka ya afya ya Palestina, wakati ghasia zikiendelea katika eneo linalokaliwa na Israel. Jeshi la Israel limesema vikosi vyake vilishambulia gari iliyokuwa imewabeba wanamgambo watano katika eneo la vijijini kaskazini magharibi mwa mji wa Tulkarem, kaskazini mwa ukingo wa magharibi Mapema Jumamosi asubuhi wakati wapiganaji hao walipokuwa njiani kutekeleza shambulio. Wizara ya afya baadaye ilithibitisha kuwa watu watano waliuawa katika shambulizi hilo na walipelekwa katika hospitali iliyo jirani ya Tulkarem, kwa mujibu wa mwandishi wa habari wa shirika la Associated Press, AP, pamoja na mashahidi wamesema mlipuko huo ulitokea katika barabara inayounganisha vijiji vya Palestina vya Zeita na Kari. Nilikuwa na kwenda kazini asubuhi, nilisikia mlipuko hapa karibu na nyumba, alisema Taisir Abdallah, mkazi wa Zita. Shirika rasmi la habari la Palestina, Wafa, limesema miili minne ilichoma moto na kuungua hadi kushindwa kutambuliwa kutokana na mlipuko huo. Viongozi wa wanafunzi waliandamana na raia wa Bangladesh leo Jumamosi kwa kampeni ya kitaifa ya kutotii ya kiraia wakati serikali ya Waziri Mkuu Shekh Hasina ikikabiliwa na hali mbaya zaidi ya ukandamizaji unaofanywa na polisi unaosababisha vifo kwa waandamanaji. Maandamano dhidi ya ajira kwenye huduma za umma ilisababisha siku kadhaa za ghasia mwezi uliopita na iliua zaidi ya watu mia mbili katika baadhi ya ghasia mbaya zaidi za miaka kumi na tano ya utawala wa Hasina. Vikosi vya jeshi vilivyopelekwa kwa muda mfupi vilirejeshwa tena ya utulivu lakini umati wa watu uliingia mitaani kwa idadi kubwa baada ya sala ya Ijumaa katika taifa hilo lenye Waislamu wengi wakiitikia wito wa viongozi wa wanafunzi kushinikiza serikali ili kupatikana mwafaka zaidi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Waziri mteule wa fedha wa Kenya John Mbadi leo Jumamosi alitetea jukumu la shirika la kimataifa la fedha duniani IMF katika kusaidia uchumi wa Kenya kwa sasa, lakini alisema nchi inatakiwa kujiongezea kipato zaidi kwa kupunguza nakisi ya bajeti yake na kuhamia kwa deni nafuu. Taifa hilo la Afrika Mashariki ambalo limekumbwa na maandamano yaliyokuwa yakipinga ongezeko la kodi katika kipindi cha miezi miwili iliyopita yalitoa wito Rais William Ruto aachane na mpango wa bajeti wa mwaka huu. Aliridhia programu ya mkopo na shirika hilo la fedha lenye makao yake Washington mwaka elfu mbili na ishirini na moja ambapo tangu wakati huo imekuwa na kupanuka. IMF kamwe haijawahi kujialika nchini. tunawaalika wao na kukubaliana na programu yao, John Mbadi aliliambia jopo la Bunge. Hata hivyo Mbadi alisema hafikirii Kenya inahitaji kuwa chini ya programu ya IMF kwa muda mrefu. lazima tuhamie kwenye mfumo ambao tunafanya mageuzi wenyewe kutoka kwa IMF na kuanza kujitegemea sisi wenyewe. Mshirika wa Al Qaida katika ukanda wa Sahel huko Afrika Magharibi umewateka nyara raia wawili wa, wa Rasia nchini Nijer, kulingana na video iliyotolewa na kundi hilo siku ya Ijumaa. Video kutoka taasisi ya vyombo vya habari ya Jama Nusrat al Islam wa al Muslimin JNIM inajumuisha kile kinachoonekana kuwa taarifa zilizochukuliwa kwenye kamera kutoka kwa watumiwa wawili ambao wanasema walikuwa wakifanya kazi na kampuni moja Rasia huko kusini magharibi mwa Niger wakati walipochukuliwa kama wafungwa. Wakizungumza Kiingereza chenye lafudhi ya Rasia, wote wawili walijitambulisha kuwa raia wa Rasia na walisema walishikiliwa mateka huko Mbanga, eneo la kilomita 60 magharibi mwa mji mkuu Niamey. Hawakusema ni lini tukio hilo lilitokea. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi, na sekunde chache kutoka hivi sasa utasikiliza kipindi cha jarida la wiki hili. Ni jarida la wikendi. Ujambo na karibu, tuangazie makuu yaliyojitokeza wiki hii katika jarida la wikendi, kipindi kinachotayarishwa na ushirikiano wa VOA Citizen TV Nairobi na Azam TV Dar es Salaam. Kutoka sauti ya Amerika VOA mimi ni Idi Ligongo. Uh, haki za kibinadamu maarufu Human Rights Watch kuhusu madhila wanaopitia wanawake wa Sudan tangu kuzuka kwa vita mwaka mmoja sasa. Lakini kabla ya kuangazia mjadala wetu na wageni wetu, pande zinazopigana katika mzozo wa Sudan zimeshiriki katika unyanyasaji mkubwa wa kingono na kijinsia katika mji mkuu wa Khartoum, kwa mujibu wa shirika la kutetea haki za kibinadamu la Human Rights Watch. Tupate sasa taarifa ya BMJ Mureidi inayoangazia ripoti ya Human Rights Watch. Vikosi vya RSF na jeshi la Sudan SAF kwa pamoja vimekuwa vikishiriki mara kwa mara ubakaji, kati ya uhalifu mwingine toka kuanza kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe Aprili mwaka 2023, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na Human Rights Watch. Pia imebainisha mashambulizi mengi yamefanyika dhidi ya vituo vya afya na wafanyakazi. Mohamed Osmani ni mtafiti wa Human Rights Watch katika mahojiano 42 tuliyofanya na makundi, wafanyakazi wa afya 18 tuliowahoji wamesema wamehudumia waathirika 262 wa ukatili wa kijinsia kati ya aprili mwaka 2023 na, na februari mwaka 2024. Licha ya idadi hii ya kesi za unyanyasaji wa kijinsia wa katumu, kuna changamoto ya kupata idadi kamili na aina ya unyanyasaji ulieleza kuwa na hofu muda wote kutokana na uvamizi wa RSF. Hawalali kwa sababu kila siku kuna uvamizi katika nyumba, wanalenga nyumba maalum kwa sababu wanawake wapo, wakiingia wanawaomba wanawake na wasichana. Tumeanza kutembelea kila nyumba iliyovamiwa na kuzungumza nao. We as women in the area have started going to every house. RSF imedhibiti sehemu kubwa ya Khartoum na miji ndugu ya Bahri na Omdurman toka siku za mwanzo za vita ambavyo vilianza wakati pande zote mbili zilipambana kulinda mamlaka yao chini ya mpango wa mpito wa kisiasa kufuatia kupinduliwa kwa kiongozi wa muda mrefu Omar al-Bashir mwaka 2019. Rapid Support Forces in particular have committed acts Vikosi vya RSF vimefanya vitendo vya ukatili wa kijinsia katika maeneo ya Katum wanayodhibiti na wazi, imeonekana maeneo ya RSF yana uhusiano na kuongezeka kwa taarifa za unyanyasaji wa kijinsia. Kati ya madhila yaliyopo, pia kuna mienendo ya matukio ya ubakaji wa makundi, ndoa za kulazimishwa, ndoa za utotoni na utekaji nyara wanawake na wasichana the waathiriwa wengi ambao walitaka kutoa mimba zilizotokana na ubakaji walikabiliwa