Sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya kati, hapa Washington saa nane mchana. Zifuatazo habari za dunia, msomaji wako Sandei Shomari. Viongozi kadhaa wa CHADEMA, wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, na mamia ya wafuasi wao waliachiliwa huru hii leo Jumanne baada ya kukamatwa kwa sababu ya mkutano wa vijana uliopigwa marufuku kusini magharibi mwa nchi hiyo. Polisi na msemaji wa chama walisema. Mashirika ya haki za binadamu yamekosoa mataji huo, huku shirika la Amnesty International likisema ukurasa mpya unafunguliwa kwa kuwa walikuwa sehemu ya juhudi za kuwatisha wapinzani katika maandalizi ya kuelekea uchaguzi wa serikali za mitaa baada ya mwaka huu na uchaguzi mkuu wa mwaka 2025. Rais Samia Suluhu Hassan amechukua baadhi ya hatua za kupunguza masharti kwa vyombo vya habari na upinzani tangu aingie madarakani mwaka elfu mbili na ishirini na moja, lakini mashirika ya kutetea haki za binadamu yanasema kukamatwa kiholela kumeendelea. Polisi walipiga marufuku kufanyika kwa mkutano huo katika jiji la Mbea, ambao mmoja wa vijana wa CHADEMA ulipanga kuufanya siku ya Jumatatu kwa madai kuwa kuna uwezekano wa uvunjifu wa amani. Shirika la kimataifa la IOM lilitaka nchi kuongeza michango yao ili kukabiliana na mzozo mkubwa zaidi wa wakimbizi duniani nchini Sudan, likionya siku ya Jumanne kwamba kutochukua hatua kunaweza kugharimu maisha ya maelfu ya watu IOM, tu ya ufadhili inayohitaji ili kutoa msaada muhimu kwa raia wa Sudan ambao tayari wamekumbwa na migogoro na sasa wanakabiliwa na njaa, magonjwa na mafuriko. Mohamed Rafat anayeongoza ujumbe wa IOM kwa Sudan alieleza katika kikao jumuiya ya kimataifa haifanyi vya kutosha. Rafat alisema mtu mmoja kati ya watano amekoseshwa makazi nchini Sudan huku watu milioni 10.7 wakiwa hawana makazi ndani ya nchi na milioni 2.3 wamevuka mipaka, kwa mujibu wa IOM. Mwendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mahakama ya Uganda hii leo Jumanne ilimkuta kamanda wa zamani wa jeshi la waasi la Lords Resistance Army LRA na hatia ya makosa mengi ya uhalifu dhidi ya ubinadamu baada ya kesi ya kwanza kama hii ya uhalifu wa kivita katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Thomas Coyelo, ambaye alishtakiwa kwa uhalifu uliofanywa wakati wa uasi wa mwagaji damu na miongo miwili wa utawala ya LRA kaskazini mwa Uganda alikuwa akisubiri kwa miaka gerezani kwa ajili ya hukumu ya kesi hiyo. Amepatikana hatia ya makosa 44 na hivyo kuhukumiwa. Jaji kiongozi Michael Elubu El alisema katika idara kima ya kimataifa ya uhalifu ya mahakama kuu ICD katika jiji la kaskazini la Gulu. Wizara ya mambo ya nje ya Iran ilikataa wito wa kujizuia katika jibu lake kwa mauaji ya kiongozi wa Hamas mjini Tehran ikisema maombi kutoka Ufaransa, Ujerumani na Uingereza yanakosa mantiki ya kisiasa na yanakinzana na kanuni ya sheria za kimataifa. Nchi hizo tatu za Ulaya zilitoa taarifa Jumatatu zikitoa wito kwa Iran na washirika wake kujiepusha na mashambulizi dhidi ya Israel bila pingamizi lolote kwa uhalifu wa utawala wa kizayuni wa Israel. Taarifa ya tatu inaitaka Iran bila kujali isijibu kiukaji mamlaka yake na uadilifu wa ardhi yake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Naser Kanani alisema. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sandei Shomari, kwaheri kwa sasa. Sauti ya Amerika, Washington DC kipindi ambacho huwa tunaangazia maswala tofauti kwa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida, kuletea kwa undani hivi leo, mimi wako Harrison Kamau. Kwenye sehemu ya kwanza tunaangazia ugonjwa monkeypox au mpox ambao unaendelea kuripotiwa kwenye mataifa mbalimbali ya Afrika Mashariki na Kati, na kwenye sehemu ya pili tunaangalia kukamatwa kwa baadhi ya viongozi wa kisiasa nchini Tanzania uliokuwa akitetea haki za vijana kukusanyika. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha hapa Marekani Desemba mwaka uliopita kilitoa ilani ya kuzuka kwa virusi vya monkeypox au MPXV katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Tangu mwanzoni mwa mwaka jana, taifa hilo lilikuwa linaongoza kwenye idadi ya maambukizi, lakini kufikia mwaka huu maambukizi yametangazwa kwenye mataifa jirani pia kama Burundi, Rwanda na Uganda. Vilevile kuna kesi ambazo zimethibitishwa kwenye Jamhuri ya Afrika ya Kati. Shirika la afya duniani WHO mapema mwaka huu limetangaza ugonjwa huo kuwa janga huko DRC. Ugonjwa huo unaoadhiri ngozi unasemekana kuenezwa zaidi kupitia watu wanaosafiri kutoka sehemu moja hadi nyingine, kupitia hali ya mtu kuguza mwingine. Mwaka huu pekee takriban kesi 14250 za monkeypox zimeripotiwa mashariki na kati mwa Afrika, zikiwa karibu kufikia jumla ya kesi zilizoripotiwa mwaka jana. Kituo cha CDC kimesema kuwa barani Afrika maambukizi ya monkeypox yameongezeka kwa asilimia 160 huku idadi ya vifo ikiongezeka kwa asilimia 19 na kufikia jumla ya 456. Burundi na Rwanda ndiyo mataifa ya karibuni zaidi kutangaza maambukizi mapya. Ili kufahamu zaidi kuhusu ugonjwa huu, hapa tunaye Daktari Biase Isa kutoka jimbo la Tanganyika, DRC. Daktari, tumekuwa tukiona kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari kuhusu maambukizi na kuenea kwa ugonjwa huu wa monkeypox, mwanzo kabisa, wewe kama mtaalamu wa afya, unaweza kueleza vipi au namna gani kuhusu ugonjwa huu wa monkeypox? Eh, sisi kama vile wataalamu wa afya, ugonjwa huu kama vile unavyouita, eh, monkeypox ni magonjwa yanatokana na hii zinaitwa eh, ninikima au sanji kwa Kifaransa na ugonjwa huu eh, kwa kutokana na gisi unavyoonekana kwa maambukizi yake ni kwamba una vitu ambavyo vinaota mwilini eh, ambao una kishua ya kwamba ni kwa kiswahili cha Kongo wanaita upele eh, upele eh, inakuota mwili mzima, na matokeo yake kuna moto mwingi sana ambao unakuwa una unajitokeza una, una kwenye mgonjwa na kuchoka na misuli pia inakuwa ina, inauma zaidi. Hiyo ni moja kati ya sababu ambazo zina karakterize. Hebu tueleze daktari, sasa maambukizi sana sana yanaenezwa namna gani? Inakuwaje kwa wale ambao labda hawafahamu, wataweza kujikinga vipi dhidi ya kupata maambukizi haya? Uh, kuhusu