leyhay inay kalin ku yeshan dibuegista dasturka Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington. Ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Hujambo msikilizaji, popote pale unaposikiliza matangazo ya VOA Swahili kutoka hapa Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sunday Shomari, ni kukaribisha kwenye matangazo yetu ya jioni ya leo, ikiwa ni Jumatano Agosti 14 mwaka 2024. Matangazo haya yanasikika pia kupitia redio zetu ya shirika, ikiwemo eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi, uh, Redio Free Africa kule nchini Tanzania, vilevile Redio Citizen kote nchini Kenya na redio Ngoma ya Amani kule Fizi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Pia unaweza kutupata kupitia mtandao wetu wa VOA swahilicom. Karibuni ripoti tulizokuandalia hivi sasa. Jimbo la Kivu nchini DRC limeathirika vibaya na kesi za mpox ikiwa ni muda mfupi baada ya Africa CDC kutangaza ugonjwa huu sasa umefikia kiwango cha dharura ya afya ya umma barani Afrika. Na katika habari nyingine, katika makala afya ya afya takwimu mpya kutoka UNAIDS zinaeleza mafanikio makubwa yanapatikana wenye matibabu kufuatia watu milioni 30.7 wanaoishi na HIV AIDS hivi sasa wanapatiwa matibabu. Ni baadhi ya vidokezo ambavyo utavisikia ndani ya dakika 30 za matangazo ya VOA Swahili kuanzia hivi sasa. Ninampisha Sande Shomari ambaye muda mfupi ujao atakusomea habari za dunia. Watu wenye silaha waliwateka nyara wa mishonari wawili raia wa Korea kusini huko kaskazini mwa Kenya, karibu na mpaka wa Ethiopia, Jumatatu jioni, huku Wakenya wanane waliuawa kwa kupigwa risasi katika tukio tofauti katika eneo hilo, maafisa nchini humo walisema. Sehemu kame za mpakani kati ya Kenya na Ethiopia zimejaa silaha na zinakabiliwa na uvamizi wa mara kwa mara wa makundi yenye silaha, na mwaka jana serikali ilianzisha operesheni ya usalama ya kuwapokonya silaha majambazi na kuleta utulivu na usalama katika eneo hilo. Wamishonari wawili wenye asili ya Korea walitekwa nyara na wanashikiliwa bila mawasiliano hadi sasa, gavana wa kaunti ya Marsabit Muhamad Ali alisema katika taarifa siku ya Jumanne. Gazeti la The Standard lilimnukuu kamishna wa kaunti ya Marsabit James Kamau akisema mwanamume mmoja kutoka Korea ya Kusini na mama mkwe wake walichukuliwa kutoka nyumbani kwao katika kijiji cha Oda siku ya Jumatatu mwendo wa saa tatu siku. Chanjo za kusaidia kukabiliana na mlipuko unaozidi kuongezeka wa mpox katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchi jirani bado huenda zisifike katika nchi hiyo ya Afrika ya Kati kwa miezi kadhaa, hata wakati shirika la afya ulimwenguni WHO, likizingatia kufuata tangazo la shirika la afya la umma barani Afrika kutangaza mlipuko wa ugonjwa huo kuwa dharura ya kiafya siku ya Jumanne. Vituo vya Afrika vya kudhibiti na kuzuia magonjwa vilitangaza dharura ya afya ya umma katika bara hilo kwa mara ya kwanza kabisa. Na leo Jumatano, jopo linaloongozwa na WHO linakutana ili kuamua ikiwa inapelekea tishio la kimataifa. Lakini wakati wataalam walitarajia mikutano hiyo ingechochea hatua ulimwenguni kote, vizuizi vingi vimesalia, pamoja na usambazaji mdogo wa chanjo, ufadhili na milipuko