Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za afrika mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harizon Kamau. Msemaji wa idara ya usalama ya jimbo la kaskazini mwa Nigeria la Kano, Peter Afunanya, amesema leo Jumatano kuwa Nigeria wiki hii imewakamata raia saba wa Poland kwa kupeperusha vibendera vya Rasia wakati wa maandamano dhidi ya serikali Maelfu ya Nigeria tangu Agosti mosi wamekuwa wakiandamana dhidi ya mageuzi magumu ya kiuchumi yaliyofanywa na Rais Bola Tinubu, ambayo ni kuondoa ruzuku kwenye mafuta na umeme pamoja na kushusha thamani ya sarafu ya Naira, hali iliyosababisha mfumuko mbaya sana wa bei ndani ya miongo mitatu. Baadhi ya waandamanaji walibeba vibendera vya Urusi wakati wa maandamano hayo hasa kwenye majimbo kaz kazini ya kaskazini, hali inayoashiria kuongezeka kwa ushawishi wa Urusi kwenye taifa hilo la Afrika Magharibi. Mkuu wa jeshi wa Nigeria Jenerali Christopher Musa ameutaja upeperushaji wa vibendera vya kigeni kwenye maandamano dhidi ya serikali ni kosa la uhaini, muda mfupi baada ya kufanya kikao na Rais Bola Tinubu hapo Jumatatu. Waziri mkuu wa mambo ya nje wa Israel ametoa wito wa kifo cha Yahya Sinwar, kiongozi mpya wa Hamas aliyeteuliwa kujaza nafasi ya Ismail Haniyeh aliyeuawa Julai 31 akiwa Teheran, hatua iliyopelekea ukosoaji mkubwa kutoka kwa viongozi wa Iran wakiapa kulipiza kisasi. Kupitia ujumbe kwenye mtandao wa X, waziri wa Israel, Israel Katz amesema ah, kuwa uteuzi wa Sinwar aliyemtaja kama gaidi mkubwa ni sababu nyingine kubwa ya kumwangamiza pamoja na kundi lake kutoka kwenye uso wa dunia. Israeli imeendelea kujitayarisha dhidi ya shambulizi la kulipiza kisasi kutoka Iran kufuatia kuuawa kwa kamanda wa kundi la Hezbollah la Lebanon linaloungwa mkono na Iran pamoja na kifo cha Hanieh. Mapema leo Hamas imemtaja Sinwar ambaye ni mmoja wa waandaji wakubwa wa, wa shambulizi la kigaidi la Oktoba saba nchini Israel kuwa kiongozi wake mpya, hatua ambao Kats amesema ni udhihirisho tosha kwa ulimwengu kwamba maswala ya Palestina sasa yanadhibitiwa na Iran na Hamas. Kats ameongeza kusema kwamba ni lazima Israel iendelee kudhibiti usalama kwenye eneo inalolikalia kimabavu la Ukingo wa Magharibi ili kuzuia Iran kubuni ngome nyingine la kigaidi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Polisi wa Uingereza wanajiandaa kwa maandamano zaidi dhidi ya Uislamu kati makundi ya mrengo wa kulia ya kiahidi kulenga vituo vya kuomba hifadhi na makampuni ya uhamiaji kote nchini na kuchochea waandamanaji dhidi ya ufashisti wanaopanga kukabiliana na maandamano. Uingereza imekumbwa na wimbi kubwa la kasi ya ambalo lilizuka mapema wiki iliyopita baada ya wasichana watatu vijana kuuawa kwa shambulizi la kisu kaskazini magharibi mwa nchi na kupelekea taarifa zisizo sahihi kwenye mitandao ya kijamii zikidai kuwa aliyetekeleza mauaji hayo ni mhamiaji wa Kiislamu. Waziri Mkuu Keir Starmer, mwendesha mashtaka wa zamani, anakabiliwa na mzozo wa kwanza tangu kushinda kwenye uchaguzi wa Julai 4 na amewaonya waandamanaji kuwa huenda wakakabiliwa na vifungo vya muda mrefu jela wakati akijaribu kuondoa kasi ya mbaya zaidi kuwahi kutokea Uingereza ndani ya miaka kumi na mitatu. Jukumu letu kuu ni kuhakikisha jamii zetu ziko salama, amewaambia wanahabari. Mamia