arka inaysan ahayn waxa aniga igu jira oo ah Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Ntani Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 143 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia zifuatazo. Ni habari za dunia na msomaji wangu ni mimi Harrison Kamau. Mashambulizi ya Israel mapema leo Jumapili pili yameripotiwa kuwa takriban watu kumi na wanane huko Gaza, wakiwemo wanne waliokuwa kwenye hema la Wapalestina waliokoseshwa makazi ndani ya hospitali, wakati shambulizi ya kuchomwa kivisu lilofanywa na Mpalestina mmoja likiwa watu wawili mjini Tel Aviv Mzozo umeendelea kutokota tangu kutokea kwa vita vya miezi kumi huko Gaza, pamoja na kuuaa kwa viongozi wawili wa, wa wanamgambo kwenye mashambulizi mawili tofauti nchini Lebanon wiki iliyopita. Mauaji yao yamezua vitisho kutoka kwa Iran pamoja na washirika wake, huku kukiwa na hofu ya kasia hizo kuenea kikanda. Magen David Adom kutoka timu ya uokozi ya Israel amesema kuwa watu waliochomwa visu mjini Tel Aviv ni mwanamke wa umri wa miaka sabini na mwanaume wa miaka themanini wakati wanaume wengine wawili wakiendelea kupokea matibabu hospitalini. Ripoti za polisi zimeongeza kusema kuwa shambulizi hilo lilitekelezwa na wanamgambo wa Kipalestina ambayo waliuawa muda mfupi baadaye. Israeli imekuwa ikijiandaa kwa shambulizi la kulipiza kisasi baada ya kuuawa kwa kamanda wa ngazi ya juu wa Hezbola wiki iliyopita nchini Lebanon, pamoja na kiongozi wa Hamas kwenye shambulizi lililofanyika kwenye mji mkuu wa Iran. Viongozi hao wawili wanahusishwa na vita vya Gaza vinavyoendelea na vilivyozuka kufuatia shambulizi la Hamas la Oktoba 7 nchini Israeli. Ripoti za hivi leo kutoka kwa maafisa wa serikali na vyombo vya habari vya Bangladesh zinasema kuwa ghasia mpya zilitokea na zimepelekea vifo vya zaidi ya watu ishirini pamoja na kujeruhiwa kwa mamia wengine kwenye makabiliano kati ya polisi na wanafunzi pamoja na wanaharakati wa chama tawala maandamano hayo ni ya kushinikiza kujiuzulu kwa Waziri Mkuu Sheikh Hasina, naye alianza mapema mwezi uliopita pale wanafunzi wa vyuo vikuu walipoanza kuitisha kuondolewa kwa sheria kandamizi kwenye ajira za serikali na kupelekea kasi ambazo zimeua zaidi ya watu mia mbili kufikia sasa. Kufuatia hali hiyo, serikali ilifunga shule zote pamoja na vyuo vikuu nchini huku ikisitisha huduma za internet pamoja na kuweka sheria za kutotoka nje nyakati za usiku. Kufikia sasa takriban watu elfu kumi na moja wamekamatwa na polisi. Waandamanaji wamekuwa wakiomba wananchi kukaidi mamlaka kuhususia kulipa kodi pamoja na kutokwenda kazini Jumapili, ambao ni siku ya kufanya kazi nchini Bangladesh. Ofisi, benki pamoja na viwanda kwenye mji mkuu wa Daka zimefunguliwa zimefunguliwa hivi leo, lakini wafanyakazi wengi walitatizika kutokana na uhaba wa huduma za usafiri. Ripoti zimeongeza kusema kuwa waandamanaji wameshambulia chuo kikuu cha matibabu cha Sheikh Mujib mjini humo huku wakiteketeza magari kadhaa unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC Maafisa wa Ukraine wamesema leo Jumapili kuwa Ukraine imezamisha manuari ya Rusia pamoja na kushambulia uwanja wa ndege ndani ya saa ishirini na nne zilizopita. Ongezeko la mashambulizi tangu Julai limefanyika wakati Ukraine ikiendelea kutoa shinikizo kwa washirika kuruhusu kutumia silaha za masafa marefu kushambulia maeneo ndani ya Rusia. Wakati huo huo, gavana wa jimbo la Belgorod Vyacheslav Gadlov amesema kuwa mwanamke mmoja ameuawa kwenye shambulizi la droni la Ukraine kwenye nyumba moja ya makazi leo Jumapili