ya magonjwa. Ufaransa imeenda hafla ya kukumbuka tukio la Provence kuvamiwa kijeshi mwaka 994 na kupelekea kumalizika vita vya pili vya dunia huko Ulaya. Rais Emmanuel Macron, ambaye ameongoza maadhimisho hayo, ameelezea mchango wa wanajeshi walioshiriki katika operesheni hiyo ya Dragon. Wanajeshi hao waliandikishwa kwa lazima katika nchi ambazo zilikuwa koloni la Ufaransa, hasa barani Afrika. Jeshi hilo chini ya kamanda Jenerali Jean de Latre de ilijumuisha wazungu 84 waliokuwa wanaishi Algeria, 12 wa Ufaransa na 12 wa Corsicans, wanajeshi pata wa patao laki moja na thelathini elfu waliojulikana kama Waislam kutoka Algeria na Moroko, na 12 kutoka Senegal na Pasific ya Ufaransa pamoja na sehemu za magharibi zilizokuwa chini ya utawala wa Ufaransa. Viongozi kutoka Afrika ya magharibi na kusini mwa jangwa la Sahara wamealikwa katika maadhimisho hayo ya nusu karne baada ya vita. Na kundi la waasi linalodhibiti Nuba ya Sudan na sehemu za jimbo la Blue Nile imesema leo Jumatano, wakazi wa eneo hilo walikuwa kabiliwa na janga la, la njaa. Mkamiti Kibayasi anayesoma taarifa kamili. Kundi linasema asilimia ishirini ya familia zinakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula wakati asilimia thelathini ya watoto wanakabiliwa na utapia mlo. Taarifa hiyo katika toleo kwa lugha ya Kiarabu imeelezea hali hiyo kama janga la njaa. Ilisema vyama hivyo vilihusika vya katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan, na hali mbaya ya mavuno ililaumiwa kwa mgogoro huo. Hali katika maeneo hayo mawili ilikuwa mbaya sana ikilinganishwa na majimbo mengine. SPLMN ilieleza hifadhi ndogo ya chakula ambacho jamii katika eneo imeweza kuzalisha imegawanywa na kuisha haraka. Watu milioni 3.9 wanaishi katika maeneo hayo mawili yaliyo chini ya udhibiti wa SPLMN, idadi ambayo iliongezeka baada ya watu kutoka maeneo mengine ya nchini humo waliokoseshwa makazi kutokana na mapigano hayo. Vita vinavyoendelea vya wenyewe kwa wenyewe kati ya jeshi la Sudan na wanamgambo wa Rapid Support Forces, RSF, vimechochea nusu ya idadi ya watu bilioni 50 kuingia katika hali ya ukosefu wa usalama wa chakula na kusababisha matatizo makubwa kabisa ya kibinadamu duniani. Nchini kote watu 756,000 wanakabiliwa na janga la njaa. Shirika la kimataifa linalofuatilia hali ya njaa The Integrated Food Security Phase Classification limeeleza mwezi Juni. Maendele ya kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mwakilishi wa chama cha demokratic cha Marekani Ilhan Omar, mmoja wa wanachama katika bunge wanaojulikana kama squad na mkosoaji mkubwa wa jinsi Israel inavyoendesha vita vyake huko Gaza ameshinda uchaguzi wa awali huko Minnesota. Omar amefanikiwa kutetea kiti chake cha Minneapolis katika 5th District dhidi ya mpinzani wake aliyekuwa mjumbe wa baraza la mji wa Minneapolis Don Samuels, ambaye ana siasa za mrengo wa kati za kiliberali, ambaye alimshinda kwa kura chache katika uchaguzi wa awali mwaka 2022. Akiongea na wafuasi wake huko Minneapolis, Omar alielezea baadhi ya mada za kampeni ya urais za Harris na Wals. Omar aliepuka hatima ya wanachama wenzake wawili wa Squad, mbunge Cory Bush ambaye alishindwa katika