hujambo msikilizaji wa voa express mahala popote pale unapotusikiliza ni siku nyingine tena tunakukaribisha katika voa express kutoka hapa studio namba 15 za voa swahili mjini washington ni agosti 13 mwaka huu wa 2024 ni mimi ni mkamiti kibayasi Hey, na mimi inaitwa Sanday Shomari, nimekusha jaa tele kama pishi la mchele ndani ya studio za sauti Amerika. Msikilizaji, ikiwa ni asubuhi ya saa tatu na nusu hapa Washington, lakini ni kumi na nusu pale Afrika ya Mashariki, na tisa na nusu Afrika ya Kati, sindio? Mkamiti, mambo yanakuwa ni moto bini moto leo, ikiwa ni juma nne, mambo safi, hakuna mvua hapa DC, hewa safi kabisa, shwari kabisa. Natumai ni kule Afrika mashariki pia mambo ni safi hasa, tunatumai kwamba hali ni hivyo. Na pia, unaweza kufuatilia VOA Express kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Kumbuka ndani ya VOA Express tunakupatia burudani ya muziki ambapo tunakuchezea wanamuziki kutoka mbali mbalimbali za dunia, hali kadhalika tunakusomea habari za dunia vilevile vile. Leo siku ya Jumanne tunakuwa na kipengele kile cha kama huna kazi hii leo. Tutammulika kijana Mugenzi John Naifa, maarufu kama Babu, anatokea kule katika nchi ya Rwanda. Ni mchekeshaji huyu, atatueleza kama una kazi wewe, kijana unatakiwa kufanya nini? Hali kadhalika kwenye kipengele kile cha barazani, swali letu sande linasomeka vipi? kwenye barazani barazani kwenye yetu kamiti inasema, una imani na usimamizi wa sekta ya michezo nchini mwako basi ha hapo tutasikia mambo sio haswa, kwa sababu kuna nambari za simu za kutosha. Msikilizaji, umetumia muda wako, shukrani sana. Tutakushirikisha kwenye kipengele hiki na pia kwenye swali la leo. Tumekuuliza maoni yako kuhusiana na polisi wa Tanzania kupiga marufuku mkusanyiko wa CHADEMA kuadhimisha siku ya vijana duniani. Lakini kwanza tujikite hapa hapa nchini Marekani. Sasa ndio unajua, uh, watu wanapoondoka kutoka katika nchi zao asilia, hasa zile zina nazozungumza lugha Kiswahili, mm -hmm. Wanapokwenda katika nchi za ughaibuni Kiswahili baadaye kinakuwa kinaondoka taratibu, hasa pale wanapokuja kupata familia. Watoto wanaozaa ughaibuni wanakuwa hawafahamu asili ya wazazi wao lugha wanazotumia sasa. Basi, ni miaka minne tangu uh, taasisi hii isiyo ya kiserikali ya ufundishaji lugha ya Kiswahili Habari Akademi ambayo ina makao yake Texas hapa nchini Marekani, ikiongozwa na mkurugenzi wake Rehema Majolo amekuwa akifundisha watoto vijana na baadhi ya watu wazima lugha Kiswahili na matumizi ya lugha Kiswahili. Lakini anasema pia kuna changamoto nyingi katika ufundishaji wake huu katika kipindi hicho cha miaka minne aliyokuwa akifanya kazi hii, na nikamuuliza ni changamoto zipi anazoziona na nini mchango wa wazazi katika matumizi ya lugha Kiswahili, na hivi ndivyo anavyotueleza. Ya, changamoto ambazo naweza nikasema zinanikumba zina mimi kama mimi uh, na napenda sana watoto wao, oh, wanasoma oh, hizi hadithi ni kwenye vitabu uh, lakini pia uh, naona kwamba hata nilitembea Tanzania, nikajaribu sana kuangalia vitabu vitabu viko nani, viko mbele, yani viko advanced vitabu vya Kiswahili, hata hadithi ndogo ndogo. Na pia nyingi naona zinakuwa hazi haziwapi haziwahusu, yani ziko katika, you know, bara jingine