and this is VOA1, The Hits. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. VOA Express, Express. <tikia> -express. -express. Kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, siku ikiwa ni siku ya Jumanne, tarehe ni sita mwezi wa nane mwaka 2024, nalo jina langu wananiita Harizon Kamau, mimi ni Mkamiti Kibayasi, pamoja tunakukaribisha katika matangazo haya ambayo yanakujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati, ndani ya VOA Express. Kama kawaida, leo siku ya Jumanne, tutakuwa na kipengele kile cha kama huna kazi. Tunammulika kijana ambaye ni kinyozi, kwa wakati huo anawahamasisha vijana wenzie kwamba watafute njia bora za kujiajiri. Vile vile tutaangalia na kurucha kupeleka macho yetu kule Paris Ufaransa, tuangalie mambo yanakwendaje kwenye michezo ya Olimpiki, vilevile vile mziki kama kawaida ilivyo ada ndani ya VU expressi. Mambo yataanguka kweli, kweli hivi leo, miongoni mwa mengine mengi kama yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii. Swali la leo barazani, miongoni mwa mengine mengi haswa basi, bila ya kupoteza wakati, Harison, tuanzie huko Paris Ufaransa. Haya, tuna vidokezo tu ambavyo umesema kwamba kuna mataifa ya Afrika ambayo yanazungumziwa kudondoka na mengine ambayo yanazungumziwa kung'ara. Haya, nakuachia ukumbini wako. Naenda kwenye taifa la Kenya na usiniulize kwa nini <laughs> nimeenda kwenye taifa mi la Kenya na wala usiniulize kama mimi Mkenya au <laughs> Mkenya, sio Mkenya, lakini ukweli ni kwamba <laughs> tukiingia upande wa riadha Kenya imeshajipatia dhahabu na dhahabu yenyewe ni kutoka kwa Chebeti, Beatrice Chebeti ambaye tayari ameshapata dhahabu ya mita elfu tano huko Paris. Aa, akiwa amefuatiwa kwa karibu ama aliyemfuata ni Faith Kipegon, pia vilevile vile Mkenya ambaye alipata fedha, lakini kulikuwa mm -hmm, na utata huyu wa pili Kipiegon, mambo yalitokea, kukawa kuna mtafaruku pale walipokuwa wakikimbia kuja kumaliza, akiwa wameandamana na mwenzake wa kule upande wa Ethiopia Tsege, na pale wakawa kuna mtafaruku kiasi kwamba licha ya kushinda akiwa namba mbili, Kipiegon kwa muda alisemekana kwamba amepokonywa ile medali yake ya fedha, na pale kuliasilishwa malalamishi na kukawa mbele ya wanahabari pia akilalamika asijue kwa nini amepokonywa medali yake. Lakini muda mfupi baadaye uamuzi ulifanywa na kukasemekana kwamba medali yake ni halali. Kwa hivyo sasa pale wakenya wakawa wamezoa dhahabu na fedha moja kwa moja. Kwa hivyo, hongera sana Beatrice Chebet na Faith Kipyegon kwa kuweka bendera ya Kenya juu kwenye mbio hizo. mm -hmm. uh, Uh, upande wa Paris, Ufaransa kwa upande huo wa Misri na bado tunajua unapoelekea kwenye soka tunakuja ehe, kwenye Misri na Moroko, nitakueleza mambo hali iliyowakumba wale ehe, upande wa soka. Tukiwa bado kwenye riadha, kuna medali ya tatu ya Kenya na ni kwenye mbio tofauti sasa za mita mia nane inayo medali imemuendea ya, ya shaba imemuendea Mora Meri Mora vile vile wa Kenya. Kwa hivyo sasa, inaonekana kama sasa wakati wa riadha wa Kenya ndio wao