Sasa ni saa 8 kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo ni habari za dunia zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Mahakama ya kijeshi nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, imetoa hukumu ya kifo kwa washtakiwa wote 26 wanaotuhumiwa kuwa katika kundi la waasi la M23 baada ya kesi hiyo ya kiwango cha juu kusikilizwa. Washtakiwa hao ambao 21 kati yao wako mafichoni walikutwa na hatia ya uhalifu wa kivita, kushiriki katika uasi na uhaini na mahakama ya mji mkuu Kinshasa kundi la M23 linalongwa mkono na Rwanda limeashikilia maeneo makubwa mashariki mwa DRC tangu mwishoni mwa mwaka 2021. Ni miongoni mwa makundi kadhaa wa ya waasi yanayofanya harakati zake katika eneo la mashariki mwa DRC, mengi yakiwa ni urithi wa mgogoro wa kikanda uliozuka miaka 1990 baada ya kuanguka kwa dikteta wa muda mrefu Mwabutu Sese Seko. Mwezi Machi, serikali ya Kongo ilikaidi ukosoaji kutoka kwa mashirika ya haki za binadamu na kuondoa marufuku ya adhabu ya kifo ambayo ilikuwa imekuwepo tangu mwaka 2003 ikiwa inawalenga wanajeshi wanaotuhumiwa kwa uhaini. Mwendesha mashtaka katika kesi hiyo iliyoanza kusikilizwa Julai 24 mwaka huu alitoa wito wa hukumu ya kifo dhidi ya washtakiwa 25 na kifungo cha miaka 20 jela dhidi ya mshtakiwa mwingine. Serikali ya Sudan imesema leo Ijumaa itapeleka ujumbe kwenda Jeda kushauriana na Marekani kuhusu mwaliko wa mazungumzo ya kusitisha mapigano mjini Jeneva yatakayofanyika Agosti 14. Mazungumzo hayo yanalenga kumaliza vita vya miezi kumi na mitano kati ya jeshi la Sudan na wanamgambo wa Rapid Support Forces, RSF. Mazungumzo ya Jineva ambayo RSF imekubali kuhudhuria yatakuwa juhudi ya kwanza kubwa katika miezi ya upatanishi kati ya pande hizo mbili zinazopigana nchini Sudan. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Ethiopia imetia saini mkataba kwa muundo wa uwanja mpya wa ndege wenye njia nne ambao wakati ujenzi utakapokamilika mwaka 2029 utakuwa ni mkubwa sana Afrika. Mkuu wa shirika la ndege la Ethiopia linalomilikiwa na serikali amesema leo Ijumaa. Uwanja huo utakuwa karibu na mji wa Bishofu, takriban kilomita 45 kutoka mji mkuu Addis Ababa. Utakuwa na uwezo wa kuhudumia wasafiri milioni 100 kwa mwaka na kutoa maegesho 270 ya ndege, mkurugenzi mkuu wa shirika la ndege la Ethiopia, Mesfin Taseu, aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari. Kampuni ya Sidara inayohusika na uhandisi na ushauri yenye makao yake Dubai itachora muundo wa uwanja huo wa ndege. Mkurugenzi anayesimamia operesheni za kampuni hiyo, Tarik Alkan, alieleza mipango ya kujenga uwanja wa ndege ilitangazwa kwa mara ya kwanza mwaka 2018. Mesfin alisema uwanja wa ndege wa kimataifa wa Bole Adis Ababa, ambao kwa hivi sasa ni kitovu kikuu cha shirika hilo kubwa la ndege barani Afrika hivi karibuni utafikia uwezo wa kuhudumia abiria milioni 25 kwa mwaka. Na balozi wa Sweden mjini Bamako, Christina Kunhel, ameamriwa kuondoka katika taifa hilo la Sahel huko Afrika magharibi ndani ya saa 72, Wizara ya mambo ya nje ya Mali imesema leo Ijumaa kwa sababu ya kile ilichokiita taarifa ya chuki iliyotolewa na waziri wa Sweden. Mivutano ya kidiplomasia inasisitiza jiografia pana ya mabadiliko yanayotokea katika eneo hilo, katika mataifa matatu yanayoongozwa na utawala wa kijeshi, Mali, Burkina Faso na Niger, yakijitenga na ushirika wajadi, wa jadi wa magharibi na kujiunga na Rasia. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Mimi ni mkamiti Kibanyasi ya waandishi wa habari tunaangazia maswala makuu ambayo yametokea wiki hii kutoka sauti amerika voa msikilizaji hii leo ninaye elia migongo ni mtayarishaji wa vipindi na mtangazaji wa mk fm dar es salaam tanzania kutoka bungoma magharibi mwa kenya ninaye peter mukavi anafanya na shirika la habari la sasa radio pamoja na TV magharibi. Nikikumbushe vilevile kwamba kipindi hiki sasa kinasikika kupitia KBC Radio Taifa kote nchini Kenya na nchi jirani. Maswala mengi yametendeka Afrika Mashariki ambapo tutaangazia zaidi e, wiki hii tuanze na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambapo rais wa sasa Felix Tshisekedi amemlaumu mtangulizi wake rais mstaafu Joseph Kabila kwamba mahangaiko anayopitia mashariki mwa nchi hiyo kupambana na makundi ya waasi anayajua vizuri Joseph Kabila, na kwamba Joseph Kabila anaunga mkono baadhi ya makundi ya waasi ambayo yanamsumbua Chisekedi na kutaka Kabila ajitokeze moja kwa moja na kueleza mchango wake katika makundi hayo. Haya anajiri wakati kuna mchakato wa Angola unaendelea kuleta pamoja DRC na Rwanda ili uhasama ukamilike ama uishe mashariki mwa DRC. Rwanda kwa upande mwingine imekuwa ikikana kwamba haina uhusiano wowote na kundi la M23, lakini zipo ripoti chungu nzima ambazo zimeashiria kidole kwake Rwanda kwamba Rwanda ndiyo mhusika na mfadhili mkubwa wa M23, na kiasi kwamba wanajeshi ambao wanapambana mashariki mwa DRC ni wanajeshi kutoka Rwanda. Nianza nawe, Pita Mkavi, una lipi la kuyazungumzia hayo kwa maelezo niliyoyatoa? Ah, kwanza kabisa nasema asante kujumuika nawe, ah, wakati kama huu. Kwa kweli mambo ni mengi ambayo, ah, yanaibuka haswa tukianzia na haya ya DRC Congo ni kwamba tunamfahamu Kabila aliwahi kuwa rais wa inchi hiyo na yeye ni rais ambaye ni mstaafu. Lakini wakati mwingine, eh, ina, inajitokeza wazi kwamba wakati mtu anashindwa labda katika kupata mwelekeo aswa ama chanzo cha matukio katika nchi yake kama kiongozi wa nchi, kuna vile ambavyo kuna kule kuchanganyikiwa na kuanza kuleta ile kuhusishwa kwa watu ambao labda waliwahi kuwa na ushawishi. Kwa hivyo huenda kuna uwezekano mkubwa mwelekeo ule haupo, na ndiposa unapata kwamba bwana e, Sichekedi amejaribu kumhusisha moja kwa moja huyu rais mstaafu kwamba ni mhusika wa haya mambo ama mhusika wa kutoleta amani katika nchi hiyo, kwani ana uhusiano na wale waasi ambao wanajaribu kuvuruga uongozi wa Sishekedi na hivyo itabidi Sishekedi e, akae chini na afikirie vizuri. Huenda kuna uwezekano e, asasi za usalama ambayo inahusika na uchunguzi wa hali vile ilivyo, ambaye inampatia ile ripoti ya