Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington. Ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa sita na nusu mchana. Au jambo, msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandei Shomari nikukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo, ikiwa ni jioni ya Jumanne, Agosti 13 mwaka 2024. Matangazo haya yanasikia pia kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Radio Free Africa, RFA, ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi; vilevile, Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya, Redio Ngoma ya Amani mjini Fizi, huko Kivu Kusini, DRC. Unaweza pia kutusikiliza kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Ripoti za wakati huu. Africa CDC imetangaza ugonjwa wa Mpox umeingia katika kiwango cha hali ya dharura kiafya barani Afrika. Ugonjwa unaweza ukaambukiza watu wa aina zote, watu wote, lakini sana sana kwa watu ambao kinga zao ni dhaifu kidogo. Na katika taarifa nyingine, miradi yenye thamani ya takriban shilingi bilioni 12 katika kaunti kumi nchini Kenya imekwama na kuwanyima wa Kenya thamani yao ya pesa. Ni baadhi ya vidokezo utakavyosikia katika matangazo haya ya dakika 30, lakini kwanza namkaribisha Sande Shomari ambaye anakusomea habari za dunia. Viongozi kadhaa wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, na mamia ya wafuasi wao waliachiliwa huru hii leo Jumanne baada ya kukamatwa kwa sababu ya mkutano wa vijana uliopigwa marufuku kusini magharibi mwa nchi hiyo, polisi na msemaji wa chama walisema. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yamekosoa ukamataji huo huku shirika la Amnesty International likisema ukurasa mpya unafunguliwa kwa kuwa walikuwa sehemu ya juhudi za kuwatisha wapinzani katika maandalizi ya kuelekea uchaguzi wa serikali za mitaa baadaye mwaka huu na uchaguzi mkuu wa mwaka 2025. Rais Samia Suluhu Hassan amechukua baadhi ya hatua za kupunguza masharti kwa vyombo vya habari na upinzani tangu aingia madarakani mwaka 2021, lakini mashirika ya kutetea haki za binadamu yanasema kukamatwa akiolela kumeendelea. Polisi walipiga marufuku kufanyika mkutano huo katika jiji la Mbeya, ambao mmoja wa vijana wa CHADEMA ulipanga kufanya siku ya Jumatatu kwa madai kuwa na uwezekano wa uvunjifu wa amani. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM lilizitaka nchi kuongeza michango yao ili kukabiliana na mzozo mkubwa zaidi wa wakimbizi duniani nchini Sudan, likionya Jumanne kwamba kutochukua hatua kunaweza kugharimu maisha maelfu ya watu. IOM imepokea asilimia ishirini na moja tu ya ufadhili na uhitaji ili kutoa misaada muhimu kwa raia wa Sudan ambao tayari wamekumbwa na migogoro na sasa wanakabiliwa na njaa, magonjwa na mafuriko. Mohamed Rifat anayeongoza ujumbe wa IOM kwa Sudan alieleza katika kikao, jumuia ya kimataifa haifanyi vya kutosha. Refat alisema mtu mmoja kati ya watano amekoseshwa makazi nchini Sudan, huku watu milioni 10.7 wakiwa hawana makazi ndani ya nchi na milioni 2.3 wamevuka mipaka, kwa mujibu wa IOM. Mahakama ya Uganda siku ya leo Jumanne ilimkuta na hatia kamanda wa zamani wa jeshi la waasi la Lords Resistance Army LRA na hatia ya makosa mengi ya uhalifu dhidi ya ubinadamu baada ya kesi ya kwanza kama hiyo ya uhalifu wa kivita katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Thomas Kwoyelo, ambaye alishitakiwa kwa uhalifu uliofanywa wakati wa uasi wa umwagaji damu wa miongo miwili wa LRA kaskazini mwa Uganda, alikuwa akisubiri kwa miaka gerezani kwa ajili ya hukumu ya kesi hiyo muhimu. Amepatikana na hatia ya makosa 44 na hivyo kuhukumiwa. Jaji kiongozi Michael Elubu alisema katika idara ya kimataifa ya uhalifu ya mahakama kuu ICD katika jiji la kaskazini la Gulu. Na waziri mkuu wa Senegal Usman Sonko Uh, memte, ametembelea Mali kwa mara ya kwanza tangu chama chake cha, cha siasa kilipoingia madarakani mwezi Machi mwaka 2024 katika uchaguzi wa uraisi. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Ziara ya Sonko ni sehemu ya juhudi za kidiplomasia zinazoongozwa na Senegal kushawishi utawala wa kijeshi wa Mali kurudi katika jumuiya ya uchumi wa nchi za Magharibi, ECOWAS. Mali, Niger na Burkina Faso ziliondoka ECOWAS baada ya wanajeshi kuchukua uongozi wa nchi hizo na kuharibu uhusiano na majirani wao wa Afrika Magharibi. Baada ya kikao na Rais wa muda wa Mali, Kanali Assimi Goita, Sonko amesema kwamba mataifa ya Afrika Magharibi ni lazima yapuzilie tofauti zao na kushirikiana na Mali. Mnamo mwezi Januari, viongozi wa kijeshi wa Niger, Mali na Burkina Faso walisema kwamba badala ya ECOWAS kuwasaidia kupambana na tishio la usalama katika nchi hizo, muungano huo uliwawekea vikwazo walipotekeleza mapinduzi ya kijeshi. Muungano wa ECOWAS umekuwa ukiongeza juhudi za kurejesha utawala wa kiraia katika nchi hizo, wakiwawekea vikwazo viongozi wa kijeshi na kukataa juhudi za kujiongezea muda madarakani nchi hizo tatu zimejiundia muungano wao unaoitwa wa nchi za sahel naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc wizara ya mambo ya nje ya iran ilikataa wito wa kujizuia katika jibu lake kwa mauaji ya kiongozi wa hamas mjini tehran ikisema maombi kutoka ufaransa ujerumani na uingereza yanakosa mantiki ya kisiasa na yanakinzana na kanuni ya sheria za kimataifa. Nchi hizo tatu za Ulaya zilitoa taarifa siku ya Jumatatu zikitoa wito kwa Iran na washirika wake kujiepusha na mashambulizi dhidi ya Israel bila pingamizi lolote kwa uhalifu wa utawala wa kizayuni wa Israel. Taarifa ya E3 inaitaka Iran bila kujali isijibu kiukaji wa mamlaka yake na uadilifu wa ardhi yake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Naser Kanani alisema. Uhalifu dhidi ya ubinadamu na uhalifu wa kivita unaofanywa na jeshi la Myanma umeongezeka kwa kasi ya kutisha, wachunguzi wa Umoja wa Mataifa walionya hii leo Jumanne, wakitaja mateso ya kimfumo, ubakaji na dhuluma dhidi ya watoto. Shirika huru la uchunguzi la Umoja wa Mataifa kwa Myanma IIMM limesema kuwa katika kipindi cha miezi sita iliyopita zaidi ya watu milioni tatu wanakadiriwa kulazimika kuyahama makazi yao, huku migogoro ikizidi kupamba moto nchini humo. Tumekusanya ushahidi mkubwa unaoonyesha viwango vya kutisha vya ukatili kote Myanmar, mkuu wa IMM Nicolas Kumjian alisema. Na Botswana ilimkaribisha kwa shangwe Letsile Tebogo hii leo Jumanne, wakati mwanariadha huyo akirejea nyumbani na medali ya kwanza ya dhahabu ya Olympic katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika. Familia zilizo na watoto wazee, na wafuasi vijana walipeperusha