uteuzi wa Demokrat katika wilaya ya Missouri wiki iliyopita na mbunge Jamal Bowman wa New York ambaye alishindwa katika uchaguzi wa awali mwezi Juni. Wote walikabiliana na wagombea waliokuwa na fedha na mamilioni ya dola kutumia za United Democracy Project, kamati maalum yenye mahusiano na kamati ya, ya wamarekani na waisrael ya masuala ya umma ambayo ilionekana kujiweka kando na kinyang'anyiro cha Minnesota. Wakati wa wasuluhishi wakijiandaa kuanza tena majadiliano kuhusu makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israel na Hamas, mapigano yaliendelea usiku kucha huko Gaza na ukingo wa Magharibi wapatanishi wa kimataifa kutoka Marekani, Qatar na Misri wanatazamiwa kwanza duru mpya ya mazungumzo siku ya Alhamisi, lakini hali ya wasiwasi bado iko juu, huku Iran na washirika wake wakitishia kulipiza kisasi dhidi ya Israel kwa mauaji ya kiongozi mkuu wa Hezbollah mjini Beirut na kiongozi wa kisiasa wa Hamas Ismail Haniye mjini Teheran. Israel imedai kuhusika na shambulizi la Beirut lakini Sio lile la Tehran, ingawa Israel inashukiwa kwa kiasi kikubwa kuwa ilitekeleza. Mashambulizi ya Israel mapema hii leo Jumatano yamesababisha vifo vya takriban watu 17 wakiwamo watoto watano na wazazi wao katika ukanda wa Gaza, maafisa wa afya wa Palestina walisema. Rais wa Marekani Joe Biden ametangaza uwekezaji wa dola milioni wa mamilioni ya dola katika teknolojia itakayosaidia madaktari wa upasuaji kuondoa uvimbi wa saratani kwa urahisi katika wagonjwa. Ufadhili huo wa hivi karibuni ni katika juhudi za kuimarisha matibabu ya saratani na kupunguza vifo. <muchasimu> Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa Washington. Umoja wa Afrika AU umesema monkeypox imegeuka kuwa dharura ya afya ya umma katika bara zima, na kwamba nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, katika jimbo la Kivu Kusini ni jimbo lililoathiriwa zaidi na ugonjwa huo wa mpox. Mwandishi wetu Mitima De La Chans kutoka Bukavu ametuandalia ripoti ifuatayo kuhusu hali ya mambo huko Kivu Kusini. ilianzaka kama kaupele, nikaanza kukakuna, kisha ikafikia kubana mwili mzima. Alani, mkazi wa Bukavu, anayesumbuka na ugonjwa huu nyumbani tangu wiki mbili sasa, hapa anashuhudia. nikikuna hapa, kengine kanaota hapa hapa kwa muunganga kupata dawa lakini niko. Ugonjwa wa monkeypox unaoathiri baadhi ya nchi za Afrika leo umeanza kwa mara nyingine mnamo Septemba mwaka jana hapa katika jimbo la Kivu Kusini, kama anavyoelezea Daktari Fredi Siangoli anayehusika na uchunguzi wa magonjwa haya akiwa pia msimamizi wa huduma za matibabu ya monkeypox Kivu Kusini. Hii magonjwa ilikuwa kikumba makaaba kwa leo sio tena makaaba, imekuwa magonjwa ambayo imeambukiza watu wote. Tunakuwa zaidi ya wagonjwa elfu 4 na kunakuwa tayari watu makumi mbili na tano ambao kabisa walifariki na hii magonjwa ya monkeypox. Kuna mitaa makumi tatu na ine ya afya katika jimbo letu la, la kivu ya Kusini. Hivi tunakuwa tayari na mitaa makumi mbili na kenda ambayo imeesha kuripoti visa vya magonjwa ya, ya monkeypox katika jimbo letu. Kamati ya dharura ya shirika la afya ulimwenguni imeitisha mkutano leo kutathmini iwapo itatangaza kiwango cha juu zaidi cha