Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako, name Mkamiti Kibayasi. Wapatanishi wa kimataifa wanafanya mazungumzo katika mji mkuu wa Qatar, Doha, leo Alhamis, wakiwa na lengo la makubaliano ya kusitisha mapigano Ghaza na kujaribu kuzuia vita vikubwa katika Mashariki ya Kati. Wapatanishi kutoka Marekani, Misri na Qatar wanatarajiwa kukutana na ujumbe kutoka Israel. Hamas imesema jana Jumatano kuwa haitashiriki katika mazungumzo hayo, lakini wawakilishi wanaweza kukutana na wapatanishi baadaye, shirika la habari la Reuters limeripoti. Mbali na mapigano yanayoendelea huko Gaza na ukingo wa magharibi, Israel na Hezbollah wamepambana kwenye mpaka na Lebanon. Zaidi ya mateka mia moja bado wanashikiliwa. Meli za biashara bado zinashambuliwa na wapiganaji wa kihuthi wenye makao yake Yemen, na kuna uvumi wa shambulio la kulipiza kisasi linalotishiwa kufanywa na Iran kufuatia mauaji ya kiongozi wa Hamas Ismail Haniyeh mjini Teheran mwezi uliopita. Ingawa Israel haikudai kuhusika na mauaji hayo, inalaumiwa sana kwa kifo cha Haniyeh. Marekani imetoa vikwazo zaidi dhidi ya mitandao ya kibiashara inayowalenga wahudhi na Hezbollah, wizara ya fedha ya Marekani imeeleza wakati Washington ikiongeza shinikizo dhidi ya Teheran na makundi yanayoungwa mkono na Iran. Wizara ya fedha ya Marekani katika taarifa yake imesema iliyalenga makampuni, watu binafsi na meli zinazotuhumiwa kuhusika katika usafirishaji wa bidhaa za Iran ikiwemo mafuta na gesi ya petroli kwenda Yemen na Umoja wa Falme za Kiarabu kwa niaba ya mtandao wa maafisa wa kifedha wa Kihouthi. Imesema mapato kutoka mtandao wa Said Al Jamal yanasaidia kufadhili Wahudhi wakilenga meli katika bahari ya Sham na miundo mbinu ya raia. Mashambulizi ya meli katika bahari ya Sham yanayofanywa na washirika wanamgambo wa Kihouthi yameharibu njia ya meli muhimu kwa biashara ya mashariki kwenda magharibi huku usafirishaji wa mizigo ukishinikizwa kuwa katika viwango vya juu na kusababisha msongamano katika bandari za Asia na Ulaya. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Mamia ya waandamanaji wanafunzi na wanaharakati wa kisiasa nchini Bangladesh wakiwa wamejihami kwa kutumia fimbo za mianzi, mawe na mabomba ya chuma, leo walishambulia wafuasi wa waziri mkuu aliyeondolewa madarakani Sheikh Hasina, na kuwazuia kufika kwenye nyumba ya awali ya baba yake na mwasisi wa uhuru aliyeuawa katika mji mkuu, Sheikh Mujibur Rahman. Nyumba hiyo iliyoko eneo la Dhanmondi mjini Dhaka iligeuzwa kuwa jumba la makumbusho ili kuonyesha simulizi pamoja na vitu vingine kuhusu mapinduzi ya kijeshi mnamo Agosti 15 mwaka 1975, wakati Rahman alipouawa pamoja na watu wengi katika familia yake. Nyumba hiyo ambayo kwa sasa inaitwa Bangabadhu Memorial Museum ilichomwa moto na waandamanaji baada ya kujiuzulu kwa Hasina Agosti 5 kufuatia uwasi ambapo zaidi ya watu 300 waliuawa na mahakama ya Rasia imemhukumu Senia Kavana ambaye ana uraia pacha wa Marekani na Rasia kifungo cha miaka kumi na miwili jela kwa kosa la uhaini kwa madai ya kuchangisha fedha kwa ajili ya jeshi la Ukraini. Kavana ambaye mamlaka za Rasia zinamtambua kwa jina lake la awali Karelina alikamatwa huko Yekaterinburg mwezi Februari. Ripoti za habari zinasema alikiri makosa katika kesi yake iliyomalizika wiki iliyopita. Kavana aliripotiwa kupata uraia wa Marekani baada ya kuolewa na Marekani na kuhamia los Angeles. Alirudi Rusia kwa ajili ya kuitembelea familia yake. Idara ya usalama ya serikali inasema alikusanya fedha kwa ajili ya taasisi moja ya Ukraine ambayo ilitumiwa kununua vifaa vya matibabu. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington, msemaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasihii ni idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, inapokaribisha kwenye kipindi cha kwa undani ambacho kwa kawaida huangazia maswala mbalimbali mbali kwa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Kuletea kwa undani hivi leo, mimi wako Harison Kamau. Kwenye sehemu ya kwanza ya kwa undani hivi leo, tunaangazia uteuzi wa viongozi mbalimbali uliofanywa na rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan. Kwenye sehemu ya pili, tunaangalia wito ambao umetolewa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu umuhimu wa kuwa na wanachama wa kudumu kutoka Afrika kwenye umoja huo. Samia Suluhu Hassan wa Tanzania amefanya uteuzi na uhamisho wa viongozi mbalimbali wakiwemo William Lukuvi na Profesa Palamagamba Kabudi ambao wamerejeshwa kwenye baraza la mawaziri. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na katibu mkuu kiongozi Balozi Moses Kasiluka, pamoja na wawili hao viongozi walioteuliwa na kuhamishwa kutoka vituo vya kazi ni kama ifuatavyo. Taarifa hiyo iliyosainiwa na Sharifa Nyanga, kaimu mkurugenzi wa mawasiliano ya rais, Ikulu, imesema profesa Kabudi ameteuliwa kuwa waziri wa katiba na sheria, huku Lukuvi akiteuliwa kuwa waziri wa nchi, ofisi ya waziri mkuu, sera, bunge na uratibu. Taarifa hiyo iliyotolewa jana Agosti 14 imesema kwamba Jenista Mhangama ameteuliwa kuwa waziri wa afya na kuchukua nafasi ya Umi Mwalimu kabla na kabla ya uteuzi huo alikuwa waziri wa nchi, ofisi ya waziri mkuu, sera, bunge na uratibu. Pia amemteua balozi Pindi Chana kwa waziri wa maliasili na utalii. Awali alikuwa waziri wa katiba na sheria na anachukua nafasi ya Angela Kairuki aliyeteuliwa kuwa mshauri wa rais. Vilevile, rais Samia amemteua Hamza Johari kuwa mwanasheria mkuu wa serikali na kuchukua nafasi ya jaji Elezia Feleshi ambaye ameteuliwa kuwa jaji wa mahakama ya rufani. Basi kabla ya uteuzi huo, Johari alikuwa mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya usafiri wa anga. Basi ili kufahamu zaidi kuhusu mabadiliko hayo, tunaye Profesa Nasoro Kitunda ambaye pia ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa. Profesa, kwa maoni yako, unafikiri nini kimechochea hatua hiyo kutoka kwa rais, na ni ya kisiasa au ni kutokana na kuimarisha utendakazi? E, nafikiri vyote vinaweza vikatokea, ingawa muda mwingine ni jambo gumu, kwa sababu anayefanya mabadiliko huenda akawa na sababu kubwa zaidi kwa nini amebadilisha e, baraza hilo la mawaziri lakini, e, mimi inachoweza kusema tu kwamba muda mwingine tu mabadiliko yanafanyika si kwa sababu makosa