bendera ya taifa ya Botswana yenye rangi ya bluu na nyeusi wakati timu hiyo ya Olympic ilipotua katika mji mkuu wa Gabron. Mamia ya wafuasi walikuwa wamekusanyika katika uwanja huo mdogo wa ndege wakinufaika na likizo ya nusu siku isiyotarajiwa iliyotangazwa na rais Mogwetsi Masisei kusherehekea mafanikio ya Teboo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington. Habari tulioipatia uzito wa juu kama mlivyosikia hapo awali kwenye habari za dunia ni huko nchini Tanzania, ambapo mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani cha Dema Freeman Mbowe amelaani kitendo cha jeshi la polisi kuwakamata viongozi wa juu wa chama hicho pamoja na wanachama wengine, na hivyo kuwazuia kuadhimisha siku ya vijana duniani hapo jana Jumatatu msimamo bayana kwamba viongozi wa Chadema hawatarudi kituo cha polisi mpaka pale watakapoelezewa makosa yaliyopelekea wao kukamatwa. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Amri Ramadhan ambaye amezungumza na mwenyekiti wa Chadema anayoripoti ifuatayo. Mwenyekiti Freeman Mboye akizungumza na Sauti ya Amerika muda mfupi baada ya kuachiliwa amelaani kitendo kilichofanywa na jeshi la polisi la Tanzania, akisema kinashusha heshima ya taifa na kuwashushia heshima viongozi wa upinzani. Mboye amesema kuwa hofu iliyoibuliwa na ofisi ya msajili wa vyama vya siasa ya kuwepo kwa viashiria vya vya uvunjifu wa amani katika maadhimisho ya siku ya vijana haikuwa hofu ya msingi na polisi walipaswa kutumia busara ili kulinda heshima ya taifa na ofisi ya msajili wa vyama vya siasa msajili msaidizi wa vyama vya siasa ndio aliibua hiyo hofu ambayo haikuwa ya msingi, na polisi nao wakaidakia bila kutumia busara, na pengine na Chama cha Mapinduzi nacho kikashangilia mahasimu wao kunyimwa haki zao za msingi. Basi ikawa ni mfululizo wa matukio ambayo yametia aibu taifa letu na ametufedhesha sana. Wakili wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo cha Dema, Philip Mwakilima, amesema baadhi ya wa wanachama bado hawajajulikana walipo, hivyo amelitaka jeshi la polisi kutoa taarifa rasmi kueleza idadi kamili ya wanachama waliokamatwa na kueleza wako kwenye vituo vipi, ili kuhakikisha kuwa kila mwanachama anapatikana. Wakili Mwakilima amesema kuwa msimamo wa kisheria wa chama ni kuwa polisi wanapaswa kuwaachia moja kwa moja viongozi wa chama na sio kuwaachia kwa dhamana, kwa kuwa hawajaeleza wazi walikamatwa kwa kosa gani, huku akisisitiza kuwa viongozi hao hawatorudi kituo cha polisi hawatarudi kwenye vituo vya polisi, wanatakiwa kuwaachia kwa sababu hakuna kosa walilofanya, lakini sio kwa njia ya dhamana, na simu zao walizonyang'anywa, kamera, simu, laptop warudishiwe kabla chama akijachukua nacho hatua nyingi. Hata hivyo, Dr Richard Mbunda, mhadhiri na mchambuzi wa masuala ya siasa kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, amesema hatua iliyochukuliwa na jeshi la polisi siyo hatua ya kulinda demokrasia ya nchi, na hivyo viongozi waliohusika kuidhinishwa kukamatwa kwa viongozi wa CHADEMA wanapaswa wajibishwa Hatua iliyochukuliwa na jeshi la polisi sio hatua ya kuridhisha na sio hatua ya kujenga maridhiano, sio hatua ya kujenga demokrasia nchini. Ndiyo maana nasema kwamba hapo katikati, tunaomba uwajibikaji usisitizwe. Kama labda pengine jeshi la polisi lilipokea amri, basi huyo mtu aliyotoa amri wawajibike, au kama walijiamulia wenyewe wa wawajibike vilevile. Wakili Mwakilima amemalizia kwa kulitaka jeshi la polisi kuachilia vifaa vya waandishi wa wa habari walivyovishikilia, ikiwemo kamera pamoja na vifaa vya baadhi ya wanachama ambavyo mpaka sasa jeshi la polisi limeendelea kuvishikilia. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Kwingineko, ripoti mpya ya mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali nchini Kenya, Nancy Gathungu, inaonyesha miradi yenye thamani ya shilingi bilioni kumi na mbili katika majimbo kumi nchini humo imekwama haijakamilika au kupitwa na wakati na kuwanyima raia wa nchi hiyo thamani ya pesa zao. Mwandishi wetu Kenneth Wandera kutoka Nairobi anaripoti. Ripoti hiyo ya mwaka wa kifedha uliomalizika tarehe 30 Juni mwaka 2023 ya mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali Nancy Gathungu inaonyesha jinsi ukosefu wa hatua na vikwazo pia umesababisha ubadhirifu wa fedha za umma ikiwa ni pamoja na matumizi mabaya, ufujaji wa rasilimali, ukosefu wa thamani ya fedha katika utekelezaji wa miradi yenye manufaa na hivyo kuathiri vibaya programu za maendeleo, hii ikitajwa kuwa tishio kubwa katika ukuaji wa uchumi, uendelevu wa utoaji huduma na uthabiti wa rasilimali za nchi. Ripoti hiyo hatua kwa hatua, kutoka jimbo moja hadi jingine, inaonyesha kuwa miradi yenye thamani ya mabilioni ya fedha za raia wa Kenya haijaanza, mingine imekwama, haijakamilika au kupitwa na wakati, miaka kadhaa baada ya serikali za majimbo hayo kutenga fedha za kiasi kikubwa. Miradi hiyo ni kama vile barabara, madarasa ya shule za chekechea, viwanja vya michezo, makazi ya magavana na manaibu wao na vituo vya afya ambavyo inatajwa kutoa Baadhi ya majimbo yaliyoathirika na tatizo hili ni Nairobi, Baringo, Kiambu, Turkana, Nakuru, Tana River, Pokot Magharibi, Nyamira, Trans Nzoia na Kitui. Sababu za hali hii ni pamoja na kutofanya malipo kwa wakati kwa wanakandarasi na vilevile mazoea ya kutoa zabuni kwa wanakandarasi au makampuni yasiokuwa na uwezo unaohitajika kutekeleza miradi iliyoidhinishwa. Kwenye baadhi ya miradi kama vile madarasa, mradi licha ya fedha kutumika, hapana ishara ya kuwapo kwa jengo. Hakuna vibao vya alama ya ujenzi. Kwa majengo yaliyopo, hapana milango, madirisha, paa na mkandarasi hayupo, hiyo ripoti ikionyesha kuwa katika mazingira hayo thamani ya fedha kwenye matumizi yaliyotumika haiwezi kuthibitishwa. Kwa miradi ya ujenzi wa barabara katika baadhi ya majimbo, hakuna ishara ya barabara hizo, zilizopo hazina alama zinazohitajika, na baadhi ya barabara zilizowekwa lami zina mashimo na hazitambuliki iwapo ni barabara zinazomithilishwa na fedha zilizotumika kwa ujenzi. Mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali anapendekeza utiifu wa mfumo wa wajibikaji na nyaraka za kutosha kusaidia uhalali na ufanisi katika matumizi ya rasilimali za umma. Hata hivyo, Alex Manyasi, mfuatiliaji wa sera na utendakazi wa serikali, anaeleza kuwa kuna ubadhirifu wa kiasi cha juu katika serikali za majimbo. Katika sekta ya afya kuna miradi ambayo wafadhili wameweka pesa. Unajua mkaguzi mkuu alikuwa anaangalia tu za umma. Kuna miradi ambayo