wameanza kujitokeza. Unajua, tulikuwa na Sande hapa jana, akaniambia nini, imekuaje kwa wa Kenya alafu tukatania tukasema, ah, ama labda maandamano yameadhiri wanariadha wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa Kenya, lakini inaonekana mm-mm, bado wameanza kushika nafasi yao kama inavyofaa. Kwa hivyo hongera sana kwa wanariadha hao wa Kenya. Basi najua unataka niendelee kujikita Afrika. Sasa niko kwenye soka Afrika. Tuangalie Komoro, uh, tuangalie uh, Moroko na, na tuangalie Misri. Misri, kwa bahati mbaya, timu zote mbili zimeshaondoka mm-hmm. Na kilichotokea ni kwamba uh, katika michezo Uh, Morocco walijipata wametupwa nje hapo jana oba, kwenye mchezo wa soka na mambo yaliendea vibaya baada ya kuchapwa mbili kwa moja na Uhispania, na mwanzoni walicheza vizuri lakini e, dakika za mwisho mwisho mambo yaligeuka, na kwa hivyo Uhispania ikawaonyesha uh, njia ya kuelekea nyumbani. Kwa hivyo sasa ile timu ya Afrika ambayo tulikuwa na matarajio makubwa ikawa imeondoka. Hali kama hiyo pia imewakumba wale Misri waliocheza dhidi ya Ufaransa na pale walitwangwa tatu kwa moja na Ufaransa na vilevile mambo yaliharibika dakika za mwisho mwisho. Sasa ina maana kwamba kombe au dhahabu huenda itatokea Ulaya kwa sababu sasa Uhispania na Ufaransa ndio macho yanaangalia. Kwa hivyo mmoja wao atakuja kupata dhahabu, uh, kwa sababu sasa wale wameendelea mm. mambo yakiendelea kuwa bado mazuri, lakini kuna ripoti nzuri kutoka Afrika bado eh, zenye hey. matumaini na zungumzia basketball ya, ya wanawake ya Nigeria mm -hmm. ambayo imefuzu na kuingia kwenye kuota fainali ikiwa ni mara ya kwanza katika historia kufika katika viwango hivyo, kwa hivyo pale sasa kuna matumaini kwamba bado katika timu kubwa kubwa wachana na wanariadha timu kubwa kubwa za Kiafrika, bado jina lipo kule uh, upande wa Paris kwenye Olimpiki. Uh, na kwa hivyo tutakuwa tunatazama kwa karibu timu hii ya wanawake wa Ufaransa itafanya nini uh, kwenye mashindano hayo, na pengine tu tukiangalia orodha ya kuongoza kwenye medali kufikia sasa uh, mataifa ambayo yanaonekana bado yameshamiri zaidi kwenye upande wa medali ni Marekani, mm -hmm. na China hao ndio sasa mashindano ya medali ya, ama wingi wa medali yanaendelea ku, kuwa pale juu lakini kuingia nikurudishe nyuma kidogo, kuingia kwa uh, basketball uh, basket ya wanawake mm -hmm. Nigeria hapo yeah, tayari imeweka historia si tu kwa Nigeria bali pia kwa bara la Afrika kwani ni timu ambayo uh, imekuwa ikifanya mazoezi muda mrefu. Wamejiamini na wameonyesha uwezo uh, mzuri wa kucheza pale walipokuwa uwanjani, hasa ukizingatia basketball ya wanawake, wapo baadhi ya watu ambao ndio wanaangalia lakini Uh, zaidi unaonekana kwamba basketball ni mchezo ambao unapendwa sana uh, katika mataifa ya nje hususan hapa nchini Marekani. Asante sana mkamiti. Basi tunapomalizana na hayo ya olimpiki, ni kwamba kando na Marekani na China wakiwa pale juu, vilevile kuna Ufaransa, Australia na Uingereza. Hizo ndio timu ambazo zi, ama mataifa yaliyoshamiri kufikia sasa