Farsama ahaan markii loo yimaado hii lo, lo ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha katika matangazo haya naitwa Mkamiti Kibayasi, ambapo nitashirikiana na mwenzangu Sandey Shomari na kwenye matangazo yetu ya leo Ijumaa, Agosti 9 mwaka huu 2024 Tutakuletea kuhusu live talk ambayo inaangazia siasa zinazoendelea nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC. Hali kadhalika, pia tutaangalia ripoti nyingine kuhusu serikali ya Sudan leo imepeleka, itapeleka ujumbe kwenda Jeda kushauriana na Marekani kuhusu mwaliko wa mazungumzo ya kusitisha mapigano mjini Jeneva yatakayofanyika Agosti 14. Nam, lakini kwanza kabisa tumkaribishe Mkamiti Kibayasi kusoma habari muhimu za dunia. Mawaziri wa mambo ya nje wa Somalia na Ethiopia watakutana mjini Ankara wiki ijayo kujadili kuto kukubaliana juu ya mkataba wa bandari uliotiwa saini na Adis Ababa na mkoa uliojitenga wa Somaliland mapema mwaka huu. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Hakan Fidan ameeleza Uturuki hivi sasa ni mpatanishi wa mazungumzo kati ya majirani hao wa Afrika Mashariki ambao uhusiano wao uliharibika Januari Ethiopia ilipokubali kukodisha kilomita ishirini za eneo la pwani kutoka Somaliland kwa mabadilishano ya kutambua uhuru wake. Mogadishu iliyaita makubaliano hayo ni kinyume cha sheria na ililipiza kisasi kwa kumfukuza balozi wa Ethiopia na kutishia kuwaondoa maelfu ya wanajeshi wa Ethiopia walioko nchini humo wakisaidia kupambana na waasi wa Kiislamu. Mawaziri wa mambo ya nje wa Somalia na Ethiopia walikutana mjini Ankara mwezi uliopita pamoja na Fidan ili kujadili tofauti zao na walikubaliana kufanya duru nyingine ya mazungumzo. Serikali ya Sudan imesema hii leo Ijumaa itapeleka ujumbe kwenda Jeda kushauriana na Marekani kuhusu mwaliko wa mazungumzo ya kusitisha mapigano mjini Jeniva yatakayofanyika Agosti kumi na nne. Mazungumzo haya yanalenga kumaliza vita vya miezi kumi na mitano kati ya jeshi la Sudan na wanamgambo wa Rapid Support Forces RSF. Mazungumzo ya Jeneva ambayo RSF imeakubali kuhudhuria yatakuwa juhudi ya kwanza kubwa katika miezi ya upatanishi kati ya pande hizo mbili zinazopigana nchini Sudan. Wanajeshi wa Israel wameanzisha mashambulizi mapya leo Ijumaa katika mji wa Khan Yunis kusini mwa Ghaza, wakiwalenga wapiganaji wa Hamas ambao jeshi linadai bado wanafanya operesheni zao licha ya mashambulizi ya mara kwa mara, wakati wapatanishi wa Marekani, Qatar na Misri wakianzisha tena shinikizo lao kwa Israel na Hamas kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano. Amri za Israel za kuhama kwa wapalestina zilisababisha wimbi jingine la wapalestina kutoka wilaya za mashariki za Khan Yunis zilizoharibiwa sana, ambako wengi walikuwa ndio kwanza wamerejea chini ya wiki mbili zilizopita baada ya uvamizi wa mwisho wa jeshi la Israel mjini humo mwezi Julai, maelfu walikimbia alhamis wakiwa wamebeba vitu muhimu kama vile mitungi midogo ya gesi, magodoro, mahema, mifuko ya kuvaa mgongoni pamoja na mablanketi. Maafisa kutoka Israel na Marekani wamesema wanaamini Yahya Sinwar, kiongozi mpya aliyetajwa na Hamas na mmoja wa wapangaji wa shambulio la Oktoba saba dhidi ya Israel, anaweza kujificha katika mahandaki chini ya Khan Yunis. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Mahakama ya kijeshi nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC imetoa hukumu ya kifo kwa washtakiwa wote 26 wanaotuhumiwa kuwa katika kundi la waasi la M23 baada ya kesi hiyo ya kiwango cha juu kusikilizwa. Washtakiwa hao ambao 21 kati yao wako mafichoni, walikutwa na hatia ya uhalifu wa kivita, kushiriki katika uasi na uhaini na mahakama ya mji mkuu Kinshasa. Kundi la M23 linaloungwa mkono na Rwanda limeyashikilia maeneo makubwa mashariki mwa DRC tangu mwishoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini na mmoja. Ni miongoni mwa makundi kadhaa wa ya waasi yanayofanya harakati zake katika eneo la mashariki mwa DRC, mengi yakiwa ni urithi wa mgogoro wa kikanda uliozuka miaka elfu moja mia tisa na tisini baada ya kuanguka kwa dikteta wa muda mrefu Mobutu Sese Seko. Mwezi Machi, serikali ya Congo ilikaidi ukosoaji kutoka kwa mashirika ya haki za binadamu na kuondoa marufuku ya adhabu ya kifo ambayo ilikuwa imekuwepo tangu mwaka elfu mbili na tatu ikiwa inawalenga wanajeshi wanaotuhumiwa kwa uhaini. Mwendesha mashtaka katika kesi hiyo iliyoanza kusikilizwa Julai 24 mwaka huu alitoa wito wa hukumu ya kifo dhidi ya wa washukiwa ishirini na watano na kifungo cha miaka ishirini jela dhidi ya mshtakiwa mwingine. Ethiopia imetia saini mkataba wa muundo wa uwanja mpya wa ndege wenye njia nne ambao wakati ujenzi utakapokamilika mwaka elfu mbili ishirini na tisa utakuwa ni mkubwa sana Afrika. Mkuu wa shirika la ndege la Ethiopia linalomilikiwa na serikali nchini humo ameeleza leo Ijumaa uwanja huo utakuwa karibu na mji wa Bishofu takriban kilomita 45 kutoka mji mkuu Addis