Sasa ni saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili kamili usiku kule Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Polisi nchini Tanzania wamewakamata viongozi wa juu wa chama cha upinzani cha CHADEMA akiwemo mgombea wa zamani wa urais Tundu Lissu na kuwakamata mamia ya wa wafuasi vijana. Afisa wa CHADEMA alisema leo Jumatatu viongozi wa CHADEMA walikamatwa katika mji wa kusini magharibi wa Mbeya, ambako chama hicho kilitarajiwa kufanya mkutano wa hadhara hii leo kuadhimisha siku ya vijana duniani. Mkurugenzi wa mawasiliano na mambo ya nje wa Chadema Joni Mrema aliliambia shirika la habari la AFP jana Jumapili, alisema kuwa takriban vijana mia tano pia wamekamatwa na polisi walipokuwa wakielekea kwenye mkutano wa Mbeya na walisindikizwa kurudi nyumbani. Polisi nchini Tanzania ilitangaza Jumapili marufuku ya mikusanyiko ya vijana wa Chadema, wakikituhumu chama hicho kwa kupanga maandamano ya vurugu. Tawi la vijana wa CHADEMA limesema vijana wapatao elfu kumi wanatarajiwa kukutana jijini Mbeya kuadhimisha siku ya vijana duniani chini ya kauli mbiu yachukua jukumu la mustakabali wako. Kiongozi wa CHADEMA Freeman Mbowe amesema analaani vikali kukamatwa kwa naibu wake Tundu Lisu, katibu mkuu John Mnyika, mwenyekiti wa kanda Joseph Mbilinyi pamoja na viongozi wa baraza la vijana Muungano wa wafanyakazi wa usafiri wa anga Kenya umesema leo kuwa wafanyakazi wa shirika la ndege la Kenya Airways na mamlaka ya viwanja vya ndege Kenya wataanza mgomo kuanzia Agosti 19 mwaka huu kufuatia pendekezo la uwekezaji kutoka kampuni ya India ya Adani Airport Holdings kwenye uwanja mkuu wa ndege nchini humo. Mgomo huo huenda ukasababisha usumbufu mkubwa kwa shirika la ndege la Kenya Airways na kwa shughuli za uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta jijini Nairobi, kitovu muhimu cha usafiri barani Afrika. tutafikiria tena azma yetu ya kushiriki katika hatua ya viwanda ikiwa tu mkataba wa Adani Airport Holdings Limited unaachwa kabisa, alisema Moss Ndiema mkuu wa muungano wa wafanyakazi wa anga Kenya. Mwezi uliopita, mamlaka ya viwanja vya ndege vya Kenya ilisema kuwa pendekezo la uwekezaji kutoka Adani Airport Holdings ilijumuisha njia ya pili ya kuondokea ndege kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC Karim Khan alisema leo Jumatatu kwamba ofisi yake ipo makini na inafuatilia hali huko Venezuela kufuatia uchaguzi wake wa urais uliokuwa na mzozo. Nicolas Maduro, kiongozi wa muda mrefu wa kisoshalisti nchini Venezuela, alitangazwa mshindi wa uchaguzi wa Julai 28 dhidi ya mpinzani wake Edmundo Gonzalez, na kumpatia Maduro muhula wa tatu. Viongozi wa upinzani wanadai Gonzalez alipokonywa ushindi. Tangu uchaguzi, wafuasi wa Maduro wamewakamata zaidi ya watu elfu mbili ambao waliandamana au kuhoji ushindi wake licha ya ushahidi unaoeleza kwamba alishindwa uchaguzi kwa pointi mbili kwa moja. Maandamano tangu upigaji kura yamesababisha vifo vya watu ishirini na nne na, na mazungumzo ya kumaliza miezi kumi na mitano ya vita nchini Sudan kati ya jeshi na wanamgambo wa Rapid Support Forces RSF yataendelea mjini Jineva wiki hii mjumbe maalum wa Marekani Tom Porielo aliyesema leo ali Jumatatu. Haijabainika wazi iwapo ujumbe wa jeshi la Sudan au serikali utajiunga na mazungumzo hayo. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington, msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache hivi sasa utakuwa naye Sande Shomari katika kipindi cha Kwa Undani. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu msikilizaji pote pale ulipo ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi na kupa maelezo ya kina zaidi kuliko kawaida na leo katika sehemu ya kwanza tunamulika siku ya vijana duniani ikiwa dunia inaadhimisha siku hiyo huko nchini tanzania hali iko vipi hali ya demokrasia na uchaguzi hali ikoje na katika sehemu ya pili tunamulika nchini Uganda. Mvua kubwa ambazo zimekuwa zikinyesha zimesababisha kuporomoka kwa sehemu ya eneo la ardhi katika eneo la kutupia taka Ijumaa usiku, ambapo ndio eneo pekee linalotumika kutupia taka mjini humo na kupelekea kufunikwa kwa baadhi ya watu. Nayokaribisha. Jina langu ni Sandei Shomari. na ikiwa hii leo ni siku ya vijana duniani nchi zimeadhimisha siku hii. Huko nchini Tanzania, baadaye mwaka huu wanatarajia kufanya uchaguzi wa serikali za mitaa, lakini hali katika imekuwa ni ya kushangaza kwa baadhi ya vijana, wengi nchini humo bado wakionyesha kuwa na mwamko mdogo wa kushiriki katika masuala ya demokrasia na uchaguzi. Kujua haya kwa undani zaidi, tungane na mwandishi wetu George Njogopa. Vijana nchini Tanzania wamegawanyika kuhusu namna wanavyokaribia majukwaa ya kisiasa, katika wakati ambako wananchi wanaanza kujiandaa kuelekea katika uchaguzi wa serikali za mitaa uliopangwa kufanyika baada ya mwaka huu, na tayari vyama vya siasa vimeanza kujipanga. Vijana ambao leo wameungana na vijana wengine duniani kote kuadhimisha siku ya vijana duniani, licha kuna kwamba uwanja wa siasa ni fursa muhimu, inaweza kuwavusha na hata kuwafikisha katika nafasi za juu kabisa katika taifa wamekuwa na hali ya kusita sita kuyakaribia moja kwa moja majukwaa ya kisiasa badheo, ingawa baadhi yao lakini wanajaribu kwa ujasiri mkubwa. Ingawa takwimu za sensa kuonyesha kwamba hadi ya kufikia mnamo mwaka 2023 Tanzania ilikuwa na vijana milioni 32 wenye umri ya miaka 15 hadi 35, hata hivyo, kiwango cha ushirikiwa katika michakato ya uchaguzi na siasa kinadaiwa kuwa chini mara kwa mara. Kumekuwa na sababu mbalimbali zinazoibuliwa na wachambuzi wa mambo kuhusiana nalo, lakini kijana huyo Nicholas Clinton ambaye wakati fulani amewahi kuwania nafasi ya kuchaguliwa anasema vijana wanatingwa na mambo mengi ikiwemo mazingira yenyewe katika siasa. Anatolea mfano chaguzi zilizopita za mwaka elfu mbili na kumi na tisa ambao ulikuwa ni uchaguzi wa serikali za mitaa na ule uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini ni moja mambo yaliyovunja moyo sio tu wanasiasa wakongwe lakini pia vijana kwa ujumla. Mazingira ya kisiasa kwa sasa hapa nchini eh, wakati huu tunasherehekea siku ya vijana duniani bado hayajakaa vizuri bado uh, sio rafiki kwa vijana. Moja kupiga kura, lakini mbili kuwa sehemu ya wafanya maamuzi katika uh, nchi yetu. Sasa umetaja uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini Uchaguzi wa mwaka 2020 eh, mimi niligombea ubunge jimbo la Ilala hapa mkoa wa Dar es Salaam, lakini ni uchaguzi ambao umeendelea kuweka historia ya malalamiko kutoka kwa wadau wa siasa na demokrasia, lakini pia kwa sisi vijana, kwamba ni uchaguzi uliowanyima vijana wengi fursa kuchagua, lakini pia kuchaguliwa kuwa sehemu ya maamuzi ya taifa letu. Sasa tunasherekea ya siku ya vijana duniani, ni kwamba bado mazingira yetu ya kisiasa hayajatupa nafasi kubwa sana ya kuegemea ama ya kushiriki chagua ama kuchaguliwa ninaona hivyo kwa sababu