Karibu, karibu karibu katika VOA Express msikilizaji, ukisikia kimbege hicho, basi ni kipenga kimekushalia tumekusha jaa, tena ndani ya studio ya VOA Express. Naitwa Sunday Shomari, niko standby msikilizaji, kupa yale yaliyojiri mbali mbali katika maeneo mbalimbali. Uh, na leo moja kwa moja katika maswala yetu ambayo tutamulika barazani, tunauliza unadhani, wapenzi wanafaa kukaa kwa muda gani katika uchumba kabla ya kufunga ndoa. Ni moja ya mambo ambayo wewe msikilizaji umeshiriki kutoa maoni yako, mengi tutayasoma kwa ajili yako kwenye kipindi hiki. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Vilevile, kwenye kipengele cha swali la leo tumekuuliza, nini maoni yako kuhusu mabadiliko yanayofanywa serikalini mara kwa mara, hapo pia kuna maoni lukuki. Vilevile tutakuwa na kipengele cha maswala ya teknolojia, tukiangazia maswala mapya kabisa ya magari yanayopaa angani kama ndege, ambapo wataalam wa maswala ya teknolojia wanafanya juhudi tofauti tofauti kuhakikisha uh, magari hayo basi yanaingia katika soko la magari ya kisasa. Tutakusomea habari za dunia vilevile. Vile basi, msikilizaji, tutajaribu kuangalia yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, tukiangalia mtandao wa Facebook, Instagram na mtandao wa X. Basi ungana nasi katika dakika thelathini hizi kuanzia wakati huu moja kwa moja. Basi tunaelekea wapi, Sande? moja kwa moja mkamiti, tutaanzia kuelekea huko nchini Tanzania, tukimulika ripoti ambayo imetolewa hivi karibuni ya jeshi la polisi nchini humo kuhusiana na matukio ya ukatili na unyanyasaji wa kijinsia kwa watu wazima pamoja na watoto, kwamba yameongezeka nchini humo kwa mwaka huu. Hayo basi yametolewa. Kwa upande wa watoto, ripoti imetaja kwamba matukio ya ubakaji, ulawiti kutupa watoto kutekeleza familia na pia ukeketaji yamekuwa yakionekana kutamba na kuongezeka. Takwimu hizi basi zimelinganishwa na mwaka uliopita na kuonekana kwamba zimeonekana kuongezeka kwa asilimia 20.3. Moja mengine kwa watu wazima ni kushambuliwa uh, mashambulizi ya kudhuru mwili, mashambulizi ya kujeruhi, lugha za matusi na mashambulio ya aibu ni moja ya mambo ambayo yametajwa kuathiri kwa upande wa watu wazima. Sasa basi kuweza kujadili haya na kuona nini ambacho kinaweza kufanyika, e, tunaye hapa mwanasaikolojia Bupe Mwabenga kutoka nchini Tanzania. Karibu kwenye Sauti ya Amerika. E, utueleze kitu gani ambacho unakiona mpaka hivi sasa, hali ikiwa inaongezeka, nini ambacho kinaweza kufanyika kusaidia kuondokana hali hii na kuwasaidia waathirika wakati haya inapojiri, wewe unapoyaangalia haya, nini ambacho nafikiri kinaweza kufanyika? Asante sana. Kwanza niungane na wasikilizaji wote kuelezea masikitiko yangu kwa namna ambavyo hili suala la unyenyesaji wa watoto na hata watu wazima linavyozidi kuendelea na kwa bahati si nzuri kukua. Uh, ni habari ambayo sio nzuri, na sisi kama jamii kwa upana wetu tunapaswa kusaidiana kupunguza hatari hii, na kwa neema ya Mungu kuimaliza kabisa. Ni kwa nini tunapata changamoto hizi? Uh, jambo la kwanza kabisa, malezi ya watoto yameingiliwa na mambo mengi sana kuna namna katika kupambana na ukali wa maisha, katika kuendana