yametokea, lakini inawezekana pia ikasababishwa pia na hali ambayo mheshimiwa rais anavyoiona, e, kama ulivyosema muktadha wa kisiasa e, na masuala mengine ambayo E, mkuu mwenyekiti ambaye anafanya maamuzi hayo anaweza akajirizisha kwa hiyo sisi tunaweza tukapiga lamli e, kwa kuona kwamba e, kuna makosa weza yalitokea kwa kwa, kwa, kwa kwa hawa mawaziri ambao ametokea kupanda nafasi hizo e, katika moja au nyingine e, na ndio maana mabadiliko hayo yametokea lakini mimi huwa e, siku zote nasema matatizo yaliyopo hasa katika wizara zetu na mfumo mzima wa, wa, wa, wa, wa, wa jamii, lakini mfumo mzima wa uchumi muda mwingine ni, ni, ni zaidi ya ya hizi, muda mwingine ni zaidi ya hizi e, mamlaka ambazo tulizokuwa nazo au vyeo ambavyo tulivokuwa navyo, kwa sababu e, matatizo ya afya na mifumo ya uchumi wa kibepari ambayo imefanya walio wengi washindwe wa, wa, wa, wa kupata huduma wa za afya, walio wengi washindwa kupata huduma za elimu. Kwa hiyo ni zaidi ya wizara. Kwa hiyo tunajikuta muda mwingi tunafanya marekebisho haya ya wizara, mawaziri, lakini bado tume, tunakuta makosa yale yamekuwa yakijirudia, lakini sio makosa, lakini ni makosa ambayo yanatokana na, na mfumo wa uchumi wa kibepari ambao tumekuwa nao. Kwa kwangu mimi, kama ulivyosema, kujibu swali lako kwamba uh, mambo yote yanaweza katokea, na huenda ikawa ni hiyo e, na, na, na, zikawa makosa ambayo yamefanyika, ambao muda mwingi mheshimiwa rais amekuwa akisema kwamba e, makosa hayo yanafanyika hasa kwa viongozi ambao anawateua na hata wale anaoapisha ana, ana, ana, anawaambia kwamba nakuchagua nafasi hii kwa sababu moja, mbili, tatu. Kwa hiyo kuna matarajio hayo yapo ambayo muda mwingine wanashindwa kutoa matarajio, lakini kwangu mimi katika mtazamo mpana, lazima tufikiri zaidi ya, ya, ya nafasi za, za waziri katika kurekebisha mambo no. ambayo nafikiri mm -hmm. matatizo ambayo yana historia kubwa hasa katika nchi yetu ya Tanzania, matatizo ya umasikini, matatizo ya watu kosa afya, elimu, matatizo ambayo yana historia yake, lakini pia ili ubadilishe, lazima watizame mfumo mzima wa uchumi tuliokuwa nao. Uh, kuna mawaziri ambao wamerejeshwa kwenye baraza la mawaziri na mzungumzia William, uh, Lukuvi na vile vile Profesa uh, Palamagamba Kabudi. Sijui kwanza wewe kwa maoni yako ama ungesema wawili hawa wana sifa gani kwa sababu kwa kweli katika siku za nyuma walionekana kushamiri kwenye nafasi walizokuwa wameshikilia. Wewe unaweza ukaeleza sifa zao kama sifa za aina gani? Uh, wote nafikiri, wana E, wana uzoefu katika masuala hayo ya, ya, ya siasa, ingawa, ingawa e, profesa yeye nadhani katika mlengo wa kitaaluma ana uzoefu huo, lakini ukuvi nadhani ana, ana, ana, ana uzoefu na mkubwa katika masuala ya kisiasa na siasa hizo zilizopo ame-na e, amedumu na, na, na, na hasa katika nafasi za waziri katika mara kadhaa katika historia ya nchi yetu na walipata wali waziri lakini walitenguliwa wali, wali, wali wali, tulishuhudia walitenguliwa e, na waka, wakapewa nafasi nyingine za ushauri katika ofisi ya rais, ambao tulishuhudia kuna hoja kama hizo zilitolewa e, na nafasi hiyo wakapata watu wengine, lakini sasa hivi