Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa nane mchana. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Sandey Shomari. Kamala Harris amemtangaza gavana wa Minnesota Tim Walz kama mgombea mwenza wake hii leo Jumanne, vyombo vya habari vya Marekani vimeripoti, wakati makamu wa rais akijiandaa kukabiliana na Donald Trump wa chama cha Republican katika uchaguzi wa Marekani mwezi Novemba. Walls analeta mtazamo wa maeneo ya ndani na miji midogo ya magharibi katika kampeni ya chama cha Demokrat, huku pia amefanikisha malengo ya sera huria kama vile kuhalalisha bangi na kuongeza ulinzi wa wafanyakazi. Kwa ujumla ziara ya majimbo ambayo atachukua jukumu muhimu katika kuamua ni nani atashinda uchaguzi wa Novemba inatazamiwa kufuata huku kampeni ya Harris ikielekea huko Wisconsin, Michigan, Arizona na Nevada. Trump kwa upande wake alimteua seneta JD Vance kama mgombea mwenza wake wakati wa mkutano mkuu wa chama chake cha Republican mwezi uliopita. Kampuni ya Mobius Motors ya Kenya, ambayo ilianza kutengeneza magari makubwa yanayohimili vishindo kwa bei ya chini yaliyotengenezwa kwa ajili ya barabara za Afrika mwongo mmoja uliopita, imeamua kuacha kufanya kazi zake kutokana na changamoto za kifedha, taarifa ya kampuni na chanzo cha wanahisa kilisema hii leo Jumanne. Mobius ilianzishwa na mwekezaji mmoja mzaliwa wa London ambaye alikutana na madhila ya barabara mbovu za bara hilo wakati akifanya kazi katika kampuni ya misitu nchini Kenya. Aliona kupanda kwa kodi katika nchi hiyo ya Afrika mashariki kunamaanisha mtindo wake wa biashara hawezi kuwa endelevu. Chanzo kutoka kwa mmoja wanahisa wa kampuni hiyo kiliambia Reuters biashara haikuweza kujiendeleza, kulikuwa na changamoto kadhaa, kilisema chanzo hicho kikiomba jina lake lihifadhiwe. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 175fm na Nairobi, Kenya. Polisi wa Nigeria walisema hii leo kuwa wamewakamata waandamanaji zaidi ya 90 waliokuwa wamebeba bendera za Rusia, huku maandamano yaliyochochewa na matatizo ya kiuchumi yakiingia katika siku ya sita. Maelfu ya watu walijiunga katika maandamano ya kupinga sera za serikali na gharama kubwa ya maisha wiki iliyopita, huku nchi hiyo yenye watu wengi zaidi barani Afrika ikikumbwa na mzozo mbaya zaidi wa kiuchumi kuwahi kutokea katika kizazi kimoja. Maandamano hayo yametanda katika maeneo mengi ya nchi kufuatia mapambano na vikosi vya usalama, lakini mamia ya waandamanaji waliingia mitaani katika majimbo ya kaskazini siku ya Jumatatu, ikiwa ni pamoja na Kaduna, Katsina na Kano, pamoja na jimbo lakati, la kati la Plateau. Waandishi wa habari wa AFP na mashahidi waliona baadhi ya waandamanaji wakiwa na bendera za Rusia, jambo ambalo ubalozi wa Rusia ulijitenga nalo. Shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa limekabiliwa na changamoto katika kukusanya dola milioni 400 kwa ajili ya kukabiliana na ukame kusini mwa Afrika na kukusanya moja ya tano tu ya kile kinachohitajika kuzisaidia nchi saba katika eneo hilo. Msemaji wa WFP alisema hii leo, mazingira