na kasi kubwa ya sayansi na teknolojia, tumejikuta jamii kwa ukubwa wake tumeanza kwa kujua ama kwa kuto kujua kupunguza msisitizo kwenye malezi ya watoto. Kihistoria, kwenye bara la Afrika, malezi yalikuwa yanapewa kipaumbele na yalikuwa malezi yanalelewa na jamii nzima, na familia nyingi zilikuwa zina mzazi mmoja ambaye walau wanakuwa na muda mwingi na watoto, na mara nyingi yalikuwa ni mama yuko nyumbani na baba akienda kazini, japo kabla yake kabisa shughuli nyingi za uchumi za jamii nyingi za Kiafrika zilikuwa ni shughuli ambazo zilikuwa zinawezesha wazazi kuwa na muda na watoto wao. Kwao jamii za kikulima zilikuwa mara nyingi zikienda na watoto wao shamba, jamii za kifugaji the same. Kwa hiyo wakati uchumi ulipoendelea kubadilika, ikawa ni mzazi mmoja anaangalia watoto, mzazi mwingine anaenda kutafuta shughuli ya kupata kipato, lakini namna maisha yalivyozidi kubadilika ikawa ni wazazi wote wanatoka, lakini mzazi mmoja anaenda kazi inayompa muda na watoto. Lakini jinsi ulimwengu unavyozidi kubadilika, tunaona sasa wazazi wote wawili, wakati mwingi, wanakuwa wameenda kwenye shughuli ya kujipatia kipato, ama ni biashara ama ajira ama ujasiriamali, ambayo inawakuta wazazi wote wawili mara nyingi kujikuta hawana muda wa kutosha na watoto. wakati huo huo tumeondoka kwenye yale mazingira ya ulezi ambayo jamii ilikuwa inakaa kama kijiji, na hivyo kama mzazi mmoja hayupo, watoto wanabaki wanalelewa na mtu mwingine. Sawa. Sasa, Bupe, nakushukuru kwa, kwa kueleza hayo, lakini nambavyo, hatuna muda wa kutosha. Bupe, nashukuru kueleza hayo, lakini sasa yote haya mabadiliko yamekisha tokea na hali ndiyo tuko nayo sasa, pengine nini kifanyike kwa hali ya sasa? Umakini uongezeke kwenye malezi ya watoto, na kama wazazi wote watajikuta hawana nafasi ya kutosha kukaa na watoto, basi tafutwe mbadala ambao watoto wataangaliwa kwa umakini. Lakini kuwekwe sera madhubuti zinazolinda namna mtoto anapaswa kuangaliwa. Hata tukifanya nini, kama hivi vitu havitaanzia nyumbani na kwenye sera mbadala, bado tatizo hili litakuwa ni kubwa. Bila shaka na kushukuru sana uh, mwanasaikolojia kutoka nchini Tanzania, Bupe Mabenga, kuweza kuzungumza na Va Express mkamiti na Tumaini. Eh, wazazi hapo wamepata ushauri bora kabisa, nini cha kufanya kwa sasa haswa. Basi tupate burudani, muziki lonely on top. Anaitwa nani? Huyo ni Asake, kijana machachari kabisa kutoka kule Naija, eh, Nigeria, akifanya vitu vyake. Pata vitu msikilizaji i mm -hmm. mm -hmm. Gurudumu hili kuelekea kipengele cha pili ambacho kinajikita katika nchi ya Kenya lakini kinaangazia matukio haya kwa ujumla. Zaidi ya wasichana na wanawake milioni 230 23 duniani kote ambapo Afrika inashika nafasi ya kwanza kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya watu milioni 144 na na hapa juzi kati basi uh, polisi katika eneo la Maua kwenye kaunti ya Meru nchini Kenya wamefanikiwa kuwashikilia ama kuwazuia wasichana kumi kati ya kumi na saba ambao walikuwa wapo katika hatua za mwisho mwisho za kufanyiwa masuala ya ukeketaji, FGM. Na kutokana na hali hiyo basi, polisi walipata tunasema tip habari mm -hmm. nyepesi nyepesi kutoka