na vikwazo vya kufanya hivyo. Ripoti hiyo inaonyesha, wanaume na wavulana pia walinajisiwa. Ripoti hiyo imeeleza mgogoro huo umechochea mauaji ya kikabila katika eneo la magharibi la Darfur ambapo RSF na wanamgambo wa shirika wanatuhumiwa kuongoza kampeni ya mashambulizi ikiwa ni pamoja na unyanyasaji wa kingono dhidi ya kabila la Masaliti. Ni ripoti iliyosomwa na bmj Muridhi. Katika kufanikisha kipindi cha leo tunaungana na mgeni wetu akiwa katika studio za Citizen TV Nairobi, Kenya, John Riaga ambaye ni afisa wa shirika la MSF. John Riaga, kama unavyojua ni mwaka mmoja na zaidi sasa toka kuanza kwa vita vya Sudan. Jumuiya ya kimataifa imekuwa ikifumbia macho mgogoro huu. Kama ulivyosikia katika ripoti ya Human Rights Watch, unyanyasaji wa kingono na jinsia kwa wanawake na wasichana umekithiri. Je, kutokana na ripoti hii jumuiya ya kimataifa inaweza kushtuka na kuwajibika? Shirika la MSF tumeweza kuwa katika nchi ya Sudan hata kabla ya vita ambavyo tunazungumzia leo. Uh, yaanze na ni kweli katika uh, yale, yale mambo ambayo tumekuwa tukisema hata uh, tulipo, um, tulipo uh, angalia uh, mwaka mmoja tangu vita uh, vianze nchi ya Sudan uh, kuna jambo tulisema kwamba mashirika mbalimbali mbali za msaada ambazo ziko katika pande zote za dunia, uh, umefika wakati sasa waweze kuangazia yale ambayo yanatendeka katika nchi ya Sudan. Kwa, kwa, kwa sababu jinsi ulivyosema ni kweli kwamba um, uh, wale wananchi wa Sudan wamehangaishwa uh, wameteseka, wame sana tangu, tangu vita yazuke katika nchi ya Sudan. Kwa hivyo sisi kama shirika la madaktari wasio na, na mipaka, kando na ripoti ambayo imetolewa na, na, na, na Human Rights Watch, sisi pia tunaunga mkono tukisema kwamba ni wakati uh, sasa uh, watu wengine yafaa waweze ku, ku, kuangazia ni nini nafanyika su, nchi ya Sudan na ni vipi wale raia wa Sudan wanaweza kupata usaidizi. Bwana uh, Riaga, pengine nikifululizia na swali hili kwamba mamia ya watu wanaangamia na kukimbilia usalama huku wakiwa na majeraha mengi, yakiwa ni majeraha ya risasi, majeraha ya kurushiwa makombora, saa nyingine wengine hata kudungwa visu, kama tavyoeleza kwenye jedwali letu, na wengi wanaoathirika ni eh, wanawake na watoto tupe mtazamo halisi. Najua hata kwa shirika kama lenu pengine ilikuwa vigumu hata kufika Sudan. mm -hmm, eh, kwa sababu ya njia moja au nyingine, vikwazo vilivyoko na pia katika masuala ya usalama wenu. Mumepata darubini ya aina gani, eh, katika taifa lile? Wale walioangamia zaidi wameangamia katika hali gani? Um, ukweli ni kwamba katika shughuli za vita Uh, kuna wale ambao wana wale ambao wanapata matatizo zaidi. Uh, kwa kawaida ni wanawake na, na, na watoto. Um, lakini ukitazama kwa undani shida ambalo liko katika nchi ya, ya, ya Sudan, kuna vikwazo sisi tumeona kama naweza sema kama tatu. Moja ni kwamba uh, wale ambao wanapigana lile kundi la Sudan Armed Forces na Rapid Support Forces. um, wamefanya kazi imekuwa ngumu. Uh, unapata kuna makombora na zinarushwa hata katika mahospitali maeneo ya, ya, ya umma mahali ambapo watu wanaishi kama estates, wanatupa makombora sasa. Tunajiuliza ni kwa nini