ya ufadhili yamezidi kuwa magumu, kwani ukame umeongezeka kwa kiasi kikubwa mahitaji ya chakula katika eneo hilo Thompson Fili aliyeambia Reuters kusini mwa Afrika kunakabiliwa na ukame mbaya zaidi katika miongo kadhaa na kuilazimisha Zambia, Malawi na Zimbabwe kutangazwa mataifa ya maafa. Ukame ulitokana na hewa ya El Nino ambayo inaweza kubadilisha mwelekeo wa hali ya hewa duniani, kuleta joto kali la msimu, mvua au vipindi vya kiangazi na kudhuru mavuno ya mazao na jeshi la chad ilihusika na vifo vya wafungwa kadhaa waliokamatwa kufuatia maandamano ya oktoba 2022 human rights watch ilisema hii leo takriban watu wanne walifariki dunia kuelekea gereza la korotoro na wengine sita walifia gerezani hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington jina langu ni sandey shomari kwa heri kwa sasa ni Kwa Undani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti America Washington DC, ambapo huwa tunaangazia maswala mbalimbali yanayochapa vyombo vya habari kwa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Kwa kuendeshea kipindi cha leo, jina langu Harrison Kamao. Kwenye sehemu ya kwanza ya Kwa Undani hivi leo, tunaangazia hatua ya leo kutoka kwa makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris ya kutangaza mgombea wa wake mwenza kwenye uchaguzi wa urais wa Novemba, ambapo atakuwa mshikabendera wa chama cha Democratic na kwenye sehemu ya pili tunaangazia baadhi ya changamoto zinazokumba usafiri mpya wa treni ya umeme ya SGR kati ya Dar es Salaam na Dodoma nchini Tanzania. Makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris na ambaye ni mgombea mtarajiwa wa urais wa Marekani kwenye uchaguzi wa Novemba leo ametangaza gavana wa Minnesota Tim Walts kwa mgombea mwenza wake kwenye zoezi hilo. Jina la Walz lilikuwa ni miongoni mwa majina mengine yaliyokuwa amewasilishwa na Haris. Alipunguza na kuacha Tim Wals na gavana wa Pennsylvania Josh Shapiro. Orodha hiyo mwanzoni ilikuwa ikijumuisha magavana wanne, seneta mmoja na waziri mmoja kutoka kwenye utawala wa Biden. Mwishowe Haris aliwahoji watatu ambao ni Wals na Shapiro pamoja na seneta wa Arizona Mark Kelly mwishoni mwa wiki. Basi kwa mujibu wa mtandao rasmi wa ofisi yake Tim ni kwamba ni gavana wa 41 wa jimbo la Minnesota na alichaguliwa kwa mara ya kwanza mwaka 2018 na kisha kushinda kwa muhula wa pili hapo 2022. Baadhi ya sifa kuu zake wakati wa uongozi wake ni pamoja na kutoa chakula cha bure kwa wanafunzi wote jimboni humo, kulinda haki za uzazi, kuimarisha haki za upigaji kura na kuhakikisha kuwa jimbo lake linatumia nishati safi kufikia mwaka 2040, kupunguza kodi kwa watu wa kipato cha wastani na kuongezwa kwa muda wa likizo yenye malipo kwa wafanyakazi wa jimbo lake. Wakazi wa Minnesota wamesema kuwa Walz amejitahidi sana kuona kuwa jimbo hilo linaongoza kwa ubora wa maisha hapa Marekani. Walz alizaliwa kwenye mji wa ndani katika jimbo la Nebraska hapo Aprili 6 mwaka 1964, na baada ya masomo yake alijiunga ya na jeshi. Baadaye alijiunga na chuo kikuu cha Chadron State College