200 UTC on VOA1 The Hits. Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express. Karibu, karibu, karibu, karibu kwenye VOA Express msikilizaji, tayari ni saa tatu na nusu za asubuhi mjini Washington DC, kumi na nusu alasiri Afrika ya Mashariki Tisa na nusu za Afrika ya Kati. Msikilizaji, ni siku ya Ijumaa, wengine mnaita furahi dai na wengine nawambia Ijumaa karimu, na wengine wamekushapata swala ya Ijumaa, mambo yanakuwa sadakta, na wengine ndiwa kwenye kujiandaandaa na mambo ya mwishoni mwa juma, wanaita wikendi, waweze kufurahi furahi pale siku ya Ijumaa. Basi sisi tuko kwa ajili yenu msikilizaji, langu jina naitwa Sunday Shomari. Mimi ni mkamiti kibayasi vilevile vile, leo Ijumaa, basi tutakuwa na kipengele kile cha burudani ambacho tutakuwa naye Josephat Kioko kutoka kule Mombasa, Kenya, ambapo atangazia maswala ya riadha wanariadha wa Afrika namna walivyopata afueni katika Olimpik hali kadhalika soka. Na katika burudani tutakuwa na mwanamuziki wa Rwanda ambaye inaelezwa kwamba anatarajiwa kutumbuiza nchini Kenya hapo kesho siku ya Jumamosi. Ni baadhi ya mambo ambayo atayadokeza. Kumbuka kwamba Vo Express bila ya muziki bado haijakamilika. Tutakuwa na kibao kile cha mimi ambacho pia kimeimbwa na mwanamuziki mzuri kabisa, utamsikia hapo baadaye. Hali kadhalika Rudy Boy na kibao chake cha Vitamin D tutakupatia ndani ya VOA <laughs> Express. Uh, ndivyo uh, mambo, mambo yanavyokwenda haswa. Pia tutakuwa na mambo yale yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii kumbuka kwamba kila siku kila wakati, kila dakika kuna yale ambayo yanavuma kwenye mitandao ya kijamii, Facebook, Instagram, uh, mtandao wa X tunauangalia kwa makini kujua ni mambo gani tunaweza kukupasha wewe msikilizaji, kijana, mwanamke, msichana na jamii kwa ujumla, ambaye hivi sasa unajiunga nasi katika VOA Express. Lakini kabla ya yote hayo, ninakupeleka mpaka kule Tanzania ambapo uh, inaelezwa kwamba watoto wa wanafunzi wa kidato cha pili wanafeli kwa idadi kubwa, na hii inatokana na kwamba wanafunzi hao wanakosa kujiamini wao wenyewe pale wanapokuwa uh, katika uh, harakati zao za masomo. Hali kadhalika swala la aibu pia limechangia kwa wanafunzi hawa kufeli, ni kulingana na ripoti ambayo imetolewa na huko nchini Tanzania. Katika ripoti hii ya Best Education 2024 ikiangazia maswala haya ya watoto kufeli kidato cha pili, pia imegundua hilo ni changamoto ambazo zinawakabili watu hawa. Sasa, ili kufahamu nini kinaweza kufanyika kwa watoto hawa ili waweze kuwekwa sawa na kuhakikisha wanajiamini wao wenyewe kwamba wana uwezo wa kufanya jambo fulani na jambo likafanikiwa, nimezungumza na mdau wa masuala ya haki na elimu na vile vile ni mwandishi anayeangazia masuala ya elimu na watoto nchini Tanzania Dennis Masalanga. Anatueleza kwanza changamoto iliyopo, kisha nini kifanyike? Changamoto nyingi za watoto kutokujiamini zinatokana na mifumo ya ufundishwaji wa watoto kwanza, lakini vile vile mifumo ya malezi kwa watoto. Watoto wengi wa nchi zetu hizi za Kiafrika ikiwemo Tanzania, bahati mbaya, mimi nimeona wanalelewa katika