mifumo yetu bado imeendelea kuwa ile ile ya miaka ya tisini na mbili, tangu tumelisi mfumo uh, tangu kurejea kwa mfumo wa vyama vingi vya siasa, kuna kilichobadilika. Baadhi wanasema vijana wengi wanaandamwa na hali mbaya ya kiuchumi kiasi cha kuwafanya masuala mengi yanayohusu demokrasia na siasa kuendelea kuyapuuza bila kujua kwamba kwa kufanya hivyo kunazidi kuweka kando na vyombo vya maamuzi ambayo yanahusu pia maisha yao. Kijana Donald Tesha, licha ya kuafikia hoja hiyo, lakini anaongeza kwa kusema kwamba hali ya kwa kukosa uvumilivu miongoni mwa vijana wengi, pamoja na tabia kwa ya raka mafanikio haraka, ndiyo baadhi ya mambo yanayofanya vijana hao kukosa shauku ya kujihusisha na masuala ya demokrasia na uchaguzi, na hasa wakati wa kuelekea katika uchaguzi wa serikali za mitaa, mwamko ni mdogo. Vijana wengi ukiongea nao sasa hivi kuhusiana na swala la ku chagua au kuchaguliwa kwenye nafasi mbalimbali za uongozi kwenye serikali ya mtaa, vijana wengi mwamko ni chini. Aa, kwa mimi kwa uzoefu wangu jinsi ninavyoona, kadiri siku zinavyoenda, mwamko kwa vijana unazidi kurudi nyuma. Kuna zana potofu wanakwambia, mambo ya siasa, mambo ya uongozi, kuna uchawi, ushirikina. Wengine wanakwambia kule atulipu chochote. Vijana wanataka walipo kikubwa zaidi. Vijana wanatamaa, wanahitaji mafanikio ya haraka. Sasa labda nitoe rai kwa vijana kwamba hakuna mafanikio ya haraka kwa urahisi, lazima wakubali kuanzia chini, mizengo yote nayo tu hatimaye baadaye watafikia sehemu nzuri kwa mujibu wa utafiti wa kitaifa uliofanywa na shirika la utafiti wa kisiasa la Afrika Kusini liitwalo Afrobarometer mwaka 2002 kiwango cha ushiriki wa vijana wenye umri wa miaka 18 mpaka 25 kilikuwa chini utafiti unaonyesha kwamba kiwango cha ushiriki kilipungua zaidi kadri kiwango cha elimu kilivyokuwa kinaongezeka kwa maneno mengine ni kusema kwamba vijana katika taasisi za elimu ya juu hushiriki kwa kiwango kidogo katika siasa ikilinganisha na wenzao wale wa shule za sekondari au ndugu zao wasiojua kusoma na kuandika. Kwa kutizama mazingira hayo yaliyopita pamoja na kutupia jicho uchaguzi zijazo, mchambuzi Eric Bernad anasema bado vijana hao wanao nafasi kubwa ya kubadilia hali ya mambo, hasa wakati ambako vuguvugu la kuelekea katika chaguzi zijazo tayari limeanza kupanda miongoni mwa jamii. Ni kweli tunaelekea kwenye chaguzi Tanzania, chaguzi za serikali za mitaa na uchaguzi mkuu mwakani, vijana wanayo nafasi kubwa kwanza ya kujitokeza kwa wingi kujiandikisha kwenye daftari la da kudumu la kupiga kula, lakini kujitokeza kwa wingi kugombea nafasi hizi kwenye vyama vyao, lakini pia kujitokeza kwa wingi kufanya mabadiliko. Ukizing, uk, ukizingatia sensa ya watu na makazi ya mwaka jana ilieleza kwamba nchi yetu kwa sasa vi, ya za, zaidi ya watu milioni thelathini wako chini ya umri wa miaka thelathini. Kwa kwa hiyo nusu ya Watanzania kwa sasa ni vijana vijana wakijitokeza kwa wingi kupiga kula, lakini pia kujitokeza kwa wingi kugombea, watakuwa wata, wataenda kuleta mabadiliko makubwa. Lakini pia vijana wazingatie ujana pokee sio sifa ya kuwa viongozi. Lazima wajue namna ya kujitofautisha na wagombea wengine. Lazima wajue namna ya kunadi sera zao, lakini pia kuzungumzia mambo yanayohusu yanayo maisha ya watu. Vijana wa Kitanzania asilimia kubwa wana changamoto za ajira, wana changamoto za mitaji ya biashara, wana moto za kukosa nguvu, nguvu ya kukopesheka na kuaminika kwenye taasisi