maambukizi, mpaka sasa kuna kuna mambo ambayo yanakisiwa ni kwamba e, maambukizi yanakuja pale ambapo unaweza kuwa ume, e, umesalimiana na mtu ambaye amemshiriki zaidi mgonjwa e, unapomsalimia wewe pia unakuwa unabeba una, una ugonjwa ule. Aidha, yawezekana unaweza kuwa uli, ulibadilishana naye nguo, mfano mambo kama hayo ndo zaidi ambayo yana, yana, na, kuna sababu zingine ambazo huwa zinasemwa kwenye mitaani ni kwamba yawezekana kwa watu wazima unaweza kuwa umejamiana na mtu ambaye ana magonjwa haya, wewe pia ukawa ume, umepewa magonjwa haya. Lakini kwetu sisi kitaalamu tunaona ya kwamba ni magonjwa kati ambayo yanatumiwa eh zaidi kama vile ilivyokuwa kama vile korona vile una, ukimsalimia mtu au mtu akipiga chafya eh, una 100% ya kuchukua magonjwa haya na daktari, sijui wewe wakati mnafanya kazi kwenye kituo cha afya, sasa hivi tunapozungumza, serikali au mamlaka au hata wizara ya afya, ni hatua gani zimechukuliwa kufikia sasa uh, ili kuweza kudhibiti maambukizi ya ugonjwa huu wa monkeypox? Kutokana na mamlaka za afya ambazo uh, uh, za jamhuri ya kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo, ni kwamba watu wanashauriwa kuanza kuwa, wa, chafu, eh, wa, wa, wa, wa wasafi waendeleze kunawa mikono na pia waepukane sana na zaidi na misongamano, eh, kufatana na hali hiyo. Lakini sasa eh, kwa sasa ni kwamba alijakuwa kama vile jangwa, maana matukio, kuna sehemu ambapo matukio haya na, ugonjwa huu unakisiri una sana eh, mfano eh, jimbo la kaskazini kule maeneo ya, ya Goma kule, ndo matukio na jimbo la kusini lakini upande huu watu wameshauriwa tu waendeleze mipango ya kunawa mikono kila wanaposalimiana na watu, na wajiepuse na masuala ambayo ni ya kuyawezekana kufanya nini, kuwazimana nguo eh, mambo kama hayo, na kuepuka kukula nyama za porini zaidi, maana ugonjwa huu unatokana kama vile tunavyosema, ni ni monkeypox, ambayo ni eh, ni moja kati ya nyama ambazo zinaishi porini. Yawezekana kukawa eh, moja kati ya wanyama wale wanaweza kuwa akikisiriwa, wamekamatiwa na ugonjwa huu, na wao unakula una unakuwa unaambukiza eh, magonjwa haya kwenye jamii. Kwa kweli, hayo ni moja kati ya vitu ambavyo tunaendelea kuwashauri watu kwa sasa. Daktari, tunajua kwamba sawa na magonjwa mengine, ugonjwa huchukua muda fulani tangu maambukizi yaanze, na unachukua muda fulani labda kupona. Tunajua huu ni ugonjwa wa ngozi, tumeona kwenye picha kwamba unaathiri hata sura, muonekano wa mtu. Unafikiri uh, unachukua kama muda gani, siku ngapi au miezi mingapi ili tuseme kwamba yule mgonjwa sasa amepona? kwa kweli uh ina, ina kisire na nini na mamlaka ya ni ile tunasema kwa Kifaransa, wanasema prise en charge au e, ile tunasema kwa Kiswahili e, mpango mzima wa matibabu inaweza ikachukua hata nini e, siku ishirini na moja e, kwa mgonjwa akisiriwa amepona, maana na inachukua tena siku ishirini na moja Ee, ili mtu agundulike siku tano kwa siku ishirini na moja ili mtu agundulike ya kwamba ana magonjwa haya, na inaweza ikakadiriwa pia hizo hizo siku ishirini na moja wa kusema ya kwamba mtu akuwe