misingi ya kutojengewa kujiamini, cha kwanza iwe shuleni ama nyumbani, mara nyingi wanafundishwa ama wananyunyiziwa maarifa katika mifumo ya kuwatisha, kwenye ukali, usifanye hivi usifanye hivi. Na bahati mbaya, hata wazazi ambao tulitarajia wamjengee mtoto kujiamini kwa kile kipawa alichonacho ambacho anapewa na Mwenyezi Mungu, na vingine vya kufundishwa, yaani ajulikane huyo mtoto anapenda nini, yale ajengewe misingi ya kukiendeleza kile alichonacho. Sasa unakuta kuanzia makosa yanafanyika kuanzia huku chini kwenye sayansi ya malezi na makuzi, kati ya mwaka sufuri mpaka nane wengi wanakuzwa katika mazingira ya uh, vitisho uh, hawaonyeshi upendo ambao alipaswa kuonyeshwa katika umri ule, umri wa sufuri mpaka nane. Baada ya hapo wanajiunga shule, elimu ya awali. Watoto ambao nimefanya nao kazi, unakuta wanajengwa katika mazingira ya kutotambuliwa, kwamba huyu mtoto ana utundu fulani ama ana ana ana maarifa fulani ambayo yalipaswa yaendelezwe. Kwa hiyo anakuwa hajasimamiwa kile ambacho mtoto anakiamini na hajajengewa mazingira ya kukiamini kile ambacho mtoto anaamini, anaweza akajaribu na kujifanya. Sasa akifika kidato cha ambao anafeli kidato cha pili imetokana na huku nyuma, uh, elimu ya awali mpaka walipofikia darasa la wa saba mpaka kidato cha kwanza wamekuzwa hivyo. Walimu na wazazi wamekuwa ni watu wa waku upendo kidogo na vitisho vingi. kwa kuwa hilo na, tayari mmeshaliona wewe binafsi umeliona kwa wazazi linatokea na, na hali kadhalika kwa walimu ambao linachangia na. Nini hasa kifanyike hapa eh, ili kuweza kumsaidia mwanafunzi huyu mtoto huyu aweze kujiamini na kujiona kwamba anaweza. Cha kwanza ni kwa wazazi, nawajumuisha wazazi, walezi na wanajamii waweze kutambua kile ambacho mtoto anakihitaji kwa wakati fulani, na afundishwe katika mazingira ya kujiamini. Tumekuwa tukizungumza swala la kwa mfano lugha ya kufundishia watoto. Mtoto akifundishwa kwa lugha ambayo hajiamini, kwa mfano anafundishwa kwa Kiingereza wakati anajiamini zaidi kuzungumza Kiswahili, ni wazi kwamba hawezi akajiamini, kwa sababu hii ni lugha ya kigeni lakini ingekuwa anafundishwa, ananyweziwa maarifa kwa lugha yake ya Kitanzania ya, ya, ya, ki kwa mfano Kiswahili, angekuwa anajua nini? Watoto wengi si kwamba hawajui kiasi kwamba waingie kwenye mtihani wanajiamini, wanaingia wanajiamini kitu fulani ambacho ataelezewa kwa lugha yake. Sasa ameshaingia, lugha yenyewe ni Kiingereza tayari, umeshamninya umesha, umesha, anaingia kwenye mtihani tayari ana hofu fulani kwamba sijui nitafanya vizuri, sijui nitafanya vibaya. Kwa hiyo kikubwa cha kufanya ni kuangalia mifumo yetu. Tafiti nyingi zimeshatoa mapendekezo nini cha kufanya, kuangalia watoto wafundishwe katika lugha wanayoielewa zaidi ni Denis Masalanga, ni mdao wa masuala ya elimu na haki za watoto huko Tanzania akielezea. Umezisikia hizo changamoto na mapendekezo, nini kifanyike. Bila shaka, nini kifanyike, basi tutegemee mambo yabadiliki huko nchini Tanzania kwa watoto hawa, mambo yasiyo baya. Bila shaka, kibao chake moko genius kinaitwaje, Mkamiti. Kibao hichi mimi