ya waandamanaji kwenye miji kadhaa nchini humo wamepambana na polisi, huku wakivunja madirisha ya hoteli ambazo zimewapatia makazi waomba hifadhi kutoka Afrika na Mashariki ya Kati, huku wakipiga kelele waondoweni na simamisheni boti, wakiwa na maana ya kuzuia boti za wahamiaji zinazowasili nchini humo. Marekani leo Jumatano imesema kwamba itatoa karibu dola milioni 414 kwa ajili ya misaada ya kibinadamu kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako zaidi ya watu milioni 25 wanahitaji misaada hiyo, ikiwa ni takriban robo ya wakazi nchini humo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Balozi wa Marekani kwenye Shirika la Kilimo na Chakula la Umoja wa Mataifa Jeffrey Prescott amesema kuwa fedha hizo zitakwenda kwa mashirika ya Umoja wa Mataifa yanayotoa misaada ya haraka ya chakula, huduma za afya na lishe bora, maji safi pamoja na vyoo. Ufadhili huo pia unajumuisha vifaa vya moja kwa moja vya kilimo kutoka kwa wakulima wa Marekani, amesema Prescott ambaye atatangaza rasmi msaada huo Kinshasa. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamao, napokaribisha kusikia kipindi cha Kwa Undani. Hii ni kwa undani. Hivi sasa ni saa tatu na dakika tano 5 usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika tano usiku huko Afrika ya Kati. Hapa washington ni saa nane na dakika tano mchana. Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, katika kipindi cha kwa undani. Ninaangazia siasa za DRC ambapo Marekani imetoa msaada wa kibinadamu wa dola milioni 414 wakati wao, rais Felix Tshisekedi wa Kongo anasema hawezi kuzungumza na kundi la waasi la M23. Sehemu ya pili ya kwa undani tutaangazia mauaji dhidi ya wazee wanaodaiwa kuhusika na ushirikina nchini Kenya. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, na sehemu ya kwanza nitashirikiana na mchambuzi wa siasa za DRC ni Marcel Silas akiwa nchini Canada. Nam, Marekani imesema leo Jumatano kwamba itatoa karibu dola milioni 414 kwa ajili ya misaada ya kibinadamu kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambapo zaidi ya watu milioni 25 wanahitaji msaada huo. Balozi wa Marekani katika shirika la Umoja wa Mataifa la chakula na kilimo, Jeffrey Priscott, aliambia shirika la habari la Reuters kwamba kiasi kikubwa cha fedha hizo zitakwenda kwa mashirika ya umoja wa mataifa na makundi ya misaada ili kutoa msaada wa haraka wa chakula, huduma za afya na msaada wa lishe, makazi ya muda, maji, usafi wa mazingira pamoja na usafi wa kawaida inafanya jumla ya fedha za Marekani kwenda DRC tangu Oktoba kufikia dola milioni 838. Silas, kwa tathmini yako unadhani msaada huu utasaidia kusitisha mapigano ambayo yanaendelea na kusababisha hali kuwa tete huko mashariki mwa DRC? Msaada itasaidia sana kwa sababu vile serikali ya Marekani itatoa nadhani milioni mia nne na kumi na nne, nafikiria Uh, itaweza kusaidia lakini, sio kama ina- inatolewa kwa mara moja, na nafikiria itatolea kwenye US agencies na NGO zingine. Inaweza kusaidia kwa sababu kuna shida, kuna shida uh, nyingi kweli, na kwa vile watu wamekimbia wame miji zao kwenda kukimbia vita, inaweza kusaidia kuwa kuwarudisha au kuwasaidia pale wamehamia. Wakati hali bado ni tete huko mashariki mwa DRC, rais wa Kongo Felix Tshisekedi ameshutumu kiongozi wa