Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Agosti 14 mwaka 2024. Tunasikika kupitia radio shirika Afrika Mashariki na Kati, eneo la maziwa makuu, pamoja na kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inahitajika dola za Marekani milioni 57, ili kukidhi mahitaji mbalimbali mbali baada ya MONUSCO kuondoka jimboni Kivu Kusini. Na katika taarifa nyingine, wanadiplomasia wa Somalia na Ethiopia wameshindwa kufikia makubaliano baada ya siku mbili za mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja nchini Uturuki. Hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya leo. Lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia, zinasomwa hapa na Patrick Nduwimana. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, Jumanne kilidai kwamba viongozi wake kadhaa walipigwa wakati wa kamata kamata ya watu wengi kabla ya mkutano uliopigwa marufuku. Mwenyekiti wa CHADEMA Freeman Mbowe na naibu wake Tundulisu na maafisa wengine wakuu waliachiriwa kwa dhamana Jumanne kufuatia kukamatwa kwao kabla ya mkutano wa vijana wanachama uliokuwa umepangwa kufanyika siku ya Jumatatu katika mji wa kusini magharibi wa Mbeya. Naibu katibu mkuu wa chama Benson Kiga, Kigaila alisema Lisu pamoja na katibu mkuu wa chama John Mnyika na mkuu wa chama katika eneo la kusini la Nyasa Joseph Mbilinyi walipigwa vibaya wakati wa kukamatwa kwao. Kigaila alisema vio viongozi waliokuwa wameshikiliwa wali walisafirishwa kutoka Mbeya hadi Dar es Salaam ambako waliachiliwa Jumanne. baada ya kuachiliwa kwao Jumanne asubuhi walikwenda wenyewe hospitali na tutawafahamisha hali yao ya afya baadaye, aliongeza. Awadhi Haji, mkuu wa polisi anayehusika na, na operesheni na mafunzo, alithibitisha kuachiliwa kwa, kwa viongozi wa CHADEMA, lakini akaonya kwamba polisi watachukua hatua kali dhidi ya mtu yeyote au kundi litakalohusika katika kuvuruga amani. Mashirika ya umoja ya Mataifa yanaonya kwamba Sudan iko katika hali ya hatari baada ya miezi kumi na mitano ya mzozo kwa sababu ya kile wanachokiita mzozo uliopuuzwa. Mzozo wa kibinadamu wa Sudan kuhusu watoto kwa viwango ni mzozo mbaya duniani, ni pia mzozo uliopuuzwa Msemaji wa shirika la Umoja Mataifa linalohudumia watoto UNICEF James Elder alisema, akiongeza kuwa huu sio mzozo uliosahauliwa, unajulikana na katika nyanja nyingi umepuzwa. UNICEF inaripoti kuwa ukubwa wa maovu na ukatili wanaofanyiwa watoto nchini Sudan hauonekani kwa sababu hauripotiwi. Wakati huo huo, inasema uhalifu unaofanywa dhidi ya watoto hauzingatiwi kwa sababu mashirika ya misaada hayafiki kwenye maeneo yote ya nchi yenye ukosefu wa usalama. Akizungumza kutoka mji mkuu Khartum, msemaji wa UNICEF Elda aliwaambia waandishi wa habari mjini Jeneva kwamba alikutana na watu walioshuhudia mateso na unyanyasaji unaofanyiwa watoto, ambao wameona watoto wakiuawa na kujeruhiwa wakati wakicheza mpira na wakicheza michezo mingine. Alisema maelfu ya watoto waliuawa au kujeruhiwa katika vita vya Sudan. Unyanyasaji wa kingono na kuajiriwa katika jeshi kumeongezeka. Wanadiplomasia wa Somalia na Ethiopia wameshindwa kufikia makubaliano baada ya siku mbili za mazungumzo yasiyokuwa ya moja kwa moja nchini Uturuki kuhusu fursa ya Ethiopia kutumia pwani ya Somaliland, kwa mujibu wa maafisa wawili waliozungumza na VOA kwa masharti ya kutotajwa