ujasusi, huenda ndiyo imefeli kumpatia picha kamili ya yanayojiri kwa sababu serikali yoyote ina uwezo wa kuingilia kati na kuchunguza mawasiliano ya viongozi mbalimbali ikitumia eh, labda eh, mitandao maalum kuangalia nani anawasiliana na nani, na wanawasiliana kwa misingi gani, na wanawasiliana kwa ajili ya mipango gani. Kwa hivyo hayo ndio mambo ambayo natumai kuna uwezekano ile idara ya ujasusi pia ndio imelemaa, sasa wanaishi maisha ya kubahatisha na kuwashuku viongozi ambao labda hata hawana hatia. Mwaka uliopita vile vile, um, rais wa Uganda Yoweri Museveni alimtuhumu Kabila kwamba anahusika na makundi ambayo pia yanamsumbua Museveni, akiwemo ADF. Eliya, unasemaje kuhusu hili? Uh, sasa Kens, nashukuru sana kwa kunipa nafasi hii nami leo nijumuike nawe kwenye kipindi chako hiki kwa Sauti America. Jambo la la DRC kwa kweli linaonekana ni, ni mzozo mkubwa sana wa kikanda ambao pengine ufumbuzi wake labda yumkini mkini huanze kufuatiliwa tangu katika historia, kwa sababu si jambo jepesi sana uh, maanake ni, ni ni mgogoro ambao umekuwa wa muda uh, Uganda kwa mfano yenyewe imekuwa na migogoro uh, yenyewe kwa yenyewe na makundi yake ya ADF na kadhalika. Uh, ukiangalia DRC na yenyewe vile vile, na sasa mara hii unatokea mgogoro DRC ndani, wao kwa wao, kuhusiana na eneo la usalama ya mashariki mwa nchi yao. Kwa hivyo, uh, ni jambo ambalo li, pengine lina linahitaji uh, viongozi na kutafuta uelewa wa pamoja, waketi waweze kuona kwamba wanafanya jambo gani katika kuweza kusuluhisha huu mgogoro m ishirini na tatu na makundi mengine kama haya ambayo umerejelea hapa la adf kwa hivyo mi nadhani kulikuwa kuna haja uh, rais yoweri kaguta museveni rais wa rwanda paul kagame na felix antoine chisekedi wa drc pengine wangeketi na kuona suluhu ya matatizo ya ya ya Afrika yao eneo lao la Afrika lina nini? Kwa sababu kuna kuna kuna uwezekano uh, kuna uingiliaji ama kuna ushawishi kutoka kwenye mataifa mengine yasiyokuwa ya, si ya kiafrika na labda kwa sababu ya rasilimali zilizopo. Maanake si mara moja tumekuwa tukisikia haya, na hata wakati mmoja nilipata kuongea na mtu mmoja hivi e, mwanausalama ambaye aliniambia nikuwa kule DRC changamoto ambazo walikuwa wanakutana nazo wakati mwingine ni kama wanakutana na vikwazo kutoka kwa viongozi e, kwamba hebu huko mnakoelekea hiyo mission, mnaweza mkaacha, fanyeni mission nyingine kulikuwa kuna vitu vitu vya namna hiyo vimezungumzwa mm. Sasa kuna haja sana viongozi wa Afrika wakakaa pengine mm. wa hawagombani wao, ila wanagombanishwa kwa hivyo, nafikiri kuna kuna haja kina Paul Kagame, mzee Yoeri Kaguta Museveni pamoja na Felix Antoine Tshisekedi na, na, na hata pamoja na mtangulizi wake ambaye wanashutumiana naye saa hii mm. waketi pamoja waweze kuona suluhu ya kiafrika mm. kuelekea huo mgogoro badala ya suluhu za nje ya Afrika. Asante, turudi kwako Peter. Ulikuwa unazungumzia maandamano ya Kenya, walianza wakisema jenzi, wakaelekea kwamba mswada wa fedha utupiliwe mbali. Kinyume na ilivyokuwa waziri wa sasa ambaye