Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandei Shomari. Mimi naitwa mkamiti Kibayasi. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo, Alhamis Agosti 15 mwaka huu wa 2024. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa RFA, ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi, na vilevile Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com Nam, kati ya ripoti tulizokuandalia hii leo, wachambuzi nchini Tanzania wanasema mabadiliko ya, ya, wa wa ya mara kwa mara ya baraza la mawaziri yanayofanya Rais Samia Suluhu Hassan yanaweza kuwa na athari katika utendaji wa viongozi hao. Mabadiliko ya mara kwa mara huwa yana athari nyingi, kwa sababu wale walioingia na wale wanaomsaidia wanaweza wasiifahamu kazi ile vizuri na katika taarifa nyingine inaripotiwa kwamba Kenya ina idadi kubwa zaidi ya watu wanaolazimika kukosa mlo kwa siku au kulazimika kuishi bila ya kula katika ukanda wa Afrika Mashariki. Ni vidokezo tu vya ripoti tutakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza kabisa, namkaribisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi akusomee habari muhimu za dunia. Katika habari za dunia, wapatanishi wa kimataifa wanafanya mazungumzo katika mji mkuu wa Qatar, Doha leo Alhamis, wakiwa na lengo la makubaliano ya kusitisha mapigano Ghaza na kujaribu kuzuia vita vikubwa katika Mashariki ya Kati. Wapatanishi kutoka Marekani, Misri na Qatar wanatarajiwa kukutana na ujumbe kutoka Israel. Hamas imesema jana Jumatano kuwa haitashiriki katika mazungumzo hayo, lakini wawakilishi wanaweza kukutana na wapatanishi baadaye, shirika la habari la Reuters limeripoti. Mbali na mapigano yanayoendelea huko Gaza na ukingo wa Magharibi, Israel na Hezbollah wamepambana kwenye mpaka na Lebanon. Zaidi ya mateka mia moja bado wanashikiliwa. Meli za biashara bado zinashambuliwa na wapiganaji wa kihuthi wenye makao yake Yemen na kuna uvumi wa shambulizi la kulipiza kisasi linalotishiwa kufanywa na Iran kufuatia mauaji ya kiongozi wa Hamas Ismail Haniye mjini Teheran mwezi uliopita. Ingawa Israel haikudai kuhusika na mauaji hayo, inalaumiwa sana kwa kifo cha Haniye. Marekani imetoa vikwazo zaidi dhidi ya mitandao ya kibiashara inayowalenga Wahuthi na Hezbollah, Wizara ya fedha ya Marekani imeeleza wakati Washington ikiongeza shinikizo dhidi ya Tehran na makundi yanayoungwa mkono na Iran. Wizara ya fedha ya Marekani katika taarifa yake imeeleza inayolenga makampuni, watu binafsi na meli zinazotuhumiwa kuhusika katika usafirishaji wa bidhaa za Iran ikiwemo mafuta na gesi ya petroli LPG kwenda Yemen na Umoja wa Falme za Kiarabu kwa niaba ya mitandao na wa maafisa wa kifedha wa kihuthi imesema, mapato kutoka mtandao wa Said al-Jamal yanasaidia kufadhili Wahuthi wakilenga meli katika bahari ya Sham na miundombinu ya raia mashambulizi ya meli katika bahari ya Sham yanayofanywa na washirika wa wanamgambo wa kihuthi yameharibu njia ya meli muhimu kwa biashara ya Mashariki na Magharibi, huku usafirishaji wa mizigo Ukishinikizwa kuwa katika viwango vya juu na kusababisha msongamano katika bandari za Asia pamoja na Ulaya. Mamia ya waandamanaji wanafunzi na wanaharakati wa kisiasa nchini Bangladesh, wakiwa wamejihami kwa kutumia fimbo za mianzi, mawe na mabomba ya chuma leo alhamis waliwashambulia wafuasi