majina. Idi Ligongo anaarifu zaidi. Mazungumzo yalilenga mzozo kati ya Ethiopia na Somalia kuhusu mkataba wa maelewano ambao waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed alitia saini na Muse Bihi Abdi, rais wa eneo lililojitenga la Somaliland Januari mosi. Chini ya makubaliano hayo, maafisa wa Somaliland walisema wangekodisha kilomita 20 za ufukwe kwa miaka 50 kwa Ethiopia, kwa sharti la utambuzi wa Adis Ababa kwa Somaliland kama nchi huru. Somaliland haijawahi kutambuliwa kimataifa toka tamko lake la kujitenga la Somalia la 1991. Serikali ya Somalia ilipinga vikali mkataba wa Ethiopia na Somaliland kuishutumu Ethiopia kwa kukiuka mamlaka ya Somalia na uadilifu wa eneo. Duru ya kwanza ya mazungumzo chini ya Uturuki yalifanyika Ankara Julai mosi, lakini yalimalizika bila mafanikio yoyote. Wawakilishi kutoka nchi hizo mbili za Afrika hawakufikia makubaliano wakati wa duru ya pili ya mazungumzo ya wiki hii, kwa mujibu wa maafisa wawili walio karibu na mikutano hiyo walizungumza na VOA kwa masharti ya kutotambulishwa kwa sababu ya unyeti unaozunguka jambo hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Hakan Fidan ambaye amefanya safari kwenda pande hizo mbili, alizungumzia maendeleo makubwa yaliyopatikana wakati wa mazungumzo. Amesema kuna muunganiko muhimu katika baadhi ya kanuni na utaleta maendeleo makubwa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Kamanda wa zamani wa kundi la waasi la Lord Resistance Army LRA alipatikana na hatia kwa makosa kadhaa ya uhalifu dhidi ya ubinadamu katika hatua muhimu ya utendaji wa haki kwa watu wengi nchini Uganda walioteseka kwa miongo kadhaa kutokana na uasi wake wa kikatili. Uamuzi huu uliosubiriwa kwa muda mrefu katika kesi ya Thomas Coelo ulitolewa Jumanne na jopo la mahakama kuu katika mji wa kaskazini wa Gulu ambako LRA iliwahi kuendesha uwasi wake. Ilikuwa kesi ya kwanza ya ukatili kusikilizwa chini ya kitengo maalum cha mahakama kuu ambacho kinafuatilia uhalifu wa kimataifa. Haikufahamika wazi ni lini atahukumiwa. Koelo, ambaye kesi yake ilianza mwaka 2019, amekuwa akishikiliwa tangu mwaka 2009 huku mamlaka ya Uganda ikijaribu kutafuta jinsi ya kutekeleza haki kwa njia ya haki na ya kuaminika. Shirika la haki za binadamu Human Rights Watch lilielezea kesi yake kama fursa nadra ya kuwatendea haki waathirika wa vita vya miongo miwili kati ya wanajeshi wa Uganda na LRA. Mamia wa Tunisia waliandamana Jumanne katika mji mkuu Tunis, wakiadhimisha siku ya kitaifa ya wanawake na kuomba kuachiliwa kwa, kwa wanawake wanaoshikiliwa kwa kumkosoa rais Kais Said. AFP ameshuhudia maandamano hayo. Tangu Saidi kunyakua mamlaka yote mwaka elfu mbili ishirini na moja wakosoaji kadhaa wakiwa mwanawake walikamatwa. kwa bahati mbaya, leo ni siku ya hasira kwa wanawake waliofungwa jela kwa sababu ya maoni yao ya kisiasa na uanaharakati wao katika jamii, alisema Karima Brini, kiongozi wa The Women and Citizen Association. tuna tuna hasira na tunaomba uhuru kwa wanawake wanaoshikiliwa, aliongeza. Wafuasi wa chama cha Desturian walikusanyika pia karibu na wizara ya wanawake mapema Jumanne wakiomba kuachiliwa kwa kiongozi wa chama Abir Musi ambaye amefungwa jela tangu mwezi wa Oktoba akiwa mkosoaji mkubwa wa Said. Musi alihukumiwa kifungo cha miaka miwili gerezani wiki