ameteuliwa te kuongoza wizara ya fedha Mbadi John amesema kuna vipengele ambavyo ni vizuri sana kwenye mswada huo ambao vinaweza kapeleka taifa mbele, lakini si hayo tu, maandamano yamekuwa yakiendelea Uh, wakataka baraza la mawaziri livunjwe, vikafanyika mambo mengi, lakini wanasema lazima maandamano yaendelee. Maandamano yasiyokuwa na kipimo ni maandamano kwa sababu maandamano lengo ni nini? Aa, kwanza kabisa wacha mseme, maandamano haya ndiyo yapo, yamekuwa na mwelekeo. Mara ya kwanza kabisa, maanake umeona wanaojihusisha sana ni wale vijana walio chini, uh, na miaka chini ya ishirini na nane hapo alafu wanafuatwa na kikundi cha pili ambao ni wa miaka e, tuseme e, arobaini na moja kurudi hadi miaka thelathini na, na moja pale ndio wanahusika pakubwa kwenye maandamano haya e, ikijulikana kama kundi la milenia e, na kundi ambalo ni jeni ambao wanajichukulia nafasi mni mwao ili kutekeleza. Kwa hivyo pakubwa kwenye maandamano haya hawa vijana, kitu ya kwanza ambayo labda serikali imefeli kuwaelewa ni kwamba hawaitishi uongozi ama hawataki uongozi. Chenye wanataka hapo, wamekuwa wanaulizia na, na wanatafuta ambayo serikali hadi waleo haijapeana, ile picha ama taswira kamili ni kwamba wanajaribu kuhakikisha kwamba eti wanatoa mamlakani hawa, viongo, e, hawa, hawa viongozi ambao labda unapata kiongozi e, amewekwa pale lakini, kitu ya kwanza labda ana elimu kuhusu kitu fulani, lakini amewekwa labda kusimamia idara fulani, na pia haya mashirika ambayo tunaita parastatal pia yanasimamiwa na watu ambao labda ni jamii fulani fulani. Kwa hivyo hawa vijana kukuja pamoja na wanaongea lugha moja ni kwamba bado wanataka serikali itekeleze wajibu kwa kuakikisha kwamba iwapo kwa mfano tuko na wizara ya kilimo, tunaweza kupata mtu ambaye anaelewa eh, matakwa ya mkulima, ana, amesomea ukulima, anaelewa hivyo. Lakini mtu awezi kuwa amesomea kazi ya udaktari, na unampata yeye ndiye amesimamia wizara ya kilimo. Ni vitu viwili haviambatani, havieleweki kabisa kabisa. Kwa hivyo hawa vijana ndio hivyo, yale ndio marekebisho ambayo wanataka. Alafu kitu kingine ni kwamba mm utuambie, -hmm. Serikali imekopa pesa kiwango fulani. Je, mm -hmm. hii pesa inatumika kwa vitu ambavyo vinahitajika ama inafanyia inafanyika namna gani? La tatu kwa nini maandamano haya yapo? ngoja ngoja, nimuulize Elia, ngoja nimuulize Elia swali hapa, Elia. Serikali no, iachiliwe mikononi no, okay. mwa wanaoandamana waamue namna serikali inastahili kuendeshwa, ama wanaoandamana wa wachague viongozi waelekeze namna serikali inastahili kuendeshwa? Mimi nafikiri e e si moja kati ya hayo ambavyo umekuwa ukiyaeleza, lakini e changamoto moja ambayo naiona kwa nchi zetu za kiafrika na pengine hata katika ulimwengu mzima, kwa sababu sio tu Afrika tumesikia hizo jenzi zinaanza kutokea hata nje ya Afrika pia Uh, jambo moja ambalo na- najaribu kulitazama ni kwamba sasa hivi ulimwengu ama ukiangalia katika mataifa mengi, asilimia zaidi ya hamsini ya watu wanaoishi katika mataifa hayo ni vijana na lakini vinapaswa