za kibenki, lakini pia na taasisi za kimataifa. Wanataka eh, zile changamoto wanazozipitia sasa hivi zipate ufumbuzi eh, mwafaka na vyama vingi vya siasa vinawaangalia vina, vina vijana kama mtaji kwao. Kwa hiyo lazima vyama via vitafute ushawishi kwa vijana. Tanzania yenye jumla ya vyama vya siasa kumi na tisa vilivyopata usajili wa kudumu bado inaendelea kushuhudia majikwaa mengi ya kisiasa yakitawaliwa na wanasiasa wa kongwe ambayo mara zote hutumia kundi la vijana kama daraja la kufikia mafanikio yao. Kwa maana hiyo, mwenyekiti wa chama cha wananchi Kafu, Profesa Ibrahim Lipumba anasema itakuwa ni kama vile kuwasimanga vijana hao yawapa mamlaka za kiutendaji Vya vinyue, maususi, na vyama vya siasa vyenyewe vitaendelea kukosa mipango mahususi ya kuendeleza na kuwajengea uwezo wa vijana hao. Kwa hiyo sauti ya vijana katika maamuzi ni muhimu sana kuweza kupata sera mwafaka na utekelezaji mwafaka katika mambo ambayo yanawagusa vijana, lakini ili vijana sauti yao iweze kusikika, ni muhimu tuweze kuwa na mfumo wa demokrasia ya kweli. Kuna mambo ya kimfumo ambayo yanahitaji kurekebishwa, ili ushiriki wa vijana uweze kuwa ushiriki chanya na ushiriki kamilifu eh, katika ujenzi wa demokrasia katika nchi yetu. Licha kukiri kwamba kiwango cha vijana wanaojitokeza na kushiriki kikamilifu katika masuala ya demokrasia na uchaguzi bado kiko chini, baadhi wanaamini kwamba mbele ya safari hali hiyo inaweza kubadilika, hasa kwa kumulika mazingira ya kisiasa ya wakati huu. Elisande Ngoma ambaye ni katibu mkuu wa vijana wa chama cha NCCR Mageuzi ni miongoni mwa vijana hao wanaamini kuwepo kwa uwezekano huo. E, hali ya ushiriki wa vijana hapa nchini kwa kweli kwa asilimia e, fulani imeanza kuimarika. Tunaona jitihada za vijana wana ingia kwenye nafasi mbalimbali za kimaamuzi na wanawania nafasi mbalimbali za, e, za kimaamuzi. Lakini pia e, vyama vinatoa nafasi kwa vijana ili waingie kwenye nafasi mbalimbali za kimaamuzi, lakini e, ni kwa uchache, sio sana kama ambavyo ukilinganisha na asilimia e, ya vijana hapa nchini na idadi ya waliopo kwenye nafasi za kimaamuzi, kwao ni chache sana. Lakini tunaamini kwamba kadri tunavyoendelea, tunapopata elimu, tunavyoweza kuengage na vijana wengine, tunavyoweza kuwapa kuwapa hamasa ya kuweza kuingia kwenye nafasi za maamuzi, tunaamini mwitikio utakuwa ni mkubwa na... Kama sehemu ya maadhimisho ya siku ya vijana duniani, baadhi vijana ya vijana wametumia siku yao kukusanyika na kuendesha makongamano mbalimbali, ikiwa na shabaha moja ya kujikumbusha wajibu wao na namna wanavyopaswa kuwa karibu na masuala yanayohusu demokrasia na uchaguzi. Hatua hiyo inalenga kuwavutia vijana wengi zaidi ili waweze kushiriki kwa njia zozote zile katika chaguzi zijazo ambazo maandalizi yake yameanza kufanywa ndani ya vyama vya siasa vyenyewe mpaka katika Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi. John Pambaye, ambaye ni mwenyekiti wa baraza la vijana la Chadema yani BAVICH, anasema kuwepo kwa majukwaa ya namna hiyo yanayowaleta pamoja vijana wa makundi mbalimbali mbali, ni uwanja mwafaka ambao unaweza kusaidia kuwapa msukuma vijana wengi kukaribia katika masuala yanayohusu demokrasia na uchaguzi. Litasaidia sana kuongeza morali ya vijana kushiriki katika siasa moja kwa moja, sio kusapoti watu wengine, bali vijana sisi wenyewe kuweza kujishirikisha kwenye siasa. Kimsingi ni kwamba ushiriki wa vijana kule chini bado ni mdogo sana, mambo