Ababa. Utakuwa na uwezo wa kuhudumia wasafiri milioni 100 kwa mwaka na kutoa maegesho 270 ya ndege. Mkurugenzi mkuu wa shirika la ndege la Ethiopia, Mesfin Taseo, aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari. Kampuni ya Sidara inayohusika na uhandisi na ushauri yenye makao yake Dubai, itachora muundo wa uwanja huo wa ndege. Mkurugenzi anayesimamia operesheni za kampuni hiyo Tariq Al Kan alieleza. Mipango ya kujenga uwanja wa ndege ilitangazwa kwa mara ya kwanza mwaka 2018 Mesfin alisema uwanja wa ndege wa kimataifa wa Bole Addis Ababa, ambao kwa hivi sasa ni kitovu kikuu cha shirika hilo kubwa la ndege barani Afrika, hivi karibuni utafikia uwezo wa kuhudumia abiria milioni kwa mwaka. Ni mradi wa miaka mitano ambao utakamilika mwaka 202 mwaka elfu mbili na ishirini na tisa utakuwa mkubwa zaidi barani Afrika, Mesfin alieleza. Balozi wa Sweden mjini Bamako Cristina Kohel ameamriwa kuondoka katika taifa hilo la Sahel huko Afrika magharibi ndani ya saa sabini na mbili, wizara ya mambo ya nje ya Mali imeeleza hii leo kwa sababu ya kile ilichokiita taarifa ya chuki iliyotolewa na waziri wa Sweden. Mivutano ya kidiplomasia inasisitiza jiografia pana ya mabadiliko yanayotokea katika eneo hilo, katika mataifa matatu yanayoongozwa na utawala wa kijeshi Mali, Burkina Faso na Nijaa yakijitenga na ushirika wa jadi wa magharibi na kujiunga na Russia. Waziri wa ushirikiano wa maendeleo ya kimataifa na biashara wa Sweden, Johan Forsell, alisema Jumatano kuwa serikali iliamua kusitisha misaada kwa Mali kutokana na uhusiano wake na Moscow. Huwezi kuunga mkono vita vya Russia visivyo halali vya uchokozi dhidi ya Ukraine na wakati huo kupokea mamilioni kadhaa ya fedha kila mwaka katika misaada ya maendeleo, Fossella alisema, akijibu kwenye chapisho lililobandikwa katika mtandao wa X ambao ulisema Mali ilikata uhusiano na Ukraine. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji kwenye matangazo haya, ambapo hivi sasa baada ya kupata habari za dunia, sasa tunakwenda kwa mjadala wetu wa moja kummoja kwa moja, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa ambapo tunamulika hii leo ghasia na changamoto zilizoko huko mashariki mwa Kongo, mzozo wa mashariki mwa Kongo ambako wanakabiliana na ghasia za kutumia silaha huku kukiwa na makundi zaidi ya mmoja na ishirini yakipigania mamlaka, ardhi na rasilimali muhimu za madini, huku wengine pia wakisema wanatetea jamii zao. Ghasia hizi zimekithiri kwa muda mrefu katika jimbo la Kivu kaskazini mashariki mwa nchi na kusababisha tu si mauaji yakiwalela, bali pia unyenyesaji wa kijinsia. Zaidi ya mwanamke mmoja kati ya kumi wanaoishi raa kambi za watu waliopoteza makazi yao kwenye eneo hilo waliripotiwa kubakwa kati ya Novemba 2023 na Aprili 2024 kwa mujibu wa madaktari wasio na mipaka MSF, kwenye ripoti yao iliyotoka hivi karibuni. Lakini basi vilevile mataifa haya yamepitia mengi, na hatimaye maafisa wa Congo na Rwanda walikubaliana kusitisha mapigano mashariki mwa DRC kuanzia Agosti 4 na hii ni kwa mujibu wa makubaliano ya hayo yaliyofanywa chini ya mwamvuli wa mataifa yanayosimamia uh, suala hilo la kusitisha mapigano. Mojawapo ni rais wa Afrika Kusini Syril Ramafosa, mkataba ambao umefanyika kule Angola na tumeshuhudia kwamba rais wa Afrika Kusini Siri Ramafosa ameanza ziara ya kikazi huko jamhuri ya Angola hii leo, ambapo anakutana na Rais Joao Manuel Goncaves Lorenzo. Hii ziara kwa mataifa haya ni ya kihistoria kwa nchi hizi mbili, lakini pia inalenga kutafakari na kuimarisha uhusiano baina ya mataifa haya, lakini vilevile mzozo wa DRC. Sasa basi, nini ambacho kinaendelea mpaka sasa? Tumeshuhudia majeshi ya kipelekwa ya Afrika ya Mashariki, jeshi la hatimaye Afrika ya Kusini au SADC likiongoza hayo na juhudi zimefanyika za aina nyingi kujaribu kutuliza hali kule mashariki mwa Kongo, lakini mpaka sasa bado hali imekuwa ni tuseme, si ya uhakika au ni tete. Lakini basi nini ambacho kinahitajika kufanywa? Ni yapi ambayo yanategemewa yafanywe ili kuweze kupatikana amani huku mashariki ya Kongo? Basi tutazungumza na wachambuzi na wataalam katika masuala mbalimbali na mmojawapo ni mchambuzi wa siasa kutoka kule Canada. Yeye ni mchambuzi wa masuala ya DRC ambaye tuko naye hapa katika laini ya simu vilevile. Uh, tutakuwa naye Dr Paul Kurgat, yeye ni kutoka chuo kikuu cha Moi kule nchini Kenya, na vilevile baadaye natumai itaungana Majidi Mjengwa kutoka kule nchini Tanzania. Basi moja kwa moja eh, niwakaribishe kwenye live talk. Karibuni sana Live Talk ya Sauti Amerika. Na labda moja kwa moja nianze naye Dr Paul, kitu ambacho unakiona hapa tunaweza kukisema kwamba kitatatua au kutanzua mzozo huu wa muda mrefu wa Kongo. Kwa uchambuzi wako, nini ambacho unaona hatima ya haya eh, yatakayopelekea kupatikana kwa amani mashariki mwa Kongo? Asante sana <coughs> sauti ya Amerika. uh, kama ulivyosema, hali si hali huko Congo. Uh, uh, lakini mambo