kwa wingi wa medali. Kwa hakika tunaendelea kuangalia mambo yanavyoendelea huko Ufaransa, na katika kila wakati wa matangazo yetu tutakuwa tunakufahamisha, mambo yako vipi? Tupate kibao kinasema vile inafaa, Stivo Simple Boy, kwako nimefika, ndomana nasimamia kwanza <mimitation> ni lugha zao tu za mjini na ni sanaa, lakini ndivyo mambo yalivyo. Ndani ya VOA Express, kutoka mm -hmm. jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi mkamiti, mm -hmm. naona kama nafasi ni yako sasa Haswa tunashuka kule Dar es Salamu, nchini Tanzania, ambapo kuna taarifa si ni ya kuhuzunisha kwa kweli, kwa sababu matukio haya ya ubakaji na yanaongezeka siku hadi siku, na si Tanzania tu. Katika ukanda mzima wa Afrika Mashariki matukio haya huwa yanazungumziwa, lakini leo hii tunazungumzia Tanzania ni tukio, kufuatia vijana watano wa jijini Dar es Salam ambao inaelezwa kuwa wamekamatwa kwa tuhuma za kulawiti na kumbaka msichana mmoja anayedaiwa kutembea na mume wa mtu. Taarifa ambazo pia hata waziri wa mambo ya ndani Tanzania Hamad Masauni amethibitisha kukamatwa kwao, na kufuatia tukio hili nimezungumza na mmoja wa wadau wa masuala ya haki za binadamu Onesmo Olengurumwa, ambaye ni mratibu wa kitaifa wa muungano wa watetezi wa haki za binadamu Tanzania, na nikamweleza kutaka kujua kwamba yeye kama mdau katika sekta hii ya haki za binadamu amepokea vipi taarifa kuhusiana na tukio hili. Eh, kwanza niseme ni tu kwamba tuna shukuru kwa hiyo taarifa kwamba wamekamatwa, na ni jambo ambalo tulitaka mapema sana lifanyike ukizingatia suala lenyewe lilivyofanyika ni la kikatili, e, lisilozingatia ubinadamu, katiba, sheria na tamaduni zetu. Kwa hiyo tulitegemea vyombo vingekimbia haraka haraka iwezekanavyo ukizingatia watuhumiwa sio raia wa kawaida, ni watu ambao wanafahamika kwenye taasisi nyeti ya jeshi. Tulitegemea hilo swala hata lisingefika hata leo eh, kutokana na uwazi wa swala lile, na, na mambo kama hayo. Kwa hiyo kwa, kwa kwa hilo ni sawa, lakini jambo kubwa katika hilo la msingi ni kwamba binafsi um, sijaona hizo uh, picha au video za kuonyesha wamekamatwa. Onesmo kupitia gazeti la Mwananchi limethibitisha kwamba katika mazungumzo na waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania Hamad Masauni amethibitisha kukamatwa kwa watu hao, lakini sasa swali linalojitokeza uh, zaidi ambalo linaangaliwa kwa makini ni kwa nini vituko hivi vinaendelea kuongezeka mm -hmm, kila kuchao nchini Tanzania. Serikali inatakiwa ifanye nini? Wadau nyinyi mnaohusika mm -hmm na masuala ya haki za binadamu, nini ambacho mnadhani kinatakiwa kuchukuliwa wakati huu ili kuhakikisha matukio haya yanasitishwa kabisa? Nini kifanyike? Turudi kwenye e, misingi ya kitaifa, maadili ya kitaifa, tunu za kitaifa. Tujenge taifa letu katika misingi ya kujali binadamu, utu wa binadamu, haki za binadamu, maadili yetu, yetu, na tamaduni zetu. Na tunafanyaje hivyo? Tuanze kwa kuhakikisha kwamba mifumo yetu ya elimu kuanzia chini kabisa, tunatengeneza watu ambao wanajali ubinadamu, wanaondoa na