tunaona wamerudi tena e, katika nafasi hizo. Ingawa tunasema uongozi ni koti la kuwazima, lakini lazima pia tuji- tuone kwamba namna gani watu ambao wanaingia katika nafasi za uongozi wanafanya kile hasa jamii ambacho ya kinakihitaji au nchi ambayo inauhitaji, ina, ina kwa sababu hii inaweza ikatengeneza taswira kwamba, eh, watu ni wale wale ambao wan, wan, wan, wanabadilika kila siku. Kwa hiyo na, na, na hicho ndicho mjadala uliopo hasa katika mitandao ya kijamii na hasa katika jamii kwamba imekuwa tu ni watu walewale ambao wanajitokeza, lakini hili kama nilivyosema, jawabu hili E, analo Mheshimiwa Rais mwenyewe ambayo ndio anateua na ndiye ambaye anajua kwamba huyu labda amejirekebisha na anaweza akaenda kunisaidia katika eneo fulani, lakini kama nilivyosema kuwa mtazamo mpana ni muhimu hasa kuku, kukuwa na, na, na, na, na, na, na, na itikadi ambayo itasukuma falsafa e, ya nchi na hata mtu akija au akiteuliwa lazima aende katika muktadha huo, lakini kama nilivyosema pia matatizo tuliokuwa nayo ni matatizo ya kimfumo uchumi tuliokuwa nao, lakini ni matatizo ya kihistoria. Sasa huwezi kutarajia tu kwamba nafasi hizi tu zinaweza zikatatua matatizo haya. Lazima tuwe na, na, na, na, na, na itikadi ambayo itatizama matatizo haya kwa upana na namna gani ya kuweza kuyatatua na hasa kuja na sera ambazo zitajali walio wengi. Nafikiri haya yatakuwa maeneo makubwa, na tunaweza ikapunguza hii ambayo tunaiona ya mabadiliko ya mara kwa mara hasa katika e, mabaraza yetu ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya mawaziri, lakini nafasi nyingine za za wakuu wa wilaya, wakurugenzi pamoja na makatibu tawala. Wakati mwingi siasa zinaposhika kasi, tunajua kwamba sio muda mrefu Tanzania itakuwa itaelekea kwenye uchaguzi, na tunajua kwamba serikali ni ya kila mmoja. Lakini je, mabadiliko kama haya yanapofanyika, unaona kama kuna saikolojia fulani au kuna faida fulani inaweza ikapatikana kwa upande wa wapiga kura uh, wakiwa labda wameongezewa matarajio zaidi kutokana na chama kinachotawala au serikali iliyopo. Ni kweli hiyo, huwezi ukaiondoa, huwezi ukaondoa kila maamuzi yanayofanyika, huwezi ukaondoa katika mlengo wa kisiasa. Na kama walivyosema, tunaelekea katika uchaguzi mkuu, ukaanza uchaguzi wa za mitano, uchaguzi mkuu e, kwa yote yanaweza katokea. Ndomaana no, mwanzo nilisema kwamba inaweza isiwe sababu kwamba watu wanafanya makosa lakini hapo masababu za kisiasa katika kuimarisha e, siasa lakini kama ulivyosema, saikolojia ya, ya wapiga kula kuona kwamba namna gani e, watu ambao wa wanaingizwa katika uongozi waka, wakafanya mambo ambayo yakawaaminisha wapiga kula kwamba, e, tupo katika mlengo swahihi mlengo sahihi na tupo katika hali iko sahihi. Kwa hiyo hii pia uwezi ukaiondoa, kwa sababu vyama vya siasa siku zote ninaotafuta wapiga kula na maamuzi ambayo atakayofanya lazima yalenge katika kuwaridhisha hao wapiga kura. Kwa hiyo maamuzi haya pia tunaweza tukayahusanisha pia na masuala ya kisiasa katika namna ya kufanya kubadilisha safu yake Mheshimiwa Rais, ili kuleta watu ambao anaona watamsaidia ili wawaridhisha wapiga kura kwamba kweli kuna mambo