wafadhili wameweka pesa na hizo project zimekuwa zimestol, haziko hazijatumika kwa sababu ya sababu moja ama nyingine. Kwa hivyo the the problem is more than 12 billion probably it's in the hundreds of billions. Je, nini kifanyike kudhibiti hali hii? Bwana Manyasi anaeleza tena. tunafanya ukaguzi wakati vitu zishaharibika tayari. Nafikiri tunahitaji sheria ya kwa kuhakikisha kwamba tunafanya ukaguzi kabla gavana hajatoka kwenye ofisi. Kwa mfano, inafaa yule gavana, kila mtu ajue huyu gavana ana madeni kiwango fulani ni nini hakulipa? ni nini alifanya? ni wanakandarasi kiwango fulani hawakulipwa, ili ya kwamba tusiwe na pending deals. Gavana mwingine anakuja kwenye ofisi, anashangaa hawa watu wanadai madeni ambayo yanachukua bajeti mzima, na mimi sikuwa kwenye ofisi. Nafikiri hayo ni makosa sana. Ni vizuri tuwe na system ambayo inafanya Uh, simultaneous auditing ili ya kwamba usifanye audit two years down the line unafanya audit ambayo hata mtu mwenye alikuwa kwa ofisi ashaondoka ya mambo yashakuwa magumu. Sauti ya Amerika, Kennedy Wandera, Amerika, Nairobi. Nam. Na katika ripoti nyingine ni kwamba bodi iliyo katika maamuzi ya juu kwenye afya ya umma barani Afrika, Africa CDC, imetangaza kile ilichokiita dharura ya afya ya umma kwa usalama wa bara la Afrika kufuatia mlipuko wa ugonjwa wa mpox ambao ulienea kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, hadi nchi jirani ikiwemo Kenya na Rwanda. Nimezungumza na Dkt. Elisha Osati, daktari bingwa wa magonjwa ya ndani nchini Tanzania, na kwanza nikamuuliza ugonjwa huu ambao miongoni mwa dalili zake inajumuisha kuchoka pamoja na homa, unasambaa vipi kutoka kwa mtu mmoja hadi mwingine na namna ya kujilinda. Ugonjwa wa mpox, uh, ni ugonjwa ambao unaweza ukasambaa kwa njia ya kugusana, kama mtu ukigusana na mtu ambaye ana vile virusi vya mpox kutoka kwenye zile maji maji kwa sababu ni, ni ugonjwa ambao unatengeneza, unasababisha kuwa na vipele ambavyo vinabeba vina, vina vinakuwa na maji maji ndani yake, wakati wingine vinakuwa na, na usaha kama zikipata infekthon za bakteria, lakini pia huhusiana na maji maji ya aina yote. Kwa mfano mtu akiwa anakohoa au akiwa anaongea matemate yake akikuangukia, unaweza ukapata huu ugonjwa wa virusi hivi vya kao. Ni njia, njia yao ya kugusana, lakini njia namba moja ni ni, ni kukusana na, na, na wanyama ambao wanaaminiwa kwamba wana, wana, wana, wana hivi virusi, wanyama porini ambao wenye sokwe au wanyama wadogo kama nguchiro ambao wana wana, wana, wana wana virusi hivi. Inaweza kutoka kwa kwa mnyama pia kwenda kwa binadamu, kwao pamoja, kutoka kwa mnyama kwenda kwa binadamu, lakini binadamu moja kwenda kwa binadamu mwingine pia ni, ni, ni njia moja hapo, ambao wanaweza ukaapokiza mwenzako uh, Kulingana na Afrika CDC, kesi za mpox zimeongezeka hadi asilimia 160 barani Afrika. Ni njia zipi zinatakiwa kutumika hivi sasa za dharura katika kujilinda na ugonjwa huu kusambaa kutoka kwa mtu mmoja hadi mwingine? Uh, nadhani tulivyotoka kwenye kwenye ugonjwa wa corona, yaani ilo Covid imetufundisha ime mambo mengi ambao njia zile tulikuwa tunatumia kwa covid iliweza katusaidia. Moja ni kwamba kuzuia kusalimiana kwa kwa mikono, kwa kugusana, hiyo ni njia mojawapo kubwa sana ambayo eh, inakinga