Barabara kabisa, msikilizaji, ni saa tatu na nusu za asubuhi hapa Washington, kumi na nusu alasiri ya afrika ya mashariki, tisa na nusu afrika ya kati. Hujambo msikilizaji, karibu tena kwenye matangazo ya VOA Express kama kawaida, kutoka jikuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni siku nyingine tena, Jumatatu murwa kabisa. Tuko standby hapa studio kukuletea vitu vizito vizito kutoka hapa Washington DC, na moja kwa moja nikiwa nimekusha jatele kama pishi la mchele lango jina, naitwa Sandy Shomari. Msikilizaji, siko peke yangu, nene nyumba naitwa mkamiti kibayasi pamoja tunashirikiana kukuletea yale ambayo tumekuandalia kwa siku ya leo, ikiwa ni Agosti 12 mwaka huu wa 2024 kwenye VOA Express. Tutakuwa na swali la leo, ambapo tumekuuliza, wanariadha wa Afrika hawajafanya vyema katika Olimpiki 2024, matatizo yako wapi? Kuna kuna maoni lukuki, tutasoma kadri tuwezavyo. Hali kadhalika, VOA Express inaambatana na burudani ya ya muziki. Kuna baadhi ya wanamuziki wapiuna maonius kuchezea leo, akiwemo Elijah Kitaka na kibao chake kile cha dawa. Hali kadhalika, Makovali akishirikiana na Jux wanakwambia wabaya wapo. Bila shaka muziki huo basi ukikuburudisha na kurindima, msikilizaji taangalia katika swala letu la barazani, wakati dunia inaadhimisha siku ya vijana hii leo. Ndio siku ya vijana duniani. Sasa unadhani vijana wanaweza kutumiaje mifumo ya kidigitali na mitandao ili kufanikisha azma ya upatikanaji wao wa maendeleo endelevu. Hayo ndio mambo ya barazani, msikilizaji, na wengi mkamiti hivi sasa wanaendelea kuadhimisha siku hii kubwa kabisa ya vijana duniani haswa. Na basi kwa kuwa hilo umeshaanzia hapo, uh, bila shaka niendeleze tu mwendelezo katika siku hii ya kimataifa uh, ya vijana 2024 ambapo kauli mbiu inasema kwamba ni kutoka kwa shinikizo hadi maendeleo, njia za vijana za kidijitali kwa maendeleo endelevu, ndiyo kauli mbiu ya mwaka huu. Na siku hii ya kimataifa ya vijana ni maadhimisho yanayofanyika kila mwaka ya kusherekea vijana na kutambua michango yao kwa jamii. Pia inahamasisha kuhusu changamoto na masuala yanayowakabili vijana duniani kote. Msikilizaji ambaye wewe pengine ni kijana, siku hii, uh, ya vijana duniani imekuwa na umuhimu mkubwa katika kukuza na kuleta ustawi wa vijana duniani kote, na ifahamike kwamba imesaidia kuleta masuala ya vijana mbele ya ajenda ya kimataifa, na imehimiza maendeleo ya sera na mipango inayoshughulikia masuala haya. Hata hivyo, imewawezesha vijana kuchukua jukumu kubwa katika kuunda mustakbali wao na maendeleo yao ya jamii zinazowazunguka, na umuhimu zaidi, kama ulivyosema, umewekwa sande, ulivyosema hapo awali kwenye swali letu la, la leo kwenye barazani limeweza kuweka kukuza ufahamu. Eh, namna ambavyo uelewa juu ya changamoto na matatizo yanayowakabili vijana ikiwa ni pamoja na ukosefu wa ajira, ukosefu wa elimu, umaskini pamoja na kutengwa kwa jamii. Vilevile vile ikiangazia pia katika maswala ya michango ya vijana, ni kutambua mchango chanya wenye matumaini ambao vijana wanatoa katika jamii, kama vile