hayo, sote tunajua labda. Uh, katika kuna, hata vita kuna kuwa na sheria za, za kivita moja yao ni Uh, kutolenga kuto uh, maeneo ya umma kama vile hospitali. Shida kubwa tumepata katika nchi ya Sudan ni makundi haya yote mawili kulenga mahospitali. Hata tarehe ishirini na, na tisa siku mbili tu zilizo lengo lao ni nini? Kwamba watu wasipate huduma kabisa, yani kama ni kuangamiza waangamie kabisa. Ndio, na ndio sababu tunasema ni, ni jambo la kusikitisha kwa sababu wale ambao wanapigana ni watu wa Sudan, wale ambao wanaangamia wana wana wana pia ni vile vilevile ni watu wa Sudan na, kwa hivyo sisi mbona uh, wasiendelee na vita yao okay. Uh, lakini wananchi wa kawaida, umma, waachwe waweze kutulia ili ili, ili, ili, tuweze uh, pia kuendelea na kazi zetu, kwa sababu shida ambayo iliyoko ni kwamba tumeshindwa sasa kuhudumu kazi zetu katika mahospitali okay. Uh, kwa sababu kama um, unajua hata hapa mahali tupo, uh, bomu likitupwa hapa kando mara moja mara mbili, uh, jambo ambalo mtafanya tena ni kutoka kule no. Kwa hivyo tumeweza kutoka katika mahospitali kadhaa no. Uh, kwa sababu sasa imekuwa ni hatari kufanya kazi pale. Jambo la pili uh, ya vikwazo ni kwamba hatujaweza kupata nafasi ya kusafirisha bidhaa za kusaidia zile bidhaa, zile, uh, vile bidhaa Uh, bidhaa tunatumia uh, katika mahospitali uh, kufanya zile surgeries, madawa hazijaweza kufika katika mahospitali hii. Bila shaka inaleta pia uf upungufu wa rasilimali kwa sababu kama mmedunga hema mahali kutoa uh, huduma uh, za dharura, mm -hmm. Na pale mahali pashambuliwe, mm -hmm. Inabidi kwamba zile rasilimali ziliko pale zimeharibika, zimeharibika na lazima ni mpate rasilimali zingine. Ni, ni tatizo la aina gani? kwa dakika moja tu. Uh, tatizo ni kubwa kwa sababu uh, ile ile, ile, hali ya, ya, ya, ya kujilazimisha, sasa tunaweza kuhama tutoke katika eneo moja tuende katika eneo lingine. Sasa shida inatokea kwamba hata kutembea katika nchi ya Sudan, hata hiyo kutoka katika eneo moja hadi lingine, pamoja na ikiwa tumebeba uh, vifaa vyetu vya hospitali, hatuwezi kutoka kwa mfano eneo ambalo linadhibitiwa na Sudan Armed Forces, ili tuweze kusonga katika eneo ambalo uh, labda linadhibitiwa na Rapid Support Forces, mm-hmm. Tunakatazwa tuna, tuna kufika. Uh, na lengo lao kubwa ni kwamba tukienda katika eneo lile tutatibu tuta <laughs> unaona wale ambao wanatusumbua ama wale ambao tunapigana nao kwa hivyo imekuwa shida kubwa, lakini sisi tunasema hatuna, hatuegemei upande wowote. Sisi shaka ni kutoa huduma za afya, mtazamaji, bila shaka. Sasa tuangalie jedwali letu fupi tu kuhusiana na maelezo ya mapigano yaliyoko nchini Sudan, tukiangazia kiini na vilevile athari zake. Huu ni mwaka wa pili sasa tangu mapigano na machafuko ya zuke upya katika taifa la Sudan. Hali ya dharura inaendelea kushuhudiwa huku kukiwa hakuna usaidizi kukabiliana na athari zinazotokana na mapigano. Hospitali zimeathirika huduma za wafanyikazi wa afya zikiathirika pakubwa sana. Mbali na mali kuharibiwa, imeripotiwa maafa mengi, wizi, na hata watoto kuachwa na hali ya utapia mlo kwa kukosa lishe bora. Kwa sasa inaarifiwa kwamba