wa waziri mkuu aliyeondolewa madarakani Sheikh Hasina na kuwazuia kufika kwenye nyumba ya awali ya baba yake na mwasisi wa uhuru aliyeuawa katika mji mkuu Sheikh Mujibur Rahman nyumba hiyo iliyoko eneo la Dhanmondi mjini Dhaka iligeuzwa kuwa jumba la makumbusho ili kuonyesha simulizi pamoja na vitu vingine kuhusu mapinduzi ya kijeshi mnamo Agosti kumi na tano mwaka 1975 wakati Rahman alipouawa pamoja na watu wengi katika familia yake. Nyumba hiyo ambayo kwa sasa inaitwa Bangabadhu Memorial Museum ilichoma moto na waandamanaji saa chache baada ya kujiuzulu kwa Hasina hapo Agosti tano kufuatia uwasi ambapo zaidi ya watu mia tatu waliuawa. Chama tawala cha Thailand na washirika wake wa muungano wanasema watamteua Pantengom Shinawatra binti wa waziri mkuu wa zamani Thanksin Shinawatra kama mgombea wao wa nafasi ya waziri mkuu. Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Chama tawala cha Futai kilikutana kujadili mgombea mpya wa nafasi ya waziri mkuu hii leo Alhamisi baada ya Sweta Tavisin kuondolewa madarakani kutokana na kile mahakama ilichokiita ukiukaji wa maadili. Upigaji kura wa, wa kumchagua wa waziri mkuu mpya natarajiwa kufanyika kesho Ijumaa katika bunge. Petontan Shinawatra mwenye umri wa miaka 37 ni binti mdogo wa Taksin na amekuwa akiandaliwa hapo awali. Pentontan alipigiwa upatu kwa waziri mkuu wa Tailand baada ya Fyu Tai alipoonekana kushinda katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2023 lakini wakati Fyu Tai alipokosa kura kwa chama cha Move Forward nafasi yake kama waziri mkuu wa Thailand ilionekana kufifia na hata wakati ambapo baraza la senate lenye wa konservative huko thailand walipozuia chama cha move forward kuongoza serikali alikuwa seta tavisin ambaye alipendekezwa kuchukua jukumu la waziri mkuu kutoka kwa wanachama wa futai unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa inayotangaza kutoka hapa washington Mahakama ya e Russia imemhukumu senia Kavana ambaye ana uraia pacha wa Marekani na Russia kifungo cha miaka kumi na miwili jela kwa kosa la uhaini kwa madai ya kuchangisha fedha kwa ajili ya jeshi la Ukraine. Kavana ambaye mamlaka za Russia zinamtambua kwa jina lake la awali Karilina alikamatwa huko Yekaterinburg mwezi Februari. Ripoti za habari zinasema alikiri makosa katika kesi yake iliyomalizika wiki iliyopita. Kavana aliripotiwa kupata uraia wa Marekani baada ya kuolewa na Marekani na kuhamia los Angeles. Alirudi Rusia kwa ajili ya kuitembelea familia yake. Idara ya usalama ya serikali inasema alikusanya fedha kwa ajili ya taasisi moja ya Ukrain ambayo ilitumwa kununua vifaa vya matibabu, vifaa vingine, silaha pamoja na risasi kwa vikosi vya jeshi la Ukrain. Watu ishirini na mmoja wamekamatwa nchini Algeria kufuatia jaribio la kuingiza kwa magendo silaha kwa kutumia usafiri wa feri kutoka Ufaransa. Wizara ya ulinzi nchini humo imeeleza Jumatano. Watu wawili mwanamume mmoja aliyetajwa Musa zaidi na mkewe, awali walikamatwa Agosti 4 huko Bejaia, kiasi cha kilomita mia mbili na ishirini mashariki mwa Algiers, baada ya maafisa kugundua silaha ndani ya gari lao wakati walipowasili kutoka Marsel, wizara hiyo imeeleza Idara za usalama ziliendelea kuwakamata wanachama wengine kumi na tisa wa mtandao huo huo wa kigaidi na kukamata silaha nyingine nyingi