mjini Shebekeno huko Russia. Ripoti zimeongeza kusema kuwa droni za Ukraine zimeharibu majengo mengine kadhaa mjini humo. Katika mwezi mmoja uliopita Russia imeshuhudia ongezeko kubwa la mashambulizi ya droni pamoja na silaha za masafa marefu kutoka Ukraine na hasa dhidi ya miundo msingi ya kijeshi vikiwemo viwanja vya ndege na hifadhi za mafuta. Wachambuzi wanasema kuwa hatua hiyo ni muhimu iwapo Ukraine inalenga kuangamiza uwezo wa kijeshi wa Russia. Wakati huo huo, mpatanishi wa haki za binadamu wa Ukraine Dmytro Lubinets amesema kuwa amewasilisha ombi kwa shirika la kimataifa la msalaba mwekundu na Umoja wa Mataifa la kufanywa kwa uchunguzi kuhusiana na picha inaonyesha mtu anayedaiwa kuwa mfungwa wa kivita wa Ukraine akiteswa na kishwa kuuawa na vikosi vya Russia. Viongozi wa kidini pamoja na maafisa wa Olimpiki leo Jumapili wamekusanyika nje ya hekalu la Notre Dame mjini Paris ili kuonyesha namna dini na spoti zinavyoweza kushirikiana, kulingana na mkuu wa kamati ya Olimpiki Thomas Bach Michezo ya Olimpiki mwaka huu nchini Paris ilifunguliwa wakati ikizua utata mkubwa miongoni mwa makundi ya kidini ikiwemo Vatican. Mengi ya makundi hayo yalilalamika kwa kile walichosema kuwa kenjeli ya chakula cha mwisho cha Yesu na watumishi wake, ingawa waandaji wamepinga madai hayo wakisema kuwa ufunguzi huo uliendana ulienda na picha iliyochorwa na Leonardo da Vinci. Kando na utata huo kuna hema iliyotengenezwa karibu na kijiji cha wanariadha mjini Paris ambapo viongozi wa kidini kutoka dini tano kubwa ulimwenguni wanatoa huduma za kiroho kwa wanariadha wanaoshiriki michezo hiyo. Wawakilishi wa dini za Budha, Kihindu, Kikristo, Kiislamu na Kiyuda walitumia miezi kadhaa kuunda eneo hilo ambalo zaidi ya wanariadha elfu kumi na mia tano pamoja na wasaidizi wao wanaweza kupata msaada wa imani pamoja na kuabudu. Rais wa Nigeria Bola Tinubu, leo Jumapili, ameomba kusitishwa kwa maandamano dhidi ya hali ngumu ya kiuchumi akisema kuwa yamegeuka kuwa kasia ya huku akilaumu baadhi ya watu wenye ajenda za kisiasa kwa kuchochea hali hiyo. Maandamano hayo yalianza Alhamisi, yanadaiwa kusababisha wizi na uharibifu wa mali, huku maafisa wa usalama wakidaiwa kutumia nguvu kupita kiasi, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Shirika la kimataifa la Amnesty International limepoti vifo vya watu tisa kufuatia makabiliano na polisi, wakati wengine wanne wakiwa kwenye shambulizi la bomu. Hata hivyo, idara ya polisi ya Nigeria imekanusha madai hayo. Nimewasikiliza na kuwaelewa vyema, Tinubu amesema. Naelewa masaibu yenyu yaliyopelekea maandamano hayo na ningependa kuwahakikishia kuwa serikali yetu imewasikia na ipo tayari kushughulikia suala hilo, ameongeza kusema. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, sasa nikikukaribisha kusikia salamu na muziki. Karibu karibu katika kipindi kingine cha salamu na muziki. Kama ulivyosikia, basi hicho kiashirio kinakuleta kwenye salamu na muziki. Msikilizaji, Jumapili hii ya leo, natumaini hujambo jambo kabisa, umekusha jaa tele hapo nyumbani, mambo ni mazuri, na mi nimekusha jaa studio kama pishi la mchele langu. Jina ni Sunday Shomari, ukupa vitu vizito, mambo ya salamu na muziki. Msikilizaji, natumai uko vizuri, uko safi, mambo yako ni murwa kabisa. Basi moja kwa moja kwenye salamu na muziki, mwenye bakti ya kutufungulia kipindi si mwingine bali ni wewe Ngalama Maluta, unajiita mdao mkubwa wa Sauti ya Amerika, ukiwa pale Solo, Magu, Mwanza, Tanzania. Unapea salamu zako za leo zende kwake Abubakar Ngeresi na Mala