hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 175 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 962 Goma, 974 Bukavu na 977 Kisangani nchini DRC na 104.3 na Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrik Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na Vijimambo, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia, na msomaji wako ni mimi Harrison Kamau. Mahakama ya kijeshi ya Sierra Leone imetoa hukumu ya vifungo virefu vya jela kwa wanajeshi 24 kutokana na jaribio jari la kupindua serikali ya rais Julius Maada Bio Novemba mwaka uliopita. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hukumu hiyo imetolewa Ijumaa jioni, wakati jaji akiwapa vifungo vya kati ya miaka 50 na 129 Wanajeshi hao ni miongoni mwa 27 waliofikishwa mbele ya mahakama ya kijeshi kwa kushiriki kwenye jaribio hilo la mapinduzi hapo Novemba 26 lililohusishwa na mashambulizi ya bunduki dhidi ya kituo cha kijeshi jela mbili pamoja na maeneo mengine ambapo wafungwa elfu mbili mia mbili walitoroka na zaidi ya watu ishirini kufa. Hukumu hiyo imefuata ile ya Julai ya raia kumi na moja, pamoja na afisa mmoja wa polisi na mmoja wa jela wanaodaiwa kushiriki kwenye jaribio hilo pia. Kabla ya kutoa hukumu hiyo, jaji Mak Gebba amesema, ambaye pia aliwahi kuwa afisa wa jeshi, amesema kuwa hukumu hiyo ni ya kutuma ujumbe kwa wengine kwamba tukio kama hilo halistahimiliwa kamwe ndani ya jeshi. Familia za washukiwa hao zilisikika zikipiga mayowe muda mfupi baada ya hukumu hiyo kutolewa. Jaribio hilo lilitokea baada ya uchaguzi mkuu ambao rais Bio alishinda kwa muhula wa pili kwa kura chache. Ushindi wake ulilalamikiwa na chama kikuu cha upinzani cha APC, huku pia baadhi ya waangalizi wa ndani na wa kimataifa wakiutilia mashaka. Kasi ya kati ya makundi mawili ya wanamgambo kwenye mji mkuu yameangaisha wakazi na kuua takriban watu darazeni moja, zikiwa karibu zaidi kwenye taifa hilo la kaskazini mwa Afrika lisilo na sheria, maafisa wamesema, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Makabiliano hayo yametokea Ijumaa kwenye kitongoji cha mashariki mwa mji wa Tripoli cha Tajora, yakihusisha kundi la Laba Durwai linaloongozwa na Bashil Kaifala dhidi ya lile la Shadida Sabria, taarifa zimeongeza. Huduma za dharura za wizara ya afya zimesema kwamba takriban watu 9 waliuawa na wengine 16 kujeruhiwa kwenye kasia hizo zilizochukua saa chache, saa kadhaa. Kasia hizo zilisababishwa na jaribio la mauaji dhidi ya Bakra Ijumaa ambalo kundi lake lilaumu lile la Shahida Sabria, kulingana na vyombo vya habari vya ndani. Makundi yote mawili yanahusishwa na serikali ya waziri mkuu Abdul Hamid Deiba, na msemaji wake hakusema lolote kuhusiana na tukio hilo. Ghasia hizo zinaashiria kuyumbayumba kwa taifa hilo lililokumbwa na vita tangu mapinduzi ya 2011 yaliyomwondoa dikteta wa muda mrefu Muammar al Gaddafi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Shirika la ulinzi wa jamii la Gaza limesema leo Jumamosi kwamba idadi ya vifo kutokana na mashambulizi ya Israel dhidi ya shule iliyokuwa imetoa hifadhi kwa watu waliokoseshwa makazi imepita tisaini, wakati jeshi la Israel likidai kuwa lililenga kituo cha kamandi cha wanamgambo kwa mujibu wa shirika la habari la AFP idadi hiyo bado haijathibitishwa, na iwapo ni ya kweli, basi itakuwa moja