Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. namba barabara kabisa, msikilizaji, ni saa tatu na nusu za asubuhi hapa Washington DC, tisa na nusu Afrika ya kati, kumi na nusu Afrika ya mashariki. Ni Jumatatu juma, siku nyingine safi kabisa, Alhamisi. Msikilizaji, niko standby ndani ya studio kupa vitu vizito vizito kutoka hapa Washington DC, nikiwa nimekusha jaa tele kama pichi la mchele msikilizaji, langu jina naitwa Sunday Shomari, mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Pamoja tutakuwa sote katika VOA Express kukupasha yale ambayo tumekuandalia wewe msikilizaji, pamoja na jamii inayokuzunguka ambayo wakati huu unasikiliza VOA Express kutoka hapa mjini Washington DC, tutakupatia burudani ya muziki, hali kadhalika habari za dunia, na ukumbuke pia tuna kipengele kile cha barazani. Tutakushirikisha msikilizaji moja kwa moja, ili uweze kusikika sauti yako, utoe mchango wako hivi sasa, na mengine mengi sana ambayo tumekuandalia. Bila shaka mengi mengi kweli kweli, kama anavyosema Mkamiti, tutakuwa na wageni studio kutoka kule nchini Kenya, hawa si wengine, ni vijana Uh, wa Yali au Mandela Washington Fellow, mpango maalum wa serikali ya Marekani ambao unaalika vijana viongozi kutoka barani Afrika. Utawasikia wewe mwenyewe wakiwa hapa ndani ya studio kueleza yale mazuri mazito wanayofanya na yale ambayo wanaendelea kuyapata hapa nchini Marekani. Lakini si hayo tu, msikilizaji Express bila muziki hujasukuma gurudumu, utapia kuwa pia na burudani ya muziki kama nilivyosema, na enjoy kutoka kwake Asley, tutakuwa nacho kibao hicho. Inauma, huyu si mwingine anaitwa Bien Sunina, kutoka kwake Utele Brown. Wote hawa watamiminika, watakupatia burudani na uweze bila shaka bila shaka Vexpress itakupa vitu vizito vitu vizuri mambo yatakuwa sadakta. Usiondoke kando ya redio yako, tuweze kushirikiana kwenye barazani. Swali ni kwamba una maoni gani kuhusu dhana kwamba jukumu la kulea watoto ni la mama pekee yake? Wengi wameandika maoni, na wewe msikilizaji, tutangoja kusikiliza kwenye simu kile ambacho utatueleza hali kadhalika kwenye swali la leo. UN inasema zaidi ya wasichana na wanawake milioni 230 wamefanyiwa ukeketaji. Njia zipi zitumike kusitisha kesi hizi? Basi mambo ni mengi kweli kweli, msikilizaji, bila kupoteza wakati mkamiti, basi moja kwa moja naelekea kwa vijana wetu, ah, vijana wahitimu wa mpango wa Mandela Washington Fellow ambayo ni mpango wa serikali ya Marekani katika kuwekeza kwa vijana viongozi wa barani Afrika. Wanachukua vijana kutoka maeneo na nyanja mbalimbali mbali na kupata fursa ya kujifunza zaidi katika vyuo mbalimbali hapa Marekani. Sasa basi vijana hawa wametembelea kwenye studio yetu na moja kwa moja eh, bila ya kupoteza wakati, vijana hawa ni vijana moto. Tuko naye Angela Warira Mbudhia, mshauri wa masuala ya sera kutoka Dutch Youth Advisory Committee nchini Kenya, na vilevile Wilberforce Chege, huyu ni mhandisi wa majengo, usafiri na mtaalamu wa masuala ya hali ya hewa kutoka nchini Kenya. Kwanza kabisa karibuni sana studio za Sauti Amerika na tuambie hapa Marekani mchofanya. Nianze na wewe Angela. Asante sana Sunday kwa kutukaribisha kutu. <laughs> Hapa na excitement nyingi sana uh, nimetoka uh, Kenya. Kwanza kwa majina ni Angel Mbuthia, nimetoka kaunti ya Kiambu