katika msikilizaji kinasindikiza sehemu hiyo, pata vitu Mm, kibao mimi kinatoweka taratibu na kutupa fursa ya kusogea sehemu nyingine ya kuangazia yale yanayojili katika VOA Express, bila shaka tuangalie huyo msikilizaji. mm -hmm. Mkamiti, unasema huyu anatamba eh, kule nchini Tanzania, machachari kwelikweli. Mwanamuziki huyu jina lake halisi ni Idi Muhammed Ngamba akikamilisha kitu hicho sasa. Mkamiti, tuangalie nini naona maswala na yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii manake, tunayo mengi mno, baadhi yao ni yapi? Nam, bila shaka mkamiti, ni mengi yanayovuma kama walivyosema hapo. Moja kwa moja basi huko nchini Tanzania, nikiangalia ni swala zima mhamiti la uhalifu kwa watoto mm -hmm. Swala ambalo limefanya mpaka waziri wa nchi hii anashirikia na masuala ya kijamii na watoto eh, maendeleo ya jamii, jinsia, wanawake na makundi maalum, anaitwa Dorothy Gwajima, hatimaye akiagiza hatua zichukuliwe. Unajua hii ni kwa nini, taarifa ambayo imesambaa ni kwenye video hizi ndogondogo mm -hmm. ambazo mara nyingi unazoenda kwenye Instagram, unazoenda kwenye WhatsApp basi ni video ambayo ikuwa ikimwonyesha msichana akidai kulisha wanafamilia chakula ambacho kimechanganywa na haja kubwa na haja ndogo. Sasa nini kimepelekea hayo, mtoto huyu alifanya hivyo na kusambaza cha kipande cha video, na inaonyesha yeye ni mfanyakazi wa ndani, lakini pia umri wake sasa pia ndio umeleta changamoto zaidi, kwamba ana umri mdogo akionekana huyu ni mtoto ambaye hajafikia umri wa kuweza kuwa kufanya nini, wa kuweza kufanya kazi, na anafanya kazi ndani ya nyumba. Sasa basi, alifanya mahojiano, akauliza maswali kadhaa, na kusema kwamba anafanya kazi kwenye nyumba hiyo, na ameamua kufanya hivyo, kuweka hivyo vitu kwenye chai kama vile kufanya vitu ambavyo e, wanafamilia wakitoka nyumbani, yeye sasa anakwenda kufanya hivyo, akidai kwamba pale nyumbani akifanyiwa nyasaji, yeye binafsi kama mtoto wa kike, kwayo ni kama analipiza. Unaona, sasa basi, baada ya kusambaza hichi uh, kipande cha video, e, waziri huyu ilibidi aseme kwamba kwanza kabisa kabla ya kudili na mtoto huyu, anasema kwamba wale waajiri wanaompa kazi wamekiuka sheria kwa sababu huyu hatakiwi kuwa anafanya kazi hii. Ni sheria ya ulinzi wa mtoto nchini Tanzania ya mwaka elfu mbili na tisa imevunjwa katika swala hilo. Kwa hiyo akasema, kwa mujibu wa hiyo sheria basi, ni kosa la jinai kumwajiri mtoto kwa, kwa shughuli yoyote inaweza kuwa na madhara kwa afya yake, elimu yake, afya yake, akili au makuzi. Kwa hiyo hapo ni swala ambalo limekuwa kijadiliwa kwa kiasi kikubwa sana. Jingine mkamiti huko huko nchini Tanzania limewaibua hili sasa, na tena unyanyasaji wa mtoto wa kike mwingine na kuwaibua uh, watetezi wa haki za binadamu THRDC kanda ya mashariki na pani huko nchini Tanzania wakimwomba rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan aingilie kati kitendo kinachoonyesha cha kufanyiwa unyama na kumdhalilisha binti wa kike wanataka wale waliohusika ambao walitajwa na jeshi la polisi nchini humo kwamba ni askari wa jeshi walifanya kile kitendo