ushiriki wao kwenye huduma hizi za kijamii, uvumbuzi, ujasiriamali pamoja na uongozi, na uongozi vile vilevile katika kulenga kuwawezesha vijana wenyewe kutambua uwezo wao wa kuendesha mabadiliko ya kijamii pamoja na maendeleo. Na wazo hili la siku ya vijana duniani lilipendekezwa kwanza na mkutano wa mawaziri wa dunia wa wanaohusika na masuala ya vijana ambao ulifanyika Lisbon, Ureno mnamo mwaka 1998 ambapo Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa liliidhinisha pendekezo hilo na Disemba 17, 1999 likapitisha azimio la 54 kipengele cha 120 kikitangaza Agosti 12 uh, kuwa ni siku ya vijana duniani na maadhimisho ya kwanza ya vijana duniani yaliadhimishwa tarehe 12 Agosti mwaka elfu mbili na tangu wakati huo basi imekuwa ikiadhimishwa kila mwaka kwa matukio na shughuli mbalimbali ambazo zinawalenga um, kushughulikia maswala yanayohusu vijana na kukuza ushiriki wa vijana katika nyanja mbalimbali mbali za jamii. Kwa mfano huko Tanzania tumeona kwamba chama cha upinzani kimekuwa na maandamano e, katika siku hii ya vijana um, ikieleza maswala mbalimbali na wamekuja na kauli mbiu yao wao ambao wanasema kwamba chukua jukumu la mustakabali wako. Bila shaka na kama unavyosema mkamiti, maandamano hayo au mkusanyiko huo umezuiwa na jeshi la polisi la Tanzania likitangaza kwamba hayo maandamano yameandaliwa na vijana hawa wa chama Chadema eh, wakitumia kama mamvuli kuweza kupanga kufanya vurugu. Sasa hivyo ndio hali ilivyo. Hata hivyo kamishna huyo wa jeshi la polisi anayehusika na operesheni na mafunzo amesema kuwa, anaitwa Awadh Haji. Alisema kwamba vijana hao walitenga kutumia mwamvuli ya maandamano kusababisha vurugu na vitendo vingine vya kihalifu. Kwa hiyo hilo ndio swala ambalo wao wanazungumza, lakini pia tutalifuatilia swala hili, mkabiti, kwenye matangazo yetu yajayo, tukiongea na wahusika wa chama cha Chadema hali kadhalika polisi, kujua hali halisi iliyofikia mpaka sasa. Kuna wengine tumesikia wamekamatwa, ikiwa pamoja na kimwenyekiti wa chama hicho Freeman Boy na wengine Tundulisu. Kwa hiyo tutaendelea kufuatilia swala hilo. Abeke abeke abeke abeke, mkamiti, nikiama kuimba hapa nitapiga vitu mwenye utaamini, najua we ni <laughs> multitask kwa hiyo si sishtuki sana kwa sababu unajua unaweza ukafanya hivyo. <laughs> Sawa sio, sawa. <laughs> anaitwa King Buffalo au Tonton. Eh, hasa so, katika katika kibao cha Abeke eh, hey! <laughs> Mambo haya mazuri unayapata VOA express pekee Jumatatu mpaka Ijumaa saa saa kumi na na nusu nusu jioni saa za Afrika Afrika Mashariki, ikiwa ni saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya ya Kati. Unapata ngoma nzito, vitu vizito kabisa kabisa mkamiti. Basi moja kwa moja mkamiti, tuelekee katika maswala ya olympic olympic. Ndio hivyo mkamiti, imekamilika jana. mm -hmm. uh, wasikilizaji, watu wengi walikuwa wamekaa kwenye a akiangalia ile sherehe ya ufunguzi, Snoop Dogg akifanya vitu vyake na wanamuziki wengine, shughuli ilikuwa ni nzito kweli kweli. Lakini tumeshuhudia mengi mkamiti, kwamba sasa je, ushiriki wa afrika ukoje? Ulikuwaje na hali imekuwa vipi mwaka huu? Ni nchi kumi na mbili tu za afrika ambazo zilifanikiwa kuingia kwenye fainali ya kupata jedwali la medali. Kenya imekamata nambari moja pale juu ikiwa na medali kumi na moja: dhahabu nne, fedha mbili, shaba tano. Afrika Kusini ikafuatia ikiwa na dhahabu sita. Hali kadhalika, Ethiopia ikafata kwenye namba tatu barani Afrika pata medali nne eh, dhahabu moja, ee, dhahabu moja, samahani na fedha tatu. Nchi nyingine ambazo zimefirika za Afrika vipi mkamiti, zimerudi bila kitu kweli? Inawezekana mm -hmm. Inakuwaje? Botswana walipata medali vilevile, bila shaka sasa basi tuangalie hali iko vipi. Inakuwaje nchi za Afrika eh, zinashiriki lakini kupata medali inakuwa ni kazi ngumu sana. Tunaungana basi na mchambuzi na mchangazaji kutoka Citizen TV na Radio. Huyu si mwingine, mzazi wetu wanamwita beki wa kupanda na kushuka, anaitwa Jofre Mwamburi. Jofre, karibu kwenye Vo Express. Tueleze, umekuwa ukifuatilia vizuri sana Olympic mda wote huu E, eh, mpaka sasa michuano imekamilika watu wanarudi nyumbani, baadhi ya nchi nyingi za Afrika zinarudi patupu. Niambie halivyoiona mpaka sasa tumekamilisha michuano hii. Asante sana uh, Shomari, nisema kweli nimekupokea kwa uzuri kabisa, na nosema kwamba uh, kwanza nipongeze taifa uh, uh, la Ufaransa, jiji la Paris kwa kuweza kuandaa mashindano, na napenda sana uandazi wake, tunashuhudia uh, ambayo kwamba tunashuhudia uh, hali ya lnyange uh, shughuli imekwenda sawa kabisa, mpangilio umekuwa ni mzuri, lakini tukiingia katika ushindani kama ulivyotaja ni kwamba mataifa ya Afrika uh, kusema kweli kiujumla na haja, sana sana kama jinsi ambavyo kwamba ilikuwa hapo nyuma. Nafikiri kikubwa zaidi eh, naweza sema kwamba ni ushindani ambao kwamba sema kweli imeweza kuongezeka ambao ni mkubwa zaidi, lakini uh, ukiangalia taifa kama taifa la Sudan kuweza kupata nafasi ya kuweza kushiriki katika ah, uh, mashindano ama, ama mashindano uh, ya olimpiki basi na kupatia taswira ya kwamba kwa kweli ni historia ambao kwamba umeweza kuiandikisha. Nasema upinzani umekuwa ni mkali kwa sababu, kwa mfano ukiangalia uh, kama taifa la Kenya uh, kama ulivyotaja ni kwamba waliweza kujizolea uh, nishani kumi na moja zikiwa ni nne za dhahabu mbili za fedha na tano za shaba, lakini kuna mbio ambazo kwamba haijatawala imezoleka katika mbio za mita elfu tatu rukaji vizuizi na vidimbwi vya maji, na kumbuka kina Ezekiel Kemboi, Brimin Kipruto, uh, Paul Kipsiele Koech alikuwa kifana sana na ukiangalia okay, pia Afrika Kusini wamejitahidi sana, kwa sababu nafikiri kwa mara ya kwanza kabisa uh, nazungumzia Botswana kandari uh, Letsile Tebogo, ulimuona akiweza kushtua dunia baada ya kuweza kushinda ile dhahabu katika mita mia mbili, kuwa ni finali ikasemekana kidogo kwamba Noah Lyles ambayo ndiye bingwa wa e, olimpiki a, katika mbio za mita mia moja kidogo kana kwamba alikuwa ameandamwa na virusi vya COVID-19, lakini e, ukiangalia kiujumla ni kwamba wamefanya vizuri Afrika, lakini bado waingereza wanasema kwamba wako bilopa. Nafikiri e, maswala mazima huhusiana na maandalizi na pia ukiangalia ni kwamba mashindano hayo yameweza kuandaliwa katika majira ya joto, na maana ya kwamba timu ambayo kwamba zinaweza kufanya mazoezi yake katika mazingira ambayo yanakasawia na jiji la Pavi kidogo iliweza kuwa katika nafasi ambayo kwamba inakuwa ni bora zaidi, lakini nafikiri ni changamoto kwa mataifa mengine ambayo bado hayajanakili medali yoyote kuweza uh, kujizatiti zaidi kuona ya kwamba angalau wanaposhiriki wanapata medali zaidi. Kilichojitokeza Yijitikiki, pia ni kwamba kuna wanariadha ambao kwamba labda wanabadili uraia wakaweza uh, kushinda hawajashindia mataifa wazawa mataifa zawa, uh, bali wameweza kubadilisha uraia na wakafanya vizuri sana. Mfano unaona ni mbio za mita elfu tatu mchungaji mizizi na maji mrembo Winfred Yavi Mukile, mzaliwa wa Kenya, maeneo ya Makueni, lakini akachukua uraia wa Bahrain na akaweza kuwashindia Bahrain dhahabu. Inamaanisha kwamba nafikiri kuna swala zima pia la kuweza kupatia nafasi kwa mataifa mm, kuweza kupatia nafasi, na kumbuka mahojiano wake akisema kwamba alijaribu kuomba nafasi katika shirikisho la mchezo wa riadha nchini Kenya kuweza kuwakilisha nchi, lakini ilikuwa vigumu sana, akapata fursa ya kwenda Bahrain anaweza kuwashindia dhahabu. Nafikiri ni somo kubwa sana, si Kenya peke yake, bali mataifa mengine kuona kwamba wanaa shaka. Na, Kimukara, bila shaka nafikiri ni matendo mazuri sana kama wanavyosema joto, yeah, limetajwa kwamba ni kali sana. Ikifika 2050 mataifa mengi yametajwa, yeah, maeneo nchi nyingi sana au ma majiji makubwa duniani mengi, Atlanta moja wapo, Los Angeles, itakuwa ngumu kuandaa olimpi kwa sababu joto litakuwa kubwa zaidi kuliko kawaida. Sasa pengine nafasi kwa bara la Afrika kufanya hivyo, itakumbuka kwamba Misri ilijaribu kufanya machano ya Olympic 2004 lakini ilishindwa. Lakini hata hivyo bado wana ndoto ya kupeleka michuano hiyo barani Afrika, bado iko pale pale. Pengine swala hilo wewe unalionaje? Lakini pia kwa kumalizia, kingine gusia kuhusu Kipchoge Eliud, hatimaye amemwaga manyanga, sasa ndio amejiuzulu, lakini anaacha historia kubwa kwa Kenya na Afrika kwa jumla, na kile ambacho nakiona kwa wale wapya wanaochipukia ni wakati wao. Hali iko vipi? Asante sana. Nafikiri nikianza na karakokesi tu maswali ambayo kwamba waliuliza kuhusiana na azma na nia ya bara la Afrika kuweza kuandaa mashindano hayo, nafikiri swala la joto ni swala ambayo kwamba teknolojia sasa hivi imekuwa kubwa sana, na nafikiri huwa tunajifunza kwa kila makala. Kumekuwa na mipango ambayo kwamba imekuwa kulipagia kuhakikisha kwamba angalau joto lina lina angalau wanali wanalimudu kidogo, kwa hiyo maswala ya teknolojia. Lakini afrika kama tu-tuliweza kupata fursa kama Afrika kuandaa mashindano ya soka ya dunia kule Afrika Kusini basi mwaka elfu mbili na kumi Hispania ikashinda, hakuna lisliwezekana katika riadha. Tayari Afrika imedhihirisha kwamba wao ni nguli katika mchezo wa riadha kwao, unadhani kwamba fursi ya kijiri basi wanaweza kuiandaa kwa uzuri kama Kipchoge. Kusema kweli ni ni wanasema bots katika masuala ya olimpiki maataa, ukiangalia ni kwamba alikuwa nataka kuweza kuwa mwanadamu wa kwanza kuweza kushinda ah, mashindano olimpiki kwa mara tatu kwa mkupuo, na ukiangalia ni kwamba eh, naweza kusema na y kwamba kidogo ni swala zima la maandalizi, halafu pia kuna suala la utulivu wa akili pia abaa mambo mengi sana ambayo ameyakumbana nayo. uh, nafikiri hususan wakati wa kifo cha marehemu mshikilizi wa rekodi ya sasa ambaye ni uh, Kiptum kama sijakosea, kuna shutuma nyingi sana ambazo zilisukuma uh, kwake. uh, na nakumbuka mahojiano yake akieleza kwamba hakuwa na utulivu wa akili shinda ndiyo kama hizi uh, shomari nataka huwe na utulivu wa akili huwe ni no, mtu ambaye kwamba umefanya mazoezi yako vizuri, ukiangalia na kwamba hakumaliza vile ndiyo. Kwa hiyo kuna mambo mengi amba kwamba yanachangia ufanisi wa mwanariadha pale uwanjani lakini Jina la kwa mara ya kwanza, bila shaka nakushukuru sana sana sanaksu Geoffrey Mwamburi kuzungumza na VOA Express. Basi, moja kwa moja mkamiti, tuelekee kwenye habari za dunia. Ujerumani, Ufaransa na Uingereza zimetoa wito mapema leo wa kusitisha mapigano Gaza wakati Israel yakijipanga kwa mashambulizi makubwa. mapigano lazima yamalizike sasa, na mateka wote ambao bado wanashikiliwa na Hamas lazima waachiliwe. Watu wa Gaza wanahitaji kwa haraka na bila ya kizuizi usambazaji na ufikiaji wa misaada. Taarifa kutoka kwa viongozi Ulaya, wa Ulaya ilieleza taarifa. Ilitiwa saini na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, kansela wa Ujerumani Olaf Scholz na waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer. Polisi nchini Tanzania wamewakamata viongozi wa juu wa chama cha upinzani cha Chadema akiwemo mgombea wa zamani wa urais Tundu Lissu na kuwakamata wamia ya wafuasi wa vijana. Afisa wa Chadema alisema hii leo Jumatatu viongozi wa Chadema waliokamatwa walikamatwa watoka mji wa kusini magharibi wa Mbeya ambako chama hicho kilitarajiwa kufanya mkutano wa hadhara Jumatatu kuadhimisha siku ya vijana duniani. Mkurugenzi wa mawasiliano wa mambo ya nje wa Chadema John Mrema aliambia shirika la habari la AFP jana Jumapili akisema kuwa takriban vijana mia tano pia wamekamatwa afisa katika mkoa wa mpakani wa Kursk nchini Rusia leo Jumatatu wamewasihi wakazi zaidi kuhama kutokana na hali ya wasiwasi katika eneo hilo ambako vikosi vya Rusia bado vinapambana kujibu shambulizi la ghafla la Ukraine baada ya takriban wiki moja ya mapigano. Mamlaka ya dharura ya Rusia imesema zaidi ya watu elfu 76 wameyakimbia makazi yao katika maeneo ya Kursk ambako wanajeshi wa Ukraine pamoja na silaha zilimiminika katika mpaka wa nchi hiyo Agosti 6 na kuripotiwa kuendesha gari kwa kasi kilomita 30 kuelekea Rasia na kuzua wasiwasi wasi. Na muungano wa wafanyakazi wa usafiri wa anga nchini Kenya umesema leo Jumatatu kuwa wafanyakazi wa shirika la ndege la Kenya Airways na mamlaka ya viwanja vya ndege Kenya wataanza mgomo kuanzia Agosti 19 kufuatia pendekezo la uwekezaji kutoka kampuni ya India ya