uh, pale Kenya, na nimekuwa nikifanya kazi nyingi sana na vijana. Nimekuwa immediate former director wa Kenya National Youth Council na uh, sasa hivi ninafanya policy advice ya Dutch government na Youth at Heart strategy yao Um, na sasa nimekuwa hapa America for like uh, for, for like eight weeks sasa. Nilikuwa nimeenda pale Michigan, Wayne State University kufanya academic fellowship na kusoma mambo ya public leadership management, mambo kuhusiana na serikali ya Amerika, ambavyo uh, wanafanya mambo ya policy, mambo ya advocacy na vile ambavyo wana run uh, government yao. alafu sasa niko hapa DC kufanya um, Part two of my fellowship ambayo ni professional development experience ni vile kujifunza vile ambavyo uh, serikali ya Amerika inafanya kazi. Tukiwa pale nyumbani tunafikiria mara mingi kwamba wako sawa, huku ndio kuna greener pastures, lakini kama vile wako na strengths pia wako na weaknesses na uh, wako na mbinu mbalimbali mbali ambazo wanatumia ku address hizo, na hivyo pia ndio ningeweza kupeleka zile uh, mbinu nyumbani niweze ku Um, kuweza kuendeleza nchi yangu pia. Mimi Mena ni um, patriot, na, na nataka pia kuona mambo ya Kenya yakiendelea sawa. nitarudi kwako. Mm -hmm. Basi moja kwa moja nimkaribishe Bwana Wilberforce. Hebu karibu tujitambulishe, kamili jina lako eh, na pale nyumbani Kenya wanapotokea na kiwo unachofanya. Asante sana Sandey. Jina langu ni Wilberforce Chege. Mimi nimetoka katika jiji la Nairobi nchi la Kenya. Mimi ni civil engineer nafanya kazi katika kupambana na tabia nchi na, na uh, mabadiliko katika hali la anga. Kwa hivyo nikiwa hapa um, uh, America, nilikuwa uh, katika YALI Young African Leaders uh, program, uh, ambayo nilikuwa katika University of Nevada Reno nikijifunza um, teknolojia mpya mpya na mbalimbali ya kupambana uh, uh, na changamoto hili la tabia nchi. Na teknolojia moja ambayo tuliangazia uh, kwa, kwa umbali ni, ni, ni uh, magari yanayotumia umeme ama yanayoitwa electric vehicles. Teknolojia kama hii ya kusaidia um, nchi na dunia kukuwa na less emissions, hizi ndo zinaitwa greenhouse gases, ambayo yanaleta madhara ya afya na yanathuru uh, um, um, um, maisha ya binadamu. Shukran sana Wilberforce Chege ukishirikiana na, na Angel warira mbudhia, nyinyi nyote ni vijana wa Yali. Msikilizaji, tutarejea tena kwao muda mfupi ujao kwa mazungumzo yao zaidi, wakiangazia masuala ya jinsia nchini Kenya. Tupate burudani ya muziki asle, nakwambia, na enjoy Kukesha, kesha mawazo mzongo sitaki tena. Kupigana pigana na wagomba chongo sitaki tena. Mlemafu wakichoka nifa magongo sitaki tena. Kutwa kulia lia kutafika nyongo. Mapezi yana wenyewe, si wengine tu tuate shughuli siko wazima wazimoa Haya, sla anakwambia na enjoi mambo mazuri. Haya msikilizaji, unayopata ndani ya VOA Express pekee sika Jumatatu mpaka Ijumaa, muda na wakati kama huu, ambapo pia unaweza kutufuatilia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com popote pale ulipo. Basi unaingia tu kwenye mtandao, kisha unasikiliza mambo mazuri, sauti safi kutoka hapa VOA Swahili sana sana, Mkamiti, basi mambo yanaendelea. Na nirudi kwa wageni wetu, nirejee kwako, kwa Angel. Na Angel, tunafahamu kwamba maandamano ya jinzi nchini Kenya yamechukua nafasi kubwa sana yakizungumzwa kote barani Afrika, lakini