tahadhari katika kukabiliana na ugonjwa wa monkeypox unaoripotiwa sasa katika nchi kadhaa za Afrika. Lakini tahadhari hizo zote ni kana kwamba haziwastue kwa lolote. Wakazi wa Kivu Kusini hapa wanaeleza. Hata rais alikuwa anasema kwa ajili ayo, ilisemeka fasi yote, hata kanisani tulikuwa nasikia korona iko koona iko hatari ya korona iko, lakini moko na isikia, tusa, kitu mwevi kwa kupita balikuka natuambia kama ebola itakuya bamaa, bakakwa anazarau. Lakini saa ilifika nje bakaona kama iko na korona makipox eh lakini pia katika vituo kadhaa madaktari wanalalamika kwamba hawana dawa za kutosha wala vifaa vya kinga wala malipo ya hatari kwa kazi hii mpya au hata chakula kwa wagonjwa. Pia madaktari wanasikitishwa na uhaba wa vifaa vya sampuli, na wanalalamika hasa zaidi kwamba mara nyingi wanalazimika kuhudumia wagonjwa wa monkeypox na wagonjwa wa magonjwa mengine, na wanahofia hatari ya kuambukizwa au kuambukiza wagonjwa wengine. Hata hivyo, msimamizi wa shughuli za matibabu ya monkeypox Kivu Kusini, Daktari Fredi Siangoli, anatoa onyo hili kwa wakazi kujikinga na hiyi magonjwa. Inabidi tuheshimu kanuni na desturi za afya ambazo tulikuwa tukiziheshimu wakati wa korona na wakati wa Ebola. Daktari Siangoli anaamini kuwa serikali ya Kongo na washirika wake hususan UNICEF, WHO na MSF Holland wanajaribu kutafuta suluhu la changamoto zinazokabili huduma za matibabu ya ugonjwa huo. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Zimbabwe ni mwenyeji wa mkutano wa kila mwaka wa nchi 16 wanachama wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika, Sadek. Katika kuelekea tukio hilo la Jumamosi, mashirika ya kutetea haki za binadamu yameitaka Sadek kuangalia hali ya haki za binadamu nchini humo. Mwandishi wetu Columbus Mahunga ametuletea ripoti inayosomwa hapa na Harrison Kamau. Kongamano hilo litakaloanza Jumamosi linaleta pamoja viongozi kutoka mataifa yote 16 wanachama wa Sadek. Tayari baadhi ya barabara zilizoharibika zimeanza kukarabatiwa kwa mara ya kwanza baada ya miaka mingi, wakati pia kukiwa na mpya zilizotengenezwa. Hata hivyo, ardhini na angani, polisi na wanajeshi wameongeza uwepo wao kabla ya kufunguliwa kwa kikao hicho. Tinashe Tinopufukutwa kutoka shirika la mawakili wa kutetea haki za binadamu nchini anasema kuwa kuanzia katikati mwa Juni kumekuwa na msako uliopelekea kukamatwa kwa takriban wanaharakati mia moja wa demokrasia kote nchini. Tumeshuhudia waliokamatwa wakizuiliwa kwa muda mrefu, na hivi karibuni tulishuhudia kukamatwa kwa watu wanne kwenye uwanja wa ndege wa Robert Mugabe wakati wakitolewa kutoka kwenye ndege, huku wakinyimwa nafasi ya kuonana na mawakili wao, walipitishwa kwenye mateso na hali nyingine za manyanyaso. Kamisheni ya haki za binadamu ya Zimbabwe inayofadhiliwa na serikali imesema kuwa inaendelea kuchunguza ripoti kuhusu kuteswa kwa wanaharakati na maafisa wa usalama. Hata hivyo, waziri wa mambo ya ndani, Kazembe Kazembe, amesema kuwa waliokamatwa ni kutokana na kuandamana kinyume cha sheria wakilalamikia kuzuiliwa kwa muda mrefu kwa wanaharakati waliokamatwa. Pia ameongeza kusema kuwa waliokamatwa walikuwa wanapanga kufanya maandamano karibu na mkutano wa SADEC. It is clear that the At, ni dhahiri kwamba wanaopanga maandamano wanataka kuchochea hatua kali za serikali ambazo zitavutia macho ya kimataifa na kuweka Zimbabwe kwenye uangalizi. Jaribio lolote la kuvuruga nchi hii litajibiwa vilivyo. Tunaonya wote wanaonuia kuvuruga amani miongoni mwa wananchi wapenda amani kwamba matendo yao hayatovumiliwa. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limeomba viongozi wa Sadek kutathmini kuhusu madai ya ukiukwaji wa haki za binadamu kutoka kwa serikali ya Zimbabwe. Tunasema kuwa viongozi wa Sadek wanahitajika kuongea kuhusu misako dhidi ya maandamano halali na yenye amani ya wanaharakati SADIC haitajiki kutumika kama sababu ya watu wa zimbabwe kuishi kwa hofu ya kukamatwa katika siku kadhaa zilizopita tumeshuhudia vifaru vya kijeshi kwenye mitaa ya harare na ni dhahiri kuwa inatumika kama njia ya kukandamiza watu wakati wa kongamano hilo la sadik zimbabwe itafanyika mwenyekiti wake kwa mara ya kwanza tangu muungano huo wenye wanachama 16 kufanywa kuwa jumuiya ya maendeleo mwaka 1992 sadik inalenga kuangamiza umaskini na kuimarisha ukuaji wa kiuchumi, utawala bora pamoja na amani na usalama wa kieneo. Msimu ujao wa sensa wa Marekani ni elfu mbili na thelathini ambapo Wamarekani wanaofuatilia asili ya mababu zao kuanzia mashariki ya kati na Afrika Kaskazini watakuwa na kipengele chao. Huba Abdi anaisoma ripoti ya Jenia Dalot wa VOA katika kitongoji cha Little Arabia cha Anaheim huko California. Wanaharakati walikuwa wakipigania zoezi jipya la sensa ya Marekani mena kwa Wamarekani ambao wanafuatilia asili yao hadi Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini kwa zaidi ya miongo mitatu. Marekani mwenye asili ya Palestina, Aya Shihada anasema kulazimika kuweka alama nyeupe kwenye kisanduku katika fomu za serikali kuu kumemfanya jihisi haonekani kuwa miongoni mwa jamii ya Marekani. Siku zote sikuhisi kama nilistahili kuwasilishwa kwenye kisanduku cheupe, na sasa inaweza hatimaye kuhisi kuwa tunaonekana na kwamba ni sawa kuwa Mpalestina, ni sawa kuwa Mwarabu. MENA inajumuisha takriban vitambulisho thelathini includes... tofauti, anasema mratibu wa sera na utafiti wa baraza la kiraia la waarabu wa Marekani, Amin Nash. Inajumuisha Iran, Iraq, Saudi Arabia, peninsula ya uarabuni mpaka Palestina, na kutoka Afrika itakwenda Misri mpaka Afrika Kaskazini, Misri, Tunisia, Algeria, Libya hadi Moroko. Nash anasema mara nyingi inategemea jinsi watu wanavyojiona kitamaduni. Kwa mfano Waisraeli ambao wamejumuishwa katika MENA mara nyingi hujitambulisha kama weupe kwa sababu wanafuata asili yao hadi Ulaya Mashariki, ilihali wa Armenia anaamini wanapaswa kujumuishwa katika kitengo kipya kwa sababu mara nyingi huhamia Marekani kutoka Mashariki ya Kati. Mkurugenzi mtendaji wa Baraza la Kiraia la Marekani Rashad Al Dabag anasema aina mpya ya sensa itawasaidia Waarabu wa Marekani kutetea vyema mahitaji yao. Kuwa na jumuiya yetu tofauti kuna maanisho kwamba tunaweza kuwa na idadi, tunaweza kuwa na deta, tunajua ni watu wangapi wa mashariki ya kati wa afrika ya kaskazini wanaishi katika jamii zetu. Kwetu sisi kama baraza la kiraia tuna deta, tunaweza