iliyopita, siku mbili baada ya kuwasilisha fomu yake ya kugombea urais kwenye uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi wa Oktoba mwaka huu. Unaendelea kusikiliza kumekuu cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mara baada ya mwenzangu Patrick Nduwimana kukusomea habari za dunia, tunaanza kuangalia ripoti zetu, ambapo tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo taifa hilo linahitaji dola za Kimarekani milioni 57 ili kukidhi mahitaji mbalimbali baada ya tume ya amani ya Umoja wa Mataifa monusko kuondoka jimboni Kivu Kusini. Mjini Bukavu kunaandaliwa kikao maalum kati ya serikali ya Kongo na washirika wake wa kimataifa kujadili suala hilo. Kutoka huko mwandishi wetu Mitima de la Chance na ripoti kamili. Lengo la kikao hicho ni kujaribu kukagua hali ya mambo zaidi ya mwezi mmoja baada ya MONUSCO kuondoka Kivu Kusini na hasa pia kukusanya pesa zitakazofanya kazi ya kusitawisha Kivu Kusini katika kipindi kinachoitwa cha mpito katika kupeana madaraka kati ya MONUSCO na serikali ya Kongo kitakachodumu muda wa mwaka mmoja hadi ifikapo Julai mwaka 2025. Ramani hii ni muhimu sana kwa sababu inaelezea hatua ambazo nchi yetu itasimamia, mfano masuala yanayohusiana na ulinzi wa raia, ujenzi na maendeleo baada ya MONUSCO kuondoka. Inatambua mchango wa MONUSCO kwa zaidi ya miongo miwili kwa juhudi za kuleta amani, usalama, utulivu na ujenzi mpya wa nchi. Ili kutekeleza kazi yake ipasavyo, mpango wa upokonyaji silaha makundi yenye silaha kwa kifupi PDDRCS Kivu Kusini ulieleza hitaji la dharura la dola za Marekani milioni nne ili kuendelea na shughuli zake, lakini ulipata tu ahadi ya ufadhili wa dola laki nane. Gras Ngabo ni mratibu wa mpango huo wa PDDRCS Kivu Kusini, bado anaitazamia serikali ya Kongo. MONUSCO ilikuwa parmi maparteneri yetu ambayo tunatumika nayo, kwenda yao tenda tunajikaza kama vile government kwa kuweza kufanya iwezekanavyo kwa gisi ile ambayo walikuwa wakifanya tuifanye mzuri sana kuliko gisi wao walikuwa wakiifanya. Pesa ziko na zitakuwa, kwa sababu gisi chef de l'Etat President Felix Antoine Tshisekedi Chilombo aliweza kutia hii programme ye mwenyewe kwanja, nje partenere wa kwanja, bayeur wa kwanja Programu hiyo na ingine tunatega mikono kwa wa, uh, wafadhili waweze kutuunga uh, mkono. Gaston Sisa Wanumbe ni waziri mstaafu husika na miundombinu ya Kivu Kusini, akiwa pia mwanachama wa kundi linalohusika na kutayarisha mpito huo wa baada ya MONUSCO kuondoka Kivu Kusini. Anasifia hatua ya sasa ya ramani hiyo ya mahitaji. Bajeti yetu ilikuwa ya milioni hamsini na saba. Leo hii niko mwenye furaha kujulisha raia wa, wa Kivu la Kusini ya kwamba serikali yetu kuu imetoa milioni 30, yani 30 milioni na viungo vyote vya Umoja wa Mataifa vimesema ya kuwa wao tayari wamekushanyisha milioni 23, ni kusema kwa ile milioni Hamsini na saba ambao tunategemea kumekosa tu milioni nne. Hatuna shaka kuamini ya kuwa tutaipata kwa sababu kuna vingine viungo bado hawajajihakikishia, kitakuwa kama vile ile wanaita makooperation internationale bilateral, nchi zingine ambazo zinataka kusaidia Congo. Kuondoka kwa Monusco kuliashiria enzi mpya Kivu Kusini, ambapo serikali ya Congo na taasisi za jimbo sasa zimechukua majukumu ya ulinzi wa raia. mitima de la chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa tunarejea tena kwake Patrik Nduwimana kwa ajili ya habari zaidi za dunia. Waziri wa Israeli wa siasa kali za mrengo wa kulia Jumanne alikosolewa vikali na jumuiya ya kimataifa kwa kusali pamoja na maelfu wa Wayahudi katika jengo la msikiti wa Al Aksa katika eneo la Jerusalem Mashariki, na kukaidi marufuku ya ibada ya Wayahudi kwenye eneo hilo la mzozo. Waziri wa usalama wa taifa Itamar Ben Gevir ambaye amepuuza mara nyingi marufuku ya muda mrefu ya serikali ya Israel aliyeapa kulishinda kundi la Hamas huko Gaza katika video aliyerekodi wakati wa ziara yake eneo hilo. Jengo hilo ni eneo la tatu takatifu kwa Uislamu na alama ya utambulisho wa taifa la Palestina, lakini pia ni mahali patakatifu kwa dini la Juda panapoheshimiwa kama eneo la hekalu la kale liloharibiwa na Waroma mwaka wa sabini kabla ya kuzaliwa kwa Yesu Kristo. Ingawa wayahudi na watu wengine wasiokuwa waislamu wanaruhusiwa kuzuru jengo la msikiti katika eneo lilozingirwa la Jerusalemu mashariki wakati wa saa maalum hawaruhusiwi kusali au kuonyesha alama za kidini. Ziara hiyo ya Givir ililaniwa vikali na nchi za Kiislamu, kadhalika nchi za Magharibi ikiwemo Marekani, Umoja wa Ulaya na Umoja wa Mataifa. Rais wa Marekani Joe Biden Jumanne alitembelea kituo maarufu cha kutibu kansa katika jimbo la Louisiana na kutangaza dola milioni mia moja na hamsini katika ufadhili wa utafiti kuelekea lengo la kupunguza kwa kiasi kikubwa e, vifo vya saratani nchini Marekani. Cancer Moonshot ni mpango ambao una maana kubwa kwa Biden. Yeye na mke wake Jill Biden waliumwa saratani ya ngozi mwaka 2015. Saratani mbaya ya ubongo ilimuua mtoto wao mkubwa Beau. Tunasonga mbele kwa haraka, Biden alisema akiuelezea mpango huo ambao una lengo la kupunguza viwango vya vifo kutokana na saratani nchini Marekani kwa angalau nusu ifikapo mwaka 2047. Saratani ni chanzo cha pili kikuu cha vifo duniani. Taasisi ya Kitaifa ya Saratani inatabiri kuwa Wamarekani milioni mbili watapimwa ugonjwa huu mwaka huu, ambao unaweza kujidhihirisha kuji thir, kuji kwenye viungo, mifupa na damu, na ambao unaonekana katika mamia ya aina tofauti. Tukisonga mbele na matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja tunaelekea nchini Tanzania, ambapo wadau wa elimu kutoka nchi mbalimbali mbali za Afrika wamekutana jijini Nairobi, jijini Arusha kujadili namna ya kuwa na mifumo ya elimu itakayowawezesha vijana kudumu katika changamoto mbalimbali zinazowakabili kundi hilo zikiwemo zinazohusu wa masuala ya utandawazi, kama anavyosimulia mwandishi wetu wa Arusha, Asiraji Mvunge. wadau hao wanakutana wakati ambapo takwimu zinaonyesha kwamba Afrika ni miongoni mwa mabara yanayokabiliwa na ongezeko kubwa la watu, haswa vijana, asilimia kubwa wakikabiliwa na changamoto nyingi ikiwemo ya ukosefu wa ajira. Akifungua mkutano wa wadau hao, makamu wa rais wa Tanzania Philip Isidori Mpango amesema hakuna njia ya mkato ya kuziwezesha nchi za Afrika kufikia malengo bila kuongeza nguvu, kuimarisha mifumo ya elimu itakayowapa vijana uwezo wa kutatua changamoto zinazoendelea kuwakabili zikichangiwa zaidi na utandawazi. The In the EAC region and the entire continent, and particularly in sub-Saharan Africa, education remains highly underfunded. Nchi za Afrika Mashariki ni miongoni mwa zinazokabiliwa na changamoto ya kuwa na rasilimali kubwa ya vijana ambao hawajaweza kutumika ipasavyo kuchangia uzalishaji, tatizo ambalo Katibu Mkuu wa Jumuiya hiyo Veronica Nduva amesema jitihada za kulikabili zinaendelea na zimefikia mahali pazuri. Kuna mikakati ambayo imewekwa kuhakikisha hizi eh, hizi changamoto zimeondolewa kabisa. Kila mtu lazima aje kwa meza, majadiliano yaendelee na tayari yako. Kila mara kwa mara kuna mikutano ambayo inachang, inatatua hayo mambo. Pamoja na changamoto hiyo, baadhi ya nchi za jumuiya hiyo ikiwemo Tanzania zimeendelea kuchukua hatua ya kujinasua ikiwemo ya kuweka programu za kuboresha mitaala ya elimu ili kuwawezesha vijana kukabiliana na changamoto walizo nazo ikiwemo ya ajira, hatua ambayo waziri wa elimu wa nchi hiyo Profesa Adolf Mkenda amesema imeanza kuonyesha mwelekeo wa mafanikio. Kuna masomo ambayo yanapewa kipaumbele zaidi, na kuna kiwango fulani cha ufaulu ndio unaweza ukapata mkopo. Kwa hiyo kuna wakati mwingine unaweza ukaona kwamba hujapata mkopo, lakini ukiangalia ulifaulu kiasi gani ili kuenda chuo kikuu, unakuta ufaulu wako sana. Kwa hiyo ni vitu ambavyo vinazingatiwa. Tungependa fedha za mkopo zimtoshe kila mtu, lakini kama havitoshi kila mtu, basi tunazingatia vigezo. Ili ukikosa hata ukitaka kuuliza, utaonyeshwa kabisa kwamba wenzako walikidhi vigezo, ulifikia hapa. Ndio maana ndio maana ukupata moja. Na nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki kukubaliana kuondoa vikwazo mbalimbali visivyo vya lazima, bado kila nchi imeendelea kuwa na mfumo wake wa elimu, Jambo linalowafanya wananchi wa nchi zote kukosa uhuru wa kusoma na kufanya kazi katika nchi nyingine. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, Tanzania, mimi ni Asiraji Mvungi. Jose Camilon akikuambia kipepeo kutoka kule nchini Uganda. E, mambo mazuri kabisa asubuhi ya leo, kama wanajiunga nasi, unasikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukiendelea na ripoti zetu, ni kwamba kule nchini Kamerun baadhi ya watoto wanatumia msimu wa majira ya joto kuuza bidhaa mitaani ili kutengeneza kipato kwa familia. Serikali inawaonya wazazi dhidi ya kukiuka kanuni za ajira kwa watoto na kuwaweka katika hatari. Mwandishi wa VOA Njozeka Danhatu anaripoti kutoka Ebeu na Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Gharama za maisha zimepanda nchini Kamerun, na athari hizo zinaigusa moja kwa moja familia ya Cherube Stela yenye watu kumi ambao wanamtegemea kwa ajili ya kuishi. Kwa hivyo, ili kupunguza mzigo wa maisha, anawatuma watoto wake kwenda mitaani kuuza bidhaa wakati wa likizo ya majira ya joto kali. Licha ya juhudi zake za kukimu mahitaji ya familia yake, Stela ana wasiwasi kuhusu hatari ambazo watoto wake wanaweza kukabiliana nazo wakati wanapouza bidhaa hizo mitaani. Ukosefu wa ajira pamoja na umaskini unasababisha wazazi wengi nchini Kamerun kuwaelekeza watoto wao kufanya kazi, kulingana na ripoti ya mwaka 2023 ya baraza la wakimbizi la Denmark. Ripoti hiyo inaonyesha wasichana wanaouza bidhaa katika maeneo ya jirani wapo hatarini zaidi, wakikabiliwa na hatari kama vile unyanyasaji wa kijinsia pamoja na utekaji nyara. Katika kujibu hilo, serikali ya Cameroon inaingilia kati kuwasaidia, ambapo inawapa kinamama vyanzo mbadala vya mapato kupitia programu za mafunzo ya ufundi stadi kama vile ujuzi wa kompyuta, kushona pamoja na upishi. Baadhi ya wazazi wanawapeleka watoto wao kupata ujuzi mwingine badala ya kufuata njia zinazoleta hatari. The Volcanic Warriors Sports and Recreation Academy inatoa kozi bure na za kulipia. Inawafundisha kompyuta, mpira wa kikapu pamoja na muziki, kati ya mambo mengine. Education does not end only in academics. Elimu haiishii tu kwa masomo, elimu inakwenda na kile tunachokiita shughuli zinazoambatana na mitaala, kama tunavyoweza kuzitaja, ambazo ni za muhimu kwa maisha ya leo. Maafisa wa serikali kama vile Stella wanasema kuwa programu zinazotoa msaada wa kiuchumi kwa wazazi ni muhimu katika kuzuia ajira kwa watoto. Aidha alisema wanatoa mafunzo ya vifaa vya viwandani ili waweze kuendelea na ajira na kuwa na kipato imara. Programu hizo za mafunzo ya bure zinazofadhiliwa na serikali ni muhimu katika mtaa ulio mjini Bwer ambapo zaidi ya wanawake sabini wanahitimu kila mwaka kutoka kwa mpango wa uwezeshaji wa wanawake, ambao wengi wao wanapokea vifaa pamoja na mtaji ili kuanza kupata kazi bora. Mkamiti Kibayasi, VOA Washington, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Sasa nakuletea Jukwaa la vijana. Leo katika makala ya vijana tunaangazia swali linaloulizwa kwa wakati huu kwa uchaguzi ni je, kura ya vijana itampeleka Harris au Trump kwenye ikulu ya Marekani? Waratibu wa pande zote mbili wameona shauku ya uungwaji mkono mkubwa wa wapiga kura hasa miongoni mwa wapiga kura vijana lakini idadi ya watu wenye umri mdogo kihistoria imekuwa inaonyesha idadi ndogo ya wapiga kura wanaojitokeza kwa zoezi hilo. Mwandishi wetu Tina Trinth anaamulika iwapo hilo linaweza kubadilika Novemba hii, na Sandey Shomari anayesoma ripoti kamili. Sehemu inayoongezeka ya wapiga kura wa Marekani ni vijana ambao wanaweza kuwa na jukumu muhimu katika uchaguzi mkuu wa Novemba, pengine hata kusaidia kumchagua rais mwanamke wa kwanza katika historia ya Marekani ikiwa watajitokeza kupiga kura. The reasons why young people are a little bit more, uh... sababu zinazowafanya vijana kuwa na mashaka zaidi juu ya kujitokeza katika kipindi hiki cha uchaguzi zinahusisha moja kwa moja na kukatishwa tamaa kwao na jinsi serikali yetu ya sasa inavyofanya kazi. Vijana wanakasirika kwa kiasi kikubwa kwa sababu hawaoni mabadiliko yakitokea kwa kasi ambayo wangependa kuona ikitokea katika jamii zao, lakini tangu makamu wa rais Kamala Harris awe mteule nafasi ya urais kwa chama cha Democratic kumekuwa na mabadiliko makubwa katika swala la mvuto wa watu. Celeste Galvez mwenye umri wa miaka 19 ni mmoja wa wale wanaohisi kutiwa nguvu na mabadiliko hayo. Really on... sikuwa nimepanga hata kupiga kura lakini, sasa kwa vile yeye, rais Joe Biden amejiondoa na Kamala Harris anagombea, nina furaha zaidi kwa kuingia katika ulimwengu mpya ambapo tunaweza kuwa na mwanamke kama rais. Kwa kweli ninafurahia siasa sasa. Furaha hiyo imechangia kuongezeka kwa usajili mpya wa wapiga kura. Vote.org ripoti zaidi ya watu laki moja waliojiandikisha kupiga kura katika muda wa siku saba baada ya Joe Biden kutangaza kuwa hagombei tena, huku wapiga kura wenye umri nane hadi na minne, wa kati ya miaka 18 hadi 34 wakichangia karibu asilimia 85 wa ya usajili huo mpya. Lakini kinyanganyiro cha uraisi bado kina ushindani mkubwa, na kuna idadi sawa ya wapiga kura vijana, hasa vijana wa kiume, ambao wanampenda zaidi rais wa zamani Donald Trump, mgombea wa raisi wa chama cha Republican. A lot of them don't, um wengi wao hawaoni kuwa uchumi wa Marekani kwa ujumla unawafanyia kazi. Kwa hivyo, wakati wa Demokrat wanazungumzia rekodi ya ongezeko la ajira, idadi kubwa ya ajira ambazo rais Biden ameongeza, hawajioni katika mfumo huo. Frankie Russell mwenye umri wa miaka 26 ni mmoja wao. Njia ya kupata watu wa umri wangu ni kwamba unapaswa kuzungumza na watu hao wa kundi la umri wangu. Huwezi kuwa unafanya yale yale madai ya kwamba kumepunguzwa kodi, bunduki na imani. Hiyo haitoshi. Tunahitaji vitu vingine, tunahitaji sera ya Amerika kwanza. Kwa ujumla, hakuna vita vipya, hakuna kutuma fedha zetu nje ya nchi, lakini kuzibakisha nyumbani. Kukasirishwa hakulingani na kutojali. Vijana wanaelewa kinachoendelea katika siasa, wanajali kinachoendelea. Hawaoni tu mabadiliko ambayo wanataka kuona yakifanywa kupitia kushiriki katika mchakato wa uchaguzi, lakini nadhani mabadiliko ambayo yametokea katika wiki kadhaa zilizopita, bila shaka yamepelekea kuwepo na mwelekeo mpya. Ikiwa hali hiyo itakwenda hadi kwenye sanduku la kura, bado tunasubiri kuona, lakini ni wazi kuwa wapiga kura vijana hawapaswi kupuuzwa ifikapo mwezi Novemba. Sandey Shomari, Sauti america Washington DC. Haya basi, hayo ndiyo mambo ya vijana hii leo. Lakini kabla ya kukamilisha matangazo yetu ya leo, tumwalike tena Patrick Nduwimana kwa habari zaidi. Ni muhtasari wa habari. Patrick Nduwimana, karibu sana. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania CHADEMA Jumanne kilidai kwamba viongozi wake kadhaa walipigwa wakati wa kamatakamata ya watu wengi kabla ya mkutano uliopigwa marufuku. Mwenyekiti wa chama Freeman Mbowe na naibu wake Tundulisu na maafisa wengine wakuu waliachiliwa kwa dhamana Jumanne kufuatia kukamatwa kwao kabla ya mkutano wa vijana wanachama uliokuwa umepanga kufanyika siku ya Jumatatu katika mji mkuu wa kusini magharibi wa Mbeya. Mashirika ya Umoja Mataifa yanaonya kwamba Sudan iko katika hali ya hatari baada ya miezi kumi na mitano ya mzozo kwa sababu ya kile wanachokiita mzozo uliopuuzwa. Na wanadiplomasia wa Somalia na Ethiopia wameshindwa kufikia makubaliano baada ya siku mbili za mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja nchini Uturuki kuhusu fursa ya Ethiopia kutumia pwani ya Somaliland, kwa mujibu wa maafisa wawili waliozungumza na VOA kwa masharti ya kutotajwa majina. Kamanda wa zamani wa kundi la waasi la Lord Resistance Army LRA alipatikana hatia kwa makosa kadhaa ya uhalifu dhidi ya binadamu katika hatua muhimu ya utendaji wa haki kwa watu wengi nchini Uganda walioteseka kwa miongo kadhaa kutokana na uasi wake wa kikatili. Mamia wa Tunisia waliandamana Jumanne katika mji mkuu Tunis, wakiadhimisha siku ya kitaifa ya wanawake na kuomba kuachiliwa kwa wanawake wanaoshikiliwa kwa kumkosoa wa Rais Kai Said. Ripota wa AFP ameshuhudia maandamano hayo. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Usikose kusikiliza matangazo ya VOA express ya hapo saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi ni Dadi Balawe, mimi ni Idi Ligongo, nimeshirikiana na mwenzangu Patrick e. Nduwimana kutoka Washington DC. Tunasema shukran kwa kuwa nasi na asubuhi njema.