kutazama kwa umakini namna ambavyo wanaweza wakajibu changamoto ambazo vijana wanakabiliana nazo. Inawezekana kabisa, si shida ya vijana kuwa viongozi, sio shida ya vijana kuwa marais, yaani sio shida ya kijana wa miaka ishirini na nane, lakini shida ya kijana ni changamoto zake. Kwa mfano sasa, mataifa mengi wamehimiza sana watu kwenda kusoma mashule. Watu wengi wamesoma, wamepita kama vyuo, wamesoma vyuo vikuu wamehitimu lakini, baada ya hapo, anaana kazi. Wakati huo, anaona wengine wastaafu wengi, ambao kwa mfano, mataifa mengi bado kwenye miaka hamsini na tano hadi sitini, hapo hao wapo wastu... kwenye ofisi hii, wamezishikilia ofisi za umma kama viongozi pengine wa kuteuliwa ama wa kuchaguliwa, kwa vyovyote vile na hawa vijana wengi ambao wamesoma na pengine wanajiona wana nguvu wangeweza ku, ku, ku, ku, ku, ku, angalau kuwa ku, ku, ku, ku, kuwa kwenye nafasi fulani hivi hata chini chini hivi lakini, na nakenyewe labda kuna shindikana. E, kuna changamoto hizo za, za ajira maana yake katika ujumla wake, lakini pia kuna changamoto za mitaji ambazo vijana wanakumbana nazo, lakini kuna changamoto yenyewe pia hata ya aina ya elimu ambayo wakati mwingine vijana uh, wameipata hii, na yenyewe inakuwa ni changamoto ambayo uh, ingehitaji pengine serikali zetu ziweze kuijibu hii changamoto kwa maana ya kwamba E, mtu anamaliza kwa mfano e, kwa mfano kwa Tanzania mpaka kidato cha sita hmm. Amesoma e, tangu darasa la kwanza amekuja la saba amekuja amemaliza form ya miaka minne amekuja miaka miwili ya sekondari hiyo ya juu, huyu anamaliza, anaenda mpaka anasoma degree, lakini degree ambayo baadaye hawezi kuja kuitumia kwa sababu ajira, kwa sababu ajira haitoshi, sio? E, wakukosa wa, e, yes, wa ajira wengi wanauza wengine na hiyo mitumba na wakija wakiuza wakati mwingine e, sio Tanzania, sio Kenya, sio nchi zingine za kiafrika watakumbana tena na masuala mazito ya kikodi. Mm -hmm. Zikini, kuna haja ya kuangalia hata kama ni mazingira fulani hivi ya kuwatengenezea, kama ni kibiashara, watengenezea mazingira ambayo atakuwa rafiki, kwa sababu kuanzisha biashara kwenye mataifa mengi ya kiafrika e, e, nadhani ni mzigo mzito sana kutokana na aina ya kodi ambazo atakiwa ulipe kutokana na aina za ushuru ambazo mtu atakiwa alipe kutokana pengine na kiwango cha mtaji ambacho atakuwa nakihitaji. Kwa hiyo vijana wengi wanakuta hivi vitu hawawezi elia kuvimudu, ndio taanza kuingia barabarani kutafuta naam. e, inaonekana matatizo ni mengi. Sasa pale ambapo suluhu haikuji, hasira zinapopanda, zinakochemsha, wengine wanasema inabidi sasa kila mtu aone ah, kama ni mawe awe mawe, kama ni kurusha turushe, aliyopo aondoke, tuone nini kinaendelea hatujui. mm -hmm. ni kwende kwake Peter, msikilizaji. mm -hmm. Nikumbushe kwamba ni kwa undani meza ya waandishi wa habari kutoka sauti ya Amerika VOA. Ninaye Peter Mkavi, mwandishi wa habari wa radio, eh, sasa Redio na TV Magharibi Bungoma, Kenya, na ninaye Elia Migongo, mtayarishaji wa vipindi na mtangazaji wa Magic FM, dar es