kumwambia, angalia mbunge, tuna watu kiasi hiki wanaoishi katika wilaya yako. Sisi ni jumuiya kubwa na unapaswa kusikiliza mahitaji yetu. Aldabag anasema mabadiliko hayo yatarahisisha wanachama wa jumuiya yake kuomba mikopo ya biashara ya walio wachache, kufuatilia ukiukaji wa haki za kiraia, na kuangalia jinsi masuala mbalimbali ya afya yanavyoathiri wanachama wa mina. Watu wengi hapa katika mtaa wa Little Arabia wa Anahemia wanakaribisha mabadiliko hayo. Hata hivyo, Mmarekani mwenye asili ya Lebanon Tony Hakim hakubaliani. Alitembelea duka hili la kuoka mikate kwa ajili ya kununua mkate wa kitamaduni wa Lebanon. Anasema mabadiliko hayo yanawagawanya zaidi kuliko kujumuisha. Unachotaka kweli, unataka watu waanze kufikiria, mimi ni Mmarekani, niko hapa, sitaki kurudi nilikotoka, kwa sababu nilikotoka, niliondoka. Sasa natazamia kwa hamu kuwa Mmarekani na kujitambulisha kuwa Mmarekani. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington. Katika makala ya afya hii leo, tunamulika takwimu mpya kutoka shirika la UNAIDS zinaonyesha watu milioni 30.7 wanaoishi na virusi vya HIV na ukimwi hivi sasa wanapatiwa matibabu. Haya ni mafanikio makubwa ya afya ya umma yaliyojitokeza ambapo kumeshuhudiwa pia vifo vinavyotokana na ugonjwa huo kupungua kwa nusu tangu mwaka 2010 kutoka zaidi ya watu 630,000 mwaka 2013. Mwenzangu Mary Mgawe anaisimulia zaidi taarifa hii. UNAIDS inasema hii ni mbali zaidi ya lengo la mwaka 2025 la vifo laki mbili na hamsini vinavyohusiana na HIV na Ukimwi na bado kulikuwa na wastani wa maambukizi mapya ya HIV na ukimwi milioni 1.3 mwaka 2023. Chris Fontaine ni mkurugenzi wa UNAIDS, hapa anaeleza: War and extreme poverty have caused a lot of, uh, premature mortality in central african republic and as a result 78. Vita na umaskini vimesababisha vifo vya, vya mapema katika Jamhuri ya Afrika ya Kati people, na matokeo ya asilimia 78 ya watu walio chini ya umri wa miaka 35. Zaidi watu hawa vijana wametaabika kupata elimu bora. Kwa mfano, ni watu wanne tu kati ya kumi wa Afrika ya Kati wanaojua kusoma na kuandika. Mapungufu makubwa yanaendelea kudhofisha juhudi za kukomesha ukimwi kwa watoto huku zaidi ya nusu asilimia hamsini na saba ya watoto wenye umri wa miaka sifuri hadi kumi na nne wakipata matibabu ya ugonjwa wa HIV wakati vifo vinavyotokana na ukimwi miongoni mwa watoto vimefikia elfu sabini na sita. Chris Fontaine anasema suala la kutokuwa na usawa wa kijinsia na wa kijinsia na ukatili wa kijinsia vinahusika. Ukosefu wa usawa wa kijinsia na ukatili wa kijinsia umewaacha wanawake katika Jamhuri ya Afrika ya Kati katika hatari zaidi ya kukumbwa na HIV. Takwimu zinaonyesha kuwa kati ya watu wenye umri wa miaka 20 hadi 24 wameathiriwa. Ugonjwa wa HIV unaweza kuzuiwa na kutibiwa. Hakuna mtu yoyote anastahili kufariki na ugonjwa huo. Ni Wahi Ngagou, anaishi na virusi vya HIV. Mimi ni yatima, nilikuwa peke yangu kati ya ndugu zangu watatu, niliyekuwa napata matibabu kila siku na kuchukua matibabu bila kuacha. Ninaishi na virusi vya HIV tangu nilipozaliwa. Dago anasema alijaribu kujiua kutokana na madhila ya kuwa na ugonjwa huo zaidi <coughs> <coughs> ya mara moja. <coughs> Nilijaribu