kwa wasamaria wema kwamba na kuna tukio hili la ukeketaji kwa wasichana linaendelea kufanyika katika kaunti mm -hmm. hii ya Meru, na polisi wakavamia eneo hilo majira ya usiku na kuweza kuwakamata wasichana hawa wakawanusuru, lakini wengine walikuwa tayari wameshafanyiwa suala hilo. Nimezungumza na mmoja wa wanaharakati katika maswala ya ukeketaji, Cynthia, ambaye pia na yeye alishashuhudia um, tukio alishafanyiwa tukio hili la ukeketaji. E, na kutaka kujua njia zipi hasa zinaweza kufanyika zaidi ya hivi vinavyofanyika hivi sasa kusitisha matukio haya ya ukeketaji katika kaunti ya Meru na maeneo mengine. Kwa maoni yangu, suala uh, la ukeketaji um, limekuwa likiangaziwa ki, li kwa muda mrefu, naweza kusema hivyo, lakini kidogo kwa upande wa Meru akuja kuwa na miradi mingi yenye imekuwa ikishughulikia mambo ya ukeketaji huko uh, uh, upande wa Meru uh, na kitu moja yenye tumeona kama mimi inatoka kwa ya jamii ya Wamasai, tumeona mara nyingi tukiwa na hizi maongezi yenye tunaita open and non-judgmental dialogue, yani tumekuwa na maongezi yenye tunaongea nao wanaohusika na tamaduni. Maongezo ndio muhimu kabisa katika kwa sababu hiyo, kubadilisha mawazo ya mtu kufanya sasa aachane na ile tamaduni inahitaji maongezo ya mmoja yn yani, ana kwa ana na mtu. Na maongezi ya aina gani unadhani? Kwa sababu kampeni zimekuwa zikifanyika, na wewe ni mmoja kati ya watu ambao wameshuhudia kampeni hizi, lakini visa bado vinaongezeka unadhani uh, kuna ishara yoyote ya kuweza kufikia malengo ya Umoja wa Mataifa ya kutokomeza maswala ya FGM ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini maongezi? E, yamekuwa yakiendelea, lakini ukiangalia kwa undani maongezi ya aina gani huwa yanaongelewa? Kwa sababu mimi, ukichukua kwa mfano, mimi mtu uh, msichana natoka pande za jamii uh, ya Kimasai, siwezi enda jamii ya Kimeru na nianze kuwaongelea mambo yao, kwa sababu sitaelewa mila na desturi zilivyo. Kwa hivyo kutumia wenyeji wa hiyo you know, sehemu kuongea sasa na kuingia kuwaonyesha madhara ya hii ya hi, ukeketaji um, inasaidia pakubwa kubadilisha. Kwa hivyo mara mingi nasemaga ni mzuri sana tukitumia wenyeji kuongelelea na kusema kwamba hii ni kitu wenye tunaona, hizi ndio madhara, na, na hii ndio tamaduni yetu imekuwa hivi, lakini tukiweza toa tu hii paali kidogo, na tuendelee na hiyo tamaduni, lakini tuache hii sehemu inayodhuru. Kwa hivyo tunaweza leta, kwa hivyo, kwa hivyo naweza sema maongezi lazima tu ya hiyo ndio suluhisho, kwa sababu huwezi tumia hata, ukitumia sheria mara mingi sheria ukiapata kuna, kuna, kuna, kuhongwa. Kwa hivyo mara mingi hata ukitumia sheria yenyewe, tuna changamoto zingine kama hongo. Tumeona hongo mingi sana zikipeana, kwa hivyo huwezi kuchukua hiyo kama, najua sheria iko na pia, kwa hiyo Meru, Meru kaunti bado kuna sheria um, na sheria iko pia uh, Afrika nzima yenye inakataa hizo sheria zote, zinakataa ukeketaji, lakini maongezo naweza, anaweza sema maongezo ya undani kabisa kukaa na wale watu wenye wanaamini hii ni mila yetu, hii ni desturi yetu, na ku, ku, kuwaza nao na kuona vile tunaweza kenda And... mbele. Haya basi, Mkamiti, kama ulivyosema, huyo