cha kulipiza kisasi kwa namna fulani, kwamba huyo binti alikuwa na mahusiano na mtu mwingine, wachukuliwe hatua. Kwa hiyo wao wanataka hatua ichukuliwe, mm -hmm. Kwa sababu wanasema kwamba hiyo itaepusha hizi namna za kudhalilisha wanyonge kuendelea nchini humo akisema kwamba wao wanaona kabisa kwamba mikataba ya kimataifa ya haki imevunjwa za binadamu na adhabu ifanyie nini ichukuliwe, ingawa jeshi la polisi nchini humo limesema kwamba liko kwenye uchunguzi na itatoa taarifa zaidi. Niliwahi kumpigia polisi wa Tanzania kutaka zaidi juu ya swala hili lakini, uh, kamanda wa polisi akaniambia kwamba msemaji wa polisi hilo atatoa taarifa wakati utakapofika. Kwa hiyo, mkamiti tutaendelea pengine kufuatia swala hili uh -huh. Lakini pia upande mwingine mkamiti, ni rapa Travis Scott hapa Marekani. Rapa huyu amekamatwa e, baada ya kupigana na mlinzi wake huko Paris. Huyu rapa Travis Scott ni maarufu, alikuwa na burigadi wake wakapambana. Sasa katika hali mapigano, wanasema amekamatwa katika hoteli ya George V Ijumaa alfajiri. Waendesha mashtaka huko Paris wanasema kwamba wamefungua uchunguzi wa jinai juu ya swala hilo na yeye mwenyewe travis scott bado hajazungumza chochote baada ya kufuatwa na kuulizwa nini ambacho kimetokea mm. kingineko kinachotamba nilikuwa rais wa muda mrefu wa shirikisho la soka la afrika issa hayatou amefariki dunia hii ni jambo ambalo ni kubwa likizungumzwa kwa sababu huyu anakumbukwa amehudumu kwa ame muda mrefu kwenye shirikisho la soka barani Afrika na alikuwa rais kuanzia 88 hadi mwaka 2017 kwa amehudumu kwa kipindi kirefu. mm. na ameshika pia nyadhifa nyingine za juu kwenye shirikisho la soka duniani FIFA. Alikuwa mjumbe wa kamati kuu ya shirikisho hilo eh, huko Uswiz, na alifanya kazi hiyo mwaka 90 hadi 2017 Rais wa FIFA Jiani Infantino pia alitoa rambirambi na pongezi akimkumbuka, kwamba anasema ni mtu ambaye amefanya kazi nzuri, lakini pia akimkumbuka kwenye ujana wake alikuwa mwanariadha na mchezaji mzuri wa kikapu, akiandika hayo kwenye mtandao wa Instagram haswa. Basi, kabla burudani, muziki, tupate habari za dunia. Mahakama ya kijeshi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, imetoa hukumu ya kifo kwa washtakiwa wote 26 wanaotuhumiwa kuwa katika kundi la waasi la M23 baada kisi ya kisio ya kiwango cha juu. Washitakiwa hao ambao 21 kati yao wako mafichoni walikutwa na hatia ya uhalifu wa kivita, kushiriki katika uwasi na uhaini na mahakama ya mji mkuu Kinshasa. Kundi la M23 linaloungwa mkono na Rwanda limeshikilia maeneo makubwa mashariki mwa DRC tangu mwishoni mwa mwaka 2021. Mawaziri wa mambo ya nje wa Somalia na Ethiopia watakutana mjini Ankara wiki ijayo kujadili kutokubaliana juu ya mkataba wa bandari uliotiwa saini na Adis Ababa na uliojenga Somaliland mapema mwaka huu. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Haka Fidan amesema, Uturuki sasa ni mpatanishi wa mazungumzo kati ya majirani hao wa Afrika ya Mashariki, ambao uhusiano wao uliharibika Januari wakati Ethiopia ilipokubali kukodisha kilomita kilometa 20 za eneo la pwani kutoka Somaliland mabadilishano ya kutambua uhuru wake. Serikali ya Sudan imesema hii leo Ijumaa kwamba itapeleka ujumbe kwenda Jeda kushauriana na Marekani kuhusu mwaliko wa mazungumzo ya kusitisha mapigano mjini Jeneva yatakayofanyika Agosti 14. Mazungumzo hayo yanalenga kumaliza vita vya miezi 15 kati ya jeshi la Sudan na wanamgambo wa Rapid Support Forces, RSF. Mazungumzo ya Geneva ambayo RSF imekubali kuhudhuria yatakuwa juhudi ya kwanza kubwa katika miezi ya upatanishi kati ya pande hizo mbili zinazopigana huko nchini Sudan. Na wanajeshi wa Israel wameanzisha mashambulizi mapya hii leo katika mji wa Han Yunis, kusini mwa Gaza, wakiwalenga wapiganaji wa Hamas ambao jeshi nadai bado wanafanya operesheni zao huko, licha ya mashambulizi ya mara kwa mara, wakati wa upatanishi wa Marekani, Qatar na Misri wakianzisha tena shinikizo lao kwa Israel na Hamas kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano. Amri za Israel za kuhama kwa Wapalestina zilisababisha wimbi jingine la Wapalestina kutoka wilaya za mashariki za Khan Yunis zilizoharibiwa sana. Haya, kibao moro namna hiyo unakipata ndani ya VOA Express pekee. Vitamin D kutoka kwa Rude Boy kinatupeleka mpaka kwenye kipengele cha jicho letu Mkamiti. Jumaa leo, vitu vinakuwa vizito, unapata vitu kama hivi ambavyo ukivisikia mm -hmm. naona wewe mwenyewe unavifurahia, mpaka unatikisika, unakwenda kushoto, kulia, mbele, nyuma. Sio mambo ya mchezo ya Mkamiti, vitamin D eh. Na vitamin D, unajua Mkamiti, jua likitoka unaipata, lakini sasa hivi si tunapambana na mvua hapa, kidogo inakuwa ngumu Mvua zimeamua hapa DC wiki hii haswa. Mvua ni mpaka jioni ya leo, lakini tangu jana haswa, lakini haijatuzuia kuwepo hapa studio na kukupa msikilizaji kile ambacho unastahili mm -hmm. kukipata ndani ya VOA express pekee nam. Bila shaka, sasa Mkamiti, kama ulivyosema, tuelekee kwenye jicho letu. Jicho letu la leo, nini tunamulika, ni? tunamulika changamoto wanaweza wanazokumbana nazo vijana E, mpaka wanajikuta wakifanya kazi tofauti na taaluma zao ambazo wamesomea. Sasa basi e, mwenzetu Lucy Patrick amezungumza na vijana mbalimbali kuweza kupata maoni yao juu ya hii. Tuwasikilize ama vipi haswa? Kwa majina naitwa Petro Seme. Nina taaluma ya elimu kwa level ya shahada ambayo nilipata miaka minne iliyopita. Nilikuwa ninatamani na ni wito wangu kuwa mwalimu, kwa bahati mbaya mpaka sasa sijafanikiwa kupata ajira ya kile kitu ambacho nimesomea. Mpaka sasa nimeamua kuwa mjasiriamali, nimekuwa mfugaji wa kuku, kuku wa mayai na kuku wa nyama, shughuli ambayo naniingizia kipato, na mpaka sasa nimekwisha izoea na nimetengeneza soko hapa Mbeya, na kitu ambacho nimesomea cha ualimu nimesahau. Kama itotokea nafasi tizokit... uh, unapozungumzia suala la vijana wengi kushindwa kufanya kazi zinazohusiana na taaluma zao, sababu zinaweza zikawa ni nyingi. Kwa upande wangu ni watu wengi kushindwa kufanya risechi ya kitu ambacho anaenda kukisomea kabla ya kusoma, lakini kimsingi, anakuwa hana zile taarifa sahihi zinazohusiana na ile taaluma ambayo anaenda kuibobea. Sababu nyingine, mara nyingi