na kufuzu kwa shahada ya sayansi ya kijamii mwaka 1989. Baada ya kuhudumu kwenye jeshi kwa miaka 24, alistaafu na mwaka 2005 hapo ndipo aliacha kazi hiyo. Mwaka uliofuata alishinda kiti cha mwakilishi kwenye bunge la Marekani. Basi nini huenda kimempelekea Tim Walz kuwa chaguo bora zaidi kwa Kamala Harris kuelekea kwenye uchaguzi mkuu wa Novemba? Huyu hapa ni profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha jimbo la New York akitoa maoni yake. Ni kwa sababu nyingi, lakini matatu makuu ni ya kwamba Tim Walz anatoka kwenye jimbo muhimu ambalo Wanademokrat lazima walishinde, yani jimbo la Minnesota, ambalo lina kura za majimbo kumi kwa hivyo hilo ni jimbo muhimu sana. La pili ni kwamba Tim Walls ni uh, ni gavana. Kwa hivyo Kamala Harris hana ule uzoefu wa kuwa gavana, alikuwa seneta na mwelekezi wa mashtaka kule California. Kwa hivyo alikuwa tena anataka mgombea mwenza kwenye tikiti awe gavana yule, ambaye kama ni rais, gavana ni kama rais wa jimbo, kwa hivyo ana ile tajriba ya kuongoza jimbo amsaidie kazi ya ya urais Kamala Harris. Alafu la tatu ni hili swala la Tim Walz kuweza kuwa mlinzi wa Kamala Harris, kwa sababu tunajua Donald Trump atamvamia ata Kamala Harris kwa asilia yake, kwa jinsia yake, kwa kutumia maneno machafu machafu. Kwa hivyo kwa siasa pia eh, Kamala Harris hatataka kuonekana anajibizana na Trump Trump, lakini pia ukilinganisha Walls na Trump, Walls ni kijana karibu miaka ishirini chini ya miaka ile ya Donald Trump. Mara nyingi kiongozi wa kiwango cha kuwa mgombea mwenza wa rais wa Marekani ni lazima awe na historia yenye kuvutia ya utendakazi wake. Ni zipi baadhi ya sifa za Walls kwenye uongozi wa jimbo lake la Minnesota? Hapa Profesa Monda anaendelea kueleza baadhi vile umeangazia kwa nishati mbadala kwenye ile uchumi ya bluu kwenye masuala ya utoaji mimba kwenye masuala ya ukuaji wa uchumi wa Minnesota Tim Walls, eh, ameweza kuimarisha jimbo lake sana na na ule umaarufu. Kwa hivyo Kamala Harris ataweza kuonyesha ya kwamba Eh, yeye atakuwa na msaidizi anayeweza kusaidia majimbo kujiendeleza ili taifa la Marekani liweze kwenda mbele kwa njia nzuri. Tunajua kwamba Marekani ni taifa ambalo limeundwa na majimbo hamsini. Kwa hivyo Kamala Harris akiangazia Tim Walz na kusema huyu ni gavana aliyefanya kazi nzuri kule Minnesota, atanisaidia pia kwa haya majimbo arobaini na tisa zingine vile alifanya Minnesota pia tuweze kugeuza uchumi wa Marekani kwa kugeuza uchumi wa uh, wa, wa majimbo yote arobaini uh, na, na, na, na tisa pamoja na Minnesota kwa ile uchumi bluu, nishati mbadala, kwa uhuru wa wanawake, kwa masuala ya utoaji mimba, kwa maba mabadiliko kwenye nafsi za, za elimu na pia e, miji e, miundombinu ya miji, uwekezaji kwenye miundombinu ya miji. Kamala Harris ataweza kusisitiza mambo hayo e, kwenye kinyang'anyiro hiki e, cha uchaguzi. Profesa, kuelekea mbele sasa, kwa kuwa tunajua mgombea mwenza wa demokrati ni yupi, unaona kama siasa zitabadilika vipi kwa upande wa Republican? Kuna mashambulizi mapya yataanza dhidi ya warepublican