amepona ugonjwa huu, na tunajua kwamba kwa magonjwa mengine kama kwa mfano Ebola, tunajua kwamba ni ugonjwa ambao unaua na unaua watu kwa wingi pale unapotokea. Ugonjwa wa monkeypox una hatari ya kuua wagonjwa au adhari zake ni zipi kwa wale ambao wameambukizwa? Wame, wame huu ugonjwa unaua, ndiyo. Hatari zake pia unaua, maana ni ugonjwa ambao unamfanya mtu eh, apoteze umbili lake kama vile binadamu. Kwa kweli ni magonjwa hatari, ni magonjwa ambayo yanahatarisha kwenye jamii na yanaua kwa kweli, maana yana- yana kwanza yanakuja na moto mwingi ambao unakisiriwa ni Eh, inafika hata kwenye viwango vya Celsius makumi tatu na nane, ambayo mtu anakuwa anazijiwa zaidi na eh, na moto mwingi ama fiva, na unaleta nini mtu achoke zaidi, na unakuwa tena unampatia maumivu sana kwenye mwili. Ndio maana ni kati ya magonjwa hatari ambayo watu wana, wanakufa nakufa. Ugonjwa unaua na unaua kabisa. Na kitaalam, daktari, wewe hebu tueleze pale mgonjwa anapotokea ameambukizwa, uh, shughuli inakuwaje sasa? Matibabu yake ni yapi? Ni dawa za kupaka au ni dawa za kunywa ndizo anazotumia ili uh, kurekebisha hali? Eh, kitaalamu, kwa sasa ni kwamba kuna mgonjwa anaweza akashughulikiwa na antibiotics ambazo ni Eh, ni, ni tabibu ambayo zinahusika kwa kwa kukausha vidonda, na hizo ni moja kati ya matuzo ambayo kwa sasa zipo. Eh, lakini kusema ya kwamba kuna dawa maalum ambayo imeisha tangaziwa na na eh, taasisi za, za, za, za, za kutengeneza dawa ulimwenguni haijawa mpaka sasa official, lakini watu wanatumia antibiotics na dawa zingine za kukausha vidonda eh, ndo dawa ambazo zinatumiwa zaidi. Na unapotazama mataifa ya Afrika Mashariki, mara nyingi kunatokea milipuko ya magonjwa tofauti tofauti, kwa maoni yako, unaona kama labda kuna uzembe kwa upande wa utawala? Unaona kama kuna labda kanuni ambazo hazizingatiwi zinazopelekea magonjwa kutokea mara kwa mara? Kweli kuna uzembe fulani ambao unakuwa unaonekana kati ya una, una kono, kana, katia, eh, kitengo cha cha afya hususan mawaziri ambayo tunao kwa sasa kwenye nchi zetu kama hii za Kongo na sehemu zingine, ni kwamba eh, watu hawakamati wa tahadhari na kutumia mbinu mpya kwa kuepukana na masuala kama haya eh, hata sasa kwenye nchi kama vile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haijachukuliwa kama janga maalum kusema ya kwamba ugonjwa unaua, na ukizingatia kwamba watu wengi, kwa kweli, kuna visa ambavyo vinaendelea kuripotiwa sehemu nyingi nyingi, na watu kweli wanatabanika. Mfano, kama nilivyokuambia, kuna eh, kisa ambacho kiliripotiwa na kikamilishwa kwenye eh, jimbo la afya ambalo mimi pia napatikana. Tulienda tuka tukaangalia kisa kile, na tulijaribu kuangalia ni kweli ni kisa chenyewe, lakini ukiangalia kwenye taasisi ya afya, uh, mawaziri hawajachukua zaidi uh, mbinu mbadala za kuepukana na masuala haya uh, ili kwa kuepusha majanga zaidi yasiendelee kuenea uh, kwenye michi yetu. Na sasa hivi tunapokaribia kumalizia, daktari, unaona kama kuna fedha maalum ambazo zimetengwa na vifaa labda ambavyo nyinyi mumepewa hususan kukabiliana