wananchi wanaendelea kulipa, kulipa kupitia maisha yao gasi ambazo zinashuhudiwa. Hata hivyo, jitihada zinafanywa na mashirika tofauti kujaribu kusaidia majeruhi wanaokabiliwa na usa, eh, wanaokimbilia usalama, watoto na hata kina mama. Tukiangalia sehemu nyingine, ni kwamba katika mapigano ambayo machafuko yametokea, eh, utafiti ambao unahusu waathiriwa naye ni kwamba kufikia sasa takriban watu 6700 wametibiwa kufuatia makabiliano katika hospitali ya ainao, mfano tu kati ya mwezi Aprili mwaka uliopita na mwezi Aprili mwaka huu, yani ndani ya miezi kumi na miwili miongoni mwa waathiriwa, takriban watu ishirini na sita wanatibiwa kwa kila siku kutokana na majeraha ya risasi ambayo ni asilimia hamsini na tatu ya watu wanaojeruhiwa. Asilimia arobaini na mbili huwasilishwa hospitalini wakiwa na vigae vya vilipuzi au makombora mwilini, na asilimia 5 wakiwa na majeraha ya kudungwa kisu. Watu 399 wamefariki, idadi ikiendelea kuongezeka kutokana na majeraha. Kina mama na watoto ni asilimia 30 ya majeruhi wanaofikishwa hospitalini kwa matibabu. Aprili mwaka huu shirika la MSF, madaktari wasiokuwa na mipaka, limewatibu zaidi ya waathiriwa elfu 4 katika hospitali ya Bashir jijini Khartum. Mwisho basi, tuangazie mengine kwa sasa. Kuna jumla ya watu milioni kumi na nusu ambao wamelazimika kuwa wakimbizi wa ndani kwa ndani nchini Sudan. Milioni mbili wengine wametafuta hifadhi katika mataifa jirani ikiwemo Chad. Wengi ya waliokimbia makwao walikuwa wakiishi jijini Khartum. Kutoka eneo la Darfur, watu laki tano wametoroka makwao na kuingia mataifa jirani kupata usalama. Yamkini kufikia Aprili mwaka huu, asilimia 13 ya raia nchini Sudan sasa ni wakimbizi. Hid. kama unavyoona bila shaka, ni matatizo mengi tu, lakini ili nikupishe uweze kuendelea na mada yetu ya leo, wacha tusikize kauli za wanaafrika mashariki kuhusiana na taifa hili ambalo kidogo linaonekana kutengwa na viongozi katika jumuiya ya Afrika Mashariki katika kutafuta uh, njia za kulazimisha kusitishwa kwa mapigano. Hili ni jambo moja ambalo latushangaza sisi, hata United Nation yenyewe imenyamaza kimya. Ushafahamu kuna mashirika ambayo yatizama haki za watu pia wenye mazakini hayakupa ha, ha umbele kabisa kabisa kabisa, maanake kuonesha kwamba manake watu duni hawana thamani. Ingikuwa wana thamani kweli, haya mambo yanayotokea kwa nchi nyingine kama za kizungu au inayotokea kwingine, ingikuwa wanazungumza sana, lakini leo hata kuyazungumza sana kama vile inatokea Gaza au Ukreni, kila siku kifungua nini unasikia mambo kama haya. Sudani imewekwa chini, kusema kweli nasikitisha sana sana kwa wanawake. Ona, I have friends niko na marafiki wenye wanasoma huko nje Sudan, na wengi wameweza kurudi Kenya kwa sababu ya vita venye vinafanyika huko. Wengi wamesimamisha masomo yao kisa na maana ni hivi vita vyote. Inasikitisha sana kuona wanawake wakirudi nyuma kwa sababu ya vita. Umoja wa Afrika mpaka hivi sasa umewajibika vipi kuhakikisha kwamba hawa wanawake na wasichana hawapitii hali hii ngumu kabisa ambayo inafanywa na vikosi uh, vya jeshi la Sudan hali kadhalika na RSF? Sisi kama shirika la madaktari