Salaam, Tanzania tunapozungumzia haya maswali maswala ya vijana Gen Z huko Uganda, Mseveni alisema jaribu jaribu, kama mna uwezo kujeni barabara tukutane, msijaribu hata kufikiria kwamba mnaweza ukaandamana, na walivunja haya maandamano, yakasambaratika hivyo hivyo, wananungunika tu pale mitandaoni wakiandika wakikashifu na nini. Lakini huko uganda kuna kundi limejitokeza la vijana ambalo linasema uh, linataka rais Yoweri Mseveni amwondoe mwanawe jenerali Muhozi Kainerugaba kutoka uongozi wa jeshi yana staafu, ili ampe fursa ya kujitayarisha kuingia katika siasa kuelekea mwaka 2026 agombee urais. Wakati huo huo, chama kikuu cha FDC ambao kimegawanyika, wengine wapo upande mwingine, ofisi nyingine, wengine wanafuata Kiza Besije. Mrengo wa Kiza Besije sasa unasema upo tayari kuunda chama kingine, uachane na FDC kabisa. Haya ni matukio ya siasa nchini Uganda mwanawe Museveni Muhoozi Kainerugaba atoke kwenye jeshi asimame, ama ni maandalizi yameiva sasa? Pita, unaonaje haya? Ah, sante ah, uh, uh, uh, labda niweke hivi kwamba Museveni mwenyewe vile ambavyo amepanga, ama alikuwa amepanga serikali yake, ilikuwa inaonyesha wazi kwa jicho la mbali kwamba kuna uwezekano mkubwa hawezi kubali mtu yeyote achukue nafasi hiyo ya uongozi, ama aurithi kama si mwanawe na amekuwa anaandaa mwanawe kwa muda mrefu sana, na nakumbuka vizuri kuna mbinu ya kwanza ambayo ilionekana kwa, ilionekana kwamba huenda ikatumika na uh, hiyo ni kama ilikuja ikaondolewa eh, kisirisiri kwamba ilikuwa eh, labda kitu kama eh, mapinduzi ya aina fulani, yani revolution ya aina fulani ifanyike kumwondoa Mseveni mamlakani, ambayo huenda labda macho ya ulimwengu ingechukuliwa kwa ubaya kwamba eh, mwana amemwondoa mamlakani baba yake kwa njia ya kimabavu. Lakini sasa hapa naona kwamba hii ni mpango imepangwa vizuri kabisa, tukichunguza katika ile, ile nafasi ya uchambuzi kwamba ni kitu ambacho kiliandikwa kikapangwa na sasa kinapakuliwa na kinapakuliwa na watu ambao labda hautadhania kwamba mambo haya yangetoka kwao. Na hawa wamekuja kwa mfumo wa vijana fulani ama wananchi fulani kwamba wakitaka ama wakipendekeza huyu e, mhozi aondoke katika jeshi ili awanie kiti hiki cha urais, na hiyo ni wazi kwamba ni maandalizi tu, lakini kwa wale ambao hawaelewi, ni mchezo ambayo inachezwa kuwapazia nyuma kulingana vile hali ilivyo, kwa sababu kitu moja tunangoja ya kwamba licha kwamba hawa wananchi ama vijana wamejitokeza na kutamka haya, je, ni kweli baada ya muda e, bwana Mseveni ataamua kumwondoa mwanawe, ama tumwone mwanawe anajiuzulu eti anataka kugombea kiti cha urais? Hiyo itakuwa ni mchezo ameshaucheza mwenyewe, na imeingiana vizuri vile inataka sasa. Itakuwa Mhozi analazimishwa kwa wanainji, wa wananchi wa wa Uganda ambao kwa muda mrefu wamekuwa nalia wanataka mabadiliko na mabadiliko yao wameweka mbele ule Bobi Wine ambaye anaonekana kwamba ni kipenzi cha vijana wengi mm -hmm. Kwa hivyo ndugu yangu eh, labda nikuambie kwa dakika se, kwa sekunde 30 ya kwamba huu ni mchezo ambao unapangwa na unachezwa