kuhusiana na Walz? Ni vitu vipi unaona kama warepublican watatumia kumshambulia? Nadhani kwa wakati huu wanarepublican ni kama wamechanganyikiwa, wame kwa, kwa kiongu fulani, kwa sababu walikuwa wamepanga kubishana na tikiti ile kama ya ya Joe Biden na Kamala Harris kama naibu rais kwenye tikiti ya Biden na Kamala, lakini wakati huu sasa eh, lazima timu ni, ni timu tofauti kabisa. Mara tunaona Trump amejaribu kusema ya kwamba oh, asilia ya Kamala Harris tumia masuala ya eh, matusi matusi, kujaribu ku eh, kudhoofisha eh, eh, uhakika uh, uh, uh, wake wa kuwa Marekani vile Trump alifanya na na na Barack Obama. Uh, ni, ni kama wanajaribu kupima waone ni ni ni ni matamshi gani ataweza kuwachochea wanademokrat na kuwavutia, eh, wafuasi sugu eh, kwenye upande wa wa wanarepublican. Upande wa wanarepublican, mgombea mwenza wa Trump eh, ni JD Vance. JD Vance ametoka jimbo la Midwest, yaani jimbo la Ohio na uh, Tim Walz ametoka uh, Minnesota, jimbo uh, la midwest vile vile. Uh, majimbo haya yako karibu sana uh, na uh, yanakaribiana ya sana kijiografia. Kwa hivyo matatizo mengi ya Ohio ni yale yale, uh, yako Minnesota. Kwa hivyo nadhani wanademokrat uh, watajaribu kubainisha au kutofautisha sera zao za kitaifa eh, sera zao za kimataifa eh, ukilinganisha na sera zile za za Donald Trump. Lakini vile umenia, u, u, umeangazia pale, wana Republican wata- wataweza wat, wat, wat, wat, wat ku, eh, kupigia debe eh, sera zipi? nadhani la kwanza litakuwa hili jambo la uhamiaji kwenye majimbo ya Midwest kama Minnesota kama Ohio. Eh, suala hili la uhamiaji limezua mori na na, na na na chuki nyingi sana, kwa sababu watu wengi wanasema wahamiaji wakija wanachukua kazi zao. Eh, hali ya ya ya, ya kupo uh, eh, hali ya uvamizi hali ya ujangili unaenda kuongezeka eh, kwa hivyo wat, watajaribu ku, kuangazia jambo hilo la la uhamiaji uh, pia wataangazia wana Republican hili suala la, eh, la gharama ya maisha kupanda. Watasema ya kwamba uh, Trump ni mwanabiashara Trump ni mtu aliyeunda uh, makampuni mengi ya dhamana ya mabilioni za madola. Kwa hivyo akiweza ku, ku, ku, kuboresha kampuni ku, ku, ku, kuijenga vizuri, pia anaweza kujenga Marekani kama kama vile ni, ni kampuni. Lakini Wanademokrat pia wata, watapinga jambo hilo na kusema kwamba uh, uhamiaji uh, sio, uh, sio dosari kwa taifa mareka, manake Marekani ni taifa la wahamiaji na kwamba ni Donald Trump mwenyewe aliyewaambia wanarepublican wasi, wa, wasiunge ule mswada au sheria wa kujaribu kudhibiti hali ya eh, wahamiaji kuingia kiholela na pia watakumbusha Wamarekani ya kwamba Donald Trump anaenda kuhukumiwa Kamala Haris na timu wasu watawauliza wa Wamarekani swali, swali hili je, mnataka rais wenu awe eh, um, awe rais aliyehukumiwa eh, awe awe jangili? Ni sura gani ambayo eh, nafsi hii inaonyesha eh, mare, Marekani, sura ya Marekani kwa, kwa, kwa mataifa mengine kuwa na mfungwa mhukumiwa eh, kwa masuala machafu kukosa maadili eh, kufanya mapenzi mm -hmm. eh, na wacheza ngono eh, nadhani na, na, itakuwa ni kinyang'anyiro kigumu, lakini kwa