kabisa, kwao, wanashindwa ku connect, kwao, wana inabidi niandike mimonya hadithi zangu mwenyewe, na pia na na niko kwenye mchakato wa kuendelea kuandika kitabu cha hadithi ambazo watoto watapata, wata, wata, ile hamasa ya, ya kusoma yani itakuwa za hadithi, zinawavutia. Hatua zipi unazichukua ili kuhakikisha uh, vijana na wanawake wanaojifunza Kiswahili wanapata hamasa ya kusoma lugha ya Kiswahili? Kama nilivyoelezea, um, vitabu vitabu ninye mchakato na kitabu ambacho nimesha kiandika na ndicho ambacho tunaendelea kutumia la, lakini pia nahitaji sana vitabu vya hadisi. Mi mwenyewe niko kwenye ni mchakato wa kuendelea kuandika ina vitabu vya hadisi ndogo ndogo kwa wanafunzi wetu ili wakapata mwendelezo, yani wakiwa hawako madarasani wakapata mwendelezo, lakini pia nashughulikia pia tunakabiliana kutengeneza application uh, ambapo wanafunzi waende wakatumie ikawasaidie zaidi ku, ku, ku practice Kiswahili kama wakiwa mbali na na uh, darasa. Unatoa wito gani kwa diaspora katika kuzungumza lugha ya Kiswahili na vilevile vile, uh, kupata hamasa ya kujua Kiswahili kimetoka wapi, Kiswahili kinaelekea wapi kwa hivi sasa yeah. Kwa kweli mimi naendelea kuhamasisha uh, uh, uh, kuna asilimia kubwa sana ya yeah, wanawake na watoto na vijana na wababa pia ambao bado hawajatambua umuhimu wa Kiswahili kwa sababu watoto awa ni watoto wetu sisi kama wazazi. Kwa hiyo sisi tuna uwezo wa kuelekeza, waelekee kwenye kwenye mkondo fulani, ina mojawapo ikiwa ni kujifunza Kiswahili kwao. kuna kuna changamoto hiyo kubwa, ambapo mi nawahamasisha sana ina, wanawake, naamasisha sana vijana, watoto. Ni sisi wazazi, nabidi tuwaelekeze kutambua umuhimu wa Kiswahili, kwa sababu kuna diaspora mwingine anasema mi nimefika hapa sina mpango labda wa kuondoka. Hata kama hauna mpango wa kuondoka, lakini pia kwanza una kwenu, na watoto wanatakiwa waende wa, waende kule nyumbani, wakiwa Tanzania, wakiwa Kenya, wanatakiwa wajifunze ina wa waweze kuwasiliana na ndugu zao pale ina. Kwa hiyo pia ni muhimu hata kama utasema kama mimi sina mpango wa kuondoka Marekani, labda nitakupa muda wote, lakini hapana. Kujifunza lugha hata lugha ya kizi ni kitu muhimu sana kwa watoto ah uh, kwa sababu watoto wanaitumia sana kuconnect na na roots zao ni Rehema Majolo, mkurugenzi wa taasisi ya uh, habari Academy inayofundisha lugha ya Kiswahili ambayo makao yake yapo katika jimbo la Texas hapa nchini Marekani. Tupo naye katika VOA Express moja kwa moja. Basi kama hivyo mkamiti, ndio wakati akapata kibao chake mwanamuziki huyu simi hatari kwelikweli. mm -hmm. lakini chake Simi ya kitoeka taratibu. All I want. Tunajiandaa kuingia katika kipengele kingine ki kukupasha msikilizaji kijana, habari zile zinazojiri katika eneo ulilopo bila shaka. Mkamiti basi, kama ulivyozungumza eh, ni tunaangalia hivi sasa taarifa za kutoka huko Tanzania, za kusikitisha za eh, kufariki dunia kwa msanii Joseph Frank almaarufu Mandojo, ambaye ametamba sana katika muziki wa Bongo Flava. Eh, akiwa ni mmoja wa wanamuziki wa mwanzo mwanzo kabisa ambaye ameacha rekodi ya nyimbo nyingi zikitamba, akiwa ameshirikiana na Domokaya Kaya eh, wanafahamika sana hawa watu wawili, lakini vilevile eh, Mandojo kitu chake wa nok nok ndio kichotamba