vizuri kabisa, ili uongozi uende vile unavyohitajika na bila kumwagika kwa damu. Sasa tutabakia katika ile E, ile, ile mchezo ya kwamba udikteta uh, unaendelea kama vile Waganda wengi wanaelewa, wamepunjwa, wamefinyiwa chini. Alafu kitu kingine kinaonyesha wazi ni kwamba picha yote hiyo inaonyesha kwamba sasa ni, ni, ni, ni damu mpya sasa katika udikteta ndio unaingia. Labda tu Waganda wafikirie kitu kingine na watafute mbinu ya kuingiza kiongozi mpya pale, lakini kwa sasa ni kama Mseveni anapiga hesabu zake mwanawe amrithi, lakini kwa njia ambayo watu hawatagundua ni yeye Mengi yamezungumzwa kuhusiana na Muhoozi Kainerugaba, ameingia katika jeshi akaondolewa, akawa mshauri wa babake, yani mshauri wa rais, tuweze sema moja kwa moja, mshauri wa babake, watasema ni mshauri maalumu wa rais ba, mtoto kumshauri babake katika mm -hmm. Uongozi wapo viongozi wengine ambao wanamezea kiti kama Bobby Wine ama maarufu Bobby Wine, ambaye ni Robert Chagulanyi Kizza Besigye ambaye amekuwepo muda mrefu uh, mambo yakaonekana magumu. Nobert Mao wa chama cha DP ambaye aliamua akatupa tena mikoba ya DP, akaingia akawa waziri wa sheria, tena amerudi anasema anataka kuendelea. Mugisha, mtu ambaye alikuwa na Mseveni na wengine, lakini tumalizie. Tanzania kwake, Elia, hamna sukari <laughs> <laughs> Sukari ime, bado, bado nadhani ni changamoto kwa kiasi hivi, kutokana na hasa ni masuala tu ya ya, ya, ya kimahesabu ya kiuchumi pengine, kwamba wingi uh, wa uhitaji dhidi ya uchache wa ugavi uh, hiki ndicho ambacho nafikiri kinachoshuhudiwa kwa maana ya kwamba Uh, Tanzania uh, viwanda vyake vimekuwa vikizalisha chini ya uhitaji ule ambao una, unatakiwa. Sasa pamekuwa pia na changamoto wakati mwingine anaingia ya kisiasa, umo, umo katika hili suala la uagizaji wa hizo bidhaa na mambo yanakuwa uh, na, na, na ugumu wa namna hiyo, lakini pengine uh, kwa uwepo wa viwanda kadha, kwa mfano juzi hapo tumemsikia Rais akizindua kiwanda Uh, kule Morogoro lakini kuna kiwanda cha Bagamoyo shuga. Kwa hiyo vinaongezeka kati ya vile viwanda ambavyo vimekuwepo. uh, pengine tunataraji uh, baada ya muda mfupi, labda mambo yataanza kukaa vizuri, sukari itaanza kupatikana kwa kadiri vile ambavyo inaweza ikawa inategemewa ina, ina, ina kupatikana kwa Watanzania. Kwa hivyo ni changamoto ambayo kwa kweli imekuwa ya muda mrefu, lakini uh, kwa jitihada ambazo zinaendelea tunaweza tuka tukategemea mazuri baadaye, pengine itasaidia kuja kuleta utulivu wa, wa, wa, wa, wa upungufu wa sukari ambayo imekuwa ikishuhudiwa ambayo hasa kwa kweli inatokana na, na uzalishaji kuwa mdogo wa ndani. Kwa hivyo kwa kiasi kikubwa unategemewa eh, kuingizwa sukari kutoka nje ya nchi. Sasa unafahamu, mara kadhaa vikishatokea vitu kama hivi mengi huwa yanatokea humo katikati, mengine yatajitokeza kisiasa, mengine yatajitokeza kiusalama na kadhalika na kadhalika. Kwa hivyo uh, nafikiri changamoto hiyo, serikali hiyo inaendelea naze, kukabiliana nayo na kuona namna ambavyo wanaweza wakasaidia hili likafikia ukomo, manake