magonjwa mengi ikiwa pamoja na mpox, lakini pia kuepuka kugusana na mtu ambaye ana ana ule ugonjwa au ana magonjwa na, na, lakini pia kwa sababu pia ugonjwa unaosambaa kwa njia ya matemate au majimaji, ni vizuri pia kama mtu ana dalili akavaa zile akavaa barakoa ili kuzuia asiambukize wengine. Lakini cha msingi sana, mtu akishajua kwamba ana hizi dalili au ugonjwa ambao anafanana na huo, ni vizuri akakaa nyumbani au akajitenga na wengine ili kukinga yeye eh, kugusana na watu wengine ili kuepuka ugonjwa usisambae sana. Lakini pia suala eh, la kuripoti hospitali eh, mara moja ni jambo la muhimu, kwa sababu ukienda hospitali maanake watakusaidia ku eh, Uh, kufanya isolation lakini pia kuweza kutambua ugonjwa wenyewe, ni ni jambo la muhimu sana kwa wakati huu, lakini ni muhimu sana pia. Najua chanjo sasa hivi bado haipo, bado sasa hivi wanatumia chanjo, chanjo zinaendelea kutengenezwa za Mpox, lakini kuna chanjo ya, ya ugonjwa kwa mfano smallpox ambao tunasema ndui yule, ambayo ilikuwa inatumika kabla ya smallpox asiyaondoka nadhani pia kuna imejaribiwa kuweza kutumika kwa ajili ya kusaidia pia kuweza kukinga, lakini hizi njia za, za, za sasa ni kwamba ni, ni kuzuia kugusana na mtu ambaye ana, ana haya matatizo uh, ya mpox. Ni Daktari Elisha Osati, daktari bingwa wa magonjwa ya ndani nchini Tanzania, akizungumza na VOA kutoka Dar es Salaam. unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa katika makala ya wanawake hii leo tunaangazia wanawake waliokimbia vijiji vyao huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo drc wanalazimika kufanya ukahaba na kuambukizwa ugonjwa wa ukimwi katika kambi kwa ajili ya kualisha watoto wao kutokana na ukosefu wa misaada mwandishi wetu austeri malivika anayeripoti zaidi kutoka goma huko drc Wakati ambapo usitishwaji wa mapigano kati ya Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo umeingia katika utekelezwaji, wakimbizi waliokimbia vijiji vyao, hasa wanawake, waomba Marekani na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuwarejesha nyumbani, kuwarudisha kwenye vijiji vyao, kwani hali ni mbaya, hali inayowalazimisha kwa sasa kufanya ukahaba kambini Uh, mwanamke mwenye amepata mwanaume wakumupenda, kama ni nihauke fa, kama ni magonjwa una rekipere, na kama haiko magonjwa hauta rekipere. Mutu saidia mutu, patie chakula. Wengi wakijishughulisha na ukahaba bila kutaka kwao, namna wanavyosema na mu... Toka hapa ndani tu hakuna mwenye kwa napata mwingine ni hatulime hatufanye kyote hatuna kazi tu, hakuna pata wa 5000 mbuta alalisha watoto njala na wa 5000 ndo kiwa kupresa aso muhimu mbuta ambateshi watoto. Kama mtu saidie mtu patie chakula na mtu shengia, turudie kwa makwetu tuwe na amani, amani hali inayopelekea ukimwi kuripotika sana katika baadhi ya kambi zinazozunguka muji wa Goma kwa sasa, wakisema viongozi wa kambi pamoja na wanaafya ambao Sauti ya Amerika ilikutana nao kambini wakihifadhi jina zao. Evariste Ndagijimana ni mmoja wa viongozi wa kambi ya Bulengo. Uneemusika mtogo au mama anawezi kuwa anaana kitu, anaongea na bwana mwenye ana kitu ile sasa inaacha na mkubalia, wanafanya mambo na ionekane kama magonjwa zilishakuwa za mingi humo, kufuatana na hali yani, kuna hoga ya watu kuambukizwa