ukatili, kwa sababu ukatili huko kila mahali, wananchi kwa wananchi, watoto kwa wanawafanyia wanafanyia wenzao, wananchi kwa watoto ni kubwa. Kwa hiyo so, tuanze chini, tutoe elimu ya haki za binadamu na masuala yote ya utamaduni na kulinda utu wa binadamu toka so, mtoto anakuwa, ili vizazi vijavyo watu miaka ishirini ijayo, tuwe na watanzania ambao wameelimika, wana ubinadamu na utu. Jambo lingine la pili kwenye mifumo yetu ya haki Vyombo vyetu hivi vya usalama tuchukue watu ambao wana weledi, wana ubinadamu, wana uadilifu. Tusichukue vijana ambao wameshindikana mitaani, vijana ambao wanakwenda kufanya vitu vibaya kwenye vyombo vyetu hivi vya usalama. Turekrui, tufanye, tuchukue vijana kwanza waliosoma vizuri, waende kwenye majeshi yetu, vyombo vyetu vya, vya, vya usalama, watumie muda mwingi kusoma. Lakini tumekuwa tukipendekeza kuwe kuna somo la haki za binadamu na sheria kwa muda mrefu. Kwa hawa vijana wafikwe vizuri, tusiangalie tu watu wana manguvu wana nini tuwapeleke kwenye vyombo vyetu vya usalama, tuangalie pia maadili. Hawa watu wanakwenda kukaa na silaha, wana ndio wanaolinda raia na mali zao, ndio wanalinda taifa letu. Tusiwe na vijana wenye tabia kama wale mlioona kwenye ile video. Tukiwa na jeshi lenye watu wa namna hiyo ni hatari kwa taifa. Ni Onesimo Olengurumwa, mratibu wa kitaifa wa muungano wa watetezi wa haki za binadamu Tanzania akizungumza na VOA Express. Kaa tayari kupata habari za dunia. Vikosi vya Rasia vimefanya mashambulizi ya anga katika maeneo mengi ya Ukraine, maafisa wamesema mapema leo, ikiwa ni pamoja na kuupinga mji, uh, mji wa kaskazini mashariki wa Kakiv kwa makombora. Meya wa Kakiv Iho Telekov amesema kwenye mtandao wa Telegram kwamba shambulizi hilo limeharibu kliniki ya matibabu na kwamba mamlaka ilikuwa ikifanya kazi kufafanua habari kuhusu majeruhi wowote wale. Ole Snehubov, gavana wa eneo la Kharkiv, amesema watu huenda wamenaswa kwenye vifusi. Sahei Leisak, gavana wa mkoa wa Dnipropetrovsk nchini Ukraine, amesema kwenye Telegram kwamba ndege zilizo na rubani za Rasia zimeshambulia mji wa Nikopol hapo Jumanne na kusababisha mioto kadhaa, lakini hakuna majeruhi. Polisi wa Nigeria walisema leo Jumanne kuwa wamewakamata waandamanaji zaidi ya tisini waliokuwa wamebeba bendera za Urusi, huku maandamano yaliyochochewa na matatizo ya kiuchumi yakiingia siku ya sita. Maelfu ya watu walijiunga katika maandamano ya kupinga sera za serikali na gharama kubwa za maisha wiki iliyopita, huku nchi hiyo yenye watu wengi zaidi barani Afrika ikikumbwa na mzozo mbaya zaidi wa kiuchumi kuwahi kutokea katika kizazi kimoja. Kampuni ya Mobis Motors ya Kenya ambayo ilianza kutengeneza magari makubwa yanayohimili vishindo vya bei ya chini yaliyotengenezwa kwa ajili ya barabara za Afrika mwongo mmoja uliopita, imeamua kuacha kufanya kazi zake kutokana na changamoto za kifedha. Taarifa ya kampuni hiyo pamoja na vyanzo vya wa, wa, wahisani vimesema mapema leo. Mobius ilianzishwa na mwekezaji mmoja mzaliwa wa London ambaye alikutana