ambayo yanaweza kusaidia katika kutatua mambo ya congo ni nipe nikupe. Uh, serikali ikubali mambo kadhaa, wa wapiganaji wakubali mambo kadhaa, ili wa waje katika sehemu ya katikati eh, kwa ajili ya wananchi na kwa ajili ya nchi. Uh, pia uh, Afrika Mashariki lazima izidishe na AU uh, lazima izidishe uh, juhudi zao za kuunganisha wanaozozana uh, <coughs> na pengine yeah. Wewe uko hapo Kenya, kile ambacho uh umekiona kimefanyika pengine na serikali ya Kenya na jumuiya ya Afrika Mashariki, pengine mpaka sasa kilitosha au nini walikosa? Uh, Afrika Mashariki ikiongozwa na Kenya ilipeleka jeshi lake huko kutuliza mambo um, lakini kuli uh, katika nchi ya Congo inaonekana kwamba um, Afrika Mashariki ama nchi za Afrika Mashariki hasa hasa ambazo zinapakana nazo uh, Rwanda, Uganda uh, ilionekana kuli-kwa uh, uh, mtazamo wa Congo kwamba inakaribiana na ile makundi ambayo yanapigana huko hasa hasa hasa M23 na basi, uh, ikaonekana kwa sababu hawa wanajeshi wa Ikraf ambako Kenya pia ina- ilikuwa na uhusika uh. Wanatoka katika nchi ambazo uh, wakimbizi ama watu ambao wana, wanaonekana kuwa wana uhusiano fulani na wapiganaji wa M23 uh, walikuwa wanatoka. Kwa hivyo lakini, juhudi Kenya ilifanya, Kenya ilifanya juhudi kubwa ilijilipia yenyewe na kulipa pia wanajeshi ambao walitoka Afrika Mashariki kwa muda huo, na kama unavyojua historia ya Kenya na Congo ni kwamba wakati wa miaka sitini, uh, Kenya iliongoza uh, ile reconciliation commission ya uh, OAU uh, sisi uh, Kenya ina ina ina inazingatia sana Kongo iwe na amani, kwa sababu ni sehemu kubwa ya biashara inafanyika kati ya Kenya na Kongo, na Kongo iko katikati ya Afrika, na Kenya inafikiria kwamba Kongo ikiwa na utulivu, ikiwa na amani, basi itastawi pia kiuchumi. <coughs> Bila shaka nakushukuru sana Dokta. Subiri hapo hapo kwenye laini ya simu, kabla sija kwa mchambuzi mwingine kuzungumza, tayari inaye msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu msikilizaji, jitambulishe jina lako, mahali ulipo na tupe maoni yako. Hakika, kwanza kwa majina yanajulikana kama Morris Chogo kutokea Kenya, magharibi mwa Kenya, katika kaunti ya Vihiga. So mi ningependa kusema namna hivi katika mdwala huu kabisa ukiangalia vizuri sana, lazima hizi pande mbili zikaweze kukaa kwa pamoja na wasuluhishe hii mambo ya mapigano, kwa sababu ukiangalia sana watu wengi wame, wamezidi kupoteza maisha yao sana katika hiyo nchi, na a, a, Afrika ya Mashariki inapenda inapenda amani, licha ni wachache tu hao wahasi wenye walete mzozano katika uh, East Africa, so kama sisi wana Afrika ya Mashariki tunapenda amani na tungeweza, tungeweza kuomba tu pande mbili zikaweza kupatana zikaongee, alafu watu wakae na amani yao, kwa sababu ukiangalia wamama na watoto wanaumia sana, na hatufurahi katika m mashariki m -ka katika East Africa, hatufurahi hiyo vitu, tunataka peace iendelee kufanya ushirikiano wa biashara vizuri, na Mungu Mwenyezi Mungu ay endeleaumbarikiwa sana shukran sana asante sana kuzungumza nasi moris chogo uh, kutoka kule nchini kenya sasa basi nirudi tena kwa wachambuzi wetu marcel silas ni mchambuzi wa siasa za congo kutoka kule nchini canada karibu sana sauti ya america marcel na tueleze eh, mtazamo wako eh, kufikia sasa kile ambacho unakiona kwenye mzozo huu wa congo hasa uwepo wa kundi la m23 na mazungumzo ya amani Uh, asante sana ndugu yangu uh, kicha kwamba ningeweza kusema kama huwe ni daktari, huwezi kutibu mgonjwa bila kujua anaumwa na nini, ugonjwa wake ni gani. Uh, kwa mazungumzo yote inaendelea kujaribu ku kuleta amani uh, kwenye nchi ya Kongo sana sana inaonekana kwamba watu waangalii sehemu shida inaanzia au inatokea. Hiyo ni kitu la kwanza lazima tujue, ili tuweze kumaliza mzozo uko inaendelea kwa Kongo, ni kwamba kujua wale wote wanapigana pale Kongo wanataka nini na nani yuko nyuma na jinsi gani tunaweza kumaliza. Na nimefurahi sana hapa Dr. Paul Kurgat vile amesema kwamba kazi yote nchi ya Kenya ilikuwa imefanya kujaribu kuleta amani nchini Congo um, lakini kuna hiyo, naweza kusema kuna vitu chache hivyo watu wanakosa, na bila kuweka pamoja hizo vitu vyote hatuwezi kupata amani nchi Kongo na sana sana, sasa hivi tunazungumzia kuhusu uh, ili movement ya m ishirini na tatu na ukiangalia historia ya vile fujo imeanza huko nchi Kongo um, tangu Mobutu ameondoka tumepata AFDL, tumepata RCD na RCD ilikuwa kuna RCD wing fulani na wing fulani, tukaondoka pale, hata tuka CNDP ya, ya Kunda Batware alafu sasa hivi tuna M23 na ukiangalia chini kabisa, unaona ni kama tu mtu anaendesha biashara fulani hivi, lakini kila mwaka um, anabadilisha jina, anapaka rangi ingine, anaandika jina lingine. Hiyo ni kitu kwana ya kwamba inaendelea pale Kongo. Na kitu kingine pia, serikali ya Kongo yenyewe inaendeshwa kwa kwa watu unaweza kusema wanakosa busara kidogo, na hiyo sasa hiyo ninaleta shida sana. Mm -hmm. Marcel, uh, mimi hapa ni mkamiti na kabla ya kusonga