na uwezekano wa mlipuko huu ama ugonjwa huo kuenea zaidi, kuna vitengo au serikali imefanya kitu chochote maalum kwa sababu ya kukabiliana na monkeypox? Kwa kweli naweza kusema ya kwamba kama vile nilivyosema, uh, kutokana na hali ambavyo inavyoonekana ni kwamba serikali haijatenga eh, kiwango fulani cha pesa kwa kukashiria kwamba wana wanapambana na ugonjwa huu. Maana ugonjwa huu kwanza, ni ugonjwa ambao kitabibu, unapokumbana na mtu ambaye ana huu ugonjwa wa monkeypox, ni kwamba utakiwi umshike, utakiwi umshike kwa mikono yako, unatakiwa huu ume, umehifadhi mwili mzima eh, kama ilivyokuwa kwa magonjwa mengine kama vile eh, corona eh, hii zingine ugonjwa wa kuharisha na kaza wa kaza huu, pia ni ugonjwa ambao huu mganga unatakiwa uwe mtu ambaye umejistiri ume, maana eh, usio usi na contact na huu mgonjwa. Serikali mpaka sasa haijatenga kiwango ki, ki cha fedha kwa kupambana na ugonjwa huu kwenye eh, waziri wa afya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hata hapa jimboni eh, swala ile bado halijachukuliwa kwa maanane zaidi, na ukizingatia kwamba ni kati ya magonjwa ambayo yanakuja pia kwa kasi na mwisho kabisa, daktari, kwa kifupi kwa wasikilizaji wetu ambao wako kwenye mataifa ya Afrika mashariki na kati, ungetoa ushauri gani kabisa kwa yule anayekusikiliza namna anavyoweza kujilinda mwenyewe na kuhakikisha yuko salama dhidi ya ugonjwa wa monkeypox? Ushauri wangu ni kwamba anaweza kuwashauri watu wote waepukane na uh, misongamano zaidi na unapokuwa ume- umetembea zaidi, tumia muda wa kunawa, na pia tuepukane pia na kula nyama za pori zaidi, ambazo zinaweza kuwa moja kati ya ya sababu ambazo zinakishiriwa kwamba ni moja kati ya uh, nini ya kitu ambacho kinaleta ugonjwa huu, na pia watu waendeleze uh, kufanya tendo la, la ngono ambao, lipo, ambao lina Uh, lina kinga maana kwenye uh, swala hili mzima kuna pia uashiria wa kwamba inatokana pia na maswala ya ngono pia. Ni hiyo ni, ni, ni, ni, ni jambo ambalo watu wa wana- wanaliongea, yaani ni maswala ambayo tunaweza kuambia watu waepukane na vitu hivyo na watumie usafi kabisa, ambao unaweza kuwasaidia watu wanajua kwamba mimi hapa nina najilinda na kuendelea kuvaa pia barakoa, inaweza kuwa ni jambo moja kati ya maswala ya kujikinga. Maana ugonjwa huu uwezi ukamjua huyu eh, ameishaasirika eh, iza ajaashirika. Unajua kwamba kitaalume anachukua siku tano mpaka ishirini na moja ili kugundua kwamba huyu mgonjwa kwa kweli ameashirika na ugonjwa huu ambao tunauongelea hapa. Ndugu mtangazaji, asante sana daktari. Uh, uh, ba isa ukiwa kule DRC kwa sababu ya kutupa uh, ushauri na pia kutuangazia zaidi kuhusu ugonjwa huu wa monkeypox. Na hapo ndipo tunafika sehemu ya kwanza ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikikuomba usiondoke, tunapoelekea kuingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya kwa undani kutoka hapa Washington DC, ambapo sasa tunaelekea huko Tanzania, ambapo kumekuwa na hali ya kamata kamata ya baadhi ya viongozi wa kisiasa na hasa wale wa upinzani kutokana na mzozo uliozuka