ukimwi. Ndiyo kwenye mastrukture hapa za saniteri zinaonyesha kama ukimwi kabisa katika kampi ya Bulenge iko ndani juu, watu wamefanya vitu vya ubakaji na hata shareti vya mingi sana. Wanawake wakiomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwapa chakula ama kuwarejesha nyumbani kwao, kwani sasa huenda watafariki wakiwa kambini kutokana na njaa pamoja na watoto wao. Mie lililala njala, nasaisi ya kula na wameniima na pasha debu juzi, niko hapa ya niko niko njala. Mie kwangu ni kimoka, nyumba yangu walipomolaka, sina nafasi ya kufikia nani tuko njala depu mwezi ya pili atuyapokeaka, ndio maana tunateseka papa na wengine wakisema kwa sasa wamekubali kutubu zambi zao kwa Mwenyezi Mungu kutokana na shida na matatizo wanayopitia kambiniauuturat uv watoto washagonja, waki manako baba, mturumie tu, mtuone huruma baba. Tunateseka, tunateseka baba, mtuone huruma, mturudishe ama mtupate chakula. Kama nikosa, tushaungama mtusamea, tutuongeza tesa. Baadhi ya wanawake wakiwa wameambukizwa sasa kwa sasa ukimwi, wakijaribu kutafuta maisha kwa watoto wao baada ya kukimbia makazi yao kutokana na vita vya M23 na jeshi la serikali FRDC. Chenye tunaweziomba kwa guvernema na nye wajurnalisti wenye mtutembelea ni kutusemea, kututetea, kwanza tuone kama amani inawezirudia kuma kwetu. Tunarudia kwetu ndio ya muhimu sana. Maisha ikoje? Maisha nyumbani ndio maisha nzuri sana. Hapa ni maisha ya kuteseka. Unalala kwenye ndani ya hema, ndani ya hema kama unapata una kachakula kidogo, wengine wanakuwa wanapasua, wanabeba, wanakaiba. Ndani ndani ya mwingine hapa wenyewe tuko. Kwetu tunakonga makuni, tunaenda vunja makuni tunapata, lakini tunaenda kwenye pori, ndani ya pori huku muparke baka ba, baka ba bibi zetu watoto ukufa ovyo ovyo mekwetu ile atupatake ile yote tunahitaji tuna amani kambini, wengi wakiendelea kuishi katika uhoga. Oseri Malivika, Sauti ya Amerika. Wanawake na msikilizaji, na kabla ya kukamilisha matangazo haya, namrujisha tena Sande Shomari kwa muktasari wa habari. Viongozi kadhaa wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, nawamia wafuasi wao waliachiliwa huru hii leo Jumanne baada ya kukamatwa kwa sababu ya mkutano wa vijana uliopigwa marufuku kusini magharibi mwa nchi hiyo, polisi na msemaji wa chama walisema. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM lilizitaka nchi kuongeza michango yao ili kukabiliana na mzozo mkubwa zaidi wa wakimbizi duniani nchini Sudan, likionya hii leo Jumanne kwamba kutochukua hatua unaweza kugharimu maisha ya maelfu ya watu. Mahakama ya Uganda hii leo Jumanne ilimkuta na hatia kamanda wa zamani wa jeshi wa la waasi la Lords Resistance Army LRA kwa makosa mengi ya uhalifu dhidi ya ubinadam baada ya kesi ya kwanza kama hiyo ya uhalifu wa kivita katika nchi hiyo ya Afrika ya Mashariki, Thomas Kwayolo ambaye shtakiwa kwa uhalifu uliofanywa wakati wa uasi wa umwagaji damu wa miongo miwili wa LRA kaskazini mwa Uganda alikuwa akisubiri kwa miaka mingi gerezani. Muktasari wa habari ndio anatukamilishia matangazo yetu kwa wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji Aida Isa hapa studio nimeshirikiana na Sandey Shomari, naitwa Mkamiti Kibayasi, uwe na bayasi, wakati mzuri katika kusikiliza matangazo ya VOA Swahili.