mbele hebu kwanza tumsikilize msikilizaji ambaye yupo katika laini ya simu kisha tutarudi kwenu washiriki kuendelea zaidi na mjadala huu. Karibu msikilizaji tuambie jina lako, unapiga simu kutoka wapi na tunakaribisha utoe maoni au kama una swali ambapo washiriki watalijibu kadri ya uwezo wao. Karibu. Asante sana VOA eh, kwa majina ni David Olelesere. Inatoka Sikawa Twasmara, kaunti ya Narok hapa Kenya. Eh, nikiingia kwa mjadala, mimi ninaweza kusema amani ya nchi ya Kongo itatengenezwa na wakongo wenyewe, kwa sababu ukijaribu kuona upande ya serikali na upande ya hao waasi, hakuna upande mmoja ambayo hawana wale ambayo wanaunga mkono kila sehemu Ina, ina watu yao ambayo wako nyuma yao, na hiyo haiwezi kufanya hiyo nchi kuwa na amani. Kwa hivyo ninaweza kusema ikiwa wakongo wenyewe ama hawa viongozi ya waasi wa na upande wa serikali wakijua ya kwamba hawataishi milele katika uongozi ama wakichukulia mfano, ni watu wangapi wameshakufa Kongo, ambapo sasa hawaoni awa tena. Kwa hivyo wakichukulia hiyo nini wa hiyo swala kip, wakipewa kipaumbele ya kwamba mtu hawezi kudumu milele, wazingatie inchi yao na wale watoto ambayo wame- na wale watoto ambao watakuja nyuma, wajue ya kwamba inchi yao ni muhimu sana kuliko kung'ang'ania fedha kwa, kwa sababu ukisikia inchi ya Kongo ni sehemu ambayo kuna dhahabu ambapo marafiki kutoka nje pengine kuna kitu wanalinga ndani ya Kongo ambayo wawezi kufanya Kongo wapata amani. Asante, shukrani sana David kwa mchango wako. Uh, nirudi tena kwako uh, Marcel, kama ulivyomsikia David anasema, amani ya Kongo itatengenezwa au kupatikana na wakongo wenyewe wakikaa chini na kuelewana ma tamshi haya, wewe ukiwa ni mtu ambaye unaifahamu Kongo vizuri una asili na Kongo, unayatathmini vipi? ukiwa nje ya Kongo yule uh, ndugu amesema uh, ukweli na hata uh, Lumumba alisemaga uh, kwamba historia ya Kongo itaandikwa kwa wakongo wenyewe, na hiyo ni kitu kwamba mpaka uh, wakongo wataelewa kwamba itabidi wakae pamoja, wazungumze kwa ukweli, kwa sababu kwa sasa hivi hakuna ukweli. Kila mtu, uh, vile ndugu akawa amesema kwamba kila mtu anataka anataka kujiangalia mwenyewe bila kuangalia uh, afya na hali ya wananchi wote. Ukiangalia picha zinatokea upande wa Kongo ya Mashariki inasikitisha sana kwamba unaona uh, wa wabibi uh, wazee wanakimbia vita na watoto hawana uh, sehemu ya kukwenda, wameeoya kwenda wamepoteza wazazi wao, inaleta uchungu sana na ukiangalia wale wanaendesha nchi Kongo wako huko Kinshasa, wanafurahia maisha kama hakuna kitu inaendelea kibaya kinichi. Na sasa hivi tunasikia, uh, huu bwana alikuwaga president uh, ya electoral commission nanga Corneille nanga ametengeneza pia kipi-movement yake na ameungana na M23 wanajaribu kufight pamoja, lakini ni yeye pia alikuwa mmoja ya watu walikuwa wameleta shida Kongo inapata leo kwa vile walikorofisha uh, uchaguzi ilikuwa imepita in 2019 uh, au 2018 uh. Ok Marcel, uh, shukrani sana. Wakati wa huo, tayari tuna msikilizaji mwingine. Tafadhali naomba nipe fursa hii tumkaribishe msikilizaji, kabla ya kurudi tena kwenu washiriki kusonga mbele na live talk yetu tunayozungumzia uh, siasa zinazoendelea katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC. Karibu msikilizaji, bila shaka ni Josphat Ayora kutoka Karibo, Kenya. E, nataka nipeane mfano wa vita vinavyoendelea e, katika hiyo inchi e, e, kama vita ya mwanaume e, na mwanamke wanapososana, wameenda kotini. Watu wa mwanamke wanakuta wanatetetea huyu mwanamke, wa mwanaume wanatetea pande hii, lakini kuna kitu kimoja huyu mwanamke na mwanaume wanajua kinaleta shida. Kwa hivyo lazima, kama wanataka kumaliza maneno, wakae chini huyu bwana na bibi, waweke wa, wa vichwa pamoja, huu muda wametumia kotini na nini ni nini, ili wakiseme loudly, wanapokisema hawa maneno, wakati hao watu wengine wanatoka nje, wataweza kupata suluhu. Ndio nalinganisha na uh, na hawa wenye wanapigana sasa. Uh, vikundi viwili wajaribu kuchua nyasi, hizi zinaendelea kuumia kwa sababu huyu wapande ile ngine atakapopata kama ni kile kiti, zile nyasi atazipata zikiwa ziko siwatakuwa wameziumiza zaidi, pande ta, ta, ya serikali au watu wanapoendelea kuumia. Unapobeba bibilia unasema utalinda wananchi wako pamoja na masirahi yao. Je, ni watu gani utakuwa unaongoza? Hii historia yako utaandika, watu wamekufa wakati huu wangapi? Kwa hivyo lazima hao watu wakuche pamoja waweze kusuruhiza, kwa sababu Kenya iwezi kuja kusuruhiza matatizo yao, Marekani hawaweze kuwasaidia ku, ku, ku, bali wao wenyewe warudi waweze kuleta suruhizo, ili maafa yaweze kupoa, amani iweze kuingia, na wananchi wa hiyo eria waweze kufurahia katika maisha yao wanapoendelea kuishi huko. Asante sana, bila shaka. Asante sana, Joseph Atayora kutoka kule nchini Kenya, Kenya kama oni yako. Naam, mkamilifu. Tumemsikia Ayora hmm hapo. mm -hmm. Lakini tuna maoni mengi kutoka kwa wasikilizaji, atakuja kwenye sehemu ya pili. Tutaenda