wasio na mipaka uh, lile ambalo tunaangazia ni uh, mateso ama zile tabu ambazo wananchi wa Sudan wanaweza kupata, na nilisema pale mbele kwamba um, kuna kuna kuna zile calls uh, ambazo sisi tumeweza kufanya kwa sababu tunaona tuna witness tuna, tu, tunaona ni nini inafanyika kule. Sisi tunawazungumzia tu, tuna kwa kijumla, sio tu uh, AU ama, ama UN, lakini sisi tunasema kwamba mashirika yote na tunawajua uh, tumeona uh, watu wakija pamoja ikiwa kuna shida katika maeneo mbalimbali dunia mzima, sio tu Afrika. Kwa hivyo tunawaambia ile nguvu ama ile ile u, u, ule mwangaza ambao wana katika maeneo mengine uh, duniani pia waweze kuangazia nchi ya Sudan, kwa sababu kuna mambo mengi yanafanyika kule kuna watu uh, wamekufa. Tumeona ripoti pale, kuna wale IDPs na kuna wale wametorokea nchi um, jirani ili waweze, ku, ku, waweze ku, kuwa safe. Kwa hivyo sisi tunasema kwa jumla, mashirika yote ambayo yametajwa pale, hata wale ambao hawajatajwa, waweze kuketi chini, waweze kuangazia ni nini inafanyika Sudan na ni nini inahitajika, na sote tunajua kwamba labda uh, kuyaleta makundi hayo mawili Sudan Armed Forces na Rapid Support Forces kuketi chini pamoja ili waweze kuzungumzia, na jambo la kwanza ambalo tunawaambia ikiwa hiyo itafanyika, lile ambalo lazima waache kufanya ni kulenga maeneo za umma wawache kulenga uh, wananchi wa kawaida. Naam. Uh, John pengine nifululize kwa sasa hivi, hakuna dalili za mapigano kudhibitiwa kama ulivyosema. mm -hmm. Na wanaoteseka kama tulivyoangalia na vile ulivyotueleza ni kwamba ni kina mama na watoto ambao wanatafuta hifadhi katika mataifa jirani. Sasa hivi wengi wako Chad, ukiangalia asilimia kumi na tatu ya umma mm -hmm. ama ile tunaita population ama idadi ya watu, ikiwa ni wakimbizi kwa sasa hivi. mm -hmm. Hiyo inamaanisha kwamba ni hali ya dharura, hali tete moja ikiwa ni mtazamo wa kisiasa, lipi lifanyike kuweza kutatua matatizo haya? Pili, huoni kwamba kuna matatizo mengine kando na afya ambayo mnajaribu kushughulikia, ambayo pia yatajitokeza katika hali hii, ukosefu wa chakula? Ikiwa kwa miaka miwili watu wanapigana, ama huu ni mwaka wa pili, ni kumaanisha hata katika shughuli za kukuza chakula eh, ama kufanya biashara zitaathirika. Kwa hivyo ni taifa ambalo litakuwa linaathirika zaidi, kwa kifupi tu. Ni kweli vile umesema uh, na sisi tunasema ni jambo la kusikitisha. Ni, ni, ni jambo la uh, hata tunashangaa uh, tuna, tuna ni kwa nini wananchi wamefikia mahali wamefikia, lakini tunasema kwamba kama nchi anywhere ambapo kuna kuna vita kuna zile miundo msingi zinaharibika, kwa hivyo watu hawawezi endelea na shughuli zao za kawaida. Hakuna maneno za kwenda shule, haiwezekani. Okay. Uh, chakula tumeona zile uh, nambari tumepewa pale, shida ya malnutrition. Leo tunazungumzia uh, moja ya uh, zile IDP camps inaitwa Zamzam tumeona kuna inaitwa acute malnutrition kwa sababu wale watoto hawawezi kupata chakula am, vi, jinsi inavyohitajika. Kwa hivyo ni, ni shida all rounded naweza kusema, ambazo imesababishwa na vita hivi Nda. labda kwa kifupi naweza sema na na Nimrod umeulizia maneno ya kisiasa Um, sisi kama shirika