Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi ya Agosti 15 mwaka wa 2024. Tunasikika kupitia redio shirika afrika mashariki na kati, eneo la maziwa makuu. Vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. Katika matangazo ya kumekuu cha Afrika hivi leo, shirika la afya duniani WHO latangaza mpox kuwa ni dharura katika afya ya jamii. Sababu ni ipi? Shirika la afya duniani linapotangaza magonjwa ya dharura, lina sababu yake ya msingi. Shirika hili kufanya hivyo, inategemea na hali halisi ya ugonjwa wenyewe na katika taarifa nyingine, idadi ya waliopoteza maisha katika mmomonyoko wa ardhi katika takataka uh, jijini Kampala imeongezeka. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia katika matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia. Hapa zinasomwa na Patrick Ndewimana. Marekani Jumatano ilisema imeshtushwa na ripoti kwamba polisi wa Tanzania walitumia nguvu kupita kiasi walipowakamata wanachama kadhaa wa upinzani kutokana na mkutano wa vijana uliopigwa marufuku wiki hii. Viongozi wa chama kikuu cha upinzani Chadema, wakiwemo mwenyekiti wa chama Freeman Mbowe na naibu wake Tundulisu na wafuasi wao walikamatwa kabla ya mkutano wa vijana uliokuwa umepangwa kufanyika Jumatatu katika mji wa kusini magharibi wa Mbeya makundi ya haki za binadamu na wapinzani wa serikali walikosoa kukamatwa kwao, wakisema wanahofia inaweza kuwa ishara ya kurejeshwa kwa juhudi za kuhutisha upinzani kabla ya uchaguzi wa taifa wa mwaka ujao. Tumeshtushwa na ripoti za kuaminika kwamba polisi walitumia nguvu kupita kiasi wakati wa kamata-kamata ya hivi karibuni, balozi wa Marekani nchini Tanzania alisema katika taarifa. Aliongeza kuwa majeraha walioyapata yamesababisha baadhi ya wanachama wa chama cha upinzani kulazwa hospitali. Polisi walisema watu wapatao mia tano na ishirini walikamatwa nchini kote, wakidai kuwa vurugu zilikuwa zimepangwa. Chadema kinadai viongozi wake wakuu walipigwa wakati wa kukamatwa kwao na kutuhumu polisi kuwatesa. Polisi walitumia vifaa vya umeme kuwatesa watu wakati wa kuwakamata, katibu mkuu wa chama John Mnyika alisema Jumatano. Mwimbaji wa Tunisia wa nyimbo za rap Karim Garbi, kwa jina la umaarufu K2 Rim, Jumatano, alihukumiwa kifungo cha miaka minne gerezani bila kuwepo mahakamani kwa madai kuwa alinunua saini za wapiga kura ili aruhusiwe kugombea kwenye uchaguzi ujao wa rais. Msemaji wa mahakama alisema mahakama katika wilaya ya Jenduba ilimtoza pia faini ya dinari elfu tano sawa na dola elfu moja na mia sita na, na kumpokonya haki yake ya kupiga kura. Msemaji Aladdin Awadi aliambia AFP mahakama ilimhukumu pia mkuu wa wilaya ya Jenduba kifungo cha mwaka mmoja gerezani na kulipa faini ya dinari elfu moja na mwenzake wa rapa huyo kifungo cha miaka minne gerezani na kulipa faini ya dinari elfu tano Garbi ambaye anaishi nje ya nchi ambaye, ambaye pia ni mkwe wa rais wa zamani Zin El Abedin Ben Ali alitangaza katika video mwishoni mwa mwezi Julai nia yake ya kugombea kwenye uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika mwezi Oktoba mwaka huu. Ili kuorodheshwa kwenye karatasi ya wanaopigiwa kura, wagombea wanatakiwa kuwasilisha orodha ya saini za wapiga kura elfu