mtu ndio anazungumza mambo hayo eh, ya ukeketwaji. Haya mambo Mkamiti, ni mambo ambayo yanakumba tu si Kenya, lakini eneo zima la Afrika ya Mashariki. mm -hmm. Ni Synthia huyo. Na kulingana na UNICEF uh, inasema kwamba wakati ambapo Afrika ndio inaongoza kwa watu milioni 144 uh, taifa au bara linalofuata ni bara la Asia ambalo lina zaidi ya watu milioni themanini wanafanyiwa masuala ya FGM, wakimalizia na watu milioni sita ambao wako uh, mashariki ya kati ni swala ambalo um, linahitaji uh, kuangaliwa kwa makini na kutafuta mbinu za kuweza kusitisha kabisa hali hii. Tupate habari za dunia. Watu wenye silaha walioteka nyara wa mishonari wawili raia wa Korea Kusini huko kaskazini mwa Kenya karibu na mpaka wa Ethiopia Jumatatu jioni huku Wakenya wanane waliuawa kwa kupigwa risasi katika tukio tofauti katika eneo hilo. Maafisa nchini humo walisema sehemu kame za mpakani kati ya Kenya na Ethiopia zimejaa silaha na zinakabiliwa na uvamizi wa mara kwa mara wa makundi yenye silaha. na mwaka jana, serikali ilianzisha operesheni ya usalama ya kuwapokonya silaha majambazi na kuleta utulivu na usalama katika eneo hilo. Chanjo za kusaidia kukabiliana na mlipuko unaozidi kuongezeka wa mpox katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, na nchi jirani bado huenda zisifike katika nchi hiyo ya Afrika ya Kati kwa miezi kadhaa hata wakati shirika la afya duniani WHO likizingatia kufuatia tangazo la shirika la afya la umma barani Afrika kutangaza mlipuko wa ugonjwa huo kwa dharura ya kiafya siku ya Jumanne. Vituo vya Afrika vya kudhibiti na kuzuia magonjwa vilitangaza dharura ya afya afya ya umma katika bara hilo kwa mara ya kwanza kabisa. Na leo Jumatano, jopo linaloongozwa na WHO linakutana ili kuamua ikiwa linapeleka uh, suala la matibabu ya kimataifa. Kampuni ya ujenzi inayodhibitiwa na Saudi Arabia inasema inapanga kuanza ujenzi mapema mwaka ujao katika mji mkuu mpya wa Misri, kujenga jengo refu la ofisi yenye thamani ya dola bilioni 1 lenye ghorofa zipatazo 50 ambalo inalenga kuwa la kwanza la aina yake kuendeshwa na hidrojeni safi. Ubunifu wa hali ya juu na gharama kubwa inawakilisha dau la Magnum Properties, kampuni tanzu ya kampuni ya viwanda ya Saudi Arabia ya ai Rawabi Holding, kwamba wateja wa kimataifa watavutiwa na mji mkuu mpya yenye lenye zaidi ya watu milioni sita nalojengwa katika jangwa mashariki mwa Kairo. Wakati wa suluhisho wakijiandaa kuanza tena majadiliano kuhusu makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israel na Hamas, mapigano yaliendelea usiku kucha huko Ghaza na Ukingo wa Magharibi. Wapatanishi wa kimataifa kutoka Marekani, Qatar na Misri wanatazamiwa kuanza duru mpya ya mazungumzo Kesho alhamis lakini hali ya wasiwasi bado iko juu, huku Iran na washirika wake wakitishia kulipiza kisasi dhidi ya Israel kwa mauaji ya kiongozi mkuu wa Hezbollah mjini Beirut na kiongozi wa kisiasa wa Hamas Ismail Anie mjini Teheran. Sio mchezo. Prince Inda comourade Prince Inda anaitwa BMG, angesikia pange nambia, we unafanyaje bwana, labda tuko vizuri Prince Inda Mkabiti, au sio? hasa so. Basi na kuna maoni, kufuatia swali la barazani, unadhani