mengi yamewatatiza sana vijana. Chaguzi zilizopita mifumo ya uchaguzi E, nguvu ya majeshi ya polisi, vyombo vingine vya ulinzi na usalama, kwa namna moja ama nyingine, vimekuwa vikidiscourage sana vijana. Wanaona ah, kama hao elders walipitia changamoto hizi, sisi hatuwezi sasa kutatuwekea skills za kwenda kuengage na vijana wengine, ili tuwafanye vijana wote katika taifa letu la wa Tanzania waijue siasa waishiriki siasa. Na kulingana na utafiti mmoja uliofanywa hivi karibuni na taasisi ya haki elimu nchini Tanzania ambao ulilenga vijana walioko shule za sekondari ulibainisha kwamba karibu asilimia 44.4 ya vijana hao bado hawaelewi maana halisi ya neno demokrasia. Hivyo, wakati ambako vijana duniani kote wanaungana kuadhimisha siku yao kama anavyoona mchambuzi Nicholas Clinton, kuna haja kwa vijana hao kuamka na kuanza kujitafakari upya. Sasa siku ya vijana duniani inatukumbusha kuwa vijana wa Tanzania tunalo jukumu kubwa sana, kwanza kuwa sehemu ya mabadiliko ya taifa letu, lakini pili kuwa sehemu ya kuchangia katika uchumi wa taifa na katika uchumi wa mtu mmoja mmoja. Serikali za mitaa, kwa maoni yangu, uchaguzi unaofuata, sioni mabadiliko makubwa, kwa sababu kuna malalamiko mengi kwa vijana, ambayo malalamiko hayo au matendo mengi ambayo yanasababisha vijana wengi nchini kwetu kushindwa kwenda kupiga kura, lakini pia kujitokeza kwenda kuwa kuchaguliwa. Kwa hiyo hili ni tatizo limeendelea kuwa tatizo na hili, lazima, hizi tuvuke hapa. Ni lazima mchakato wa uchaguzi, mchakato wa sheria za uchaguzi, mchakato wote unaohusika katika masuala ya uchaguzi lazima uhusishe watu wenyewe usishe vijana ambao ndio future ya nchi yetu ambao ndio viongozi wa sasa ambao ndio viongozi wanaofuata. Mchakato huu uhusishe vijana, ili sasa vijana wajione ni sehemu ya, ya, ya ujenzi wa taifa lao. Ni wachache ambao wako kwenye siasa, na ukilinganisha na wengine ambao hawako kwenye siasa, na sio tu lazima wawe kwenye siasa, ila wanashiriki namna gani kuchangia mabadiliko katika mfumo mzima wa kiuchumi, kisiasa na kijamii. Nam ni hali jumla ilivyo nchini Tanzania, ambako vijana wanavyojishirikisha na masuala ya demokrasia na uchaguzi, hasa wakati ambako taifa hili liko katika mchaka mchaka wa kuelekea katika uchaguzi wa serikali za mitaa baada ya mwaka huu na ule uchaguzi mkuu wa mwakani 2025. Mimi ni Joji Njogopa. Asante sana Jo Jagopa, na msikilizaji, karibu katika sehemu hii ya pili ya Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii taelekea huko nchini Uganda, ambapo mvua kubwa zimekuwa zikinyesha katika wiki za karibuni na kusababisha kuporomoka kwa sehemu ya eneo la ardhi ya kutupia taka siku ya Ijumaa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mvua kubwa ambazo zimekuwa zikinyesha katika wiki hizi za karibuni zilisababisha kuporomoka kwa sehemu ya eneo hilo ambalo ndilo pekee linalotumika kutupa takataka taka mjini humo na kupelekea kufunikwa kwa baadhi ya nyumba zilizokuwa karibu wakati wenyewe walipokuwa wamelala. Eneo hilo linalofahamika kama Chitezi kwa miongo mingi limekuwa likitupwa takataka za Kampala hadi kugeuka na kuwa mlima, huku wakazi waishio karibu wakilalamika kutokana na taka zenye sumu pamoja na uharibifu wa mazingira. Idadi ya waliofariki kutokana na ajali hiyo katika mji mkuu wa Uganda iliongezeka hadi kufikia 24 hii leo Jumatatu, huku waokoaji wakiwa na wachimbaji wakiendelea kutafuta waathirika, kulingana na mamlaka ya jiji