yanafanyika na tunayona, na watu ambao wanateua wanafanya kazi hizo katika jamii. Asante sana Profesa, nakushukuru kwa mchango wako, tutaongea wakati mwingine. Asante. Mapema leo Rais Samia Suluhu amewataka viongozi aliwateua kuenda kufanya kazi kwa kutumia umahiri wa taaluma walizosomea na panapotokea kujiongeza, basi wafanyi hivyo. Hapo ndipo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya Kwa Undani, na punde wasipunde basi tutaingia kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani. kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Napokaribisha kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. Takriban miaka 80 tangu kuundwa kwa Umoja wa Mataifa, bara la Afrika limekuwa na usemi mdogo tu kwenye umoja huo ambao sasa una zaidi ya wanachama 190, licha ya kwamba wanachama kutoka Afrika wamekuwa wakitoa michango yao. Hadi sasa, Afrika haina mwanachama wa kudumu mwenye kura ya turufu ndani ya Baraza la Usalama wa umoja huo. Wiki hii katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesisitiza umuhimu wa Afrika kuwa na mwanachama wa kudumu. Basi kwa undani hivi leo, mwandishi mwenzetu Jason Nyakundi akiwa Kenya anaangazia sababu za Afrika kukosa kiti cha kudumu na hali hii imeathiri vipi bara la Afrika. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito kwa Afrika kupewa kiti cha kudumu katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Baraza la Usalama lenye wanachama watano wa kudumu ambao ni China, Ufaransa, Rusia, Uingereza na Marekani, kwa muda mrefu limekuwa likikosolewa kwa kuwakilisha hali iliyokuwepo mwishoni mwa vita vya pili vya dunia, wakati sehemu kubwa ya Afrika ilikuwa bado chini ya ukoloni. Wanachama kumi wasio wa kudumu wamepata viti hivyo kwa misingi ya kikanda, lakini tofauti na wanachama watano wa kudumu hawana uwezo wa kura ya turufu. Kulingana na Bwana Guteresh, ulimwengu umebadilika tangu mwaka 1945 lakini muundo wa baraza, licha ya mabadiliko machache, haujaendana na kasi ya mabadiliko. Lengo la kuanzishwa Umoja wa Mataifa lilikuwa ni lini? Ibrahim Rahabi ni mchanganuzi wa masuala ya kimataifa. Ukitazama asili hasa ya kuanzisha Umoja wa Mataifa, ulianzishwa kwa ajili ya, ya kuweka mambo sawa duniani. Unajua hii ilikuja wazo baada ya Uh, vita ya pili ya dunia sasa, ilikuwa kama dunia haina msimamizi. Uh, wakaona ni bora kuanzishwe na kitu kinaitwa Umoja wa Mataifa, ambapo nchi zote huru duniani zitajiunga na kuwa kama sauti moja na kujiwekea baadhi ya sheria na utaratibu ambao utakuwa ndani yake, na wanachama au nchi husika watafata ule utaratibu. Lengo hasa lilikuwa la kupunguza ubabe, migogoro na vita duniani. Kwa hiyo ndio lengo hasa la kuanzisha Umoja wa Mataifa, na ukaanzishwa na mpaka hivi sasa una wanachama mia moja na tisini na tatu ambao ni nchi huru ambazo zimejiunga. Sasa utaratibu umekuwepo wa Umoja wa Mataifa, lakini eh, nadhani miaka ya karibuni kelele zimeanza kusikika kwa pande, kuonekana kama wakati wa wazo hili, kuna nchi au mataifa ilikuwa imejimegea keki kubwa, na alafu kuna wengine walikuwa hawajajua hilo. Kwa hiyo hivi sasa, kadri muda unavyokwenda, wengi wanagundua