Joas na Zaeli Madede, umemkumbuka pia Daniel Malai, Elia Penda Mwanyika, Amos Madirisha, Kabanzi Jean, Mkuyi Shilinde, Daudi Nkuba huku msahau Sawaya Nkuba Simon na Pascal Lucas Chombi. Ujumbe unawaambia jamani, ye VOA haina mpinzani. Wewe umesema vizuri kabisa, haina mpinzani hata kidogo. Asante sana. Moja kwa moja basi nakamata barua pepe yako, si mwingie ni wewe Ngusa Mleba Ngusa, ukiwa kule Igunga, Tabora, Tanzania, unapeda salamu zako za jumapili hii ya leo ziwafikie Njile Oswago Kasore Ruhindu Kira Machenji Lupemba wamkumbuka pia Letis ya Shirugile huku msao Fitna Paul wa Katoro kule Geita Mkankule wa Mkankule pia unamkumbuka Mbuga Peter Buche Yeke Doto Mahona, unasema jamani, tuendelee kukumbukana kutoka pande za Igunga. Bila shaka mambo ya Igunga yako safi kabisa wanasema pale. Basi moja kwa moja kutoka Igunga tutaruka moja kwa moja hadi kwake Jafet Isdori wa Katapulo Kalambu kule Rukwa, Tanzania, we, salamu zako za Jumapili ya leo unasema unataka ziende kwake Oswin Kipeta, memkumbuka pia Emmanuel Ngalawa, Winfrida Juma Mintanga, Mwalimu Kasolo, Clofus Dalali, mtoto wa Mpanda kule Katavi, Festo Beda, memkumbuka pia Mwalimu Stephen James Katia huku msao, Sinia Zenobia, Padri Lengono Kamhabwa na Padri John Chacha moja kwa moja na watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba wenzangu nasema asante sana kwa salamu zako. Nageukia kwake nani sasa? Nageukia kwake Lukas Alberto Mseti, salamu zako za jumapili hii leo. Kwanza kabisa, unasema habari za jumapili za jumapili, ziko bomba, niko safi kabisa, ukiwa Dodoma, makao makuu ya Tanzania pale. Unapenda salamu zako, nasema ziende kwake Rutaiwa Salim Busisi Nazaret Mwakipembe amemkumbuka pia, King Majuto hukumsahau, Miraji mwana wa Kibinda, Elias Shiguta pia hukutaka kumsaau Magembise, Lukas Yeremia au namwita Baba Hepi, pia memkumbuka Tina Matelula, Eliapenda Mwanyika pia hukuwa sahau Mbaga ya Karimu na mwisho, anasema ni kwa wazazi wako wapenzi, baba yako mzee Albert Mseti na mama yako mzazi Mosi Lucas wote wakiwa kule kijijini Riamisanga, Butiama. Ujumbe unasema jamani, e tukumbukane, kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nami nasema mambo ya hapa yako safi kabisa, safi sana kutumia mtambo huu kwa kumbuka wenzako. Basi moja kwa moja e, tuweze kupata kupumzisha makoo. Tayari naona kibao cha muziki ko standby. Simu ingine ni Diamond Platnumz akishirikiana na Juks, jumapili hii ya leo tu ni waweke wazi, mubaki na mishangao kuswa ya mapenzi nataka kuyaeleza. Na leo tena waite ni paparazi warushe kwa mitandao, siataki mapenzi nataka jipongeza Penda mimi nitajipenda peke yangu, oh, kilichoponza fala kujiona na Hamza kushirikiana na Jux Mwamba huyo wakifanya vitu vyao kutoka Dar es Salaam Tanzania. E, Jumapili hii ya leo basi wanakuambia enjoy, msikilizaji, natumaini unaenjoy vizuri siku yako ya Jumapili, baada ya sala, baada ya ibada mambo yanakuwa ni mazuri kweli kweli. Basi tuendelee na salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mambo yake sasa, ni zamu yake Philbert Jonathan Kenshambi ukiwa Muleba, Kagera, Tanzania, salamu zako za Jumapili unasema unapenda ziwafikie. Dorika Tadeo, Mpumbya Michael, Kajembe Amosi, Madirisha Erigasa, Katambo Johannes, Bita John, Amina Mlacha na Fikiri Dario Gakala. Ujumbe wanasema jamani, ye, salamu ni nusu ya kuonana, tukumbukane, watume salamu. Wote wa VOA Swahili bila shaka wamekusikia watuma salamu na wataendelea kutuma salamu zao. Nageukia kwa nani sasa? Kaka Raujo, Karagwe kule Tanzania kwake Namala Jos Namala, mambo vipi