na madhila ya barabara mbovu za bara hilo wakati akifanya kazi katika kampuni ya misitu nchini Kenya, na aliona kupanda kwa kodi katika taifa hilo la Afrika mashariki kunamaanisha mtindo wake wa biashara hauwezi kuwa endelevu. Chanzo kutoka kwa mmoja wa wanahisa wa kampuni hiyo wakimeambia Reuters, biashara haikuwezekana na haikuendelea tena, na kwa hivyo kampuni hiyo imesitisha shughuli zake. Mratibu mkuu wa maandamano ya wanafunzi nchini Bangladesh anasema mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel Mohamed Yunus ndiye chaguo lao kama mkuu wa serikali ya mpito, siku moja baada ya waziri mkuu wa muda mrefu Sheikh Hasina kujiuzulu. Kiongozi mkuu wa nchi hiyo kwa sasa na mkuu wa kijeshi walisema Jumatatu kwamba serikali ya mpito itaundwa hivi karibuni. Matamu. Kwenye masafu yake anatushimo huko, uh, na huko kajaliwa sura, kajaliwa shepo. Nimechoka kuota usiku na wewe seka, uh, somebody, mambie, Safi sana Ematsa wakiwa nae Mario wanasema yule kutukaribisha kuingia kwenye barazani na kabla hata ya kuingia kwenye barazani, mkamiti mm -hmm. Vizuri tu kusema habari ambazo zimeingia sasa hivi. Hasa habari mpya kabisa kwa sasa ni kwamba mgombea urais kwenye tikiti ya uh, Democrats hapa Marekani, Kamala Harris ambaye pia ni makamu wa rais wa Marekani kwa hivi sasa, sasa ametangaza mgombea mwenza, na mgombea wake mwenza si mwingine, ni Tim Walz ambaye ni gavana wa jimbo la Minnesota na aliyechaguliwa mwaka 2018 na pia kushinda tena kwenye uchaguzi wa 2022. Taarifa zaidi zitakuwemo kwenye habari zetu za jioni saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki haswa. Turudi katika barazani ambapo tumekuuliza je, unadhani wanawake wamewezeshwa kupita kiasi na kupelekea wanaume kutosikika sauti zao? Mimi naona tu maoni nantayasoma, kama alivyoingia, mm -hmm. naona makari yazimwita musabi akujasema, ah, yuko wapi? laskini anasema kutengwa kwa wanaume haswa mtoto wa kiume kumesababisha siku hizi kuonekana wazi kuwa mwelekeo tunakoelekea ndio mbaya sana, iwapo hatutajirudi kuwapa na hata kuelezea umuhimu wa mtoto mwanaume katika familia, ndio siku hizi hazina umuhimu haswa kwa watoto wa kike. Hii ni baada ya kujiona kuwa ni muhimu kuliko watoto wa kiume na hata kupewa haki zaidi hivyo basi, lisipotazamwa kwa jicho litakuwa janga kubwa siku za usoni na hata umuhimu ama uzao wa familia kupotea kabisa. Timothy Ngaira, yeye anapatikana kule Kitale, Kenya, amesema usawazishaji wa jinsia ni kitu muhimu kwa upande mwingine, ambapo kwa upande wake binafsi anaona kwamba wanawake wanaangaziwa sana inapofikia masuala ya maendeleo au mambo yanayohusu jamii. Jamal Rashid anasema shida ni kwamba ulimwengu umemwezesha sana mwanamke, wakasahau kumwelimisha mwanaume kuishi na mwanamke aliyewezeshwa. What next? Tusubiri, ni kama tu bado ni mapema, tutatii Haya basi, nasoma ujumbe wa Baraka Muzi, yeye anapatikana Kasulu, Kigoma. Anasema familia nyingi, mwanamke akipata madaraka, wanaume huwa wanabaki kimya, eh, na pale kila kitu anakuwa anashikiria mwanamke. Isaya