kuwa hapana, utaratibu uliopo kwenye umoja wa mataifa na jinsi ulivyokuwa umepangwa haukuwa umeweka usawa wa aina yoyote, bali ulikuwa umependelea baadhi ya wenye nguvu na baadhi ya madola na, na washirika wao. Umoja wa Afrika kwa muda mrefu umekuwa ukishinikiza bara la Afrika kuwa na wawakilishi wawili wa kudumu katika baraza hilo na viti vingine viwili kama wawakilishi wasio wa kudumu. Mjadala wa Jumatatu uliitishwa na Sierra Leone na rais wake Julius Maada Bio alitoa hoja kwa niaba ya bara la Afrika. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lina majukumu makubwa, ikiwa ni pamoja na kuidhinisha operesheni za ulinzi wa amani, kuweka vikwazo vya kimataifa na kuamua jinsi linapaswa kukabiliana na migogoro duniani kote. Maafisa wengine wa Umoja wa Mataifa waliunga mkono maoni ya kufanywa mageuzi, akiwemo Dennis Francis, rais wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa pamoja na Bwana Guterres. Lakini ni kwa nini Afrika haina mwanachama wa kudumu katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, na hii imeliathiri kwa njia gani bara? Hayo ndio yamekuwa yakizungumzwa kwa namna moja au nyingine, hayo yamekuwa yakizungumzwa kuhusu hiki kitu kinaitwa, wanachama wale watano wa kudumu kwa sababu nje ya wanachama watano wa kudumu kuna wale wa baraza kuu ambao wanakuwa uh, ni baraza la usalama wa, achabara, baraza la usalama wanakuwa kumi na tano. Pia bado kumekuwa na mashaka kwa sababu muundo wa Umoja wa Mataifa ulivyo, unaona, wale wajumbe mia na tisini na tatu ambao ni wajumbe wa nchi zote duniani maamuzi yao si ya kisheria, ila wajumbe wale kumi na tano ambao ndani yake kuna hao watano wenye kura za veto hawa kumi na tano ambao huwa mara nyingi wanapiga kura wakiwemo watano wa kudumu. Hata kama kumi na nne kati yao watakubaliana na jambo alafu mmoja katika wale watano atapinga yale maamuzi, yanakuwa batili. Sasa mara nyingi kura hizi mfano za veto zimeonekana kama vile ni kinga au ni ubeberu mwingine wa kuendelea kujilinda kwenye nafasi zao madola makubwa au wenye turufu. Kwa hiyo nini wanafanya kusababisha kuwa baadhi ya nchi ziwe sasa kama vile e, watumwa wa nchi fulani. Ukiona nchi ukijua hii nchi ina kura ya veto kwenye Umoja wa Mataifa, basi inaweza ikaitumia kura yake kukuvuruga wewe. Inaweza kuja kwako ikaleta mikataba ambayo sio sahihi, ikajipatia kila kitu kutoka kwako, kwa sababu wewe unategemea ile kura yake. Siku mambo yakigeuka kwako yeye atakusaidia kwa ile kura. Kwa hiyo ni kama vile hizi kura tano hizi nchi zinatumia kama vile mtaji wao kunyonya zaidi nchi zingine au kujipatia kile zinachotaka au kupinga mambo makubwa ambayo yanayotaka. Vipi wajumbe mia na tisini na tatu maamuzi yao yasiwe ya kisheria, ila wajumbe kumi na tano ndani yake kuna watano maamuzi yao yawe ya kisheria? Kwa hiyo kelele zimekuwa tu, si kwa Afrika kukosa nafasi, lakini kelele imekuwa ya dunia nzima, kuwa muundo mzima wa baraza hauko sahihi, nao hauko sawa. Ni muundo ambao haujaweka usawa wa nchi zote isipokuwa ume, umeendelea. Yani ni kama vile ukoloni ambao unatumika kwa njia ya makaratasi. Kwa hiyo imefanywa Umoja wa Mataifa kama