kumi waliojiandikisha. Maafisa nchini Uganda Jumatano wamesema idadi ya watu waliofariki dunia kutokana na maporomoko ya ardhi Jumamosi katika eneo kubwa la kutupa takataka katika mji mkuu wa Uganda, Kampala, imeongezeka na kufikia watu 26 huku 39 wakiwa bado hawajulikani walipo. Waliopoteza maisha ni pamoja na wakazi 35 wa eneo hilo na wakusanya taka wanne, serikali ilisema. Idi Ligongo anasoma ripoti kamili. Meya Erika Lukwago ameonya kwamba maiti nyingi bado zinaweza kuwa zimezikwa chini ya uchafu katika wilaya ya Wakiso ya jiji la Kampala kwenye dampo la Kitezi linalochukua takataka zinazokusanywa kutoka maeneo ya jiji Maporomoko ya ardhi yaliyozika watu, nyumba na mifugo yalisababishwa na mvua kubwa ambazo sehemu za Afrika Mashariki zimekumbana nazo katika wiki za hivi karibuni. Rais Yoweri Museveni ameidhinisha malipo kwa familia za waathiriwa ya shilingi milioni tano za Uganda sawa na dola elfu moja na mia tatu kwa kila kifo na shilingi milioni moja za Uganda sawa na dola mia mbili sabini kwa kila mtu aliyejeruhiwa. Rais ametuma vikosi maalum vya kijeshi kwenye eneo la maporomoko ya ardhi kusaidia katika juhudi za uokoaji. Museveni amesema anataka kujua kwa nini watu walioruhusiwa kuishi karibu na lundo la takataka hatari kama hizo. Wakazi wa eneo hilo wamesema walilalamikia juu ya hatari ya dampo hilo kwa miaka mingi, lakini maafisa walipuuza kwa kutofanya chochote kupunguza hatari kwa maisha ya watu. Baadhi ya wakazi waliozungumza na vyombo vya habari wanasema serikali ilipaswa kuwahamisha watu kama ilitaka kuweka dampo na kuwalipa fidia na sio kusubiri maafa kutokea. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Shirika la Afya Duniani WHO lilitangaza katika mkutano wake Jumatano kuwa ugonjwa wa mpox ni dharura ya kimataifa ya afya ya umma. Mkutano huo ulifanyika siku moja baada ya kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa ya kuambukiza barani Afrika CDC kuutaja ugonjwa huo kama dharura ya afya ya umma barani humo huku visa vikiwa vimeongezeka kwa asilimia 160 tangu mwaka jana na vifo kuongezeka kwa asilimia 19, ukiwa umetangazwa kwa mara ya kwanza kama hatari kwa afya ya umma barani Afrika. Tangazo hilo la WHO linafanya iwe rahisi kuhakikisha mchakato wa kupata na kutekeleza ufadhili, kuchukuliwa kwa hatua za kimataifa za afya ya umma na kuwepo juhudi za pamoja kudhibiti ugonjwa huo. Linasaidia pia kwa kuharakisha utafiti aina mbili kuu za virusi vya mpox zinajulikana kama clade 1 na clade 2. Kirusi kisichokuwa na ukali clade 2b kilisababisha mlipuko wa kimataifa mwaka 2022 ambao WHO iliutangaza kama dharura ya afya ya umma. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski ya Jumatano alisema wanajeshi wa nchi yake wanazidi kusonga mbele ndani ya mkoa wa Rusia wa Kask, na kudai kwamba mamia ya wanajeshi wa Russia walitekwa nyara au kujisalimisha katika shambulizi kubwa kufanywa na jeshi la kigeni kwenye ardhi ya Rusia tangu vita vya pili vya dunia. Kiivi ilisema inadhibiti maeneo 74 kusini magharibi mwa Rusia. Katika tukio tofauti, Ukraine ilishambulia usiku kucha viwanja vinne vya ndege vya Rusia kwa kutumia ndege zisizokuwa na rubani katika shambulizi kubwa la aina yake tangu Mosco ilipoivamia Ukraine miaka miwili na nusu iliyopita. Wakati Ukraine ikiukalia mkoa wa Kursk kwa wiki ya pili, Zelenski alisema kwenye mtandao wa kijamii, tunaendelea kusonga mbele kutoka kilomita moja hadi kilomita mbili katika maeneo tofauti tangu mwanzo wa siku. Viongozi wa Russia walikiri kusonga mbele kwa Ukraine katika mkoa huo, lakini walisema walizima juhudi za wanajeshi wa Ukraine kutaka kusonga mbali zaidi ndani ya mkoa wa Kursk. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu, ambapo kama mlivyosikia katika habari za dunia, shirika la afya duniani WHO limetangaza ugonjwa wa mpox kuwa dharura ya afya ya jamii. Kutokana na hayo nimezungumza na Amina Ali, mchambuzi, na kutaka kujua kile kilichofanya WHO kufikia hatua ya kutangaza kujanga hilo. Shirika la afya duniani linapotangaza magonjwa ya dharura lina sababu yake ya msingi. Shirika hili fanya hivyo inategemea na hali halisi ya ugonjwa wenyewe, na dharura inakuja kutokana na wingi wa wale watu ambao wameathirika na ugonjwa wenyewe. Sasa hapo, shirika la afya duniani lina haki ndani ya sheria kutangaza kwamba ugonjwa wa dharura, na bado ugonjwa huu haujaweza kusema kwamba utakuwa ni pandemic kwa sababu inategemea na idadi ya watu. Kwa hivyo kuliweka katika eneo la dharura ni kutokana na hali halisi ya ugonjwa wenyewe uliopatikana katika bara la Afrika wenyewe, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo maambukizi yameshaonekana ya mpox. Wanasema kwamba karibu asilimia sabini ya maambukizi yanatokana na watoto na asilimia themanini na tano vilevile ya vifo vinatokana na watoto. Hii inaleta picha gani hii? inaleta katika picha aina mbili. Kwanza, naweza kusema kwamba sosi ya ugonjwa huu na sosi ya sababu ya haa vifo hivi kwa watoto, kwa sababu labda naweza nikasema kwamba watoto wako karibu sana na kuambukizwa kutokana na kwamba hawaelewi hii vyanzo vya ugonjwa huu na maambukizo yake. Kwa hivyo idadi ya watoto kuathirika zaidi inatokana na hilo, asilimia themanini na tano ya hawa vifo vinavyotokea ya watoto hii inatokana labda kwamba kuwepo na elimu katika jamii ya uh, eneo hilo la DRC. Kwa hivyo serikali ya DRC inatakiwa ichukue tahadhari na ichukue elimu, itoe elimu ya kutosha kwa ajili ya wazee na watoto wa watoto hawa ili kuepukana na vifo vyao vya maradhi haya na kutokana na mazingira ya nchi yenyewe ilivyo kijiografia, kuna suala la chanjo ambapo hivi sasa sasa uh, WHO wataalamu wake wanaeleza kwamba masuala ya kifedha imekuwa ni changamoto kwa ajili ya kufikisha hii chanjo. Je, tutarajie kuona WHO, washirika, wadau wengine wanaweka mkazo zaidi katika suala la kuchangia fedha kwa ajili ya hizi chanjo, na labda kitu gani ambayo inaweza kuwa ni changamoto kwa chanjo zenyewe? Kwa kujibu suala lako mtangazaji kuhusu swala la shirika la afya duniani kulipa uzito sole. Katika sheria za kimataifa mahala popote pale panapotokea maradhi ya aina yoyote yale, ikiwa ya mripuko au maradhi haya, shirika la afya duniani lina haki ya kuomba fedha za dharura ili kuweza kupambana na maradhi kama haya, na kinga inakuja moja kwa njia mbili, moja kuhakikisha kwamba utafiti wa kutibu maradhi haya unaendana na hali halisi ya maradhi yenyewe ili ile kinga inapoweza kufanyika ifanyike kwa utafiti sahihi ili kinga isilete athari nyingine kwa wale ambao wanaathirika na, na maradhi haya. Ni Amin Ali akizungumza na VOA kutokea siaru Washington. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Matangazo haya vilevile vile unaweza kuyasikiliza kupitia redio zetu shirika, ukiwa kule nchini Tanzania: Radio Sunrise, Kiss FM, TK FM, Dodoma FM, Mbeya Highlands, Nuru FM, K FM, Voice of Africa, Juju Radio, Radio na Plus 255 Global Radio, Dar es Salaam Tanzania. Patrick Nduimana anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Ripoti mpya iliyotolewa na kundi la wataalamu huru wa haki za binadamu inasema kuna ushahidi wa kutosha kwamba jeshi la Myanmar lilifanya uhalifu wa kikatili wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu huku raia wakilengwa kwa makusudi kwa kukiuka sheria ya kimataifa ya haki za binadamu. Jukumu letu ni kukusanya ushahidi wa uhalifu mbaya wa kimataifa nchini Myanmar. Ripoti yetu inaonyesha kuwa idadi ya vitendo vya uhalifu huu inaongezeka kwa kasi na ukatili pia. Nicholas Koomjian, mkuu wa tume huru ya uchunguzi kwa ajili ya Myanmar, IIMM, aliwaambia waandishi wa habari mjini Jiniva siku ya Jumanne. Utawala wa kijeshi wa Myanmar haukujibu mara moja kuhusu ripoti hiyo. Umoja wa Mataifa huitambui serikali ya Myanmar kama serikali halali. Ripoti hiyo ya kurasa 18 ilichunguza vitendo vya uhalifu vilivyofanyika kati ya Julai mosi mwaka 2023 na Juni 30 mwaka 2024. Mashirika ya kutetea haki za bina, uh, mashirika ya kutetea haki za waandishi wa habari yanasema kusimamishwa kwa leseni za utangazaji, kukamatwa kwa waandishi wa habari na kufungwa kwa vyombo vya habari nchini in Afghanistan inaonyesha kuwa Taliban wanaendelea kukandamiza vyombo vya habari. Katika wiki za hivi karibuni, mamlaka yanayodhibiti mawasiliano ya serikali ya Taliban au ATRA ilisimamisha leseni 17 za utangazaji zilizopewa vyombo vya habari katika jimbo la mashariki la Nangahar. Kituo cha redio cha kibinafsi cha Kaunkag katika jimbo la Laghman pia kimefungwa, kulingana mashirika na mashirika yanayofuatilia ya uhuru wa vyombo vya habari. Miaka mitatu baada ya Kabul kutekwa, Taliban wanaendelea kuwakandamiza wanahabari na vyombo vya habari vinavyoendelea kufanya kazi nchini humo, Bei Li Yi, mratibu wa programu katika shirika la Committee to Protect Journalists, kanda ya Asia, aliiambia VOA. Naam, tunaendelea na ripoti zetu moja kwa moja, tunaelekea mpaka nchini Nigeria, ambapo wakati taifa hilo likikabiliwa na ukosefu wa usalama wa chakula, baadhi ya vijana nchini humo wanajitahidi kubadili sekta ya kilimo kupitia teknolojia. Katika jimbo la Kaduna, Shamshudin Jibril amevumbua droni yenye uwezo wa kugundua magonjwa ya mimea. Harison Kamau anaisoma ripoti iliyotayarishwa na Alhassan Bala kutoka Abuja. Kwenye karakana yao ndogo katika jimbo la kaskazini magharibi mwa Nigeria la Kaduna, Samsudin Jibril mwenye miaka 24 pamoja na timu yake wanatengeneza droni zinazoweza kugundua magonjwa ya mimea pamoja na kunyunyizia dawa utafiti uliofanywa mwaka elfu mbili ishirini na mbili ulionyesha kuwa baadhi ya wa wakulima nchini humo walipoteza hadi asilimia themanini ya mimea yao kutokana na magonjwa na wadudu. Jibril anasema kampuni yake chipukizi ya Vora Robotics inasaidia kuimarisha hali ya kilimo. Um, tunatumia bidhaa zinazopatikana hapa kwa urahisi ili kupunguza bei yake droni hii tuliyoitengeneza wenyewe. Lengo letu kuu ilikuwa ni kwenye kilimo. Kuna wakati ambao unafikiri namna ya kuleta suluhisho kwao, pamoja na kusaidia wakulima kugundua magonjwa kwenye mashamba yao. Jibril anasema kuwa droni hiyo hupiga picha za mimea na kisha kuzituma kwenye app waliobuni na timu yake, ambayo hukagua na kutoa jawabu. Baada ya dakika chache, app hiyo inakuonyesha dalili za magonjwa pamoja na hatua zinazohitajika kuchukuliwa. Pia inaonyesha kemikali inayohitajika kutumika, kwa kuwa kuna kemikali aina tofauti. Kuna zile za kutumika kwenye nyasi na zile za wadudu. Mwaka huu pekee wakulima wa tangawizi wamepoteza zaidi ya dola milioni saba kutokana na magonjwa ya mimea. Lawal Ibrahim ambaye ni mkulima mdogo, anasema kuwa kutokuwa na uwezo wa kugundua magonjwa kwa wakati kuna adhiri wakulima Bana, uraba. Iwapo tutapata droni inayoweza kugundua magonjwa ya mimea, basi tutasaidia sana. Kama wakulima hatujui mengi kuhusu magonjwa katika siku za mwanzoni, huwa tunafahamu baada ya muda pale vyakula vinapoharibika. Kuona namna mashine hii inavyoruka na kufanya kazi ni jambo la kuridhisha kwetu. Mtaalamu wa kilimo anasema kuwa serikali ya Nigeria inaweza kufanya zaidi kuimarisha utumizi wa teknolojia kwenye sekta ya kilimo. Mmoja wao Ezekiel Bulus Doka anasema kuwa teknolojia kama ile ya kugundua magonjwa ya mimea inaweza kubadili hadi kwenye sekta ya kilimo ya Nigeria. There are so many innovations that would have, kuna ubunifu wa aina nyingi unaoweza kubadili kilimo cha Nigeria, lakini ni kwa njia gani wale waliopo madarakani wataweza kuzikumbatia? Wataziendeleza vipi? Watazipigania vipi ili ziimarishwe? Jibril na wenzake wanaamini kuwa watapokea msaada serikalini pamoja na kutoka kwenye sekta za kibinafsi ili waweze kupanua ubunifu wao kwenye nchi nzima. Arizona Kamau, VOA, Washington DC. Haya basi, huyo ni eh, Nasib Abdul kutoka katika lebo maarufu kabisa Wasafi eh, mtoto wa Tandali pale jijini Dar es Salaam eh, karibu kabisa kwa mama nyau <laughs> ukisema hivyo kuna watu watamtambua ni nani huyu, anaitwa Diamond Platnumz. tunamwita kwenye majina yake yale ya nyumbani. Uwe anasema codes. Yani kuna vitu ambavyo ukiita kwa mfano kama vile wewe kuna wale watu wa Buyenzi, yeah, kuna pale Bujumbura. baadhi ya majina ukikuita mtu wa kawaida hawezi hawezi kujua. Mimi la langu la umaarufu kule Bujumbura likuwa Minduli. Minduli. <laughs> <laughs> Hayo basi, kuendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba baadhi ya tembo kutoka Namibia wanapata makazi mapya kuvuka mpaka nchini Angola baada ya wahifadhi kutambua wanyama hao wanahitaji makazi mapya ili kuishi vitali wa Angola. Na ripoti kutoka Vinduk, Namibia, na Idi Ligongo anaisoma ripoti kamili. Mbuga ya wanyama ya Kauter, kusini mashariki mwa Angola, ilijulikana kwa idadi kubwa ya tembo wakati wa ukoloni, lakini vita vya miaka 27 kati ya serikali ya Angola na waasi wa UNITA vilivyomalizika mwaka 2002 vilisababisha kila tembo wa mwisho katika hifadhi hiyo kuuawa. Mmiliki wa hifadhi Stephen Van Wick anaeleza, kwa bahati nzuri, eneo letu lilikuwa chini ya waasi, hivyo hapakuwa na vita, hakukuwa na mabomu ya ardhini. Lakini kwa bahati mbaya, tembo walimalizwa kabisa, kutokana na thamani ya nyama ya kulisha watu na pia thamani ya meno yao kulipia gharama za vita. Sasa Van Wick anafanya kazi ya kutambulisha tena jumbos kwenye hifadhi ya wanyama yenye ukubwa wa hekta elfu arobaini anapata tembo hao kutoka hifadhi ya mlima Etjo nchini Namibia ambapo miaka saba ya ukame unaoendelea umepunguza malisho ya ardhi kwa kundi la ndovu 50. Mama na mwanaye wawili wanaomiliki hifadhi hiyo, Anet na Alexi Oilefse, wanapanga kuhamisha tembo 14 hadi 16 zaidi katika wiki zijazo. Anete aliiambia VOA kuwa vyanzo vya maji na malisho katika hifadhi ya Quater nchini Angola vinatosha kwa tembo ambao wamehamia huko na hawatarajii tembo hao kurejea Namibia. Anasema wanyama hao ni watulivu na wanazoea ya mazingira yao mapya. Daktari wa wanyamapori Ulf Tubesing alisaidia kuwatuliza tembo hao na kuhakikisha kuwa hawakuridhika katika safari yao ya kilomita mia saba saa 38 kwa barabara kuelekea Angola. Aliambia VOA kuwa tembo waliohamishwa watahifadhiwa katika eneo lenye uzio wa umeme katika hifadhi ya Quater. Nafikiri tembo wataishi kwamba wamefika peponi, ukilinganisha na Namibia, hasa kwa hali yetu ya ukame ambapo tuna uoto adimu sana na miti mikavu na hakuna nyasi, kupita Namibia hadi sehemu ya kusini ya Angola. Mkoa wa Kuando Chubango uoto wake ni mzuri sana, tembo wanafurahia sana kula kwenye mimea ya huko. Ingawa tembo wa savana wa Afrika anayepatikana Namibia na Botswana yupo hatarini kutoweka, idadi yao inaongezeka, ambapo sasa inakadiriwa kufikia elfu ishirini na mbili, imeleta matukio ya migogoro ya binadamu na wanyama pori. Wataalamu wanasema kuwahamisha tembo ni ghali sana, lakini inasalia kuwa chaguo bora zaidi ya kujaza tena maeneo ambayo wa wanyama wakubwa wanaozurula kwa uhuru wa kupunguza shinikizo katika maeneo ambayo idadi ya watu imeongezeka sana. Nam, baada ya ripoti hiyo iliyosomwa na Idi Lugongo, sasa nakusomea muktasari wa habari za dunia. Marekani Jumatano ilisema imeshtushwa na ripoti kwamba polisi wa Tanzania walitumia nguvu kupita kiasi walipowakamata wanachama kadhaa wa upinzani kutokana na mkutano wa vijana uliopigwa marufuku wiki hii. Mwimbaji wa Tunisia wa nyimbo za rap Karim Garbi, kwa jina la umaarufu K2 Rhym, Jumatano alihukumiwa kifungo cha miaka minne gerezani bila kuwepo mahakamani kwa madai kuwa alinunua saini za wapiga kura ili aruhusiwe kugombea kwenye uchaguzi ujao wa rais Msemaji wa mahakama alisema. Na maafisa nchini Uganda Jumatano wamesema idadi ya watu waliofariki dunia kutokana na maporomoko ya ardhi katika uh, eneo kubwa la kutupa takataka katika mji mkuu wa Uganda, Kampala, siku ya Jumamosi imeongezeka na kufikia watu 26 huku 39 wakiwa bado hawajulikani walipo. Waliopoteza maisha ni pamoja na wakazi 35 wa eneo hilo na wakusanya taka wanne, serikali ilisema. Shirika la afya duniani WHO ilitangaza katika mkutano wake Jumatano kuwa ugonjwa wa mpox ni dharura ya kimataifa ya afya ya umma. Mkutano huu ulifanyika siku moja baada ya kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa ya kuambukiza barani Afrika CDC kuhutaja ugonjwa huo kama dharura ya afya ya umma barani humo. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky Jumatano alisema wanajeshi wa nchi yake wanazidi kusonga mbele ndani ya mkoa wa Rusia wa Kursk na kudai kwamba mamia ya wanajeshi wa Rusia walitekwa nyara au kujisalimisha. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express hapo saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi ni Dadi Balawe, mimi ni Idi Ligongo na mwenzangu Patrick Nduwimana, tunasema shukran kwa kwa nasi na asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Marekani inaendelea kuchukua hatua za kupunguza mzozo katika mashariki ya kati, kuzuia kuongezeka mzozo wa kikanda na Iran pamoja na washirika wake, alisema waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin katika mkutano na uandishi wa habari. Tumebadilisha msimamo wetu wa kijeshi ili kuimarisha ulinzi wetu wa nguvu na kuimarisha kujitolea kwetu kwa ulinzi wa Israel na kuendelea kuwa tayari kujibu dharura yeyote, ili kudumisha uwepo wetu wa kundi linalopambana katika mashariki ya kati. Nimeamuru USS Abraham Lincoln kuchukua nafasi ya USS Theodore Roosevelt baadaye mwezi huu. Pia nimeamuru meli zaidi na zenye uwezo wa kuharibu uwezo wa ulinzi wa makombora ya masafa marefu katika eneo hilo na nimeamuru kupelekwa kwa kikosi kingine cha wapiganaji katika Mashariki ya Kati ili kuimarisha uwezo wetu wa ulinzi wa anga huko. Marekebisho haya yanaongeza uwezo wetu mkubwa katika kanda, waziri wa ulinzi Austin alisema, na tupo tayari kupeleka taarifa fupi kukidhi vitisho vinavyobadilika kwa usalama wetu, washirika wetu, au maslahi yetu. Marekani bado inajikita zaidi katika kupunguza mvutano kwenye eneo hilo, na pia tunalenga kupata usitishaji mapigano kama sehemu ya makubaliano ya mateka, kwa kuwarudisha mateka wote nyumbani na kumaliza vita huko Ghaza. Mwezi Aprili, Marekani pamoja na washirika wake na marafiki zake, ikijumuisha Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu na Jordan iliisaidia Israel kuzuia ndege kubwa isiyo na rubani na makombora kutoka Iran. Shambulio hilo la Iran lilifuatia mauaji yaliyolengwa na Israel ya kiongozi wa kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya kiislamu cha Iran, shirika linalohusika na operesheni za kigaidi za nje ya utawala wa Iran. Hapo Julai 31 Ismail Haniyeh, kiongozi wa juu wa kundi la kigaidi la Hamas linaloungwa mkono na Iran, ambalo lilianzisha mgogoro wa sasa huko Gaza baada ya Hamas kufanya shambulio la kikatili la kigaidi dhidi ya Israel aliuawa mjini Teheran. Iran imeapa kulipiza kisasi na mvutano umeongezeka huku Marekani ikijitahidi kuzuia mzozo huo kuongezeka, sio tu kwa kuimarisha msimamo wake wa ulinzi katika eneo hilo, lakini kwa kuzihimiza Israel na Hamas kukubaliana na pendekezo la kusitisha mapigano ambalo wamekuwa wakilijadili kwa miezi miwili iliyopita. Kwa kutumia hatua za kuzuia na diplomasia, Marekani inatuma ujumbe wa wazi: mgogoro mpana katika Mashariki ya Kati lazima uepukwe. Hiyo ilikuwa tahariri inayoeleza maoni na mtazamo wa serkali ya Marekani.