zamani nchini humo Joseph Kabila wa kuunga mkono muungano wa makundi ya waasi yaliyowekewa vikwazo na Marekani wakati wa mahojiano yake na kituo cha redio cha kibinafsi hapo siku ya Jumanne. Matamshi haya yanamaanisha nini katika siasa za DRC ambazo zimegubikwa na machafuko? Wakati huu wanasiasa wana namna wana fulani hivi ya kuongea, na wakati wengine wanajaribu kuongea na watu wao kwenye bezi lao. Uh, wakati mwingine wanataka ku wakiongea lakini wanatuma wana uh, -ujumbe kwa uh, opponents au partners zao. Hiyo uh, uh, ilikuwa uh, kwangu, mimi naweza kusema kwamba nilishangaa kwa vile alikuwa amesema kwamba uh, Joseph Kabila yuko anasaidia nanga uh, kwenye kipindi ya AFC uh, tukirudi nyuma utaona kwamba uh, wakati rais wa Kongo wa sasa hivi uh, Felix Chilumbo Chisekedi uh, alikuwa alishinda election uh, na huyu sasa anaendesha uh, movement wa AFC ni yeye alikuwa uh, chairperson ya electoral commission, so ni kama kuna kitu fulani hivi walisikilizana, maybe hawajapatana vizuri, na kwa wale wanaangalia kwa nje na wale tuna, kama tunajaribu kufanya analysis ya political situation ya, ya Congo tunaona kwamba kuna vitu vimefichwa na uh, tuambii ukweli wote na vile kwamba tunaweza ku- uh, kuizungumzia vizuri lakini, ukiangalia kwenye standpoint ya mtu anafanya political analysis anaweza kuona kwamba upande wote mbili kila mtu anajaribu kuvuta uh, kanga upande wake. Kulingana na shirika la habari la Associated Press AP, linasema kwamba tuhuma za Chisekedi zinafuatia tangazo la Marekani la vikwazo dhidi ya AFC mwezi uliopita, ambapo Washington imeushutumu muungano huo kwa kutaka kuiangusha serikali ya Kongo na kuchochea mzozo mashariki mwa nchi hiyo. Nini maoni yako? Maoni yangu nitasema nita kwamba ni tumerudi miaka kadhaa nyuma, tumerudi kama kwenye um, Elfu moja mia uh, tisa na tisini uh, wakati yule Kongo ilikuwa ni Mobutu, yule alikuwa rais, wakati yule akaingiza uh, proses ya demokrasia na mpaka alikuwa ametolewa, na vile alikuwa ametolewa ni hiyo strategy. Inaonekana kwamba hii ni strategy nanga anatumia pia sasa hivi lakini tukio kukiangalia kwa chini, unaweza kuona kwamba kuna uh, serikali zingine jirani pale Kongo, na pia kuna uh, wafanyabiashara wa ulimwengu wako ndani, na serikali zingine pia kutokea huku uh, nchi za Ulaya na kwa vile Marekani alikuwa amesema kwamba wa, wapunguze kidogo waweke chini uh, kupigana wakaleta hiyo truce uh, uh, uh, alafu sasa hivi wanazungumzia ceasefire. Unaweza kuona kwa vizuri kwamba kila mtu anasikiliza, na kwa kumaliza hii swala ya hii shida hii ya vita iko Kongo inabidi turudi kwenye mwanzo ya historia ya, ya, ya shida hii tunayo kwa sasa hivi. Tunajaribu, ni kama mtu ana kidonda, unajaribu tu kuchukua sijui, uh, bandage unaweka juu kufunika hiyo uh, kidonda, lakini hujaweka dawa yoyote. Mpaka turudi nyuma tujue kwamba hii shida imeanza vipi na namna na gani tunaweza kuimalizia hapo. Sasa tukifika kwenye hizo inafanya kwamba kuna watu wasikilizaji, itaweza kuleta kimya kwenye hii region ya Great Lakes. Na ukimsikia, um, rais wa Kongo um, vile anazungumzia mazungumzo nchi ya Kongo anayo na nchi ya Rwanda, na um, kwa vile nanii president wa Angola Lourenco anajaribu kuwaweka pamoja. Unasikia kuna stori zingine hayalingani na stori zinatokea upande wa Rwanda, so, kila mtu anasema vile anasema, kwa kila mtu anavuta kanga upande wake wa lakini uh, Silas, tunapozungumzia uh, mapigano machafuko yanayotokea huko uh, mashariki mwa DRC, M23 ndio kundi linalohusika zaidi, ambalo pia linasababisha vifo vya raia wasiokuwa na hatia likipambana na jeshi la Kongo, na M23 wanasema wako tayari kusitisha mapigano, lakini Chisekedi hataki kuzungumza na nini kifanyike hapo ili kutoa njia kukaa pamoja kwa makundi haya mawili na kuweza kutafuta suluhisho. Kitu cha kwamba ni cha kujua kwamba M ishirini na tatu ni sio kabisa, naweza kusema rebellion ya wananchi wa Kongo. Uh, M23 ni ni ile ile group iliingia na Mzee Laurent ya Kabila, lakini wanabadilisha tu jina. Ukiangalia nyuma, sio wakongo, wana wakongo wakongomani wa wameweka tu mbele kuonyesha uso ya Kongo, lakini nyuma tunajua vizuri kwa bakina uh. Leo hakuna mtu anakukataa kwamba nyuma ya, ya M23 ni RPF wako nyuma pale na wanagombania na na hiyo. Rais wa Rwanda mwenyewe Kagame alisema kwamba yeye anajaribu kusaidia uh, kabila fulani uh, wanasumbuliwa ukokoko uh, lakini hiyo sio kweli. Kwa maelezo hayo uliyoyatoa kuhusiana na Rwanda, unadhani ni moja ya sababu ambazo zimechangia pengine rais wa Kongo Felix Chisekedi kusema yuko tayari kukutana na rais wa Rwanda Paul Kagame? Kwa hiyo neno uh, rais wa Kongo naona msimamo wake sio sawasawa, kwa sababu mara nyingi anabadilisha. Kuna wakati anasema mimi siwezi kuongea na M M23, lakini nitaongea directly na uh, na Kagame, alafu kuna wakati anasema mimi siwezi kuongea na Kagame kwa sababu simwamini. So sasa hapo tunakuwa kama kuna watu wanacheza mchezo um, fulani hivi uh, lakini inaharibu maisha ya wananchi huko uh, kombe ya mashariki. Na kwa kusema ukweli, ili hiyo shida iishi, inabidi turudi kwenye mziza au kitu gani ilikuwa imefanya. Vita imetokea. Kitu inaleta vita Kongo ni mineral za Kongo. Shukrani sana, mchambuzi wa siasa Marcel Silas akizungumza nami kutoka Canada. Na msikilizaji, katika sehemu ya pili ya kwa undani tunaangazia mauaji dhidi ya wazee wanaodaiwa kuhusika na ushirikina yanazidi kuongezeka nchini Kenya, lakini uchunguzi unaonyesha kuwa kiini cha mauaji hayo ni ugavi wa rasilimali waandishi wetu wa Mombasa, Salma Mohamed na Josephat Kioko wanaelezea kwa undani suala hili. Asante sana. Kenya inaendelea kushuhudia mauaji ya watu wazee kwa sababu ya visingizio mbalimbali kulingana na jamii wanazotoka. Kumekuwa na hulka kwamba mauaji haya yanahusishwa na mitindo ya kishirikina, lakini uchunguzi wa ndani ni rasilimali ambazo watu wanapigania katika jamii mbalimbali. Ripoti ya Umoja wa Mataifa ya mwaka 2009 iliangazia nchi mbalimbali katika eneo la Caribbean mataifa ya Afrika chini ya jangwa la Sahara na pia baadhi ya nchi za bara Asia, kwamba yamekuwa yana ya mtindo wa kuwadhulumu kwa, kwa kuwatendea ukatili watu wa kongwe kutokana na rasimali na pia watu wajane kuhusiana na mali wanazorithi. Hapa Kenya kuna ripoti mbalimbali ambazo zinatolewa na huku jamii ikiendelea kusema ni kasumba ya kijamii, serikali inasimama pale pale kwamba huluka hii ni kosa la jinai na wanaohusishwa na mauaji hayo wanazidi kuadhibiwa lakini baadhi ya kesi hazijaleta suluhu kamili. Kenya ina historia ndefu ya uwindaji wa wachawi na huku unyanyasaji ukiwa sehemu ya mara kwa mara ya vurugu za umma. Katika maeneo ya kaunti za pwani, visa vingi vimeripotiwa, huku maeneo yanayoongoza ikiwa ni katika kaunti ya Kilifi, ambapo eneo hilo limeripotiwa kuwa na vifo vingi. Hali ya kutatanisha imebuka, ambapo wazee wanauawa kikatili, mara nyingi kwa jina la migogoro ya ardhi. Mauaji haya yanatokea katika pwani ya Kilifi, ambapo imani potofu kuhusu uchawi zinaendelea bila hati stahili. Umiliki wa ardhi unategemea desturi za kimila, na wanaume wazee ambao wana haki ya ardhi na urithi mara nyingi hulengwa. Mauaji yanaendelea yakichochewa na mchanganyiko wa sumu ya ushirikina, migogoro ya kifamilia. Ukosefu wa nyaraka za ardhi huzidisha tatizo kama hili. Mwanasheria mmoja aliyezungumza na VOA amewakosoa wasomi wenzake na pia amekosoa viongozi wa kidini kwamba swala hili hawajalichukulia kwa uzito, ili kukomesha na kuwalinda wazee ambao wanapitia thuluma za kikatili na kupoteza maisha yao. Ukweli huu wa kusikitisha unasisitiza hitaji la uhamasishaji na elimu na marekebisho ya sheria ili kulinda idadi ya wazee walio hatarini, hususan katika maeneo ambayo visa hivyo vinatokea. Mashirika ya kibinadamu yanasisitiza hitaji la uhamasishaji, elimu na marekebisho ya kisheria ili kulinda idadi ya wazee walio hatarini kote nchini. Ripoti ya The Age on Age ya shirika la haki yetu la kutetea haki za binadamu nchini Kenya limekuwa likijitahidi kukabiliana na naham kutisha ya wazee kushutumiwa kwa wa uchawi na kuwawa katika maeneo ya pwani ya Kenya. Baadhi ya juhudi zao ni kuanzisha kampeni za uwiano wa jamii ili kuweza kukatiza swala hili la ushirikina na pia uh, shutuma za uchawi ambazo zimekuwa zikiendelea katika maeneo hayo. Mojawapo ya wa kampeni maarufu wamekuwa wakiendeleza inafahamika kama mvi si uchawi. Afisa wa shirika hilo Julius Wanyama anaelezea kwa undani kuhusiana na kampeni hiyo. E, kwa muda wa miaka tisa ama kumi hivi, kama shirika tumekuwa na kampeni ya kutetea mauaji ya wazee upande wa Kilifi na Kwale, wakisingiziwa kuwa wanaitwa wachawi, na kampeni hii ita mvi si uchawi, uzee ni hekima. Kwa hivyo ni kampeni imekuwa nia na madhumuni ya kuona kwamba kila mtu ana haki ya kuishi, na wazee wako na haki ya kuishi kama vile mtu mwingine. Kwa hivyo ukisingiza cha uchawi isio sababu ya mtu kupoteza maisha yake ama mali zake ama rasilimali zake. Na maanake visa vingi ni vya wazee wengi kupoteza maisha na wengine kufanywa walemavu. Nakuta mzee anakatwa mikono, edha anatolewa macho, ama anakatwa sehemu zake za siri, anapatiwa ulemavu kwa njia moja ama nyingine. Wengine wanakuwa hawaza, hawezi hata kutembea, wamekatwa miguu. Lakini wengi wao ambao hivi visa tunavipata na ripoti zikija, ni wazee ambao wameuawa kwa kusingiziwa kwamba E, ni wachawi. Kwa hivyo ndio visa tunapata navyo, na kulingana na utafiti wetu ambao tuliofanya kwamba idadi kubwa ya wazee wanaweza kupoteza maisha. Kumbuka hii ni wale ambao si tuliweza kuwafikia na tukapata habari aa, kutoka kwa familia zao, ama katika ofisi za mashinani za machifu na vilevile vile, kwa wale maskari ambao walikuwa wanatupatia idadi ya watu ambao wanaripotiwa kwa kuua kaiuz uchawi. Kama shirika, labda mumefaulu kushughulikia vipi visa kama hivi na hadi kufikia sasa mafanikio gani mmepata katika kusuluhisha swala hili ambalo limekuwa likiendelea katika jamii hizi ambazo zina imani za kichawi ama zina imani katika maswala hayo ya kichawi? Kwanza, mahali ambapo tumefaulu, kuna maeneo ambayo idadi ya mauaji ilikuwa juu, lakini tulipoanza kwenda kuongea na wananchi na kuwaelezea kwamba kuna mbinu ambazo zinaweza kutumiwa watu wakatatua mizozo yao pasipokuwa na kutumia nguvu ambazo hazikubaliki kisheria, za mauaji ya kumfanya mtu mwingine na mlemavu ama kuharibu mali ya mtu mwingine. Tumeweza kuelimisha watu na kuna maeneo ambayo tumeona idadi ya mauaji yameanza kupungua kwa, ya kwa mba, zi zikuna, zikuna sababu ya elimu ambayo tumeweza kuwapatia. Tuligundua kwamba baadhi hizi kesi zikijitokeza huwa ziko na zile kwa kimombo tunaita vijisababu ambavyo viji sababu vile visipozungumiziwa na watu wakaweza kuelewana wakapata suluhu, vinaenda kukithiri na wakati vinazidi kuongezeka, ndo vinafanya mauaji, watu wanaamua kuchukua maamuzi wenyewe. Kwa hivyo tumeweza kugundua kufanya hii kampeni ambayo e, e, inaitwa Alternative Justice System ama kutumia mbinu mbadala ya kutatua mizozo yetu bila kuuana ama bila kupoteza maisha ama kuharibu mali. Kwa kiasi kichache ile elimu ambayo tumepatiana na mbinu hizi ambazo tumepatia na ambazo zinakubalika kikatiba, zinakubalika na mahakama yetu, zimeweza kupunguza kwa idadi fulani mauaji haya, kwa sababu watu wanazungumzia zile changamoto ambazo zingeleta maafa zaidi katika jamii wanyama mwaka baada ya mwaka maafisa wa serikali hata rais, wameshazungumzia mambo haya. Anaonekana kwamba ni kwenda hatua moja mbele na kurudi zingine tatu nyuma. Suluhu yasemekana jamii nyingi zinalilia ipatikane, wazee hawa wasimalizwe. Ni juhudi gani haki yetu imefanya kwa kuhusisha taasisi zingine kupata suluhu? Kuna changamoto sana kati ya ushirikiano wa kijamii na asasi za kiserikali, haswa asasi za usalama. Hili tatizo linaashiria wazi kwamba haswa asasi za kisalama Hazisa wengi ambao wana, wanafanya kazi kwa upande huo wasio maaskari, hawana ujuzi, hawana njia ya kuweza kuangalia ni vipi wanaweza kuwa kipaumbele katika hali ya kuzungumzia hawa watu, katika hali ya kupunguza haya maafa. Pili, asasi hizi za kiusalama si zimeshindwa kufanya uchunguzi kwa haraka wakati mtu anauawa, na kuona kwamba wale ambao wanahusika kwa unyama huu wanachukua hatua haraka uwezekanavyo. Unapata kesi inaketi miaka na miaka, mpaka familia inakata kauli, inaona kwamba hawatapata haki. Na wakati wanakata kauli kwamba hawatapata haki, wanaweza kwenda kuamua kutafuta mbinu nyingine ya kulipiza kisasi, kwa sababu vyombo vya usalama vinakosa kuwajibika kuweza kuchukua hatua kwa muda unaofaa. Na hii inaashiria kwamba wanaweza kuwa wanakosa kuwajibika kwa sababu hawana ujuzi, hawana vifaa, ama wao wenyewe kwa sababu hawashiriki zile tamaduni za maeneo haya wanayotoka, maeneo ya Kirifi na pwani. Labda ni askari ametoka maeneo mengine ya nchi na haelewi itikadi na tamaduni, anapuuza lile swala kwa kusema kwamba wenyewe kwa eh, wenyewe wanauana watu, wakimaliza eh, watachoka, ama tutachukua mili tukazile kwa, zile, kwa zile, hivyo eh, asasi za kiusalama zinakosa kuleta eh, afueni kwa kukosa kuleta uchunguzi wa kina na wa hali ya juu na wasipoleta ule uchunguzi na kulinda mashahidi inaashiria wazi kwamba hizi kesi hata