huko? Haya, jumapili hii ya leo unasema salamu zako nataka ziende kwake Ngalama Maluta, Kais Musa Kais, Eva Mroso, Richard Kambale, Andre Celsius, Zombe au Mwini Kalonda, Amini Mlacha, Halima Bamhiga na Jonas Saidi Mwaya. Ujumbe unawaambia nawapenda sana. Natumaini wamefurahia kusikia kwamba unawapenda. Mambo ni mazuri kweli kweli. Zamu ni, yani, ni yake nani sasa? Zamu ni yake James Mzalendo James, salam zako kupitia barua pepe hii leo unasema unapenda ziende kwake jumapili hii Baba yako mzazi mzee Mzalendo Ilanga, mama yako mzazi Minza Magembe, hawote wanasema wako kule Kaliua, Tabora, Tanzania. Wengine ambao upenda kwa sauti hii leo ni Mkaya Gazungu Bahama Bote, Juma Mede, Elisha Mlima, Emmanuel John Machungwa. Pia unasema hukutaka kumsahau Dogo Azam Kaliago. Pia unamkumbuka Abel Christopher, Elisha Mlima, Marco Embasi na Jafet Maembe, bila kumsahau Machenjilu Pemba. Unawaambia jamani ye. Ujumbe huo sasa, salamu hujenga undugu. Bila shaka watakumbuka sana hii, na undugu uendelee kujengwa mambo mazuri kweli kweli, asante <laughs> sana. Moja kwa moja basi nageukia kwa Kenani, ni kwako wewe Tambwe Wilfred, zamu yako hivi sasa. Tambwe unasema ukiwa kule na Manyere Mkasi, Rukwa Tanzania, salamu zako hii leo unapenda zake ziende jumapili hii kwa watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Amerika na nami nasema oh, asante sana na kwa niaba ya wenzangu nazipokea salamu hizi. Pili unasema unawakumbuka Devota Daniel Elias Uh, Paskalina Lukas Magembise Nazareti. Mwisho unasema ukumsau Nyanda Mayala. Basi moja kwa moja salamu hizo zimetembea na kuwafikia wote bila kukosa. Na kamata zamu yake Skola Bamhiga akiwa Mlandizi kule mkoa wa Pwani, Tanzania. Salamu zako anapenda ziende kwake, unasema binti Kiwele Agata Mbale, uh, Juvenas Joas na ujumbe unaambia jamani, eh tuzidishe upendo daima. Ujumbe mmoja maridhawa kabisa. Kuzidisha upendo ni jambo zuri, ni jambo la pekee na jambo la kutokuacha. Lakini pia wasi wako walituma salamu zao kwa njia ya simu, hebu tuwasikilize. Kabla ya kusonga mbele kwa majina, naitwa Dorina Sheri na soma chuo cha udaktari Kam College. Napenda kutuma salamu zangu kwa wazazi wangu wapendwa, nawapenda sana. Pia napenda kutuma salamu zangu kwa wanafunzi wenzangu wote. Cha tatu, napenda kutuma salamu zangu kwa ndugu zangu wote na marafiki zangu wote waliokuwa mikoa yote hapa Tanzania. Kwa majina, naitwa Eric Stefano, ni mkazi wa Mabibo, Dar es Salaam. Salamu zangu ningependa kuwatumia watu watatu, wa kwanza ni mamaangu mzazi Unis Jafari aliyepo Kilumba Mwanza, wa pili ni kaka angu Eric Stefano aliyepo Kilumba Mwanza. Watatu ni mdogo wangu Neema Stefano aliyepo Kilumba Mwanza. Na baada ya kupata salamu hizo kwa njia ya simu, msikilizaji, ni wakati mwingine basi wa kupata kibao cha muziki. Kibao kile kinatoka wapi? Tunaruka mpaka kule nchini Kenya, ushirikiano wa Kenya na Tanzania. Bibie Nadia Mukami machachari kwelikweli, huyu akishirikiana Darasa jamani, hao kwa pamoja wanakuja na kitu sikoshoo, sikoshua vipi? pata vitu Siku shor ni mambo hayo, msikilizaji wake darasa, akiwa naye Nadia Mokame wakirindima kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, jikuu la Marekani, moja kwa moja. Basi narudi kwenye barua pepe za salamu zenu wasikilizaji, moja kwa moja na kamata barua yako. Mariam Lute Magula, unapata salamu zako leo kutoka kule Geita, Tanzania, ziende moja kwa moja kwake King Majuto. Pia unawakumbuka watoto wako wapenzi Margaret Mcterida na Michael. Na pia unasema ukuwasahau wana mtaa wa amani, bila kusahau, wanajumuiya