sana ambacho pia walimshirikisha Ledi JD. Nakumbuka nilimwona akiwa anapiga gitaa live akiwa kwenye sehemu hivyo, amekaa na Ledi JD akiwa domo na Domokaya wakiuzungumzia huu wimbo na kuupiga live, ni kitu ambacho kwa kweli e, watu wengi e, wanakumbuka. Sasa hii leo e, kinachoendelea ni kwamba jeshi la polisi nchini Tanzania linamshikilia mlinzi wa kanisa Katoliki Nzuguni huko Dodoma kwa uchunguzi uliotokana na kifo cha mwanamuziki huyu mwenye umri wa aliyefariki dunia akiwa na umri wa miaka 46. E, wengi e, wanasikitika nchini Tanzania kumpoteza msanii ambaye anajulikana sana katika mchango wake mkubwa sana kwenye muziki wa bongo flavor. Sasa basi kuweza kuzungumza haya tunaye msanii mwingine wa bongo flavo wa zamani mkongwe, e, almaarufu sogi dogi, karibu sana e, Sauti ya america na pole sana na msiba huu ambao umewakuta Watanzania na wasanii kwa ujumla. Nashukuru sana kwa hii nafasi uh, nzuri. Umeisha nitambulisha na hivi tunavyozungumza, niko Dodoma, tumetoka kuaga mwili wa ndugu yetu Mandojo na pengine utueleze tu kwa kifupi, wewe ukiwa ni msanii mkongwe, umeshafanya nyimbo nyingi mbalimbali, muda mrefu, na wasanii wengi, kile ambacho wewe binafsi utamkumbuka mandojo siku zote katika kazi yake? Uh, cha kwanza nitamkumbuka kwenye wimbo ambao tulifanya pamoja, mimi yeye, pamoja na Domokaya unaitwa story, ni moja kati ya nyimbo ambazo kwangu mii binafsi zilivuma sana na nitakumbuka jinsi ambavyo alikuwa na uthubutu. Najua katika wimbo wa Story nilikuwa nimekaa nao Koko Biche nadomokaya, nikawa nasimulia safari yangu nilivyoenda nikapata ajali na nini. Yeye Mandojo akaanza kupiga gitaa huko, anaimba ni story ambayo Soge anatusimulia. Sasa kata naimba ile melody na ile chorus, nikamwambia sa kwanini tusiende studio. Tukaenda studio kweli, tukaweza kurekodi kiitikio kwanza, naye akapiga gitaa kwenye wimbo huu. Mandojo alikuwa ni mtu ambaye anapenda sana kuimba muda wote, na ndio maana alikuwa anatembea na gitaa muda wote. Lakini pia uh, mimi na Jemon ndio watu wa kwanza kumwona Mandojo na Domokaya Arusha. E, mwanzoni kabisa mwaka elfu mbili, na tulivyorudi Bongo Records kwenye studio ambayo sisi tulikuwa tunafanya kazi na P-Funk, tukaambia bwana, tumeona kuna vijana wamekuja na ladha tofauti, mmoja na rap, mwingine anaimba lakini wanaimba pia na wanapiga magitaa. Akasema kweli, wana uwezo huo tukatoa sifa nyingi sana, sifa nkakawa yuko tayari kuwasikia. Hatimaye akawaleta daa na kuweza kuanza kuwa rekodi, ndio watu wakawafahamu kupitia wimbo wa Nikupe. Tumepoteza mwanamziki ambaye ni nah, kioo cha Bongo Flava. Unajua, tunahamasisha wasanii wetu sasa hivi wawe wana muziki kwelikweli, wawe hata kama wanaimba basi jitahidi uweze kupiga hata kibo, basi jitahidi uweze kupiga hata kinanda, ki gitaa na kila kitu. So Mandoje yeye alikuwa na uwezo mkubwa sana wa kupiga gitaa wasanii wachache wenye, wenye uwezo huo eh? Kwa maana hiyo, uh, umekuwa ni msiba ambao umewagusa watu wengi, lakini pia aina ya kifo chake kilichotokea imezidi kuhuzunisha zaidi, kwa sababu Mandoja anavyoenda kuuawa, mimi binafsi namjua ni kama msanii mmoja ambaye alikuwa ni mpole mno, mm, mpole mno. Kwa hiyo kwangu mimi na kwa tasnia nzima imekuwa ni huzuni sana. Bila shaka ni kushukuru