zilizogunduliwa katika kasha la siri karibu na Bajeia, ilieleza taarifa hiyo. Wizara ya ulinzi nchini humo imesema kundi hilo ni sehemu ya kundi la Movement for the Autonomy of Kabylie MAK, ambalo Algeria inaliorodhesha kama taasisi ya kigaidi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yakitangaza kutoka hapa Washington DC na bazopoziti wa juu ni huko nchini Tanzania, ambapo wachambuzi wanasema mabadiliko ya mara kwa mara ya baraza la mawaziri yanayofanya Rais Samia Suluhu Hassan yanaweza kuwa na athari katika utendaji hao, wa viongozi hao kutokana na kutopewa muda wa kuzifahamu vyema wizara wanazoteuliwa kuziongoza. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Amri Ramadhan anayo taarifa kamili. Rais wa Tanzania amekuwa akifanya mabadiliko ya mara kwa mara ya baraza la mawaziri na maeneo mengine ya uongozi, suala ambalo wachambuzi wa, wa siasa wanasema mabadiliko hayo yanaweza yakawa na athari hasi kwenye utendaji wa serikali. Dkt Ntui Ponchani kutoka chuo kikuu cha Sauti Mwanza amesema mabadiliko ya mara kwa mara yanapunguza ufanisi wa kazi na unawanyima muda viongozi kuzifahamu wizara wanazochaguliwa na hivyo kupelekea utendaji kazi duni. mabadiliko ya mara kwa mara huwa yana athari nyingi kwa sababu wale walioingia na wale wanaomsaidia wanaweza wasiifahamu kazi ile vizuri, na pengine hata yule ambaye ameingia pale, kabla hajaizoea kazi yake, hajaifahamu kazi yake vizuri, anakuwa ya ameshaondolewa kwao. Kwa, kwa swala zima la ufanisi kunakuwa ni mdogo, na pengine kunaweza kusiwe na tija sana. Mabadiliko hayo yanajumuisha maeneo ya baraza la mawaziri, wanasheria wa serikali, makatibu tawala, wakuu wa wilaya, wakuu wa taasisi, huku mjadala mkubwa ukiwa kutenguliwa kwa waziri wa afya Ummy mwalimu. Daktari Wilfredi Lutahoile, daktari bingwa magonjwa moyo kutoka Dodoma, amesema mabadiliko ya kuondolewa kwa waziri wa afya yanaweza kuwa yanatokana na mapungufu yaliyoonekana katika wizara hiyo ambayo yangeweza ya kuathiri mbio za uchaguzi ambazo zinatarajiwa kuanza hivi punde. Sasa hivi tunaelekea uchaguzi mkuu. Unajua, afya ni moja ya sekta nyeti sana kwa jamii, kwa sababu unaongelea maisha ya watu. Kwa hiyo kukiwa na matatizo yanaweza yakaafekti utoaji wa huduma za afya, na hizo pia zinaweza zikarifekti kwenye uchaguzi, kwa sababu watu watapata hoja za kuzungumzia pale inapotokea swala la afya alijakaa vizuri. Hata hivyo, Dkt. Marcos Albain, mchambuzi wa masuala ya siasa na jamii kutoka Morogoro, amesema mabadiliko hayo yanaweza kuwa yanatokana viongozi wanaoteuliwa kutofikia matarajio ya rais, na hivyo kupelekea mabadiliko ya mara kwa mara. Ni namna ambavyo mheshimiwa rais anatarajia watu wafanya ukizingatia kwamba kipindi chake ni cha miaka michache kabla ya uchaguzi. Ninadhani mambo haya yanafanya kunakuwa na tofauti kubwa kati ya matarajio na utendaji wa watendaji waliochaguliwa au walioteuliwa na mheshimiwa rais katika nafasi mbalimbali, kinachopelekea watu kutenguliwa mara kwa mara. Akizungumza wakati akiwaapisha viongozi hao wapya, Rais Samia amesema mabadiliko ni ya kawaida na yanalenga kuongeza ufanisi kwenye utendaji wa maeneo mbalimbali ya uongozi. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Nam, kutoka Dar es Salaam. Asante sana Amri Ramadhan. Tuleke hadi huko, rais wa Rwanda Paul Kagame amemwonya mwenzake wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Feliksi Shisekedi kwamba haogopi kufa, anaupigania haki zake. Kagame amesema Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inayostahili kutatua matatizo yake ya ndani pasipo kuhusisha Rwanda, lakini atahakikisha kwamba fikra za viongozi wa DRC kwamba wanaweza kushambulia Rwanda hazifanikiwi. Kennes Bwire anayo ripoti kamili. Akihutubia bunge wakati wa kuapishwa kwa waziri mkuu na wabunge mjini Kigali, Kagame amesema kwamba kuna gharama ya kulipia pale kiongozi anapowadhulumu watu na kuwanyima haki zao amesema kwamba anaongoza Rwanda na wengine waliopigania haki zao na nchi yao, na hakuna mtu duniani aliwapa haki hizo kama zawadi, akiongezea kwamba labda kuna watu wanaogopa kupigania haki zao kwa sababu wanaogopa kifo, lakini kwake na wengine wasiogopa kufa hawawezi kusita kupigana na kuwaondoa wanaowatishia. Kama unakubali kwamba hawa ni raia wa Kongo, mbona usitatue hii hi shida ya M 23? Kama wameamua kutumia mbinu za kijeshi dhidi yao kusuluhisha shida hiyo, hiyo ni yao, siyo shida yangu using... lakini shida yangu ni FDLR ambao agree, serikali wamewapa silaha the... inatumia kupigana na M 23 the... na ambao ni raia wa Kongo the... na hao wengine wanaowaunga mkono wanazungumzia kuhusu kushirikiana na jeshi la Congo FDLR kushinda M23 na kupeleka vita nchini Rwanda. Sasa siwezi kuwazuia kufikiria wanavyofikiria, lakini jukumu langu ni kuhakikisha kwamba hawafanikiwi. Matamshi ya Kagame yanajiri baada ya rais wa DRC Felix Tshisekedi kutishia kuvamia Rwanda kijeshi akishutumu Rwanda kwa kusaidia kundi la waasi la M23 mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linalopigana na wanajeshi wa DRC. Kagame amesema kwamba Rwanda ina jumla ya watu 1130 ambao wametorokea nchi hiyo kutoka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokana na manyanyaso na kwamba wengi wanaendelea kuwasili. Yes, Ndiyo, kuna shida. Hiyo ni nzito sana kwetu, kwa sababu kwetu ni suala la usalama la muda mrefu, ambalo ni lazima tusuluhishe. Tunataka ujirani mwema, lakini lazima tujue namna ya kusuluhisha. Come, tatizo hili halitatatuliwa kwa gharama yangu pekee, kila mmoja atagharamika. They, tufanye kazi kwa pamoja, na suluhisha shida yako, lakini pia usuluhishe shida yangu we kundi la waasi la M23 limekuwa likisisitiza kwamba utawala wa drc unabagua watu wao kutoka jamii ya watusi ripoti ya wataalamu wa umoja wa mataifa imesema kwamba rwanda inaunga mkono waasi wa M23 na kwamba imekuwa ikiwapa silaha kupigana na wanajeshi wa drc madai ambayo rwanda imekuwa ikikanusha hivi majuzi rais wa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo felix tshisekedi alisema kwamba DRC haiwezi kufanya mazungumzo na Rwanda au kundi la M23 ambalo Kinshasa inatambua kama kundi la kigaidi. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Nendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika yakitangaza kutoka Washington DC. Tukielekea nchini Kenya, nchi ya Kenya inayo idadi kubwa zaidi ya watu wanaolazimika kukosa mlo kwa siku au kulazimika kwenda bila mlo katika ukanda wa Afrika ya Mashariki katika idadi ya watu wanaotajwa kukosa chakula cha kutosha. Ripoti ya hivi punde ya taasisi inayojihusisha na uhamasishaji wa masuala ya kilimo barani Afrika maarufu kama AGRA inaonyesha anavyotaarifu mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Kenya ina watu milioni kumi na tatu nukta sita wanaokabiliwa na upungufu wa chakula kwa mujibu wa toleo la 48 la ripoti ya shirika la Alliance for Green Revolution in Africa, Agra, Kenya imeshuhudia ongezeko la asilimia 74.4 ya watu wasio na chakula kati ya zaidi ya watu milioni 33 wanaotajwa kuwa na upungufu mkubwa wa chakula katika nchi tano zilizoorodheshwa za Afrika Mashariki, wakati nchi kama vile Uganda na Rwanda zikiorodheshwa kupunguza viwango vyake vya watu wasio na chakula cha kutosha ikilinganishwa na hali ilivyokuwa mwaka 2022. Bili. Isipokuwa Kenya, nchi nyingine zote za Afrika Mashariki zimesajili upungufu wa watu wenye ulaji duni wa chakula katika mwaka uliopita. Je, nini kinachangia hali hii? John Masharia, afisa uh, wa shirika hilo nchini Kenya, anaeleza: hii idadi ni kwa sababu ya kulikuwa kukame upande mmoja, na pia kulikuwa na mafuriko ambayo yaliathiri uh, hali ya chakula, ikawa ya kwamba bei ya chakula kidogo ikaenda juu. Tena kulikuwa na bei ya fertilizer ambayo ilikuwa uh, imeenda juu, na haya yote yalikusababisha uh, watu wengi hivyo, wakawa hawapati chakula cha kutosha. Hadi kufikia tarehe 3 Juni mwaka 2024, idadi ya watu katika nchi tano zilizoangaziwa za Afrika Mashariki ambao hawakuwa na chakula cha kutosha ni milioni 33, lakini idadi hiyo iliongezeka mwezi wa Mei kwa watu laki moja zaidi, hii ikiashiria kuzoroteka kwa hali ya uhaba wa chakula katika nchi hizi, na hali mbaya zaidi ikichangiwa na nchi ya Sudan Kusini, ripoti hiyo inaongeza. Sudan Kusini na idadi kubwa zaidi ya watu walio na uhaba wa chakula kwa asilimia 32.7, ikifuatwa e, na Kenya kwa asilimia 26.5, Rwanda kwa asilimia 21.1, Uganda kwa asilimia 18.7, huku Tanzania kwa asilimia 9.24 ya watu wanaolazimika kwenda bila mlo kwa siku au uh, kuishi bila chakula nchini Kenya, ripoti hiyo inabainisha, kwa uhaba wa chakula Garisa na Mandera yakikabiliwa na viwango vya juu mno. Bwana Masharia anaeleza tena, Kenya iko na ardhi iliyo kubwa ambayo imefanya kitu inaitwa kuwa acidic, kwa sababu ya kutumia pembejeo ama kutumia mbolea aina moja kwa muda mrefu inafanya mchanga um, ukakuwa ambao uko na rutuba ambayo haifai Inakuwa iko na minerals ambazo hazisaidii kwa hali ambayo inahitajika. Ina jambo la pili uh, kuna maeneo ambayo amekuwa na mporomoko wa udongo, na unaona pia tumekuwa na mafuriko haya, ha, mafuriko na udongo, mmonyoko wa udongo unatoanga topsoil. Topsoil ndio ambayo inakuwa inabeba Uh, rutuba katika mchanga. Je, hali hii inaweza kubalika na nini kinastahili kufanyika? Masharia anaeleza zaidi. Ni vizuri serikali, wafanyabiashara, development partners waweze kuweka mipango inayofaa kuhakikisha uh, ya kwamba tunapandisha asilimia ya bajeti ikienda kwenye kilimo. Hiyo pesa ambayo tunaweka kwenye kilimo inaenda kwenye extension, inaenda kwenye kuongeza extension service officers wale wataoenda kufikia wakulima. Mvua za mwaka 2024 kati ya Oktoba na Desemba zinakadiriwa kuwa kati ya asilimia arobaini na tano hadi tisini ya kawaida katika sehemu kame na nusu kame za Kenya, wakati sehemu za kaskazini mwa Kenya zikitarajiwa kupata mvua chini ya asilimia arobaini na tano ya wastani. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Watu 30 wakiwemo watoto wenye wa umri chini ya miaka mitano waliothibitishwa kufariki dunia kufikia sasa katika tukio la maporomoko ya taka katika mtaa wa Chetezi karibu na jiji la Kampala nchini Uganda. Tukio hilo linaweka wazi hatari inayokumba miji kadhaa ya Afrika Mashariki na Kati, ambapo taka hutupwa maeneo ya wazi na wanakoishi watu, na kuhatarisha maisha yao kiafya au kufunikwa na taka kama ilivyotokea nchini Uganda. Kennes Bwire ameandaa ripoti ifuatayo. Ni Jumamosi mosi saa mbili asubuhi, Kitezi, Uganda, sehemu ya kutupa taka zote zinazotoka jijini Kampala. Taka zimeporomoka na kufunika nyumba za watu. Ni mlima mkubwa wa taka ambao mamlaka ya jiji la Kampala walitangaza kwamba sehemu hiyo ilikuwa imejaa na siyo salama tena kutupwa taka, licha ya onyo. Mchanganyiko wa taka zinatupwa hapo kwa zaidi ya miaka thelathini na sasa taka zimegeuka na kuwa janga, zimeporomoka na kufunika nyumba za watu, vifo vimetokea. Mamlaka kutoka uh, City Council ama KCCA, Kampala Capital City Authority, wale ambao walichaguliwa na watu, wanasiasa wakiongozwa na meya uh, Erias Lukwago wanasema kwamba walionya wakisema ya kwamba hatari ilikuwa itatokea saa yoyote. Nao wanasema hiyo sehemu ya Kitezi ilikuwa inapaswa kufungwa au kusimamishwa kufanya hiyo kazi miaka kumi iliyopita. Uh, lakini wamekaa wakiambia serikali kila wakati kushughulikia hiyo swala kwa kutoa fedha ambayo zinaweza kusaidia kutengeneza fasi nyingine ya kisasa kushughulikia takataka lakini serikali haikuwasikiliza. Wanawake na watoto wamekuwa wakipanda mlima huo wa taka kutafuta chupa za plastiki na vitu vingine vya kuuza, angalau kupata pesa ya kununua chakula. Taka ambazo zilikuwa zinaonekana kama sehemu ya kuwasaidia watu wa sehemu hii kupata angalau pesa kwa mahitaji yao ya kila siku zimegeuka na sasa zimekuwa ni janga ambalo limesababisha vifo na vilio vinasikika. Mamlaka ya KCCA ilikuwa imepata ardhi fasi fulani na ilikuwa inataka pesa kutoka serikali ya kati kushughulikia sehemu hiyo mpya iwe tayari kwa ajili ya kumwaga huko takataka, lakini hizo pesa hazikupewa kasi siye. Kwa hivyo hakuna kitu chochote ambayo walikuwa wanaweza wakafanya, uh, na kwa hivyo wakaendelea na kuruhusu uh, magari tofauti ambayo yanatoka yana kwa kampuni ambayo ni za kibinafsi za kibinafsi na zile za uh, muji wa Kampala kuendelea kuchukua kule takataka. Inaripotiwa kwamba mlima wa taka uliporomoka na kwenda umbali wa kilomita moja ukifunika watu, mifugo, mimea na nyumba. Uharibifu mkubwa umetokea. mvua ilikuwa imenyesha, na ripoti za awali zinasema huenda mvua hiyo ndiyo ilichangia pakubwa mlima wa taka kuporomoka. Mwandishi wa VOA Sadamu Bale amesema hakuna sababu ya uhakika imetolewa kufikia wakati tunaandaa ripoti hii kilichosababisha taka kuporomoka na kusababisha vifo. Inakuaje kwamba kwa mamlaka ya kutunza mazingira nchini ya NEMA na vilevile mamlaka ya, ya mamlaka ya kampala ya jiji la Kampala KCCA, ilikuaje wakaanza kutupa taka sehemu ambayo walikuwa wanajua na uhakika kwamba ni sehemu ambayo watu wanaishi, lakini jinsi ilivyokuambia kwamba kulikuwa na mpango wa kuona kwamba Uh, watu ambao walikuwa wanaishi maeneo hayo wanafidiwa na kuondoka katika maeneo hayo. Hicho ndicho chanzo kwanza ambacho kimesababisha janga uh, hili kwa sababu hata watu wangekuwa wamefidiwa