je, pengine kwa nchi jirani walioko wamejifunza chochote kutokana na hilo? Unaonaje? Sande, kwanza ningependa kusema kwamba nafurahishwa sana na jenzi kufanya maandamano lakini pia ningependa kusema jenzi hawakuamka wa asubuhi siku moja wakasema leo tunaenda maandamano. Kulikuwa na mambo mengi yaliyofanyika yali hapo awali ndio yakaweza kufikia kiwango cha kusema sasa tunaenda kwe, kwenye street um, na, na pia nimependezwa sana na vile ambavyo wa wamejitokeza bila ukabila bila, bila siasa nyingi kama vile tume, tumevyoona awali katika maandamano. Maandamano yetu pale Kenya, lakini pia ningependa ku, ku-encourage, uh, majirani wetu uh, Tanzania uh, Uganda na pia nimesikia pia kuna mambo yanafanyika pale Nigeria. Nimefurahishwa sana na vile ambavyo vijana wanajitokeza na kusema kwamba wanasema hawataki bad governance na hii moment inanikumbusha ninaposoma nina mambo ya Afrika katika um, during independence period. Unaweza angalia kwamba Kenya walipata independence 63 napata nchi ingine walipata 64 wengine 65. Ukiangalia um, that time unapata Tanzania, ni, 61. 61 almost the same time na, na labda vile ilifanyika 61. Uh, Wakenya walisema kama Tanzania wamepata uhuru wao, pia sisi lazima tupate uhuru wetu na ukakuja baada ya miaka mbili wote uh, nina encourage vijana ni kwamba wajitokeze waseme, kama um, viongozi sio bora wakwende nyumbani, lakini pia wa, waangazie mambo ya demokrasia waende kwenye ballot na vivile. Wilberforce, ningependa uchangia hapo kidogo, unavyoona kuhusiana na swala hili la vijana, lakini pia naomba ugusie na mambo ya mazingira, hasa swala la kubadilishwa kwa magari kama ilivyosema kuhusu kutumia magari ya umeme, pengine unavyoona wewe Afrika inawezekana kweli au hali ikoje? Maana mimi wenyewe sangie, tunasikia kuna migao mara sijui nini, sasa <laughs> hii kitu inawezekana? Asante sana sande. Kwanza wacha ni kukubaliana na dada yangu Angel ya, ya, ya, ya kwamba kizazi kipya wanataka mabadiliko kwa uongozi, wanataka uongozi bora, uongozi bila ufisadi na unaojali maisha ya, ya wananchi. Kwa hivyo tuna, tunaunga mkono Jenzii uh, na um, kizazi kipya wana, wana, wanapopigania um, uongozi bora na tunapongeza wanachofanya. Sasa nikileta hii kwa mabadiliko haya ya, ya tabia nchi, tunahitaji uongozi bora ambao uta, uta, uta, utaona mbele, utajaribu uta, uta, uta kuleta mabadiliko yatakayo uh, yata Um, saidia uh, hali policies mpya ambazo zita promote um, uh, sustainability uh, yoni um, uh, environmental protection na, na generally kusaidia maisha ya binadamu na, na wananchi, si kwa Kenya peke yake, lakini dunia nzima, Afrika nzima pia. Haya, asante oh, yeah, sana. Asante sana uh, ni maoni mazuri hayo kabisa, na washukuru sana kushirikiana nasi hapa studio. mm -hmm. Force Chege pamoja na Angel Warira Mbudhia, vijana hao wa Yali 2024 ambao wamekamilisha mkutano um, wao hapa mjini Washington, na sasa baadhi wameshaanza kurejea katika nchi walizotoka bila shaka wengi wamekwisharejea, na kama unavyoona hivi sasa, Wilberforce na Angel wao wameendelea kubaki kwa ajili ya kufanya program zingine za kujifunza kazi, wakishirikiana na maeneo mbalimbali ya kazi hapa mjini Washington watu 21 wa wamekamatwa nchini Algeria kufuatia madai ya jaribio la kuingiza kwa magendo silaha kwa kutumia usafiri wa feri