ya kubwa zaidi kutokea ndani ya miezi kumi tangu kutokea kwa vita kati ya Israeli na kundi la Hamas. Ofisi ya habari ya utawala wa Gaza imesema kuwa shambulizi hilo limeua zaidi ya watu mia moja, wakati idadi kubwa ya wakazi milioni mbili nukta nne wa Gaza wakiwa wametoroshwa mwakoo na mapigano hayo ya Oktoba saba kutoka kwa Hamas kusini mwa Israeli. Wengi wao wamechukua hifadhi kwenye majengo ya shule. Tukio la Jumamosi linafikisha jumla ya shule zilizoshambuliwa ndani ya Gaza kuwa 14 tangu Julai 6 ambapo zaidi ya watu 280 wameuawa, kulingana na takwimu za AFP ambazo pia zilitolewa awali na maafisa wa Gaza. Serikali ya Gaza imesema kuwa shule iliyoshambuliwa ilikuwa imetoa hifadhi kwa takriban watu 250, takriban nusu yao wakiwa ni, wa, ni wanawake na watoto. Alhamisi iliyopita idara ya ulinzi ya Gaza ilisema kuwa Israeli ilifanya mashambulizi kwenye shule mbili mjini Gaza city na kuua zaidi ya watu 18. Mosco leo imeanzisha operesheni iliyotajwa kuwa ya kupinga ugaidi kwenye sehemu tatu za mpakani ili kuzuia kile imesema ni uvamizi mkubwa zaidi wa kivu ndani ya Rasia tangu kutokea kwa mapigano yaliyochukua miaka miwili na nusu sasa. Wanajeshi wa Ukraine wameripotiwa kupenya hadi mkoa magharibi mwa Rasia wa kask jumanne asubuhi na tangu wakati huo wamesonga kilomita kadhaa kulingana na wachambuzi. Rasia kwa upande wake, imeongeza wanajeshi vifaa, vikiwemo vifaru na roketi pamoja na vituo vya kurushia ndege ili kudhibiti wanajeshi wa Ukraine. Kamati ya kupambana na ugaidi ya Rasia imesema Ijumaa kwamba imeanza operesheni ya kupambana na ugaidi kwenye mikoa ya Belgorod, Bryansk na Kursk, ili kuhakikisha usalama wa raia pamoja na kudhibiti vitendo vya kigaidi vinavyotekelezwa na makundi ya adui. Chini ya sheria za Rasia, maafisa wa usalama pamoja na jeshi wamepewa mamlaka makubwa ya kidharura ya kukabiliana na visa vya kigaidi. Wamepewa pia mamlaka ya kuzuia usafiri, kushikilia magari, kufuatilia mawasiliano ya simu, kuweka vizuizi vya ukaguzi pamoja na kuimarisha usalama. Na mwanaume aliyefungwa jela kutokana na mauaji ya mwanasiasa wa upinzani wa Rasia, Boris Nemtsov ameachiliwa kutoka gerezani baada ya kutia saini mkataba wa kujiunga na operesheni za kijeshi nchini Ukraine, kulingana na ripoti ya leo Jumamosi ya vyombo vya habari vinavyomilikiwa na serikali ya Russia vya Tass na RIA. Nemtsov aliyekuwa mkosoaji mkubwa wa Rais Vladimir Putin na pia naibu waziri mkuu wakati wa utawala wa Rais Boris Yeltsin alipigwa risasi na kuuawa elfu mbili kumi na tano wakati akivuka daraja moja karibu na Kremlin mjini Moscow. Mahakama ya Rasia 2017 ilitoa hukumu dhidi ya wanaume watano kutokana na mauaji hao, wakipewa vifungo vya kati ya miaka 11 na 20 jela. Miongoni mwao ni Temarin Akaskanokov ambaye alihukumiwa kama mshirika na kupewa kifungo cha miaka 14 jela. Machi mwaka huu anasemekana kutia saini mkataba na wizara ya ulinzi ili kuachiliwa na kujiunga kwenye jeshi. Maelfu ya wafungwa wa Rasia wamejitolea kujiunga kwenye jeshi linalopigana na Ukraine, wakitegemea kuwa huru iwapo watanusurika kwenye uwanja wa vita, kwa mujibu wa msamaha uliotolewa na serikali. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, ni kukaribisha kusikia majibu na maswali na vilevile vijimambo, maswali na majibu. Ujambo mpendo msikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kinachoajieni moja kwa moja kutoka Washington DC. Kama kawaida, basi nahodha wako ni mimi Abdu Shakur Abud, hii leo ni kushirikiana na Kenneth Bwire kutusomea maswali yenu ambayo yanavutia kila wakati. Bila ya kupoteza wakati basi, Kennes, nani anayetufungulia uwanja kwa hii leo? Anayetufungulia uwanja hii leo si mwingine isipokuwa ni wewe Sombi Mtemi wa Mamise, Singida, Tanzania. Swali lako ni kwa nini Afrika yenye nchi 52 imeshindwa kukomesha mauaji yanayojitokeza ndani ya mataifa ya Afrika. Na msikilizaji mwingine Vincent Ngetichi wa huko Kenya anauliza swali kama hilo akisema, mbona hivi vita vya Goma DRC na Sudani haviishi? maswali yanayoulizwa pia na Maneti Magongo Kione wa Iringa Uluti, Tanzania. Swali hili ninadhani tumelijibu mara kadhaa kwa njia moja au nyingine, lakini kwa vile linaulizwa baada ya hatua kila mara, inaonekana majibu kweli yanakuwa, wengine wanasema pasua kichwa. Wanataka kujua kwa nini matatizo na vita vya Afrika havisuluhishwi na nchi zenyewe za Afrika. Abdushakur kabisa, inaonyesha wasikilizaji hawajaridhika bado na majibu, lakini nadhani zaidi ya kwamba wanaona mambo hayabadiliki. Kwa kweli ni jambo la kusikitisha, lakini kwa ufupi hivi sasa ni kutokana na viongozi wenyewe kugawika na kutoweza kuchukua msimamo thabiti wa kukabiliana na migogoro barani humo, kama wachambuzi wanavyosema. Ni kweli kuna mataifa 54 ya Afrika, lakini utakuta yamegawika kulingana na nadharia zinazotofautiana, lugha mbalimbali za kikoloni zinazotumiwa, maslahi ya mataifa ya nje na maslahi ya mataifa ya Afrika yenyewe. Sasa kwa mashariki ya DRC kuna migogoro ya aina mbalimbali mbali mbalimbali mbali. Nikisema kwamba utakuta kwamba kuna kundi la M23 waasi wanaopigania haki za wahutu wanaoishi huko DRC, halafu kuna ugomvi wa kikabila makabila moja, makabila ya kizuzana na kuna makundi chungu nzima ya waasi wenye silaha. Kutokana na hali mbaya ya uchumi na ukosefu wa ajira, vijana wanajiingiza katika makundi na kusababisha mapigano, jambo ambalo linasababisha kuwa vigumu. Utazungumza na nani kuhakikisha kwa kwamba wanaweza kuweka silaha zao chini mbali, kuanzia vita vya kikabila, vita vya kutaka kutambuliwa, katika vita vya rasilimali. Hayo ni baadhi ya mambo yanayosababisha hali kuwa ngumu sana na kama mlivyofuatilia ripoti mbalimbali, serikali ya Kinshasa pia inayelaumu Kigali kuwasaidia wapiganaji wa mishirini na tatu. Hiyo ikiwa ishara wazi viongozi wenyewe wa Afrika hawana msimamo wa pamoja, hawaaminiani. Kuhusu Sudan, unakuta ndugu wawili wanajeshi wakipigania madaraka, kila mmoja akisaidiwa na nchi mbalimbali mbali. Wachambuzi wanasema haya yote yanadhihirisha kwamba viongozi wa Afrika wanaweka mbele maslahi yao binafsi kabla ya maslahi ya wananchi na maslahi ya bara kamili, na hivyo ni vigumu kusuluhisha migogoro. Tukichukua mfano mmoja tu wa Sudan, kulingana na wachambuzi, kiongozi wa kijeshi mkuu wa majeshi Jenerali Abdul Fatah al Burhan anaungwa mkono kwa muda mrefu na Misri chini ya Rais Abdul Fatah al Sisi na Eritrea naye kiongozwa kikosi cha dharura cha RSF kinachopigana na jeshi la taifa kikiongozwa na Muhammad Hamdan Dagalo, anasaidiwa zaidi na Umoja wa Falme za Kiarabu kupitia Chad pamoja na Rasia. Hivyo unaona mgawanyiko miongoni mwa mataifa ya Afrika kuhusiana na ugomvi huo huo wa Sudan peke yake, na hivyo kujikuta kwamba kupata suluhisho inakuwa ni changamoto. Mbali na viongozi wa ndani kukubaliana, inategemea maslahi ya viongozi wanaunga mkono vita hivyo. Kwa sababu gani wanaunga mkono vita hivyo? Ndio inayosababisha migogoro kutoweza kusitishwa. Kwa hivyo utakuta kwamba migogoro ya Afrika inashindwa kutekelezwa kutokana na kwamba nchi na viongozi wanakuwa na misimamo zinazokinzana kwa masilahi yao wenyewe kuliko maslahi jumla ya bara la Afrika. Sasa zamuni yako Vincent JJ Kaji, ukijitambulisha kama kijana mpole Tanzania, kutoka Kagongwa, mtaa wa Majengo, manispaa ya Kahama, Tanzania. Nadhani huwe mpole kweli, unawakilisha Wasakatonge. Salamu kilabu sawa. Sasa unauliza chimbuko la Uislamu lilianzia katika mataifa ya ukanda gani na lini? Kulingana na historia na Waislamu ni kwamba Uislamu ulianza tangu Adam na Hawa, lakini ni Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam ndiye aliyepewa mamlaka ya kuongoza na kuleta Uislamu duniani mwaka 610 baada ya kuzaliwa Kristo, na alipokutana kwa mara ya kwanza na Jibril alipokuwa na umri wa miaka 40 akipewa aya ya kwanza ya Quran Ikra kuweza kueneza Uislamu duniani. Wanahistoria wanaamini Uislamu ulianza Makka na Madina huko Saudi Arabia hii leo, mwanzoni mwa karne ya saba. Ninavuta ujumbe wako Pascal Pius wa Rukwa Tanzania, unasema kuna kiongozi alitoa maoni kuwa iwekwe kiwango cha miaka ya mtu kuoa au kuolewa kwa vijana wa kiume na wa kike. Anauliza, hili jambo ni je, ni halali? Na ukizingatia vijana wengi ni wasomi na hawajataka kuoa hata hawafikirii kwamba wanataka kuolewa ama kuoa. Je, mtu anatoa anakuwa e, hana kazi, itamlazimu namna gani kuoa? Swali zuri hili, lakini hapa, Abdushakur Abud, nadhani watu wanahitaji ufahamu zaidi kuhusu maswala ya ndoa, maswala ambayo yanahusu ndoa, ndipo ujiingize katika ndoa, kwani hakuna anayelazimishwa kuoa au kuolewa. Inabidi mtu awe tayari kuchukua jukumu hilo, au wasemaje? Kwa hakika si dhani wanataka maelezo kuhusu ndoa lakini ni kufahamu vyema nani kaanzisha hiyo sheria ya kiwango cha ndoa, na kuhusu ndoa ya kwanza kufanyika duniani kulingana na wanahistoria, inaripotiwa ilifanyika mwaka 2350 BC, kabla ya kuzaliwa Kristo, miaka 4350 iliyopita. Kwa hivyo naona ni zamani sana na ilitokea huko Mesopotamia inayojulikana Iraq hii leo, nchi ambayo hii leo inataka hivi sasa kupunguza umri wa msichana kuolewa kuwa miaka tisa na wanaume kuwa miaka kumi na mitano, jambo linalozusha hofu na ukosoaji mkali kutoka watetezi wa haki za binadamu. Sasa nikirudia juu ya swala la msikilizaji, ikiwa kuna kiongozi aliamrisha umri wa kuolewa mtu, katika utafiti niliofanya, hakuna jina la kiongozi aliyefanya jambo hilo. Hii hasa inatokana zaidi na utamaduni wa kijamii na dini mbalimbali kuwataka watu kuowana ili kuendeleza vizazi. Kwa hivyo ni wazazi na jamii wanaoamua na hivi sasa serikali ndizo zinapitisha sheria kulingana na utafiti wa kisayansi na uamuzi wa kijamii kwa ujumla. Kwa wastani, katika nchi za dunia, umri wa msichana kuolewa umekuwa ni miaka 16 na mvulana 17. Kisayansi inashauriwa kwamba angalau msichana afike umri wa miaka 18, kutokana na kwamba umbo lake bado haliko tayari kuwa na nguvu ya kiafya kuweza kuhimili uzazi vizuri kama inavyohitajika. Msichana wa chini ya umri huo, ingawa anaweza kujifungua, lakini anakumbana na matatizo chungu nzima ya kiafya na mtoto wake huenda akakabiliwa pia na matatizo ya kiafya, kulingana na wataalamu wa afya. Kwa ujumla, Waislamu wanaruhusu wasichana wa miaka kumi na mbili kuweza kuolewa ingawa kuna harakati kubwa ya kutaka umri huo uongezewe. Wahindu wanaruhusu wasichana wa umri miaka kumi na nne na mvulana miaka kumi na sita kuweza kuolewa. Uchina, kutokana na sera yake ya kupunguza uzazi, umri wa ndoa ni miaka ishirini kwa msichana na ishirini na mbili kwa mvulana. Kwa hivyo kuweka kiwango cha mtu kuolewa ni halali, kwani inachukuliwa na uamuzi wa serikali, jamii na dini mbalimbali mbali. Kwa hivyo ni kuangalia maslahi ya wanandoa jinsi wanavyoweza kuishi pamoja, ikiwa unaweza kuhimili, ikiwa unaweza kumudu kusimamia fami familia yako na mke wako pamoja na watoto wako kwa ujumla, basi umri ni muhimu, kwa sababu ukiangalia mwanafunzi anakamilisha shule ya sekondari akiwa na miaka kati ya kumi na sita hadi kumi na nane angalau apate elimu ya kutosha. Akimaliza na kuhitimu shahada inakuwa ni miaka 20, 22. Hapo wataalamu wanasema ndio umri sahihi unaostahiki mtu aweze kuolewa. Kwa hivyo hakuna kiongozi anaweka amri hiyo. Kweli, muda unakwenda mbio sana. Vinapiga hodi kwako Salum Nyoha wa Gongo la Moto, Majohe chuo rada, Dar es Salaam, Tanzania. Unauliza kwa heshima <laughs> kwamba mchezo ya Olimpiki ilianzishwa mwaka gani na ilifanyika kwa mara ya kwanza nchi gani? Nini maana ya Olimpiki? Asili halisi ya michezo ya Olympic ni Ugiriki, inayotokana na sherehe za kidini na riadha iliyokuwa ikifanyika kila baada ya miaka minne katika eneo la kupata hifadhi la Zenu katika mji wa Olympia huko Ugiriki katika tarehe na sherehe kufanyika kulingana na hesabu maalum ya mwezi na kufanyika baada ya kipindi cha joto mwishoni mwa mwezi Agosti na mapema mwezi Septemba baada ya mavuno ya kila mwaka sherehe hizo na michezo ilianza katika karne ya nane kabla ya kuzaliwa Kristo hadi karne ya nne baada ya kuzaliwa Kristo. Lakini akifuata misingi ya michezo hiyo Charles Pierre de Fredi anayefahamika zaidi kama Baron de kubertin alianzisha kamati ya kimataifa ya Olympic ioc mwaka 1894 na kupelekea kufanyika kwa mashindano ya kwanza ya Olympic mjini Athens, Ugriki, mwaka 1896. Baron de Coubertin aliyekuwa mwalimu alishawishiwa zaidi na William Penny Brooks, Mfaransa mwenzake, alianzisha mashindano ya riadha shuleni akiamini kwamba watu wanaweza kuwa na afya nzuri zaidi kwa kufanya mazoezi bila ya kuhitaji kwenda kwa daktari au dawa. Na hivyo wote wawili wanachukuliwa kwamba ndo waasisi wa michezo ya Olimpic ya hii leo ambayo kuna Olimpic ya majira ya baridi na Olimpic ya majira ya joto na maana ya Olympic ni jina la mji ambao michezo hiyo ilianza kufanyika huko Olympia, ndo jina likatokea. Na hivi sasa ni michezo inayokusanya pamoja wanariadha wana, wana michezo kutoka karibu mataifa mia mbili duniani na sasa pengine kabla ya kumaliza kipindi, ninavuta barua yako kaya Sangito wa Msoma, Tanzania. Wewe unasema migogoro mingi ya nchi za kiafrika inatokana aidha na viongozi wa kiafrika kutozingatia katiba za nchi zao au kutaka kubadili hiyo katiba. Swali unauliza je, kufanya hivi kwa maksudi au ni kwa nini? Rais mstaafu wa Kenya Daniel Torotich arap Moi marehemu hayati sasa alikuwa anasema Afrika ni nchi ngumu, mwafrika na nywele ngumu, huwezi sema tafata sheria. Inabidi wakati mwingine hiyo sheria uipuuze kando kidogo, lakini wengi watakuambia hapo unavyosema, unasema ndivyo, sivyo, hairuhusiwi ukakandamize sheria. Lakini unapompa mwafrika ruhusa na huruma kufata ile sheria, wengi wanaivunja. Lakini si maoni yangu mimi kusema, nilikuwa na nukuu tu Hayati Daniel Toroitich Arap Moi ambaye aliingia historia kama mkandamizaji mkubwa wa haki za kibinadamu nchini Kenya wakati akiwa rais. Swali ni kwako, Abdu Shakur Abud, viongozi hawa wa Afrika kutozingatia katiba. Kwa ufupi kabisa hapa, muda unakwenda mbio, karibu tumalize. Wanaharakati na wachambuzi wanasema wanafanya hivyo, yani viongozi wa mataifa kubadili katiba kutokana na uchu wa madaraka na kubaki madarakani bila kujali maslahi ya kujali masilahi ya nchi na wananchi. Unapokuwa na nguvu, hujali wadhaifu, wanasema wahenga wa lugha. Kwa hivyo unakuta kwamba viongozi wa taifa wanabadili katiba bila ya kujali, bila ya kuwa na wasiwasi wowote, manake imekuwa kipindi ambapo nchi nyingi za Afrika huwa wanabadilisha katiba ili kutaka kubaki madarakani, na utakuta katika nchi nyingi sio rais pekee ndo wanaitaka, lakini wale washauri wake wa karibu ambao wanataka kubaki madarakani wana ushawishi mkubwa kwa rais na kusababisha kubadili katiba na kuweza kumpatia rais muda mrefu. Kwa hivyo kujibu suala lako moja kwa moja, ni kwamba ni makusudi wanafanya bila ya kujali chochote kile. Mpendwa msikilizaji, nadhani tumekamilisha kipindi cha maswali na majibu. Muda umemalizika. Asante sana Kennes Bwire. Nampisha BMJ Muridhi kukuletea Vijimambo. Mimi hapa ni Abdu Shakur Abud nikisema tukutane tena baada ya wiki mbili, kwaherini. Right, msikilizaji, ukisikia kitambulisho hicho sina shaka unajua ni wakati gani? Ni wakati wa kuletea vituko, maajabu, sarakasi na vitimbi vya wiki, ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Mridhi. Vijimambo hii leo inaanzia hapa Marekani, ambapo Marekani mmoja Branford Wizo, jina lake hilo, mwenye umri wa miaka 38 wa mji wa Port Lusi jimbo la Florida amefanya maajabu wiki hii. Kwa mujibu wa polisi wa kaunti itwayo Martin, Branford ambaye msikilizaji, alikuwa anajiburudisha katika baa moja katika mji huo, aliiba gari la wenyewe ili kutafuta gari lake mwenyewe ambalo alisema lilikuwa limepotea. Maajabu. Polisi wamesema kwamba baada ya vinywaji kadhaa katika baa hiyo, bwana huyo alitafuta gari lake asilipate, na ndio akaamua kwamba angeiba la mwingine ili kulitafuta lake. Lakini msikilizaji, stori haikuishia hapo. Haya msikilizaji, ni mambo ambayo labda ungefikiria ni kama filamu namna hii. Mtu huyo amenukuliwa na shirika la habari la Reuters akisema kwamba kwa namna fulani aliishia kwenye njia ya treni kando na hifadhi ya mto uitwao Indian. Hapo ndipo watzo anadai kwamba gari alilokuwa ameliiba lilisimama ghafla na kwenye reli, huku nayo treni ikija kwa kasi. Bahati nzuri, msikilizaji, sekunde chache kabla ya treni hiyo kuligonga na kuliharibu gari hilo, wizo alifanikiwa kufungua mlango na kutoroka mbio, huku akiliacha gari hilo kwenye reli. Ndani ya sekunde chache treni hiyo iligonga gari hilo, msikilizaji, na kuliingiza kwenye nyumba iliyokuwa karibu, wenyewe wakiwa wamelala. Kwa bahati nzuri pia wenye nyumba hawakujeruhiwa, ingawa sauti ya mlipuko wa gari lisilokuwa na dereva ambalo liligonga ubavu wa nyumba yao ilikuwa ya kutetemesha. Tukirudi kwa Wizo, ni kwamba alikuwa hajamaliza vituko vyake, msikilizaji. Polisi wamesema kwamba aliendelea hadi kwenye duka la kuuza matunda lililokuwa karibu, ambapo aliharibu biashara hiyo, kisha akajaribu kuiba forklift iliyokuwa karibu. Mwishowe, Wizo alisema aliona ni vyema kusimamisha gari la polisi, msikilizaji, ili kuwaeleza maafisa kwamba alikuwa akitafuta gari lake. Bahati mbaya kwake, hakujua kwamba maafisa hao, msikilizaji, walikuwa katika doria ya kumtafuta yeye. Bradford Wits alikamatwa na kushtakiwa kwa wizi na uhalifu mwingine. Polisi wanasema kwamba watamfungulia mashtaka ya ziada wiki ijayo ingawa hawakusema ni yapi. Tukitoka kwa watu waibao gari la wenyewe ili kutafuta gari lao wenyewe, twende mpaka Kamerun. Paka mmoja katika nchi hiyo wa amewashangaza wanakijiji baada ya kujifungua vijipaka 28 kwa wakati mmoja. Hayo yametokea katika mji wa Meva Moboto, kaskazini mwa nchi hiyo ambako wanavijiji wameonekana wakipanga foleni wakitoka vijiji mbalimbali mbali, ili kushuhudia kile wanachokiita maajabu ambayo hayajawahi kushuhudiwa katika eneo hilo, kwa mujibu wa mashahidi. Kwa kawaida, msikilizaji, paka kwa wakati mmoja huzaa mtoto mmoja hadi kumi na wakiongezeka sana wanafika kumi na wawili. Namna hii maafisa wa utawala katika eneo hilo wamesema watawatuma maafisa wa afya ya wanyama ili kumfanyia utafiti paka huyo mwenye umri wa takriban miaka miwili na kubaini iwapo tukio hilo litakuwa ni la mara moja tu au huenda akaendelea na uzazi wa paka wengi katika maisha yake ya baadaye. Msikilizaji, umri wa wastani wa paka ni, ni takriban miaka kumi na mitano na kwa hayo kuhusu paka wazao watoto zaidi ya ishirini na wane. Muda wangu hapa studio unaniambia ning'atuke. Makala haya ya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi. Na kabla sijaondoka, kama kawaida, na kuacha na kauli yetu ya wiki hii kwamba paka akiondoka, panya utawala. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Oh, Safi sana, asanti sana Abdi Shakur Abud, Kenes Bwire na vile vile BMJ Mridhi, maswali na majibu, na vile vile viji mambo kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Sasa tukielekea kufunga matangazo yetu, huu hapa muktasari wa habari. Mahakama ya kijeshi ya Sierra Leone limetoa hukumu ya vifungo virefu vya jela kwa wanajeshi 24 kutokana na jaribio la kupindua serikali ya rais Julius Maada Bio Novemba mwaka uliopita. Kasi ya kati ya makundi mawili ya wanamgambo kwenye mji mkuu wa Libya yameangaisha wakazi na kuwa takriban watu moja, moja likiwa jaribio la karibu zaidi kwenye taifa hilo la kaskazini mwa Afrika lisilo na sheria maafisa wamesema, kwa mujibu wa shirika la habari Lahabar makabiliano haoametokea Ijumaa kwenye kitongoji cha mashariki mwa mji wa shirika la ulinzi wa jamii Gaza limesema leo Jumamosi kwamba idadi ya vifo kutokana na mashambulizi ya dhidi ya shule iliyokuwa imetoa hifadhi kwa watoto waliokoseshwa makazi imepita tn wakati jeshi la Israel likidai kuwa lililenga kituo cha kamandi cha wanamgambo Moscow hivi leo imeanzisha operesheni iliyotajwa kuwa ya kupinga ugaidi kwenye sehemu tatu za mpakani. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harizon Kamau, na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.