inakuwa ni maslahi madogo. Watu wengi tunajikuta tunafanya kazi ambazo hatuna taaluma nazo, kwa sababu tumeishi na wazazi walezi, utakuta wanatushauri tukasomea kitu fulani ambacho sisi eh, hatuna pashini nacho. Unajikuta tu unayo ile taaluma ya kile kitu, lakini mwisho wa siku hufanyii kazi. Kwa hiyo tunafanya kazi ambazo hatukukusudia wala hatujazisomea kwa sababu ya, ku, ya kutafuta chochote kitu ili tuweze kujikimu katika maisha yetu. Kwa majina anaitwa Charity Saluni na Piaya Teku. Vijana wengi siku hizi tunafanya shughuli tofauti na taaluma zetu, kwa sababu ni aina ya masomo tunayasoma yanakuwa ni nadharia na sio vitendo, na talenti zetu zimemezwa na elimu, ambapo unakuta unasoma kitu ambacho huwezi utoka ukakiaplai katika maisha ya kawaida. Unakuta unasoma vitu ambavyo haviendani kabisa na maisha ukita, ukifika mtaani baada ya elimu yako kumaliza, hauwezi ukaaplai hiyo elimu yako. Pia hata ajira zimekuwa ni adimu sana. Ajira yani saa hizi watu wasome, wakuwa wengi, ajira chache kwao, tunajikuta tunafanya vitu ambavyo sio vile ambavyo tumesomea. Mm, mesikia maoni ya vijana mseto. Kile unachosomea si kwamba ndicho hicho utaenda kukifanyia kazi inaweza ikawa ni tofauti na hapo. Kwenye ground mambo yanakuwa tofauti, lakini lazima ujipange, sio? Ujiandae kiakili na kisaikolojia haswa. Hebu tupate kibao mpaka chee ambacho kinasema nini, kibao hicho mpaka chee ambacho ni cha nani sasa? Benzo akishirikiana na Ariel Ways. Hao ndio wataalamu wetu wa leo wa kibao. Mazito, you got me waiting, you got me praising, sio mwingine wa msikilizaji ni Ben Soul, mambo ya soul hayo, akishirikiana naye mpaka che wanatuweka sawa katika Ijumaa hii tuweze kupata vitu safi kabisa mkabiti katika hapa View Express, ambapo hata wewe unasema we nasema vimetulia ama hasa, ambapo tunaingia sasa katika maswala ya burudani na sport mm -hmm, tunatua katika mji wa Mombasa huko Kenya, mwanariadha wetu mwanasoka wetu Josephat Kioko anaangalia wanariadha wa, wa Afrika katika michuano ya Olympic huko Paris, Ufaransa. Hali kadhalika anagusia lile soka la Ulaya. Unajua tena kesho ni kati ya Man United na Mancity, mambo si mambo hapo, wapenzi wa soka basi ndipo watakapoangalia kwa kina. Josephat, tueleze kwa kina basi na michezo mingine na burudani ulizotuandalia. Naam, um, asante. Ratiba ya riadha imeleta matumaini makubwa kwa nchi za Afrika ambazo zimesubiri ratiba hii ili kuanza kupata nishani na kuzua medali ilivyokuwa inatarajiwa. Ushindani mkubwa kufikia sasa katika riadha miongoni mwa timu za Afrika ni baina ya Kenya, Afrika Kusini, Uganda, Botswana, Ethiopia, miongoni mwa mataifa yaliyowatuma wanariadha kuwakilisha. Jana usiku, Botswana iliweka rekodi kwa kushinda dhahabu katika mbio za mita mia mbili kwa wanaume pale ambapo Letsile Tebogo alitoa ubingwa huo licha ya upinzani mkali kwa riadha wapinzani kutoka Marekani walioshiriki mbio hizo. Ushindani huo wa timu za Afrika pia ulishuhudia kivumbi baina ya Ethiopia na Kenya pale ambapo walishutumiwa kuvutana uwanjani, lakini Kenya ikapata dhahabu katika mbio za mita elfu tano