na kuondoka katika maeneo hayo mkasa haungewapata. Irene Nakasita, msemaji wa shirika la uokoaji la Red Cross, amesema hakuna matumaini ya kupata watu wakiwa hai. Hakuna hesabu kamili ya watu wanaotafutwa kufikia sasa. Waliofariki wanakati kati ya umri wa miaka miwili na thelathini na moja. Nao walisema hii siyo ajali, ni uh, mafua ambayo ilikuwa tu inajulikana itatokea saa yote. Watu walienda kuishi mahali kuna takataka, ama mamlaka walianza kumwaga e, takataka mahali watu wanaishi. Kuna watu wengine ambayo walikuwa wanamiliki ardhi ambayo ilikuwa karibu na hapo na kisheria ni wana haki kufanya kile walikuwa, walikuwa wanataka na wanajitetea hivyo wakisema ilikuwa ni ardhi yao. Lakini sasa serikali inasema ni lazima waondoke. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ameamrisha uchunguzi wa kina kuhusu mkasa huo, akiuliza ni kwa nini watu walikuwa wanaishi karibu na rundo la taka. Museveni anataka kujua aliyewaruhusu watu kuishi karibu na taka yenye sumu na hatari kwa uhai wao. Serikali inasema sasa iko tayari ku-, ku kufanya uh, makubaliano na kampuni za kibinafsi ambayo zinaweza kumsaidia uh, kuanzisha sehemu ya kushughulikia takataka ambayo ina mfumo wa kisasa, yaani kuona kama kuna vitu ya, ya faida ambayo inaweza ikatoka kwenye takataka, ikiwemo uh, uh, nishati au umeme, vitu kama hiyo, ama kuchukua zile plastiki kuzi, kuzirudisha kwenye mfumo mwingine ambayo, ambayo inaweza ku- ku- ku- kuundwa ndani vitu vingine. Lakini shida ambayo imetokea mahali KCCA ilikuwa imenua hizo, ilikuwa imenunua ardhi. Wakaaji wa hiyo uh, wilaya wanapinga kabisa, wanasema hatukubali kuleta hapa takataka. Ajali ya Kampala inadhihirisha namna ilivyo katika miji mingine, taka kutupwa wazi na kuhatarisha maisha ya watu. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Wapatanishi wa kimataifa wanafanya mazungumzo katika mji mkuu wa Qatar, Doha, leo Alhamis, wakiwa na lengo la makubaliano ya kusitisha mapigano Ghaza na kujaribu kuzuia vita vikubwa katika mashariki ya kati. Marekani imetoa vikwazo zaidi dhidi ya mitandao ya kibiashara inayowalenga wahodhi na Hezbollah Wizara ya fedha ya Marekani imeeleza wakati Washington ikiongeza shinikizo dhidi ya Teheran na makundi yanayoungwa mkono na Iran. Mamia ya waandamanaji, wanafunzi na wanaharakati wa kisiasa huko Bangladesh, wakiwa wamejihami kwa kutumia fimbo za mianzi, mawe na mabomba ya chuma, hii leo waliwashambulia wafuasi wa waziri mkuu aliyeondolewa madarakani Shekh Hasina na kuwazuia kufika kwenye nyumba ya awali ya baba yake na mwasisi wa uhuru ali wawa katika mji mkuu Sheikh Mujibur Rahman. Chama tawala cha Thailand na washirika wake wa muungano wanasema watamteua Fetongam Shinawatra binti wa waziri mkuu wa zamani Thaksin Shinawatra kama mgombea wao wa nafasi ya waziri mkuu. Mahakama ya rasia imemhukumu kesi na kavana ambaye ana uraia pacha wa marekani na urusi kifungo cha miaka kumi na miwili jela kwa kosa la uhaini kwa madai ya kuchangisha fedha kwa ajili ya jeshi la ukraine naam mpaka hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi ni mkamiti kibayasi mwelekezi aida isa fundi mitambo rigis usikose matangazo mengine ya Saa tatu za usiku. Jina langu ni Sunday Shomari, na kuambia ni wote usiku mwema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.