kukatisha maisha yangu na kujiua kwa kutumia dawa. Michael Goret ni ofisa wa programu inayofundisha masuala ya HIV kutoka UNAIDS. Siso ni kituo rafiki kwa vijana kinachotoa huduma nyingi kama kinga na uhamasishaji na matibabu kama ilivyohitajika katika jamii. Pia tuliajiri na kutoa mafunzo kwa waelimishaji 160 ambapo 80 kwenye shule na 80 kwenye vituo vya vijana. Mwisho wa makala hii ya afya, hadi wiki ijayo. Jina langu ni Meri Mgawe na Kusii, tuonane tena. Nakamilisha matangazo ya VOA Swahili kwa wakati huu. Kwa niaba ya wote walioshiriki, fundi mitambo ni Cornelius, mzalishaji wa matangazo ni Aida Isa. Nimeshirikiana na Sande Shomari, naitwa Mkamiti Kibayasi. Ayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Marekani inaendelea kuchukua hatua za kupunguza mvutano wa mashariki ya kati ili kuzuia kuongezeka wasiwasi wa kikanda kwa Iran na washirika wake. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin amesema katika mkutano na waandishi wa habari, Tumerekebisha hali yetu ya kijeshi ili kuimarisha ulinzi wa jeshi letu na kuimarisha kujitolea kwetu kwa ulinzi wa Israel na kuendelea kuwa tayari kukabiliana na dharura yoyote ili kudumisha uwepo wa kundi letu lenye uwezo wa kushambulia Mashariki ya Kati. Nimeamuru USS Abraham Lincoln kuchukua nafasi ya USS Theodore Roosevelt baadaye mwezi huu pia nimeagiza kupelekwa kwa silaha zaidi zenye uwezo wa kukinga makombora ya masafa ya mbali katika eneo hilo, na nimeamua kutuma kwa kikosi kingine cha wapiganaji mashariki ya kati ili kuimarisha uwezo wetu wa ulinzi wa anga huko. Marekebisho haya yanaongeza uwezo wetu mpana katika ukanda huo, waziri wa ulinzi Austin amesema, na, na tuko tayari kutoa usaidizi kwa haraka kukabiliana na matishio yanayoendelea kwa usalama wetu, washirika wetu, na maslahi yetu. Marekani inaendelea kulenga sana katika kupunguza mvutano katika eneo hilo, na tunalenga pia kupata usitishaji wa mapigano kama sehemu ya makubaliano ya kuwarudisha mateka wote nyumbani na kumaliza vita vya Gaza. Mwezi Aprili, Marekani pamoja na washirika, ikiwa ni pamoja na Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu na Jordan, walisaidia Israel kukabiliana na shambulizi kubwa la ndege isiyo na rubani kutoka Iran. Shambulizi hilo la Iran lilifuatia mauaji yalifanywa na Israel ya kiongozi wa kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, Copsco, taasisi inayohusika na operesheni za kigaidi nje ya mipaka ya utawala wa Iran. Tarehe 31 Julai, Ismaili Hanie, kiongozi mkuu wa kundi la kigaidi linaloungwa mkono na Iran la Hamas ambalo lilianzisha mzozo wa sasa wa Gaza baada ya Hamas kufanya shambulizi la kigaidi dhidi ya Israel aliuawa mjini Tehran. Iran imeapa kulipiza kisasi na mvutano umeongezeka huku Marekani ikijitahidi kuzuia mzozo huo usiozidi, sio tu kwa kuimarisha mkao wake wa ulinzi katika eneo hilo, bali kwa kuzihimiza Israel na Hamas kukabiliana na pendekezo la kusitisha mapigano ambapo wamekuwa wakijadiliana kwa muda wa miezi miwili iliyopita. Kwa kuzuia na diplomasia, Marekani inatumia ujumbe wa wazi: mzozo mkubwa zaidi katika Mashariki ya Kati lazima uepukwe. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani.