Kumekucha Afrika. Ujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo, Ijumaa Agosti 9 mwaka wa 2024. Jina langu ni Patrick Ndwimana, na mimi ni Idi Ligongo. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Dodoma FM, Mbeya Highlands, RTGL Radio Butembo, Redio Rakove Kiwanja DRC, Redio Mitume Kitale, Lulu FM Malindi na UBC Redio Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana vilevile kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibu. Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa anasema hana nia yoyote ya, ya kusalia madarakani baada ya mihula yake miwili. Na katika taarifa nyingine, wachambuzi wanatoa maoni kuhusu maandamano ya vijana yanayoendelea nchini Kenya na ambayo yamekumba nchi nyingine kama Nigeria na Uganda. Kwa kiasi kikubwa walikuwa wanazungumza kwa niaba ya watu wote ambao walikuwa wana shida ya kuelewa ni kitu gani kinaendelea kwa sababu ya hali halisi ya uongozi ambao ulikuwa umetetereka. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya nusu saa, lakini kwanza Idi Ligongo anakusomea habari za dunia. Makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris, mgombea urais wa Demokrat katika uchaguzi wa Novemba, na mpinzani wake wa chama cha Republican rais wa zamani Donald Trump, Alhamisi walikubaliana kushiriki mdahalo wa televisheni hapo Septemba 10 kwenye kituo cha ABC News. NBC News pia inajadiliana kuhusu uwezekano wa mdahalo wa pili na timu za kampeni zote mbili Wakati huo huo, Trump amesema katika mkutano mrefu na wanahabari kwamba kituo cha CBS News kimekubali kuandaa mdahalo wa wagombea wenza, seneta wa Ohio JD Vance wa Republican na mwenzake gavana wa Minnesota Team Walls wa Democrat. Trump amesema pia amekubali tarehe ya mjadala wa Septemba 4 wa Fox News ambapo safu ya wachambuzi wa kihafidhina wanapendelea kuchaguliwa kwake. Lakini kampeni ya Harris haijakubali. Vikosi vya Russia na Ukraine vimepambana katika eneo la Kursk, Russia. Kwa siku ya tatu mfululizo, Wizara ya Ulinzi ya Russia imesema Alhamisi, Russia imeelezea kama moja ya uvamizi mkubwa zaidi wa mpaka wa vikosi vya Ukraine wakati wa vita vilivyoanza miaka miwili na nusu mpaka sasa, na uvamizi wa Moscow kwa Ukraine kwenye mpaka wake wa mashariki na Russia. Lakini taarifa ya Wizara ya Ulinzi imesema wanajeshi wa Russia na walinzi wa mpaka wamezuia vikosi vya Ukraine kuingia ndani zaidi katika eneo la Kursk Kusini magharibi mwa Rusia. Imesema jeshi lina washambulia wapiganaji wa Ukraine wanaojaribu kusonga mbele kutoka eneo la Sumi nchini Ukraine. Majaribio ya kikosi chochote kusonga mbele ndani zaidi ya kwenda mwelekeo wa Kursk yatazuiliwa, imesema Wizara ya Ulinzi. Wanaharakati wawili mashuhuri wa mashirika ya kiraia nchini Chad akiwemo mwanaharakati wa haki za binadam na mkosoaji mkubwa wa familia iliyo madarakani kwa muda mrefu yadebi waliachiliwa alhamisi watu waliokaribu na wawili hao wameiambia afp patrick nduimana anasoma ripoti kamili baradin berdei targio rais wa chama cha haki za binadam cha chad aliachiwa huru na idara ujasusi na kurudi nyumbani baada ya kuzuiliwa kwa miezi kadhaa kulingana na kaka yake hamit berdei targio badur umar ali muhariri mkuu wa tovuti ya habari ya mtandaoni nchini humo chad m4 com aliachiliwa alhamisi baada ya kukaa rumande kwa saa 24 mamadu jimtebai mkurugenzi mkuu wa chad m4 aliiambia afp kukamatwa kwa berdei targio mwezi machi kulijiri siku chache baada kiongozi ya kiongozi wa upinzani yaya dilo jeru uawa wakati wanajeshi walipozingira ofisi ya chama chake cha Socialist Without Borders katika mji mkuu Njamena. Upinzani ulani mauaji hayo miezi miwili kabla ya uchaguzi wa urais ulioshindwa kiurahisi na Jeneral Mahamat Idris Deby Itno, mtoto wa Idris Deby Itno ambaye alitawala Chad kimabavu kwa miongo mitatu. Berdej Hargio alikuwa tayari ametumikia kifungo cha jela kati ya mwaka 2020 na 2021 kwa kutishia utawala wa kikatiba kabla ya kusamehewa na Rais Debi Itno. Alikamatwa tena mwezi Disemba mwaka elfu mbili ishirini na mbili akishutumiwa pamoja na baadhi ya maafisa wa jeshi kwa kupanga njama ya mapinduzi kabla ya kusamehewa tena mwezi Juni mwaka jana. Chad M4 ambayo inamiliki tovuti redio na kituo cha televisheni ilifungwa kwa siku nne mwishoni mwa mwezi Julai baada ya kukataa kuondoa makala kumuhusu waziri wa zamani. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Serikali ya Venezuela imewakamata wanahabari tisa na kuwafukuza kumi na wanne kuondoka nchini humo kabla na mara baada ya uchaguzi wenye utata. Watano kati ya hao walikamatwa wiki iliyopita huku serikali ikiwashutumu waandishi wa habari kwa mashtaka yanayohusiana na ugaidi. Wafanyakazi wa vyombo vya habari pia wametishwa, kujeruhiwa na kufukuzwa, kwa mujibu taarifa kutoka kwa vyama vya vyombo vya habari na vikundi vya uhuru wa kujieleza. Katika tukio baya zaidi, mwandishi wa habari alipigwa risasi na kujeruhiwa katika jimbo la Aragua. Kwingineko, wasemaji wa serikali za kitaifa na serikali za mitaa wanaripotiwa kuwanyanyasa wanahabari. Taasisi ya vyombo vya habari ya jamii IPYS imeandika takribani ukiukwaji 79 wa uhuru wa vyombo vya habari kati ya Julai 29 siku moja baada ya uchaguzi na Agosti 4 umefanyika. Kesi nyingi zinahusishwa na habari za uchunguzi au maandamano na wanasheria na mashirika ya kutetea haki za binadamu yameishutumu Iran kwa kumnyonga mwanamume anayetuhumiwa kuwa walinzi wa mapinduzi wakati wa maandamano ya haki za wanawake. Familia ya Golamreza Reza Sasei na wakili wake hawakufahamishwa mapema kuhusu mauaji hayo yaliyofanyika Jumatatu. Tovuti ya mahakama ya Iran baadaye ilitangaza hatua yake dhidi ya kijana huyo mwenye umri wa miaka 34, ambaye Iran ilidai kuwa alimchoma kisu afisa wa walinzi wa mapinduzi. Rassei anatoka kabila la Wakurdi na Wayarisan, ambalo ni kabila la dini ndogo. Alikamatwa Novemba 22 baada ya kushiriki maandamano yaliyopewa jina la mwanamke, maisha na uhuru. Amnesty International imeelezea kesi yake kama isiyo ya haki kabisa, ikibainisha e, kuwa iliwatumia, ilitumika kama ushahidi wa kulazimishwa kukiri baada ya mateso makali. <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Kenya inaendelea kutikiswa na maandamano ya vijana yaliyoanza kwa kupinga mswada wa fedha uliokuwa unapendekeza nyongeza ya ushuru, lakini hivi sasa vijana hao wanaomba mageuzi ya kina kwenye uongozi. Maandamano kama hayo ya kupinga ufisadi na gharama ya maisha yalifanyika hivi karibuni nchini Uganda na Nigeria. Mwenzetu Jason Nyankundi kutoka Kenya ameangazia maandamano hayo na kuzungumza na wachambuzi ili kupata mtazamo wao. Katika nchi kadhaa barani Afrika, vijana wamekuwa katika mstari wa mbele katika matukio ya hivi majuzi ya maandamano, yakichochewa na hali ngumu za maisha na viongozi wa kisiasa kushindwa kuleta maendeleo ya kiuchumi. Maandamano haya kwa sehemu kubwa yamepata msukumo mkubwa kutokana na matukio ya hivi majuzi nchini Kenya. Maandamano ya Kenya yanayoongozwa na wanaojiita Gen Z jina lililopewa kundi la vijana wa umri wa kati ya miaka 13 na 27, yalimlazimu Rais William Ruto kufutilia mbali baraza lake la mawaziri na kubatilisha mswada wa nyongeza ya ushuru ambao hukupendwa na wengi. Hii pia ilihamasisha nchi jirani ya Uganda kufanya maandamano mafupi. Profesa Chacha Nyaigotti-Chacha ni mwanadiplomasia na mchanganuzi wa siasa na kwanza, nimemuuliza namna anavyoyaona maandamano haya ya vijana katika nchi za Afrika. Haya maandamano ni kama sime yenye sehemu mbili za kukata, na wakati mwingine inaweza kukata vibaya. Nafikiri maandamano haya yalianza yakiwa na nia ya kudhihirisha na kuonyesha hasira za hao vijana, na kwa kiasi kikubwa walikuwa wanazungumza kwa niaba ya watu wote ambao walikuwa wana shida ya kuelewa ni kitu gani kinaendelea kwa sa sababu ya hali halisi ya uongozi ambao ulikuwa umetetereka. Nchini Nigeria maandamano yamechochewa na uamuzi wa serikali wa kufutilia mbali ruzuku ya mafuta ya muda mrefu. Kuondolewa kwake kumesababisha ongezeko kubwa la gharama ya maisha. Wengi wanalaumu mateso yao ya sasa kutokana na mageuzi yaliyoanzishwa tangu Rais Tinubu aingia madarakani Mei 2023. La kushangaza ni kuwa Tinubu alikuwa na jukumu muhimu katika maandamano ya Occupy Nigeria ya mwaka 2012, ambayo alipinga hatua ya serikali ya rais Goodluck Jonathan ya kuondolewa kwa ruzuku ya mafuta. Sasa mambo yamemgeuka na kama Jonathan Tinubu anajikuta chini ya shinikizo. Amekuwa akisema mara kwa mara kwamba kuondoa ruzuku ya mafuta ni muhimu katika kuzuia nchi kufilisika. Benki ya Dunia na shirika la fedha ulimwenguni IMF wamesema hatua hizo zinahitajika ili kufufua uchumi wa Nigeria. Dr. Alutalala Mkhwana ni wakili na pia mchanganuzi wa masuala ya kisiasa. Kwa ujumla, masala ambayo hawa vijana almaarufu Jenzii waliyazua, mengi yao yalikuwa ni masala ambayo si mageni na ni masala ambayo si ya kupuzuliwa mbali. Kwa mfano, wanapolalamikia hali ya ufisadi, hilo ni jambo ambalo tu wengi wa Kenya tumekuwa tukilalamikia, maswali ya ukosefu wa ajira hali iliyo dorora ya uchumi. Yale yote ambayo hawa vijana waliozungumzia si mambo mabaya, wala si mambo ya kupuzuliwa. Unasikiliza Kumekucha Afrika, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Idi Ligongo muda mfupi anakusomea habari zaidi za dunia. Majenerali wanaotawala Myanmar wanakabiliwa na changamoto ambazo hazijawahi kushuhudiwa huku makundi ya upinzani yenye silaha yakipata udhibiti zaidi kaskazini na kudorora kwa uchumi. Wataalamu wanasema hali inayobadilika kwa kiasi inaipa China nguvu zaidi dhidi ya utawala wa kijeshi wa taifa hilo. Mapema wiki hii jeshi la Myanmar lilithibitisha kupoteza udhibiti wa kambi ya kijeshi ya kikanda kaskazini mwa jimbo la Shan, eneo muhimu kwa mpango wa ukanda wa miundombinu wa China BRI na biashara za mpakani. Kikwazo hicho kilikuwa cha karibuni zaidi katika sehemu ya kaskazini mwa nchi ambapo taasisi ya amani ya Marekani USIP inasema muungano wa Three Brotherhood Alliance ambao ni wa kikabila umekuwa ukipiga hatua tangu mwishoni mwa mwaka jana. Na ziara ya kihistoria ya waziri mkuu wa Japani Fumio Kishida ya siku tatu huko Asia ya kati leo Ijumaa inatarajia kuleta usawa wa ushawishi wa siasa za kikanda katika eneo hilo. Kundi la Asia ya kati na Japan litafanya mkutano wake wa kwanza mjini Astana, Kazakhstan, ambapo Kishida akiungwa mkono na ujumbe wa viongozi 50 na wa wafanyabiashara wa Japan atazindua mipango ya kimkakati ya msaada wa kiuchumi ya dola bilioni mbili. Wakati wa safari hiyo kuanzia Agosti 9 hadi 12, Kishida pia amepangiwa kutembelea Uzbekistan na Mongolia. Wizara ya mambo ya nje ya Japan imesema kupitia ujumbe wa mtandao wa X kwamba mkutano huo unaadhimisha kumbukumbu ya miaka ishirini ya mazungumzo ya Asia ya kati na Japan. Ingawa ni mkutano wa kwanza kwa ngazi hiyo, urafiki uliojengwa katika miongo miwili iliyopita utaunda msingi wa ushirikiano zaidi kwa miongo kadhaa ijayo, ujumbe huo ulieleza. Tukiendelea na ripoti zetu ni kwamba rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa anasema hatuendelea kukaa madarakani baada ya muhula wake wa sasa wa miaka miwili unaoruhusiwa na katiba ya nchi. Kama anavyoripoti Columbus Mavunga kutoka mji mkuu wa Zimbabwe, Harare, kuna baadhi walioelezea ya mashaka yao juu ya dhamira yake ya kuheshimu katiba ya taifa hilo. Patrick Nduwimana na ripoti kamili. Nyimbo za wanachama wa chama tawala cha Zanu PF zilisikika nje, huku waliokusanyika katika makao makuu ya chama wakisubiri kuwasili kwa rais Emmerson Mnangagwa. Wanasema Mnangagwa ataendelea kukaa madarakani hadi mwaka 2030 miaka miwili baada ya kile katiba inamruhusu kufanya. Kauli hizo zinarudiwa huku Mnangagwa akiwasili na kuhutubia umati wa watu mbali alifunzo na kuwa wanajeshi, mwanasheria aliyefunzwa. Mimi naheshimu katiba, nataka chama chetu, uongozi wetu, watu wetu wawe watu wa kuheshimu katiba. Lazima tufuate masharti ya katiba yetu kikamilifu. Katika lugha yake ya asili Shona, Mnangagwa ameongeza wakati wa kurudi nyumbani ukifika, nitakwenda tufuate kanuni za chama. Baada ya kuongoza kwa takriban miaka 40, hayati rais Robert Mugabe aliondolewa madarakani na jeshi. Nafasi yake ikachukuliwa na Mnangagwa ambaye alikuwa rais wa muda mwezi Novemba mwaka 2017. Kuzai Motisi, mchambuzi wa siasa anayekiunga mkono chama cha ZANUPF, anasema anaamini Mnangagwa hatakuwa kama Mugabe. By coming out publicly to otherwise... La muhimu hapa ni kwamba anawahutubia baadhi ya watu ambao wa wamekuwa wakimshawishi abaki madarakani baada ya mwaka 2028. Kwa hiyo, chochote ambacho watu wamekuwa wakisema au chochote ambacho watu wamekuwa wakifikiria hakina uhusiano wowote naye. Ni kile ambacho wao kama washawishi wao kama watu wa maoni wamekuwa wakipanga kichwani mwao na kupaza sauti zao. Lakini tulichosikia ni kauli ya raisi, msimamo wa raisi, na ndicho tunachopaswa kuheshimu na kuamini tunapokwenda mbele. Baadhi ya Wazimbabwe wanahofu kwamba Mnangagwa anaweza kubadili katiba ili kuwania muhula wa tatu. Hofu hiyo inajiri baada ya mahakama ya katiba mwaka 2021 kubatilisha uamuzi wa mahakama kuu na kumruhusu jaji mkuu wa sasa Luke Malaba kuendelea kuhudumu hadi umri wa miaka 75 baadala ya kulazimishwa kustaafu akiwa na umri wa miaka 70. Jumuiya ya Maendeleo ya Mataifa ya Kusini mwa Afrika sadek yenye wanachama 13, inafuatilia jinsi nchi wanachama zinazoheshimu katiba zao. Ujumbe wa uangalizi wa sadek uliofuatilia uchaguzi wa Agosti 2023 Ulisema uchaguzi huo haukukidhi vigezo vya jumuiya hiyo. Chama cha Mnangagwa kilikosoa timu iliyoandika ripoti hiyo. Zimbabwe itachukua nafasi ya mwenyekiti wa zamu wa SADEK kwa kipindi cha miezi kumi na miwili baada ya mkutano wa wiki ijayo <tipa> si ni Davido na wimbo wake Skelewu, wimbo uliovuma kama miaka kumi iliyopita. Naona hata upande mwingine kule producer wetu Idi Ligongo, Dadi Balawe na rukaruka, yeah, kama yeah. ameupenda huo <laughs> <laughs> wimbo bwana, usiombe usikie kwenye sehemu ya starehe, ikiwa amefika mashimishale ya saa 8 saa 9 usiku. Hata baba mke unaweza kashangaa, naye anatikisika, anatikisika yeah. basi ndio <laughs> mambo ya kumekuta Afrika. Basi tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba wakati Japani wiki hii inaadhimisha miaka 79 tangu miji ya Hiroshima na Nagasaki kushambuliwa na mabomu ya nyuklia mwishoni mwa vita vya pili vya dunia, maafisa wa Japani wameelezea tena malengo yao ya kuondoa silaha za nyuklia duniani. Ripoti ya Harry Ridgewell uh, kutoka Tokyo inasomwa hapa na mwenzangu Idi Ligongo saa mbili na robo Jumanne asubuhi ulikuwa muda kamili ambapo bomu la nyuklia lililipuka mita 600 juu ya Hiroshima hapo Agosti 6 1945. Japan ilishuhudia muda wa kimya kwa dakika moja kukumbuka maovu yaliyotokea katika jiji hilo. Ni dhamira ya Japani, nchi pekee iliyokumbwa na vita vya nyuklia, kuachana na ukweli wa milipuko ya nyuklia kwa vizazi vijavyo. Kushindwa kwa Japani kulibadilisha nchi na kukuza nguvu za kivita na nguvu za kijeshi ambazo zimedumu kwa vizazi, lakini wachambuzi wanasema hilo linabadilika, kwani nchi inakabiliwa na vitisho vingi vya kikanda. Missile... programu za nyuklia za Korea Kaskazini, uthubutu wa kijeshi wa China, mvutano wa himaya ya bahari South China, ushirikiano wa karibu wa kijeshi uh, wa Rusia na China, uh, China katika miaka michache iliyopita. Vitisho hivyo vilifanya Japan mwaka jana kutangaza kuongezeka maradufu matumizi ya ulinzi hadi asilimia mbili ya pato la taifa ifikapo 2027. Wiki iliyopita Marekani, mshirika wa karibu wa Japan, ilitangaza uboreshaji mkubwa wa amri yake ya kijeshi nchini humo. Tokyo imetafuta mara kwa mara ushirikiano kutoka Marekani kwamba itakuwa tayari kutumia silaha zake za nyuklia kuilinda Japan. Siku zote wamekuwa na mashaka kama Marekani itajitolea kutumia nguvu zake zote kuwatetea na hiyo ni pamoja na silaha za nyuklia, kitu ambacho wa kinakupatia wazo fulani la msimamo wa Japan kuhusu nyuklia na unashangaza. Kwa miongo kadhaa, hasira kati ya majirani zake wa Asia juu ya vitendo vya Japan katika vita ya pili ya dunia vilizuia ushirikiano wa karibu. Hiyo pia inabadilika, wachambuzi wanasema. Ikijibu mabadiliko ya mwelekeo wa kijeshi wa Japan, China mwezi uliopita imesema kwamba Tokyo inahitaji kutafakari kwa umakini historia yake ya uchokozi. Wachambuzi wanasema Japan inakabiliwa na vitisho vingi kutoka kwa China yenyewe. VOA Mitaani. VOA Mitaani leo tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mwanahabari wetu Mitimela la Chance amejielekeza katika mitaa ya mji wa Bukavu katika jimbo la Kivu Kusini, na kuuliza wakazi, kwa nini tuzime au tusizime simu wakati wa ibada kanisani au msikitini? Sikiliza majibu yao. Nikiwa msikitini lazima nizime simu kwa sababu unatakiwa niwe anyway focus na maneno ya Mungu. Inaweza kufanya ukawa ikakudiscite kidogo, yani unatakiwa kuzima simu. Mimi ni Loni Irenge, kwa mkaji wa muji wa Bukavu. Kuzima simu kanisani, tatuma tunakosa pesa za kukula kisha kuingia mkanisa. Muji ya wa Bukavu, watu hawana wa, kazi za mingi, wanaishi katika kujitafuta uh, mtaani katika makazi mbalimbali mbali, zenye azina mushara wa serikali. Wakati tuko kanisani tunaweza tia simu mu katika ukimya, tukipata message ama, ama wito, tunatoka tunajibia sha tunavuza tena kanisani. Kuzima ni jibaya sana na yataka wazi, kwa sababu Biblia iko msimu, lakini nazimaka bitu yenyewe ni inaweza nipotosha kama WhatsApp Facebook, TikTok. Kwa sababu kama mtu yuko mkanisa, iko sai iko mbele ya Mungu. Na kama mtu yuko mbele ya Mungu, inabidi kumheshimu na ji disconnect na zima internet. Mpaka saa ntatoka. Inaweza fika mtu akuwe mkanisa kwanza angalia picha lakini haina mzuri. Tunaandika zima simu kanisani, sababu eh, simu inakuwa na makelele yake. Utakutana mtu labda amekuwa amefuata neno, mtumishi na ubiri na upako au shehe au padpadri anaweza akahubiri na upako, watu wanabarikiwa. Sasa simu inalia kati. Simu inapolia mara moja, anaacha kusikiliza, naenda kuku, kuku, kupokea simu nje. Hiyo inamtosha mwepo. Si vizuri kuzima simu wakati mko kanisani, kwani maisha ambayo tunakuwa tukiishi yanatusukuma kuacha simu wazi, kwani inaweza ikafikia saa zimoja unaweza kuwa na lazima ya kitu fulani na unakuwa kanisani na kuna mtu ku..., uh, kama angetia kwa akikulazimisha. Ile tu, kutoka, tu inje yake ina wakati mutu ukeia kwenye madhabahu wanaubiri au wanafundisha, hiyo tu nao pia ni shida, sababu watu wote watatosha usikivu wao kwa mhubiri, alafu watanza kuangalia yule ambaye anaondoka. napashwa nizime simu kwa sababu unajua simu ni kitu ya nani, tusemi ni kitu ya dunia, kwa sababu muna mambo mengi ambayo yanaweza kupotosha, na unaacha kufuata maneno ya Mungu eh, na unafuata vitu ambavyo vinavyopatikana ndani ya simu. Kugusa simu mbele mtu, mtu, mtu anaheshimu ni ukosa adabu, ukiheshimia mtu na tia simu pembeni. Hapana, mie tumikishake mkanisa siangalie Biblia ya muka, ya mtelefone mina kamataka tu kitabu, minamwogopa Mungu wakuangalia mu Biblia ya mte, ya msimu naye namwogopa. Lakini mie aiko vile juu inaizofikia wakati ujumbe tafika na, naisoma na niko mkanisa, siwezi kugusa simu nanipo naongea na, nipo na kiongozi kwa sababu hiyo ni kumvunjia heshima yake. Kama ni maneno ya maana wala niko naongea na kiongozi, naweza kuacha kwanza ujumbe kwa dakika hata moja au mbili, ila ndasoma ujumbe nani kisha kumaliza maongezi na kiongozi. Mimi sisemi kugusagusa simu wakati nipo kanisani, ni kuingia naweka kwa ukimya, ila ujumbe ukifika naenda nje nani nina, nasoma ujumbe ila narudi kanisa. Ni kama kwenye ofisi, ofisi nako unaweza kuomba kauli, unatoka nje unasoma ujumbe ila unarudi mm. tena kwenye kwa nani kwenye, kwenye ofisi kama siwezi itumikisha mbele ya wa mtu mbele wa kudunia mwenye mimi naheshimia, njoo nini nifanye mbele ya Mungu mwenye niomba njoo, inatuma mimi nazimshaka telefoni bila ndimi, na shemasi wanakataza mimi, na mtu yepeke anapashwa jiprive na telefoni pour qu'il soit concentré mwisi marafiki zangu wote wakoresponda wangu wote wanajua kwamba yule ni msharti a zime simu kanisani. Ikifika wananiita halafu atasubiri ataka niko kanisani, anajua maana e, ivya haupokei simu maanake yupo kanisani. na hufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Makamu wa rais wa Marekani Kamala Harisi, mgombea urais wa Demokrati katika uchaguzi wa Novemba, na mpinzani wake wa chama cha Republican rais wa zamani Donald Trump, Alhamisi walikubaliana kushiriki mdahalo wa televisheni hapo Septemba 10 kwenye kituo cha ABC News. Vikosi vya Russia na Ukraini vinapambana katika eneo la Kursk Russia wa siku ya tatu mfululizo. Wizara ya ulinzi ya Russia imesema Alhamisi Russia imeelezea kama moja ya uvamizi mkubwa zaidi wa mpaka wa vikosi vya Ukraine wakati wa vita vilivyoanza miaka miwili na nusu mpaka sasa na uvamizi wa Moscow kwa Ukraine kwenye mpaka wake wa mashariki na Russia wanaharakati wawili mashuhuri wa mashirika ya kiraia nchini Chad akiwemo mwanaharakati wa haki za binadamu na mkosoaji mkubwa wa familia iliyo madarakani kwa muda mrefu ya Deby walioachiliwa Alhamisi, watu walio karibu na wawili hao wameliambia shirika la habari la AFP. Matangazo ya alfajiri kutoka Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa BMG Moridhi, mwelekezi wetu Dadi Balawe. Naitwa Patrick Ndwimana, hewani nimeshirikiana na Idi Ligongo. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema na Ijumaa karimu.