wa mtakatifu Joseph Mkwasa. Ujumbe unasema tutengenezeni mapito ya Bwana. Bila shaka, ujumbe badezawa kabisa siku ya Jumapili. Zamu ni yako wewe sasa, Mwanzalima Nkinda. Mwanzalima Nkinda, salamu zako za Jumapili ya leo unapenda ziende kwake moja kwa moja, unamwita huyu kijana mwaminifu kutoka kule Ntobo Meatu, Timothy Jamaica akiwa Bariadi wanaokumbuka Bahami bote akiwa kule Meatu, wamemsupia kwa kupenda kumsahau, lenga chapati akiwa Bariadi. Dauri Nkuba eh, sai bog, unamwita huyu kwa Bariadi, Abubakar Ingeresi akiwa kule Arusha. Samuel Shila penda akiwa Maswa, ujumbe unaambia jamani, tuwe pamoja kama samaki na maji. Asante <laughs> sana, ujumbe safi kabisa huo. Zamuri yako Golgota Magabe Mkono. Golgota leo salamu zako za Jumapili unapatezani kwake King Majuto, King Majuto pia naye Victor Msilabuye huku msao, King Obedi Zenobi, Baraka Maganga, mzee Joseph Sindano, James tano Thomas Mayunga au mwana Rolesia, Mohamed Kachuru, Elias rangi Magige unamkumbuka pia Revocato Suravaeli, Frank Shawa, mama Sorongai, mama Justina Fitina, Paul akiwa Kulikitolo pia kumsahau Michael Longa, Jafet John Fundi na Maronga Shabani. Ujumbe unaambia jamani, wazazi na walezi, tusemeshe watoto wetu, maana ya watoto hawa ndiyo taifa la kesho. Ama kwa hakika ujumbe maridhawa kabisa huo. Kabla ya kukamilisha basi salamu hizi na muziki, msikilizaji nakamilisha na wewe e, si mwingine eh, ni Byton Maige, unasasalamu zako nawezi kwake Mariam Maige, DJ Shukuru Musai, Masumbuko Elias huku msahau pia Wilfred Tambwe na Nyanda Mayala. Moja kwa moja basi, msikilizaji, ndio nakamilisha salamu na muziki kutoka Washington DC, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Ni kushukuru sana kwa muda wako kuwa nami, na moja kwa moja asi waachi hivi hivi, nasindikiza ngoma hizi na mzee wa kazi, Papa Wemba, hayati Papa Wemba na show me the way. Wazee wa kazi, mnakumbuka sana ngoma kama hizi, show me the way I can go. Haya basi, moja kwa moja, jina langu ni Sandey Shomari, na watakieni wote Jumapili njema na kwa heri kwa sasa. Show me the way ndio nakamilisha salamu na muziki hivi leo kutoka hapa Washington DC. Asante sana, Sandey Shomari. Natumai popote ulipo, salamu umezipata, kwa wale wapendao wakiwa mbali na karibu. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington DC, na huu ni muktasari wa habari. Mashambulizi ya Israel mapema leo yameripotiwa kuwa takriban watu kumi na wanane huko Gaza, wakiwemo wanne waliokuwa kwenye hema wa Wapalestina waliokoseshwa makazi ndani ya hospitali, wakati shambulizi la kuchoma visu lililofanywa na Mpalestina mmoja likiwa watu wawili kule mjini Tel Aviv. Ripoti za leo Jumapili kutoka kwa maafisa wa serikali na vyombo vya habari vya Bangladesh zinasema kuwa kasia mpya zilitokea na zimepelekea vifo vya zaidi ya watu ishirini pamoja na kujeruhiwa kwa mamia wengine kwenye makabiliano kati ya polisi na wanafunzi pamoja na wanaharakati wa chama tawala. Maafisa wa Ukraine wamesema leo kuwa Ukraine imezamisha manowari ya Rusia pamoja na kushambulia uwanja wa ndege ndani ya saa 24 zilizopita. Ongezeko za mashambulizi tangu Julai limefanyika wakati Ukraine ikiendelea kutoa shinikizo kwa washirika kuiruhusu kutumia silaha za masafa marefu kushambulia maeneo ndani ya Rusia. Viongozi wa kidini pamoja na maafisa wa olimpiki leo Jumapili wamekusanyika nje ya hekalu ya Notre Dame mjini Paris kuonyesha namna dini na spoti zinavyoweza kushirikiana. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida Ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.