sana Anselim Ngaiza almaarufu kama Sogi Dogi Hunter, ambaye mwenyewe umeimba na Mandojo. Basi, nakushukuru sana, pole sana kwa msiba huu mzito, na tusikilize nyimbo yake ambayo ilitamba akiwa ah, naye Lady JD wa knock knock na Domokaya. Asante sana <mulia> Mm, ushirikiano wa Mandojo, Lady JD na Domokaya. Hakika ataendelea kukumbukwa Mandojo kwa umahiri aliyokuwa nao katika usanii, na pole kwa tasnia nzima ya muziki nchini Tanzania kwa kuondokewa na mwanamuziki ambaye pia alikuwa akiimba nyimbo za staili ya old mm -hmm. school, hali kadhalika katika bongo flavor. Bila shaka ni mwanamuziki unawasikia mwenye kipaji kubwa, alikuwa tusi anaimba, lakini pia anapiga lile gitaa vizuri sana Nasikitisha kuona kwamba kwa ameuawa katika mazingira ambayo ni ya kusikitisha, akiwa hajafanya kosa lolote. Alikuwa ameenda tu mahala akajificha kwenye lile eneo la kanisa, mlinzi akamshambulia akidhani ni mwizi, kumbe sivyo. Lakini polisi kama ulivyosikia, wamemshikilia yule mlinzi wa kanisa na tutaendelea kufuatilia na kujua hmm. nini ambacho polisi wamekieleza baada ya kuzungumza na mlinzi na kile ambacho pengine kilichochea mpaka mandojo kufikwa na umauti. Bila shaka, Mkamiti, basi moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Uh, viongozi kadhaa wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, na mamia ya wafuasi wao waliocha uhuru hii leo Jumanne baada ya kukamatwa kwa sababu ya mkutano wa vijana uliopigwa marufuku kusini magharibi mwa nchi hiyo. Polisi na msemaji wa chama hicho walisema. Mashirika yatetea haki za binadamu yamekosoa ukamataji huo, huku shirika la Amnesty International likisema ukurasa mpya unafunguliwa, kwa kuwa walikuwa sehemu ya juhudi za kuwatisha wapinzani katika maandalizi ya kuelekea uchaguzi wa serikali za mitaa baadaye mwaka huu na uchaguzi mkuu wa mwaka 2025. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM ilizitaka nchi kuongeza michango yao ili kukabiliana na mzozo mkubwa zaidi wa wakimbizi duniani nchini Sudani likionya Jumanne kwamba kutochukua hatua kunaweza kugharimu maisha ya maelfu ya watu. IOM imepokea asilimia 21 pekee ya ufadhili inayohitaji ili kutoa misaada muhimu kwa raia wa Sudan ambao tayari wamekumbwa na migogoro pamoja na sasa wanakabiliwa na njaa, magonjwa na mafuriko. Mohamed Refat anayeongoza ujumbe wa IOM kwa Sudan alieleza katika kikao chake Wizara ya mambo ya nje ya Iran ilikataa wito wa kujizuia katika jibu lake kwa mauaji ya kiongozi wa Hamas mjini Tehran, ikisema maombi kutoka Ufaransa, Ujerumani na Uingereza yanakosa mantiki ya kisiasa na yanakinzana na kanuni ya sheria za kimataifa. Nchi hizo tatu za Ulaya zilitoa taarifa Jumatatu, zikitoa wito kwa Iran na washirika wake kujiepusha na mashambulizi dhidi ya Israel bila pingamizi lolote kwa uhalifu wa utawala wa kizayuni wa Israel. Taarifa ya i tatu inayotaka Iran bila kujali, isijibu kiukaji wa mamlaka yake na uadilifu wa ardhi yake, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran nasar Khanani alisema Naam, basi bachela namna hiyo, mm, kinatukaribisha katika kipengele cha barazani. Bila shaka mkamiti, kwenye barazani mambo yako namna gani pale? Unasema una imani na usimamizi wa sekta ya michezo nchini mwako Watu wapo