um, hatu, hatujajihusisha na mambo ya ya kisiasa ama uh, nani anafaa aadhibiwe uh, kivipi. Sisi letu ni kuangazia na kusema kwamba ipo shida na ni kweli, jinsi ulivyosema, tunajua wale ambao wanasababisha uh, shida, kwa sababu hata sisi wenyewe tumeweza kupata tabu katika uh, harakati zetu za kuweza kusafiri uh, kuna watu wetu waliweza ku, ku, ku, uh, hata kuchapwa mijeledi tukiwa katika harakati zetu. Kwa hivyo uh, inajulikana ni nani anafanya nini uh, sisi tunasema kwamba ni vyema uh, wale uh, mashirika waweze kuja kuangazia uh, nchi ya Sudan na watekeleze zile ambazo zinafaa kutekelezwa kisiasa na vile vile kisheria. Kwa hivyo sisi, kama uh, shirika la MSF uh, hatu, hatu, hatu, vile nimesema, hatujihusishi katika siasa na zile mambo za kisheria, lakini tunaangazia ili wale ambao wanahusika waweze kuona na wajue ni nini watafanya. Nam, asante sana uh, John, kwa maelezo hayo mazuri kabisa, na tukushukuru sana kwa kuwa uh, nasi hii leo katika uh, kipindi chetu hiki uh. Huyo basi alikuwa ni John Riaga kutoka shirika la MSF ambaye alikuwa katika studio za Citizen TV nchini Kenya. Kutoka hapa Washington DC, mimi naitwa Idi E. Ligongo, lakini vilevile nimekuwa na mwenzangu Nimrodi Tabu wa Citizen TV E, kutoka kule nchini Kenya. Asante kwa kutazama, nawe tunakutakia utulivu mwema. Tukutane tena wiki ijayo. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa Washington. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari unaosomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa 6.8 kwa kipimo cha Richter lilipiga pwani ya kusini mwa Ufilipino leo Jumamosi, kituo cha jiolojia cha Marekani USGS kilisema, lakini hakuna onyo la tsunami lililotolewa na kuna ripoti za Watu wasiopungua thelathini na wawili waliuawa na wengine sitini na watatu wamejeruhiwa baada ya wanamgambo wa kundi la Al-Shabab kushambulia eneo la mbele la ufukwe uliojaa watu mjini Mogadishu nchini Somalia Ijumaa usiku, kulingana na msemaji wa polisi wa Somalia Meja Abdi Fatah Aden Hassan. Shambulio la anga la Israel kwenye gari huko ukingo wa magharibi unaokaliwa kimabavu na Israel liliwaua Wapalestina watano kulingana na jeshi la Israel na mamlaka ya afya ya Palestina, wakati ghasia zikiendelea katika eneo linalokaliwa na Israel. Viongozi wa wanafunzi waliandamana na raia wa Bangladesh hii leo Jumamosi kwa kampeni ya kitaifa ya kutotii ya kiraia, wakati serikali ya waziri mkuu Shekh Hasina ikikabiliwa na hali mbaya zaidi ya ukandamizaji unaofanywa na polisi unaosababisha vifo kwa waandamanaji. Waziri mteule wa fedha wa Kenya John Badi hii leo alitetea jukumu la shirika la kimataifa la fedha duniani IMF katika kusaidia uchumi wa Kenya kwa sasa, lakini alisema nchi inatakiwa kujiongezea kipato zaidi kwa kupunguza nakisi ya bajeti yake na kuhamia kwa deni nafuu na mshirika wa Alqaida katika ukanda wa Sahel huko Afrika Magharibi umewateka raia wawili wa Russia nchini Niger kulingana na video iliyotolewa na kundi hilo siku ya Ijumaa. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Unaweza kufuatilia matangazo haya kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.