kutoka Ufaransa. Wizara ya ulinzi nchini humo imeeleza Jumatano. Watu wawili mwanamme mmoja aliyetajwa Musa Zaidi na mkewe awali walikamatwa Agosti 4 huko Beija kiasi cha kilomita 220 mashariki mwa algers baada ya maafisa kugundua silaha ndani ya gari lao wakati walipowasili kutoka marseille wizara hiyo imeeleza idara za usalama ziliendelea kuwakamata wanachama wengine 19 wa mtandao huo huo wa kigaidi na kukamata silaha nyingine nyingi zilizogunduliwa katika kasha la siri karibu na bujei ilieleza taarifa hiyo Wapatanishi wa kimataifa wanafanya mazungumzo katika mji mkuu wa Katar Doha hii leo Alhamisi, wakiwa na lengo la makubaliano ya kusitisha mapigano huko Gaza na kujaribu kuzuia vita vikubwa katika mashariki ya kati. Wapatanishi kutoka Marekani, Misri na Katar wanatarajiwa kukutana na ujumbe kutoka Israel. Hamas imesema Jumatano kuwa haitashiriki katika mazungumzo hayo, lakini wawakilishi wanaweza kukutana na wapatanishi baadaye, shirika la habari la Reuters iliripoti ambai na mapigano yanaendelea huko Gaza na Ukingo wa Magharibi. Israel na Hezbollah wamepambana kwenye mpaka na Lebnani. Mahakama ya e Rasia imemhukumu Senia Kavana ambaye ana uraia pacha wa Marekani na Rasia kifungo cha miaka kumi na miwili jela kwa kosa la uhaini kwa madai ya kuchangisha fedha kwa ajili ya jeshi la Ukraine. Kavana ambaye mamlaka za Rusia zinamtambua kwa jina lake la awali Karelina alikamatwa huko Yekaterinburg mwezi Februari. Ripoti za habari zinasema alikiri makosa katika kesi yake iliyomalizika wiki iliyopita. Kavana aliripotiwa kupata uraia wa Marekani baada ya kuolewa na Marekani na kuamia Los Angeles. Alirudi Rusia kwa ajili ya kuitembelea familia yake. Idara ya usalama ya serikali nchini humo anasema alikusanya fedha kwa ajili ya taasisi moja ya Ukraini ambayo ilitumiwa kununua vifaa vya matibabu, silaha na risasi kwa vikosi vya jeshi la Ukraini. Rais wa Kiribati anayeunga mkono China amebaki kwenye kiti chake cha ubunge kwa kupata ushindi mkubwa, kulingana na matokeo ya kwanza ya uchaguzi hii leo Alhamisi, ambapo yalizua wasiwasi kuhusu gharama za maisha kupanda, kwa viwango vya maji baharini na uhusiano wa karibu na Beijing. Matokeo yaliyobandikwa na wizara ya utamaduni na mambo ya ndani ya nchi hiyo ya Pacific yanaonyesha kuwa Taneti Maamau alishinda kiti chake cha Onotoa kwa karibu asilimia 83 ya kura. vitu vizito mkamiti, hivyo naona mkamiti anafurahi kwelikweli. Msikilizaji, ungemwona hapa studio anavyopiga vitu, yani huwezi ukaamini, sio mchezo. Mambo haya makubwa kweli kweli ya Otile Brown, unafanya vitu vikubwa sana. Inatupa fursa kuingia katika kipengele cha barazani. Una maoni gani kuhusu dhana kwamba jukumu la kulea watoto ni la mama peke yake? Haya basi, watu wamejimwaga na kwenye laini ya simu tayari tuna msikilizaji anaitwa nani? Sali Bunzali Sali, karibu sana, utupe mchango wako kuhusiana na mada tunayo. Asante kwa majina, anaitwa Sali Bunzali Sali umaarufu wazii wa shida mtava wa gafla, niko Kahama mkoani Shinyanga hapa nchini Tanzania. Katika suala la malezi ya mm -hmm. watoto hasa katika familia, mi najua asilimia tisini mlezi mkuu wa familia huwa ni mama. Kwa sababu gani nasema huwa ni mama uhum? Mama kama ni wizara, ni wizara ya mambo ya ndani, ambayo inajua kwamba hii silaha inatakiwa ielewe