wakati huu kama mm -hmm. kura za maoni zinaonyesha pande zote zinazozana na ni kama eh, taifa limegawanyika nusu kwa nusu. Kupi, kwa maoni yako, kiongozi kama Josh Shapiro alikuwa pia ni mzuri, lakini unaona, kama suala la uhamiaji asilia ya mtu pia labda pengine e, liliadhiri kutochaguliwa kwake. Ni jambo ambalo huwezi huwezi kukosa kuliangazia e, na mimi nitasema. Uh, kuna wengi pengine walikuwa wakiangazia Shapiro kwa dosari mbili, uh, kwa haraka andazieleza ya kwamba cha kwanza alikuwa na misimamo ya mrengo ya kulia kidogo, kwa hii haki ya wanawake kutoa mimba, hakuwa ameungana kwa dhati na Wanademokrat kwa uhuru ya mwanamke kutoa mimba, yani kimaadili lakini pia kuna hili suala ya kwamba yeye ni Myahudi, na tunajua bado Marekani kuna ile chuki dhidi ya Wayahudi. Ukiangazia, Shapiro ni Myahudi na bwana wa Kamala Harris pia ni Myahudi. Kwa hivyo pengine, e, wachanganuzi wale wanapiga darubini masuala ya kisiasa, waliona kuwa na Wayahudi wawili kileleni mwa tikiti karibu na rais pengine sio jambo ambalo litatia fora kwa Wamarekani uh, wote. Kwa hivyo ni vigezo vingi tu, lakini nadhani hayo ndiyo masuala mawili ambayo yalichangia yali Shapira asipate tikiti e, ya kwamba utoaji mimba hakuwa ameunga kwa dhati sera zake za kuiunga Israel e, kwa mbivu na mbichi, ilitoa dosari, lakini pia ile suala la eh, eh, asilia yake kama Myahudi na asilia ya bwana Kamala Harris, na nafikiria hilo pia ni, ni jambo ambalo liliangaziwa na wale waamuzi wa chama cha Demokrat. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kwa undani, nikikuomba usiondoke wakati tunapoingia kwenye sehemu ya pili. Unaendelea kusikiliza kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu kwenye sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo tunaangazia treni mpya ya SGR inayotumia umeme nchini in Tanzania, ambayo imezinduliwa hivi karibuni na kuanza safari kutoka kwenye mji mkuu wa Dar es Salaam hadi Dodoma, ikisemekana kupunguza muda uliokuwa ukitumika hapo awali kwa zaidi ya muda wa saa tatu. Hatua hiyo pia imesifiwa sana kama ambayo itabadili biashara kati ya miji yote miwili pamoja na kufungua njia mpya za kiuchumi. Hata hivyo, kuna changamoto kadhaa ambazo zimeripotiwa kwenye usafiri huo kama anavyoeleza John Jogopa akiwa Dar es Salaam. Treni ya kisasa inayotumia umeme nchini Tanzania, SGR, imeanza rasmi safari zake kati ya Dar es Salaam, Morogoro na Dodoma na kisha kurejea tena Dar es Salaam kwa kutumia masafa hayo hayo. Hata hivyo safari zake katika siku za mwanzo mwanzo zimeonekana kwanza katika hali ya kusuasua, baada ya kuzima mara mbili wakati ikiwa njiani tena na abiria. Safari ya treni hiyo imezinduliwa hivi karibuni na Rais Samia Suluhu Hassan baada ya kukamilisha michakato yote ikiwemo majaribio kuanza kusafirisha abiria katika siku za mwanzo, na hatima ya wataalamu wake kuridhia kwamba iko tayari kuanza kuchapa kazi tena rasmi. Lakini kitendo cha kuzima kwa mara mbili tena katika siku zake za mwanzo tu tangu kuzinduliwa kwake kunaonekana kuwaingia nyongo baadhi ya watumiaji