Sambo mpenda amani kutoka Tanzania anasema wala wanawake hawajawezeshwa kupita kiasi, bali wamekuwa wakiwasemewa zaidi na kutufanya wanaume tusikike, kwani nao walikaa muda mrefu pasipo kupata fursa hiyo ya kuzungumziwa. Good luck Mwansimba yeye anasema kwa sababu mke akiwa na kipato kumzidi mume huwa anajihisi kuwa na nguvu kuliko mume, na hii itasababisha kila mtu kuwa bize na mambo yake, kwa maana ya kwamba familia haitatunzwa ipasavyo, yaani uh, tutajali kipato na sio watoto. Jacob Clement naye ana maoni tofauti. Anasema huu ni mpango wa shetani kumnyang'anya mwanaume mamlaka aliyopewa na Mungu, ili mwanaume akose kipato, akose sauti ndani ya nyumba, ili shetani atawale dunia. Ndio maana uzazi wa mpango umefeli kwa wanaume, umefaulu na kwa wanawake, mikopo imefaulu kwa, kwa wanawake. Maoni yake tu ya Jacob Clement. Nasoma ujumbe wa Salomo Mporogomi, yeye anapatikana Kigoma. Anasema mwanamke ni mwanamke tu, hata awe maskini, kujipandisha mbele ya waume zao ni kawaida yao tunawaacha dunia itawafunza, maana aliyepanga utaratibu wa mwanaume kuwa kiongozi kwa mwanamke mwenye mwenye ni Mwenyezi Mungu mwenyewe. Shukrani sana Kayuni Rashid, Emmanuel Charles, Maksai Joseph, Jila Ngasa wa pia lugha la kama Malimao Ramadhani Yuu ni Rashid kwa mchango wenu katika kipengele hiki cha barazani. Ni vyema sasa nasi tukapata burudani ya muziki kabla ya kusonga mbele na maswala mengine yaliyoko ndani ya barazani. Kibao hicho Heartbeat <mulia> Bob Dz Sk anasema heartbeat ndani ya vo express, nilivyoeleza kwamba mambo hayakwendi kamwe na ha, yakamiliki hayakamiliki kamwe bila muziki. Kwa hivyo, hivyo ndivyo mambo yanateremka, lakini wakati ajira inakuwa adhimu, maisha yanakawa magumu, lipi la kufanya ili kujikimu kimaisha? Kama huna kazi mm -hmm. Kijana wewe, nini la kufanya? Tumsikie Steve Odor maarufu kama Chebo. Yeye ni kijana ambaye anafanya kazi ya kinyozi katika mji wa Mombasa. Anaeleza jinsi alivyojiajiri. Amezungumza na mwenzetu Patrick Ndwimana. Mi nimejiajiri mwenyewe, nafanya shughuli yangu ya kinyozi ambayo ni kurembesha watu, na hii biashara si mbaya vile sababu naona inanisaidia kimaisha. Uh, unasema umejiajiri kazi hii, ni muda gani sasa unaifanya? Saa hizi kule muda nimeifanya ni karibu miaka naelekea miaka na ishirini, sababu mara ya kwanza nilikuwa nimeajiriwa. Mara ya kwanza walikuwa mfanya kazi, alafu baadaye ukajiajiri. Leo, leo ndio mmiliki na umeajiri watu wengine? Ndiyo, mi mwenyewe saa hizi nimemiliki, nimejimiliki mwenyewe na nimefundisha. Mara nyingi hupenda kufundisha mtu ndio tufanya naye kazi na hivi, katika saluni yako unasaidiana na wafanyakazi wangapi sasa? Kwa saa hizi niko na kijana mmoja ambaye tunasaidiana naye. Sijui baada ya muda wote huo ukifanya kazi hiyo, mambo yako vipi? Unapata mapato au bado kuna changamoto? Changamoto tunazopitia huwa ni changamoto kama upande wa stima, wakati mwingine kisha na wakati kama pengine wakati wa siasa, siasa hivi ndo huwa shughuli zinarudi chini lakini ukiacha changamoto hizo, unaona kwamba