kwenye Facebook pia kuwapa nafasi wale ambao wametuma maoni yao, lakini vilevile tutakumbuka, uh, wachambuzi. Hivi karibuni tunafahamu kwamba Rais Felix Shisekedi Kumradhi, alimlaumu rais wa zamani Joseph Kabila kwamba anaunga mkono waasi katika mahojano yake na radio station kule moja binafsi. Sasa pengine hilo swala nitaambia wachambuzi wajipange, twende kwenye sehemu ya pili kuzungumzia swala hili lina maana gani katika mustakabali wa nchi hii kutafuta amani ya kudumu. Mda wetu kwenye kipindi hiki kwa sehemu hii ya kwanza ndio unakaribia kumalizika. Ni waombe tu wasikilizaji, msiondoke kwa sababu matangazo haya hayaishi hapa. Ingia kwenye mtandao wetu wa wwwvoa swahilicom, tutaendelea kukutana huko. Wachambuzi wetu Marcel Silas wa kule Canada na Dr Paul Kurgat kutoka kule nchini Kenya wapo standby, tutakuwa nao katika sehemu ya pili, muda mfupi ujao. Kwa sasa ni washukuru wote. Ni Sunday Shomari nikiwa na mkamiti kibayasi upande wa pili, Aida Issa. Asanteni, tukutane katika sehemu ya pili. ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Hii ni sehemu ya pili ya Kwa Undani. Uh, <laughs> <laughs> <Live> talk <laughs> kumradhi msikilizaji <nye. laughs> ni, ni Live Talk kipindi ambacho nakipata kila siku ya Ijumaa kikizungumzia masuala mbalimbali ya kijamii, kisiasa uh, pamoja na kiuchumi. Leo tunamulika uh, kuhusiana na siasa zinazoendelea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uh, sekunde chache zilizopita, Sande Shomari amewagusia washiriki kwamba uh, Rais Felix Tshisekedi, Rais wa DRC hivi karibuni ame toa matamshi ambayo yanamtuhumu rais wa zamani nchini humo Joseph Kabila kuwa anaunga mkono uh, makundi yanayoendesha uasi huko mashariki mwa DRC, makundi ambayo yamesababisha uh, uharibifu wa mali na vifo uh, kwa raia wasiokuwa na hatia. Nije kwako uh, mchambuzi wa siasa za kidiplomasia, Balozi Paul Kurgati, matamshi haya unadhani yanatoa mtazamo gani katika siasa hizi za wakati huu huko DRC kwa rais ambaye yuko madarakani akimshutumu raisi mwenzie ambaye ameshaondoka madarakani? Uh, asante sana um, kwa kawaida lawama awama za kisiasa Uh, ina nia ya kuzoa uh, wale watu ambao wana wafuasi wafuasi wa ndani na wafuasi wa nje ya nchi, na ninafikiria hiyo tu ni mbinu uh, ya kutafuta uh, ku- kuungwa mkono kuungwa na mkono vile nilisema, na wafuasi wa nje na ndani ya nchi na nafikiri itakuwa bora tu kusisitiza kwamba um, nchi ya Kongo vile wasikilizaji wamesema uh, ni wao kwa wao ku, kujaribu kukaa pamoja na kujua ni nini inachoendelea, kama mchambuzi wetu wa Canada amesema uh, kwamba kuna labda mambo matatu magumu huko Kongo swala la um, swala la makabila, swala la madini na swala la uh, nia ya majirani wa karibu na wa mbali eh, nini wanataka huko Kongo, the interest of foreign countries, resources and ethnicity uh, uh, ni maswali matatu mazito ambayo lazima yaangaziwe na ni muhimu pia kusema, Wakongo lazima wasaidiwe na nchi majirani. Kama tunavyojua, Congo inapakana na nchi nane: Angola, Burundi, Central African Republic, republic of Congo, Rwanda, south Sudan, Tanzania na Zambia. Uh, kwa nini nchi hizi zihusike? Kwa sababu vita anavyoendelea wakimbizi wanaenda huko Uh, wanaleta shida kwa uh, mambo ya shule, mambo ya afya, mambo ya security uh, kwa hivyo sisi wote majirani tunaumia kwa mambo haya ya Kongo, na ni jukumu letu sisi kuwasaidia kuja pamoja uh, Uh, kwa hivyo hiyo lawama siwezi kujua sana, lakini ni mara kwa mara ni mbinu za wanasiasa, lakini uh, tukibaki hapo hapo, uh, Balozi Kurugati, masuala haya uh, matatu makuu uliyoyataja ikiwemo madini yes, na makabila unadhani yes, yanaweza kutatuliwa kwa njia zipi? uh, so, kwanza juu ya madini na nchi za nje zinazohusika katika mzozo huu, nafikiria Umoja wa Mataifa lazima ikae kidete uh, iwachukulie hatua wanaohusika na kuchukua madini ya Kongo uh, kusababisha ama kuunga mkono vikundi uh, fulani uh, ama kuchochea hali ya ukabila so Umoja wa Mataifa kushirikiana na Umoja wa Afrika uh, lazima ichukue hatua za kibinafsi kwa uh, zile tunaita kwa Kiingereza uh, targeted sanctions on individuals and groups and organizations ili uh, suala hili likome. Nije uh, kwa upande wako Marcel, kama ulivyomsikia uh, balozi Kurgat amesema, umoja wa Mataifa uh, ni vyema ukashirikiana na umoja wa Afrika au ili kuchukua hatua kali uh, pengine hata na vikwazo, kuwawekea wale ambao wanadumaza, wanazorotesha hali ya kuwepo kwa usalama huko jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Katika kuongezea swala hili una maoni gani katika haya yaliyozungumzwa? Ha, hiyo ni kweli, ni ni mambo kabisa, inatakiwa uh, zifuatilie, kuanzia kwamba uh, Umoja wa Mataifa hata pia uh, Umoja wa Afrika uh, au lakini, kazi inafanyika. Ukiangalia kwenye Umoja wa Mataifa kuna report fulani inaitwa mapping, um, uh, report i ukisoma hiyo report, unaelewa historia ya mambo inaendelea kwenye nchi Kongo, na kuna watu wengine wameandika pia vitabu