wake, ambao baadhi wameanza kunyosha mikono ya lawama kwa mamlaka zinazohusika na na treni hiyo yani shirika la reli nchini TRC. Mchambuzi wa mambo Maki Shija licha ya kuona kwamba hatu ya kuanzishwa rasmi kwa safari ya treni ya SGR ni ya kuungwa mkono na kupongezwa, lakini kwanza katika hali ya kusuhusiwa katika siku za mwanzo, anasema kunaacha maswali mengi kwa utumiaji wake. Kuna maswali zaidi watu wanajiuliza, kwa nini treni, kwa nini treni? Kweli ni teknolojia mpya ambayo imekuja kwetu, uh, kama sisi kwetu ni teknolojia mpya, lakini si teknolojia mpya ukilinganisha na nchi zingine. Wao wanakuwa wenzetu, wow, wameshaanza kutumia hizi kwa muda mrefu. Lakini kwa nini treni? Mbona tulinunua ndege? Kwa nini ndege hazijawahi kugoma angani? Why treni? na wai tunakuja na majibu mepesi. Nadhani shirika la reli linahitaji kuunda tume ya uchunguzi, ni nini hasa kinachosababisha aidha ni ugeni wa mashine aidha miundombinu tulioiwekeza haiko sawasawa, au ni kweli kama watu wanavyodhani labda kuna uh, kuna hujumu. Kwa hiyo shirika linatakiwa lifanye uchunguzi, waje na majibu ambayo yataturidhisha sisi wa Tanzania. Otherwise ni usafiri ambao ukweli umeletwa kwa juhudi kubwa sana mapokeo yake kwa Tanzania ni makubwa sana. Nadhani ni, ni swala tu la la la, la, la, la, kueleweshana tu. Kwa hiyo shirika la leli linatakiwa lifanye uchunguzi wa kina, waje na majibu ya ukweli, watueleze wa Tanzania nini hasa changamoto ya hizi treni ambazo katika maelezo yake, mara tu baada ya treni hiyo kukumbwa na hitilafu wakati ikiwa safari kutoka Dodoma kwenda Dar es Salaam, shirika la reli nchini lilitaja sababu kama vile hitilafu ya umeme iliyosababishwa na bundi pamoja na ngedere waliozuka katika moja ya vituo vya kupozia umeme. Hata hivyo, siku moja baada ya treni hiyo ambayo, pamoja na abiria wengine, pia ilikuwa imebeba viongozi, ikiwemo wanadiplomasia waliokuwa wakitoka Dodoma kurejea Dar es Salaam, ilikumbwa na hitilafu nyingine katika maeneo Morogoro na kuzimika. Shirika la TRC, mbali ya kutoa taarifa ya kuomba radhi kutokana na tukio hilo la pili, ilikwenda mbali zaidi ikisema linazingatia usalama wa abiria kabla na wakati wa safari. Ingawa shirika limehakikishia abiria wake kutoingiwa na hofu kutokana na hayo iliyojitokeza. Hata hivyo, baadhi bado wanatilia mashaka. Unajua eh, tustaki kudanganyana, tuelezane ukweli, kama ni umeme hautoshi au unatosha. Kwa sababu gani unavyoniambia eti kwamba eti kizima alafu usijua kwamba eti umeme umezimika? Ni ngumu sana hiyo, kitu haiwezi kuingia akilini. Tunahitaji mtueleze ukweli kwamba tatizo ni nini, au labda hizi ngoma ni za yuzi, sio nzuri. Mlete mpya, vitu used ni vibovu. Wametupiga hapa, tumepigwa kodi yetu hii, tumepigwa kodi yetu. Hebu mtuletee vitu vipya basi, vitu vya used vya nini? Tunataka vitu vipya. Etwende kwenye ukweli. Hivi umeme katika nyumbani usijue kama umekatika kweli? Kwamba usijue tunachotaka? Sisi mtueleze ukweli, tatizo ni nini? Ngedere na ndege hawaweza kusababisha eti treni sipite. Kwa nini hizo nchi zingine ambazo