kufuatia serikali kupinga kikao au mkutano uliokuwa ukisherehekea siku ya vijana ulimwenguni. Basi, kwa gazeti la Mwananchi la Tanzania, jeshi la polisi nchini humo limesema kwamba viongozi na wanachama wote wa chama cha demokrasia na maendeleo, Chadema, waliokuwa wameshikiliwa wameachiliwa huru na kusafirishwa kwa ulinzi wa jeshi hilo hadi maeneo walikotoka, wakiwamo kule jijini Dar es Salaam. Jeshi hilo limesisitiza kwamba iwapo kuna mtu aliyekuwa ameshikiliwa na hajulikani yalipo, basi familia zao ziulizwe kwa kuwa kila mmoja ameachiliwa kwa utaratibu wake, ikiwamo baadhi kuachiliwa huru na wengine kwa dhamana. Hayo yamesemwa na kamishna wa operesheni ya mafunzo ya jeshi hilo Awadh Juma Haji alipokuwa akizungumza na gazeti hilo la Mwananchi hivi leo na kuhusu watuhumiwa waliokamatwa kama wanaendelea kushikiliwa viongozi na wafuasi wa Chadema wapatao mia tano ishirini akiwemo mwenyekiti wa chama hicho Freeman Mbowe, makamu mwenyekiti Bara Tundu Lisu, katibu mkuu John Nyika na mwenyekiti wa baraza la vijana wa chama hicho John Pambalu na mwenyekiti wa kanda ya Nyasa Joseph Mbilinyi maarufu kama Sugu, wote walikuwa wametiwa nguvuni na polisi. Mbali na hayo kamata kamata hiyo iliyofanyika mikoa mbalimbali nchini iliwakumba waandishi wa habari Ramadhani Hamisi, Fadhiri Kirundwa wa Jambo TV pamoja na Francis Simba, ambaye ni mpiga picha wa Chanzo TV waliokuwa wakitekeleza majukumu yao ya ofisi za kanda ya Nyasa huko jijini Mbeya. Basi kushikiliwa kwao kunatokana na uamuzi wa kuelekea jijini Mbeya kushiriki maadhimisho ya siku ya vijana duniani yaliyopangwa kufanywa na baraza la vijana la Chadema Bavicha ili kufahamu hali ilivyo halisi hivi leo, uh, mwenyekiti wa Chadema Freeman Boy amepata kuzungumza na Sauti ya Amerika, wakati wakifanya mahojiano na Idi Uwesu akiwa Tanzania. Haya hapa mahojiano yao. Mimi nilikamatwa Mbeya mjini jana alfajiri. Baada ya kufika Mbeya nikiwa nimeambatana na mwenyekiti wa baraza la vijana wasali mataifa, ambaye naye alikufika Dar es Salaam akitokea Marekani alikokuwa amekwenda kwenye mafunzo, na tukaambatana wote kuelekea Mbeya kufuatilizia maswala ya viongozi wenzetu Tana, Dollar, vile vile kuwa wamekamatwa na vyombo vya dola hususan polisi, na vilevile kuona sasa nini ni hatima ya siku ya maazimio misho yes, ya siku ya vijana duniani, lakini tulipofika kwenye uwanja wa Mbeya kwa pamoja, hata tujafika kwenye jengo tulipotoka tu kwenye ndege, polisi walituzingira na walikuwa wamejiandaa kwa kweli kwenye ofisi za uh, kamanda wa polisi wa mkoa wa RPC, walitunyang'anya simu, kwa hiyo tukawa hatuna mawasiliano na mtu yoyote. Hatukuweza vilevile hata kuwasiliana na wale wenzetu ambao walikuwa wameshatangulia Mbeya. Kwa hiyo tuka na wakatunyima kuondoka mahali pale, hata kufanya mawasiliano na mawakili wetu ama mtu mwingine yoyote yule. Hali ikiendelea hivyo kwa siku nzima, na pamoja na nia ya kutaka sana kufanya mawasiliano na wenzetu na wanasheria kujua nini kinaendelea, uh, hawakutoa nafasi hiyo fika ya jioni ya jana um, around muda wa saa