wameandika kwelikweli, Mkamiti, na wengine tutawasikia kwa njia ya simu pia, sio haswa. Tuanze naye, msikilizaji katika laini ya simu, habari ya wakati huu? Kama unanisikia vyema, jitambulishe jina lako na tuambie unapiga simu kutoka wapi, na nini maoni yako kuhusiana na swali la barazani ulilolisoma kupitia mtandao wetu wa Facebook. Nimesahau kidogo, naitwa Joseph Jila kutoka Mwanza, Tanzania. ilikuwa nimesahau kidogo mada, hakuna shaka yeah. Joseph swali, so, lenyewe linasomeka yeah. li hivi, una maoni una, una imani na usimamizi wa yeah. sekta ya michezo yeah. nchini mwako ah, imani ninayo binafsi mm-hmm. imani ninayo eh, kutokana na kiwango cha mpira cha Tanzania kupanda sasa eh, hivi wangalau timu zetu zinaonekana zinatangazwa barani Afrika na zinasikika na watu wanastaajabu kusikia Tanzania ndio nchi gani, baada ya kufanya vilabu vyetu kufanya vizuri katika nchi za kwenye mashindano ya Afrika klabu bingwa na shirikisho. Asante, hata atakumbukwa rais, atakumbukwa zaidi rais wa TFF Wallace Karia pamoja na wawekezaji wa GSM -u. Mohamedi Mo de ewa Simba, naona wale ndio kioo cha mpira wa Tanzania kwa sasa hivi. Ukisikia jes, ukisikia Yanga unamtaja una GSM, ukisikia Simba unamtaja Mo. Kwa hiyo sasa ni tuseme ni kioo cha Tanzania, ni matajiri hao wawili ambao wanaowekeza unakubadilisha mfumo wa uendeshaji wa vilabu. Bila shaka nakushukuru sana eh, kwa maoni na mchango wako. Haya basi mkamiti, tuangalie na wale waliotuma maoni yao kwenye Facebook wanasema nini. Na mimi nianze na nani? Na huyu didia sahani wa yuko hodari kule Lubero, Kivu Kaskazini. Uhum. Anasema sina imani na sekta inayosimamia michezo hapa Kongo, sababu nchi haina uwanja, haina viwanja vya kutosha ambavyo vinaweza kupokea mashindano makubwa kama vile Afcon, hata mengine pia huku kwetu. Anasema uwanja wa marathon, volleyball hakuna, wakati wachezaji wenye vipaji wapo wamejaa tele. Tunaomba waziri wa michezo afikirie jambo hilo. DJ Shukuru Musai, yeye anapatikana Butembo, katika maeneo ya Katwa, DRC Congo, ameandika yeye binafsi. Anasema sina neno, kwani uh, huko DRC hata kupata viwanja ni shida. Ila anasema tu asante kwa kuwa maisha yanaendelea. Haya, Benard huyu mwingine nani, kutoka Mtwapa Kilifi, Kapedo Shem, anasema shida kubwa ni sekta mchezo katika viwanja hatuna pia, wachezaji hawachukuliwi na umuhimu wowote, waziri wa michezo Kenya azingatie hayo, anasema. Haya, basi, huyu anaitwa pia Benard Orina Ombega anapatikana Naivasha, ameandika sina imani na shirikisho la michezo nchini Kenya. Hii ni kutokana na usimamizi mbaya, ufisadi, ukabila na matumizi mabaya ya rasilimali katika sekta ya michezo bila shaka huyu naye Maneti Magongo wa Kione anasema kwamba usimamizi haupo asilimia mia, mia, kwani wamejaa wachezaji wa kigeni na wazawa hawapo vizuri. Kwa upande wa Tanzania anasema shukrani sana Evudus, hali kadhalika AK Mabeni mzungu feki Joseph Jila mzee wa Jerojero Peter Deus na Alan Kaita kwa mchango wenu ndani ya VOA Express. Kwa kisima, chenye kina kirefu Rockabye baby. Mambo hayo msikilizaji, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka jikula la Marekani, Washington DC, wakikupa vitu vizito, vitu vilivyotulia. Hivyo msikilizaji, naona mkamiti atikisa kichwa