wanatumia treni kama hii, bona zinaendelea kama vizuri? No, no, no, no, no, no, tunakataa. Wananchi mtueleze ukweli wengine watumiaji wa usafiri huu unaotaja kuwa haraka na nafuu pia wanataka swala uwazi na ukweli kuwa ni jambo linalopaswa kuwa ajenda namba moja, hasa wakati ambako usafiri huu umeanzishwa kwa mara ya kwanza nchini Tanzania. Wanasema umbali wa Dar es Salaam hadi Dodoma unaokadiriwa kufikia zaidi ya kilomita mia nne ni mwendo mrefu ambao chombo kinachotumika kusafirisha abiria lazima kihakikishe kimepitia vigezo vyote vinavyohusu usalama wa abiria. Uh, mimi kama Mtanzania, maoni yangu ni kwanza, tutoe shukurani kwa serikali ya awamu ya tano kwa kutuletea kitu kama hichi kwa kweli. Kwa Tanzania tume experience kitu kipya, tunashukuru kwa hilo kwa kweli, lakini kwa upande mwingine pia tuna hofu kwa sababu hichi kitu ni kipya, hakina hata zaidi ya miezi mitatu, lakini tayari mara mbili imetokea bahati mbaya tuseme, yani kuto kufanya kazi, yani, na kitu bado ni kipya, kwa kweli, kwa upande wetu wa Tanzania. Kwa maoni yangu mimi binafsi, inatupa mashaka ni yani, kwakweli tunaofia usalama wetu, na je, kitu tunacholetewa, tunachotumia kina usalama asilimia ngapi, kama kikiwa bado kipya na kinakwama mara mbili? Kwa hiyo tunaomba serikali ya Tanzania kwa kweli, kwa upande hilo iangalie kama ikibidi, wakileta wa, wa, let's say, uh, watu ambao ni wamespecialize wa katika hivyo vitu, wanaweza kujua ku wa shida ni nini hasa, kama ni engine kama walivyosema mara mwisho walibadilisha engine. Kama tatizo ni hilo, basi wafanyie service na watupe assurance kwamba tuko katika mikono salama, kuliko tunapanda kitu hatu tuna wasiwasi kwa kweli, inatuogopesha. Hadi sasa serikali inasema ameagiza mabei elfu moja mia nne thelathini ya mizigo ambayo yataimarisha usafirishaji wa mizigo kutoka bandari ya Dar es Salaam salam hadi maeneo mengine ya ndani ya nchi na nchi jirani zisizo na bandari ikiwemo Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Suala hilo ni jambo linaloonekana kuwavutia wengi, ikiwemo wanauchumi pamoja na wachambuzi wa masuala ya sera ambao wanaamini kwamba kukamilika kwake kutaufungua ukanda huu na maeneo mengine yanayopakana na Tanzania. Mwenyekiti wa chama cha wanaichikafu Profesa Ibrahim Lipumba, ambaye kitaaluma ni mwanauchumi, anataka jambo hilo kutimia kwa wakati, huku suala la uimarishaji mabehewa ya mizigo kuwa ni ajenda ya kudumu jiara, ni uwekezaji mkubwa na ni muhimu uweze kufanya kazi vizuri. Ehe, uweze kufanya kazi vizuri ili e, tuweze kurejesha fedha iliyowekwa na iweze kuongeza kasi ya kukua uchumi, lakini pia tunahitaji kuhakikisha kwamba ile miradi mikubwa ya kuzalisha e, kuchimba nikel e, Kabanga na vilevile kuchimba nikel Burundi iweze kuanza, itakapokamilika tuweze kuanza kupa ta matunda lakini vile vile kuweza kuweka vituo Dodoma na Morogoro, ili hii sasa iweze kufanya kazi kupeleka mizigo na abiria, na ili wa abiria hawa na mizigo hii iweze kuendelea na safari, lakini muhimu ifanye kazi mia kwa mia ili tuweze kurejesha fedha tuliyo. Kwanza ndio tunaenda kwanza, tuweze kuiona inavyokwenda. Treni hizo zitakuwa na uwezo wa kubeba tani elfu kumi ya mizigo sawa na malori mia tano ya mizigo na zinatarajiwa kuunganisha Tanzania na nchi zinazopakana na bandari ya Dar es Salaam Salam ikiwemo Burundi, Congo na Rwanda. Kadhalika, mradi wa treni hizo unatarajia kuzalisha ajira zaidi ya elfu 15 kwa wazawa. Wakati akianzisha rasmi safari ya treni hiyo, Rais Samia ambaye alipanda treni hiyo kutoka Dar es Salaam na kwenda Dodoma kwa muda wa saa 3 na nusu, alisema mwendokasi mkubwa wa treni hiyo utapunguzwa kwa kiasi kikubwa muda wa kusafiri kutoka eneo moja na jingine, na hivyo kufanikisha shughuli mbalimbali za kijamii. Alisema kipaumbele kingine katika treni hiyo ni pamoja na kusafirisha mizigo katika hali ya ufanisi. Alisema pia treni hiyo imegharimu kiasi cha shilingi tilioni kumi na kwamba inatarajia kutembea kwa kasi ya kilomita ya 160 kwa saa, hiyo ikimaanisha kwamba wasafiri watatumia takribani saa mbili kutoka dar es salaam kwenda Dodoma. Hivyo tuna wajibu wa kuitunza reli hii au mradi huu na kuulinda. Na hapa nizungumze na vijiji vyote vilizoko vinavyopitiwa na reli hii Wakati tunakuja nimeona uwezo wa TRC hadi sasa ni kujenga uzio wa waya ambao wameujenga, lakini nilikuwa nazungumza na mtendaji mkuu wa TRC. Sasa baadhi ya watu wasiotutakia mema wanakwenda kukata waya zile kwa madhumuni wanayoyajua wenyewe. kwa nizungumze sana na wananchi wote, hasa wanaoishi maeneo haya reli inakopita. Twende kutunza na kulinda mradi huu, tuitumie kikamilifu, vile vile kwa ajili ya uzalishaji mali na kujiongezea kipato. Tusipofanya hivyo, wenzetu majirani wanaweza wakaitumia na wakanufaika wao, na sisi tukawa watazamaji, wakati sisi ndio wamiliki wa, wa reli hii. Ili kukamilisha mradi wa treni inatumia nishati ya umeme, Mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Tanzania ilitia saini mkataba wa dola bilioni mbili nukta mbili na kampuni ya China kwa ajili ya ujenzi wa sehemu ya mwisho ya reli hiyo inayolenga kuunganisha bandari kuu ya Tanzania pamoja na majirani zake. Reli hiyo yenye urefu wa kilomita elfu mbili mia tano sitini na moja itaunganisha bandari ya Dar es Salaam hadi Mwanza na hatimaye kuelekea Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rwanda na Uganda, kwa mujibu waziri wa usafirishaji wa Tanzania Profesa Makame Mbarawa. Kukamilika kwa mradi wa treni hiyo kutaifanya Tanzania kuwa na treni ndefu zaidi barani Afrika. Serikali yetu ya awamu ya sita imeanzisha ujenzi wa vipande vitano vipya vya reli vyenye urefu wa kilomita 1560 kati ya kilomita elfu mbili na mia moja na mbili ya ujenzi wa reli yote. Ujenzi wa kipande cha mwisho cha reli ya kisasa ya SGR chenye urefu wa kilomita 506 kutoka Tabora hadi Kigoma unatazamia kukamilika mwaka 2026, miaka tisa tangu ujenzi wake ulipoanza rasmi. Hapo ndipo tunafika mwisho wa Kwa Undani hivi leo kutoka Washington DC, na kwa niaba ya watu walioshiriki kufanikisha kipindi hiki, jina langu Harizon Kamau. Hadi wakati mwingine, kwa heri ya kuonana.