wapenzi wanafaa kukaa kwa muda gani katika uchumba kabla ya kufunga ndoa? Jos Mwita amesema uchumba muda mrefu wakati mwingine hufichuka kwa sababu nyingi, ikiwemo udhaifu wa kibinadamu, labda kumwelewa mwenzako kihisia. Wengi wa vijana hudanganya ili kufaidi penzi, hatimaye kabla ya muda mwafaka ameisha mtoto kupatikana, na hapo hali inakuwa tofauti. Haya basi, Mkabiti, moja kwa moja, naamba kuna msikilizaji kwenye laini ya simu, ni mkaribishe moja kwa moja. Karibu msikilizaji, tuseme jina lako na mahali ulipo, halafu tupe maoni yako kuhusiana na suala hili la wapenzi wanafaa kukaa kwa muda gani kabla ya kufunga ndoa. Karibu sana, tuambie jina lako. <tabu> <tabu> <tabu> toka Tabora, Tanzania. Habari Habari ya Tabora, habari ya Naam, nipe habari ya, ya Tabora. Tabora hapa ni kwema kabisa. Asante sana. Haya basi, tuambie, kutoka Tabora, ndugu yangu wewe, unaonaje kwa mawazo yako, wapenzi wanafaa muda gani kabla ya kufunga ndoa? Kwa mimi kama mimi binafsi, naomba wapenzi wakae katika muda wa mwaka mmoja, wakiwa katika uchumba, ni itakuwa ni nzuri zaidi, maana watakuwa wamejuana tabia nzuri na zile mbaya. Kwa hiyo kwako mwaka mmoja angalau unafaa zaidi. Bila shaka mwaka mmoja unafaa zaidi. Hata mimi na mama watoto, naye, watoto uchumba mwaka mmoja naona mpaka saa hivi tuko sana sana sana. Sawa kabisa. Haya, basi tufikishie salamu kwa mama watoto na watoto huko Tabora. Asante sana, mkamiti. Umesikia mambo haya, tuko pamoja. Wengine right. mm -hmm. wanakaa masaa wanafunga ndoa, wengine miaka, wengine miezi. Lakini nisoma ujumbe wa Richard Mutikwa, anatoka DRC Goma. Anasema kama tujuavyo, urafiki unatangulia uchumba, hasa wakati watu wawili, yani mvulana na msichana wanapotumia uh, muda mzuri wakati wa urafiki, kujuana vizuri, kujuana mapenzi na kile ukipendacho kila mmoja, uchumba hauna nafasi ya kukaa sana, sharti kuharakisha uchumba na kufikia ndoa, na hilo linategemea hadi kwa sababu inas tazamio lenye kucheleweshwa linafanya moyo ugonjwa. Haya basi, bila shaka wengi wametoa maoni yao, wanamwona pale. Salumu Mporogonyi anasema miezi mitatu. Musa Yusuf Vedasto anasema mwaka mmoja. Eli Joseph na wengine, endeleni kutuma maoni yenu kwenye mtandao wetu wa Facebook yaendelee kusomwa. Lakini moja kwa moja, basi mkamiti, tunapata ngoma nyingine kabla ya kupata ngoma. Huyu Eli uh -huh, Joseph anasema hakuna muda maalum wa kukaa kwenye uchumba, unaweza tu ukaendeleza kukaa uchumba mpaka mwisho. Haya, kibao amen kutoka kwa Baba Levo akishirikiana na Diamond. Tunavuta muda, tunaingia katika maswala ya teknolojia, tukiangalia magari yanayopaa kama ndege ambayo yanazidi kukaribia kutimia azma yake, kulingana na wanasayansi wanaoangazia maswala ya teknolojia ya magari ya kisasa. Na unafahamu haya mambo, anayeangazia kwa makini zaidi ni BMJ Muridhi. E, basi anatupeleka moja kwa moja, anatupa mandhari katika jimbo la California kwenye mji wa Sosalito, hapa Marekani. BMJ endelea. Safi kabisa imekuwa mkamiti na sande kwamba katika siku chache ambazo zimepita mashabiki wamekusanyika katika mji huo wa Sosolito eh, jimbo la California kutazama magari ambayo yanageuka na kuwa kama