hilo. Takriban watoto wanne ni miongoni mwa waliofariki dunia kutokana na kuporomoka kwenye eneo hilo la Chetezi. Maelezo sahihi ya kile kilichotokea hayakuwa wazi, lakini mamlaka ya jiji ilisema kuwa kulikuwa na kutofauli kwa kimuundo katika wingi wa taka. Msemaji wa shirika la Msalaba Mwekundu nchini humo Irene Nakasita alisema hakuna matumaini ya kuwaokoa watu zaidi katika eneo hilo wakiwa hai. Sasa inakuwaje taka zinajawa kiasi hiki hadi kufikia hivi katika eneo hili? Sadam Momale ni mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Kampala. Naam, jinsi nilivyokuambia ni kwamba eneo hilo la Chitezi ambalo uh, ni kilomita Uh, sio kilomita nyingi sana kutoka jiji la Kampala. Ni eneo ambalo lililochaguliwa na kutengwa kwa ajili ya kutupa taka, na kwa zaidi ya miaka thelathini, uh, taka ilikuwa inamwagwa katika eneo hilo uh, na uh, zaidi kweli miaka thelathini inaona ni mingi, kwa sababu uh, eneo hilo hupokea zaidi ya tani elfu moja za taka kwa siku, na ni jambo ambalo kidogo limefanya eneo hilo kuwa kilima kikubwa cha taka na mkasa ulipoenda kutokea, inasemekana kwamba baadhi, kuna baadhi ya sehemu, sababu ile sehemu humwaga aina mbalimbali za taka. Kuna taka ambazo zinaoza na kuna taka za plastiki na makaratasi za plastiki ambazo haziozi, so mvua ikinyesha, basi kuweka mitaro katikati ya eneo hilo. Na ni, ni kwa kweli kilikuwa ni kilima kikubwa mno. Sasa mvua kubwa ambayo sasa hivi inaendelea Uganda uh, na sehemu nyingine ndio tunaweza sema kwamba ndio chanzo ambacho amba, amba, ndio chanzo cha kusababisha mmomonyoko huo wa taka, kwa sababu uh, kutoka sehemu ile ya taka hadi makaazi ma, makaazi ya watu ambao walikuwa wanaishi ni kwa umbali wa kama nusu kilomita hivi, na inasemekana pia kwamba zaidi ya watu kwa sasa tunavyozungumza, watu ishirini na watatu wamefariki na inahofiwa kwamba zaidi kuna watu zaidi ambao bado wako katika vifusi vya taka hili. Sawa kabisa, lakini sasa swali linakuja kwa wengi ambao hawafahamu uh, Uganda au maeneo mengine pia, kwamba hili leo limetumika kwa muda mrefu sana, inakuwaje? Hakukuwa na eneo mbadala baada ya kuona taka zimejaa katika eneo hili kwa kiasi hicho? Uh, uh, tuseme tu kwamba kuna baadhi ya uh, wachambuzi na hata watu wameilani na ilaumu mamlaka ya jiji kuu la Kampala ya KCCA, ambazo ndio inamwaga taka inatupa taka katika eneo hilo aa, aa, kabla ya mkaza huu kutokea aa, hilo eneo ni la ekari kama thelathini na sita hivi na kulikuwa kumebakia kume kama ekari nne ambazo zilikuwa zimesalia kwa ajili ya kumwaga na kusambaza taka. Hilo wenyewe wanasema kwamba uh, ilikuwa ilikua imesalia, walitangaza kwamba eneo hilo imesalia lilijaa mwaka elfu mbili kumi na tano na kwa sababu ya matatizo ya kifedha hawajaweza, walikuwa bado hawajaweza kusafiri kutoka kuondoka eneo hilo na kwenda kumwaga taka katika eneo lingine. Lakini pia kuna baadhi tu ya wanamazingira ambao wanasema kwamba ah, kunafaa kuwe na suluhu mbadala ambalo labda ah, hili taka imeweza kubadilishwa kuwa nishati na hilo ndilo suluhu. Sababu wanasema ukihama, eh, kutoka sehemu moja hadi nyingine, yani utafanya hivyo kwa miaka mingapi? Inafaa kuwe na suluhu eh, la kudumu na la kudhibiti vitu kama hivyo kutokea. Inasemekana rais Yoweri Museveni alisikitika na kusema anashangaa inakuwaje watu wanaishi karibu na eneo hilo, na kuandika kwenye mtandao wake wa X kwamba ni hatari sasa ilikuwaje tena eneo kama hilo kwa kuna watu bado wanaishi jirani na