katika majira yapi. Hata kama mtoto utukutu huwa anarudisha na mama. Kwa sababu gani? Mama anajua kila muda kwamba huyu mtoto anatakiwa akalishwa hivi, huyu mtoto anatakiwa aende shule muda fulani, akifika anakaguliwa kila aina ya nguo, kwamba leo nguo zake zimechafuka. Kwayo sasa, mimi hata kama nikitoa kauli ya kwamba mimi kama baba, lakini mama yeye atatekeleza katika kile ambacho kinahusiana na mtoto. Kwa hiyo mimi niko upande wa mama, kwamba mama ndio mlezi mkuu wa watoto. Haya, Sali, uh, ni maoni yako na una haki kulingana na mtazamo wa maoni yako unavyoyaona, ukiwa ni baba, ukiwa ni mwanamume wewe unaona kwamba mwanamke bado anaendelea ana haki ya kuwa mlezi mkuu katika ukuaji wa mtoto wake? Sandi nawe hapa upo studio, umemsikia Sali Bunzali Sali. Nimemsikia Sali Bunzali Sali, bila shaka na moja kwa moja pia mkamiti, niwape nafasi wengine wengi ambao wametoa maoni yao kwenye mtandao wetu wa Facebook, na moja kwa moja basi namwona hapa huyu Emmanuel Buhonya anasema, hii sio kweli, majukumu ni ya wote, pande mbili, baba na mama, kwani kila mzazi upande wake ana majukumu yake. Sio kweli kuwa na majukumu ni ya mama tu. Haya, Abu Muleika yeye ameandika jukumu ni baba, mama ni usaidizi, period. Jukumu ni la baba, mama ni usaidizi. Alafu nikisoma Huseni Kasi, yeye amesema kulea watoto ni jukumu la wote, yaani baba na mama. Lakini pia inatokea changamoto pale mnapotengana, aise, ndio penye mtihani mkubwa wa kumwita mtu wa pili akusaidie. Eludi Nyongesa anasema hii ni kasumba na imeletwa na mambo ya usomi, kama lugha za kijamii, mambo mbalimbali. Unaweza kusema kwamba lugha zijulikana kama mother tongue, yani lugha ya mama. Anadai hii ni kasumba. Bitwela John yeye anapatikana Kigoma, Tanzania, amesema ni jukumu la wazazi wote wawili. Hali kadhalika Musa Yusuf anasema hiyo siyo dhana, bali ni fikra potofu, fikra zembe, fikra zisfinyu. Hakuna mtoto au watoto waliozaliwa na baba tu wala mama tu. Hivyo basi, anaungana na wengine kusema kwamba ni lazima watoto walelewe na wote, baba na mama. Joseph Jila kutoka kule Rock City Mwanza anasema, binafsi malezi haya naona ni ya wote sote, baba na mama, tuko pamoja katika hili. Eliud Nyongesa anasema hii kasumba ililetwa na usomi, kama lugha za jamii zinajulikana ambazo tayari tumeshazisoma. Kutoka kwake, Sande Shomari, kama ulivyomsikia, bila shaka mm -hmm. Efishal George anasema si jukumu la mama, bali wote wawili wanapaswa kulea kwa pamoja. Dhana za Kiafrika wakati mwingine huwa wanaopaswa kulea ni kina mama. Hii imeletwa na nini, baba ya kukimbilia jukumu la uzazi na hivyo basi si vizuri shukrani sana nyote ambao mmetoa maoni yenu, maoni mseto. Shukrani basi kwa kujibu swali hili la barazani. Endelea kusikiliza Vio Express na burudani ya muziki inayofuata inauma, ni bien huyo, mm, bien huyo. haya pata vitu msikilizaji. A hmm. We anakwambia inauma, maneno makali ameyatumia ndani ya wimbo wake huo. Basi ni mambo mazuri kabisa ndani ya VOA Express hii leo, ikiwa ni siku ya Alhamis, tunazidi kusonga mbele. Ni Agosti 15 mwaka huu wa 2024. Tunaingia katika kipengele kile cha entertainment, maswala ya burudani. Tunaangazia maswala ya macelebrity, tunaangazia matukio mbalimbali mbali ya burudani ambayo yamefanyika duniani kwa jumla. Taylor Swift amefanya nini? Loren