kwa wanawake. Ikiwa zimesalia siku mbili kukamilisha michezo hiyo rasmi huko Paris, Ufaransa, leo na kesho ni siku muhimu kwa nchi za Afrika usiku wa leo mwendo wa saa tatu kasarobo, Afrika Kusini itakuwa inawakilishwa katika fainali mbio za mita mia moja mara nne ya kupokezana vijiti, wakishuana na mataifa ya Marekani wakiongozwa na Noah Lyles, wenyeji Ufaransa, Kanada, Uchina, Japan na Italy. Usiku wa leo pia utashuhudia Fabrice Zango kutoka Burkina Faso akirejea katika shindano la triple jump kujaribu kushindia nchi yake nishani. Zango anapigiwa upato katika triple jump. Shindano kubwa usiku wa leo ni mita elfu kumi kwa wanawake. Uganda ina wawili katika fainali, Anet Chelengat na Sera Chelengat. Matumaini makubwa ya kupata nishani ni kwa nchi ya Ethiopia, ambapo wanawake watatu watawakilisha katika fainali hiyo ya mbio za mita elfu kumi Sigie Gebreselama, Gudaf Tsegay pamoja okay, na Foten Tesfae. Wakenya wawili katika fainali hiyo ni Liani Kasaiti na Bitres Chebet. Siku mbili za mwisho yaani kesho Jumamosi na kesho kutwa ni marathon kwa wanaume na wanawake. Kwa mara nyingine, waafrika wana matumaini makubwa, Eliud Kipchoge upande wa Kenya akiwa anabeba matumaini zaidi kutetea ubingwa huo. Pia kuna Helen Obiri wa Kenya, wakitaraji upinzani zaidi kutoka kwa wenzao wa Uganda na Ethiopia. Na huko England, wiki moja kabla ya ligi msimu mpya kuanza rasmi, kesho Jumamosi ni mechi muhimu ya Community Shield ikikutanisha timu kutoka mji mmoja, Manchester City dhidi ya Manchester United. Wanakutana kwa sababu Man City ni mabingwa wa ligi msimu uliokamilika, wakati Manchester United walishinda kombe la FA. Mashabiki wa timu hizo pamoja na ligi hiyo kwa jumla, nao pia uenda wameanza kupasha misuli kukaribisha michuano hiyo. Katika burudani, mwanamziki kutoka Rwanda Israel Mbonyi yuko Kenya kwa sasa kuwatumbuiza mashabiki wanaofuatilia nyimbo zake. Israel alipata ufuatiliaji mkubwa miongoni mwa mashabiki wa Kenya na huko Rwanda kwenyewe kutokana na wimbo wake wa Ninasiri. Nyimbo zake nyingi ni za Kinyarwanda, lakini katika siku za hivi karibuni amejitoza katika uimbaji wa nyimbo za Kiswahili. Israel Mbonyi alizaliwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kukulia nchini Rwanda. Amekaribishwa nchini Kenya kuwatumbuiza wengi katika mziki wa nchili hafla -right itakaofukua kesho Ulinzi Sports Complex, Nairobi. Kwa sasa ni hayo katika spoti na burudani. Josephat Kioko, VOA Mombasa. Asante ah, sana Josephat Kioko kutoka Mombasa. Basi muda nao hauturuhusu Mkamiti unakimbia kweli kweli hapa studio tukiwa tunakamilisha vo express. Upande pili ni Aida Isa fundi mitambo Bwana Gil, hali kadhalika hapa ni Sunday Shomai nimeshirikiana Mkamiti Kibasa na kuaga na Israel Mbonyi, kijana anayetamba kwelikweli kwenye kweli, kweli, Rwanda na Afrika Mashariki, na kibao chake maarufu ni nina siri. Sikiliza hicho kitu msikilizaji, juma hii tunakuaga nacho wale watu wa Kenya wanajiandaa kupata tamasha zito Akija na huyu machachari kweli kweli, mkamiti anamjua vizuri, anasema nina siri naye Yesu. Sipata vitu msikilizaji.