ndege. Sasa sio mara ya kwanza tunazungumza kuhusu hili, lakini hatua ambazo zimepigwa eh, kiteknolojia, eh, wale ambao ni wachambuzi wa maswala haya wanasema ni za hali ya juu sana, kwamba hivi karibuni tutaziona kabisa, eh, tutayaona magari hayo yaki Pa, kama ndege e, pale watu walipo Helix e, gari ambalo limetengenezwa na kampuni ya Silicon Valley pivoto ni moja ya yale ambayo ni ya kwanza kabisa yanayotumia teknolojia hiyo ambayo yanapaa na ambayo yanatumia pia umeme katika kile ambacho wengine wanakiita enzi mpya ya usafiri wa angani, magari yanayo uh, uh, ambayo... BMJ, lakini wanasema magari yanayoweza kupaa wima, hapa wanamaanisha nini? E, maanake ni kwamba gari linaondoka ghafla bila ya kufanya, wale wale wanajua mambo ya ndege ndegefa, runway inaenda, ndiyo halafu, sasa inaruka, inaruka, ina hey. Sasa ndivyo hivyo mkamiti na ni maendeleo ambayo ni ya teknolojia ya injini na vifaa vyepesi ambayo yamesaidia kufanikisha hilo, kama ambavyo, akizungumza na shirika la habari la Associated Press, huyu mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Pivoto Ken Caklin amesema: sasa hilexe hii gari hili gari linavutia zaidi wale ambao wanapenda usafiri wa angani na ambao uh -huh. wanaweza kumudu gari binafsi ambalo lina gharimu dola elfu mia mbili takriban pesa za Marekani, ambalo kwa sasa linaweza tu kuhifadhi nishati ambayo inaweza kuliendesha kwa dakika ishirini kwa safari moja kabla ya betri yake kuwekwa chaji tena. Nice, eh? no, no? na magari haya yanatarajiwa kuingia mtaani lini hasa? Sasa hilo kwa kweli siwezi kuku, kuku, kukuambia. Kwa ukweli lakini kunao wanaoeleza kati ya wale waliozungumza na Associated Press kwamba yanafanyiwa majaribio kwa sasa ya kiusalama na mamlaka zinazohusika za serikali na kadhalika, lakini iwapo kila kitu kitakwenda sawa kama ilivyokusudiwa, kampuni hii inasema kwamba itakuwa ikisafirisha abiria kufikia mwisho wa mwaka elfu mbili ishirini na tano manake Mwaka ujao ni hivi tu karibu, kwa sababu sasa hivi tuko mwezi wa nane. Kwa tuna subira, tusubiri. Lakini wale waliokuwa pale kwenye hafla hiyo wengi wao walionyesha, ingawa kuna maswali yanaulizwa kama kweli linawezekana, lakini wao walionekana wako na uchu kabisa wakutaka kuingia kwa ndege gari ambalo napaa. Lakini tunapata hayo <laughs> e, mengi zaidi katika matangazo yetu ya duniani leo. Oh, hey, hey. Yes. Shukrani sana BMJ kwa kutufahamisha kuhusiana na hili gari la kisasa linalopaa kama ndege. Msikilizaji, mambo hayo unayapata ndani ya VOE Express pekee kutoka hapa mjini Washington DC, kipindi ambacho kinakujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, sa kuanzia saa 10:30 jioni kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa 9:30 alasiri kule Afrika ya Kati na mambo yanakwenda mbio kweli kweli. Basi hatuna budi kukamilisha VOA Express kwa wakati huu na kukukumbusha tu matangazo haya. Hapa studio sikuwa peke yangu, nimeshirikiana na Sunday Shomari. Hali kadhalika mwongozaji wa matangazo alikuwa ni Aida Issa, ambaye ndio alikuwa akitupatia masuala yote haya ya muziki kutoka kwa men dunia. Na sasa tunakamilisha tukikuacha na kibao Lonely on the Top