kumi na mbili jioni walituingiza e, gari bila kutuambia natupeleka wapi, wakatusafirisha ah, ila ridhaa yetu kuturejesha Dar es Salaam usiku kucha, kwa hiyo usiku kucha tumekuwa tunasafirishwa kuletwa Dar es Salaam kwenye gari ya polisi, sisi tukiwa wawili na wao wakiwa wanne, hadi tulivyofika kituo cha polisi cha Central ambako ndiko vilevile kwenye ofisi za kanda maalum ya Dar es Salaam asubuhi saa kumi na mbili. Na tulivyofika walitaka tuiwekee dhamana wenyewe tuweze kutoka, lakini mi nikawaambia sitaweza kutoka kwanza mpaka nifahamu kwanza hangu wako ambao wamekamatwa kwa maana ya ya makamu mwenyekiti wangu katibu mkuu wa chama, viongozi wengine wa baraza la vijana, ni ni hatima yao. Kwa sababu jana tulikuwa time tunafika mbeya mjini, tulikuwa airport ya mbeya, tulikuwa tujapata mustakabali wao hadi tulipokamata kwa hiyo, mimi nilipofika hatua ya kutaka kuachiwa dar es salaam leo asubuhi, nikawambia sitakubali kuchia kwanza mpaka nijue kwanza viongozi wenzangu hatima yao ikoje na jambo hili limekaaje. Basi askari walinihakikishia kwamba ah, mweshimiwa makamu ameshafikishwa dar es salama na ameshapelekwa nyumbani. Mheshimiwa katibu mkuu naye ameshafikishwa Dar es Salaam usiku huo huo, naye akashapelekwa nyumbani. Na Mheshimiwa mwenyekiti wa kanda ya Nyasa, Mheshimiwa Sugu, naye ameshafikishwa Dar es Salaam na ameshapelekwa nyumbani. Kumbe wakati sisi tunasafirishwa na Mheshimiwa Pambali kurejeshwa Dar es Salaam, kulikuwa kuna magari mengine ambayo yamewabeba hao viongozi wenzangu, nao wakarejeshwa Dar es Salaam na kutawanywa na polisi kwenda kwenye majumbani kwao leo alfajiri hapa Dar es Salaam. Sasa mimi ndio nifika nyumbani muda sio mrefu uliopita, na kazi ya kwanza ambazo anaofanya ni viongozi wenzangu wakishafanya mapumziko, tukutana kwa dharura, ili kuamua sasa nini tuseme au nini tamko litakalofuata baada ya kadhia yote hii iliyotokea. Naam, unaweza ukatupa walau kwa ufupi tu kwamba nini haswa changamake ule mkutano ndio umeshashindikana, tena nini sasa ambacho moja kwa moja mnahisi kitakuwa ni bora kwenu, ambao I... Kwa kweli uh, ndo hivyo ilivyo uhalisia, ndo hivyo siwezi nikazungumza lolote bila kwanza kukutana na wenzangu, ili kwanza vilevile kujua nini kilitokea wakati wao wamekamatwa na polisi, mimi kipindi ambacho nimekamatwa na polisi. Ambacho naweza nkakisema katika hatua ya sasa ni kwamba tangu tulivyokamatwa jana asubuhi mpaka tuea kuachiwa leo asubuhi hakukuwa na provision yote ya jeshi la polisi kuhakikisha tunapata chakula. Hawakuruhusu tuongee na mtu yoyote, hawakuruhusu tuongee na wanasheria au viongozi wenzetu ama wanachama wetu, lakini walijua kabisa sisi ni binadamu ambao tunapokuwa kwenye police custody tungehitaji kula. Hata polisi anapokwambia yeye akupe chakula, wakati yeye mwenyewe ndio amekuwa aresti, huwezi kukubali kula chakula cha namna hiyo katika mazingira yetu hatarishi ya kisiasa. Kwa hiyo kwa mazingira hayo, polisi walijua kwamba tangu tulivyokamatwa jana asubuhi hadi tunaachiwa leo asubuhi hatukuwa na mazingira yoyote ya