vile njia tu ya kutumia malengo ya nchi fulani kupitisha mambo yao. Utereshi alisema kwamba haitakubalika kwamba chombo muhimu cha amani na usalama duniani hakina sauti ya kudumu kwa bara lenye zaidi ya watu bilioni moja idadi ya vijana inayokuwa kwa kasi ambayo ni asilimia 28 ya wanachama wa Umoja wa Mataifa. Katibu mkuu alisema mara nyingi Afrika imekuwa kitovu cha migogoro inayochochewa na tamaa kwa rasilimali zake ambazo ni muhimu kwa uchumi wa dunia. Pia alieleza kwamba karibu nusu ya operesheni zote za kulinda amani za Umoja wa Mataifa ziko barani Afrika na asilimia 40 ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa wamekuwa ni Waafrika. Martin Oloo ni wakili na mchanganuzi wa siasa. Limemuuliza iwapo Afrika inaweza kunufaika iwapo itapata kiti cha kudumu kwenye Baraza la Usalama la Umoja Mataifa. Kumbuka kwamba nchi nyingi za Afrika zilikuwa koloni na baadhi ya nchi ambazo zilikuwa zinaunda umoja huu zilikuwa ni walikuwa ni wakoloni wa huku upande wa Afrika, kwa hivyo hawakutaka Afrika ipawa sauti na ikawa kwamba walipounda umoja wa mataifa wao walikuwa wanajiona wao kwanza, wengine baadae. Imefika wakati kwa ukubwa wake na kwa umuhimu wake, basi na Afrika pia iweze kupewa kiti permanent. Uh, pale ubaya tu ni kwamba itabidi kwamba Afrika wao wakirotate na wakirotate hicho kiti, basi tutakuwa tunapata udhaifu fulani. Kwa hiyo, kama ni Kenya utaona wanaegea upande mwingine, kama ni Nigeria utaona wanaigia upande mwingi kama ni Cairo. Kwa hivyo hatuna umoja wa Afrika ambao kwekweli unaweza kusemekana, kama kitu kitapeanwa kitakuwa cha haki. La muhimu hapa kwa mfano, tukisema ni South Africa, tunaiambia South Africa ukipeana msimamo uwe ni msimamo wa bara. Ukisema ni Cairo, unasema ukipeana msimamo uwe ni msimamo wa bara, lakini mara nyingi itategemea na kiongozi. Kama ni kiongozi ni kibaraka huenda asipeane mwongozo ambao ni wa, ki, wa, wa, wa ambao unakubalika na bara nzima. Kwa hivyo bado tuna uh, mpungufu fulani tumejigawa. Kuna wale ambao wanapendelea Ufaransa, kuna wale wanapendelea Uingereza, kuna wale wanapendelea Ubelgiji. Yaani tumejigawa na bado katika misingi yetu ya ukoloni, hatuna sauti moja kama Afrika. Guterres aliongeza kuwa umoja wa Mataifa umeshindwa waainisha vya kutosha uwakilishi wa Afrika na michango ya bara. Umoja wa Mataifa ulianzishwa baada ya kumalizika kwa vita vya pili vya dunia ili kuepusha vizazi vilivyofuata kutokana na janga la vita. Ni mataifa manne pekee ya Afrika, Misri, Liberia, Ethiopia na Afrika Kusini, yalikuwa miongoni mwa wanachama waanzilishi. kwa Bwana Guteresh anasisitiza kuwa haja ya mabadiriko haikuwa tu kuhusu maadili na haki bali pia njia ya kuongeza ukubalifu wa kimataifa wa maamuzi ya baraza kunufaisha afrika na ulimwengu. Afrika ina nchi hamsini na nne katika wajumbe wale mia tisini na tatu nchi ni, ukiangalia ni nyingi ambazo, ambazo ni wanachama wa umoja mataifa, kama wengine wanatoa michango yao, wanashiriki kwenye vitu vingi na vyovyote vile lakini pia hawana sauti ya maamuzi, si tu kwenye baraza hili la Umoja wa Mataifa ambalo kuwa imekuwa na kelele kelele. Hata mwaka jana zimepigwa