kuzungumzia uh, shida hiyo inaendelea nchi Kongo au mzozo huo, na kwa vile balozi amesema hivi vitu tatu ni vitu vya muhimu sana kufuatilia kuwa nia ya majirani uh, ya nchi ya Kongo uh, shida ya ukabila na pia uwezo au fikia ya mad madini iko nchini Kongo, lakini uki ukiangalia kwenye hii shida ya ukabila na shida ya madini ni ni kitu kwamba zinachukulia kwamba kwamba kama reason, lakini chini yake ni nia ya, ya watu mbalimbali biashara nchi za, za uko Ulaya na wale wanatumia huko Afrika na wanakuwa kama majirani ya nchi Kongo. So kitu nataka kusema hivi na balozi amesema vizuri pale kwamba Kongo ina majirani mengi nadhani, kama sio nadhani, tisa au pia anaweza kuwa tisa hivi, ni nane? Uh, dan au nane, kwa sababu so, kuna Angola uh, Angola, Zambia, Tanzania, Rwanda, Burundi, Uganda, South Sudan, Central Republic na Congo Brazzaville. Ukiangalia ukizunguka nchi yote ya Kongo kuna makabila mbalimbali, wako Kongo pia wako kwenye maiti zingine za dirani, lakini shida inatokea tu upande wa mashariki. Na kwa nini? Ni kwa sababu ukienda upande wa mashariki ni huko unakuta madini zaidi inatakiwa kwa teknolojia ya leo. Kwa kuendesha biashara kuna cobalt, kuna uh, coltan. Ni vitu muhimu sana uh, uh, biashara za nje wanataka, ili waendeshe biashara zao, so reason kabisa inakuwa kwamba inafunikwa kwa, inafuni kwa kaku, ukabila, lakini ukiangalia kwa kweli hakuna shida ya ukabila yoyote Kongo, hata ndugu zetu wako uh, wanajiita wanajiita Banyamulenge, lakini hakuna kabila yoyote Kongo inaitwa Banyamulenge. Na ukiangalia vile uh, nchi Kongo ilikuwa imetengenezwa na nchi zingine za Afrika, pia kwenye makabila zote zilikuwa pale Kuli, hata kuna kabila moja inaitwa Banyamrenge au Banyamrenge, lakini ni watu walikuwa wametoka Rwanda wakaamia Kongo na wamekaa pale, na kwenye sheria ya wakatibu ya Kongo ukizaliwa pale Kongo unaweza kuwa raia ya, ya hapo na hakuna mtu anamkatalia ndugu zetu za wa, wa, kutokea kabila uh, Wanyarwanda, kwa sababu kwenye Wanarwanda kuna Watutsi na kuna Wautu, na wote walikuwa wamehamia Congo, na watu kutoka hizo kabila mbili, mi nikuwa nimesoma nao Kongo. Lakini ni kitu cha kuomba kwamba wapewe uh, au tukisema kwamba wanaweza kuishi Kongo, lakini hawana ancestral lines. Kama Wakongo wengine wale walikuwa pale kwa sababu wababu zao walikuwa wea... walikuwa pale tangu mwanzo. Wao ni watu wamekuja, lakini wanaza kuishi kama kila mkongo wote. Sasa ili <todicu> kumaliza hiyo shida, inabidi kwamba Wakongo wote wakae chini na wazungumze kwa ukweli kwamba huyu ni ndugu zetu, walikuja lakini tunao pamoja, tumefanya tumetengeneza historia kwa sababu tumekaa nao tangu sijui uh, 1905, tumeendelea, lakini wakati wa 1885 hawakuwepo. Lakini sasa hivi tumekaa nao, tumetengeneza historia pamoja, tukae pamoja, tusikilizane, tutu, tuelewane ili maisha ya wananchi wote iende mbele. Haya uh, basi endelea uh, kuwepo katika laini ya simu Marcel. Uh, na nakukumbusha msikilizaji kwa kwawewe unaetaka kushiriki moja kwa moja kutoa mchango wako hapa studio kuhusiana na live talk tunayozungumzia siasa uh, zinazoendelea Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC. Unaweza ukatupigia namba yetu hapa studio ukianza na plus moja, kwa wewe uliye nje ya Marekani, 202 619 3151, ninarudia nambari yetu ya hapa studio ni 2026193151. Na hivi sasa basi tunakusomea maoni ambayo umetuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook wa voaswahili.com. Namkaribisha Sande bila shaka mkamiti, naona hapa wengi wametuma maoni yao kwa mtandao wetu wa Facebook. Basi moja kwa moja niwape nafasi. Tunaye hapa Sosten BM yuko DRC, anasema inafaa kusafishwa kwa uongozi, kwani utawala wa Joseph Kabila, kwa sababu yeye ndiye alikuwa anashughulika na haya mambo. Huyu mwingine ni Jules Bilemba Louis, yuko huko Uvira, anasaa, maoni yangu ni kwamba nchi za magharibi ndio zinakuwa na ufadhili mkubwa kwa kundi la M23, wakisema vita viishe, vitaisha mara moja. Naye Zefat Job yuko wapi? Zefat Job hakusema yuko wapi, anasema rais wa Kongo aitafute amani ya nchi yake, kwa sababu tatizo hilo ni ndani ya amani ya Wakongo wenyewe. Haya, Maneti Magongo Kione yuko kule Iringa, Tanzania anasema hivi sasa Eh, rais wa DRC hawezi kuingilia mzozo huo nchini mwake. Nini ambacho kinamshinda? Haya, Shukuru Musai uko Butembo kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema mzozo waendelea mashariki mwa nchi inatokera, eh, sana na sisi kuendelea kuona mtu akiendelea kufanya vitu kama hivi. Tunaona mtu kama Cornel nanga ambaye aliongoza tume huru ya uchaguzi na kuunga mkono wa asm 23 nikipenda rais wetu Feliksi Shisekedi kuwa makini zaidi na uongozi wake au viongozi wake wanaomzunguka, inabidi nifikiri sana jambo hili inasema. Haya, naye huyu Vincent Ngetich anasema wahusika wafadhili washikwe, lakini anasema mbona hatusikii rais Shisekedi akiongea kuhusu hiyo vita ambayo wanaingia watu. Haya basi, hayo ni baadhi tu ya maoni