kupewa chakula. Hilo ni jambo moja. Sasa hatujui wenzetu huku walikokuwa walikuwa tukite namna gani, kama walipigwa, kama waliumizwa, kama walidhalilishwa kwa njia yote ile, hayo hatujui. Tutakapokutana ndiyo tunapoweza kuzungumza. Alafu tukatoa tamko la pamoja, hii itachukua ita muda gani mpaka kukutana na kuja kupata tamko? Aa, ni katika masaa ishirini na nane yajayo, si muda na mrefu basi. Tunasubiria nasi tunafuatilia, tuna kwa ukaribu. Asante kwa sababu bado vilevile tunaendelea kupata taarifa kuhusu wenzetu ambao wamebaki huko Mbeya na mikoa mingine kama otoko salama. Kuna wengine walikuwa wamenyang'anywa wa simu na vifaa vya mawasiliano, tujue kama navyo vimerejeshwa. Kwa hiyo bado tuna kazi ya kufanya collect information za kutosha tuweze kutoa tamko, lakini wavyo vyovyote vile, vile, siku ya vijana duniani imeshapita ambayo ilikuwa ni jana lakini vijana wapo, dunia ipo, na maisha yanaendelea. Kuna laani kwa kweli pamoja na yote pamoja na yote, tuna lani sana kitendo cha jeshi la polisi uh, kuzuia vijana wa CHADEMA kushirikiana na vijana wengine duniani kuadhimisha siku yao. Kilikuwa ni kitendo cha kihuni ambacho hakikustahili kuwepo, na vilevile eh, jambo hili limeibuliwa mwanzoni kabisa na ofisi ya msajili wa vyama vya siasa e, msa, uh, msajili msaidizi wa vyama vya siasa ndio aliibua hiyo hofu ambayo haikuwa ya msingi, na polisi nao wakaidakia, wakai bila kutumia busara, na pengine na Chama cha Mapinduzi nacho kikashangilia mahasimu wao kunyimwa zao za msingi. Basi ikawa ni mfululizo wa matukio ambayo yametia aibu taifa letu na ametufedhesha sana. Pamoja kwa na kwamba tutakuja kutoa tamko baadaye, hainizui mimi kama mwenyekiti au kiongozi mkuu wa chama kutoa tena kauli ya kulaani sana mambo yote ambayo yametokea, na kusema jambo hili halitatuvunja moyo wala kuturejesha nyuma katika harakati zetu za kutafuta haki kwenye taifa hili, ila sana imetuimarisha sana zaidi na kutuunganisha zaidi katika kuitafuta kesho iliyo bora zaidi. Na wito wangu kwa vijana kwa ni kwamba harakati haziishi kwa tukio la siku moja. Mafanikio ya harakati yetu ni kazi endelevu, ni kazi ambayo lazima ifanyike kwa wakati wote, kwa umakini na kwa nguvu kubwa, na kwa wivu mkubwa. Kwa hiyo tunapopitia changamoto kama hizi, hatupaswi kusinyaa ama kuingizwa hofu, ila tunapaswa kuimarika zaidi, kujua kwamba ulazima wa sisi kushikamana, kushirikiana, kupigania haki za msingi kwetu ni jambo ambalo lina msingi sana kwa vijana wote, kwa wakati wote. Naam. Asante sana kiongozi, basi nikutakie mapumziko mema kwa wakati huu, tutawasiliana tena hapo baadaye mtakapokuwa mmekaa. Tunashukuru sana. Aya, asante sana. Ni mwenyekiti wa CHADEMA nchini Tanzania akizungumza naye mwenzetu Id Uwesu kuhusiana na hali ilivyo kufikia leo, ambapo viongozi waliokuwa wameshikiliwa wameachiliwa. Napo ndipo tunafika mwisho wa kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Jina langu Harizon Kamau na kwa niaba ya wote walioshiriki na kushirikisha kipindi hiki kutoka hapa Washington, nasema kwa heri ya kuonana.