hii kazi, mapato unayopata yanaweza kukusaidia kukidhi mahitaji yako bila matatizo? E, ndio, nashukuru sababu hivi hii kazi yangu nashukuru, inanisaidia, watoto wanaenda shule, mi mwenyewe napata mapato yangu, naishi vizuri, niko na mke na watoto. Sawa kabisa. Na kando ya kazi ya ukinyozi, huna kazi nyingine ambayo unaifanya? Asina kazi nyingine, japo ni hilo hilo ndo na siku zote nadhani, pengine unapotia bidii kwa ile jambo nalolifanya, huwa kunakuwa na mafanikio. na mipango yako ya baadaye ni ipi? Mipango wangu ya baadaye, sababu kazini huwa siku zote huwa sisi watu wajua kali, tunajiekea hela zetu za uzeeni. Mna mali tumazategemea, pengine labda kama kuna vyama ndo shikana navyo Mm -hmm. Ongera sana ndugu yetu, unaona, anajituma, anajituma kwenye kinyozi chake na kuanyoa pole pole si hata jikimu kimaisha. Asante, hivyo mambo yanavyokwenda. Mm -hmm. Tuko tunaelekea ukingoni, basi bila kusahau swali lile la leo ambalo tumekuuliza. Unadhani kuna uhamasishaji wa kutosha kuhusu unyonyeshaji wa watoto wachanga? Suke John wa Ilangasika anatokea Geita anasema hakuna maana wengi wao elimu hawapati kwa wakati hasa maeneo vijijini ndio pako hi miaka bisa elimu finyu. Timothy Ngaira yuko Kitale, Kenya anasema kufikia sasa, wanahusika kwa hili, nadhani wamefanya kazi ya kutosha, japo kuna baadhi ya wale ambao bado wako kwenye kiza kuhusiana na swala zima la unyonyeshaji wa watoto. Isaya Mambo Sambo, mpenda amani, anasema elimu ipo sana kwa jamii na kina mama, na wanapatiwa kila mara na wataalamu wa afya wakienda kliniki. Shida ni kwao wanaume, mwanamke ananyonyesha hadi anapata kizunguzungu kwa kuwa hawawajibiki wanaume. Vyema kuwalisha wenza ama wake zao kwa milo iliyo kamili katika kuongeza uzalishaji wa maziwa ya mama. Kutoka Ndebas huko ni Kitale, bado nchini Kenya, magharibi mwa Kenya iko inafaa kwa wingi sana. Jamii ipate kuelewa sana haswa uh, huku Kenya kuna jamii za wafugaji wanafaa wapate mafunzo zaidi kuhusiana na hilo. Eli Joseph anasema wazungu wengi hawapendi kunyonyesha watoto wao muda mrefu, ingawa sio wote, na hiyo tabia imeigwa na baadhi ya wanawake wa Kiafrika wanaofikiri wao ni wasomi sana au wanafikiri kunyonyesha mtoto kwa muda mrefu kunawafanya maziwa ya lale na kuharibu maumbile yao. Maziwa yakiwa yamesha kuwa ya kunyonyesha mtoto ni lazima kutakuwa kuna mabadiliko ya mwili wako. Didia Sahani hodari kutoka Lubero, Kivu Kaskazini anasema uhamasishwaji upo ila, sio sana, sababu kuna watoto ambao wanaendelea kunyanyaswa. Kwanza hii mizozo ya vita hapa Kongo, watoto ni moja uh, wa makundi yanayoathirika zaidi. Alan Keita wa Bungoma, Kenya, shukran kwa mchango wako. Muharam Mabula hali kadhalika, Ngasa Kulwa Majanja, Ngumbalu Mutunga, shukran na wale wote mlioshiriki kutoa maoni yenu. Tunakamilisha VOA express kwa hivi sasa kwa kibao cha yule kutoka a hey, masta akishirikiana na Mario yule naitwa mkamiti kibayasi. Nimeshirikiana na Harison Kamau, upande wa pili ni Aida Isa. Huwe na wakati mzuri popote pale unaposikiliza Vox Express S