zikienda kotini zinakosa kuwa na nguvu na mahakama inazitupilia nje kwa hivyo lazima kuwe na ushirikiano baina ya vyombo vya usalama na baina ya ma jaji wetu ili waweze kuona kwamba hizi kesi zikija zizungumzwa kwa haraka na wale wanaohusika waweze kuchukuliwa hatua wa za kisheria ili watu waone kwamba serikali kweli iko na mkono mrefu nam tukushukuru sana kwa kushiriki nasi asante sana julius kwa muda wako asante Wakati hayo ya kijiri VOA, tumezungumza na mwanasheria Joseph Mwarandu. Yeye kwanza ni mzaliwa wa pwani ya Kenya, ambako visa vimekithiri vya wazee kuuawa, na kwa sababu ya usomi wake wa kisheria, anatueleza ni kwa nini anafikiri mambo haya yanatendeka sana yakilenga wakongwe. Kwa mtazamo wangu ni kwamba masingizio ya kwamba wazee ni wachawi yameendelea kwa muda mrefu sana hasa kwa jamii ya, ya Mijikenda tuna umaskini uliokitiri kiasi cha kwamba vijana sasa leo hawana ajira, na kwa sababu hawana ajira, nia yao ni kwamba waweze kupata urithi kutoka kwa wazazi wao wakiwa bado wako hai, kwa minajili ya kuweza kuuza sehemu za ardhi, ili waweze kununua sana sana bodaboda. Wazee rasilimali ambayo imebaki ni ardhi, tena ni ardhi ile iliyotengwa kule nje ya ya miji mikubwa na ndiko wazee wanaambiwa wauze. Na pili, limechukuliwa hili jambo la kwamba wazee ni wachawi na wanawawa la wale ambao wana imani ya kitamaduni. Sauti hatuzipati kwa viongozi wa dini, kwa viongozi wa serikali, kwa viongozi wa umma. Sauti hatuzipati kwa viongozi wa siasa. Hili tatizo limeondoa wazee wengi sana tunazungumzia habari ya wazee mia nne mpaka mia sita kwa mwaka huwa wameuawa. Umesema wazee zaidi ya mia nne kwa mwaka mmoja, na watu pia wanasema hili tatizo ni la kijamii. Kwa nini? Si, ni tatizo la kijamii, na hatua gani ichukuliwe ili kulikomesha kabisa? Wa stakeholders, wale wahusika wa na washikadau ni serikali, viongozi wa jamii, viongozi wa siasa, hawa wote washikane, eh, kulipiga vita hili jambo lakini utakuta viongozi wetu wanajificha ndani ya utamaduni wa kigeni. Kwa mfano, wale wasomi ambao wako katika mamlaka leo, katika katika gatuzi letu la Kilifi ama Kwale, hawataki sauti zao zitoke kuhusu mambo ya uchawi, kwa sababu inaonekana ni mtu hujaendelea Mwishoni mwa mwezi Mei, watu kumi na tano, wengi wao wakiwa ni wanawake wazee, waliuawa katika kusakwa kama wachawi karibu na mji wa magharibi ya Kenya, eneo la Kisii. Mauaji haya yalishtua taifa na kuibua wasiwasi kuhusu dhuluma dhidi ya wazee eneo hilo la magharibi ya Kenya. Joseph Mwarandu sasa anatupa mtizamo wa kisheria. Ni kwamba kuna sheria ya mambo ya, ya uchawi ni sheria ambayo imetungwa mwaka wa elfu moja tisa mia na ishirini na sita. Ni sheria ya zamani sana. Ni sheria ambayo ni mswada ambao ni mfupi mno na hawatoshelezi hili tatizo la uchawi, kwa sababu hata hawaelezi mchawi nnani, ni vigezo gani ambavyo unavyoweza kuvifanya ili ukajua fulani ni mchawi. Joseph Mwarandu ni mwanasheria kutoka nchini Kenya, anasikitika kuhusu visa vinavyoripotiwa zaidi ya watu 400 kila mwaka. Kwa hayo mengi, tunawarudisha kwa wenzetu Washington. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika kipindi hiki, jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Unaweza pia ukafuatilia matangazo yetu kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com.