ya wasikilizaji wetu. Endelea kutuma maoni yako mtandao wetu wa Facebook, na sisi tutasoma hapa moja kwa ku moja kwenye live talk tukizidia mkamiti hayo maoni kusonga mbele. Uh, kwako uh, balozi Kurgati, tunafahamu kwamba Sadek ilishaingilia mzozo huo wa DRC. MONUSCO pia ili kuwepo huko DRC. Uh, kwa mtazamo na tathmini yako, unadhani ni jeshi lipi hasa ambalo linaweza likashirikishwa wakati huu ili kuweza kukabiliana na kundi hili la M23 ambalo limekuwa uh, likifanya uasi au uh, uhalifu kwa mashariki mwa Kongo kwa miaka kadhaa sasa na bado linaonekana kuwa ni tishio. uh, asante sana uh, kama tunavyojua <coughs> kuna miundo miwili ya kuleta amani huko Congo, ile tunaita Luanda peace process na Nairobi peace process. Hii ya Nairobi peace process ilikuwa inaangazia sana, uh, usitishwaji wa vita, mambo ya demokrasia na mambo ya ku, ku, ku recovery kujiendeleza baada ya shida na ile ya Rwanda uh, Rwanda peace process ya Angola imekuwa ikishughulikia sana mambo ya siasa kati ya Rwanda na Kongo uh, mambo yanayohusikana ya sana na hiyo siasa ya vita na um, kama nilivyosema hapo awali, Kongo eh, ina majirani eh, nane. Uh, na inakaribia sana upande wa SADEC na vile wenzangu walisema, makabila ambayo yanapatikana katika nchi hizo za jirani zinapatikana huko Kongo, na kwa hivyo kuna uwezekano mkubwa kwamba wanaweza kuelewana uh, kwa sababu kabila ambazo ziko Angola, wakimbizi ambao wako Angola, Burundi, Afrika ya Kati na kadhalika wanaweza kuwa na mtazamo mmoja, mila moja, nia moja ya kulete uh, amani katika sehemu hiyo. Kwa hivyo kwa sasa tuna SADEK na tuna ECRAFT ile ya Afrika Mashariki uh, bado nasisitiza vile tunayo Uh, miundo miwili ya kuleta amani huko Luanda peace process ya Angola na Nairobi peace process ya Kenya. Uh, jeshi la SADC na EAC ya Afrika Mashariki linaweza kufanya kazi kwa pamoja pia, uh, wakisaidiana na waki, uh, Kongo, serikali ya Kongo na watu wa Kongo wakiwa na imani na hawa na hawa wanajeshi wa Sadek na ikraf ya Afrika Mashariki waje pamoja, nafikiri wanaweza kufanya mambo mazuri uh, ikiwa na usaidizi ya kifedha kutoka aidha Afrika Africa Union ama Umoja wa Mataifa. Na pia kuna nchi ambazo zina nguvu kama Marekani, ambayo pia imekuwa ikihusika na kujaribu kuwaleta pamoja kwa njia za kidiplomasia hizo nchi za nchi ya Marekani na nchi ya Europa, EU zinaweza kuja pamoja pia kwa kuleta mambo ya uh, ku, kuongeza fedha na ku, kuleta wataalam wa, wa mambo ya negotiation, mediation, uh, katika process hii yote ya kuleta Congo pamoja. Kwa hivyo nafikiri nchi nyingi duniani uh, zina zina mtazamo mmoja na inatakikana kufanya kazi kwa pamoja na wawache kujaribu ku, ku, ku, ku kuingia upande mmoja kuwa na interest katika sehemu moja na kuwacha wengine nchi. Asante, shukran. Katika laini ya simu tayari kuna msikilizaji. Karibu msikilizaji, utupe maoni yako ama kama una swali tuambie, pia unapiga simu kutoka wapi? Shukran, karibu. Halo msikilizaji, atukusikii? Jitambulishe jina lako tafadhali, tofadhali. Uh, mimi ni Simeon kutoka sehemu za Goma chini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo karibu Kivu Kaskazini, karibu uh, kuzungumzia uh, jambo hilo la kuweza kutafuta namna gani sijui ni uh, amani huenda huweza kupatikana nchini huku na kuweza kuweka pamoja watu sijui kadhaa, kama vile kipindi kinachosema ni jambo ambalo viongozi wa nchi wanaweza kuingilia kati na utafakari kikweli, watazame namna gani huenda wanaweza kukomesha mambo hayo ambayo inakuwa ni macha sana, inayoendelea kusikika huko na huko nchini humu Kongo, na inakuwa ni kwamba jambo ambalo linakuwa huko juu kwa ngazi ya juu kwa viongozi peke yake, kwa watu wa chini wanajua, kunakuwa ngazi mbalimbali kwa uongozi na kwa wale ambao wanakuwa na jambo ambalo linaenda kuzungumziwa na linaweza kimatendo, na wale ambao wanakuwa tu ni kwa ajili ya kuenda kusindikiza wengine, ila viongozi ndio ambao wanakuwa chanzo kwanza kuonyesha kwamba umuhimu wa usalama hauko tena katika nchi. Ilikuwa ni vema viongozi wafikiri kwa jambo hilo, na matatizo yote yatakuwa yamekomea hapo. Shukran. Na hivi unavyozungumza, ukiwa huko uh, mashariki mwa Kongo, hali iko vipi? Hali mashariki ya Kongo inaendelea kuzorota kabisa, kwani hakuna wiki hata siku ambayo inaweza kupita na kusikia mitutu mirio ya, ya, ya risasi, na ni kusema kwamba ni kinyongo na ni machafuko ambayo imeendelea kuwa kuliko iende kipunguka inazidi ikiwa sasa inajiongeza kuwa ni nyingi sana. Ni hali ambayo inaacha vidonda katika mioyo ya wananchi, hususan huku mashariki wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hakuna hata amani yoyote ambayo imeshaka hawawe kuonekana. Shukrani sana msikilizaji kwa mchango wako na tunakushukuru kwa kutumia muda wako pia kupiga simu na kutoa maelezo yale ambayo unayaona yanashuhudia huko mashariki mwa DRC no. Kipindi ni Live Talk toka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Msikilizaji, unaweza kutupigia