Hill, Paramount Global, hapo tena kuna nini? Sande Shomari yupo standby kukujuza zaidi kuhusiana na hawa niliowataja na pengine wengi zaidi ambao yeye pia atazidi kukuelezea. Asante sana mkamiti. Mambo ni mazito kweli kweli. Taylor Swift na ile Eras Tour imekuwa ikitamba kweli kweli mkamiti, kama ambavyo unajua imekuwa ikizungumzwa kila mahali na hatimaye sasa inatangazwa kwamba yuko tayari sasa kuendelea kuhitimisha hiyo ziara yake iliyobaki barani Ulaya. ana monyesho mangapi unajua? mm -hmm, matano, hapo jijini London kuanzia hii leo tayari, watu wanapanga fuleni Alhamisi ukiwa na ulinzi mkali. Hii ni baada ya ile njama ya ugaidi iliyolengwa kwenye onyesho lake kule Viena, Austria mm -hmm, ambapo wiki iliyopita mamlaka ya Austria ilizuia kile kilichoaminika kwamba ni njama ya kigaidi waliona uhusiano na ISIS kulenga moja ya maonyesho yake pale mjini Vienna, na maonyesho matatu yalikatizwa kutokana na jambo hilo. Sasa basi, timu ya Taylor Swift inashirikiana kwa karibu sasa hivi na waandaaji huko nchini Uingereza kuhakikisha kwamba usalama umeimarishwa kote, huku mashabiki wakimiminika kwenye uwanja wa Wembley kwa mara nyingine tena katika msimu huo wa kiangazi kujionea mambo mazito ya Taylor Swift, yani Taylor mm -hmm. Anaichukia, anaichukia dunia, wanasema anaibeba, anaichukua na kuichukua by storm, yani kama vile dharuba, dharuba <laughs> aidha napenda kusema dharuba, kama dharuba ile, kwamba watu wanakuwa wengi kwelikweli. Mkamiti wanakwenda na ukiangalia mkamiti sio mchezo mm -hmm. Alifanya parii pale nje ya uwanja peke yake, watu elfu sabini. Sasa unafanyaje katika watu wengi kiasi hicho? Mm, ilikuwa ndani na nje kote kumejaa. Unajua, muziki wake unavutia wengi, unaona? Naam na, anapendwa sana watu wa aina zote, mm -hmm, rangi zote. Kwa hiyo kwa, kwa upande mmoja binafsi naweza kusema kwamba ana haki basi, halafu upande mwingine basi mm -hmm. Mkamiti nikitoka kwa Taylor Swift kama ulivyosema Lauren Hill wengi wanamkumbuka Lauren Hill na Fugees, miaka ile ya tisini walitamba kweli kweli, hawakia dada na kundi lao mm. Sasa basi, walikuwa wanafanya tena reunion, wanaita kuanza upya na kurudiana na kukutana kuweza kufanya tua ya hapa Marekani, lakini ile tua ikakatizwa na hakuna mtu aliyejua hafla nini tena kimetokea, jamani. mm -hmm. Tua imekatwa vipi? Sasa Lauren Hill ametimamiwa kuvunja ukimya wake akisema kwamba hiyo ilitokana na nini? Ilitokana na mauzo ya tiketi kuwa duni Ma kama tiketi ujauza, ndugu yangu, makampuni makubwa haya hayachukui. Anasema bwana hapa, hatuwezi kuendelea na hii kitu hey, yeah. Wanacancel au wanakata, wanavunja sasa, anasema mm. Hii analaumu mitandao ya kijamii anasema mwimbaji huyu kwamba alionyesha kupotoshwa kwa vichwa vya habari kuhusu jeraha ambao alipata mwaka jana likamlazimu kuahirisha baadhi ya matamasha yake, sasa hiyo... Unaona, no, bwana kwayo anawalaumu sana, akisema watu kwenye mitandao wamepotosha sana taarifa zake na matokeo yake yakasababisha tiketi zisiweze kuuzwa, lakini anasema kwamba anawahakikishia mashabiki wa Marekani watarejea tena mm -hmm. kwa nguvu zote, anasema katika siku zijazo kuweza kufanya mambo mazito zaidi, kwa hiyo wajipange, mm -hmm. wa Marekani na Uingereza anasema, na Ulaya wanakwenda mwezi Oktoba kama alivyopangwa hapo awali