Adami Airport Holdings kwenye uwanja mkuu wa ndege nchini humo. ma kamata fomite daga she before you na nam kitu hicho toka ke Elija kitaka anakuambia dawa. Msikilizaji ni katika view express, moja kwa moja basi, akitusindikiza kuelekea taratibu kwenye mada yetu ya barazani, ambapo hii leo kwenye barazani tutamulika wakati dunia inaadhimisha siku ya vijana. Je, unadhani vijana wanaweza kutumiaje mifumo ya kidigitali na mitandao ili kufanikisha azma ya upatikanaji wa maendeleo endelevu? Moja kwa moja basi, mkamiti, tunaye msikilizaji kwenye laini ya simu, naambiwa hapa. Tumkaribisha atoe maoni yake. Sema jina lako, mahali ulipo na maoni yako, halafu tuendelee. Karibu. Halo, nakupata msikilizaji, tambusha jina lako na mahali ulipo. Ah, Kalale, unapiga kutoka wapi? Una na kupata eh? Haya, Kenya sehemu gani? Haya, tuambie bana, siku ya vijana duniani, unadhani vijana wanaweza kutumiaje hii mifumo yao ya kidigitali na mitandao kwa ajili ya kufanikisha azma ya maendeleo? Naona kidogo mawasiliano yamekuwa sio mazuri, lakini akijaribika kitu. Kuna maoni lukuki hapa, nasoma maneti Magongo kione ye yuko Iringa uluti Tanzania, nasema kwenye mitandao, vijana hatuwezi kutumia mifumo ya kidijitali, bali vijana wanatumia vibaya, um, mifumo hiyo wakitoa matusi, picha chafu na kukosa fursa zinazojitokeza mitandaoni, ili kuweza kuhamasishana vijana na kunyenyuana kutoka nyingine. Nikiwa Beni, DRC, Dr Zabuloni, kijana mkongwe anasema kwa upande wake Mkamiti, kwamba yeye anasema vijana hawajatambua namna ya kutumia vyema mitandao kama huyo alivyozungumza hapo awali, anasema elimu mm -hmm, itolewe zaidi kwa vijana barani Afrika ili waweze kunufaika na haya matumizi ya mitandao anasema na kupitia kujieleza na mambo ambayo yeye binafsi angekuwa na uwezo angeyafanya, hivyo watumie mitandao vizuri katika kuhamasishana. Bila shaka basi maeneo mengine wengi wametoa maoni yao, naye Jiji Shukuru Musanyi, hali kadhalika naye Idi Masasi na wengineo. Lakini moja kwa moja Mkamiti, mda umekimbia, twende kwenye muziki. Kibao chetu kinasema nini? Kibao chetu kinasema ni Makaveli Juks huyo akishirikiana na Makaveli, wabaya wapo Fox, wapo kutoka kwa Jux akishirikiana na Makaveli. Sio mchezo mambo hayo, msikilizaji, mambo mazito kulikweli ya mkamiti. Kama unavyosikia vijana hao wametulia, sauti zao ziko vizuri, haso Haya basi, kama ulivyosema, tuelekee kwenye mada yetu ya ushauri hii leo, na katika ushauri basi tunakutana na Dkt Emma Mturu, anaeleza kuhusu madhara ya vijana kuzaa kabla ya ndoa na kwa nini siku hizi baadhi ya vijana hao wanaona kama hilo ni jambo au ni kitu cha kawaida kuliko ilivyokuwa siku za zamani. Tuwasikilize. Kitu cha kwanza ambacho ninakiona hapo, tukiacha kwa kwa hawa wanavioni hawa, wengi wao labda anajua akibeba mimba mwanaume ndio atamuoa, kwa sababu unajua, sasa hivi watu kuoa imekuwa ni shughuli. Kwa hiyo mtu wakati mwingine anafanya makusudi anamegelesha mimba akijua kwamba akibeba mimba ataolewa. Hiyo ni sababu mojawapo. Sasa unajikuta wakati mwingine anaishia kumlea mtoto peke yake, mwanaume unakuwa huo, si uchaguzi wake. Kumbuka kwamba mwanaume mwanamke yote anamtamani akisha kutana naye, hamu inaisha, ameshamjua huyu, yuko hivi. ishi nyingine ni um, kutokana na kwamba mtindo wa maisha tulionao sasa hivi uzazi umekuwa mgumu sana, kwa hiyo mtu anafikiria nisije nika nikaoa mtu alafu nikaingia naye ndani, kumbe mtu hazai kwa hiyo watu sasa wamejiwekea kama kamchezo moja kwa ya kwanza tujaribu, ndio maa unakuta watu wengi wanafunga harusi tayari wako wajawazito, kwa sababu mtindo wa maisha umebadilika. Wanawake wengi sasa hivi hawazai mtoto mdogo anaingia kwenye enye hata miaka kumi ujiwa ujiwa ujiwa. na wengine anaweza hivi, kuna upungufu sana katika swala zima la uzazi sasa hivi, hawazai. watu aa katia watu a ni wanafikiri labda ya maisha watu wameamua, kumbe hamna upatikanaji mm, wa watoto umekuwa ni mgumu sana kwa hiyo mtu anaona mm, kuliko ni na kama ujuavyo jamii yani, nyingi zinaamini sana katika swala zima so la watoto. Kwa hiyo anaona watoto ni kila kitu. Ni jamii yani, chache sana, hasa mataifa hasamataifa yaliyoendelea ndo anaweza wasiipi kipaumbele swala zima so la mtoto. Haya, Mkamiti, umesikia mambo hayo? mm -hmm, ushauri murwa kabisa kutoka kwa Dkt. Neema akielezea namna ambavyo vijana wanatakiwa kuangalia kwa makini, usidhani tu kwamba kwa kuwa kijana hasa msichana ukishika mimba basi ndio njia nyepesi ya kupata mume au kuolewa. Mambo yanaweza yasiende hivyo, na mambo pia yanaweza yakaenda hivyo, inatokana na jinsi hali na upepo unavyokwenda sio, bila shaka mm -hmm. Basi tuangalie haraka haraka swali la leo tunalo hapo. Swali letu la leo inasema, wariadha wa Afrika hawajafanya vyema katika olimpiki mwaka huu, matatizo yako wapi? Kwa mfano Tanzania hawajarudi na medali hata mmoja. Haya, huyu tuanze naye, naanza na Didia Sahani akiwa Lubero, anasema anatumaini kwamba kwenye michezo mingine wataonyesha uwezo wao. <laughs> Haya, kuna huyu anaitwa Kelvin Muthamia, anasema kwa Kenya. Mm, naona ndio hivyo tena mambo hayo. Haya, Ngasa Kulwa anasema hapa Shinyanga, eh, tuko pamoja, lakini nini kinaendelea hajasema. Bora Tobego anasema kuna mtu ambaye amepata medali ya dhahabu, wengine vipi? Haya, Benard Oringa Ombega wanaivasha kule Kenya, anasema tatizo sio wanariadha, tatizo ni maandalizi mabaya, hali kadhalika ukosefu wa vifaa ambavyo vinahitajika kwenye kambi ya mazoezi, vilevile ukosefu wa kamati husika zinapochagua kozi maalum itakwakilisha nchi. Suleiman Combo anasema kitambo kidogo wanariadha walikuwa wakishika uh, shindano hilo na kurudi angalau na vitu, lakini serikali uh, inabidi ifanye zaidi ili kuweza kuwasaidia wanariadha wa Afrika wanapokwenda huko, basi na sisi tujivunie. Tunakamilisha VOA Express kwa wakati huu, tunakuacha na kibao dawa kutoka kwa Elija Kitaka. Naitwa Mkamiti Kibayasi, upande wa pili ni Aida Isa, nimeshirikiana na Sande Shomari. Tunakutakia usikilizaji mwema wa matangazo yote ya VOA Swahili yanayofuata. Ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Sasa VOA express inakomea hapa Singapore.