eneo hilo, au wamejenga karibu na eneo hilo? Naam, uh, kweli kisheria, uh, uh, watu ambao walikuwa wanaishi katika eneo hilo, sio kwamba wakazi wa, wa, wa hao walikuwa wanaishi uh, karibu sana na, ki, na, na na eneo hilo la taka, lakini uh, hilo taka uh, kwa sababu uh, walikuwa wanaendelea kumwaga kumwaga na kumwaga kile kilima ulifika muda hadi hata watu ambao wanaishi kwa umbali wa kilomita kama mia, kama kilomita moja hizi ama moja na nusu ama na nusu ikawafikia, na wali ni watu ambao kile eneo liliwapata pale, kwa maana kwamba yani ni makazi yao kihalali. Sasa wangekuwa hawawezi kuondoka kama serikali haijawapa fidia, ni jambo ambalo walikuwa aa, kwa kwa kwa muda mrefu walikuwa wanaomba serikali kuwapa fidia waondoke maeneo hayo, lakini inasemekana kwamba ufisadi ambao umekithiri kwa maafisa ambao walikuwa wanashughulikia mradi huo uh, ulidumaza shughuli za kuwapa fidia na watu hao kuondoka katika eneo hilo, na hivyo mkasa huo kutokea. Lakini kuongezea pia, rais walikuwa wamesema kwamba watu hao watapewa fidia, watapewa fidia, na vilevile waliofamilia ambazo zimepoteza watu wao kupewa fidia ya shilingi kama milioni tano na waliojeruhiwa. Lakini pia kuna kutakuwa na fidia ambayo serikali Asante sana Sadam Mobali. Lakini je, kuna uzembe wowote katika hili kutoka jiji? Na Bendi wa Moto ni mchambuzi wa siasa nchini Uganda. Uh, asante ndugu wangu Sande Shomari. La kwanza umetumia maneno mawili, lakini mimi nitaongeza yangu. Umesema uzembe, umesema ufisadi, nitaaibu kwa sababu <coughs> na wananchi wao wake wameanza kujiuliza hii janga, tuliite janga janga la kujitengenezea, ama majanga kama yale yaliyokuwa ikitokea upande wa mlima wa, wa Mount Elgon huko Bududa. Kampala ni kilomita ishirini kutoka kwa makao makuu ya Rais Yoweri Museveni. Swali ni kwamba Unawezaji kuruhusu wananchi wako wako kukaa karibu na taka iliyojaa sumu hivyo? Sio uzembe tu, serikali imepoteza heshima yake yote, na nitasema serikali mbili. Serikali ya kwanza ni ile serikali kuu ya jemedari wangu Yoweri Kaguta Museveni. Serikali ya pili ni yale madaraka ya mji mkuu wa Kampala ambao ni mji wetu mkuu wa nchi. Kwa hivyo tujiulize, ilipitaje? Ilitokeaje watu wakamwaga taka mpaka ikawa mlima kati ya mji, wakati maboromoko ilipotoa watu, uhai wa watu Rwenzori na Elgon tulikubali kwamba haya yote ni matokeo ambayo ni ya ki, ya kiumbile ya Mungu, hana hatuwezi kumpinga haya. Mzee Nabende wa Moto, mchambuzi wa siasa kutoka kule nchini Uganda akizungumza. Lakini pia rais wa Uganda Yoweri Museveni aliamuru uchunguzi ufanyike kuhusu maafa hayo, akiuliza kwenye mtandao wa X nini watu walikuwa wakiishi karibu na lundu la taka, na hii ni hatari na watu hawapaswi kuishi katika eneo kama hilo. Kwa hiyo akijiuliza nini kimepelekea hayo. Basi hayo ni mambo tu ya baadhi yaliyotokea huko nchini Uganda, hali ilivyo ndivyo hivyo. Tunatumaini uh, suluhisho itaweza kupatikana na watu waliopoteza maisha yao kuweza kupatikana na wale ambao wamepata hasara kuweza kusaidiwa. Basi kufikia hapo tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo. Shukran kwa mwandishi wetu George Njogopa kutoka Dar es Salaam kwenye sehemu ya kwanza, mchambuzi wa siasa na Bende wa moto kutoka Uganda, mwanzilishi wa Kazi Njema News John Kabego, na upande wa pili Fiona Wamai na wote walifanikisha matangazo haya. Jina langu ni Sunday Shomari na wambia ni wote, alamsik kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.