simu kutoa maoni yako, kuchangia kile ambacho kinazungumzwa hapa. E, wachambuzi wetu pengine nitauliza kwa pamoja, alafu kila mmoja atazungumza kwa namna yake. Tumeshuhudia siku za hivi karibuni Rais Felix Tshisekedi baada ya kutoa shutuma zake, pia akisema kwamba hatakaa chini kuzungumza na kundi la M23 ambalo limesema liko wazi kwa kwa kukubali sitisho la mapigano pengine e, yeye yuko tayari kuzungumza na serikali ya Rwanda, anasema sasa. Pengine mtazamo huu nyinyi, kila mmoja mnauona vipi? Labda nikianza nawe e, Balozi Paul Cogut. Uh, nafikiri uh, lazima Tshisekedi aelewe kwamba nani ana nani yuko nyuma ya ya hili kikundi, na ni vyema, anaweza kuanza hivi, aongee na serikali ya Rwanda alafu pia uh, M23 ije katika meza. Kwa hivyo nafikiri Tshisekedi <coughs> akiitakia nchi yake ya Kongo amani, e, itamlazimu aongee na wote ambao wanahusika. Uh, hiyo ndio mtazamo wangu. Bila shaka balozi, nimekupata vizuri, na vilevile vile ni kupe nafasi Marcel Silas, kwa upande wako unapokea vipi suala hilo, na vile vile uh, balozi amesema uh, kwa sababu msimamo wa Rais Tshisekedi ni kwamba yeye hataki kuongea na M23 kwa sababu anajua nyuma yaku M23 ni Rwanda. Sasa ye anataka kuzungumza na nchi ya Rwanda kuliko kuzungumza na M23, lakini hapa ni ukiangalia kwa, sisi tunaangalia kwa nje ni kama mtu anataka ku, uh, kuchukua takataka uh, kuhamisha takataka mbele kuliko kuitoa na kuweka kwenye pipa ili iondolewe kabisa. Na kitu kingine pia M23 nyuma yake sio Rwanda, uh, pekee yake. Nyuma ya M23 kuna Uganda pia, kwa sababu uh, M23 imerudi kuingia Kongo, wamepitia njia ya Uganda. Wakati walikuwa wamechukana, walichukua Bunagana, walipitia walipitia Uganda, hawakupitia Rwanda, wameingilia kwa, kwa Uganda, manake kwamba hata nchi ya Uganda vile vile pia wanaosupport M23 ili watu wazungumze vizuri. Anaweza kukataa kusema kwamba hataki kuzungumza na, na, na M23, anataka kuzungumza na, na na Rwanda, lakini pia inabidi azungumze na Uganda kwa sababu wote ni sponsors wa M23. Huwezi kuongea tu na moja bila kuongea na yule mwingine. Na kitu kingine pia itabidi h uh, hii kipindi nani, uh, kikundi cha M23 na ile mpya AFC kwa sababu wamepatana, wame wote wawili pa, wako pamoja, inabidi kikifika, uh, wakati fulani pia aongee nao, lakini jana au juzi, uh, kulikuwa na uh, military trial wamenani, wame, condemn huyu uh, Uh, leader wa AFC ya Kornei Manga umpa death penalty. Uh, so sasa, kwa hiyo hata sijui vile ikamesema mwanzo, bila ukweli hatuwezi kupata uh, solution bila shaka. Balozi Kurgat, uh, kwa upande wako tunafahamu kwamba Nairobi ilishaingilia kati kujitahidi kupata amani kule mashariki mwa DRC, katika nchi ya Kongo na haikuonekana kufanya vyema. Wapi unadhani uh, Nairobi ilishindwa uh, katika kuhakikisha kwamba amani inapatikana mashariki mwa DRC uh ni maoni yangu kwamba Nairobi ilijaribu, mm-hmm. Kwa sababu kwa nchi kuchukua bajeti yake, kuchukua wanajeshi, kujaribu kutuliza hali katika nchi nyingine, hiyo ni kujitolea katika hali ya juu, na Kenya ilifanya hivyo kwa sababu ya kuelewa umuhimu wa amani katika nchi jirani. Uh, nafikiri mambo ambayo yalitokezea na kuchafua hayo ni kwamba uh, kuna vikundi mbalimbali zinazopigana huko Kongo na nchi mbalimbali yenye inahitaji madini huko Kongo, ambazo zilichochea hali na labda kufikiria kwamba uh, Kenya kwa juhudi zake za kuleta amani ingesimamisha mambo ya kusafirisha rasilimali ya Congo kwa njia ya, ya ivyo halali. E, kwa hivyo mara nyingi uh, wafanya biashara walaghai hawangependa kuwa na amani, ili kuwe na sheria zinazoweza ku regulate uh, mambo ya nchi. Uh, nafikiri hawa ndio walichochea na wananchi wale wengi waliipokea um, kuwepo kwa Afrika Mashariki ikiongozwa na Kenya huko Congo uh, kwa njia ambayo hawakuielewa sana uh, na kwa hivyo ile imani ya wananchi wa Congo kwa jeshi la EACRF Afrika Mashariki uh, ilipoonekana kuregea ama kupotea Uh, ilikuwa ni busara kwa nchi ya Kenya kuondoa wanajeshi wake, asante. Shukran, naona tumebakiwa na muda mchache sana ambao ndio unakamilisha uh, live talk kwa siku hii ya leo ya Ijumaa. Asante uh, nikurejeshe kwako ili uweze kukamilisha, bila shaka mkamilizi, na nawashukuru sana wasikilizaji wetu walioshiriki kwa njia mbalimbali, Facebook na wale wanaotusikiliza redio na kwenye mtandao vilevile. Washukuru wachambuzi ambao mmekuja eh, kwenye matangazo haya kutoka kule Canada, Marcel uh, Silas, asante sana kwa muda wako. Hali kadhalika kutoka nchini Kenya aaa, balozi Dr Paul Kurgat kutoka chuo kikuu cha Moi, shukran sana kwa kuweza kushirikiana nasi katika live talk hii leo, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Upande wa pili ni Aida Isa, fundi mitambo John. Jina langu ni Sandey Shomari, nimeshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Tafadhali usikose kusikiliza matangazo mengine, saa tatu kamili ni kipindi cha Meza ya Waandishi wa Habari. Kwa heri kwa sasa, tuonane tena wakati mwingine.