vizuri, anasema hii ngoma kweli sio mchezo. Otile Brown akiwa naye Banaba, vijana macho chari kabisa. Hao msikilizaji, Kenya na Tanzania tuangalie Kama huna Kazi. Mugenzi John Naifa maarufu kama Babu, ni kijana mchekeshaji ambaye yuko Kigali nchini Rwanda. Anasema kutumia majukwaa ya mitandaoni imekuwa njia bora kwa vijana wengi wachekeshaji kutoka nchi za Afrika kujibunia ajira na kujiongezea kipato. Anaeleza tofauti kati ya kufanya komedi katika majumba ya burudani na starehe na komedi ya mitandaoni Amezungumza na mwenzetu Patrick Ndwimana katika kipengele hiki cha kama huna kazi. faida za kufanya zile live shows kwa kwa, kwa mahoteli na nini, ni kwamba unapata yani ile kina kitu inaitwa connection moja kwa moja wewe na na mashabiki wako, na huyo mtu amekuja ku, kuangalia um, show sasa una- we, we, kuna connection mnakwanga hapo live yani ya, unasikia vicheko, unapata feedback ya papo kwa hapo, unaweza kubadilisha performance yako kulingana na vile watu wana, wana react yani. pia kuna ule utamu wa kuwa jukwani, kuona watu wakifurahia kazi yako, na mara na mara nyingi malipo yanakuwa mazuri you know. Hata kama wamekuja watu wachache, lakini umeona kila mtu amefurahi, na wewe unafurahia. Kwa upande mwingine, hizi zina faida pia you know? Uh, zinakuwepo na uwezo wa kufikia audience yako kubwa zaidi bila mipaka ya, ya kijiografia ya. Kila mtu kwa dunia yote anaweza angalia content zako. Unaweza kurekodi content pia. Hizi online platforms zinakupa, zina njia nyingi sana za kupata pesa za kulipwa za monetization atukizungumzia tukizungumzia hilo hilo swala sababu, babu kuna baadhi wanasema siku hizi mfano uh, nchi za Afrika yeah. Vijana, vijana wengi sana uh, au watu wa ma, ma mm, wamekuwa wengi mm, sana na kutumia e, e, majukwaa ya mitandao ya kijamii kwa sababu ya tatizo la ukosefu wa ajira. Wameona kwamba ni ndio njia bora mm, ya kujiajiri. Hapo sijui unasema nini? Mimi nadhani ni njia bora, ni njia bora sana. Ukisema ati ati ati hakuna kazi, ati tumemaliza kusoma lakini hakuna kazi huku sijui nini, wengine wameanza, eh, kuiba. Sasa tukichukua tuki, tuki hiyo opportunity, tukasema, wache tufanye, wache tukue creative. Hata kama uko na simu nyumbani, hii ni kitu unaweza fanya na watu wafurahi na wakulipe wa it's a very nice way, ni njia nzuri sana ya the african youth wanaweza join, wapate pesa, unalipwa on time <laughs> kama wamesema YouTube itachukua 50% na nao chukue 50%, hivyo ndio itaendeka. Sawa kabisa, mambo hayo umesikia. Mkamiti alivyo mazito kwelikweli, lakini ndo hivyo basi. Hiyo ndo inatukamilisha Express kwa siku ya leo. Muda unakimbia kwelikweli, si mdogo hata kidogo, lakini mm -hmm. siwezi kukamilisha bila kuwakumbuka na kwa kushukuru upande wa pili, Aida Isa Fode Metambo kila hali kadhalika. Ndani ya studio nimeshirikiana na mwenzangu wa Mkamiti Kibayasi, na tunaondoka na kitu gani All I want, kutoka kwa Kisini. <laughs> <laughs> <laughs> sio mchezo basi, msikizaji, pata kitu hicho na usikose matangazo mengine vya Express ya jioni, hali kadhalika matangazo yetu ya alfajiri na vipindi vya televisheni. Mambo ni mengi kweli kweli ya kukuletea, msikizaji, asante sana, ndio maana tunakuacha na All I want. Ni VOA Express pekee. <laughs>