kelele kwa ajili ya G20. Kwa nini G20? kwa nini EU waliingia kama EU? EU wapo kwenye G7 na G20, kama EU lakini kwa nini Afrika isiingie kama Afrika na yenyewe kama nchi moja kama ilivyo, kwa sababu kuna nchi za, za EU bado ni nchi ndogo ambazo zilikuwa hazina sifa na zenyewe kuingizwa hata kwenye G7, hazina sifa za kuwa sehemu ya nchi za G20. lakini zikafanywa kuwa nchi moja, yani zikaingia kama nchi moja kwa kujumlisha bara zima zikaingia pamoja. Hii kaleta kelele, kwa nini Afrika isiingie kama, Af, kama Afrika kwa pamoja na yenyewe ili na yenyewe iweze kupendekeza yale, kwa sababu na yenyewe ni sehemu kubwa ya dunia ambayo inachangia kiasi kikubwa uchumi wa dunia na maendeleo ya dunia, kwa na yenyewe ni sehemu husika na rasilimali za dunia nyingi pia zinatoka kwenye bara hilo. Sasa hili la Umoja wa Mataifa pia limekuwa likipigiwa kelele kwa muda mrefu tu, kwa sababu ukienda hata kwenye wale wajumbe kumi wa, wa, wa, na tano wanaopiga kura utakuta kama kuna nchi tatu au mbili za Afrika, kwa sababu Angola wapo na baadhi ya nchi ambazo zinapiga kura za Afrika kwenye wale wajumbe kumi na tano lakini Uh, bado inaonekana kuwa ni kama ili walipewa kama hada tu kuonekana kama na nyinyi tumewavuta huku. Sasa kelele imekuwa ni kubwa kuwa Afrika angalau iwe na kura ya veto. Inawezekana nchi nyingi zilikuwa bado ndio kwanza hazijapata uhuru wakati unaanzishwa, au zilikuja kupata uhuru tayari Umoja wa Mataifa upo, ikabidi zilazimishwe kujiunga na Umoja wa Mataifa kwa kufata masharti ambayo tayari yapo, kwa sababu tayari zenyewe ndio zilikuwa zina uhitaji kuliko Umoja wa Mataifa ulipokuwa ukiwahitaji. Sasa matokeo yake wakaendelea kuishi kwenye kanuni na sheria zile zile ambazo pia hata wao walikuwa hawana uwezo wa kuhoji kwa nini hizi ziko hivi. Sasa matokeo yake wote wamejaa, inabaki tu kuwa hawa ni malegend, hawa ni wakongwe, hawa ndio waanzilishi, wanabaki kuwa wao ndio wenye kupata kikubwa zaidi. Kwa hiyo hata ule usawa na haki haipo, manake nini? Kulikuwa kuna uwezekano basi, ilitakiwa Umoja wa Mataifa wote ufumuliwe upya na, na nchi katika kuunda Umoja wa Mataifa mpya ushirikishwaji wa nchi zote uwe sawa, halafu watu wafanye mijadala ya uhuru, kuwa tunataka kuwa na chombo cha aina gani kinachosimamia kitu gani, sio hiki chombo cha sasa ambacho inaamuliwa kila kitu kutoka kwenye nchi kubwa au nchi zenye zenye ushawishi ambazo zinaamua nini kitokee, na wengine wanafanya kutekeleza tu. Wakati Afrika ikiwakilishwa kwenye baraza ya usalama la Umoja wa Mataifa na kile kinachojulikana kama A3 ambacho ni kikundi cha mataifa matatu ya kiafrika yaliyochaguliwa kwenye baraza, nchi hizi hazina usemi mkubwa, kwani hakuna hata mmoja iliyo na mamlaka ya kura ya turufu, kinyume na mataifa mengine matano yenye uwanachama wa kudumu kwa Umoja wa Mataifa. Afrika kupitia chombo chao ambacho ni Umoja wa Afrika, nafasi ya Afrika katika masuala ya kimataifa haiwezi kupuuzwa. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa kwa undani hivi leo kutoka hapa Washington DC kwa niaba ya wote waliofanikisha, jina langu Harrison Kamau, na hadi wakati mwingine, kwa heri ya kuonana.