kama utaendelea kuagiza kila siku nje ya nchi, manake bado huwezi ukawa, uh, uh, sio chanzo tegemeo sana manake ikitokea kwa mfano kama vile ilivyotokea masuala ya korona, wakati ule unakumbuka, ikifungwa mipaka manake tayari itakuwa kuna shida, huwezi tena kuagiza kutoka mataifa mengine kwao. Manake lazima ujiimarishe sana eh, pengine kwa kutumia ma, mashirikiano kati ya serikali na sektor binafsi ile PPP, ili mambo yaweze kwenda vizuri. Na bila shaka ndivyo hivyo pia ambavyo eh, tumeshuhudia juzi Rais akizindua hicho kiwanda na mengine atakuwa yanaendelea, labda kwa namna hiyo ili kuweza kukabili huo upungufu uh, wa sukari. Lakini uh, tupo tupo wengine ambayo yumkini uh, tunatafuta tuna, tuna njia mbadala ya kukabiliana na hilo wengine, uh, tukitumia asali hivi hata kwenye chai mambo yanaenda E, eh, lakini sasa katika ujumla, wengi inawezekana hawawezi kutumia asali kama wengine tunavyotumia kwenye kwenye kwenye chai na mahitaji mengine ambavyo badala ya, ya sukari basi unatumia asali, lakini hiyo sasa hiyo ni namna tu ya mtu binafsi binafsi kujaribu kukabiliana nayo, lakini katika ujumla wake ni masuala ya kisera, pengine serikali kuweka sera vizuri katika masuala ya uagizaji wa sukari, namna gani iweze kuagizwa vizuri na kuja wei, itosheleze, lakini namna gani viwanda hmm, vya ndani viweze kuweka kwa vizuri, mm -hmm. Iweze pia kuzalisha sukari ya, ya kutosha. Naam. Kuna, kuna wakati unaingia katika maduka ya jumla Kenya, unapata duka la jumla linaitwa Mkavi Supermarket na lina sukari imepakiwa na hilo duka mm -hmm. halina kiwanda cha kuzalisha mm -hmm. sukari. Sasa unajiuliza mm hii -hmm. sukari imetoka wapi? Kuna wakati mm -hmm. kiwanda cha kinapita kule cha Mumias kilikuwa kimefungwa, lakini unakwenda madukani unapata mm -hmm kuna sukari inaitwa Mumias. Unashangaa hii sukari mm -hmm. imetoa wapi? Mfanye kama akinapita basi, ilimradi sukari ipo, mtaki kujua imetoka wapi, imetoka kwa matapeli. <laughs> Bora ipo mahala, imetoka ijulikani ma, ma. e, mm? kuna kuna kuna wakati vilikwepo vitu vya namna hiyo hapa hapa nchini Tanzania, na kuna wakati wakati sasa so hivi, unajua imepungua pungua kidogo huo upungufu ambao unashuhudiwa wa sukari eh. mm -hmm. Kuna a, miezi kama mitatu minne nyuma hapo ilikuwa kuna maduka ambayo unaweza ukaenda, kama hakufahamu muuza duka, ana hata kuuzia hiyo sukari. Kwa hivyo ndo haya inayosema mengine, pengine labda tungeweza kusema, sijui tu kama itakuwa ni lugha sahihi, tuseme siasa za kibiashara zingine mm. ndizo ambazo unakuta zina- zinaonekana zaidi kwamba nayo lakini hawezi kuiuza. Tuweke kikomo hapo. Ni kushukuru sana Peter Mkavi, mwandishi wa Sasa Redio na TV Magharibi kutoka Bungoma, Kenya. Ni kushukuru Eliya Migongo, mtayarishaji wa vipindi na mtangazaji wa Mike FM, Dar es Salaam, Tanzania. Asante msikilizaji, kwa muda wako kusikiliza Meza ya Waandishi wa Habari, maoni ya waandishi na wahariri. Hii ni Sauti Amerika, America VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire, na uwe na usiku mtulivu.